Jump to content

- - - - -

ไม่มีทางปิด กทม. สำเร็จ และไม่มีรัฐประหาร

เหม็นขี้ทักสิน พวกล้มเจ้า คนใช้ไอ้โอ๊ก คนกลางนะจ๊ะ

• Please log in to reply
654 ความเห็นในกระทู้นี้

#351 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:32

อัตรา จอมพล ก็ถูกแล้วนี่

รู้งูๆปลาๆ อย่างว่าจริงๆ

อัตราจอมพล ก็เป็นไปไม่ได้

เจ้าของกระทู้บอก พี่เขยเป็นพลโท

ซึ่งในความเป็นจริง พลโทไม่มีทางได้อัตราจอมพลจริงๆจอมพลต้องพลเอกเท่านั้น

ตอนนี้ขนาดพลเอกบางคนตอนนี้ยังไม่ได้อัตราจอมพลเลย

ผมเองก็รู้จักพลเอกอยู่คนนึงยังไม่ได้อัตราจอมพล

เพราะเขา น.8 แต่เงินเดือนก็ต่างกันไม่กี่พันกับ น.9 ที่ได้อัตราจอมพล

#352 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:36

ตกลง 1132118 ก็มาจากลากดำนา เป้นขาประจำโดนควายแดงล้างสมองอยู่ที่ลากดำนามาโดยตลอด ว่างั้น

เอ๊..  ไม่รู้ว่าหมาตัวไหน บอกว่าจะไปพบลูกค้า แต่ดันไปนั่งโพสท์ข้อความตั้งกระทู้อยู่ในลากดำนา

คนโกหก ตอแหล ที่ไม่ทำชั่วอย่างอื่นด้วยนั้น ไม่มีในโลกครับ

ลูกค้าคนตั้งกระทู้อาจอยู่แถวลากดำนา  คงคุยธุรกิจกันไป กินหญ้า เคี้ยวเอื้อง แช่ปลักตมเน่าเหม็นกันไป อย่างเพลิดเพลินสบายร่างกาย :lol:

แต่ยังไงใครที่มีลูกสาว หลานสาว  ก็บอกก็เตือนระมัดระวังไอ้โรคจิต ที่จู๋ไม่แข็งแต่จิตทราม  จะออกมาโชว์อนาจารให้อุจาดสายตานะ  :lol:

เนี่ยเป็นความผิดของกำนันสุเทพแท้ ๆ เชียว  ดูซิเป่านกหวีดระดมพลทีไร  ไส้เดือน กี้งกือ พยาธิในรังไข่นังปู  ออกมาดิ้นพล่ามน้ำลายฟูมปากทุกครั้งเลย  -_-

#353 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:39

เจ้าของกระทู้บอก พี่เขยเป็นพลโท

ซึ่งในความเป็นจริง พลโทไม่มีทางได้อัตราจอมพลจริงๆจอมพลต้องพลเอกเท่านั้น

ตอนนี้ขนาดพลเอกบางคนตอนนี้ยังไม่ได้อัตราจอมพลเลย

ผมเองก็รู้จักพลเอกอยู่คนนึงยังไม่ได้อัตราจอมพล

เพราะเขา น.8 แต่เงินเดือนก็ต่างกันไม่กี่พันกับ น.9 ที่ได้อัตราจอมพล

เขาหมายถึง พล.อ เปรม ครับ ^^

จากที่เจ้าของกระทู้อ้างว่า พี่เขยเขาว่า พล.อ เปรม

Edited by wisary, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:40.

#354 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:53

จากที่เจ้าของกระทู้อ้างว่า พี่เขยเขาว่า พล.อ เปรม

รักนะจุ้บๆ อิอิ

"กองทัพจะมีอัตราจอมพลค่อนข้างมากคือมีถึง 25 อัตรา อันมีรายละเอียดคือ จเรทหารทั่วไปของกระทรวงกลาโหม, ปลัดกระทรวงกลาโหม รองปลัดกระทรวงกลาโหม 3 อัตรา, สมุหราชองครักษ์ และรองสมุหราชองครักษ์ 3 อัตรา, ประธานคณะที่ปรึกษาสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหมในนี้รวม 10 อัตรา

กองบัญชาการทหารสูงสุด มีผู้บัญชาการทหารสูงสุด รองผู้บัญชาการทหารสูงสุด 3 อัตรา เสนาธิการทหาร ประธานคณะที่ปรึกษากองบัญชาการทหารสูงสุด รวมเป็น 6 อัตรา

กองทัพบก กองทัพเรือ กองทัพอากาศ มีอัตราจอมพลของผู้บัญชาการ รองผุ้บัญชาการเหล่าทัพ และประธานคณะที่ปรึกษาฯ เหล่าทัพละ 1 อัตรา รวมเป็นเหล่าทัพละ 3 อัตรา ทั้ง 3 เหล่าทัพมี 9 อัตรา รวมทั้งหมดมีทหารซึ่งเงินเดือนอัตราจอมพล 25 อัตรา"
ที่มา http://www.parliamen....php?prid=10703
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#355 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:13

คน 3 ล้าน ยาว แค่ไหนครับ เอาถนนวิภาก็ได้ ซ้ายขวารวม 6 เลน กลางอีก 5 เลน 1 เลน กว้าง 2.5 เมตร

รวมพื้นที่ถนนกว้าง 27 เมตร 1 ตรมต่อคน 2 คน 3 ล้านคน ขบวนยาวไปถึงโคราชแล้วครับท่าน เฮ้อ

ช่วยคิดให้นะครับ

คิดซะว่า 3 ล้านคน 1 ตารางเมตรมี 2 คน พื้นที่ทั้งหมดก็ 1.5 ล้านตารางเมตร

ถ้าถนนกว้าง 27 เมตรอย่างที่คุณบอก ก็ต้องการถนนยาว 1 500 000 หาร 27 ได้ 55 555 เมตร

หรือประมาณ 55 กิโลมตรเศษ โคราชมันใกล้กรุงเทพฯขนาดนั้นเลยหรือครับ? ( ถ้าแน่นกว่านี้ก็จะสั้นลงอีกนะครับ )

คือท่านเขาเป็นผู้บริหารน่ะครับ บางทีอาจจะงานยุ่งมีเรื่องรับผิดชอบเยอะ นอนน้อย รีบเกินก็มีคำนวนผิดกันบ้าง

ยังไงเข้าใจด้วยครับ ไม่ไช่ว่าท่านผู้บริหารเขาโง่เป็นควาย ไร้สมอง แล้วยังมีหน้าทำเป็นอวดฉลาดนะครับ

#356 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:20

ตอนดึกมาใหม่ครับ ไปหาลูกค้าก่อน

ผมเขียนบทความการเมืองมา เกือบ 10 ปี แล้ว

ผมอัดทักษิณมาตั้งแต่กรือเซะ ตากใบ

ผมทำธุรกิจส่วนตัว

ผมไม่เคยได้อะไรจาก ชินวัตร

ออกจาก ราชดำเนินไปลุยเดี่ยวเสรีไทย 1 วัน เกือบ 4000 Reply

อย่าเอานิสัยตอแหลที่นั่นมาใช้เลย แต่อย่างว่าล่ะนะ โจรอยู่กับโจร ก็คิดเหมือนโจร

ที่นี่ไม่รับฟังความคิดโจรๆ แบบเอ็ง

ไปหาลูกค้าที่ลากดำนา  (อีกกี่ Reply คนที่นี่ เขาเข้ามาถ่มน้ำลายใส่กระทู้เอ็ง ยังไม่รู้อีก)  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

4000 Reply (ตอบกระทู้ 4000) เนี่ยนะ  :lol: 

ยังมีหน้าไปหลอกพวกรากดำนาอีก reply แค่ 300 นิดๆเอง 

ออกมาซี๊ดซ๊าดกันใหญ่  :lol: 

แหลได้อีก :lol: สะตอได้โล่  :D 

ปล.ความเห็นนี้ฮาดี (สรท.มีหน่วยคอมมาโดทางอิเล็กทรอนิกส์ด้วย 5555555)

ขออภัยชอบมากเลยจิ๊กความคิดมาแสดงด้วยความเอ็นดูในจินตนาการ  :lol:  

"ท่าน จขกท ระวัง มัน ล๊อก ชื่อล๊อกอิน แล้ว ส่งไวรัช มาให้นะครับ พวกนี้เค้ามี 

หน่วย ที่ไม่ใช่ บุคลธรรมดา แต่ บุคลที่ถูกฝึกมาโดยตรง กับเรื่อง พวกนี้นะครับ
ระวังเมนบอท จะพังครับ" 

อย่าเสียงดังจิ.. ..

เดี๋ยวพวกมันจะหาผมเจอ  เนี่ยะ.. ตั้งแต่ปีใหม่เป็นต้นมา ยำเมนบอร์ดพวกลากดำนาพังไปแล้วกว่า 400 สเตชั่น กำลังมันมืออ่ะ..

อิอิอิ

เรื่องแรก คือ ใน ราชดำเนินจะโพสว่าคนอ่าน 4000 ไม่ใช่ตอบ แต่โพสแล้ว อีดิทไม่ได้ อย่าอีเดียทกันหน่อยเลย

เรื่องที่สอง คุยกับลูกค้าคนแรกเสร็จแล้ว มานั่งรอเอกสาร ก็พิมพ์ส่ง ราชดำเนิน แปลกตรงไหน

เรื่องที่สาม ผมไปทุกเว็ป เพื่อดูว่าใครคิดอย่างไร แต่ไม่ใช่จะต้องมาจิกให้คุย

เรื่องที่สี่ มีโพสหลายโพสข้างบนดีมาก จะเข้ามาอ่านตอบตอนดึก

เรื่องที่ห้า ผมจะยุติต่อล้อ ต่อเถียงกับพวกแดกดัน ไร้สาระ บ้าไปคนเดียว มีเนื้อหาก่อนแล้วคุยกัน

ตอบ

1. ผมเชื่อครับ

2. ผมก็เชื่ออีกครับ

3. ถูกแล้วครับ คนกลางที่ผมเจอก็แนวๆนี้ครับ เข้าทุกเวป แล้วเอาข้อมูลมาวิเคราะห์เองทั้งนั้น

4. เป็นบุญกับผู้ที่ท่านเข้าไปตอบจริงๆครับ

5. แน่นอนครับ เพราะท่านเป็นคนมีสาระ ไม่เหมือนพวกโง่บัดซบคนอื่นที่ตอบอะไรหาสาระไม่ได้มา 8 หน้าแล้ว

#357 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:26

โกหกแล้วโดนจับได้

นินทาคนอื่นลับหลังแล้วโดนจับได้

จะไม่ขอโทษซักหน่อยเหรอ

นอกจากหน้าด้านแล้ว

หน้าตัวเมียอีกต่างหาก

อยากให้แบนครับ..

คนไร้ศักดิ์ศรีแบบนี้ไม่น่าจะมีความคิดเห็นอะไรที่เป็นประโยชน์กับสังคมได้

มีค่าน้อยกว่าสวะในคลอง

It's us against the world

#358 butadad

butadad

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:27

จขกท กลับดึกจัง กลับมาตอบๆที่เขาถามไว้เถอะครับ

#359 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:37

ต้องขออภัยเพื่อนๆในบอร์ดนี้ด้วย  ที่อาจจะใจร้อนขอปิดมู้  เนื่องจากเห็นความไร้สาระจาก จข กท

พอีตอนบ่ายไม่อยู่ ไปงานเผาศพมา แล้วเลยมาแวะรับลูกสาวที่ ร.ร. พอกลับมาถึงบ้านดูความคืบหน้า

โอ้โห ไปเกือบ 400 อะไรกัน  เลยอ่านดู ก็เลยถึงบางอ้อ นี่ เพื่อนๆในบอร์ดนี้ทำไมโหดจัง กะจะปิด

ระตูตีแมว  ต้อนกันไม่ได้ให้ผุดได้เกิด  จบงานนี้ จข กท ศพไม่สวย  เอาเถอะ ผมจะนั่งดูโศกนาฏกรรม

ครั้งนี้ ด้วยความเป็นกลางแกมสมเพชเวทนา  ขอแรงด้วยนะ  จะเอาใจช่วย

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#360 ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:39

แค่โชว์โง่เรื่องอัตรจอมพลก็พอแล้วล่ะ ยังอุตส่าห์ดิ้นแถกเหงือกจนถลอก  ทีหลังจะอ้างเรื่องทหารไปหาข้อมูลมาดี ๆ  google เปิดหาซะ  แล้วถ้าญาติเป็นทหารจริงน่าอายมาก ๆ นะ 

หุ หุ 

ครั้งได้สวมเครื่องแบบ ได้ติดพระปรมาภิไธยย่อ ภปร ที่หน้าอกด้านขวา จนถังวันนี้ไม่ได้สวมเครื่องแบบแล้ว แต่พระปรมาภิไธยย่อ ภปร ยังคงตรึงอยู่ที่หน้าอกด้านขวาตลอดเวลา

#361 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:43

ถ้าเจ้าของกระทู้คิดจะย่องเข้ามาโพสท์อะไรมั่วๆตอนดึกๆแล้วชิ่งหนีไป ก็ขอบอกใว้ว่า บอร์ดนี้มีคนอยู่เฝ้าบอร์ดตลอด 24 ชั่วโมงครับ

เมื่อก่อนนี้  4 - 5 ปีมาแล้ว ผมกับลุงแคนนั่งทะเลาะกันไปมาอยู่สองคนตอนตี 2 ตี 3 ไปจนเกือบเช้า แทบทุกวัน เดี๋ยวนี้มีสมาชิกเพิ่มขึ้น ค่อยได้นอนหน่อย อิอิอิ  :P :P

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#362 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:44

ลงชื่อไว้สักหน่อย เผื่อกระทู้นี้จะเข้าชิงกระทู้ฮาแห่งปี กลัวตกขบวนอ่ะ  :P  :P  :P

ผมว่าเค้าไม่กล้าเข้ามาแล้วละครับ  :lol: :lol: :lol:

ถ้ามาก็คงใช้ชื่อล็อกอินใหม่

ผมขอส่งกระทู้่นี้ เข้าชิงครับ

http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#363 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:50

ถ้าเจ้าของกระทู้คิดจะย่องเข้ามาโพสท์อะไรมั่วๆตอนดึกๆแล้วชิ่งหนีไป ก็ขอบอกใว้ว่า บอร์ดนี้มีคนอยู่เฝ้าบอร์ดตลอด 24 ชั่วโมงครับ

เมื่อก่อนนี้  4 - 5 ปีมาแล้ว ผมกับลุงแคนนั่งทะเลาะกันไปมาอยู่สองคนตอนตี 2 ตี 3 ไปจนเกือบเช้า แทบทุกวัน เดี๋ยวนี้มีสมาชิกเพิ่มขึ้น ค่อยได้นอนหน่อย อิอิอิ  :P :P

เมื่อคืนผมกว่าจะได้นอนก็ตีสองครึ่ง เพราะอีตานี่ละรอดูจะออกมาลักหลับมู้อะไรบ้าง  :lol: 

ผิดคาดดันดอดมาแต่เช้า 5555  :rolleyes:  

#364 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:53

จขกท ตอแหลชิบหาย 

ว่าอีปูตอแหลแล้วนะ อีเอี้ยนี่ ตอแหลกว่า

#365 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:08

ใส่กุญแจกระทู้ได้

:lol: 

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#366 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:20

ก็ตอบมาตรงๆดิวะ อ้อมค้อมไปมา เล่นลิ้นอยู่ได้ 55 รู้ก็บอกให้ประเทืองปัญญาดิวะ  ว่าใคร ทำตัวแบบพวกเกรียนลิเบอรัลวอนนาบีไปได้ รู้ก็พูด ไม่รู้ก็อย่าบอกกุรู้ นี่หลักเหตุผลการเข้าสังคม ง่ายๆเลยนะ  ไปพูดแบบนี้ต่อหน้าฝรั่ง หรือชาติไหน เขาคงด่ามึงโง่อ่ะ 555

กระทู้นี้ อุตส่าห์บอกให้คุยกันเกิน 3 บันทัด ห้ามป่วน ผมวิเคราะห์อาจจะผิดหรือถูก
คุณก็วิเคราะห์มาก็เท่านั้น จะมาเล่นไล่จับกันหรือ

ปัญญาอ่อน

เอาข้อมูลของจริงมาให้

ก็ไม่แหกวิเคราะห์เข้าละ :D

ข้อมูลอะไร

มามะคุยกันดีๆ  :lol: 

ข้อมูลที่ผมแจ้งไว้แค่สองข้อเพราะเรื่องแต่งตามจินตนาการของคุณมันมีแค่ปฏิวัติเป็นตัวเชื่อมเรื่องเข้าด้วยกัน

ผมจึงแย้งด้วยข้อมูลว่าผมได้รับรู้มาว่า(ไปดูความเห็นเดิมประกอบนะๆ ไม่ต้องกลัวผมไม่ใช่นักแต่งเรื่อง  :lol: )

1.ทั้งสองฝ่ายทั้งกปปส. และทหาร ไม่ต้องการการปฏิวัติ  ฉะนั้นไม่มีปฏิวัติเรื่องเป็นคุ้งเป็นแควออกทะเลของคุณก็ไม่มี

แล้วถ้าถามว่าข้อมูลเชื่อได้ขนาดไหนผมมันใจ 100% แล้วก็เหมือนสมาชิกสรท.อีกมากมายต่างก็เข้าถึงข้อมูล

แต่บ้างท่านก็แจ้งไปแล้วไม่อยากอวดอ้างการเข้าถึงข้อมูล เหมือนเป็นคนเส้นใหญ่เส้นโต นะๆ  :lol: 

ถ้าเอาวิเคราะห์ง่ายๆ แบบไม่ต้องอินไซด์ข้อมูล

บนสมมติฐานถ้า กปปส. ชนะแน่นอน  แล้วจะปฏิวัติไปทำไมละ?

ดูผลรับที่เกิดกับรัฐบาล หลังการเกิด กปปส.

1.ถอนร่างพรบ.ฯที่ค้างในสภาออกทั้งหมด

2.ขอเรียกคืนพรบ.ฯลงมติลักหลับ ที่ส่งทูลเกล้าฯเพื่อลงพระปรมาภิทัยคืน

3.กลับคำแถลงหลังปฏิเสธอำนาจศาลรัฐธรรมนูญ

4.รัฐบาลยุบสภา

5.เสนอปฏิรูปหลังเลือกตั้ง

6.ตั้งสภาปฎิรูป(?)ด้วยประกาศสำนักนายก 

ทั้งหมดนี้นายกและคนในรัฐบาลต่างปฎิเสธว่าทำไม่ได้คะ หรือไม่ทำแน่ๆคะครับ..พูดย้ำเป็นรายวันกันที่เดียว

สิ่งที่จะเกิดต่อไป

7.รักษาการนายกลาออก

8.เริ่มการปฎิรูป

ทั้ง 6 ข้อที่ผมยกขึ้นมาต่างเกิดขึ้นเป็นลำดับขั้นตอนอย่างต่อเนื่อง ถ้าติดตามข่าวดูลำดับเหตุการณ์ก็รู้ว่ากำนันเดินนำมาหน้ามาตลอด 

ข้อ 7-8 ซึ่งเป็นข้อเรียกร้องสำคัญของ กปปส. ยังไงก็ต้องเกิดขึ้นแน่นอน 

ผมเชื่อเพราะว่าอะไรที่รัฐบาลบอกทำไม่ได้ รัฐบาลไม่เกี่ยว กฎหมายไม่มี รัฐธรรมนูญไม่รับรอง ก็เห็นทำได้ทุกทีซินะ  :lol: 

ฉะนั้นทหารเขาก็รู้ดูออก นั่งตีขิมสบายๆ ไม่ต้องถูกเสื่้อแดงด่า ถูกกปปส.ด่า หรือประชาชนด่าให้เปลื้องตัวทำมั้ย?

ส่วนเรื่องจุดกระแสปฏิวัตินี้ผมว่าเป็นแค่การเต้าข่าว 

เพื่อจุดกระแสเสื้อแดงที่ดับมอดไปแล้ว ให้ช่วยมาค้ำบัลลังก์รัฐบาลโจรก็แค่นั้นเอง  :D 

ปล.แก้สีตัวอักษรครับ

มาแล้ว เมื่อคุณเขียนธรรมดา ผมก็จะคุยด้วย ก็ถูกแล้วอย่างที่ว่า

ดูการเปลี่ยนแปลงวันนี้ไหม ทั้งเรื่องสุเทพประกาศใหม่เรื่องปิด กทม. เรื่อง ปปช เรื่อง ธรรมรักษ์ รอดูพรุ่งนี้อีกวัน กับ ตลก

#367 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:20

ตอนแรกก็คิดว่าไม่สำเร็จ

แต่ดูจากสถานการณ์ และ ไพ่ ที่กำนันหงายออกมาเรื่อยๆ 

ผมว่า 13 มค นี้ น่าจะมีทีเด็ด

และสัญญาณจากทหารก็ชัดเจนคือ

1) ไม่ปฏิเสธการปฏิวัติถ้าจำเป็น

2) หากยุยงให้ประชาชนตีกัน หรือ มีการจลาจล บาดเจ็บล้มตาย รัฐบาลต้องรับผิดชอบทุกกรณี

อันนี้ค่อนข้างชัดเจน ว่า ตั้งแต่วันนี้ ถึง วันที่ 13 มค นั้น ไม่ธรรมดา

และถ้าผมเป็นพี่ชายยิ่งลักษณ์ ผมจะแนะนำให้เธอลาออกและเดินทางออกนอกประเทศได้แล้ว

ดังนั้น ไม่อยากวิเคราะห์มาก ได้แต่เอาใจช่วย ไปชุนนุม และ ลุ้นอยู่ในใจ

โอเค เกินสามบรรทัดแล้ว

Edited by arch_freeman, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:21.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#368 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:56

สงสัยว่า กกปส จะปิด กรุงเทพ  สำเร็จ

ไม่งั้นลูกหาบเหลี่ยมไม่ออกมาดิ้นพล่านเต็ม ลากดำนา  หรอก :lol:

#369 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:00

คิดว่าคุณ คน กทมไม่ใช่ คุณchai90หรอกคะ คุณคน กทม. ดูมีความรู้ความสุขุม. ความคิดอ่านมากกว่าคุณchai90. อยู่มาก ดิฉันเข้าใจมุมมองขอคุณคน กทม. และคิดว่าคุณไม่ใช่ลิ่วล้อของทักษิณอย่างแน่นอน
อยากถามคุณคน. กทม ว่าถ้าเราต้องต่อกรกับคนและระบบคอร์รัปชั่น ที่ยืดเยื้อและฝังรากมายาวนาน. การซื้อข้าราชการให้มาเป็นพวก. การอุ้มฆ่าคนอย่างง่ายดายและไม่ผิดกฏหมายเพราะตํารวจ..... (คิดต่อเองนะคะ เดี๋ยวดิฉันโดนอุ้มฆ่าไปอีกคน). ข้าราชการไม่ทําตามหน้าที่เพราะต้องรับใช้นักการเมืองเลวๆ. มันสุดจะทนคะ ดิฉันก็คน กทมเหมือนกัน ดิฉันไม่ตําหนิ. ถือโทษโกรธคุณหรือคนที่ต่อว่าคุณในกระทู้นี้หรอกคะ ทุกคนมีมุมมองที่ต่างกัน. แต่อยากให้แตกแยกจนเกินเลยละกันคะ คิดว่าทุกคนรักประเทศทุกคนคะ
รอคําตอบคุณอยู่นะคะ. ขอบคุณล่วงหน้าสําหรับมุมมองของคุณคะ

ผมตอบคุณ คนนี้อีกคนครับ

ผู้ก่อตั้ง เสรีไทยแต่ก่อนก็มาจาก ห้องการเมืองเก่าแก่อย่างราชดำเนิน 

ตอนแรกก็ถกกันดี ใครผิดว่าตามผิด ใครถูกว่าตามถูก เหตุผลสู้ไม่ได้ก็เงียบไป มีการแซวกันบ้างตามสมควร

ผมเคยเข้าเสรีไทยมานานมากตั้งแต่ เปิดบอร์ดใหม่ๆ แต่ผมไม่ชอบแนวฮาร์ดคอ

จึงคุยที่ราชดำเนิน และบอร์ดอื่นๆ บ้าง รวมถึง Manager ด้วย

ช่วงสนธิมาจัดการล้างสมองที่สวนลุมใหม่ๆ ผมเตือนไปในห้องของเขาเลย

เค้าก็ไม่ปิดกั้น และยังมีคนมาแย้งอย่างสร้างสรรค์(ในช่วงแรก)

ผมดีใจที่ึคุณยังทรงคุณค่าของความเป็นคนที่มีคัมภีรภาพของห้องนี้เอาไว้ได้ ในสภาพแวดล้อมเช่นนี้

ผมเพิ่งจะกลับมาเขียนบทความอีกครั้ง เมื่อเห็นว่า นายสุเทพ กับ ปชป ขักจะเอาใหญ่

Blue Sky มันกะว่าจะให้คนมาฆ่ากัน

ผมกลับมาจากสุราษฎร์เห็นพวกฮาร์คอนั่งรถไปกรุงเทพกับตา

จะไม่รู้ได้ไง ก็เพื่ิอนผมเป็นหนึ่งในนั้น

อาวุธน่ะไม่ได้ขนไปซื่อบื้อให้ตำรวจจับ เขามีใจบริสุทธิ์

แต่คิดว่า ตำรวจกับเสื้อแดงทำร้ายคนใต้

คนใต้เขารักกันมาก ไปอยู่ไหนก็ต้องตามกันไปอยู่เป็นกลุ่มๆ

อีกหลายพันก็มาจาก นคร ตรัง กระบี่ คนกทม อย่างเรา ก็อวยหน้ามืดตามัว

เรื่องคอรัปชั่นเป็นสิ่งที่ต้องแก้ไข ใครๆ ก็เกลียด

แต่ทำไมคนส่วนใหญ่ของที่นี่จึงผลักคนที่เขาจะใช้วิธีอื่นไปอีกข้าง

พร้อมยัดเยียดคำพูดต่างๆ นาๆ หลายคนยังเกิดไม่ทันปี 16

คุณครับ มันมีมิติที่ซ้อนกันหลายมิติในความขัดแย้งครั้งนี้

ทั้งอำนาจเก่า อำนาจใหม่

ทั้งอนุรักษ์นิยมกับทุนนิยม

ทั้งคอรัปชั่นแบบโบราณกับคอรัปชั่นแบบบูรณาการ

หลายคนแซ่ซ้องทักษิณว่าเป็นอัศวินควายดำ เมื่อเข้ามาบริหารประเทศในปี 44

นำประเทศชาติเข้าสู่การพัฒนาอย่างก้าวกระโดด

บริหารไป 4 ปี อำนาจเก่า กับทุนเก่าไม่ไว้ใจเพราะแข็งเกินไป

และก้าวก่าย รวมทั้งก้าวล่วง แต่ยังทำอะไรไม่ได้มากนัก

บริบทของมหากาพย์ มาเริ่มตอน รายการเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด

ขั้วอำนาจเดิมใช้แผนให้คนที่ไม่เอาทักษิณระดับนักจิตวิทยามวลชนและนักประวัติศาสตร์ออกมาเป็นหัวหอก

แต่แล้วก็เอาไม่อยู่ เพราะทักษิณกลายเป็นขวัญใจรากหญ้า แถมให้สามเกลอก่อร่างสร้างเสื้อแดงขึ้นมา

พอมีทีท่าว่าไปไม่ไหวแล้ว ก็ใช้ช่องทางตุลาการเล่นงาน เมื่อยังไม่ยอมสยบ ก็ให้ท็อปบูทยึด

น่าเสียดายจริงๆ หลายคนในนี้ก็อาจไปร่วมไล่สุจินดามาด้วยกัน แต่ตอนนี้มาไล่รัฐบาลพลเรือน

การปฏิรูปการเมืองน่ะดีแน่นอน หากไม่มีวาระซ่อนเร้น

รัฐบาลกับฝ่ายค้านมีหรือจะคุยกันไม่ได้ กลัวอะไรกันหรือ หากไม่ใช่

สุเทพกับยิ่งลักษณ์มีหรือจะคุยกันไม่ได้ กลัวอะไรกันหรือ หากไม่ใช่

(กรุณาอย่าตั้งคำถามต่อว่า หากไม่ใช่อะไร)

สภาปฏิรูปต้องมาจากการจัดร่วมกันของทั้งสองฝ่าย

หรือจะเอาให้ดีก็ต้องทั้งสามฝ่าย คือมีฝ่ายที่ไม่เอาทั้งคู่อย่างผมด้วย

ทำไมจะต้องจัดโดย กปปส แล้ววันนี้อภิสิทธิ์ก็โดดมาเล่นเป็นพระเอก

(ถูกเป่านกหวีด ว่อนไปทั่วเน็ตกับ Respect my vote)

จีนอิงอำนาจเก่าแน่นอน อเมริกาที่เคยอิงเลยย้ายข้าง

ทหารถึงยังลังเลทำรัฐประหาร

เคลื่อนย้ายอาวุธมาเผื่อเหนียว หากกดปุ่มจะได้ทันที แต่ก็กลัวอีกฝ่ายตลบหลังเป็นฮีโร่

คุณครับ หากอยากขจัดนักการเมืองน้ำเน่า คุณต้องปฏิวัติประชาชนครับ

ไม่ใช่เอานักการเมืองสีเทาปนดำมานำอย่างนี้

เมื่อพวกเขาขึ้นมาแล้วทำหนักกว่าทักษิณ(แน่นอน) ใครจะเสียน้ำตา คิดให้ดี

อย่าถามว่าประเทศชาติให้อะไรกับคุณบ้าง จงถามว่า คุณให้อะไรกับประเทศชาติบ้าง..JFK

#370 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:01

แต่ดูจากสถานการณ์ และ ไพ่ ที่กำนันหงายออกมาเรื่อยๆ 

1) ไม่ปฏิเสธการปฏิวัติถ้าจำเป็น

2) หากยุยงให้ประชาชนตีกัน หรือ มีการจลาจล บาดเจ็บล้มตาย รัฐบาลต้องรับผิดชอบทุกกรณี

อันนี้ค่อนข้างชัดเจน ว่า ตั้งแต่วันนี้ ถึง วันที่ 13 มค นั้น ไม่ธรรมดา

และถ้าผมเป็นพี่ชายยิ่งลักษณ์ ผมจะแนะนำให้เธอลาออกและเดินทางออกนอกประเทศได้แล้ว

ดังนั้น ไม่อยากวิเคราะห์มาก ได้แต่เอาใจช่วย ไปชุนนุม และ ลุ้นอยู่ในใจ

ผมว่าไม่มีหรอกครับ ดีลจบแล้วเมื่อเช้า

#371 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:04

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#372 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:06

ผมว่าไม่มีหรอกครับ ดีลจบแล้วเมื่อเช้า

ขอโทษนะครับท่าน

คำว่าดิลจบแล้วเนี่ย มันมีมาตั้งแต่ก่อนวันพ่อครั้งนึง ตั้งแต่ตอนยังไม่ยุบสภาครั้งนึง

หรือว่ามีดิลใหม่อีกแล้ว

ถ้ามีก็แชร์หน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพ 

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#373 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:08

ยิ่งอ่านยิ่งงง สรุปเจ้าของกระทู้เป็นคน กทม. หรือ คนสุราษฯ

#374 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:10

ขอบคุณครับที่มาช่วยเพื่อน เห็นหรือยังว่า เวลาหน้ามืดกัน อ่านอะไรก็ไม่ได้ศัพท์ แล้วต่อกันมาอีกเป็นพรวน เสียยี่ห้อ คน เสรีไทยหมด

#375 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:12

รุ่นเดียวกับริดคุณหรือเปล่าเราน่ะ

#376 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:12

ก็ตอบมาตรงๆดิวะ อ้อมค้อมไปมา เล่นลิ้นอยู่ได้ 55 รู้ก็บอกให้ประเทืองปัญญาดิวะ  ว่าใคร ทำตัวแบบพวกเกรียนลิเบอรัลวอนนาบีไปได้ รู้ก็พูด ไม่รู้ก็อย่าบอกกุรู้ นี่หลักเหตุผลการเข้าสังคม ง่ายๆเลยนะ  ไปพูดแบบนี้ต่อหน้าฝรั่ง หรือชาติไหน เขาคงด่ามึงโง่อ่ะ 555

กระทู้นี้ อุตส่าห์บอกให้คุยกันเกิน 3 บันทัด ห้ามป่วน ผมวิเคราะห์อาจจะผิดหรือถูก
คุณก็วิเคราะห์มาก็เท่านั้น จะมาเล่นไล่จับกันหรือ

ปัญญาอ่อน

ข้อมูลอะไร

ข้อมูลที่ผมแจ้งไว้แค่สองข้อเพราะเรื่องแต่งตามจินตนาการของคุณมันมีแค่ปฏิวัติเป็นตัวเชื่อมเรื่องเข้าด้วยกัน

ผมจึงแย้งด้วยข้อมูลว่าผมได้รับรู้มาว่า(ไปดูความเห็นเดิมประกอบนะๆ ไม่ต้องกลัวผมไม่ใช่นักแต่งเรื่อง  :lol: )

1.ทั้งสองฝ่ายทั้งกปปส. และทหาร ไม่ต้องการการปฏิวัติ  ฉะนั้นไม่มีปฏิวัติเรื่องเป็นคุ้งเป็นแควออกทะเลของคุณก็ไม่มี

แล้วถ้าถามว่าข้อมูลเชื่อได้ขนาดไหนผมมันใจ 100% แล้วก็เหมือนสมาชิกสรท.อีกมากมายต่างก็เข้าถึงข้อมูล

แต่บ้างท่านก็แจ้งไปแล้วไม่อยากอวดอ้างการเข้าถึงข้อมูล เหมือนเป็นคนเส้นใหญ่เส้นโต นะๆ  :lol: 

ถ้าเอาวิเคราะห์ง่ายๆ แบบไม่ต้องอินไซด์ข้อมูล

บนสมมติฐานถ้า กปปส. ชนะแน่นอน  แล้วจะปฏิวัติไปทำไมละ?

ดูผลรับที่เกิดกับรัฐบาล หลังการเกิด กปปส.

1.ถอนร่างพรบ.ฯที่ค้างในสภาออกทั้งหมด

2.ขอเรียกคืนพรบ.ฯลงมติลักหลับ ที่ส่งทูลเกล้าฯเพื่อลงพระปรมาภิทัยคืน

3.กลับคำแถลงหลังปฏิเสธอำนาจศาลรัฐธรรมนูญ

6.ตั้งสภาปฎิรูป(?)ด้วยประกาศสำนักนายก 

ทั้งหมดนี้นายกและคนในรัฐบาลต่างปฎิเสธว่าทำไม่ได้คะ หรือไม่ทำแน่ๆคะครับ..พูดย้ำเป็นรายวันกันที่เดียว

ทั้ง 6 ข้อที่ผมยกขึ้นมาต่างเกิดขึ้นเป็นลำดับขั้นตอนอย่างต่อเนื่อง ถ้าติดตามข่าวดูลำดับเหตุการณ์ก็รู้ว่ากำนันเดินนำมาหน้ามาตลอด 

ข้อ 7-8 ซึ่งเป็นข้อเรียกร้องสำคัญของ กปปส. ยังไงก็ต้องเกิดขึ้นแน่นอน 

ผมเชื่อเพราะว่าอะไรที่รัฐบาลบอกทำไม่ได้ รัฐบาลไม่เกี่ยว กฎหมายไม่มี รัฐธรรมนูญไม่รับรอง ก็เห็นทำได้ทุกทีซินะ  :lol: 

ฉะนั้นทหารเขาก็รู้ดูออก นั่งตีขิมสบายๆ ไม่ต้องถูกเสื่้อแดงด่า ถูกกปปส.ด่า หรือประชาชนด่าให้เปลื้องตัวทำมั้ย?

ส่วนเรื่องจุดกระแสปฏิวัตินี้ผมว่าเป็นแค่การเต้าข่าว 

เพื่อจุดกระแสเสื้อแดงที่ดับมอดไปแล้ว ให้ช่วยมาค้ำบัลลังก์รัฐบาลโจรก็แค่นั้นเอง  :D 

มาแล้ว เมื่อคุณเขียนธรรมดา ผมก็จะคุยด้วย ก็ถูกแล้วอย่างที่ว่า

ดูการเปลี่ยนแปลงวันนี้ไหม ทั้งเรื่องสุเทพประกาศใหม่เรื่องปิด กทม. เรื่อง ปปช เรื่อง ธรรมรักษ์ รอดูพรุ่งนี้อีกวัน กับ ตลก

ขอแบบยาวหน่อยซิ :lol:  มาสองแถวเองเปลี่ยวใจจัง  :wub:  

ปล. ผมเขียนตรงๆ ไม่ว่าฝ่ายไหนจะวิจารณ์ คุยให้่เกิน 3 บันทัดแบบปัญญาชน พร้อมความคิดเห็นด้วย ว่าจะเป็นแบบไหนได้ ผมไม่อยากต้องมานั่งตอบข้อซักถามแบบบ้าจี้เหมือนกระทู้ที่แล้ว

(ยืมของคุณมา เอาแบบที่แจ้งไว้ข้างบนนะๆ  :lol: )

วันนี้ยุ่งทั้งวันเรื่องบัญชี สรรพากรก็อยากคุยด้วยอีก จะมอบอำนาจบัญชีไปก็ไม่เอา 5555

ข่าวไม่ได้ตามเลย เตรียมประชุมงานพรุ่งนี้อีก

สรุปข่าวให้ความรู้ผมหน่อยเถอะ...พ่อคุณ  :D   

#377 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:16

-_-  8 หน้าแล้ว... ผมตกข่าว เรื่อง ประธาน กปปส ไปหรือเปล่า ว่าคือใคร

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#378 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:16

ยิ่งอ่านยิ่งงง สรุปเจ้าของกระทู้เป็นคน กทม. หรือ คนสุราษฯ

คุณไม่มีเพื่อนอยู่จังหวัดอื่นเลยหรือ

#379 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:17

รุ่นเดียวกับริดคุณหรือเปล่าเราน่ะ

ถ้าบอกว่าอยู่มาตั้งแต่ยุคโน้น ก็ต้องรู้จัก nontee แหละ คุ้นไหม ...

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#380 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:18

ปัญญาอ่อน

ข้อมูลอะไร

ขอแบบยาวหน่อยซิ :lol:  มาสองแถวเองเปลี่ยวใจจัง  :wub:  

ปล. ผมเขียนตรงๆ ไม่ว่าฝ่ายไหนจะวิจารณ์ คุยให้่เกิน 3 บันทัดแบบปัญญาชน พร้อมความคิดเห็นด้วย ว่าจะเป็นแบบไหนได้ ผมไม่อยากต้องมานั่งตอบข้อซักถามแบบบ้าจี้เหมือนกระทู้ที่แล้ว

(ยืมของคุณมา เอาแบบที่แจ้งไว้ข้างบนนะๆ  :lol: )

วันนี้ยุ่งทั้งวันเรื่องบัญชี สรรพากรก็อยากคุยด้วยอีก จะมอบอำนาจบัญชีไปก็ไม่เอา 5555

ข่าวไม่ได้ตามเลย เตรียมประชุมงานพรุ่งนี้อีก

สรุปข่าวให้ความรู้ผมหน่อยเถอะ...พ่อคุณ  :D   

อ้าวก็คุณคุยเสียเองมาหมด ผมก้เห็นเหมือนกัน ไม่ได้แย้ง จะให้ผมเขียน

ไม่ได้แย้ง ไม่ได้แย้ง ไม่ได้แย้ง ไม่ได้แย้ง..........................................

.....................................................................................................

....................................................................................................

เอ้า 4 บันทัดแล้ว

#381 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:20

ถ้าบอกว่าอยู่มาตั้งแต่ยุคโน้น ก็ต้องรู้จัก nontee แหละ คุ้นไหม ...

รู้จัก แล้วตาแคนหายไปไหน สาละวิน อีก

#382 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:21

ยินดีด้วย คุณได้เป็นศูนย์กลางจักรวาลผู้หนีคำถามได้สุดยอดแล้ว 

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#383 เช never die

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:22

รู้จัก แล้วตาแคนหายไปไหน สาละวิน อีก

ลุงแคนมีบ้านเป็นของตัวเองอยู่โอเคเนชั่นที่นึง กับบอร์ดแคนไทยเมืองอีกที่ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยดังแล้ว

ผมตอบคุณแล้ว ทีนี้คุณตอบผมบ้าง

1.ไหนหลักฐานที่ว่าคุณบอกว่าคุณสุเทพเป็นโจร

2.ประธาน กปปส. คือใคร

Edited by เช never die, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:23.

#384 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:22

______________-you-don_t-say-9gag-____-_

#385 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:24

ให้ตายเถอะ ผมพลาดกระทู่นี้ได้ยังไง ขอร่วมเป็นหนึ่งในตำนานนี้ด้วยนะครับ

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#386 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:25

ขอถามครับ ล็อคอินเดิมของเจ้าของกระทู้ เมื่อก่อนใช้ชื่อว่าอะไรครับ 

คิดว่าหลายๆ ท่านที่อยู่ที่นี่ตั้งแต่ก่อตั้งน่าจะจำได้นะครับ 

ปล.แทนที่เจ้าของกระทู้จะมาบอกว่าอยู่มาตั้งแต่ก่อตั้งเคยพูดคุยกัน 

บอกชื่อล็อคอินเดิมมาน่าจะง่ายที่สุดนะครับ  :wub:

Edited by wisary, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:35.

#387 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:25

ปัญญาอ่อน

ก็ไม่แหกวิเคราะห์เข้าละ

ข้อมูลอะไร

ผมจึงแย้งด้วยข้อมูลว่าผมได้รับรู้มาว่า(ไปดูความเห็นเดิมประกอบนะๆ ไม่ต้องกลัวผมไม่ใช่นักแต่งเรื่อง   )

แต่บ้างท่านก็แจ้งไปแล้วไม่อยากอวดอ้างการเข้าถึงข้อมูล เหมือนเป็นคนเส้นใหญ่เส้นโต นะๆ   

อ้าวก็คุณคุยเสียเองมาหมด ผมก้เห็นเหมือนกัน ไม่ได้แย้ง จะให้ผมเขียน

ไม่ได้แย้ง ไม่ได้แย้ง ไม่ได้แย้ง ไม่ได้แย้ง..........................................

.....................................................................................................

....................................................................................................

เอ้า 4 บันทัดแล้ว

คุณก็ควรจะบอกด้วยสิเห็นด้วย สองคำก็ได้..พ่อคุณ

ผมจะได้เท่ๆ  :lol: 

ปล.ชอบมุกตลกนะ....ขำ..  :wub: 

#388 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตามติดครับ พรุ่งนี้มาอ่านต่อ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#389 เช never die

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:28

เจ้าของกระทู้ครับ

1.ไหนหลักฐานที่ว่าคุณบอกว่าคุณสุเทพเป็นโจร

2.ประธาน กปปส. คือใครครับ

Edited by เช never die, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:28.

#390 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:28

คุณไม่มีเพื่อนอยู่จังหวัดอื่นเลยหรือ

ถ้า จขกท. แน่จริง ท้ากับผมมั้ยละครับ ว่า ยิ่งลักษณ์ ติดคุกแน่นอน และ กำนัน สุเทพทำการครั้งนี้สำเร็จ

ผมต่อ 100/1 ห้ามรอง ต่ำกว่า 10000

สนใจวางเดิมพันได้เลยนะครับ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#391 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:35

ขอเสนอครับ ง่า่ยที่สุด ล็อคอินเดิมของเจ้าของกระทู้ เมื่อก่อนใช้ชื่อว่าอะไรครับ 

คิดว่าหลายๆ ท่านที่อยู่ที่นี่ตั้งแต่ก่อตั้งน่าจะจำได้นะครับ 

เขียนแนววิชาการ มีไม่เยอะหรอครับ เสียดายคลังกระทู้เก่าของ ราชดำเนินค้นไม่เจอแล้ว มันเก่าไป

#392 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:36

ขอเสนอครับ ง่า่ยที่สุด ล็อคอินเดิมของเจ้าของกระทู้ เมื่อก่อนใช้ชื่อว่าอะไรครับ 

เขียนแนววิชาการ มีไม่เยอะหรอครับ เสียดายคลังกระทู้เก่าของ ราชดำเนินค้นไม่เจอแล้ว มันเก่าไป

ก็บอกมาสิครับ แค่นี้น่าจะบอกได้ หลายท่านๆ ที่เจ้าของกระทู้คุ้นเคยจะได้หมดข้อสงสัยกัน 

ทำไมต้องไปให้พวกเขาไปเดาสุ่มกันอีกล่ะครับ 

Edited by wisary, 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:37.

#393 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:37

ถ้า จขกท. แน่จริง ท้ากับผมมั้ยละครับ ว่า ยิ่งลักษณ์ ติดคุกแน่นอน และ กำนัน สุเทพทำการครั้งนี้สำเร็จ

ผมต่อ 100/1 ห้ามรอง ต่ำกว่า 10000

แน่จริงวาง คนละหมื่นมั้ยละ

แพ้ชนะยกให้ สภากาชาดไทย

กล้ามั้ย จขกท.

ถ้าตอแหลไปไกลๆสันตีน

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#394 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:38

กระทู้นี้ควายวิ่งดีจัง ลงพนันวิ่งควายได้แล้วครับพี่น้องเสรีไทย

น้าเชอย่าเคี่ยนควายหนักหลายนะ เดี้ยวควายจะน๊อคเอากลางทาง

#395 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:39

ขออภัยนะครับ จขกท

ผมพูดสุภาพแล้วนะ

ใครดิลกับใคร ดิลกันเรื่องอะไร แล้วสรุปผลประโยชน์กันยังไง

เมื่อไหร่ กี่โมง

ถ้าเอ่ยชื่อไม่ได้ก็ขอตัวย่อแล้วกันนะครับ

จะได้รู้กันสักที

#396 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:39

แน่จริงวาง คนละหมื่นมั้ยละ

แพ้ชนะยกให้ สภากาชาดไทย

กล้ามั้ย จขกท.

ถ้าตอแหลไปไกลๆสันตีน

ว่างั้ย จขกท

#397 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:42

คิดว่าคุณ คน กทมไม่ใช่ คุณchai90หรอกคะ คุณคน กทม. ดูมีความรู้ความสุขุม. ความคิดอ่านมากกว่าคุณchai90. อยู่มาก ดิฉันเข้าใจมุมมองขอคุณคน กทม. และคิดว่าคุณไม่ใช่ลิ่วล้อของทักษิณอย่างแน่นอน
อยากถามคุณคน. กทม ว่าถ้าเราต้องต่อกรกับคนและระบบคอร์รัปชั่น ที่ยืดเยื้อและฝังรากมายาวนาน. การซื้อข้าราชการให้มาเป็นพวก. การอุ้มฆ่าคนอย่างง่ายดายและไม่ผิดกฏหมายเพราะตํารวจ..... (คิดต่อเองนะคะ เดี๋ยวดิฉันโดนอุ้มฆ่าไปอีกคน). ข้าราชการไม่ทําตามหน้าที่เพราะต้องรับใช้นักการเมืองเลวๆ. มันสุดจะทนคะ ดิฉันก็คน กทมเหมือนกัน ดิฉันไม่ตําหนิ. ถือโทษโกรธคุณหรือคนที่ต่อว่าคุณในกระทู้นี้หรอกคะ ทุกคนมีมุมมองที่ต่างกัน. แต่อยากให้แตกแยกจนเกินเลยละกันคะ คิดว่าทุกคนรักประเทศทุกคนคะ
รอคําตอบคุณอยู่นะคะ. ขอบคุณล่วงหน้าสําหรับมุมมองของคุณคะ

ผมตอบคุณ คนนี้อีกคนครับ

ผู้ก่อตั้ง เสรีไทยแต่ก่อนก็มาจาก ห้องการเมืองเก่าแก่อย่างราชดำเนิน 

ตอนแรกก็ถกกันดี ใครผิดว่าตามผิด ใครถูกว่าตามถูก เหตุผลสู้ไม่ได้ก็เงียบไป มีการแซวกันบ้างตามสมควร

ผมเคยเข้าเสรีไทยมานานมากตั้งแต่ เปิดบอร์ดใหม่ๆ แต่ผมไม่ชอบแนวฮาร์ดคอ

จึงคุยที่ราชดำเนิน และบอร์ดอื่นๆ บ้าง รวมถึง Manager ด้วย

ช่วงสนธิมาจัดการล้างสมองที่สวนลุมใหม่ๆ ผมเตือนไปในห้องของเขาเลย

เค้าก็ไม่ปิดกั้น และยังมีคนมาแย้งอย่างสร้างสรรค์(ในช่วงแรก)

ผมดีใจที่ึคุณยังทรงคุณค่าของความเป็นคนที่มีคัมภีรภาพของห้องนี้เอาไว้ได้ ในสภาพแวดล้อมเช่นนี้

ผมเพิ่งจะกลับมาเขียนบทความอีกครั้ง เมื่อเห็นว่า นายสุเทพ กับ ปชป ขักจะเอาใหญ่

Blue Sky มันกะว่าจะให้คนมาฆ่ากัน

ผมกลับมาจากสุราษฎร์เห็นพวกฮาร์คอนั่งรถไปกรุงเทพกับตา

จะไม่รู้ได้ไง ก็เพื่ิอนผมเป็นหนึ่งในนั้น

อาวุธน่ะไม่ได้ขนไปซื่อบื้อให้ตำรวจจับ เขามีใจบริสุทธิ์

แต่คิดว่า ตำรวจกับเสื้อแดงทำร้ายคนใต้

คนใต้เขารักกันมาก ไปอยู่ไหนก็ต้องตามกันไปอยู่เป็นกลุ่มๆ

อีกหลายพันก็มาจาก นคร ตรัง กระบี่ คนกทม อย่างเรา ก็อวยหน้ามืดตามัว

เรื่องคอรัปชั่นเป็นสิ่งที่ต้องแก้ไข ใครๆ ก็เกลียด

แต่ทำไมคนส่วนใหญ่ของที่นี่จึงผลักคนที่เขาจะใช้วิธีอื่นไปอีกข้าง

พร้อมยัดเยียดคำพูดต่างๆ นาๆ หลายคนยังเกิดไม่ทันปี 16

คุณครับ มันมีมิติที่ซ้อนกันหลายมิติในความขัดแย้งครั้งนี้

ทั้งอำนาจเก่า อำนาจใหม่

ทั้งอนุรักษ์นิยมกับทุนนิยม

ทั้งคอรัปชั่นแบบโบราณกับคอรัปชั่นแบบบูรณาการ

หลายคนแซ่ซ้องทักษิณว่าเป็นอัศวินควายดำ เมื่อเข้ามาบริหารประเทศในปี 44

นำประเทศชาติเข้าสู่การพัฒนาอย่างก้าวกระโดด

บริหารไป 4 ปี อำนาจเก่า กับทุนเก่าไม่ไว้ใจเพราะแข็งเกินไป

และก้าวก่าย รวมทั้งก้าวล่วง แต่ยังทำอะไรไม่ได้มากนัก

บริบทของมหากาพย์ มาเริ่มตอน รายการเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด

ขั้วอำนาจเดิมใช้แผนให้คนที่ไม่เอาทักษิณระดับนักจิตวิทยามวลชนและนักประวัติศาสตร์ออกมาเป็นหัวหอก

แต่แล้วก็เอาไม่อยู่ เพราะทักษิณกลายเป็นขวัญใจรากหญ้า แถมให้สามเกลอก่อร่างสร้างเสื้อแดงขึ้นมา

พอมีทีท่าว่าไปไม่ไหวแล้ว ก็ใช้ช่องทางตุลาการเล่นงาน เมื่อยังไม่ยอมสยบ ก็ให้ท็อปบูทยึด

น่าเสียดายจริงๆ หลายคนในนี้ก็อาจไปร่วมไล่สุจินดามาด้วยกัน แต่ตอนนี้มาไล่รัฐบาลพลเรือน

การปฏิรูปการเมืองน่ะดีแน่นอน หากไม่มีวาระซ่อนเร้น

รัฐบาลกับฝ่ายค้านมีหรือจะคุยกันไม่ได้ กลัวอะไรกันหรือ หากไม่ใช่

สุเทพกับยิ่งลักษณ์มีหรือจะคุยกันไม่ได้ กลัวอะไรกันหรือ หากไม่ใช่

(กรุณาอย่าตั้งคำถามต่อว่า หากไม่ใช่อะไร)

สภาปฏิรูปต้องมาจากการจัดร่วมกันของทั้งสองฝ่าย

หรือจะเอาให้ดีก็ต้องทั้งสามฝ่าย คือมีฝ่ายที่ไม่เอาทั้งคู่อย่างผมด้วย

ทำไมจะต้องจัดโดย กปปส แล้ววันนี้อภิสิทธิ์ก็โดดมาเล่นเป็นพระเอก

(ถูกเป่านกหวีด ว่อนไปทั่วเน็ตกับ Respect my vote)

จีนอิงอำนาจเก่าแน่นอน อเมริกาที่เคยอิงเลยย้ายข้าง

ทหารถึงยังลังเลทำรัฐประหาร

เคลื่อนย้ายอาวุธมาเผื่อเหนียว หากกดปุ่มจะได้ทันที แต่ก็กลัวอีกฝ่ายตลบหลังเป็นฮีโร่

คุณครับ หากอยากขจัดนักการเมืองน้ำเน่า คุณต้องปฏิวัติประชาชนครับ

ไม่ใช่เอานักการเมืองสีเทาปนดำมานำอย่างนี้

เมื่อพวกเขาขึ้นมาแล้วทำหนักกว่าทักษิณ(แน่นอน) ใครจะเสียน้ำตา คิดให้ดี

อย่าถามว่าประเทศชาติให้อะไรกับคุณบ้าง จงถามว่า คุณให้อะไรกับประเทศชาติบ้าง..JFK

อันนี้ขอปรูฟหน่อยนะพ่อคุณ

แต่แล้วก็เอาไม่อยู่ เพราะทักษิณกลายเป็นขวัญใจรากหญ้า แถมให้สามเกลอก่อร่างสร้างเสื้อแดงขึ้นมา(1)

พอมีทีท่าว่าไปไม่ไหวแล้ว ก็ใช้ช่องทางตุลาการเล่นงาน(2) เมื่อยังไม่ยอมสยบ ก็ให้ท็อปบูทยึด(3)

ผมว่าลำดับมัวนะ เสื้อแดงนปช.เกิดหลัง คมช. ยึดอำนาจแล้วตั้งพักใหญ่
ก่อนหน้านั้นเป็น นปก. (คุณอ้างสามเกลอนะ มองเป็นอื่นไม่ได้)

จำได้แม่นเพราะผมเรียนป.โทแถวท่าช้าง เลิกเรียนมืดๆเดินมาขึ้นรถเมล์จะแวะนั่งฟังปราศรัย นปก. บ่อยๆ
เวทีเล็กๆตั้งทางหัวสะพานปิ่นเกล้า นั่งฟังไปไปเสียวไปเพราะไม่รู้ตำรวจมารวบไปมั้ย

นปก.>>>มาก่อน>>> นปช.  :lol: 

#398 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:43

สรุปว่า เจ้าของกระทู้จะตอบได้หรือยังว่า

ใครเป็นประธาน กปปส 

นั่งทำงาน รอมาหลายชั่วโมง จนจะตาลายหลับคาคอมไปละ

ป่านนี้ยังไม่ได้คำตอบจาก เจ้าของกระทู้เลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#399 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:45

ผมเคยเชียนกระทู้แบบนี้ ลงใน Manager จำได้ไหม

คุณรักชาติ ผมก็รักชาติ

ไม่อยากออกมาหรอก หากสุเทพกับแนวร่วมไม่ทำแบบนี้

ผมย้ำคิด ย้ำถามตัวเองอยู่เหมือนกัน จนเมื่อวานถึงกับป่วย เข้านอนตั้งแต่ 5 ทุ่ม

ในฐานะฝ่ายที่อยู่ข้างรัฐบาล ผมขอกล่าวก่อนนะครับ

1. ผมพอใจในผลงานที่ผมไว้วางใจให้เขามาทำงานในระดับหนึ่ง(อาจมีดีกว่าในอนาคต) ซึ่งดีกว่า รัฐบาล ทุกชุด ที่ผมสัมผัสมา

2. ตัวเลือกในตอนนี้ ไม่มีใครที่เหมาะสม หากมีใครที่เหมาะสมกว่า ซึ่งต้องมีทั้ง ความเก่งกาจในเชิงบริหาร และ บารมีในการคุมคนด้วย ที่สำคัญต้องรู้เท่าทันโลก เพราะเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก  ผมก็จะเลือกคนนั้น เพราะผมเป็นทาสประเทศไทย ไม่ใช่ ทาสทักษิณ

3. พิจารณาจาก ทั้ง ข้อเขียน ของคุณเจิมศักดิ์ ท่านแก้วสรรค์ อาจารย์มีชัย นิติภูมิ หรือผู้ทรงคุณวุฒิอีกหลายๆ ท่าน พบว่า ทักษิณ ไม่ได้ ขายชาติ และเป็นทรราชย์ แต่เป็นการแสวงหาผลประโยชน์ที่ไม่เป็นธรรมในระบบทุนนิยม และ เอื้อประโยชน์พวกพ้องมากกว่า แต่เงินเหล่านั้นไปไหน ก็ไปลงกับรากหญ้าไง ไปหาเสียงกับชาวบ้าน (ไม่ใช่ ซื้อเสียง) ซึ่ง ตรงนี้ต่างหาก ที่ต้อง ปฏิรูปรัฐธรรมนูญ ให้อุดช่องโหว่ ที่เราควรทำ

4. เรื่อง ขายหุ้นชิน แม้ผมจะไม่ได้จบ นิติ แต่ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย ก็เหมือนที่พวกท่านว่า ไม่ผิดกฎหมาย แต่ไม่เหมาะสม แต่ที่ต้องขายน่ะ ขายแน่ เพราะ คุณไม่มีทางมีเงิน เป็น ล้าน ล้าน บาท (1,000,000,000,000 บาท) แน่ ในการทำ เทคโนโลยี 3 G หรอก ตอนนี้ D-TAC ก็ไปซะแล้ว  ตลกร้องไห้ ครับ ยุคโลกาภิวัฒน์มันมาแล้ว ไม่มีใครปรานีใคร ตอนนี้ จีนไปเทค โอเวอร์ บริษัท ยักษ์ใหญ่ในอเมริกาเยอะแยะ เราควรรวมใจกัน พัฒนา เศรษฐกิจของชาติมากกว่า เพื่อ เราจะได้ไป เทค โอเวอร์ บริษัทต่างชาติบ้าง ไม่ใช่เอาแต่เล่นการเมืองน้ำเน่า และ ประท้วง โดย NGO ถ่วงความเจริญ

5. ผมไม่เชื่อว่า นโยบายของ ทักษิณไม่ดี แต่ ผมย้ำอยู่เสมอว่า มันต้องปรับปรุงอีกมากในทางปฏิบัติ ทางคนที่เกลียดทักษิณก็มักจะหยิบยกเอามาใส่ไฟว่า มันเลวอย่างโน้น อย่างนี้ ตัวอย่างที่ผมเป็นงงมาก ก็คือ เงินค่าเล่าเรียน ที่กู้ไปเรียนก่อน มีแล้วค่อยใช้คืน ที่ยังอุตส่าห์มีคนตะแบงว่า มันเลวอย่างนั้น อย่างนี้ รัฐบาลก็ไม่สมควร ออก โปรเจค มากมาย สร้างภาระให้กับ คนปฏิบัติที่จะตามไม่ทัน  เรื่องเก่ายังไม่ทันเข้าที่ ก็มีเรื่องใหม่มาอีก การทำเช่นนี้ ก็เหมือนเป็นที่มี โฟกัสมากเกินไป เหมือนที่เขาว่า Too many focus mean no focus

6. ผมจะไม่มีวันยอม ให้เหล้า พ่อค้ายาบ้า เหล่าพ่อค้าน้ำมันเถื่อน เหล่านายทุน บุกรุกป่า เหล่ามาเฟีย การพนัน และสารพัด เจ้าพ่อ มิจฉาชีพทั้งหลายให้กลับมาอีกเป็นอันขาด ม็อบเองที่มาไล่ คุณทักษิณจะโดยสมัครใจหรือไม่ก็ตาม ไม่รู้หรอกว่า เงินที่อุดหนุนให้พวกท่านอยู่ตอนนี้ น่ะ มันมาจากพวกนี้เท่าไหร่ ต่อเท่าไหร่ ประท้วง 10 ปีก็ยังได้  ไอ้เรื่อง ขายเสื้อน่ะ แค่ กระพี้ อย่างนี้ แล้ว ไอ้เจ้า 5 ทุศีลชน มันจะเลิกประท้วงไปทำไมล่ะ

7. ข้อสุดท้าย ผมเชื่อมั่นในเสียงส่วนใหญ่ ซึ่งเป็นกติกาสากลของระบอบ ประชาธิปไตย ต่อให้ ประเทศมันจะล่มจม ลงเหวพรุ่งนี้ ก็ขอให้เป็นการตัดสินใจของคนส่วนใหญ่ในชาติ เขามีวิจารณญาณพอ ชาติไม่ได้มีไว้ให้ กลุ่มใดกลุ่มหนึ่งรักเท่านั้น จะลงเหวด้วยกัน แล้วจูงกันขึ้นเหวด้วยกัน ก็ให้มันรู้ไป

#400 คน กทม.

คน กทม.

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:47

ปฏิบัติการสำเร็จแต่ไม่ใช่สุเทพ ยิ่งลักษณ์ไม่ติดคุกแน่นอนครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน