Jump to content

- - - - -

การปรับเพิ่มเงินเดือน 1 ม.ค.57

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 gass

gass

ขาประจำ

Posted 8 January 2014 - 18:20

http://jobthai1.com/?p=2931

มีความเห็นอย่างไรกันรบ้างครับ 

คราวก่อน 15000 พวกที่จบ ป.ตรีทำงานมา เป็น 5-10 ปี บ่นยาว หนนี้ 18000 ก๊ากเลยผม 

:lol:

#2 Andiond Thunder

Andiond Thunder

ขาประจำ

Posted 8 January 2014 - 18:26

ผมได้เพิ่มร้อยเีดียวทำงานมา 23 ปี

#3 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 8 January 2014 - 18:41

ป เอก 24000
จะบร้า
จ่ายไปเป็นล้านกว่าจะจบ

#4 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 8 January 2014 - 20:58

ไม่มีเงินจ่ายค่าข้าวให้ชาวนา แต่ปรับขึ้นเงือนเดือนได้ :lol: :lol:

#5 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

Posted 8 January 2014 - 21:02

ทำงานมานานอย่างกระผม สงสัยคงได้เงินเดือนเท่าเด็กจบใหม่ .............ประสบกามไม่ได้ช่วยอะไรเล๊ยยยยยย

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#6 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 8 January 2014 - 22:16

ปรับครั้งที่แล้ว พวกทำงานท้องถิ่นเพิ่งได้รับตกเบิกเงินเพิ่มเงินเดือนกัน เด็กใหม่บางคนได้กันสองสามหมื่น  บางคนโชคดี จบโท ก่อนประกาศก็เอามาอัพเงินเดือน ได้ตกเบิกกันหกหมื่นบาท แต่บางคนเป็นซีห้าปรับซีหกธรรมดา ได้ตกเบิกมาห้าพันบาท ไม่ต้องถามนะครับว่าความรู้สึกจะเป็นอย่างไร

อีกกรณีไปเรียนเอกต่างประเทศสี่ห้าปีกว่าจะจบ กลับมาทำงานพบว่า เงินเดือนมากกว่าเด็กจบใหม่ไม่กี่พัน

ระบบเงินเดือนมันบิดเบี้ยวไปหมดแล้ว  

#7 bookboong

bookboong

น้องใหม่

Posted 8 January 2014 - 22:37

ระบบเงินเดือนข้าราชการมันบ้าไปแล้วครับ  เด็กจบใหม่ได้เท่าคนเก่าทำงานมา 7-8 ปี แต่เชื่อมั้ยควายแดงที่ทำงานผมมันก็ยังชาบูเหมือนเดิมถึงแม้มันจะไม่ได้ขึ้นซักกะบาท ผมเกลียดเสื้อแดงด่าทุกวัน แต่ผมได้ขึ้นสามปีเกือบสามพัน  แต่ที่ผมงงกับ กพ มากที่สุดก็เรื่องของพนักงานราชการ รอบนี้เด็กพนักงานราชการผมปรับไปแตะกันสองหมื่นแล้ว ข้าราชการทำงานสิบกว่าปีได้สองหมื่นหนึ่ง แล้วที่มันน่าทึ่งกว่าอะไรรู้มั้ยครับ พอดีไม่ได้สนใจเรื่องพนักงานราชการแต่รอบนี้เห็นขึ้นกันเยอะเลยลองถามการเงิน การเงินบอกว่าพนักงานราชการตันที่ประมาณ 32000 บาท เชื่อมั้ยครับ ข้าราชการแท่งทั่วไป ชำนาญงาน ตันที่ 29000 น้อยกว่าพนักงานราชการเสียอีก แล้วหน่วยงานผมหน่วยงานเล็กๆ อาวุโสมีไม่กี่จังหวัด ซึ่งนั่นคือถ้าชำนาญงานไม่สามารถถีบตัวเองไปเป็นอาวุโส ซึ่งมีไม่กี่จังหวัดได้ ต่อไปอนาคต ลูกน้องตัวเองที่เป็นพนักงานราชการจะมีเงินเดือนเยอะกว่าข้าราชการที่เป็นหัวหน้าอีก คิดแล้วก็ตลก พนักงานราชการเป็นลูกน้อง ทำงานตามที่เราสั่ง แต่วันดีคืนดีมันเงินเดือนเยอะกว่าซะแล้ว เพราะพนักงานราชการขึ้นเงินเดือนปีละไม่เกิน 12% แต่คิดเปอร์เซนต์จากเงินเดือนปัจจุบันของตัวเอง อย่างลูกน้องผมรอบนี้มันปรับเงินเดือนเป็น 20000 มันก็ขึ้นเงินเดือนจากฐาน 20000 บาท แต่หัวหน้าพวกนี้ซึ่งเป็นข้าราชการแท่งทั่วไป ระดับชำนาญงาน ตอนนี้เงินเดือน 21000 บาทคิดเงินเดือนจากฐานกลางซึ่งคือ 16000 บาท ตลกสุดๆ มันเอาอะไรมาคิด รัฐบาลนี้มันทำระบบทุกอย่างพังหมด จากเดิมแค่ข้าราชการเข้าใหม่ทันข้าราชการเดิม กลายเป็นพนักงานราชการกระโดดข้ามหัวไปอีกซะงั้น ที่พูดเล่นกันว่าก็ให้คนใหม่ทำไปสิ มันทำไม่ได้ในทางปฏิบัติจริง โดยเฉพาะหน่วยงานเล็กๆ ของผมมีกันแค่ 5 คน ไม่ทำก็ไม่ได้ก็ต้องทำไปเหมือนเดิม เฮ้อ 

ปล.แก้ไขตัวเลขนิดครับ

Edited by bookboong, 8 January 2014 - 22:40.

#8 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 8 January 2014 - 22:47

ใจดี20 จะได้หมื่นแปดแล้วดีใจด้วยนะครับ :D

We love fender.

#9 gass

gass

ขาประจำ

Posted 9 January 2014 - 00:29

มันเหมือนซื้อใจ(เสียง พนักงานราชการนะสิครับ) แต่มันจะซื้อได้สักเท่าไหร่ อย่าที่คุณ เรื่อยๆเอื่อยๆบอก นั่นแหละครับ ระบบเงินเดือนมันบิดเบี้ยวไปหมดแล้ว

#10 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 9 January 2014 - 01:07

ข้อมูลบางส่วนผิดหรือเปล่าครับ

เพดาน ป.โท น้อยกว่า ป.ตรี ซะงั้น

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#11 gass

gass

ขาประจำ

Posted 9 January 2014 - 11:34

ข้อมูลบางส่วนผิดหรือเปล่าครับ

เพดาน ป.โท น้อยกว่า ป.ตรี ซะงั้น

งั้นลองดูอันนี้นะครับ 

http://itc.aru.ac.th...27-26&Itemid=30

#12 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

Posted 9 January 2014 - 11:37

ผมได้เพิ่มร้อยเีดียวทำงานมา 23 ปี

เพราะเจ้านายเค้าเห็นว่า  เหลืออีกสองร้อย เงินเดือนจะครบแสนหรือเปล่าครับ   ( อวยพรนะครับ  ผมขอด้วย :) )

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users