Jump to content

- - - - -

ดราม่ากันมากมาย กรณี 2 ล้าน ล้าน กับ ศาลรัฐธรรมนูญ

• Please log in to reply
177 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:49

ได้ยินมาว่าไต่สวน  อยู่ไม่ใช่หรอครับ  เค้่าตัดสินแล้วหรอครับ  ว่าไม่ให้กู้.....

งง  ครับ  เห็นดราม่ากันยกใหญ่เรื่อง  ถนนลูกรังอะไรเนี่ยแหละ

โวยวายกันไปทั่วเลย  ทั้ง  แดง  แอ๊บแดง  และกลางกลวงทั้งหลาย

• KGB likes this

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#2 choidgirl

choidgirl

น้องเก่า

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:07

ช่วยตรวจสอบหน่อยว่าจริงไหม   แต่ผมได้ยินข่าวแค่ว่า  ตุลาการท่านนี้บอกว่า ท่านชัชชาติพูดแต่ข้อดี ทำไมไม่พูดข้อเสียให้ผมฟังบ้างประมาณนี้ 

#3 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:27

ท่านพูดจริงครับ  แต่เท่าที่เข้าใจ  มันเป็นความเห็นส่วนตัวของท่านเท่านั้น

ปัญหาคือ  มันตัดสินแล้วหรอ?  เท่าที่ทราบยังอยู่ในขั้นตอนไต่สวนไม่ใช่หรอ?

ทำไมมันดราม่ายังกะ 2 ล้านๆ  โดนล้มไปแล้ว  ตกลงท่านตันสินเลย หรือ

พวกเสื้อแดง  มันโวยวายหลอนกันไปเอง ???

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:16

*
POPULAR

ทำไมการก่อหนี้ผูกพันให้ประเทศไทยยาวนาน 50 ปีอย่างนี้ไม่มีอยู่ในป้ายหาเสียงของพรรคเพื่อไทยล่ะครับ

ทำไมไม่หาเสียงไปเลยว่าจะทำรถไฟฟ้า เป็นหนี้กัน 50 ปี จะเอาไหม?

เรื่องอย่างนี้ตอนจะเข้า ครม.  ควรจะไปทำประชามติก่อนว่าประชาชนเขาต้องการหรือไม่

แต่นี่ไม่มีเลย  รัฐบาลนึกอยากได้อะไรก็ทำ  เอะอะก็อ้างเสียงข้างมาก

พอไปขึ้นศาลชนะก็คะนอง ข่มขู่เสียงส่วนน้อย

พอแพ้ก็อ้างตุลาการภิวัฒน์

มันถึงได้แพ้ในชั้นศาลบ่อยขึ้นเรื่อยๆไง

ก็มันทำแต่ละเรื่องท้าทายอำนาจศาลโดยเข้าใจว่ากรูเป็นเสียงส่วนใหญ่

พอเจอ กปปส.เอาเสียงส่วนใหญ่ของคนกรุงเทพออกมาชุมนุมบ้าง  ดันตั้งข้อหากบฎ 55 ถุย!

Edited by คลำปม, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:17.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:30

...

Edited by PeaceMan, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:31.

#6 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:34

ช่วยตรวจสอบหน่อยว่าจริงไหม   แต่ผมได้ยินข่าวแค่ว่า  ตุลาการท่านนี้บอกว่า ท่านชัชชาติพูดแต่ข้อดี ทำไมไม่พูดข้อเสียให้ผมฟังบ้างประมาณนี้ 

จริงเหรอ จิงๆ อ่ะ "ทำไมไม่พูดข้อเสียให้ผมฟังบ้าง" โดนตอกดอกนี้ผมไม่ใช่ชัชชาติยังจุกเลยนะหนิ

#7 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:41

ฟังคลิปหมดแล้ว ไม่เห็นมีประเด็นอะไรเลย ท่านก็สงส้ยตามcommon sense ว่าลาดยางถนนลูกรังตามบ้านนอกให้หมดก่อน

เป็นความจำเป็นมากกว่าหรือเปล่า  มติชนพยายามdramaว่าศาลท่านขัดขวางโครงการณ์ เป็นพวกล้าสมัยนู่นไป

เข้าใจ...ว่ารมต.หน้าลิงคนนี้เป็นลูกรักมติชน  แต่การพยายามเอาประเด็นนี้มาdiscreditศาล ท่าจะแป๊ก

#8 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:44

ข้าแต่ศาลที่เคารพได้โปรดประทานรถไฟความเร็วสูงให้แก่ข้าพเจ้าและคนคิดต่างกับข้าพเจ้าด้วยเถอะครับ

เมื่อเช้าตื่นมาดูข่าว เหมือนอย่างกับ ท่าน ชัชชาติ กำลังนั่งอ้อนวอนศาลเลย รู้สึกได้เลยว่าโลกหลังรัฐประหาร มันแปลกไปจากเดิมเยอะ

พูดก็พูดนะ ก็เอา เก้าท่าน นี้เป็นนายกไปเลย

อะไรทำได้ไม่ได้ก็ทำไปเองเลย จะได้ไม่ต้องมา ผ่านกระบวนการหลายขั้นหลายตอน ประเทศกรูมัน เข้าโหมดสโลโมชั่นจนจะถอยหลังอยู่แล้ว

คุณยิ่งเละนี่ ที่เค้าด่าโง่ เห็นจะมีมูล

ทำไรก็ไม่ไปถามศาลก่อน จะได้ไม่ต้องมาเสี่ยงดวงทีหลัง

ถามไปเลย ศาลคะขอรถไฟความเร็วสูงให้ประเทศนะคะ

เพราะรถไฟไทยเมื่อก่อน ทำรางกว้างกว่านี้ค่ะ แต่ก็โดนต่างชาติมาบีบไห้รื้อรางทั้งหมดให้แคบลง หาว่าเราไปทัดเทียมมหาอำนาจเค้า

รางแค่นี้มันไม่พอทำกินค่ะ

ขอศาลน่ะ เป็นไหมขอศาลก่อน

ยิ่งเละนี่ไม่รู้ กระบวนการอะไรเล้ย รัฐธรรมนูญ 50 คร้าบ ไม่ใช่40 เพ้อถึงกฎเกณฑ์เก่าอยู่นั่นแหละ

นานาเทศ   :หยุด!! ยกมือขึ้น  !!  ประเทศท่านได้ถูกรถไฟความเร็วสูงล้อมไว้หมดเเล้ว ส่งรางของท่านมาจิ้มกับเราเดี๋ยวนี้

ไทยแลนด์(คาดว่าจะโอลี่)   : ให้ถนนลูกรังกูหมดก่อนโอเคปะ มีเท่าไหร่ก็วิ่งไปเท่านั้นก่อน โอเคนะ

ปล ว่าแต่รถไฟความเร็วสูงนี่มันมีข้อเสียไรบ้างวะ ศาลถามเมื่อเช้าเล่นเอาเงิบ นึกยังไงก็ ยังนึกไม่ออกเลย

ชิหายพิมตกตัวสำคัญ

Edited by Vekakav Vkkn, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:51.

โหมด ผ่อนคลาย

#9 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:45

ข้าแต่ศาลที่เคารพได้โปรดประทานรถไฟความเร็วสูงให้แก่ข้าพเจ้าและคนคิดต่างกับข้าพเจ้าด้วยเถอะครับ

เมื่อเช้าตื่นมาดูข่าว เหมือนอย่างกับ ท่าน ชัชชาติ กำลังนั่งอ้อนวอนศาลเลย รู้สึกได้เลยว่าโลกหลังรัฐประหาร มันแปลกไปจากเดิมเยอะ

พูดก็พูดนะ ก็เอา เก้าท่าน นี้เป็นนายกไปเลย

อะไรทำได้ไม่ได้ก็ทำไปเองเลย จะได้ไม่ต้องมา ผ่านกระบวนการหลายขั้นหลายตอน ประเทศกรูมัน เข้าโหมดสโลโมชั่นจนจะถอยหลังอยู่แล้ว

คุณยิ่งเละนี่ ที่เค้าด่าโง่ เห็นจะมีมูล

ทำไรก็ไม่ไปถามศาลก่อน จะได้ไม่ต้องมาเสี่ยงดวงทีหลัง

ถามไปเลย ศาลคะขอรถไฟความเร็วสูงให้ประเทศนะคะ

เพราะรถไฟไทยเมื่อก่อน ทำรางกว้างกว่านี้ค่ะ แต่ก็โดนต่างชาติมาบีบไห้รื้อรางทั้งหมดให้แคบลง หาว่าเราไปทัดเทียมมหาอำนาจเค้า

ยิ่งเละนี่ไม่รู้ กระบวนการอะไรเล้ย รัฐธรรมนูญ 50 คร้าบ ไม่ใช่40 เพ้อถึงกฎเกณฑ์เก่าอยู่นั่นแหละ

นานาเทศ   :หยุดยกมือขึ้นประเทศท่านได้ถูกรถไฟความเร็วสูงล้อมไว้หมดเเล้ว ส่งรางของท่านมาจิ้มกับเราเดี๋ยวนี้

ไทยแลนด์(คาดว่าจะโอลี่)   : ให้ถนนลูกรังลูกกูหมดก่อนโอเคปะ มีเท่าไหร่ก็วิ่งไปเท่านั้นก่อนโอเคนะ

ปล ว่าแต่รถไฟความเร็วสูงนี่มันมีไรบ้างวะ ศาลถามเมื่อเช้าเล่นเอาเงิบ ยังไงก็นึกไม่ออกเลย

รู้ป่าวว่า ศาลรัฐธรรมนูญเป็นระบบไต่สวน

:D 

#10 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:48

รู้ ก็ไห้ไปถามก็เลยว่าจะขอรถไฟ จะให้ไหม ถ้าให้ก็ต้องไม่ผิด ม68 นะ

แล้วค่อยทำจะได้ไม่มาสะดุดกลางทาง

#11 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:50

รู้ ก็ไห้ไปถามก็เลยว่าจะขอรถไฟ จะให้ไหม ถ้าให้ก็ต้องไม่ผิด ม68 นะ

แล้วค่อยทำจะได้ไม่มาสะดุดกลางทาง

ไปถามแล้วก็เสียบบัตรแทนกัน เอาเงินงบประมาณไปมั่วนอกงบประมาณเหมือนเดิมป่าว

ถ้าใช่ ก็ผิด ม. 68 อยู่ดี

:lol: 

Edited by 55555, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:52.

#12 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:52

ไปถามแล้วก็เสียบบัตรแทนกันเหมือนเดิมป่าว ผิด ม. 68 อยู่ดี

อ สมบัติในรายการเจาะข่าวเด่น : คุณกำลังพาผมไปไหน

#13 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:54

ไปถามแล้วก็เสียบบัตรแทนกันเหมือนเดิมป่าว ผิด ม. 68 อยู่ดี

อ สมบัติในรายการเจาะข่าวเด่น : คุณกำลังพาผมไปไหน

ก็กำลังอธิบายอยู่นี่ไง

นั่นไม่ใช่ อ. สมบัติ นั่นมัน ควายจุด

เพราะมันแกล้งโง่

อีกอย่างนี่มันทู้อะไรรู้ป่าว

Edited by 55555, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:55.

#14 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:55

ผมก็ไม่เข้าใจ จะดราม่าทำไม ท่าน สงสัยถึงได้ถาม ถึงได้แนะนำ งง มาก

#15 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:05

นั่นไม่ใช่ อ. สมบัติ นั่นมัน ควายจุด

:D พาผมไปไหน

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:07

^

^

ฮาดารา-แจ็ค แหวะ.gif

gladiator 1.jpg

#17 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:08

:D พาผมไปไหน

นานาเทศ   :หยุดยกมือขึ้นประเทศท่านได้ถูกรถไฟความเร็วสูงล้อมไว้หมดเเล้ว ส่งรางของท่านมาจิ้มกับเราเดี๋ยวนี้

ไทยแลนด์(คาดว่าจะโอลี่)   : ให้ถนนลูกรังลูกกูหมดก่อนโอเคปะ มีเท่าไหร่ก็วิ่งไปเท่านั้นก่อนโอเคนะ

ปล ว่าแต่รถไฟความเร็วสูงนี่มันมีไรบ้างวะ ศาลถามเมื่อเช้าเล่นเอาเงิบ ยังไงก็นึกไม่ออกเลย

รู้ป่าวว่า ศาลรัฐธรรมนูญเป็นระบบไต่สวน

#18 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:36

โฮ้ย ศาลถาม ตอบได้ก็จบ ตอบไม่ได้ก็จบเห่ แค่นั้นแหละ ถ้ากู้ 2 ล้าน ล้าน ในครั้งเดียวแล้วมีปัญหา มันรู้จักทำแบบค่อยเป็นค่อยไป มั้ย ถ้ามันทำไม่เป็น แปลว่ามันไม่ฉลาดพอจะมาบริหาร ไม่ต้องทำก็ดีแล้ว ทำไปก็แพ้ลาว

#19 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:49

คือตอนนี้ศาล รธน กำลังไต่สวน

เสื้อแดงในพันตื้บ กำลังไต่(ราดดำ)นา

ส่วนมวลมหาประชาชนกำลังไต่ไล่(นังโง่)

5555555555555555555555

Edited by กระต่ายหมายจันทร์, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:50.

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#20 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:08

^

^

T-T เจ็บครับ รักท่านนี้มากกว่าทักกี้อีก ได้โปรด

#21 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:13

บันทัดเดียว

แต่ได้ใจความ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#22 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:15

บันทัดเดียว

แต่ได้ใจความ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

= = เบาเบานะ หนูประชด

#23 รักประเทศไทย

รักประเทศไทย

น้องใหม่

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:18

ไม่เห็นมีใครเขาบอกว่า ไม่ต้องการรถไฟความเร็วสูง เขาบอกแค่ว่า หารถไฟความเร็วสูงแบบไม่ต้องกู้มากขนาดนี้ได้ใหม เช่นให้บริษัทมารับสัมปทานลงทุนให้กับรัฐบาล รัฐบาลไม่ต้องไปลงทุนเองมากๆขนาดนี้ และเขาห่วงเรื่องการกู้ที่ไม่ถูกต้องตามหลักการต่างห่าง ที่เขาเป็นห่วงกัน ทำไมเข้าใจยากกันจัง

#24 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:26

ทุกโครงการมันต้องมีการวางแผน

มีการวางแผนมันก็ต้องมีเรื่องข้อดี ข้อเสีย และรายละเอียดโครงการ

ซึ่งถ้าไม่มีอะไรในกอไผ่ก็น่าตอบคำถามได้ไม่ยาก

#25 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:32

ไทยแลนด์โอนลี่ที่รัฐบาลจะกู้เงินมหาศาลห้าสิบปี แต่ไม่มีรายละเอียดการศึกษาโครงการ แต่กล้าบอกว่าดี คุ้มแน่ๆ คนที่ทักท้วงตรวจสอบดันถูกหาว่าขวางความเจริญ ทั้งๆ ที่พวกเขาขวางการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ไม่ใช่ความเจริญ

รู้มั้ยว่าประเทศอังกฤษเค้ายังไม่กล้าขยายระบบรถไฟความเร็วสูง เพราะคำนวณแล้วคำนวณอีก ก็ยังชี้ให้ประชาชนเห็นว่ามันคุ้มทุนไม่ได้ รัฐบาลก็เสียงข้างมาก ถ้ายกมือก็ผ่านแน่ๆ ทำไมไม่ทำ บอกให้ครับเพราะเขาเป็นประชาธิปไตยที่แท้จริง ทำอะไรต้องโปร่งใส ตอบคำถามประชาชนทุกๆ คนได้

#26 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:54

อ้าวผมนึกว่ามวลมหาประชาชน จะปฏิรูปศาลด้วยนะครับ

เลยกล้าร่ายยาวขนาดนี้

ต้องขออภัย

แต่ระบบ ตอนนี้ถามศาลก่อนดีกว่าครับว่า ถูกใจไหมเอ้ย!! ถูกกฎหมายไหม ถามเป็นระยะๆ เลย ศาลไม่ถูกใจเอ้ย!! ไม่ถูกกฏหมาย ก็ไม่ต้องทำ

อาจจะ ม 68 ที่ยากจะคาดเดาขอบเขต

ถามศาลเอาชัวก่อนเลย อย่าไปงัดเค้า โดนกันมาแล้ว ยิ่งเละไม่เคยจำ

ไม่งั้นนักการเมือง โดนคดีกันถ้วนหน้าเเน่ อย่างที่เคยโดนมาทุกพรรค.........เดวเดว ผิดๆ ไม่ใช่ทุกพรรคขออภัย

ไม่งั้นจะให้ทำไง ดำเนินงานพิจารณากฎหมาย ทั้งที่ยังไม่ได้ทำลายสถิติความเร็วที่มีคนเคยทำไว้ ยังโดนเลย

ถามแหละดีแล้ว แล้วค่อยทำอะไรก็ว่าไป ปลอดภัยไว้ก่อน

ว่าอันนี้ตรวจสอบพอยัง โปร่งใสพอยัง ถูกใจศาลยัง ถูกใจแล้ว 68 ไม่มานะ

#27 Gop

Gop

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:45

ผมยังเชื่อว่าศาลท่านพิจารณาตามตัวบทกฏหมายแหละครับ คราวก่อนตอนงบน้ำท่วม ศาลก็ถามอะไรประมาณนี้เหมือนกัน( จำรายละเอียดไม่ได้ แต่เกี่ยวกับพวกโครงการบริหารน้ำนี่แหละ ) สุดท้ายก็ผ่านฉลุย แต่รัฐบาลกลับไม่ทำอะไรเป็นรูปเป็นร่าง

เรื่องงบสองล้านล้านนี่ก็เหมือนกัน ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่ว่าตัว พรบ. มันปิดช่องการตรวจสอบ ถึงแม้โครงการจะดีเพียงได แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยที่จะปล่อยให้รัฐสามารถใช้เงินนอกงบประมาณโดยไม่สามารถตรวจสอบได้

ลึกๆแล้วผมเชื่อว่ารัฐบาลไม่น่ารอดนะ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมว่าเตรียมรอดราม่าชุดใหญ่ได้เลยครับ พวกเราก็ต้องเตรียมสู้เอาไว้ล่วงหน้าด้วย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#28 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:54

บางทีรัฐก็คิดว่าตรวจพอแล้ว อันนี้ต้องรับ ว่ารัฐอาจมโนบิดเบี้ยวกันไป

ดังนั้นต้องถามศาลก่อนถึงจะดี

เพราะหลายๆเรื่องคิดว่าศาลไม่น่ารับพิจารณา ศาลก็ยังรับทำเงิบมาแล้ว

ถาม ศาลก่อนทำ แล้วศาลจะเอาก็เอา

น้องปูจะได้ไม่โง่ซ้ำซาก

#29 Gop

Gop

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:03

บางทีรัฐก็คิดว่าตรวจพอแล้ว อันนี้ต้องรับ ว่ารัฐอาจมโนบิดเบี้ยวกันไป

เพราะหลายๆเรื่องคิดว่าศาลไม่น่ารับพิจารณา ศาลก็ยังรับทำเงิบมาแล้ว

ถาม ศาลก่อนทำ แล้วศาลจะเอาก็เอา

เท่าที่เคยอ่าน ไม่มีรายละเอียดให้ตรวจสอบเลยครับ มีแต่ตัวเลขลอยๆ ว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่? ใช้เวลาก่อสร้างเท่าไหร่? ความคุ้มทุนทางเศรษฐกิจ เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ โดยไม่มีรายละเอียดเลยครับว่ามันมาได้อย่างไร

ผมว่าฝ่ายค้านยื่นให้ศาลพิจารณาก็ดีแล้วครับ ถ้าฝ่ายรัฐบาลชี้แจงได้ก็ยิ่งดี จะได้เดินหน้าแบบไม่ต้องกังวล ผมว่าดีกับทุกฝ่ายนะ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#30 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:14

เท่าที่เคยอ่าน ไม่มีรายละเอียดให้ตรวจสอบเลยครับ มีแต่ตัวเลขลอยๆ ว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่? ใช้เวลาก่อสร้างเท่าไหร่? ความคุ้มทุนทางเศรษฐกิจ เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ โดยไม่มีรายละเอียดเลยครับว่ามันมาได้อย่างไร

ผมว่าฝ่ายค้านยื่นให้ศาลพิจารณาก็ดีแล้วครับ ถ้าฝ่ายรัฐบาลชี้แจงได้ก็ยิ่งดี จะได้เดินหน้าแบบไม่ต้องกังวล ผมว่าดีกับทุกฝ่ายนะ

นั่นแหละครับ แต่รัฐชิงยื่นถามก่อนเลยว่าต้องทำไรบ้าง

จะได้ไม่ต้องเสี่ยงโดนคดี ฝ่ายค้านยื่นมันจะเสี่ยงโดน

ถามว่าตรวจสอบพอยัง

แก้190 ได้ไหม แก้ได้ตามที่บอกรับๆไปก่อนแก้ที่หลังได้หรือป่าว

ถูกใจท่านไหมถูกใจก็ไม่ต้องขยายขอบเขต 68 มาหานะ

Edited by Vekakav Vkkn, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:15.

#31 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:24

*
POPULAR

อ้าวผมนึกว่ามวลมหาประชาชน จะปฏิรูปศาลด้วยนะครับ

ต้องขออภัย

แต่ระบบ ตอนนี้ถามศาลก่อนดีกว่าครับว่า ถูกใจไหมเอ้ย!! ถูกกฎหมายไหม ถามเป็นระยะๆ เลย ศาลไม่ถูกใจเอ้ย!! ไม่ถูกกฏหมาย ก็ไม่ต้องทำ
อาจจะ ม 68 ที่ยากจะคาดเดาขอบเขต
ถามศาลเอาชัวก่อนเลย อย่าไปงัดเค้า โดนกันมาแล้ว ยิ่งเละไม่เคยจำ

ไม่งั้นนักการเมือง โดนคดีกันถ้วนหน้าเเน่ อย่างที่เคยโดนมาทุกพรรค.........เดวเดว ผิดๆ ไม่ใช่ทุกพรรคขออภัย

ไม่งั้นจะให้ทำไง ดำเนินงานพิจารณากฎหมาย ทั้งที่ยังไม่ได้ทำลายสถิติความเร็วที่มีคนเคยทำไว้ ยังโดนเลย

ถามแหละดีแล้ว แล้วค่อยทำอะไรก็ว่าไป ปลอดภัยไว้ก่อน
ว่าอันนี้ตรวจสอบพอยัง โปร่งใสพอยัง ถูกใจศาลยัง ถูกใจแล้ว 68 ไม่มานะ

จากที่เคยเสวนากัน แต่วันนี้ได้เจอคำตอบแบบนี้ออกมาค่อนข้างผิดหวังนะ
อย่างแรกเลยพูดกันเรื่องศาลก่อน
คุณคิดว่าตุลาการเค้าจับฉลากได้ใช่ไหม หรือว่าตั้งกันจากค่ายทหาร ถ้ามันตั้งให้ใครๆก็เป็นได้พวกคนรู้จักผมหลายๆคนคงไม่ต้องเรียนให้มากหรอกแค่เข้าไปสนิทกับทหารก็พอแล้ว อีกอย่างเห็นศาลตัดสินไม่ถูกใจทีไรต้องกลายเป็นผิดทุกที ต้องให้ศาลยุบทุกพรรคเลยมันดูสมองหมาไปป่ะครับ ก่อนจะมาบอกว่าศาลเอียงช่วยถอดเขาแฝ้วไปหาความรู้ก่อนว่าเค้าฟ้องเรื่องอะไร ทำไมถึงยุบ ทำไมอีกพรรคถึงไม่ยุบ ไม่ใช่ฟังแต่แกนนำว่าเอียงแต่ไม่ได้บอกเนื้อหาอะไรเลยก็เชื่อมันเข้าไป
ส่วนที่บอกให้อีโง่ไปถามศาลก่อนเนี่ย ประชาชนเป็นหนี้ผูกพันกันไป50ปีมันยังไม่คิดจะฟังเสียงเลย แล้วจะให้มันไปถามศาลหรือ คิดได้เนอะ มันตบหน้าพวกคุณมาเท่าไกร่แล้วทั้งพรบ.นิรโทษ น้ำท่วม จำนำข้าว ยังจะมาหวังว่ามันจะทำเพื่อพวกคุณอีกหรือ
ส่วนรถไฟความเร็วสูงไม่ใช่เค้าไม่อยากให้ทำแต่เค้าอยากให้ทำในระบบไม่ใช่ทำแบบไม่สามารถตรวจสอบได้ หัดหาข้อมูลด้านอื่นก่อนว่าทำไมเค้าไม่อยากให้ทำ ไม่ใช่เอาแต่เชื่อสื่อแดงว่าคนอื่นไม่อยากให้ประเทศก้าวหน้า ทุกคนอยากให้ประเทศเจริญขึ้นหมดแหละ มีแต่นักการเมืองบางพวกที่ไม่อยากให้คนไทยฉลาดขึ้น ไม่งั้นมันจูงจมูกไม่ได้
ปล.ขออภัยที่ต่อว่าด้วยถ้อยคำรุนแรงเนื่องจากโดยส่วนตัวมีคนรู้จักอยู่ฝ่ายกฎหมายเยอะ อยากบอกว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนที่พวกควายแดงทั้งหลายเชื่อหรอกไอ้การซื้อศาลเนี่ย ลองคิดดูดีๆ คนมีเงินเวลาขึ้นศาลเค้าไม่มีใครให้เงินผู้พิพากษาหรอก มีแต่วิ่งที่ตำรวจกับอัยการทั้งนั้นล่ะ

#32 Nuttana

Nuttana

น้องใหม่

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:18

ก่อนจะไปถามศาล ควรจะต้องไปปรึกษานักกฎหมายก่อนมั้ยคะ รึว่าปรึกษาแล้วเขายังบอกว่าไม่ขัด คือสงสัยค่ะว่าทำไมพรรคนี้ชอบทำอะไรที่ขัดกฎหมายจัง ขนาดจะฟ้องยุบพรรคอื่นยังยื่นฟ้องผิดศาลเลย เขาไม่มีที่ปรึกษาด้านกฎหมายหรือเขาชอบทำอะไรที่หมิ่นเหม่จะผิดกฎหมายหรือว่าโง่กันคะ เราก็ไม่ค่อยรู้เกี่ยวข้อกฎหมายหรอกนะคะ แต่เห็นเพื่อไทยยื่นฟ้องอะไรผิดที่บ่อยๆเลยสงสัยค่ะ

#33 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:14

สมัยอภิสิทธิ์ ช่วงที่มีเอ็ม 79 พรมลงทั่วกรุงเทพทุกวันในการชุมนุมปี 53 และก่อน ศอฉ.จะเริ่มทำการกระชับพื้นที่ปี 53

มาร์คก็ยื่นคำร้องไปที่ศาลเหมือนกัน เพื่อความมั่นใจว่ารัฐบาลจะไม่ทำอะไรผิดพลาด แล้วศาลก็ยกคำร้องของรัฐบาล เพราะถือว่าอำนาจอยู่ในมือรัฐบาลอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องให้ศาลพิจารณา

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#34 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:48

*
POPULAR

ขอเสริมครับ

รถไฟความเร็วสูงไม่สามารถใช้เป็นรถไฟขนส่งได้ตามที่ชัชชาติอ้าง freight cargo train กับ passenger train มีโครงสร้างต่างกัน เพราะระยะเวลาจอดเเต่ละสถานืสั้นเกินไป ต้องมีสถานีถ่ายสินค้าโดยเฉพาะ

ขออ้างเรื่องขนผักหลังบ้านไปขายนั้นไร้สาระที่สุด จากกรุงเทพถึงเชียงใหม่ระยะทาง 700 กิโลนะครับ ลองเปรียบเทียบกับ BTS ก็ได้ว่าราคาค่าโดยสารจะเป็นเท่าไหร่

การพัฒนาชาติคือการพัฒนาเเผนพัฒนา ไม่ใช่การวางงบประมาณก่อนเเล้วค่อยวางเเผน

การพัฒนาชาติคือการพัฒนาคนในชาติ การสร้างรถไฟความเร็วสูงไม่ได้ช่วยให้คนในชาติมีการศึกษาที่ดีขึ้น

ผักต่างๆที่ส่งเข้ากทม. ร้อยละ60 มาจากภาคกลาง ร้อยละ10 มาจากอีสาน ร้อยละ5 เท่านั้นที่มาจากภาคเหนือ จำเป็นใหมรถไฟความเร็วสูง

ผลไม้ภาคเหนือเช่นส้ม ลำไย ลิ้นจี่ ใม่ใช่ผลไม้ส่งออก ลำใยที่ส่งออกเป็นลําใยอบเเห้ง ไม่จําเป็นต้องใช่รถไฟความเร็วสูง

เเหล่งผลิตผลไม้หลักของไทยอยู่ในภาคตะวันออก ภาคใต้ตอนบน เเละภาคกลาง รถไฟความเร็วสูงช่วยอะไร

ส้มสายนํ้าผึ้งขนส่งโดยรถบรรทุกราคากิโลละร้อยกว่า ถ้าขนส่งโดยรถไฟความเร็วสูงคงปาเข้าไปกิโลละสามร้อยกว่า

#35 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:16

ข้าแต่ศาลที่เคารพ

ข้อเสียก็คือ ปชป. มันยกพรรคมาขัดขวาง ....ครับท่าน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#36 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:31

เปงใคร ก็ต้องคิดมาก กู้ เท่างบประมาณแผ่นดิน ... 

ถ้าพูด 2 ล้าน ล้าน ดูไม่เห็นตัวเลขเท่าใหร่ต้อง

ต้องเปรียบเทียบให้ดู

เงินที่กำลังจะกู้ >> 2,000,000,000,000.00

-

ยึดทรัพย์ คุณทักษิณ >>     46,373,680,754.74

คงเหลือ >>>         1,953,626,319,245.26

ถ้าคิดเป็น % เงินของคุณทักษิณ
ที่โดนยึดทรัพย์ไปนั้น คิดเป็น
ร้อยละ 2.32 ของเงินกู้ทั้งหมด 

** เป็นเพียงแค่ประมาณการเท่านั้นเอง **

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:32.

#37 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:25

สมัยอภิสิทธิ์ ช่วงที่มีเอ็ม 79 พรมลงทั่วกรุงเทพทุกวันในการชุมนุมปี 53 และก่อน ศอฉ.จะเริ่มทำการกระชับพื้นที่ปี 53

มาร์คก็ยื่นคำร้องไปที่ศาลเหมือนกัน เพื่อความมั่นใจว่ารัฐบาลจะไม่ทำอะไรผิดพลาด แล้วศาลก็ยกคำร้องของรัฐบาล เพราะถือว่าอำนาจอยู่ในมือรัฐบาลอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องให้ศาลพิจารณา

พรบ มั่นคง กับ พรก ฉุกเฉิน ให้อำนาจไม่เหมือนกัน

Edited by Solid Snake, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:26.

#38 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:37

ถ้าผมจำไม่ผิด..

รายละเอียดโครงการมันออกมาหลังจากเกิดข้อครหา

แล้วไม่ใช่ส่วนหนึ่งของ พรบ. อีกต่างหาก ความหมายคือ ไม่ได้มีผลผูกมัดในการกู้เงิน

ดังนั้น หาก พรบ. ผ่าน จะเอาเงินไปใช้อย่างอื่นก็ยังไม่น่าจะผิดด้วยซ้ำในทางกฏหมาย

เงินส่วนที่เหลือจากโครงการ ก็ไม่ได้ส่งคืนเงินคงคลัง

สามารถเอาไปใช้อะไรก็ตามแต่ที่จะนึกขึ้นมา

#39 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:43

การออก พรบเงินกู้ 2ล้านๆ

เหมือนใบสัญญาครับ

สัญญาว่าจะเป็นหนี้ระยะยาว อย่างแน่นอน

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#40 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:47

ถ้าทำโครงการด้วยความโปร่งใส ตรงไปตรงมา มีการเปิดให้อภิปรายกันอย่างถั่วถึง และสื่อสารข่าวกันอย่างแพร่หลาย ดำเนินการผ่านรัฐสภา อย่างสง่างาม

ต่อให้ ราคาสูงกว่านี้ (ไม่มากนัก) ก็จะไม่มีปัญหาแบบนี้หรอกครับ

ศาลรัฐธรรมนูญ ท่านพิจารณา ตามหลักการว่า นักการเมืองทำถูกต้องตามขั้นตอน ตามหลักธรรมาภิบาลแล้วหรือไม่ ...

ท่านไม่ได้มีส่วนในการเข้ามาบริหารจัดการใดๆเลย ท่านไม่ได้ห้ามนโยบายใดๆของนักการเมืองเลย แต่ท่านดูว่า นักการเมือง ทำเกินอำนาจหน้าที่ ทำผิดหลักรัฐธรรมนูญ

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#41 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:22

แดงเขาชอบอ้างว่ามีการศึกษาแล้ว  เลยยกใอ้เล่มฟ้าขึ้นมาบ่อยๆ  แต่ผมดูแล้ว  มัน "แนวทางการศึกษา"  ไม่ใช่ "แผนปฎิบัติงานสักหน่อย"

แผนปฎิบัติงานจริง  มันอาจจะไม่เหมือน  แนวทางที่ศึกษาก็ได้  เพราะทำจริงๆ  อาจเจอปัญหายิบย่อยให้ตามแก้ไขมากมาย

ทีนี้  กู้เงินมาแล้ว  ทำไปแล้วเกิดติดปัญหาขึ้นมา  ไปต่อไม่ได้  ต้องมาวางแผนปฎิบัติการกันใหม่อีก  ในขณะที่เงินกู้มันมีดอกเบี้ยคิดตลอดเวลา

Edited by annykun, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:25.

#42 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:27

..... ไม่เป็นไร  ได้ยินไอ้พงษ์ มันบอกว่า

เดี๋ยวเลือกตั้งเข้าไป เอาใหม่.ทีนี้เอา

๓.ล้าน ๆ เลย ให้มันสะใจ แม้ว.......       

#43 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:38

อีกประเด็นที่ผมเห็นแชร์รูปกันในfb ว่า ศาลโหนอ้างเศรษฐกิจพอเพียงมาล้มรถไฟเร็วสูง งั้นปชช.คงต้องไปเก็บเห็ดเก็บหญ้ากินกันแล้ว

แล้วก็แสดงภูมิกันใหญ่ว่า เศรษฐกิจพอเพียงที่พระองค์ท่านทรงบอก หมายถึงกินใช้ให้พอดีตัว มีเยอะก็ใช้ได้ มีน้อยก็อย่าใช้เยอะจนเกินตัว

ศาลอ้างยังงี้ คือ ศาลโหน ศาลมั่ว

ผมไม่ได้ฟังเทปนะครับ แต่อ่านสรุปจาก http://www.matichon....wsid=1389180056

เชื่อว่าโครงการนี้สนับสนุนในเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง เพราะทำให้การคมนาคมขนส่งกระจายไปสู่ส่วนล่างได้ ทำให้การขนส่งสะดวกขึ้น ส่วนการก่อหนี้เกินตัวนั้นมองว่าสำนักงานบริหารหนี้ได้คิดเรื่องนี้ไว้แล้ว สำหรับวงเงินของโครงการดังกล่าวนั้นอยู่ที่ 4.2 ล้านล้านบาท แต่ขณะนี้ได้นำมาใช้ในวงเงิน 2.2 ล้านล้านบาท ซึ่งอยู่ในกรอบวินัยทางการเงิน

/ชัชชาติ กล่าว

เฮียแกก็อ้างพอเพียงเหมือนกันนะครับ

แต่ การขโมยเงินหลานมาหลับหูหลับตาใช้ จัดลำดับก่อนหลังกันตามใจชอบ เนี่ย มันพอตัวหรือเกินตัว ห๊าเฮีย

ควายตัวนี้สีขาว

#44 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:24

ใช่ครับ ปู ต้องทำตามมาร์ค ครับถึงจะไม่โดนคดีกัน

ก็คือ ผ่านศาลก่อนไปเลย ศาลว่าผ่านก็ผ่านครับ เดินหน้าได้เต็มที่

#45 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:33

เด็กไทยหลายล้านยังนอนตากยุง กระแดะซื้อมุ้งให้หมีแพนด้า

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#46 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:39

เด็กไทยหลายล้านยังนอนตากยุง กระแดะซื้อมุ้งให้หมีแพนด้า

งั้นท่านก็มีแนวร่วมแล้วครับ

#47 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:07

ต้องขออภัย

จากที่เคยเสวนากัน แต่วันนี้ได้เจอคำตอบแบบนี้ออกมาค่อนข้างผิดหวังนะ
อย่างแรกเลยพูดกันเรื่องศาลก่อน
คุณคิดว่าตุลาการเค้าจับฉลากได้ใช่ไหม หรือว่าตั้งกันจากค่ายทหาร ถ้ามันตั้งให้ใครๆก็เป็นได้พวกคนรู้จักผมหลายๆคนคงไม่ต้องเรียนให้มากหรอกแค่เข้าไปสนิทกับทหารก็พอแล้ว อีกอย่างเห็นศาลตัดสินไม่ถูกใจทีไรต้องกลายเป็นผิดทุกที ต้องให้ศาลยุบทุกพรรคเลยมันดูสมองหมาไปป่ะครับ ก่อนจะมาบอกว่าศาลเอียงช่วยถอดเขาแฝ้วไปหาความรู้ก่อนว่าเค้าฟ้องเรื่องอะไร ทำไมถึงยุบ ทำไมอีกพรรคถึงไม่ยุบ ไม่ใช่ฟังแต่แกนนำว่าเอียงแต่ไม่ได้บอกเนื้อหาอะไรเลยก็เชื่อมันเข้าไป
ส่วนที่บอกให้อีโง่ไปถามศาลก่อนเนี่ย ประชาชนเป็นหนี้ผูกพันกันไป50ปีมันยังไม่คิดจะฟังเสียงเลย แล้วจะให้มันไปถามศาลหรือ คิดได้เนอะ มันตบหน้าพวกคุณมาเท่าไกร่แล้วทั้งพรบ.นิรโทษ น้ำท่วม จำนำข้าว ยังจะมาหวังว่ามันจะทำเพื่อพวกคุณอีกหรือ
ส่วนรถไฟความเร็วสูงไม่ใช่เค้าไม่อยากให้ทำแต่เค้าอยากให้ทำในระบบไม่ใช่ทำแบบไม่สามารถตรวจสอบได้ หัดหาข้อมูลด้านอื่นก่อนว่าทำไมเค้าไม่อยากให้ทำ ไม่ใช่เอาแต่เชื่อสื่อแดงว่าคนอื่นไม่อยากให้ประเทศก้าวหน้า ทุกคนอยากให้ประเทศเจริญขึ้นหมดแหละ มีแต่นักการเมืองบางพวกที่ไม่อยากให้คนไทยฉลาดขึ้น ไม่งั้นมันจูงจมูกไม่ได้
ปล.ขออภัยที่ต่อว่าด้วยถ้อยคำรุนแรงเนื่องจากโดยส่วนตัวมีคนรู้จักอยู่ฝ่ายกฎหมายเยอะ อยากบอกว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนที่พวกควายแดงทั้งหลายเชื่อหรอกไอ้การซื้อศาลเนี่ย ลองคิดดูดีๆ คนมีเงินเวลาขึ้นศาลเค้าไม่มีใครให้เงินผู้พิพากษาหรอก มีแต่วิ่งที่ตำรวจกับอัยการทั้งนั้นล่ะ

คุณ คิดว่าตุลาการเค้าจับฉลากได้ใช่ไหม หรือว่าตั้งกันจากค่ายทหาร ถ้ามันตั้งให้ใครๆก็เป็นได้พวกคนรู้จักผมหลายๆคนคงไม่ต้องเรียนให้มากหรอก แค่เข้าไปสนิทกับทหารก็พอแล้ว

ทำไมถึงคิดว่าผมคิดว่าศาลใครก็เป็นได้

ไม่ใช่ ใครๆ ก็เป็นได้ครับ แต่คนที่เป็น ปรปักษ์กับ พท ทักษิณ อาจเป็นได้ครับ เอ่อ แล้วก็นั่งบัลลังตัดสิน พท ด้วย

อีกอย่างเห็นศาลตัดสินไม่ถูกใจทีไรต้องกลายเป็นผิดทุกที ต้องให้ศาลยุบทุกพรรคเลยมันดูสมองหมาไปป่ะครับ ก่อนจะมาบอกว่าศาลเอียงช่วยถอดเขาแฝ้วไปหาความรู้ก่อนว่าเค้าฟ้องเรื่องอะไร ทำไมถึงยุบ ทำไมอีกพรรคถึงไม่ยุบ ไม่ใช่ฟังแต่แกนนำว่าเอียงแต่ไม่ได้บอกเนื้อหาอะไรเลยก็เชื่อมันเข้าไป

เพื่อให้ท่านมองผมดีขึ้นนิด ผมจะบอกว่า ไม่ได้ดูช่องเสื้อแดงมานานแล้วร่วมปี ตอนนี้ดูแต่บูลสกาย

โอเคก่อนอื่น บอกเลยว่าคำถามนี้ มันไม่ได้เกี่ยวกับที่ผมจะสื่อให้ฟังเลยนะครับ

แต่ผมจะตอบให้แต่สุดท้ายโต้ไปโต้มาจนหลุดประเด็นก็ได้นะ

เพราะผมไม่ได้บอกว่าศาลในนี้เอียง ประเด็นคือมันยังไม่ได้มีคำตัดสินออกมา ทำความเข้าใจกันก่อนนะ ส่วนคำด่าผม จะทำเป็นไม่เห็น

ความเอียงของศาล

คดียุบพรรคหมดอายุความ อ้าง  กกต.ยื่นฟ้องเกิน 15 วันตามกฎหมายกำหนด

http://hilight.kapook.com/view/53962

ท่านว่าเอียงไหม ไม่เอียงก็ไม่เอียง หรือจะบอกว่าเป็นผลของ กกต ก็สุดแล้วแต่ (ไม่กกต ก็ ศาลนี่แหละเอียง)

ไม่คุยละข้อมูลโดนบล็อกไปเยอะมาก

เอาเป็นว่าประเด็นนี้ผมไม่ได้คุยเรื่องศาลเอียง

ส่วน ที่บอกให้อีโง่ไปถามศาลก่อนเนี่ย ประชาชนเป็นหนี้ผูกพันกันไป50ปีมันยังไม่คิดจะฟังเสียงเลย

แล้วจะให้มันไปถามศาลหรือ คิดได้เนอะ มันตบหน้าพวกคุณมาเท่าไกร่แล้วทั้งพรบ.นิรโทษ น้ำท่วม จำนำข้าว

ยังจะมาหวังว่ามันจะทำเพื่อพวกคุณอีกหรือ

อ่อประเด็นที่คุย ก็ไม่ได้หวังอะไรกับ น้องปู โง่ของผมเท่าไหร่หรอกครับ แต่คงผิดที่ผมแหละที่สื่อให้คุณเห็นไม่ได้ (แม่งเก่งไม่ได้เสี้ยวพี่)

ถ้า 68 มีขอบเขตแน่นอน ศาลมีระบบในการวินิจฉัยที่คาดเดาได้ เป็นอย่างนี้ก็จบไม่ต้องไปถามศาลหรอก

แต่เอาตรงๆ นะผมไม่คิดว่า รบ นี้จะทำไรได้มาก ภายใต้ รธน50 หรอกครับ เหมือนคณะปฏิวัติร่างขึ้นมานะครับ ผิดพลาดขออภัย

ส่วนรถไฟความเร็วสูงไม่ใช่เค้า ไม่อยากให้ทำแต่เค้าอยากให้ทำในระบบไม่ใช่ทำแบบไม่สามารถตรวจสอบได้

หัดหาข้อมูลด้านอื่นก่อนว่าทำไมเค้าไม่อยากให้ทำ ไม่ใช่เอาแต่เชื่อสื่อแดงว่าคนอื่นไม่อยากให้ประเทศก้าวหน้า

ทุกคนอยากให้ประเทศเจริญขึ้นหมดแหละ มีแต่นักการเมืองบางพวกที่ไม่อยากให้คนไทยฉลาดขึ้น ไม่งั้นมันจูงจมูกไม่ได้

ก็รู้ว่าทุกคนก็อยากไห้ทำ ฝ่ายค้านก็ค้านไปงั้นแหละถึงเวลาก็แย่งสร้างแย่งกันทำหมดแหละ

แต่ประเด็นคือ ศาลน่ะ เค้าจะให้ทำไหม รัฐ ไปทำอะไรที่ขัดหรือป่าวแนวทางเป็นยังไง ก็บอกมาเลย

ส่วนคำนี้ประชด ถ้าไม่ชอบก็เอา ขอบเขต 68 เอื้อมมา แล้วบอกผิดซะ ใช้จนไม่รู้ขอบเขตมันอยู่ตรงไหนแล้ว

แต่สรุปเค้าที่ว่าเนี่ย ศาล หรือ ฝ่ายค้าน  ถ้าเค้าคือฝ่ายค้านก็แล้วไปครับ

แต่ผมแอบผิดหวังซึ่งก็ไม่ค่อยจะได้หวังอยู่แล้ว ดันมาได้ยิน

ความเห็นส่วนตัวผมนะ เอาเวลาไปพิจารณาคดีเถอะ เรื่องที่พูดมันเป็นของฝ่าย บริหารเค้าคงพื้นที่ประชาชนเค้าเลือกมา ฝ่ายค้านก็มี

แต่ถามว่าที่ท่านพูดน่ะผิดเหรอ ไม่เลยอยากพูดไรท่านก็พูดไปแล้วกัน

ปล.ขอ อภัยที่ต่อว่าด้วยถ้อยคำรุนแรงเนื่องจากโดยส่วนตัวมีคนรู้จักอยู่ฝ่ายกฎหมาย เยอะ อยากบอกว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนที่พวกควายแดงทั้งหลายเชื่อหรอกไอ้การซื้อศาล เนี่ย ลองคิดดูดีๆ คนมีเงินเวลาขึ้นศาลเค้าไม่มีใครให้เงินผู้พิพากษาหรอก มีแต่วิ่งที่ตำรวจกับอัยการทั้งนั้นล่ะ

ถ้าท่านยังไม่โกรธผม

ฝากถามเพื่อนคุณหน่อยนะครับว่า การให้ สว มันมาจากการเลือกตั้งเนี่ย มันทำให้ประชาธิปไตย ถอยลงคลองหรือป่าวครับ

ไม่ได้ประชด แต่เจอศาลท่านเข้าไป หลักผมเริ่มเป๋ๆแล้ว

ปล หากทำให้โมโหถือว่าเจ๊ากันไปนะครับ กระทู้ต่อไปยินดีที่จะคุยดีดีครับ ขอโทษครับ

และถ้าผมตอบไรไม่ตรงประเด็นก็ ย้ำมาใหม่ได้ครับ

พอดีไม่ได้วางแผนไว้ว่ากระแสจะตีกลับมาขนาดนี้

#48 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:29

การเมืองเป็นตัวการรันตรีได้เลยนะครับว่า ที่เขาบอกว่าไทยการศึกษาระดับ 8 เป็นเรื่องจริงเรียนจบมาด้วยความจำแต่คิดกันไม่ค่อยเป็น

ไม่แปลกใจเลยเด็กรุ่นใหม่จบมาถึงได้หาที่มันเก่งจริงๆยาก บางคนจบมาดีแต่พอให้เอามาใช้กับงานก็ใช้ไม่เป็น เก่งจริงบางคนก็ความอดทนต่ำทำงานไม่ถึงปีลาออกไปละ

แล้วเวลาฟังคำพิพากษาศาล ฟังกันครึ่งๆกลางๆก็เอามาเป็นประเด็น เรื่องที่หน้าสนใจมีอีกเยอะในศาลครับ

เช่นโต้งโดนต้อนเป็นหมู ชัชชาติเป็นพริตตี้ขายของ ผอ.สำนักหนี้ดริฟทะลุซอย ตลก.เป็นหมาป่าต้อนหมูสามตัวซะงงเลย

อยากไปเชื่อสิ่งที่เขาตัด 1 ใน 100 กันนักครับเขาตัดมาหลอกลวงหลายคนก็เชื่อสิ่งที่เขาใส่ไข่ไปได้นะ

แล้วที่เขาพูดถึงถนนดินลูกรัง ผมฟังยังไงผมก็ดูว่าเขาประชดหมูสามตัวนั้นละ

#49 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:32

ทำไมการก่อหนี้ผูกพันให้ประเทศไทยยาวนาน 50 ปีอย่างนี้ไม่มีอยู่ในป้ายหาเสียงของพรรคเพื่อไทยล่ะครับ

ทำไมไม่หาเสียงไปเลยว่าจะทำรถไฟฟ้า เป็นหนี้กัน 50 ปี จะเอาไหม?

เรื่องอย่างนี้ตอนจะเข้า ครม.  ควรจะไปทำประชามติก่อนว่าประชาชนเขาต้องการหรือไม่

แต่นี่ไม่มีเลย  รัฐบาลนึกอยากได้อะไรก็ทำ  เอะอะก็อ้างเสียงข้างมาก

พอไปขึ้นศาลชนะก็คะนอง ข่มขู่เสียงส่วนน้อย

พอแพ้ก็อ้างตุลาการภิวัฒน์

มันถึงได้แพ้ในชั้นศาลบ่อยขึ้นเรื่อยๆไง

ก็มันทำแต่ละเรื่องท้าทายอำนาจศาลโดยเข้าใจว่ากรูเป็นเสียงส่วนใหญ่

พอเจอ กปปส.เอาเสียงส่วนใหญ่ของคนกรุงเทพออกมาชุมนุมบ้าง  ดันตั้งข้อหากบฎ 55 ถุย!

ตรรกะ ทุยแดงนะ

อย่าได้ใส่ใจ ไม่โง่ ไม่ด้าน ไม่เถื่อน ไม่ถ่อย

เป็นทุยแดงไม่ได้

#50 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:41

ถ้าท่านยังไม่โกรธผม

ฝากถามเพื่อนคุณหน่อยนะครับว่า การให้ สว มันมาจากการเลือกตั้งเนี่ย มันทำให้ประชาธิปไตย ถอยลงคลองหรือป่าวครับ

ไม่ได้ประชด แต่เจอศาลท่านเข้าไป หลักผมเริ่มเป๋ๆแล้ว

สว เลือกตั้ง 76 สรรหา 74 (ต่อไปก็อาจจะเป็นเลือกตั้ง 77 สรรหา 73)

ไม่เป็นประชาธิปไตยยังไงครับ?   :lol:

Edited by -3-, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:42.

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน