Jump to content

- - - - -

ด่วน!กกต.ตัดสินใจเลื่อนเลือกตั้ง ยื่นหนังสือ'ปู'ออก'กฤษฎีกา'ใหม่

• Please log in to reply
62 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:15

หน้าที่ที่จะต้องทำไม่ทำ  กลับมาทำเหมือนเป็นเครือข่าย  กปปส ซะงั้น

มันมีเหตุผลอะไรที่จะต้องเลื่อนการเลือกตั้ง  ที่ๆมีปัญหามีอยู่แค่  6  จังหวัด  

20 กว่าเขต   ส่วนอีก  71  จังหวัด  400กว่าเขตไม่มีปัญหา  ส่วนที่ไม่มีปัญหาก็เลือกไปตามปกติ

ส่วนที่เขตไหนมีปัญหา สุดวิสัย กกต  มีสิทธิ์  เลื่อนการเลือกตั้งเองอยู่แล้ว

วันเลือกตั้งนั้นตั้งนั้นต้องกำหนดเป็นวันเดี่ยวกันทั่วราชอาณาจักร 

จะมาบอกว่าเขตไหนมีปัญหาก็เลื่อนออกไปไม่ได้ 

• -3- likes this
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#52 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:16

หน้าที่ที่จะต้องทำไม่ทำ  กลับมาทำเหมือนเป็นเครือข่าย  กปปส ซะงั้น

มันมีเหตุผลอะไรที่จะต้องเลื่อนการเลือกตั้ง  ที่ๆมีปัญหามีอยู่แค่  6  จังหวัด  

20 กว่าเขต   ส่วนอีก  71  จังหวัด  400กว่าเขตไม่มีปัญหา  ส่วนที่ไม่มีปัญหาก็เลือกไปตามปกติ

ส่วนที่เขตไหนมีปัญหา สุดวิสัย กกต  มีสิทธิ์  เลื่อนการเลือกตั้งเองอยู่แล้ว

กินปลาเยอะๆหน่อยนะครับ

#53 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:32

เลือกไปเท้อ เปิดสภาได้ไม่ได้ก็ช่างไปก่อน อยากรู้จิง ว่าสุเทพมีเท่าไหร่ คนไม่เอามีเท่าไหร่

มันเป็นเรื่องง่ายๆ โหวตโนเยอะ ก็บีบให้รัฐเอาสภาประชาชนต่อไป แต่มีความชอบธรรมมากขึ้น

เห็นท่านสุเทพบอก ว่าเป็นเสียงของประชาชนทั้งประเทศที่ เอาสภาประชาชน

โหวตโนนี่ก็น่าจะชนะเสียงของคนเลิกพรรคการเมืองแหละ

วัดง่ายดีด้วย ไม่ต้องมา โม้กันไป ว่า พท เท่านี้ กปปส เท่านั้น

พท สิต้องกลัว ท่านสุเทพบอกมาทั้งประเทศ พท ต้องกลัวการเลือกตั้งดิ แต่ดันกลับกันซะงั้น

สภาประชาชนจะได้มีเสถียรภาพด้วย

วิน วินกันไป

ก็เลือกมาซักจว.ซิ จะเอาเชียงใหม่ อุดร หรือ จว.ที่ถนัด แล้วทำแบบ กปปส.นัดมาซัก 5 ล้านคน ถ้าคิดว่าทำได้หมูๆ แบบไอ้ลายจุด

attachicon.gifคนที่ 1 ล้าน.jpg

เดี๋ยวๆ สรุปของท่านนี่ห้าล้าน เหรอครับ

ในราชมังผมคนร้อยล้านแล้วนะ

ผมพูดงี้หวังว่าคุณน่าจะจับประเด็น เรื่องช่องโหว่ในการเปรียบเทียบจำนวนคนได้นะครับ

หรือท่านจะเอารูปไรมาประชดก็ได้แต่หวังว่าจะไม่หลงประเด็น

"นับเลขซิครับ" แบบไอ้ลายจุดจ้อในรายการสอระยวยไง 

"ช่องโหว่ในการเปรียบเทียบจำนวนคนได้"

อย่าหลงประเด็นซิ เราได้ล้างระบบทุจริตไปเรียบร้อยแล้วหรือ มีอะไรมายืนยันว่าจะไม่มีแบบนี้อีก ต้องปฏิรูปให้แน่ใจว่าจะไม่เหลือระบบทุจริตแบบนี้อีก ค่อยมาเลือกกันระหว่าง คนดี กับ คนดี

กกต.สั่งนับคะแนนเขต 1 นครนายกใหม่ หลัง “ชาญชัย” ร้องคัดค้านนับคะแนนบัตรเลือกตั้ง

วันพุธ 21 มีนาคม 2555 เวลา 17:59 น.

เมื่อวันที่ 21 มี.ค. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นายภุชงค์ นุตราวงศ์ เลขาธิการกกต. แถลงภายหลังการประชุมว่า ที่ประชุมกกต.ได้มีการพิจารณาเรื่องร้องคัดค้านการประกาศผลการเลือกตั้งส.ส.เมื่อวันที่ 3 ก.ค. 2554  โดยมีมติให้มีการนับคะแนนใหม่ใน 17 หน่วยเลือกตั้งของเขตเลือกตั้งที่ 1 จ.นครนายก

เนื่องจากนายชาญชัย อิสระเสนารักษ์ ผู้สมัครส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ ได้ร้องคัดค้านการเลือกตั้งการปฏิบัติหน้าที่ของกกต.เขตและผอ.เขตว่าจงใจนับคะแนนบัตรเลือกตั้งให้ผิดไปจากความเป็นจริง รวมคะแนนให้ผิดจากความเป็นจริงและทุจริตแก้ไขผลคะแนนเลือกตั้ง โดย 17 หน่วยเลือกตั้งที่กกต.ให้มีการนับคะแนนใหม่ ประกอบด้วย อ.เมืองนครนายก 6 หน่วยเลือกตั้ง อ.ปากพลี 3 หน่วยเลือกตั้ง อ.บ้านนา 3 หน่วย และอ.องครักษ์ 5 หน่วยเลือกตั้ง โดยให้มีการจัดนับคะแนนใหม่ภายใน 15 วันนับตั้งแต่กกต.มีคำสั่ง ซึ่งทางกกต.จว.นครนายกจะเป็นผู้กำหนดวันนับคะนนใหม่ และสถานที่ที่จะนับคะแนนใหม่และแจ้งกลับมายังกกต.ให้รับทราบ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่าสำหรับส.ส.เขต1 นครนายกที่ได้รับการเลือกตั้งคือ นายวุฒิชัย กิตติธเนศวร ส.ส.นครนายก พรรคภูมิใจไทย ส่วนที่กกต.มีมติให้ยกคำร้องคัดค้านมีทั้งสิ้น 7 เรื่อง ประกอบด้วย 1. ยกคำร้องคัดค้านนายสามารถ มะลูลีม ส.ส.กทม. เขต 22 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าจัดเลี้ยงและใช้อิทธิพลคุกคาม 2.ยกคำร้องคัดค้านนายณัฏฐพลทีปสุวรรณ  ส.ส.กทม. เขต 26 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าให้ทรัพย์สิน คอมพิวเตอร์แก่เด็กนักเรียนเพื่อจูงใจให้ลงคะแนนให้

3.ยกคำร้องคัดค้านนายประชา โพธิพิพิธ ส.ส.กาญจนบุรี เขต 4 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีถูกกล่าวหว่าแจกเงินให้หัวคะแนน เพื่อจูงใจให้ลงคะแนน 4.ยกคำร้องคัดค้านนายอุกฤษณ์ ตันสวัสดิ์ ส.ส.ชลบุรี เขต2 พรรคพลังชล กรณีถูกกล่าวหาว่าให้หัวคะแนนแจกเงิน หลอกลวงให้เข้าใจผิดในคะแนนนิยม 5.ยกคำร้องคัดค้านนางอรุณี ชำนาญยา ส.ส.พะเยา เขต 1 และส.ส.บัญชีรายชื่อพรรคเพื่อไทย กรณีถูกกล่าวหาว่าเสนอ จัดทำให้ เตรียมให้ทรัพย์สิน 6.ยกคำร้องคัดค้านนายขจิต ชัยนิคม ส.ส.อุดรธานี เขต 4 พรรคเพื่อไทย กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าหลอกลวง ใส่ร้ายด้วยความเท็จ และ 7.ยกคำร้องกรณีที่มีการร้องเรียนกกต.ประจำเขตเลือกตั้งว่าบันทึกคะแนนไม่ตรงกับความเป็นจริง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#54 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:29

เลือกไปเท้อ เปิดสภาได้ไม่ได้ก็ช่างไปก่อน อยากรู้จิง ว่าสุเทพมีเท่าไหร่ คนไม่เอามีเท่าไหร่

มันเป็นเรื่องง่ายๆ โหวตโนเยอะ ก็บีบให้รัฐเอาสภาประชาชนต่อไป แต่มีความชอบธรรมมากขึ้น

เห็นท่านสุเทพบอก ว่าเป็นเสียงของประชาชนทั้งประเทศที่ เอาสภาประชาชน

โหวตโนนี่ก็น่าจะชนะเสียงของคนเลิกพรรคการเมืองแหละ

วัดง่ายดีด้วย ไม่ต้องมา โม้กันไป ว่า พท เท่านี้ กปปส เท่านั้น

พท สิต้องกลัว ท่านสุเทพบอกมาทั้งประเทศ พท ต้องกลัวการเลือกตั้งดิ แต่ดันกลับกันซะงั้น

สภาประชาชนจะได้มีเสถียรภาพด้วย

วิน วินกันไป

ก็เลือกมาซักจว.ซิ จะเอาเชียงใหม่ อุดร หรือ จว.ที่ถนัด แล้วทำแบบ กปปส.นัดมาซัก 5 ล้านคน ถ้าคิดว่าทำได้หมูๆ แบบไอ้ลายจุด

attachicon.gifคนที่ 1 ล้าน.jpg

เดี๋ยวๆ สรุปของท่านนี่ห้าล้าน เหรอครับ

ในราชมังผมคนร้อยล้านแล้วนะ

ผมพูดงี้หวังว่าคุณน่าจะจับประเด็น เรื่องช่องโหว่ในการเปรียบเทียบจำนวนคนได้นะครับ

หรือท่านจะเอารูปไรมาประชดก็ได้แต่หวังว่าจะไม่หลงประเด็น

"นับเลขซิครับ" แบบไอ้ลายจุดจ้อในรายการสอระยวยไง 

"ช่องโหว่ในการเปรียบเทียบจำนวนคนได้"

อย่าหลงประเด็นซิ เราได้ล้างระบบทุจริตไปเรียบร้อยแล้วหรือ มีอะไรมายืนยันว่าจะไม่มีแบบนี้อีก ต้องปฏิรูปให้แน่ใจว่าจะไม่เหลือระบบทุจริตแบบนี้อีก ค่อยมาเลือกกันระหว่าง คนดี กับ คนดี

กกต.สั่งนับคะแนนเขต 1 นครนายกใหม่ หลัง “ชาญชัย” ร้องคัดค้านนับคะแนนบัตรเลือกตั้ง

วันพุธ 21 มีนาคม 2555 เวลา 17:59 น.

เมื่อวันที่ 21 มี.ค. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นายภุชงค์ นุตราวงศ์ เลขาธิการกกต. แถลงภายหลังการประชุมว่า ที่ประชุมกกต.ได้มีการพิจารณาเรื่องร้องคัดค้านการประกาศผลการเลือกตั้งส.ส.เมื่อวันที่ 3 ก.ค. 2554  โดยมีมติให้มีการนับคะแนนใหม่ใน 17 หน่วยเลือกตั้งของเขตเลือกตั้งที่ 1 จ.นครนายก

เนื่องจากนายชาญชัย อิสระเสนารักษ์ ผู้สมัครส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ ได้ร้องคัดค้านการเลือกตั้งการปฏิบัติหน้าที่ของกกต.เขตและผอ.เขตว่าจงใจนับคะแนนบัตรเลือกตั้งให้ผิดไปจากความเป็นจริง รวมคะแนนให้ผิดจากความเป็นจริงและทุจริตแก้ไขผลคะแนนเลือกตั้ง โดย 17 หน่วยเลือกตั้งที่กกต.ให้มีการนับคะแนนใหม่ ประกอบด้วย อ.เมืองนครนายก 6 หน่วยเลือกตั้ง อ.ปากพลี 3 หน่วยเลือกตั้ง อ.บ้านนา 3 หน่วย และอ.องครักษ์ 5 หน่วยเลือกตั้ง โดยให้มีการจัดนับคะแนนใหม่ภายใน 15 วันนับตั้งแต่กกต.มีคำสั่ง ซึ่งทางกกต.จว.นครนายกจะเป็นผู้กำหนดวันนับคะนนใหม่ และสถานที่ที่จะนับคะแนนใหม่และแจ้งกลับมายังกกต.ให้รับทราบ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่าสำหรับส.ส.เขต1 นครนายกที่ได้รับการเลือกตั้งคือ นายวุฒิชัย กิตติธเนศวร ส.ส.นครนายก พรรคภูมิใจไทย ส่วนที่กกต.มีมติให้ยกคำร้องคัดค้านมีทั้งสิ้น 7 เรื่อง ประกอบด้วย 1. ยกคำร้องคัดค้านนายสามารถ มะลูลีม ส.ส.กทม. เขต 22 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าจัดเลี้ยงและใช้อิทธิพลคุกคาม 2.ยกคำร้องคัดค้านนายณัฏฐพลทีปสุวรรณ  ส.ส.กทม. เขต 26 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าให้ทรัพย์สิน คอมพิวเตอร์แก่เด็กนักเรียนเพื่อจูงใจให้ลงคะแนนให้

3.ยกคำร้องคัดค้านนายประชา โพธิพิพิธ ส.ส.กาญจนบุรี เขต 4 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีถูกกล่าวหว่าแจกเงินให้หัวคะแนน เพื่อจูงใจให้ลงคะแนน 4.ยกคำร้องคัดค้านนายอุกฤษณ์ ตันสวัสดิ์ ส.ส.ชลบุรี เขต2 พรรคพลังชล กรณีถูกกล่าวหาว่าให้หัวคะแนนแจกเงิน หลอกลวงให้เข้าใจผิดในคะแนนนิยม 5.ยกคำร้องคัดค้านนางอรุณี ชำนาญยา ส.ส.พะเยา เขต 1 และส.ส.บัญชีรายชื่อพรรคเพื่อไทย กรณีถูกกล่าวหาว่าเสนอ จัดทำให้ เตรียมให้ทรัพย์สิน 6.ยกคำร้องคัดค้านนายขจิต ชัยนิคม ส.ส.อุดรธานี เขต 4 พรรคเพื่อไทย กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าหลอกลวง ใส่ร้ายด้วยความเท็จ และ 7.ยกคำร้องกรณีที่มีการร้องเรียนกกต.ประจำเขตเลือกตั้งว่าบันทึกคะแนนไม่ตรงกับความเป็นจริง

อย่า หลงประเด็นซิ เราได้ล้างระบบทุจริตไปเรียบร้อยแล้วหรือ มีอะไรมายืนยันว่าจะไม่มีแบบนี้อีก

ต้องปฏิรูปให้แน่ใจว่าจะไม่เหลือระบบทุจริตแบบนี้อีก ค่อยมาเลือกกันระหว่าง คนดี กับ คนดี

โธ่ท่านผมก็อยากไห้มีการปฏิรูปแหละครับ ด้วยความสัตย์จริง แต่ท่านตั้งกันเอง(บางส่วน)

มันจะมั่นคงเหรอครับ ผมมันอันตรายมากเลยนะครับ

แต่ท่านไม่เชื่อใจนักการเมืองผมก็เข้าใจ แต่ท่านจะไม่คิดว่าผมจะไม่เชื่อใจท่านสุเทพเลยเหรอครับ

เอาเป็นว่าหวังใจว่าจะมีจุดดุลยภาพแล้วกัน แล้วถ้า รบ ต่อไปไม่ปฏิรูป เดวผมไปเดินด้วยเลยครับ หวังว่าถึงเวลานั้นไม่รังเกียจผมนะครับ

เพราะ ผมคงรับไม่ได้จิง ถ้า รบ ไม่ปฏิรูป ถึงตอนนั้ก็คงแบบ สุเทพก็สุเทพวะ

เมื่อวันที่ 21 มี.ค. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นายภุชงค์ นุตราวงศ์ เลขาธิการกกต. แถลงภายหลังการประชุมว่า ที่ประชุมกกต.ได้มีการพิจารณาเรื่องร้องคัดค้านการประกาศผลการเลือกตั้งส.ส. เมื่อวันที่ 3 ก.ค. 2554  โดยมีมติให้มีการนับคะแนนใหม่ใน 17 หน่วยเลือกตั้งของเขตเลือกตั้งที่ 1 จ.นครนายก

เนื่องจากนายชาญชัย อิสระเสนารักษ์ ผู้สมัครส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ ได้ร้องคัดค้านการเลือกตั้งการปฏิบัติหน้าที่ของกกต.เขตและผอ.เขตว่า
จงใจนับ คะแนนบัตรเลือกตั้งให้ผิดไปจากความเป็นจริง
รวมคะแนนให้ผิดจากความเป็นจริงและทุจริตแก้ไขผลคะแนนเลือกตั้ง
     โดย 17 หน่วยเลือกตั้งที่กกต.ให้มีการนับคะแนนใหม่
ประกอบด้วย
อ.เมืองนครนายก 6 หน่วยเลือกตั้ง
อ.ปากพลี 3 หน่วยเลือกตั้ง
อ.บ้านนา 3 หน่วย
อ.องครักษ์ 5 หน่วยเลือกตั้ง
      โดยให้มีการจัดนับคะแนนใหม่ภายใน 15 วันนับตั้งแต่กกต.มีคำสั่ง ซึ่งทางกกต.จว.นครนายกจะเป็นผู้กำหนดวันนับคะนนใหม่ และสถานที่ที่จะนับคะแนนใหม่และแจ้งกลับมายังกกต.ให้รับทราบ

ผู้ สื่อข่าวรายงานว่าสำหรับส.ส.เขต1 นครนายกที่ได้รับการเลือกตั้งคือ นายวุฒิชัย กิตติธเนศวร ส.ส.นครนายก พรรคภูมิใจไทย ส่วนที่กกต.มีมติให้ยกคำร้องคัดค้านมีทั้งสิ้น 7 เรื่อง ประกอบด้วย

1.ยกคำร้องคัดค้านนายสามารถ มะลูลีม ส.ส.กทม. เขต 22 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าจัดเลี้ยงและใช้อิทธิพลคุกคาม

2.ยกคำร้องคัดค้านนายณัฏฐพลทีปสุวรรณ  ส.ส.กทม. เขต 26 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าให้ทรัพย์สิน คอมพิวเตอร์แก่เด็กนักเรียนเพื่อจูงใจให้ลงคะแนนให้

3.ยก คำร้องคัดค้านนายประชา โพธิพิพิธ ส.ส.กาญจนบุรี เขต 4 พรรคประชาธิปัตย์ กรณีถูกกล่าวหว่าแจกเงินให้หัวคะแนน เพื่อจูงใจให้ลงคะแนน

4.ยกคำร้องคัดค้านนายอุกฤษณ์ ตันสวัสดิ์ ส.ส.ชลบุรี เขต2 พรรคพลังชล กรณีถูกกล่าวหาว่าให้หัวคะแนนแจกเงิน หลอกลวงให้เข้าใจผิดในคะแนนนิยม

5.ยกคำร้องคัดค้านนางอรุณี ชำนาญยา ส.ส.พะเยา เขต 1 และส.ส.บัญชีรายชื่อพรรคเพื่อไทย กรณีถูกกล่าวหาว่าเสนอ จัดทำให้ เตรียมให้ทรัพย์สิน

6.ยกคำร้องคัดค้านนายขจิต ชัยนิคม ส.ส.อุดรธานี เขต 4 พรรคเพื่อไทย กรณีที่ถูกกล่าวหาว่าหลอกลวง ใส่ร้ายด้วยความเท็จ และ

7.ยกคำร้องกรณีที่มีการร้องเรียนกกต.ประจำเขตเลือกตั้งว่าบันทึกคะแนนไม่ตรง กับความเป็นจริง

อันนี้คือท่านจะบอกว่าการเลือกมีระบบการตรวจสอบ รองรับเหรอ ขอบคุณครับที่เข้าใจผม

(แซวเล่นนะครับ)

เพราะมันมีการโกงการมั่วน่ะครับ การเลือกตั้งเลย ดูแล้วน่าจะพอตรวจสอบได้ง่ายกว่าวิธีอื่นครับ

เอางี้ท่านคงไม่ชอบแน่ๆ ถ้า ยิ่งลักษณ์ ขอเป็นนายก เลยละกัน เพราะเลือกตั้งมีแต่การโกง

แล้วเดี๋ยวจะปฏิรูปให้<<<<ถ้ายิ่งเละเอาจริง ผมก็รับไม่ไหวครับ

ขอแค่ท่านเข้าใจผมก็พอครับ แต่จะไห้มาเห็นด้วยกับผม ผมคงไม่หวังขนาดนั้นครับ

แต่หวังเล็กๆว่ายอมรับจุดยืนกันและกัน

แล้วถ้าผมยืนผิดจุดก็ตบผมด้วย เหตุผลตามสบายครับ พร้อมเสมอ แต่ทุกครั้งก็ไม่คิดว่าจะโดนนะ แต่ก็ผมก็ดันพลาดเองเรื่อยๆ

โหมด ผ่อนคลาย

#55 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:35

เพราะมันมีการโกงการมั่วน่ะครับ การเลือกตั้งเลย ดูแล้วน่าจะพอตรวจสอบได้ง่ายกว่าวิธีอื่นครับ

เลื่อนไปปีหน้าเลย ปฎิรูปก่อน ค่อยมาเลือกตั้งกันใหม่ ระหว่างคนดีกับคนดี

รัฐบาลรักษาการอย่าทำน่าเกลัยด จะรักษาการเป็นปีหรือ ลาออกไปดีกว่า

Edited by Stargate-1, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:55.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#56 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:58

ไม่ได้เลื่อน

เข้าใจก่อนนะครับเช็คข่าวแล้วไม่ได้เลื่อน

กกต ส่งหนังสือขอให้รัฐบาลกำหนดวันเลือกตั้งใหม่แล้ว กำหนดใหม่นะครับไม่ใช่เลื่อน
โดยให้เหตุผล 6 ข้อ โดยหนึ่งใน 6 คือไม่มีเจ้าหน้าที่มาเป็นกรรมการประจำหน่วย ขาดคนส่วนนี้ถึง 1 แสนคน โดยมีหนังสือปฎิเสธจากหน่วยงานรัฐหลายแห่งชัดเจน
โดยหนังสือปฎิเสธ ปฎิเสธทั้งคนและสถานที่
และ กกต ยืนยันว่า นี้ไม่ได้เสนอเลื่อน แต่เสนอให้กำหนดวันเลือกตั้งใหม่และให้เริ่มกระบวนการใหม่ตั้งแต่การสมัครใหม่เลย

#57 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:02

เลื่อนไปปีน่าเลย ปฎิรูปก่อน ค่อยมาเลือกตั้งกันใหม่ ระหว่างคนดีกับคนดี

รัฐบาลรักษาการอย่าทำน่าเกลัยด จะรักษาการเป็นปีหรือ ลาออกไปดีกว่า

ตามนั้นเลยครับ มีไม่มี ก็สุดแล้วแต่บุญกรรม

ถ้ามีช่อง ไม่เอาสภาเทพประทาน ผมก็คงกาช่องนั้นอ่ะครับ

ถ้ามีช่อง เอาการปฏิรูป ผมก็กาครับเพราะได้ผ่านการตัดสินใจประชาชนแล้ว

แล้วหาก สภาเทพประทาน ได้คะแนนเยอะ ที่หนึ่ง ผมก็พร้อมน้อมรับนะครับ เพราะอย่างน้อยผมก็ได้รู้ว่าข้างไม่เอาแบบผมมีเท่าไหร่เวลาสภาทำไรผิดได้รู้ว่า คนจะต้านมีเท่าไหร่เอาไปคำนวนว่าจะสำเร็จไหม

โหมด ผ่อนคลาย

#58 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:08

เลื่อนไปปีหน้าเลย ปฎิรูปก่อน ค่อยมาเลือกตั้งกันใหม่ ระหว่างคนดีกับคนดี

ตามนั้นเลยครับ มีไม่มี ก็สุดแล้วแต่บุญกรรม

ถ้ามีช่อง ไม่เอาสภาเทพประทาน ผมก็คงกาช่องนั้นอ่ะครับ

ถ้ามีช่อง เอาการปฏิรูป ผมก็กาครับเพราะได้ผ่านการตัดสินใจประชาชนแล้ว

แล้วหาก สภาเทพประทาน ได้คะแนนเยอะ ที่หนึ่ง ผมก็พร้อมน้อมรับนะครับ เพราะอย่างน้อยผมก็ได้รู้ว่าข้างไม่เอาแบบผมมีเท่าไหร่เวลาสภาทำไรผิดได้รู้ว่า คนจะต้านมีเท่าไหร่เอาไปคำนวนว่าจะสำเร็จไหม

นายกรักษาการลาออก ก็เข้าสู่ขั้นตอนข้อ 4 ดำเนินไปตามรัฐธรรมนูญปรกติ หรือ อีปู จะเอาแบบรัฏฐาธิปัตย์โดยมวลมหาประชาชน  ซึ่งไม่สามรถคาดเดาได้ว่าจะเป็นอย่างไรนะ

ข้อเสนอเฉพาะกิจวาาด้วยขั้นตอนการคืนอำนาจประชาชน

1. รัฐบาลขาดความชอบธรรมทั้งทางกฎหมายและทางการเมือง

2. มวลมหาประชาชนใช้สิทธิตามรัฐธรรมนูญมาตรา 69 และ มาตรา 3 เพื่อพิทักษ์รัฐธรรมนูญและทวงอำนาจอธิปไตยกลับคืนมา

3.การเปิดประตูแห่งโอกาส
3.1 รัฐบาลและส.ส.พรรครัฐบาลลาออกทั้งหมด จากนั้น ส.ส. พรรคฝ่ายค้านทั้งหมดก็ลาออกตาม และสว.ที่ฝ่าฝืนรัฐธรรมนูญก็ลาออกตาม
ในรัฐสภาก็จะเหลือเพียง สว.ส่วนหนึ่งซึ่งมีประม...าณ 90 กว่าคนที่ยังปฏิบัติหน้าที่ได้อยู่ ซึ่งทำให้เกิดสูญญากาศอำนาจในฝ่ายบริหารและนิติบัญญัติ
หรือ
3.2 รัฐบาลยุบสภา และจากนั้นก็ลาออก รวมทั้ง สว.ที่ฝ่าฝืนรัฐธรรมนูญก็ลาออกตาม ซึ่งจะนำไปสู่ภาวะสูญญากาศเช่นเดียวกันกับข้อ 3.1

4. การสถาปนาอำนาจชั่วคราว
ภาคประชาชน ซึ่งประกอบด้วย กปปส. และตัวแทนกลุ่มต่างๆร่วมกับ สว.ที่เหลืออยู่ปรึกษาหารือ เพื่อเสนอชื่อนายกชั่วคราว โดยอาศัยรัฐธรรมนูญมาตรา 7 และยกเว้นการใช้รัฐธรรมนูญมาตราอื่นๆที่เกี่ยวข้องที่ระบุว่า นายกต้องมาจาก ส.ส. และ ประธานรัฐสภาเป็นผู้สนองพระบรมราชโองการ รวมทั้งหมวดว่าด้วย สมาชิกสภาผู้แทน กกต. และมาตราอื่นๆที่เกี่ยวข้องและจำเป็นต่อการเปิดทางในการปฏิรูปด้วยเอาไว้ก่อน
ผู้ที่ได้รับการเสนอเป็นนายกจะต้องได้รับการยอมรับจากสังคม และประธานวุฒิสภาที่เลือกกันใหม่เป็นผู้รับสนองราชโองการ

5. จากนั้นแก้ไขรัฐธรรมนูญเพิ่มเติมในหมวดบทเฉพาะกาล จัดตั้งสภาประชาชน ให้ทำหน้าที่เสมือนสภาผู้แทนราษฎร

6 ฝ่ายบริหารและสภาประชาชนตลอดจนวุฒิสภาที่เหลืออยู่ เริ่มกระบวนการปฏิรูปโดยใช้เวลาประมาณสองปี โดยการแก้กฎหมายให้การทุจริตไม่มีอายุความ แก้โครงสร้างตำรวจ รวมทั้งแก้รัฐธรรมนูญหลายมาตราที่จำเป็นต่อการปฏิรูป เช่นว่าด้วยที่มาของส.ส.และ สว. ว่าด้วยพรรคการเมือง เพื่อให้หลุดพ้นจากการครอบงำของนายทุนเจ้าของพรรค เป็นต้น

7 การดำเนินงานนี้ใช้เวลา 2-3 ปี จากนั้นให้ใช้รัฐธรรมนูญที่ปรับปรุงใหม่
ดูเพิ่มเติม

Edited by Stargate-1, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:55.

#59 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:15

อีกอย่าง  ประชาธิปไตย ระบบตัวแทนของเราเข้าไปแก้กฏหมายที่ไม่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม จนทำให้เกิด การขัดแย้งทางความคิดความเชื่อถือต่อท่าทีของรัฐบาล

ระบบตัวแทน  พยายามทำลาย  ระบบคุณธรรม   จริยธรรม   ขาดความรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้น   ขาดความซื่อสัตย์ต่อประชาชน ที่เขาส่งให้ไปเป็นตัวแทนของเขา

ไม่มีความละอายในสิ่งการกระทำผิด   ไม่มีสปิริตของลูกผู้ชาย  อย่างที่เราเห็นกัน    มักเล่นลิ้นพลิกไปพลิกมา  มักจะอ้างว่าให้ศาลตีความ

บักแป๊ะ  มื้อนี้ เจ้ากิ้นหยังมาแน  ถึงเว้าถืกใจข้อยอี่หลี

ข้อยว่าเด้อ เจ้าเป็นผู้เบิ่งดีกั่ว  เพิ่นสิเชือดค่วยให้เบิ่ง จักบ่

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#60 ตี๋เล็ก

ตี๋เล็ก

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:26

ถอยก็เสียหน้า เดินหน้าก็ไม่ได้ น่าสงสารปูนิ่มเหลือเกิน

#61 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:06

10 ม.ค.57 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า คณะกรรมการการเลือกตั้งทั้ง 5 คนได้ลงนามในหนังสือด่วนที่สุด เรื่อง ขอให้มีการพิจารณาออกพระราชกฤษฎีกาเลื่อนการเลือกตั้งวันที่ 2 ก.พ.นี้ออกไป โดยทำหนังสือถึง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร รักษาการนายกรัฐมนตรี และรมว.กลาโหม โดยให้เหตุผลว่า มีข้อเท็จจริงหลายประการที่ชี้ให้เห็นว่า หากมีการจัดเลือกตั้ง ในวันที่ 2 ก.พ. จะเกิดปัญหาขึ้น รวมทั้งไม่แน่ใจว่า เมื่อเลือกตั้งไปแล้ว จะเปิดประชุมสภาผู้แทนราษฎรได้ เนื่องจาก ส.ส.ที่เลือกมา จะไม่ครบจำนวน 95% ตามที่รัฐธรรมกำหนด ทำให้ไม่สามารถเปิดประชุมได้

นอกจากนี้ หากมีการเลือกตั้งไป ในสภาพการณ์แบบนี้ จะทำให้สูญเสียงบประมาณจำนวนมาก ซึ่งอำนาจการพิจารณาเลื่อนการเลือกตั้ง เป็นอำนาจของรัฐบาล สามารถกระทำได้โดยการออกเป็นพระราชกฤษฎีกาแก้ไขเพิ่มเติมในการกำหนดวันเลือก ตั้งใหม่

http://www.naewna.com/politic/85010

เรื่องแบบนี้

ใช่ว่าฝ่ายกฎหมายของรัฐบาลชั่วจะไม่ทราบ

อยู่ที่ว่า จะทำ หรือไม่ทำ

ผมยกตัวอย่างเพียงข้อเดียว

ถ้าเลือกตั้งราบรื่น คนมาลงคะแนนมือฟ้ามัวดิน

แล้ว เปิดสภาไม่ได้

เลือกไปทำไมจ๊ะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#62 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:29

จั๊ดง่าว บ่งบอกความคิดคนเสื้อแดงในคราบเสื้อขาวที่ออริจินัลลจริงๆ

เชิญออกจากเสรีไทยไปได้แล้ว ไสหัวไปอยู่กัมพูเชียนู่นไป 

#63 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:33

เลื่อนไปปีน่าเลย ปฎิรูปก่อน ค่อยมาเลือกตั้งกันใหม่ ระหว่างคนดีกับคนดี

ในหัว คงมีแต่เรื่องของตัวเลขสินะ 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน