Jump to content

- - - - -

ขออนุญาตถามจริงๆครับ อัดอั้นมานานแล้ว

• Please log in to reply
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:22

*
POPULAR

คือได้ยินคนเสื้อแดงหลายๆคนในเชียงใหม่ ที่มีพฤติกรรมล้มเจ้า ชอบนำสมเด็จพระเทพฯ มาจาบจ้วง ด่าทอพระองค์ท่าน

โดยฉพาะช่วงนี้ มหาวิทยาลัยของผม กำลังจะมีพิธีพระราชทานปริญญาบัตร ซึ่งพระองค์ท่าน จะเสด็จแทนพระองค์มาพระราชทานปริญญา

ช่วงนี้แดงที่เชียงใหม่ นำพระองค์ท่านมานินทาว่าร้ายกันอย่างเมามันเลยครับ ผมคนนึงที่พูดได้เต็มปากเลยว่า รักพระองค์ท่านมากๆ

จากที่ได้ติดตามพระราชกรณียกิจมาตลอด พระองค์ท่านทรงงานหนักมากๆ เพื่อคนไทย ตามรอยพระุยุคลบาทของในหลวงท่าน และพระจริยวัตรของพระองค์ท่านสามารถเรียกได้เลยว่า ติดดินมากๆ ทรงไม่เคยถือตัวและเป็นกันเอง  และคนไทยหมู่มากก็รักท่านครับ  แต่พระจริยวัตรอันงดงามนี้ กลับเป็นที่ไม่ชอบของบุคคลพวกนี้

เลยอยากทราบว่า พระองค์ท่านเคยไปทำให้ใครเดือดร้อนหรือครับ  ตอนแรกที่ได้ยินพวกนั้นจาบจ้วง ก็พยายามวางเฉย แต่พอได้ยินบ่อยเข้าๆ เลยทนไม่ไหวครับ

จึงอยากมาระบายให้ท่านในที่นี้ฟังได้กันครับ ทนไม่ไหวจริงๆ 

Edited by ctpk05, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:21.

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:24

*
POPULAR

พระองค์ท่าน ไม่ได้ไปทำอะไรมันหรอก แต่พวกมันอยากจะให้ไอ้้ขี้โกงที่โกงเิงินชาติ เป็นประธานาธิบดี 

#3 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:33

*
POPULAR

คือได้ยินคนเสื้อแดงหลายๆคนในเชียงใหม่ ที่มีพฤติกรรมล้มเจ้า ชอบนำสมเ็ด็จพระเทพฯ มาจาบจ้วง ด่าทอพระองค์ท่าน

โดยฉพาะช่วงนี้ มหาวิทยาลัยของผม กำลังจะมีพิธีพระราชทานปริญญาบัตร ซึ่งพระองค์ท่าน จะเสด็จแทนพระองค์มาพระราชทานปริญญา

ช่วงนี้แดงที่เชียงใหม่ นำพระองค์ท่าินมานินทาว่าร้ายกันอย่างเมามันเลยครับ ผมคนนึงที่พูดได้เต็มปากเลยว่า รักพระองค์ท่านมากๆ

จากที่ได้ติดตามพระราชกรณียกิจมาตลอด พระองค์ท่านทรงงานหนักมากๆ เพื่อคนไทย ตามรอยพระุยุคลบาทของในหลวงท่าน และพระจริยวัตรของพระองค์ท่านสามารถเรียกได้เลยว่า ติดดินมากๆ ทรงไม่เคยถือตัวและเป็นกันเอง  และคนไทยหมู่มากก็รักท่านครับ  แต่พระจริยวัตรอันงดงามนี้ กลับเป็นที่ไม่ชอบชองบุคคลพวกนี้

เลยอยากทราบว่า พระองค์ท่านเคยไปทำให้ใครเดือดร้อนหรือครับ  ตอนแรกที่ได้ยินพวกนั้นจาบจ้วง ก็พยายามวางเฉย แต่พอได้ยินบ่อยเข้าๆ เลยทนไม่ไหวครับ

จึงอยากมาระบายให้ท่านในที่นี้ฟังได้กันครับ ทนไม่ไหวจริงๆ 

เข้าใจความรู้สึกนะ

อัธยาศัยของพระองค์ท่าน น่ารักและเป็นกันเอง

การทำงานของพระองค์ท่าน เปรียบเหมือนเป็นพระหัตถ์ข้างขวาของพระบิดา

ทรงงานหนักมาก

ความประทับใจ 30 กว่าปีมาแล้ว  "สมัยที่สนองงานในพระองค์ ท่านทรงถามว่าทำอะไรคะ เหนื่อยไหม"

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#4 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:34

ไม่มีอะไรเลย

พวกหัวหน้าควายมันพยายามสร้างเรื่อง แต่งนิยายขึ้นมาหลอกกันเองทั้งสิ้น 

มีการนำภาพพระองค์ท่านมาบิดเบือนต่างๆนานา แต่ก็ยังมีควายเชื่อ หลอกแดรกไปเรื่อยเพราะเป็นช่องทางทำมาหากินของพวกมัน (มีเงินหนุน)

ไอ้พวกนี้ทำทุกรูปแบบ วิทยุชุมนุม เว็บไซต์ หลอกควายไปวันๆ ///

พวกนี้จินตนาการ โยงเรื่องเข้าการเมืองทั้งหมด ไอ้จักรภพ เพ็ญแข ก็เป็นอีกคนที่เดินสร้างเล่าเรื่องที่มันแต่งขึ้นมาให้คนต่างประเทศและคนไทยฟัง

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#5 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:34

ถามแถวนี้
คงไม่มีใครตอบได้ครับ
หรือว่ามี

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:35

*
POPULAR

สมัยก่อนในหลวงจะพระราชทานปริญญาบัตรเอง เดี๋ยวนี้โปรดเกล้าฯ ให้พระบรมวงศานุวงศ์พระราชทานปริญญาบัตรแทน โดยออกหมายว่าเสด็จฯ แทนพระองค์(ในหลวง) 

เป็นธรรมเนียมปฏิบัติมาตั้งแต่ ร.7 แล้ว ที่พระเจ้าแผ่นดินจะพระราชทานปริญญาบัตรกับบัณฑิตมหาวิทยาลัยของรัฐ 

-----------------------------------------------------------------------------------------------

สมเด็จพระเทพฯ เป็นสมาชิกพระราชวงศ์ที่ถอดแบบอย่างมาจากในหลวงมามากที่สุดในเรื่องของการทรงงานและการวางพระองค์ขณะทรงงานในสถานที่ต่างๆ 

**ข้อความต่อไปนี้ ความเห็นนี้ไม่เหมาะสมลบได้นะครับ 

แล้วผมก็เคยได้ยินในเรื่องการจาบจ้วงสมเด็จพระเทพฯ มาเหมือนกัน โยงเรื่องการเมืองนี่แหละ จะว่าวิจารณ์ก็ไม่ใช่ นี่ใส่ความเลยนะครับ แล้วมาอ้างว่าวงในๆ 

เห็นแล้วใช่มั้ยว่าจุดที่เลวร้ายของคนเสื้อแดงคืออะไร ทำไมคนถึงเกลียดคนเสื้อแดง ถ้าไม่ใช่การจาบจ้วงบุคคลในสถาบันกษัตริย์อย่างโจ่งแจ้งขนาดนั้น โดยที่พระองค์ท่านไม่มีโอกาสได้ตอบโต้ข้อกล่าวหาใดๆ เลย แถมเรื่องที่กล่าวหานี่โกหกไม่มีมูลทั้งนั้น

Edited by อู๋ ฮานามิ, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:40.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:38

ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยที่จะเข้ารับพระราชทานปริญญาบัตรอีกไม่กี่วันนี้ ผมจบราชภัฏ รับกับเจ้าฟ้าชาย  

สมัยก่อนในหลวงจะพระราชทานปริญญาบัตรเอง เดี๋ยวนี้โปรดเกล้าฯ ให้พระบรมวงศานุวงศ์พระราชทานปริญญาบัตรแทน โดยออกหมายว่าเสด็จฯ แทนพระองค์(ในหลวง) 

เป็นธรรมเนียมปฏิบัติมาตั้งแต่ ร.7 แล้ว ที่พระเจ้าแผ่นดินจะพระราชทานปริญญาบัตรกับบัณฑิตมหาวิทยาลัยของรัฐ 

-----------------------------------------------------------------------------------------------

สมเด็จพระเทพฯ เป็นสมาชิกพระราชวงศ์ที่ถอดแบบอย่างมาจากในหลวงมามากที่สุดในเรื่องของการทรงงานและการวางพระองค์ขณะทรงงานในสถานที่ต่างๆ 

ข้อความต่อไปนี้ ความเห็นนี้ไม่เหมาะสมลบได้นะครับ 

แล้วผมก็เคยได้ยินในเรื่องการจาบจ้วงสมเด็จพระเทพฯ มาเหมือนกัน โยงเรื่องการเมืองนี่แหละ จะว่าวิจารณ์ก็ไม่ใช่ นี่ใส่ความเลยนะครับ แล้วมาอ้างว่าวงในๆ 

เห็นแล้วใช่มั้ยว่าจุดที่เลวร้ายของคนเสื้อแดงคืออะไร ทำไมคนถึงเกลียดคนเสื้อแดง ถ้าไม่ใช่การจาบจ้วงบุคคลในสถาบันกษัตริย์อย่างโจ่งแจ้งขนาดนั้น โดยที่พระองค์ท่านไม่มีโอกาสได้ตอบโต้ข้อกล่าวหาใดๆ เลย แถมเรื่องที่กล่าวหานี่โกหกไม่มีมูลทั้งนั้น

ยังครับ เป็นเฟรชชี่ ปี1 อยู่ครับ 

มาทักเอาซะขนลุกซู่เลยแหม่ 

Edited by ctpk05, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:49.

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:40

ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยที่จะเข้ารับพระราชทานปริญญาบัตรอีกไม่กี่วันนี้ ผมจบราชภัฏ รับกับเจ้าฟ้าชาย  

ข้อความต่อไปนี้ ความเห็นนี้ไม่เหมาะสมลบได้นะครับ 

ยังครับ เป็นเฟรชชี่ ปี1 อยู่ครับ 

เอาซะขนลุกซู่เลยแหม่ 

น้องไปรับเสด็จฯ เหรอ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:40

หมายถึงว่า มาทักว่าผมเป็นบัณฑิตอะครับ ขนลุกเลยแหม่ ม.ผมเขาถือ 555

แต่เรื่องไปรับเสด็จฯนี่ เป็นหน้าที่ของปี1 และหน้าที่ของคนไทยที่ต้องทำเมื่อมีโอกาศอยู่ละครับ   :D  :D

Edited by ctpk05, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:42.

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:41

หมายถึงว่า มาทักว่าผมเป้นบัณฑิตอะครับ ขนลุกเลยแหม่ ม.ผมเขาถือ 

อ๋อ โอเค ความเชื่อของน้องนะ 

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:44

ที่หนักกว่านี้นะ ที่ได้ยินมา 

กล่าวหาว่า ในราชวงศ์มีการแบ่งข้างกัน แบ่งสีกัน องค์นี้อยู่สีนี้ องค์นั้นอยู่สีนั้น ไอ้คนพูดมันรู้ได้ยังไง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:46.

#12 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:45

ที่หนักกว่านี้นะ ที่ได้ยินมา 

กล่าวหาว่า ราชวงศ์มีการแบ่งข้างกัน แบ่งสีกัน องค์นี้อยู่สีนี้ องค์นั้นอยู่สีนั้น ไอ้คนพูดมันรู้ได้ยังไง

อันนี้ได้ยินมาบ่อยครับ ไม่รู้ว่ามโนกันไปได้ยังไง 

#13 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:07

มช สินะ ฮาฮา

เอาจริงๆเรื่องนินทาเจ้า มันก็มีมานานแล้ว ครับ ที่บ้านผมก็คุยกันปกติ ว่าพระองค์นั้นเป็นอย่างนี้เป็นอย่างนั้น 

ชาวบ้านก็คุยกัน หลายกๆ เรื่อง แต่ก็คุยกันแบบเคารพ ไม่มีการด่าทอ จาบจ้วง

มาช่วงหลังนี่ล่ะ ที่เสื้อแดงเริ่มหาเรื่องมาแต่งเติมไปจากเดิม ให้สถาบันดูแย่ลง 

เรื่องราวหลายๆเรื่อง ก็ได้รับฟังมาหมด ผมว่าเราก็แค่รับฟัง เฉยๆ ก็พอครับ สำหรับผม 

แต่บางเรื่อง ก็จินตนาการไปไกล เกิน  จน ผมเคยคิดว่า คนที่เชื่อเนี่ย สมองไปอยู่ส่วนไหนของร่างกาย บางเรื่องก็จริงๆ ปนเท็จ พิสูจน์ไม่ได้

แต่กับพระเทพนี่ เรื่องราวเสียหายกลับไม่เคยได้ยิน --"  คนที่ท่านเล่า มโนกันไปไกลจัง ฮาฮา เป็นนิยายจักรๆวงศ์แน่เลย

จริงๆ ก็อย่าไปใส่ใจเลย กรรมเป็นของเขา จิตใจเขาขุ่นมัว แต่จิตใจของเรา การที่เราไปใส่ใจจนจิตเราขุ่นมัว บางที่มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#14 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:16

มช สินะ ฮาฮา

เอาจริงๆเรื่องนินทาเจ้า มันก็มีมานานแล้ว ครับ ที่บ้านผมก็คุยกันปกติ ว่าพระองค์นั้นเป็นอย่างนี้เป็นอย่างนั้น 

ชาวบ้านก็คุยกัน หลายกๆ เรื่อง แต่ก็คุยกันแบบเคารพ ไม่มีการด่าทอ จาบจ้วง

มาช่วงหลังนี่ล่ะ ที่เสื้อแดงเริ่มหาเรื่องมาแต่งเติมไปจากเดิม ให้สถาบันดูแย่ลง 

เรื่องราวหลายๆเรื่อง ก็ได้รับฟังมาหมด ผมว่าเราก็แค่รับฟัง เฉยๆ ก็พอครับ สำหรับผม 

แต่บางเรื่อง ก็จินตนาการไปไกล เกิน  จน ผมเคยคิดว่า คนที่เชื่อเนี่ย สมองไปอยู่ส่วนไหนของร่างกาย บางเรื่องก็จริงๆ ปนเท็จ พิสูจน์ไม่ได้

แต่กับพระเทพนี่ เรื่องราวเสียหายกลับไม่เคยได้ยิน --"  คนที่ท่านเล่า มโนกันไปไกลจัง ฮาฮา เป็นนิยายจักรๆวงศ์แน่เลย

จริงๆ ก็อย่าไปใส่ใจเลย กรรมเป็นของเขา จิตใจเขาขุ่นมัว แต่จิตใจของเรา การที่เราไปใส่ใจจนจิตเราขุ่นมัว บางที่มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

เซ็งจริงๆครับ กับไอ่ตรรกะที่ว่า 'เขาเล่ามา' กับ 'ใครๆก็รู้เนี่ย'

#15 mr_satan

mr_satan

น้องเก่า

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:19

คือได้ยินคนเสื้อแดงหลายๆคนในเชียงใหม่ ที่มีพฤติกรรมล้มเจ้า ชอบนำสมเ็ด็จพระเทพฯ มาจาบจ้วง ด่าทอพระองค์ท่าน

ช่วงนี้แดงที่เชียงใหม่ นำพระองค์ท่าินมานินทาว่าร้ายกันอย่างเมามันเลยครับ ผมคนนึงที่พูดได้เต็มปากเลยว่า รักพระองค์ท่านมากๆ

จากที่ได้ติดตามพระราชกรณียกิจมาตลอด พระองค์ท่านทรงงานหนักมากๆ เพื่อคนไทย ตามรอยพระุยุคลบาทของในหลวงท่าน และพระจริยวัตรของพระองค์ท่านสามารถเรียกได้เลยว่า ติดดินมากๆ ทรงไม่เคยถือตัวและเป็นกันเอง  และคนไทยหมู่มากก็รักท่านครับ  แต่พระจริยวัตรอันงดงามนี้ กลับเป็นที่ไม่ชอบของบุคคลพวกนี้

ขนาดพระเทพมันยังหาเรื่องท่านได้อีกเหรอเนี้ย 5++ อนาจสติปัญญา ต้องแผ่เมตตาให้เยอะๆ

#16 HOPE

HOPE

น้องเก่า

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:02

พระองค์ท่าน ไม่ได้ไปทำอะไรมันหรอก แต่พวกมันอยากจะให้ไอ้้ขี้โกงที่โกงเิงินชาติ เป็นประธานาธิบดี 

ประธานาธิบดี แปลว่า ใหญ่ที่สุดในประเทศ

#17 สีเทาเทา

สีเทาเทา

น้องเก่า

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:11

พวกนี้ไม่ค่อยรับประทานปลาครับ
โอเมก้า3 เลยไม่เยอะครับ

#18 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:15

เรื่องนี้ เป็นกลยุทธ์บ่อนทำลายความน่าเชื่อถือสถาบันหลักสำคัญของชาติ

ที่พวกเราเห็นเป็นเพียงส่วนหนึ่งของกลยุทธ์  สถาบันศาสนาพวกมันก็พยายาม

ทำอยุ่ ด้วยการสร้างลัทธิมอมเมาโดยผ่านสำนักจานบิน ส่วนสถาบันความมั่นคง

พวกมันได้สร้างรัฐตำรวจมาเพื่อคุกคามฝ่ายตรงข้าม เห็นหรือยังทักษิณชั่วจน

เกินจินตนาการแค่ไหน อ้อจะบอกอะไรให้ ทำไมเนวินหันหลังให้ทักษิณแบบ

ไม่ใยดี สาเหตุหนึ่งมาจากเรื่องที่ถกกันนี่แหละ เนวินอาจจะเลวในสายตาคนอื่น

แต่สิ่งที่เขาไม่เคยคิดจะทำเลยคือการล้มเจ้า 

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#19 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:27

รักพระเทพมาก  ยังจำสายพระเนตรที่ทรงมองประชาชนที่มารับเสด็จได้ วันนั้นได้เห็นอย่างใกล้ชิดมาก สายพระเนตรที่มองมาเหมือนแม่มองลูกๆ น้ำตาไหลไม่รู้ตัว

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#20 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:07

ไอ้พวกที่จาบจ้วงท่านนี่น่าจะให้มันย้ายไปอยู่พม่าแลกกะคนพม่าที่เคารพและรักท่านให้มาอยู่แทนนะ

#21 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:43

ไอ้พวกนี้ไม่สมควรเป็นคนไทย  พวกมันต้องอายพลโทเจ้ายอดศึกบ้าง  พวกเรารู้ไหมว่าเจ้ายอดศึก

ท่านได้กล่าวถึงสมเด็จพระเทพฯ ไว้ว่า"ความนับถือในพระราชวงศ์ไทยของผม มีเหตุมาตั้งแต่เมื่อปี

พ.ศ.๒๕๒๓ เจ้ากอนเจิง ผู้นำไทใหญ่ ตอนนั้นคัดเลือกผมกับเพื่อนทหารไทใหญ่ ประมาณ ๑๐ คน

ไปเป็น รปภ.ร่วมกับหน่วย ตชด.๓๒๗ ของไทย ไปถวายอารักขาสมเด็จพระเทพฯ เมื่อครั้งเสด็จ

หมู่บ้านเปียงหลวง อ.เวียงแหง จ.เชียงใหม่ ตอนนั้นเป็นเด็ก ผไม่รู้เรื่องอะไร เขาให้ไปก็ไป ให้จัดแถว

ก็จัดแถว ผมกับ ตชด.ไทยได้เข้าเฝ้า พระองค์ท่านถามว่า สบา ยดีหรือเปล่า เป็นไทใหญ่หรือเปล่า อยู่ที่ไหน

ผมตอบว่า เป็นไทใหญ่ครับ อยู่บนดอย วันนั้นท่านสอนให้รักสามัคคีกัน ให้เรียนหนังสือให้เก่ง

ถ้าเก่งจะทำอะไรก็ง่าย"ตามนี้https://th-th.facebo...445239705517977

*ผมอ่านบทนี้ทีไร มันตื้นตันอย่างหาที่สุดไม่ได้  อย่างน้อยในชีวิตเคยรับพระราชทานปริญญาจากท่าน

และเคยรับเหรียญพระราชทานผู้บริจาคโลหิตครบ ๓๖ ครั้ง จากพระหัตถ์ของพระองค์เอง สายพระเนตร

ของพระองค์ท่านเปี่ยมไปด้วยความเมตตา ผมยังจำได้ตอนที่ท่านพระราชทานปริญญาจนกล่าวพระ

ราโชวาทเสร็จสิ้น  ก่อนเสด็จกลับ พระองค์ได้เดินมาหน้าเวทีแล้วโค้งคำนับให้เหล่าบัณฑิตที่พระองค์

ได้พระราชทานปริญญาให้ในหอประชุมนั้น นับเป็นสิ่งที่ผมประทับใจที่สุดในชีวิต"

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#22 Thip

Thip

น้องเก่า

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:27

ดิฉันว่าคนที่เกลียดพระองค์เพราะว่าเขาอิจฉาค่ะ อิจฉาในบุญวาสนา อิจฉาในความเคารพรักที่คนไทยมีต่อพระองค์ท่าน 

ความอิจฉามันเกิดจากการที่อยากจะมี อยากจะเป็นอย่างนั้นบ้าง แต่ไม่ได้เป็น 

คนบางคนจึงทำทุกวิถีทางเพื่อจะเทียบเท่า ทั้งพยายามตะกายให้สูง และดึงพระองค์ให้ต่ำ แต่เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องของบุญบารมีที่สะสมมาช้านาน ไม่สามารถใช้ทางลัด เงินไม่สามารถซื้อได้

เราจึงได้เห็นว่าคนที่กระทำเช่นนั้นได้รับผลที่น่าทุเรศขนาดใหน

#23 spanner

spanner

น้องใหม่

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:34

ผมได้ยินเรื่องเล่าต่าง จากอาจาร์ประจำวิชา และคณะ
ที่ไม่เกี่ยวข้องใดๆ กับการเมืองการปกครองเลย ตั้งแต่เป็นนักศึกษาปี 2544 เรื่อยมา
แกชอบเล่าเรื่องเกี่ยวกับความขัดแย้งภายใน สังคมชั้นสูง อีกทั้ง อวย รบ.ในขณะนั้นทุกทาง เรานักศึกษาในขณะนั้นก็ชอบ ด้วยต่างคิดกันว่า แกคงเพี้ยนเนื่องจากการศึกษาสูง(ตามความคิดแบบเด็กบ้านนอก) ฟังแล้วก็ไม่ได้เก็บมาคิดอะไร
แต่ตอนนี้ตัวผมเองมีความรู้สึกว่ากระบวนการล้ม/บ่อนทำลายนั้นมีมานานแล้ว โดยปลูกฝังความเข้าใจที่ผิดๆ ให้เยาวชน ผ่านสถาบันการศึกษา การเข้าค่ายฝึกอบรมต่างๆ
โดยที่ผู้คนทั่วไปเองต่างก็คิดไม่ถึง...
หากเจออาจารย์คนนั้นอีก ก็แค่อยากถามว่า เรื่องราวที่เคยเล่าให้พวกผมฟังนั้น ตอนนี้เหตุการณ์เป็นอย่างไรบ้าง?
หากยังสามารถ ที่จะเล่าเรื่องราวเหล่านั้นได้ต่อ ก็ขอต่อยปากสักครั้งแล้วบอกว่า...อย่ามาตอแหลกับกู...

Edited by spanner, 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:50.

#24 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:43

คนที่ว่าท่าน คนนั้นตายไปจะเป็นเปรตเดรัจฉาน

#25 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:55

ไอ่พวกล้มเจ้าเชียงใหม่ คิดเป็นกี่ % ของคนเชียงใหม่ ญาติผมอยู่เชียงใหม่มาตลอดชีวิตก็ไม่เห็นจะแดงเลย กลับบ้านเกิดแค่ปีละครั้ง ผมเชื่อว่าพวกมันเป็นคนส่วนน้อยเท่านั้นแหล่ะ แต่โชว์พาวว่าเป็นคนส่วนใหญ่ หมูมันนึกว่าตัวเองเป็นช้าง อยู่ที่ว่าเมื่อไรคนส่วนใหญ่ของเชียงใหม่หมดความอดทน ก็จะออกมมต่อต้านเองแหล่ะ เหมือนในพื้นที่อื่นๆ พวกมันบังคับให้คนเชียงใหม่คนอื่นต้องอยู่แบบใช้ความอดทน แต่เมื่อไรคนหมดความอดทน เมื่อไรก็เมื่อนั้น ในภาคส่วนต่างๆ ในสังคมผมแทบไม่เห็นว่าจะมีใครออกมาสนับสนุนพวกเสื้อแดงเลยตั้งแต่มันเผาเมืองเสร็จ อย่างมากก็ดาราบางคน กับสื่อเก่าที่สนับสนุนพวกมันอยู่แล้ว ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชนก็เสียงแตกแล้ว พวกเสื้อแดงกำลังแพ้ภัยตัวเองจากภาพลักษณ์ความชั่วที่มันติดตัวเป็นกลิ่นสาปแม้ไม่อยู่ใกล้ก็รู้สึกรังเกียจ สิ้นแล้วแดงทั้งแผ่นดิน

Edited by oneclick999, 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:56.

#26 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:19

ขอพูดบ้าง บางคนอาจไม่ค่อยพึงใจจริยวัตรองค์โต แต่ขอบอกว่าน้ำพระทัยท่านนั้นใหญ่ยิ่งนัก ด้วยครอบครัวเกี่ยวเนื่องกับเด็กพิการมากมาย ทราบหรือไม่คะ องค์โตได้มอบทุนให้เด็กพิการต่อเนื่องมาหลายปีมากมายแล้ว ชื่อว่าทุนคุณพุ่ม ให้ปีละ ประมาณ 500-1000 ล้านบาท ช่วงที่ทุนเยอะ เด็กจะได้ทุนปีละ 12000 ขอต่อเนื่องได้ทุกปี คนรวย คนจน ไม่เกี่ยง ใครขอท่่านจ่ายหมด ช่วงนี้คนบริจาคน้อยแต่ท่านอยากให้เด็กที่ขอได้ทุกคน ก็จะเหลือปีละ 5-6000 บาท แต่ได้ทุกคน ไม่ว่าจะพิการด้านไหน แต่ท่านก็ไม่เคยแจงสื่อ อันนี้ส่วนตัวเกี่ยวข้องด้านนี้ก็ทราบแค่ว่าท่านให้ตรงนี้ แต่ในส่วนตรงอื่นจะมีอีกหรือไม่ไม่ทราบได้ ก็เหมือนพระพี่นาง หลังจากพระองค์ท่านเสีย พวกเราถึงได้เห็นคุณูปการณ์ที่พระองค์ท่านได้ทำให้กับประเทศไทย สาธารณกุศลมากมายจนแทบจะนับไม่หวาดไม่ไหว นี่เป็นส่วนนึงที่ได้เกี่ยวข้องและเห็นจริงเกี่ยวกับพระองค์โตค่ะ

#27 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:07

ขอพูดบ้าง บางคนอาจไม่ค่อยพึงใจจริยวัตรองค์โต แต่ขอบอกว่าน้ำพระทัยท่านนั้นใหญ่ยิ่งนัก ด้วยครอบครัวเกี่ยวเนื่องกับเด็กพิการมากมาย ทราบหรือไม่คะ องค์โตได้มอบทุนให้เด็กพิการต่อเนื่องมาหลายปีมากมายแล้ว ชื่อว่าทุนคุณพุ่ม ให้ปีละ ประมาณ 500-1000 ล้านบาท ช่วงที่ทุนเยอะ เด็กจะได้ทุนปีละ 12000 ขอต่อเนื่องได้ทุกปี คนรวย คนจน ไม่เกี่ยง ใครขอท่่านจ่ายหมด ช่วงนี้คนบริจาคน้อยแต่ท่านอยากให้เด็กที่ขอได้ทุกคน ก็จะเหลือปีละ 5-6000 บาท แต่ได้ทุกคน ไม่ว่าจะพิการด้านไหน แต่ท่านก็ไม่เคยแจงสื่อ อันนี้ส่วนตัวเกี่ยวข้องด้านนี้ก็ทราบแค่ว่าท่านให้ตรงนี้ แต่ในส่วนตรงอื่นจะมีอีกหรือไม่ไม่ทราบได้ ก็เหมือนพระพี่นาง หลังจากพระองค์ท่านเสีย พวกเราถึงได้เห็นคุณูปการณ์ที่พระองค์ท่านได้ทำให้กับประเทศไทย สาธารณกุศลมากมายจนแทบจะนับไม่หวาดไม่ไหว นี่เป็นส่วนนึงที่ได้เกี่ยวข้องและเห็นจริงเกี่ยวกับพระองค์โตค่ะ

จากการได้ยินมา ที่โดนหนักที่สุดคือสมเด็จพระนางเจ้าฯ ท่านครับ จนเรียกได้ว่าได้ฟังบางทียังโกรธจนน้ำตาไหลเลย

คนพวกนั้นสามรถเอาเรื่องนั้นเรื่องนี้ มาเชื่อมเข้ากันและเสริมแต่งเข้าไปอีก โดยที่คนที่ฟังก็เชื่อ อยากรู้ว่าจิตใจทำด้วยอะไรกัน 

#28 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:06

เข้าใจความรู้สึก จขกท.ครับ

ก็ได้ยินข่าวที่นั่นมีพวกล้มเจ้าเยอะ

แต่ไม่เข้าใจว่าตำรวจแถวนั้นไม่สนใจกันบ้างหรือไร

-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน