Jump to content

ถึงคุณ คนไทย 916

• Please log in to reply
8 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:37

ต่อจากของเก่าเลยนะครับ

เล่าฮิวจะยกตัวอย่างของเล่าฮิวเอง  ที่ทำด้วยตัวเอง

3.  หลังจากเตรียมแปลงที่จะหว่านเมล็ดพันธ์ข้าวแล้ว  ที่นี้ให้เอาเมล็ดพันธ์ข้าว ลงแช่น้ำ  น้ำที่แช่เล่าฮิวจะหมักด้วย ใบ ยูคา ใบสเดา ใบลิ้นฟ้า

เพื่อที่จะเป็นการป้องกัน โรคและแทลงต่างๆๆ(ที่เตรียมไว้แล้ว)  การแช่เมล็ดพันธ์  ต้องให้น้ำท่วมเมล็ด  โดยที่เล่าฮิวจะแช่อยู่ 3วัน 2คืน  แล้วตักใส่

กระสอบปุ๋ยแล้วเอามาวางบนดิน พร้อมให้โดนแดดอยู่ 1วัน 1คืนสาเหตุที่ไม่เอาหลายวัน  กำลังดีแค่แดกตา แตกรากนิดหน่อย  ถ้าเกินนี้รากเมล็ดพันธ์จะ

ยาวไป  เวลาหว่าน มันจะเกาะกันไปเป็นก้อน (หรือไปแแบกระจุก)

4. เมล็ดพันธ์พร้อมที่จะหว่าน ที่นี้มาที่แปลงกล้า   ที่นของเล่าฮิวช่วงนี้จะไม่มีน้ำต้องสูบน้ำเข้าจากสระที่อยู่ในนา   มาที่แปลงกล้า  ลงมือไถพรวน

แปลงกล้าไปพร้อมกันเพื่อที่จะให้น้ำเดินไปทั่วทั้งแปลง    เมื่อไถเสร็จ จะหว่านปุ๋ย เคมีชีวภาพอัดเม็ดเพิ่มลงในแปลงอีกประมาณ 20-25 กก โดย

ประมาณ จัดการคลาดนาให้ดินละเอียดเนียน  โดยให้ตรงกลางแปลงเป็นหลังเต่านิดหน่อย  เพราะป้องกันน้ำขังไม่ให้เมล้ดพันธ์เน่า   เวลาจะหว่าเมล็ด

พันธ์ต้องรอให้ดินตกตะกอนก่อน(ดินนอน)หรือรอประมาณ 4-6ชั่วโมง  ค่อยหว่าน เล็ดพันธ์ลงในแปลงกล้า  เพื่อป้องการเมล็ดพันธ์จม  ถ้าจมมากไป จะ

ทำให้ถอนต้นกล้ายาก เพราะรากต้นกล้าเกาะดินแน่นเกินไป     หลังจากหว่านไป8-12ชั่วโมง  ให้ปล่อยน้ำออกจากแปลงกล้าให้หมด   ป้องกันน้ำท่วม

เมล็ดกล้าเน่า

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#2 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:08

5.  เมื่อต้นกล้าได้ประมาณ  15- 20วัน  ต้องมาดูที่แปลงนาเราว่ามีฝนตกหรือไม่  หรือพร้อมที่จะปักดำหรือไม่   เพราะไถนาครั้งแรก  (ไถฮุด) จะเป็นการทำให้หญ้าในที่ตาตายและเป็นการ

พรวนดินไปในตัว  ถ้าเรารีบไถ  เร็วเกินไป หญ้าที่นาจะเกิดขึ้นมาใหม่(ถ้าน้ำยังไม่มี)  ถ้ามีน้ำ  ไถได้เลย  โดยทิ้งช่วงไถครั้งแรกไม่เกน  15 วันกำลังดี

6.  ก่อนที่เราจะดำนา(ถอนต้นกล้า) ประมาณ 10  วัน  ให้หว่านปุ๋ย ในแปลงกล้า  จะยูเรียหรือ ชีวภาพก็ได้ แต่ที่ขาดไม่ได้ต้องใส่   แต่ห้ามใส่มากเกินขนาด  เพราะจะทำให้ต้นกล้าสร้างรากใหม่บนผิวดิน  ทำให้ถอนกล้าง่าย

การถอนกล้าคงไม่ต้องสาธยายนะ 

การดำนาก็คงไม่ต้องสาธยายนะครับ

7.  หลังจากการปักดำนาข้าวเสร็จ  20-30วัน   ปุ๋ย ครั้งแรก  เล่าฮิวใช่ปุ๋ยอินทรีย์ผสม เคมีอัดเม็ด  อัตราการหว่าน  2ไร่ ต่อ 1 กระสอบปุ๋ย  โดยประมาณ  (สูตรปุ๋ยแล้วแต่พื้นที่)

8.ห่างจาก หว่านปุ๋นครั้งแรก  ให้ทิ้งช่วง  ประมาณ  20-30วัน  หว่านอีกรอบ จำนวนเท่ากัน

9.  ก่อนข้าวตั้งท้อง  15-20  ให้หว่านปุ๋ย รับ  3-4  ไร่  ต่อกระสอบ

10.ก่อนข้าวออกรวง 15-20วัน ให้หว่านปุ๋ยรับรวง  3-4ไร่  ต่อกระสอบ   หรือจะฉีดพ่นปุ๋ยก้ได้

อย่าลืมหมั่นดูแลน้ำให้ดีด้วยครับ    หลักการของเล่าฮิวในกรปฏิบัติการทำนาอาจจะไม่เหมือนคนอื่นเขา   

แตการทำนาของเล่าฮิวในการสืบสานดัดแปลงจากพรรพบุรุษมาเพื่อปรับเปลี่ยนตามยุคสมัย    

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#3 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:41

ขออภัยพอดีผมไม่ทันจริงๆๆ ขอ ข้อ1 กับข้อ 2 ด้วยจะได้ไหมครับ  จะได้ครบในกระทู้นี้  :)  :)

ขอบคุณครับ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#4 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:46

ขออภัยพอดีผมไม่ทันจริงๆๆ ขอ ข้อ1 กับข้อ 2 ด้วยจะได้ไหมครับ  จะได้ครบในกระทู้นี้  :)  :)

ขอบคุณครับ

:huh:  :huh:  :huh:

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#5 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:29

ขอบคุณครับ

ขอข้อ2 กับข้อหนึ่งด้ว่ยครับไม่ทันจริงๆๆ

#6 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:44

ต่อจากของเก่าเลยนะครับ

เล่าฮิวจะยกตัวอย่างของเล่าฮิวเอง  ที่ทำด้วยตัวเอง

3.  หลังจากเตรียมแปลงที่จะหว่านเมล็ดพันธ์ข้าวแล้ว  ที่นี้ให้เอาเมล็ดพันธ์ข้าว ลงแช่น้ำ  น้ำที่แช่เล่าฮิวจะหมักด้วย ใบ ยูคา ใบสเดา ใบลิ้นฟ้า

เพื่อที่จะเป็นการป้องกัน โรคและแทลงต่างๆๆ(ที่เตรียมไว้แล้ว)  การแช่เมล็ดพันธ์  ต้องให้น้ำท่วมเมล็ด  โดยที่เล่าฮิวจะแช่อยู่ 3วัน 2คืน  แล้วตักใส่

กระสอบปุ๋ยแล้วเอามาวางบนดิน พร้อมให้โดนแดดอยู่ 1วัน 1คืนสาเหตุที่ไม่เอาหลายวัน  กำลังดีแค่แดกตา แตกรากนิดหน่อย  ถ้าเกินนี้รากเมล็ดพันธ์จะ

ยาวไป  เวลาหว่าน มันจะเกาะกันไปเป็นก้อน (หรือไปแแบกระจุก)

4. เมล็ดพันธ์พร้อมที่จะหว่าน ที่นี้มาที่แปลงกล้า   ที่นของเล่าฮิวช่วงนี้จะไม่มีน้ำต้องสูบน้ำเข้าจากสระที่อยู่ในนา   มาที่แปลงกล้า  ลงมือไถพรวน

แปลงกล้าไปพร้อมกันเพื่อที่จะให้น้ำเดินไปทั่วทั้งแปลง    เมื่อไถเสร็จ จะหว่านปุ๋ย เคมีชีวภาพอัดเม็ดเพิ่มลงในแปลงอีกประมาณ 20-25 กก โดย

ประมาณ จัดการคลาดนาให้ดินละเอียดเนียน  โดยให้ตรงกลางแปลงเป็นหลังเต่านิดหน่อย  เพราะป้องกันน้ำขังไม่ให้เมล้ดพันธ์เน่า   เวลาจะหว่าเมล็ด

พันธ์ต้องรอให้ดินตกตะกอนก่อน(ดินนอน)หรือรอประมาณ 4-6ชั่วโมง  ค่อยหว่าน เล็ดพันธ์ลงในแปลงกล้า  เพื่อป้องการเมล็ดพันธ์จม  ถ้าจมมากไป จะ

ทำให้ถอนต้นกล้ายาก เพราะรากต้นกล้าเกาะดินแน่นเกินไป     หลังจากหว่านไป8-12ชั่วโมง  ให้ปล่อยน้ำออกจากแปลงกล้าให้หมด   ป้องกันน้ำท่วม

เมล็ดกล้าเน่า

ขอข้อ1 กับข้อ 2 ด้วยครับไม่ทันจริงๆๆ

#7 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:16

ขอบคุณครับ

ขอข้อ2 กับข้อหนึ่งด้ว่ยครับไม่ทันจริงๆๆ

ผมจำได้คร่าวๆแค่ว่า ประมาณเดือนสาม คุณเล่าฮิวจะเอาปุ๋ยคอกมากอง เป็นหย่อมๆในแปลงนา ผมเดาว่าคงเพื่อปรับสภาพดินก่อนไถ อะไรประมาณนี้น่ะครับ แต่ต่อจากนั้นก็จำไม่ได้เหมือนกัน มาดูอีกที กระทู้นั้นก็โดนสอยไปเสียแล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#8 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:47

ขอบคุณครับ

ผมจำได้คร่าวๆแค่ว่า ประมาณเดือนสาม คุณเล่าฮิวจะเอาปุ๋ยคอกมากอง เป็นหย่อมๆในแปลงนา ผมเดาว่าคงเพื่อปรับสภาพดินก่อนไถ อะไรประมาณนี้น่ะครับ แต่ต่อจากนั้นก็จำไม่ได้เหมือนกัน มาดูอีกที กระทู้นั้นก็โดนสอยไปเสียแล้ว

ขอบคุณครับ ไม่ใช่อะไรหรอกเพียงแต่ถ้าเขา ทำนาแล้ว ดี ผมจะได้ถามเขา ว่าจะเริ่มอย่าง มีปัญหาตรง ไหน จะได้ถามได้ง่ายๆๆ ในบอรดนี้ 

ผมหวังว่าเขาคงไม่ใช่คน ที่ขี้ ไปทั่ว เอาัมันอย่างเดียว เหมือนแดงเติมเงินในนี้ หวังว่าเขาคงมา 

เพื่อจะได้แลกเปลี่ยนความรู้ อันไหนดีก็เอามา อันไม่ได้ ก็ไม่ต้องเอา เพราะ ผมถือ ว่าคนทุกคนคือหนังสือของเราครับ

ยังรอครับ 

#9 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:48

1.เมื่อถึงเดือนสาม   ออกใหม่สามค่ำ  ชาวอิสาน จะเอาปุ๋ยหมัก มูลสัตว์  หรือปุ๋ยคอกที่เตรียมไว้  เอาไปลงในแปลงนา  โดยเน้นที่แปลงต้นกล้า     จะกองไว้เป็นกองเล็กๆๆหรือหว่าน ให้ทั่วก็แล้วแต่บุคล  ส่วนเล่าฮิวจะเอาไปกอง เป็นกองเล็กๆๆ

2.  เมื่อถึงเดือน หก   ทีนี้  แปลงกล้า  ที่เราจะทำ  เล่าฮิว จะเอาสาร EM  มาราดโดยใช้บัวรดต้นไม้มารด  เพราะต้องการให้ทั่วถึงกว่าการพ่น  และเน้น  ปริมาณ

ทีนี้กลงมือไถ(ไถฮุด  ภาษาอิสาน)  เพื่อ ให้หญ้า หรือวัชพืชที่อยู่ในแปลงตายก่อน  โดยทิ้งไว้ไไว้ประมาณ   15  วันเป็นอย่างน้อย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน