Jump to content

- - - - -

อยากจะถามพวกชูป้าย Please Respect My Vote

• Please log in to reply
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:15

*
POPULAR

พวกคุณกำลังสื่อว่า เป็นเสียงส่วนใหญ่ ให้สังคมยอมรับผล แต่จำนวนคนที่มาทวงถามทำไมมันช่างน้อยนิดจังเลยค่ะ ไหนบอกว่าเป็นเสียงส่วนใหญ่ไงค่ะ แสดงพลังมาสิค่ะ ให้สมกลับที่ชูป้าย ทำไมปล่อยให้ เสียงส่วนน้อย ออกมาแสดงพลังเป็นล้านๆๆคนแบบนี้ค่ะ ปล พวกคุณให้คน respect my vote แล้วคุณหล่ะ เคยถามตัวเองไหม respect other votes บ้างไหมค่ะ

#2 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:16

พลัง respect my vote อยู่ที่อีสาน แต่ตอนนี้ยังไม่ว่าง เงินไม่มา ขาไม่เดิน ยังกอดใบประทวน กันอยู่เลย  :D  :D

#3 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:18

พวกคุณกำลังสื่อว่า เป็นเสียงส่วนใหญ่ ให้สังคมยอมรับผล แต่จำนวนคนที่มาทวงถามทำไมมันช่างน้อยนิดจังเลยค่ะ ไหนบอกว่าเป็นเสียงส่วนใหญ่ไงค่ะ แสดงพลังมาสิค่ะ ให้สมกลับที่ชูป้าย ทำไมปล่อยให้ เสียงส่วนน้อย ออกมาแสดงพลังเป็นล้านๆๆคนแบบนี้ค่ะ ปล พวกคุณให้คน respect my vote แล้วคุณหล่ะ เคยถามตัวเองไหม respect other votes บ้างไหมค่ะ

มาเจอกันที่คูหาเลย คราวนี้ไม่ต่ำกว่า 35 ล้านเสียง หึหึหึ...

#4 นำ้ใบบัวบก

นำ้ใบบัวบก

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:18

เห็นเดินอยู่เมื่อวาน นะพวกเสื้อขาว แต่ไม่มีคนสนใจ เอ วัง ...

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:19

ไม่ได้โหวตกันหรอก 2 กพ.นี้ ดิชั้นเคารพการโหวตของพวกคุณ แต่รบกวนตื่นจากฝันได้แล้วค่ะ   :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:19

โชว์มั่ง Respect My Tax 

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#7 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:22

What's Mine is Mine; What's Yours is Also Mine! 

#8 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:23

มาเจอกันที่คูหาเลย คราวนี้ไม่ต่ำกว่า 35 ล้านเสียง หึหึหึ...

ไม่น่าต่ำกว่า 45 ล้านเสียงนะครับ หึหึหึ...

#9 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:24

คริๆๆ ตอนนี้พวกขี้แพ้แสดงสิทธิขั้นพื้นฐานเต็มที่ แต่ทำไม 15 ล้านเสียงถึงไม่ออกมาต่อสู้เรียกร้องสิทธิที่พวกขี้แพ้กำลังริดรอนสิทธิของพวกคุณอยู่นะคะ
ไปแสดงพลังทำไมแค่คูหา

#10 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:27

ตอนแรกผมก่ะว่าจะเฉย ๆ กับ ที่เรียกตัวเองว่า  1 สิทธิ์ 1 เสียง น่ะ แต่คิดไป คิดมา ผมคงเฉย ๆไม่ได้ ผมย้อนกลับไปในหลาย  ๆ เหตุการณ์ที่่ผ่านมา....(เอาใกล้ ๆดีกว่า)

ชาวนาไม่ได้เงินค่าข้าวเอยย !!

การที่รัฐบาลจะมาล้วงเงินฝาก ธกส. ของประชาชนเพื่อไปจ่ายจำนำข้าว เอยย !!

ผมเอาแค่ 2 ข้อนี้อ่ะครับ ผมอยากฝากไปถามไอ้พวก HERE ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ว่า สิทธิ์ของประชาชนใน 2 เรื่องที่กล่าวมานั้นอยู่ตรงไหน ไม่ไปเรียกร้องสิทธิ์เหล่านี้ให้พวกเค้ากันหน่อยหรอ

สิทธิ์ที่เค้าสมควรที่จะได้เงิน และสิทธิ์ที่เค้าสมควรที่จะมีแหล่งที่เก็บเงินฝาก  

แต่คิดไปคิดแล้วว่า ไอ้พวกห่าเหวพวกนั้น คงไม่มีทางไปเรียกร้องสิทธิ์ให้คนอื่นหรอก เพราะสันดานของมันคือเอาแต่ได้ เอาแต่แดกส์ เอาแต่สบาย รวมถึงเอาแต่ตัวเอง อาจจะรวมถึงเอาแต่ทักษิณ  

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#11 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:27

คริๆๆ ตอนนี้พวกขี้แพ้แสดงสิทธิขั้นพื้นฐานเต็มที่ แต่ทำไม 15 ล้านเสียงถึงไม่ออกมาต่อสู้เรียกร้องสิทธิที่พวกขี้แพ้กำลังริดรอนสิทธิของพวกคุณอยู่นะคะ
ไปแสดงพลังทำไมแค่คูหา

พวกเราทำตามกฎหมาย สงบ สันติ อหิงสา เป็นกลาง แต่งขาว จุดเทียน ไม่ละเมิดสิทธิคนอื่น จำไว้!!!

#12 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:29

มันคงเป็นปรากฏการณ์ที่แปลกประหลาดไม่น้อยนะคะ ที่เสียงส่วนน้อยแสดงพลังมากกว่าเสียงส่วนใหญ่ แล้วเสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาคราวที่แล้ว ไปอยู่ที่ไหนหมด และมันกำลังสื่อว่า เสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาคราวที่แล้ว เข้าใจคำว่า ประชาธิปไตย กันสักกี่คน

#13 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:32

มันคงเป็นปรากฏการณ์ที่แปลกประหลาดไม่น้อยนะคะ ที่เสียงส่วนน้อยแสดงพลังมากกว่าเสียงส่วนใหญ่ แล้วเสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาคราวที่แล้ว ไปอยู่ที่ไหนหมด และมันกำลังสื่อว่า เสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาคราวที่แล้ว เข้าใจคำว่า ประชาธิปไตย กันสักกี่คน

หึหึหึ...ไอ้พวกกลัวแพ้เลือกตั้ง

ทักษิณถูกอำมาตย์ใส่ร้าย รัฐบาลตั้งในค่ายทหาร มาร์คชั่งไข่

รัฐปรีดีจงเจริญ!!! 

#14 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:33

What's Mine is Mine; What's Yours is Also Mine! 

It's not your only !!! , It's mine too . So your worst gov. must think before paid (or eat) .

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#15 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:42

หึหึหึ...คนที่นี่อยู่ในกะลามานาน

ข้าจะอธิบายให้พวกเองเข้าใจหลักประชาธิปไตยแบบง่ายๆ มันมีกฎอยู่ 3 ข้อ

1. กูจะเอา!!!

2. ไปเลือกตั้ง

3. ไม่เข้าใจให้กลับไปอ่านข้อ 1 และ 2 ใหม่ 

Edited by RED MORON, 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:55.

#16 Heretic

Heretic

น้องเก่า

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:50

เอาให้ได้เท่าเดิมก่อน

#17 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:52

พลังเงียบ = ไม่มีพลัง

การเคลื่อนไหวทางการเมืองแบบพลังเงียบ ไม่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงใดๆ ถือว่าเป็นพลังไร้ประโยชน์ กบฏไพร่แดงที่เปรียบดั่งยักษ์มารจึงทั้งตบ ทั้งปลอบ ทั้งขู่ฆ่า ทั้งแบล๊คเมล์ก็แล้ว ยังมาจุดไฟกันหร๊อมแหร๋ม เรียกได้ว่าเป็น "พลังเงิบ" ได้เต็มปากเต็มคำ ...

ต่างกับกำนันเทือกที่เริ่มตั้งทัพ ๓ ลิง(สามเสน) แล้วเปิดแนวร่วมรวมอีก ๒ ทัพลิง(๑ คปท.สันติอโศก//๑ ข้าราชการทหารและพลเรือน) พลางเกณฑ์ไพร่พลไปรบแตกหัก ที่เรียกว่าเดินแรลลี่เรียกแขก เรียกเงินสนับสนุนครัวราชดำเนินได้อย่างราบรื่น ไพร่พลลิงมากมายก่ายกองต่างกันเหลือคณานับ จึงมีพลังมาก พลังเหลือเฟือที่จะก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลง งานนี้ด้านแค่ไหนผมเชื่อว่า "ยิ่งเละเอาไม่อยู่" แล้ว ...

การแอบอ้างพลังเงียบ ก็เหมือนคำกล่าวที่ว่า "รู้ว่ามี แต่ไม่เคยหาเจอ" เพราะจริงๆ แล้ว ไม่ได้เรียกว่าพลังเงียบอะไรหรอก มันก็คือพวกที่เลือกแล้วนั่นแหละ(take side) ...

:blink:

#18 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:54

หึหึหึ...เองไม่รู้หรือว่าประเทศไทยมีผู้มีสิทธิเลือกตั้งถึง 68 ล้านคน

#19 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:56

มีประชาทิปตรัย เมื่อไหร่แจ้งด้วยครับ 

จะไปเอา

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#20 Heretic

Heretic

น้องเก่า

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:02

หึหึหึ...เองไม่รู้หรือว่าประเทศไทยมีผู้มีสิทธิเลือกตั้งถึง 68 ล้านคน

รวมเด็กทารกด้วยเหรอ..ถ้ารวมน่ะถึงอยู่

แต่เด็กทารกเลือกตั้งได้หรือยัง..เด็กประถมที่อายุยังไม่ถึงก็นับด้วยเหรอ

จะเถียงกันก็กลั่นออกมาจากสมองหน่อย

#21 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:06

รวมเด็กทารกด้วยเหรอ..ถ้ารวมน่ะถึงอยู่

แต่เด็กทารกเลือกตั้งได้หรือยัง..เด็กประถมที่อายุยังไม่ถึงก็นับด้วยเหรอ

จะเถียงกันก็กลั่นออกมาจากสมองหน่อย

ข้าไม่รู้...ไปถามโรงพิมพ์คุรุสภาดิ

ว่าแต่...มาเลือกตั้งแข่งกันไหม?

#22 Heretic

Heretic

น้องเก่า

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:12

ข้าไม่รู้...ไปถามโรงพิมพ์คุรุสภาดิ

ว่าแต่...มาเลือกตั้งแข่งกันไหม?

ได้สิ

#23 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:13

คนถือ respect my vote คือพวกชั่วครับ

ใช้กิจกรรมที่ชักชวนคนมาแบบนึงไปอีกแบบนึง

หลังจบกิจกรรมในมหาลัยที่ผมเรียนโทอยู่

ค่อนข้างจะมีปัญหา นิสิตยกพวกไปถามอาจารย์กันทีเดียว

นักศึกษาหลายคนได้รับการชักชวนให้เข้าร่วมงาน จุดเทียนเขียนสันติภาพ

และบอกต่อว่าเป็นการใส่เสื้อขาวไม่เอาความรุนแรงในประเทศและคุยกันแบบสันติ

พอไปถึงงานเกมพลิกครับ ดันกลายเป็นจุดเทียนเพื่อต้านกปปส.และไปเลือกตั้งชัดๆ 

ไม่ได้ต้องการสันติภาพบ้าบออะไรเลย น้องๆหลายคนเดินกลับบ้านทันที 

ซ้ำร้ายตอนหลังพวกข้างหน้ามีทั้งแกนนำเสื้อแดง อดีตสส.เพื่อไทยและพวก มีการโชว์ป้าย respect my vote

ไม่เอาเทือกตั้ง ต้านกบฏสุดเทพ สนับสนุนเลือกตั้ง และเอาเขียนในfacebook ว่า เสื้อขาวสนับสนุนเลือกตั้ง 

น้องๆหลายคนโกรธอาจารย์ที่ได้ทำป้ายชักชวนมา เมื่อวันศุกร์มีพวกนิสิตยกพวกไปถามอาจารย์จนเกือบวุ่นวายทีเดียว

ในเว๊บบอร์ดก็ด่ากันกระจาย

คงจะเรียกคนเยอะไม่ได้แล้วละครับ คงทำได้แต่การต้อนไปอีกในอนาคต แต่แบบหน้าหอศิลปวันนั้น 

ขนาดต้านความรุนแรงคนถือป้ายที่พวกเขียนเหมือนด่าทักษินก็มีคนด่าจนวุ่นวายกัน

แล้วยังมีการเอาเมียตำหนวดบังคับให้มาร่วมงานด้วย[อันนี้ไม่ชัว]เพราะนิสิตคนนึงบอกว่าเจอแม่ตัวเองที่งาน

แม่บอกว่าสมาคมแม่บ้านตำหนวดของเขตเขามาก็ต้องมาด้วยเลี่ยงไม่ได้

Edited by น้องจุบุจุบุ, 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:20.

#24 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:20

ได้สิ

แต่ต้องเป็นวันที่ 2 ก.พ. นี้นะ เพราะรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งตามหลักประชาธิปไตยตามเจตนารมณ์ของท่านปรีดี พนมยงค์ ซึ่งเชื่อมโยงไปเหตุการณ์ทลายคุกบาสตีย์ ได้กำหนดไว้ 

#25 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:20

ทำไมไม่ยกป้าย ให้หอยเน่า ลาออกมั่งละตัวปัญหาเลย

#26 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:23

คนถือ respect my vote คือพวกชั่วครับ
ใช้กิจกรรมที่ชักชวนคนมาแบบนึงไปอีกแบบนึง
หลังจบกิจกรรมในมหาลัยที่ผมเรียนโทอยู่
ค่อนข้างจะมีปัญหา นิสิตยกพวกไปถามอาจารย์กันทีเดียว

นักศึกษาหลายคนได้รับการชักชวนให้เข้าร่วมงาน จุดเทียนเขียนสันติภาพ
และบอกต่อว่าเป็นการใส่เสื้อขาวไม่เอาความรุนแรงในประเทศและคุยกันแบบสันติ

พอไปถึงงานเกมพลิกครับ ดันกลายเป็นจุดเทียนเพื่อต้านกปปส.และไปเลือกตั้งชัดๆ 
ไม่ได้ต้องการสันติภาพบ้าบออะไรเลย น้องๆหลายคนเดินกลับบ้านทันที 
ซ้ำร้ายตอนหลังพวกข้างหน้ามีทั้งแกนนำเสื้อแดง อดีตสส.เพื่อไทยและพวก มีการโชว์ป้าย respect my vote
ไม่เอาเทือกตั้ง ต้านกบฏสุดเทพ สนับสนุนเลือกตั้ง และเอาเขียนในfacebook ว่า เสื้อขาวสนับสนุนเลือกตั้ง 

น้องๆหลายคนโกรธอาจารย์ที่ได้ทำป้ายชักชวนมา เมื่อวันศุกร์มีพวกนิสิตยกพวกไปถามอาจารย์จนเกือบวุ่นวายทีเดียว

คงจะเรียกคนเยอะไม่ได้แล้วละครับ คงทำได้แต่การต้อนไปอีกในอนาคต แต่แบบหน้าหอศิลปวันนั้น 
ขนาดต้านความรุนแรงคนถือป้ายที่พวกเขียนเหมือนด่าทักษินก็มีคนด่าจนวุ่นวายกัน
แล้วยังมีการเอาเมียตำหนวดบังคับให้มาร่วมงานด้วย[อันนี้ไม่ชัว]เพราะนิสิตคนนึงบอกว่าเจอแม่ตัวเองที่งาน
แม่บอกว่าสมาคมแม่บ้านตำหนวดของเขตเขามาก็ต้องมาด้วยเลี่ยงไม่ได้

โอว มีกรณีแบบนี้ด้วยหรือค่ะ อาจารย์ความคิดอุบาทว์มาก ดิฉันขอประนาม
Please respect your student's thinking before asking people respect your vote

#27 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:24

แต่ต้องเป็นวันที่ 2 ก.พ. นี้นะ เพราะรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งตามหลักประชาธิปไตยตามเจตนารมณ์ของท่านปรีดี พนมยงค์ ซึ่งเชื่อมโยงไปเหตุการณ์ทลายคุกบาสตีย์ ได้กำหนดไว้ 

ชอบอีตรงท่านปรีดีเชื่อมโยงไปถึงการทลายคุกบาตีย์นี่แหละ

สมแล้วที่เป็นเสื้อแดงมาโซคิส .... :P :P :P

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#28 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:37

my vote, my vote, my vote, my fk'n vote

/meคือจุดศูนย์กลางของจักรวาล

ม.แถวไหน+ใบ้ชื่ออ. ได้มั๊ยครับ  :P

Edited by temp, 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:38.

ควายตัวนี้สีขาว

#29 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:01

#30 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:00

แหมเร็วจัง กำลังจะใช้คำนี้พอดี ทำไมใจตรงกันจัง

#31 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:02

ร้องเพลงฉ่อยแก้เซ็ง

ก่อนนั้นฉันไม่เคยฟังใคร
เพราะเป็น "เสียงส่วนใหญ่" ของประเทศนี้
วันนี้เจอเสียงส่วนใหญ่ตัวจริง
เลยเป็นใบ้นั่งนิ่งไม่มีทางหนี
สีเสื้อกลายเป็น "ขาว" โดยไว
บอกว่าประเทศไทยต้องสงบเสียที
ต้องฟังความเห็นแตกต่าง
เลิอกตั้งแล้วทุกอย่างจะจบด้วยด
....
โธ่อีปลวกหนังหน้าหนาทน
ทำไมเป็นคนกลับกลอกเยี่ยงนี้
วันวานยังกร้านกล้าท้าทาย
"เสียงส่วนน้อย" ไปให้ไกลสิทธิค้านน่ะไม่มี
พอวันนี้ความจำเสื่อมสูญ
บอกว่ารัฐธรรมนูญเสียงส่วนน้อยก็ต้องมี
กูละขรรมลำนำความคิด
ของไอ้พวกวิปริต***อัปรีย์
ไปให้พ้นพื้นถิ่นแดนไทย
พวกกูจะได้ก้าวไปข้างหน้าเสียที!

เอ๊ช้า ชา ชา ฉ่า ชา .... หนอยแม่....ง เอ้ยยยยย

#32 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:09

จะปิดกทมก็ทำให้เร็วที่สุด เพราะมันทำให้เสื้อเเดงเพิ่มมากขึ้นจริงๆนะ  นอกจากไอ้พวกเสื้อขาวที่เคยเป็นเเดงเผาบ้านเผาเมืองมาก่อนนะ 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#33 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:20

respect my vote 

เอาคำนี้ไปบอกผู้สมัคร ส.ส. เถอะ

เคารพการออกเสียงของพวกเรากันบ้างไหม เลือกให้มาทำงานพัฒนาบ้านเมือง ไม่ได้เลือกมาให้คอรัปชั่น

ส่วน 1 คน 1 เสียงนั่นน่ะ กระดากปากกันบ้างมั้ยที่พูดออกมา เพราะเคยเห็นผู้แทนราษฎร 1 คน มีได้หลายเสียง

กับ 1 เสียงจากเมืองนอก สั่งได้ทั้งรัฐบาล

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#34 Chandra Brahmana

Chandra Brahmana

น้องใหม่

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:42

RESPECT MY VOTE ไม่เท่ากับ RESPECT MY RIGHT TO VOTE

วันแห่งมวลมหาประชาชนครั้งใหญ่ที่สุดในวันจันทร์นี้ ลุงกำนันประกาศทุบหม้อข้าว ปิดกรุงเทพฯเพื่อเปิดอนาคตประเทศ  มีเวทีใหญ่ 7 แห่งทั่วกทม.-ลุมพินี,ราชประสงค์,ปทุมวัน,อโศก,อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ, ลาดพร้าว และศูนย์ราชการฯ พบกันโดยพร้อมเพรียงครับ

สัปดาห์ที่ผ่านมา มีชายคนหนึ่งบุกเข้ามาในห้องที่คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ กำลังแถลงข่าวเปิดตัวพิมพ์เขียวประเทศไทย หนึ่งในแนวทางหนึ่งในการเสนอทางออก และข้อเสนอการปฏิรูปประเทศอย่างเป็นรูปธรรม ภายใต้สถาบันออกแบบอนาคตประเทศไทย ที่ดร.สุรินทร์ พิศสุวรรณ เป็นประธาน

ชายคนนี้เข้ามาแล้วชูป้าย RESPECT MY VOTE ให้คุณอภิสิทธิ์ ถ้ามองตื้นๆชายคนนี้ดูเหมือนเป็นฮีโร่ของฝ่ายรัฐบาลที่ต้องการให้มีการเลือกตั้ง เพื่อที่จะได้เข้าไปมีอำนาจถลุงเงินประเทศ แก้กฎหมายช่วยพวกพ้อง แล้วกลับมาโกงชาติอีก และก็เป็นแบบนั้นจริงๆ มีคนกลุ่มหนึ่งพยายาม ReBrand กลุ่มตัวเองใหม่ให้ดูใสสะอาด ซื่อตรง ยึดหลักการ ใส่ชุดขาว จุดเทียนขาว ชูป้ายพร้อมเพรียงว่า RESPECT MY VOTE โดยไม่ได้คิดลึกไปกว่านั้นว่า การชูป้ายแบบนี้ให้คุณอภิสิทธิ์ มันไม่ได้มีความหมายอะไร

ว่ากันที่ตัวภาษาก่อนครับ RESPECT MY VOTE แปลว่า เคารพเสียงโหวตของฉัน ส่วนตัวงงมากครับว่า ทำไมคนหนึ่ง ต้องเคารพเสียงโหวตของอีกคนหนึ่ง เพราะที่แท้จริงคือ เราต้องเคารพ "สิทธิ์ในการโหวต" คือ RESPECT MY RIGHT TO VOTE คือ ถ้าจะมองให้ลึกลงไป ประชาธิปไตย นั้นว่าด้วย สิทธิ เสรีภาพ บทบาท และหน้าที่ โดยมีรูปร่างแตกออกมาเป็นการปกครองในรูปแบบต่างๆ ไปทั่วโลก แต่การโหวตหรือการเลือกตั้งนั้น เป็นแค่เปลือก หรือประตู เข้าไปสู่จุดนั้น

เราไม่ได้จำเป็นต้องไปเคารพหรอกครับว่า คุณโหวตใคร แต่เราเคารพสิทธิ์ของคุณเสมอมาครับ และคุณไม่เคยเคารพสิทธิ์ของเราเลย ในการที่เราเป็นผู้โหวตเสียงข้างน้อยไปตรวจสอบพวกคุณ พอพบว่า ทำผิด แล้วคุณก็เอาการชนะจากการแค่โหวตมาตะเบงใส่ โดยไม่ได้เคารพสิทธิ์ที่พวกเรา เสียงข้างน้อยก็มีเหมือนกัน

ขออนุญาตสาธยาย ความล้มเหลว ความพินาศจากการที่คุณโหวตพรรคของพวกคุณครับ ว่า การที่พรรคที่คุณเลือกชนะการโหวตเข้ามาเป็นรัฐบาล มันได้ทำลายชีวิต ทำลายประเทศของคนโหวตทั้งเสียงข้างมากข้างน้อยอย่างไรบ้าง

RESPECT MY VOTE อันดับแรกเลยต้องยอมรับและเข้าใจว่า หลายล้านใน 15 ล้านของเสียงโหวตของผู้มาใช้สิทธิส่วนใหญ่นั้น มาด้วยการถูกชักจูงล่อลวง เรียกง่ายๆ คือ ซื้อเสียง อย่าหาว่าผมดูถูกประชาชนนะครับ ข้อเท็จจริงปรากฎชัดที่หลายพื้นที่ได้ ใบเหลือง ใบแดง กว่า 10 เขต และนี่ไม่รวมถึงหลายเขตที่จับไม่ได้ ไล่ไม่ทัน

RESPECT ชาวนา's VOTEs

จำนำข้าว 15,000 เสียงโหวตจากชาวนาหลายล้านเสียง ที่เฝ้ารอจะได้ลืมตาอ้าปากจากเงินจำนำ 15,000 สุดท้ายได้ไม่ถึงจำนวนนี้จริง จำนำได้ปีเดียว อีกปีรัฐถังแตกไม่มีเงิน ข้าวล้นโกดังขายไม่ออก ทำลายกลไกตลาด เสียแชมป์ค้าข้าว ชาวนาโดนเบี้ยวค่าข้าว 4 เดือน แต่เงินรั่วไหลถึงมือคนใกล้ตัวรัฐบาลครบ นอกจากนี้เงินภาษีของคนทั้งประเทศกว่า 7 แสนล้านถูกผลาญไปโดยไร้ค่า ข้าวได้มาก็ขาดทุนล้นคาโกดังเกือบ 5 แสนล้าน หากจะเทียบความมหาศาลแล้ว เรียกได้ว่า สร้างรถไฟความเร็วสูงได้ครึ่งประเทศ สร้างรถไฟรางคู่ได้ครบทุกสายไปแล้ว พรรคเพื่อไทยหลอกชาวนาเอาเสียงโหวตเขามา แล้วทำชาติป่นปี้แบบนี้ควรต้องเคารพมั้ยครับ

RESPECT แรงงาน's VOTEs

ค่าแรง 300 บาท เสียงโหวตจากแรงงานในระบบหลายล้านเสียง ที่เฝ้ารอวันที่ได้เงินรายวัน 300 บาทจริง แต่สุดท้ายก็ต้องรอปีที่สองกว่าจะครบ พอครบกลับกลายเป็นเผชิญภาวะแพงทั้งแผ่นดิน เพราะการขึ้นไม่กี่จังหวัดในปีแรกเป็นระลอกคลื่นให้ค่าครองชีพพุ่งไปรอ สุดท้ายบางแห่ง ต้องเลย์ออฟคนงานเพราะรับภาระไม่ไหว บางแห่งตัดสวัสดิการ บางแห่งเอาค่าอาหารค่ารถค่าหอมารวมด้วย สุดท้ายก็แร้นแค้นเหมือนเดิม แต่ระบบอุตสาหกรรมปั่นป่วน เพราะความลักลั่นในมาตรการรองรับผลกระทบ

RESPECT คนกรุงเทพฯ 's VOTEs

รถไฟฟ้า 20 บาทตลอดสาย ผ่านมาสองปีสี่เดือน จนยุบสภา ยังไม่มีแม้แต่แนวคิดที่จะนำไปสู่การช่วยลดภาระค่าครองชีพของคนกรุงเทพฯเรื่องรถไฟฟ้าเลยแม้แต่น้อย ทาง BTS รายงานว่าไม่เคยมีคนจากหน่วยงานรัฐบาลมาขอข้อมูลการที่ต้องถูก subsidized ค่าโดยสารเท่าไหร่อย่างไร ป้ายหาเสียงยั่วเสียงโหวตคนกรุงเทพฯ คงจะมีไว้ให้งามหน้าเล่นๆ แต่ก็ดีครับ ที่คนกรุงเทพฯ ไม่หลวมตัวให้

RESPECT ประชาชนคนติดหนี้ 's VOTEs

พรรคเพื่อไทยจะลดความเหลื่อมล้ำ ข้อนี้นอกจากจะไม่ RESPECT แล้วยังย้ำยีคนเหล่านี้ให้จมดินลงไปอีก กฎหมายลดความเหลื่อมล้ำเช่น กองทุนการออมแห่งชาติ ไม่สานต่อ ดองค้างไว้บนโต๊ะรมว.คลังตลอดสองปีสี่เดือน ภาษีที่ดินที่เก็บจากคนรวยช่วยคนจนตีตกไปในการประชุมครั้งแรกๆ ในสภา ออกโครงการพักหนี้ดี 3 ปีให้คนเป็นหนี้ใหม่ หลังสามปีหนี้ดีกลายเป็นเสีย ออกโครงการรถคันแรกให้คนกลางๆ มีหนี้สินล้นพ้นตัวตัวเลขเครดิตบูโรบอกติดแบล็กลิสต์เพิ่มหลักแสนคนในรอบปีกว่านี้

RESPECT MY VOTE

หากจะให้มองแค่ เสียงโหวตของฉัน ฉันคนหนึ่งที่มี "สิทธิ์ในการโหวต" เหมือนกัน และฉันผู้กาเบอร์ 10 และผู้เป็นเสียงข้างน้อยที่เป็นส่วนหนึ่งของการปกครองในระบอบประชาธิปไตยเช่นเดียวกันกับพวกคุณ แต่คุณไม่เคยเคารพเสียงโหวตหรือแม้แต่ MY RIGHT TO VOTE เลยแม้แต่น้อย พอฝ่ายตัวเองกำลังเพลี่ยงพล้ำเพราะผลกรรมแห่งการทำชั่วเอง จะมาทึกทัก อยู่ๆ เรียกหาความชอบธรรมในเสียงโหวตนั้น ก็น่าขันดี

เชื่อจริงๆ ครับว่า คนที่พูดถึงเรื่อง สิทธิ์ในการโหวตและอยากเลือกตั้ง ในใจจริงที่ยึดมั่นในหลักการนั้นมีจริง และคุณมาถูกทางแล้วครับ มวลมหาประชาชนในวันนี้ "ต้องการการเลือกตั้ง" ย้ำว่า "อยากเลือกตั้งมาก"  เราจึงมุ่งมั่นปฏิรูป เพื่อให้ได้ผู้ถูกโหวตที่มีคุณภาพ คุณธรรม ไม่ชั่วเหมือนที่มันเข้ามาทำลายชาติอย่างที่ได้กล่าวไปข้างต้น จากนั้นเราค่อยมา "เลือกตั้ง" ด้วยกัน แล้วเวลานั้นอย่าลืม เราต้อง "เคารพสิทธิ์ในการโหวต และเสียงโหวตของแต่ละคนไม่ว่าจะเป็นเสียงข้างมาก และเสียงข้างน้อยเช่นกัน"

เพียงแต่ตอนนี้มีหลายจุดให้ฉุกคิดนิดเดียวเองครับว่า คนที่อยากเลือกตั้ง ยึดในหลักการจริงๆ จะกลายเป็นเหยื่อของรัฐบาลชั่วที่แฝงตัวเข้ามาฟอกขาวให้ตัวเองกับกลุ่มคนกลุ่มนี้ เพราะหลายคนเท่าที่เห็น เปลี่ยนเสื้อสีแดงมาใส่สีขาว อดีตสส.เพื่อไทย แกนนำเสื้อแดงก็ยังมี คนเสื้อขาวหลายคนลองศึกษาแนวทางของมวลมหาประชาชนให้ลึกและละเอียดกว่านี้ครับ ท่านจะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของ แดงตกขาว

วันนี้หากท่านสละเวลาอ่านบทความนี้จนจบถึงตรงนี้แล้ว ขอเชิญที่ 7 เวทีหลักร่วมกันกับเราครับ

พัสณช เหาตะวานิช

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน