Jump to content

- - - - -

อยากเชียร์นะ แต่ตอบหน่อยว่าจะปฎิรูปยังไงบ้าง

• Please log in to reply
160 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:55

นั่งดูมาพักหนึ่ง  อยากถาม จข กท หรือRED MORON เป็นความรู้นะครับ

คำว่า"ปฏิรูป"หมายความว่าอะไร ผมว่าเรามาคุยกันดีๆนะครับ ผมรอคำตอบ

เปลี่ยนแปลงเพื่อให้สอดคล้องกับปัจจุบันมั้งครับ อันนี้ตอบตามที่แว้บขึ้นมาเลยนะครับ

ไม่อยากโกงไปเปิดพจนานุกรมดู อิอิ

ปฏิรูป เป็นคำวิเศษณ์ทำหน้าที่ประกอบคำนาม คำสรรพนาม คำกริยา หรือคำวิเศษณ์ด้วยกัน เพื่อให้ได้ความชัดเจนยิ่งขึ้น

มีความหมายว่า สมควร, เหมาะสม, รูปเฉพาะ ถือเอาความว่าสมควรใช้ได้เหมาะสม อธิบายว่าสิ่งที่จะใช้การได้ดีจะต้องมีรูปเฉพาะ

เช่น เป็นชายก็มีรูปร่างอย่างชาย เป็นหญิงก็มีรูปร่างอย่างหญิง, สิ่งที่เสียรูปเฉพาะ เรียกว่า อัปปฏิรูป เช่น คน กะเทย นางกินนรี

นางมัจฉาฯลฯ คำนี้มักจะใช้ประกอบกับคำอื่น เช่น ปฏิรูปประเทศ(ปรับปรุงประเทศให้เหมาะสมกับสภาพเศรษฐกิจ สังคมและ

วัฒนธรรม) ปฏิรูปการเมือง(ปรับปรุงระบอบการเมืองให้เหมาะสมกับสภาพของประชากร วิถีประชาของประเทศ)

*ส่วนคำตอบของคุณ คะแนนเต็ม 10 ผมให้ 4.5 เกือบผ่าน หวังว่าคุณคงจะศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมมาใหม่ พยายามหน่อยนะ *

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#152 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:55

- ดูจาก 9 ข้อ เมื่อไหร่จะปฏิรูปเสร็จ แล้วเมื่อไหร่จะได้เลือกตั้ง

- ถ้าปฏิรูปเสร็จ  แล้วตระกูลชินได้เป็นนายกอีกล่ะ ต้องปฏิรูปกันใหม่มั๊ย

เพราะ น่าจะมีแค่พรรค ปชป หรือ เพื่อไทย ที่จะเป็นนายกได้

- ทำไมต้องให้ คุณสุเทพ มีความน่าเชื่อถือขนาดไหน ซึ่งเป็นหัวในการปฏิรูป

( เพราะ แบคกราวด์ตามประวัติ ก็ไม่ได้มีความซื่อสัตย์ มองเห็นประโยชน์

ส่วนตนและพรรคพวก  และเป็นคนของปชป แม้ปากบอกลาออกแล้ว

แต่ยังมีผลประโยชน์เกื้อกูลกันอยู่ ทำให้ไม่มั่นใจว่าแท้จริงการปฏิรูปการเลือกตั้ง

เป็นเพียงการสร้างเงื่อนไข ให้ปชปชนะ เพื่อไทยเท่านั้น )

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#153 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:02

มันน่าจะเขียนแข่งกันนะครับ  สองฉบับ ใครจะคงเดิมตรงไหน ใครจะเปลี่ยนตรงไหน

แล้วมาหาเสียง อธิบายให้เหตุผลข้อดีข้อเสียของตนเองและคู่แข่งสู่สังคม

แล้วให้ประชาชน ลงมติแบบเลือกตั้ง จะเลือกใช้ฉบับใด

น่าจะแฟร์และเป็นที่สุด  ดีกว่ามัดมือชกใช้ของคณะใดคณะหนึ่ง

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#154 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:06

ผมยังไม่ทราบจริงๆว่าหน้าตาจะเป็นอย่างไร คงจะติดอยู่สองประเด็นอย่างที่จขกทว่าไว้ อย่างแรกคือการคัดสรร อย่างที่สองคือสัดส่วน อันนี้คงต้องมีการตกลงกันระหว่างกปปสและภาคส่วนอื่นๆ การที่กปปสจะกำหนดล่วงหน้าคงเป็นไปไม่ได้ เพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อน อาจทำให้เสียฐานมวลชนได้ง่ายหากข้อเสนอผิดพลาด ส่วนเรื่องการคัดค้านมติที่ไม่เหมาะสมคงต้องเปิดโอกาสให้ทุกภาคส่วนมีโอกาสพิจารณาด้วยเช่นกัน ไม่ใช่เฉพาะแต่นักการเมืองที่จะมีสิทธิคัดค้าน
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#155 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 03:35

สงสัยต้องปฏิรูปโดยคนกลางวิชาชีพสถาปนิกเงินเดือนประมาณหมื่นห้า........จบ

#156 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:55

แค่เค้าบอกทุจริตคอร์รัปชั่นไม่มีอายุความ ซื้อสิทธิ์ขายเสียงติดคุก เลิกเล่นการเมืองตลอดชีวิต ก็ดิ้นกันใหญ่แล้ว

ถ้าเป็นคนดี จะกลัวอะไร ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้  -_-

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#157 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:58

ปฏิรูปเหรอ

ยาวนะ หรืออยากฟังแบบสั้นก็บอกนะ

และก็อาจต้องคิดต่างๆกัน 

ขั้นตอนแรกที่คนเค้าออกมาแล้วคิดเหทือนกันคือ

ไม่มีทักษิณ ไม่มียิ่งลักษณ์ยิ่งอาจรวมทั้งตระกูลก็ได้ยินว่าอยากได้ถึงขั้นนั้น

แล้วมีอีก คือป้นอยากเอาออกทั้งระบอบ ได้ยินบ่อยใช่ไหม ระบอบก็แปลง่ายๆก่อนก็คือรวมบริวาร รวมควายแดง

ได้ยินใช่ไหม ธิดา ตู่ เต้น วีระ เหวงเป็นต้น

เนี่ยถ้าขั้นแรกถ้าไม่ผ่านขั้นนี้ก็ไม่ปฏิรูป

จึงต้องถามก่อนตรงนี้โอเคไหม เข้าใจ

หรือต้องถามก่อน ทำไมต้องมีตรงนี้เป็นชั้นแรก

ก็หลายเหตุผลนะ หลายระดับ แต่ที่เห็นที่ได้ยินระดับแรกๆ พื้นๆ

ก็คือ เค้าเกลียดมัน

ถ้าไม่ถามขัดจังหวะ จะมาตอบต่อ

เราชอบมาคุยในกระทู้ทีมีคนเยอะ สนุกดี

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#158 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:01

จะถามขัดก่อนก็ได้นะ คุยกันยาว

ว่างเมื่อไรก็มาคุยกัน

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#159 Nan

Nan

น้องเก่า

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 06:26

อยากถามเจ้าของกระทู้ว่า "เลือกตั้งเสด แล้วไงต่อ"

ผมขอเผือกตอบแทน จขทก เลยนะ

ฝ่ายประชาธิปไตยย่อมชนะอยู่แล้ว

เมื่อชนะ ก็ทำตามนโยบายเดิมสิครับ ที่ป้ายหาเสียงเขาก็บอกอยู่ ที่ทำอะไรมารัฐบาลก็จะทำเหมือนเดิม

เราว่า ควรจะ จัดตั้งสภาปฏิรูปประเทศไทยขึ้นทันที
เอา ตัวแทนจากองค์กรวิชาชีพหรือสถาบันต่างๆ องค์กรอื่นๆ ในลักษณะที่เทียบเคียงกันได้ และกลุ่มวิชาชีพทั้งในระดับท้องถิ่นและระดับชาติ รวมถึงกลุ่มที่มีความคิดเห็นทางการเมืองสำคัญ ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มไหนก็ตาม แล้ว จะปฏิรูปอะไรทำออกมาทีละข้อให้ประชาชน ทำ ประชามติดี ไหม  ถ้ามีเลือกตั้งนะ

#160 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:17

เมื่อไหร่ม๊อด จะปิดรับสมาชิกซักทีน๊ะ

จะได้เอาล็อคอินเก่า ๆ มาเล่นกันซักที

หรือไม่ก็ให้มันลงแดงตายไปเลย

ถ้าเป็นโรคติดกวนตีน แบบเข้าเส้น

:D  

#161 คนใต้

คนใต้

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:54

บางที ไม่มีคนคิดต่างบ้าง อาจจะเหงานะครับ

แต่แปลก พวกที่คิดต่างในเสรีไทย ทำไมดันพกความโง่มาด้วยก็ไม่รู้ โง่ไม่พอยังไม่รู้จักหาความรู้เพิ่มเติมอีก จะเห็นได้จากหลาย ๆ คน

ไม่น่าเชื่อว่า เราจะเจอคนพวกนี้ได้เยอะขนาดนี้ อยากรู้จังในชิวิตจริงเค้าทำการทำงานอะไร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน