Jump to content

* * * - - 2 votes

ความทรงจำดี ๆเกี่ยวกับครู ในวัยเด็ก......

• Please log in to reply
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:40

มาผ่อนคลายกันหน่อยครับ....หลังจากการเมืองเครียด ๆ มาหลายวัน

วันนี้วันครู....

ผมอยากเชิญชวนเพื่อนสมาชิก ร่วมกันเขียน ความทรงจำ ที่ดี ๆ เมื่อครั้งยังเด็ก ๆ กัน

:D 

#2 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:50

จำชื่อครู ไม่ได้นะ

แต่จำได้ว่า เคยเรียนกะแก อยู่ พักหนึ่ง

เพราะแก สอน อยู่ที่โรงเรียน แค่ 2-3 ปี ล่ะมั้ง

เป็นโรงเรียนประถม อยู่แถว วัดไผ่เงิน

แต่ไม่ใช่ โรงเรียน วัดไผ่เงินนะ (สงวนชื่อ โรงเรียน แล้วกัน)

คือ ที่จำได้ เพราะแก เป็นครู ที่

ดุมาก นะ คนหนึ่งเลย

แค่ไม่ตีเส้น หรือ ใส่เครื่องหมาย ไม่ครบ

จะโดนแกเอ็ด ทันที (แกสอน เลขน่ะ)

แต่ที่จำได้แน่ ๆ เพราะ แกไปก่อเรื่องไว้

อาจเป็นสาเหตุ ที่แก ไม่ได้สอนอีก หลังจากนั้น สักพัก

เพราะมี ลูกครู ฝ่ายอำนวยการ คนหนึ่ง

เป็นรุ่นพี่ ผม 1 ปี เป็นเด็กผู้หญิง

ที่ ปากจัดมาก ชอบด่าว่า คน แกมดูถูก

เพราะแม่แกเป็นครู ระดับใหญ่ พอตัว

วันนั้น เด็กคนนี้ ไปก่อเรื่อง

แกไปด่าว่า เพื่อนร่วมชั้นผม ที่เป็น

ลูกภารโรง เพราะว่า ใส่เสื้อ เก่า ๆ

ซักไม่สะอาด มาโรงเรียน

แล้วก็ ถ่มน้ำลาย ใส่ด้วย

สร้างความอับอาย ให้เพื่อนผม คนนั้นมาก

พอครูคนนี้ มาเห็น ก็โกรธมาก

เรียกมาตี ยกก๊วน รวมลูกครู คนนี้ด้วย

ข้อหา ทำพฤติกรรม ต่ำ ๆ ต่อเพื่อนร่วม

โรงเรียน และเป็นการไม่ให้เกียรติ คนอื่น อย่างแรง

แกฟาด แรงมาก โดยเฉพาะ เด็กผู้หญิง คนนี้

ผมไม่เคยเห็น แกโกรธ ขนาดนี้

ปกติ ก็ดุอยู่แล้ว ยังดุ ได้อีก

ผมคิดเลยว่า ผมคงไม่กล้าทำผิด ต่อหน้า แกแน่ ๆ

มาคิดถึงตอนนี้ ผมว่า ถ้าประเทศไทย

มีคนอย่างแก เยอะ ๆ อะนะ คงไม่มี รัฐบาล แบบนี้

หรอกว่าไหม คนที่ไม่ยอมเห็น คนทำผิด

ต้องเอาเรื่องให้ได้ แม้ตัวเอง จะมีผลกระทบ ภายหลัง ก็ตาม

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#3 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:51

ผมจำได้ ตอนสมัยเด็ก ๆ ยังชั้นประถมอยู่ 

มีครูคนหนึ่ง ตีได้เจ็บโค่ด 

ด้วยความที่เราเป็นเด็กดื้อ ซน อยู่ไม่นิ่ง แถมขี้เกียจทำการบ้านอีกต่างหาก

เลยโดนบ่อย .....พอบ่อยเข้ามันไม่ไหว ก็เอากระดาษซ่อนไว้ในกางเกงจะได้ไม่เจ็บ ( คิดว่าฉลาดแล้วน๊ะ ตอนนั้้น)

ครูตี แหมะเดียวก็รู้แล้ว 55  .....ทีนี้โดนของจริงเลย...เปิดก้นขาว ๆ หวดซะ....

มีอยู่วันหนึ่ง ผมไม่สบาย เป็นไข้อะไรซักอย่าง บังเอิญว่าเป็นวันสอบ หยุดไม่ได้

เข้าไปนั่งสอบ ก็ครูคนเดียวกันนี่แหละเอาน้ำมาให้ดื่ม มาถามว่าไหวมั๊ย  มาจับหัวว่ามีไข้หรือปล่าว 

สอบเสร็จตอนเย็น ก็พาไปนอนรอแม่มารับกลับ...

ความจริง ครูดี ๆ นี่ก็ คล้ายพ่อ แม่ เหมือนกันเน๊อะ

เวลาดื้อ ก็หวดเอา  เวลาป่วยไข้ ก็ดูแล....

#4 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:52

ผมเบื่อครูที่คอยแต่ออกคำสั่ง

ม้วนหน้า พุ่งหลัง วิ่งวัว แบทแมน วัวตึก ลุกนั่ง ..... ทำกรูเหนือย ตลอดเวลา

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#5 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:54

ผมเบื่อครูที่คอยแต่ออกคำสั่ง

ม้วนหน้า พุ่งหลัง วิ่งวัว แบทแมน วัวตึก ลุกนั่ง ..... ทำกรูเหนือย ตลอดเวลา

นั่นแหละดี จะได้แข็งแรง

:D 

#6 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:01

สมัยเรา ยังเด็ก ตัวเล็กนัก

มิประจักษ์ คำสอน อันอ่อนไหว

เห็นคุณครู ดุว่า พาเสียใจ

จึงนึกไว้ ว่าครูเกลียด เครียดกับเรา

จนผ่านมา หลายปี มีวันหนึ่ง

คุณแม่จึง เล่าความจริง  เรายิ่งเขลา

อันคุณครู  ที่เคยสอน แลขัดเกลา

แกรักเรา ถึงขั้นขอ รอเลี้ยงดู

จะรับไป เป็นลูก บุตรบุญธรรม

ครูช่างทำ เราคิด จิตอดสู

แกสอนสั่ง เป็นพิเศษ เพราะเอ็นดู

ครูครับครู ผมขอโทษ  โปรดอภัย

คุณครูท่านนี้จากไปหลายปีมากแล้ว 

ผมขอระลึกถึงท่านด้วยความรักและเคารพอย่างสูงครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#7 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:09

ตอน ป.3 สอบได้ที่ 1 ครูบอกว่า"ไปบอกพ่อเธอให้ซื้อเบียร์มาให้ครู 2 ขวด คะแนนของเธออยู่ที่ปลายปากกาของฉัน"  :lol:  :lol:  :lol:

#8 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:16

สมัยเรียนเมื่อ 40 ปีก่อน ไม้เรียวกับคุณครูคู่กัน จนมีคำกล่าวว่า ไม้เรียวสร้างคนเป็นรัฐมนตรี

อาจจะเป็นความจริงของคนสมัยก่อน ผมนึกถึงภาพ เวลาคุณครูเรียกพวกเราตียกชั้น เพราะบางคนคุยในห้องเรียน

เวลาครูติดธุระระหว่างการสอน ที่ฮิตสมัยนั้นคือให้หัวหน้าชั้นจดชื่อคนที่คุยกัน ตอนนั้นขำไม่ออกหรอก แต่วันนี้ในความรู้สึกผม

กลับเป็นความทรงจำที่ดี ความรู้สึกหวาดเสียวระหว่างที่รอโดนครูตี เห็นเพื่อนกอดอกให้ครูตี แล้วรายต่อไปเรื่อย ๆ จนถึงเรา

เหมือนวันนี้ ผมรู้สึกหวาดเสียวที่ต้องเข้าแถวให้ฝ่ายเพื่อไทยดาหน้ามาลงโทษ แต่วันนี้ที่ยืนอยู่ตรงนี้ไม่ใช่เพราะกลัวอาญาแผ่นดิน

แต่ที่กลัวคือลูกหลานรุ่นต่อไปจะด่าว่าได้ว่า คนแก่ยุคนี้ทำไมทิ้งปัญหาไว้ให้พวกเขา ขอโทษทีครับที่วกเข้าการเมือง

แต่หวังว่าสักวันอาจจะไปตบหัวไอ้ปึ้งแล้วคุยกันอย่างสนิทสนมว่า ไอ้ ห่ า น ดีนะวันนั้นกุหลบทันไม่งั้นกุตายไปแร้ววววว

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#9 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:19

ฝากพวก อาจารย์ Here ได้อ่าน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#10 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:27

ไม่มีเลยครับ เพราะครูของผม สมัยนั้น แย่มาก เลวมาก

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#11 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:33

............. คารวะ ท่านครู ผู้ประเสริฐ............

--๑..อดีต อรรถาจารย์.....อภิบาล บำรุงดนัย

.....ก่อเกิด กับกฏไกร......กีรติ  ประชากร

--๒..คุรุวัน  คุรุวาร........นรพาล สโมสร

.....ครุวัตร สถาวร........พิรภาพ ฤ พ้นภัย

--๓..สรรพศิษย์ สารพัน.....ปัจจุบัน  บอกสมัย

.....ธรรมห่าง  หฤทัย.......ทุรพจน์  พัฒนา

--๔..อตีตัง-คะเติบตน......วรผล  พิสิทธ์สาร์

.....ส่งศรี-ศักดิ์สัจจา........อภิวาท  ครุวารวัน..ฯะ

......... พระฤๅษี...๑๖/๑/๕๗...( ยานี ๑๑)

#12 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:38

ห้องผมเป็นห้องที่เสียงดัง พูดมากครับ

จนในคาบฟิสิกส์ ครูฟิสิกส์ทนไม่ไหว ด่า และครูร้องไห้เดินออกห้องไปเลยครับ

จนหัวหน้าห้องกับรองต้องออกไปตามขอโทษ 

หลังจากนั้น ห้องผมเลยขอขมาด้วยวิธี สอบผ่านยกห้องครับ  :D  :D

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#13 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:45

คิดถึง ครูสมนึก ครูนนทรี ที่เคยสอนผมตอนประถม ไม่ได้ครูสองคนนี้ เด็กบ้านแตกและเรียนไม่เก่งคนนั้น ที่ครูทั้งสอนทั้งบ่นทั้งขู่ทั้งปลอบและทั้งตี

คงเป็นแค่รากหญ้า การศึกษาน้อย ไม่มีโอกาสเหยียบห้องเรียน ป.เอก และไม่มีโอกาสได้งานดีๆทำ 

แต่ผมก็ยังจำฝังใจ ถึง "คนที่มีหน้าที่สอนภาษาอังกฤษ" ให้ผม ตอนเรียน ม.ต้น 

ที่ใช้เวลาในชั้นเรียนคุยโม้เรื่องผัวเรื่องลูก ยาวนานกว่าสอนหนังสือเด็ก

และที่แสบทรวงที่สุดคือ ผมส่งรายงานไปแล้วที่โต๊ะ ทำของผมหาย แล้วก็ให้เกรด 0 ผมมา

แล้วคิดถึงอาจารย์ที่สอนวิชา "ระบบสารสนเทศเพื่อการบริหารทรัพยากรมนุษย์" ตอนเรียน ป.ตรี ครับ (จำชื่อได้แต่ไม่ขอเอ่ย)

วิชาการดี สอนสนุก และที่สำคัญ "สวยมากๆ" ครับ :D

สุดท้าย อยากแถมเรื่องนี้ครับ...

ตอนเรียนประถมฯ บอกเลยก็ได้ครับ ผมเรียนที่ โรงเรียนราชวินิต (เทเวศน์) ที่อยู่ด้านหลังสโมสารทหารบกเก่า 

และเดิมที่ติดกับโรงเรียนเป็น กองบัญชาการช่วยรบที่ 1 ครับ (ตอนนี้โรงเรียนใช้ที่ดินตรงนี้แทนแล้ว)

จังหวะที่กองบัญชาการฯเพิ่งย้ายไปใหม่ๆ ผมยังเรียนอยู่ครับ สภาพมันก็เป็นตึกทรงโบราณๆที่ร้าง รอการรื้อทำลาย

พวกเราใช้เป็นเหมือนบ้านผีในสวนสนุกให้พากันไปเดินสำรวจเป็นกลุ่ม ประมาณว่ามาดูว่ามีผีไหม แต่ก็ไม่เจออะไรนะครับ

นอกจากบางประตู ปิดใส่พวกเราทั้งที่ไม่เห็นจะมีลมอะไรเลย

ทุกวันนี้ เวลาดูรายการ "คนอวดผี" ช่วง "ล่าท้าผี" ผมขำและคิดถึงตอนเด็กๆเสมอครับ - "โถ...กูเล่นมาก่อนตั้งนาน" :P

#14 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:52

ไม่มีเลยครับ เพราะครูของผม สมัยนั้น แย่มาก เลวมาก

โห...ผมว่าน่าจะมีดี ๆ มั่ง.....อย่างน้อยซัก คนสองคน

:) 

#15 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:55

ตอนเรียนเกลียดครูคณิตเข้าไส้ ตอนนี้เชื่อไหมว่า เมียกระผมเป็นครูสอนคณิต จบเอกคณิต............ ;) ;)

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#16 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:04

ผมมีครูที่เปรียบเหมือนญาติผู้ใหญ่อยู่ท่านหนึ่ง ท่านเป็นครูประจำชั้นตอนเรียนประถม(โรงเรียนวัด)

สงสัยมากว่าท่านจำพวกเราได้ไง จำชื่อได้ เรียกถูกคน (แต่ไม่ถึงจำนามสกุลได้)

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#17 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:13

คุณครูที่ดิฉันคิดถึงอยู่ตอนนี้เป็นครูสอนพละตอนชั้นมัธยมต้น นักเรียนชอบเรียกชื่อเล่นของท่าน คือท่านชื่อครูถึก(ถึกภาษาใต้แปลว่าใหญ่)รูปร่างสมกะชื่อเลยละ ดูลุงกํานันแล้วพาลให้คิดถึงท่านทุกที คุณครูสิทธิพร เทือกสุบรรณ(ไม่แน่ใจชื่อจริงๆลืมๆแล้วละนานแล้ว)กราบสวัสดีผ่านเสรีไทยด้วยละกันเผื่อมีคนรู้จักท่านเข้ามาอ่าน จากเด็กนักเรียนมัธยมรุ่นแรกของโรงเรียนบ้านโคกมะม่วง

#18 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:34

โห...ผมว่าน่าจะมีดี ๆ มั่ง.....อย่างน้อยซัก คนสองคน

:) 

ผมเรียนตกประจำ พอ ผมจบ ม.6 ผมไปเข้ามหาลัยเอกชน นิสัยเดิม แต่ พอตอนสอบ กลับติดท๊อป ทั้งที่พฤติกรรมการเรียน ยังเหมือนเดิม มารู้ตอนหลังว่า ที่ มัะยม จะต้อง จ่ายเงินเรียนพิเศษ เพื่อจะได้ เกรดที่ดีๆ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#19 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:52

เราเจอทั้งครูที่ดีมากๆๆ 
และครูที่ทำให้เรารู้สึกแย่มาก 

ครูที่ดีมากๆ ของเราเป็นครูใหญ่โรงเรียนประถม ท่านรู้จักลูกศิษย์ของท่าน รู้จักว่าใครเป็นใคร มีพี่น้องกี่คน ทั้งๆ ที่นักเรียนก็หลายร้อยคนน่ะนะ ประทับใจท่านมาก (อ.อำนวย สุนทราสา ไม่แน่ใจสะกดนามสกุลท่านถูกไหม ท่านเสียชีวิตแล้วค่ะ เราไม่ทราบเรื่องเลย มารู้ทีหลัง เสียใจที่ไม่ได้ไปกราบท่านครั้งสุดท้าย )
และครูที่ดีมากอีกหลายท่านที่มีเมตตาและเอาใจใส่เราเป็นอย่างดี บางท่านไม่ได้สอนเราโดยตรง ก็ตาม
บางท่านเป็นครูแนะแนว (อ.จิตรา เฝ้าทรัพย์)เคยเจอกับเราตอนขอทุนเรียน พอปีถัดไป ก็เจอหน้า รีบไปเขียนใบขอทุนซะนะ แม้แต่ตอนเราไม่ได้ไปขอทุนเรียนแล้วก็ยังทักทายและเอ็นดูเราเหมือนเดิม

อาจารย์ประจำชั้น ม.4-5(อ.วารุณี บุญทัด) อาจารย์สอนคณิต ซึ่งเป็นวิชาที่เราเกลียดมากๆ แต่อาจารย์ท่านนี้ใจดี และรับฟังเด็กนักเรียนมาก ให้เด็กได้พูดคุยปรึกษาท่านได้ตลอด 
อาจารย์อีกท่าน ท่านสอนภาษาอังกฤษ(อ.บุษยา จำนามสกุลท่านไม่ได้)  ที่ตอนเรียนไม่ชอบมากๆ เพราะดุ และบังคับให้เขียนศัพท์ สอบเก็บคะแนนทุกอาทิตย์  พอจะจบ หันกลับมอง ต้องขอบคุณที่ท่านเคี่ยวเข็ญ ขนาดเคี่ยวเข็ญ ยังได้ภาษาอังกฤษมาแค่นี้ ถ้าท่านปล่อย ภาษาอังกฤษคงพอกะไอ้ปึ้ง 

ครูที่แย่มาก ก็จะเป็นครุบ้าอำนาจอ่ะ เจอทั้งที่ประถมและมัธยม ขอเล่าหน่อยเหอะ มีอยู่ครั้งหนึ่งตอนม.1 ตอนเช้่าเราซื้อขนมจากร้านข้างนอกมา ที่อาคารเรียนมีกฏว่าห้ากินขนมบนอาคารเราก็ถือลงมา ถุงขนมยังไม่ได้แกะ ตอนนั้นชั้นล่างของอาคารเรียนป็นโรงอาหาร เจอครูฝ่ายปกครอง เราก็ยกมือไหว้ เพราะเราไม่ได้ทำผิดอะไร พอเห็นขนมก็จะลงโทษเรา เราก็บอกว่าเราซื้อมาจากข้างนอกค่พะไม่ได้กินบนอาคาร จะเอามากินตรงนี้ ก็ชี้ไปที่ม้านั่งข้างล่าง ตอนนั้นก็มีคนมองๆ อยู่นะ เลยบอกว่าลงโทษเราให้เก็บจานของคนที่กินแล้วไม่เก็บ ตอนนั้นเราเด็กแล้วก็กลัวๆ ด้วยอ่ะ เพิ่งเข้าเรียนได้ไม่เท่าไร ก็เลยเดินเก็บ ในใจเรายังจำได้เลย เราไม่ได้ทำผิด ด้วยวัยวุฒิของคนเป็นครุ ตอนนั้นก็แค่พนักหน้ารับรู้แล้วถ้าอยากให้ช่วยเก็บจาน บอกเราก็ได้ว่าช่วยครูเก็บจานพวกนี้หน่อย ไม่ใช่ใช้คำว่าลงโทษเราทั้งๆที่เราไม่ผิด ถึงไม่ถูกตีให้เจ็บตัว แต่จำอ่ะ 
ครูบ้าอำนาจมักจะเป็นครูชายนะ ที่เจอ ,
แต่บางทีครูผู้หญิงก็หยาบคายนะ พูดให้เด็กอับอายทั้งๆที่มันไม่ใช่เรื่องที่จะเอามาพูด เด็กไม่ได้ทำผิดอะไร ดีนะเราไม่เคยเจอพูดใส่แบบนั้น เพื่อนเราตอนม.5 ดิ โดน มาสอนแทน เพื่อนเราลุกตอบไม่ทันใจบอกว่ากาวติดที่จิ๋มเหรอ คิดดูดิ ว่าเด็กผู้หญิง ม.5 ต่อหน้า เพื่อนร่วม40 คน มีบางคนหัวเราะ(คือคนที่หัวเราะจะไม่ค่อยชอบเขาไง แบบหมั่นไส้คนหน้าตาดี ไรงี้) เราและเพื่อนกลุ่มเรา อีกหลายๆ คนไม่แม้แต่จะยิ้มคือหน้าเจื่อนกันหมด 

#20 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:07

สมัยเรียนเมื่อ 40 ปีก่อน ไม้เรียวกับคุณครูคู่กัน จนมีคำกล่าวว่า ไม้เรียวสร้างคนเป็นรัฐมนตรี

อาจจะเป็นความจริงของคนสมัยก่อน ผมนึกถึงภาพ เวลาคุณครูเรียกพวกเราตียกชั้น เพราะบางคนคุยในห้องเรียน

เวลาครูติดธุระระหว่างการสอน ที่ฮิตสมัยนั้นคือให้หัวหน้าชั้นจดชื่อคนที่คุยกัน ตอนนั้นขำไม่ออกหรอก แต่วันนี้ในความรู้สึกผม

กลับเป็นความทรงจำที่ดี ความรู้สึกหวาดเสียวระหว่างที่รอโดนครูตี เห็นเพื่อนกอดอกให้ครูตี แล้วรายต่อไปเรื่อย ๆ จนถึงเรา

เหมือนวันนี้ ผมรู้สึกหวาดเสียวที่ต้องเข้าแถวให้ฝ่ายเพื่อไทยดาหน้ามาลงโทษ แต่วันนี้ที่ยืนอยู่ตรงนี้ไม่ใช่เพราะกลัวอาญาแผ่นดิน

แต่ที่กลัวคือลูกหลานรุ่นต่อไปจะด่าว่าได้ว่า คนแก่ยุคนี้ทำไมทิ้งปัญหาไว้ให้พวกเขา ขอโทษทีครับที่วกเข้าการเมือง

แต่หวังว่าสักวันอาจจะไปตบหัวไอ้ปึ้งแล้วคุยกันอย่างสนิทสนมว่า ไอ้ ห่ า น ดีนะวันนั้นกุหลบทันไม่งั้นกุตายไปแร้ววววว

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#21 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:08

ตอนเรียนเกลียดครูคณิตเข้าไส้ ตอนนี้เชื่อไหมว่า เมียกระผมเป็นครูสอนคณิต จบเอกคณิต............ ;) ;)

ภาษิตเขาว่า

เกลียดอะไร มักได้สิ่งนั้น

:lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#22 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:15

สมัยผมเป็นเด็กนักเรียน  ผมได้ชื่อเป็นนักเรียนแถวหน้า  มักได้รับเชิญให้ไปโชว์ตัวหน้าเสาธงเป็นประจำ

ด้วยความเป็นเด็กที่แสนดี(ในทางลบ) ครูในโรงเรียนรักผมตั้ง 2-3 คน แต่เกลียดผมเป็นร้อย วันหนึ่งใน

ชั่วโมงวิทยาศาสตร์ มีการทดลองเรื่องจุดเดือดของน้ำร้อน ครูได้แจกปรอทเพื่อวัดอุณหภูมิ ด้วยความ

คึกคะนองปนความอยากรู้จึงได้หักปรอทมาดู โดนตีไปหลายที พร้อมคำปรามาสว่าหน้าอย่างเธอไม่มีทาง

เรียนจบปริญญาหรอก  ตั้งแต่วันนั้น ผมจำได้ตลอด  ขอขอบคุณครับอาจารย์จันทนา............

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#23 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:25

สมัยผมเป็นเด็กนักเรียน  ผมได้ชื่อเป็นนักเรียนแถวหน้า  มักได้รับเชิญให้ไปโชว์ตัวหน้าเสาธงเป็นประจำ

ด้วยความเป็นเด็กที่แสนดี(ในทางลบ) ครูในโรงเรียนรักผมตั้ง 2-3 คน แต่เกลียดผมเป็นร้อย วันหนึ่งใน

ชั่วโมงวิทยาศาสตร์ มีการทดลองเรื่องจุดเดือดของน้ำร้อน ครูได้แจกปรอทเพื่อวัดอุณหภูมิ ด้วยความ

คึกคะนองปนความอยากรู้จึงได้หักปรอทมาดู โดนตีไปหลายที พร้อมคำปรามาสว่าหน้าอย่างเธอไม่มีทาง

เรียนจบปริญญาหรอก  ตั้งแต่วันนั้น ผมจำได้ตลอด  ขอขอบคุณครับอาจารย์จันทนา............

เราก็แถวหน้า

:lol: :lol:

เพราะตัวเล็กที่สุดในชั้น

:(

#24 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:32

ผมมีที่จำได้ครับ แต่จำได้ในทางที่ไม่ดีเท่าไหร่นัก ถ้าน้องๆ มาอ่านอย่าทำตามนะครับมันไม่ดี  ม 3 วิชาคณิตศาสร์ แลกข้อสอบกันเพื่อนอีกคนดู ประมาณว่าข้อนี้ข้าทำได้เอ็งลอกสิ ข้อนั้นข้าไม่ได้มาให้ลอกหน่อยสิ คะแนนเท่ากัน ครูเรียกผมไปสอบก็ยืนกระต่ายขาเดียวว่าไม่ได้ลอกเล๊ยยยย แล้วเรียกเพื่อนผมไปสอบแต่มันดันรับสารภาพผมโดนไป 10 ที เพื่อนโดน 5 เนื่องจากมันรับสารภาพเลยลดโทษให้ 5 ไม้ ตูดมีรอยไม้หวายพาดอยู่สับดานึงเลย เรียกว่าเป็นครั้งที่เจ็บที่สุดเลย

ตีผมเหมือน ไทเกอร์ วูด ตีกอล์ฟเลยครับ โถมทั้งตัว หวดแต่ละทีดังสนั่น เพื่อนผู้หญิงในห้องถึงกะร้องหวี๊ดเลยครับ ตีครบ 10 ไม้ ทรุดเลยครับ เพื่อนต้องมาหิ้วไปนอนคว่ำที่เก้าอี้หลังห้อง ทุกวันนี้ยังไม่ลืมหน้าแกเลยครับ

ปูลู  ครูคนนี้สูง 183 แถมเล่นกล้ามอีก คิดดูครับว่าสภาพตูดจะเป็นยังไง  :lol:

#25 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:34

ครูประจำชั้นตอนป.3 มาสเตอร์รังสรรค์ (นามสกุลไม่เคยทราบ) ดีดี๊ดีแสนดี ไม่ใช่ว่าสปอยล์เด็กนะครับ แต่คุณครูเอาใจใส่จนรู้สึกได้ถึงออร่า

ชอบครูจนต้องขอแม่ไปเรียนพิเศษกับแกวันเสาร์-อาทิตย์ สอนการบ้าน&ทำโจทย์เพิ่มเติม ก็คล้ายๆฝากเลี้ยงน่ะนะ เพื่อนร่วมห้องราว20คน

จำได้ว่าตอนปิดเทอมใหญ่ อยากเรียนกับครูและเพื่อนกลุ่มเดิม แต่แม่ให้ไปเข้าค่ายของอีกที่นึง ร้องไห้แงๆเลย  :(

มีกิจกรรมอะไรก็ร่วมไปงั้นๆ แกล้งทำเสื้อผ้าขาดบ่อยๆ แกล้งไม่กินข้าว เพื่อจะหาว่าเขาดูแลไม่ดี(เด็กเลวจริงนะเรา :angry: นึกแล้วก็น่าอายว่ะครับ :unsure:)

แต่พอขึ้นชั้น ก็ไม่ได้ติดต่อกับแกอีก นอกจากสวัสดีตอนเดินสวนกันในรร.นานๆครั้ง (ย้ายตึกเรียนครับ รร.ค่อนข้างกว้าง)

ตอนม.4ผมเรียนรร.ใหม่ แวะไปหาเพื่อนที่รร.เดิม เจอครูเดินเวรอยู่ เข้าไปสวัสดี แกจำชื่อได้ด้วย แล้วก็อบรมสั่งสอนอย่างเมตตาเช่นเดิม  :)

เสียดายที่ไม่ได้ติดต่อกับแกเลย ถึงตอนนี้ก็เกือบ30ปีแล้วน้อ

ขอบคุณคุณครูครับ

Edited by temp, 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:38.

ควายตัวนี้สีขาว

#26 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:39

ถ้านึกถึงครูเหรอ ผมนึกถึงไม้เรียว อ่ะ

สมัยเด็ก ๆ ผมไม่เป็นคนไม่ชอบทำการบ้านสุด ๆ

ตั้งแต่สมัยประถมมาละ เช้ามาโดนครูตีทุกวัน

แต่ผมไม่โกรธ ไม่เกลียดครูเลยนะ 

ผมกลับไปมอง ถ้าตอนนั้นครูไม่ตีผม ผมคงไม่มีชีวิตมาจนถึงทุกวันนี้

ผมจะกลับไปไหว้ครูในช่วงตอนงา่นเลี้ยงรุ่นอ่ะ

มีครูท่านหนึ่ง ที่ผมสำนึกบุญคุณมาก ๆ ครูท่านนี้สอนผมตอน มอต้น 

แกสอนคณิตศาสตร์ แกเป็นคนสอนให้ผมรู้จักคิด รู้ัจักทำ ครับ

ทุกวันนี้ผมยังระลึกถึงครูท่านนี้เสมอ ๆ

ปล. มีครูอีกหลาย ๆท่านครับที่ผมรัก และ เคารพ

ปล2. วันนี้วันครู ผมขอให้ครูทุกท่าน ไม่ว่าจะครูจากโรงเรียนอะไร จังหวัดไหน ประเทศอะไร ผมขอให้ครูทุกท่านจงมีความสุขตลอดไปครับ

ปล3. ภรรยาผมก้อเป็นครูนะ ต้องมีรางวัลให้หน่อย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน