Jump to content

- - - - -

สงสัยความสัมพันธ์ของกปปส. กับคปท. น่ะค่ะ

กปปส.และคปท.

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:50

พอดีเพิ่งมีโอกาศนําของไปบริจาคให้คปท. สองสามครั้ง. ดูผู้ชุมนุมส่วนใหญ่มาจากต่างจังหวัด. คาดว่ามาเองและต้องออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดคะ ก่อนหน้านี้น้องสาวก็แวะไปหลายทีและเคยบอกว่าเค้าขาดสิ่งของหลายอย่าง รู้สึกเห็นใจผู้ชุมนุมค่ะ อุตสาห์มาตั้งไกล แต่ของกปปส. คาดว่าผู้ชุมนุมส่วนใหญ่เป็นคนเมือง และชนชั้นกลาง. เงินบริจาคก็ได้มากอยู่ แต่ค่าใช้จ่ายก็น่าจะสูงอยู่เหมือนกัน เลยสงสัยค่ะว่ากปปส.มีการกระจายเงินหรือสิ่งของไปทางคปท.หรือเปล่าคะ เหมือนคปท.จะมีสนธิลิ้มเป็นที่ปรึกษา (สาวกastvบอกมา) เหล่าสาวกastvกับคปท.จะเป็นแนวฮาร์ดคอร์ ต้องลุยให้มันเจ็บให้มันจบ (เท่าที่รู้สึกนะคะ).แต่กํานันจะแนวอหิงสา อาจจะช้าหน่อย ใจจริงไม่อยากให้คอนฟลิคของกํานันกับสนธิลิ้มมาเป็นประเด็นอะไรตอนนี้เลย เคยไปถามสาวกastvเหมือนเค้าจะเกลียดกํานันกะปชป. แต่ขี้เกียจคุยมันไม่ใช่เวลาที่จะมาตีกันเอง. แต่อย่างไรก็ตามประชาชนที่มาเค้ามาด้วยความบริสุทธิ์ใจ แกนนําว่าไงว่าตามกัน ดิฉันเป็นห่วงคะ กลัวว่าเค้าเหล่านั้นจะตกเป็นเหยื่อหรือเครื่องมือของบางคนหรือบางกลุ่ม ใครพอจะมีคําตอบไหมคะ ขอบคุณมากคะ

#2 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:01

*
POPULAR

ขอพูดในฐานะที่ไป คปท. มาหลายครั้งน่ะและมีพี่ที่รู้จักที่ช่วยเหลือ ผู้ชุมนุม อยู่ในนั้นน่ะครับ...

กลุ่มนี้แรงครับ ถ้าไม่มีหลักการที่ลุงกำนันวางไว้หรอครับ ไอ้พวกที่มาป่วน คปท. ผมเชื่อว่า คงลงไปคุยกับพื้นถนนหลายรายแล้ว

ส่วนเรื่องมีคุณสนธิให้การปรึกษาหรือไม่ ไม่ขอพูดดีกว่าครับ เพราะหลักการที่ทุกกลุ่มทำ คือเดินไปข้างหน้าเพื่อการปฏิรูปเหมือนกัน

^_^  ^_^   

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#3 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:17

*
POPULAR

" กลัวว่าเค้าเหล่านั้นจะตกเป็นเหยื่อหรือเครื่องมือของบางคนหรือบางกลุ่ม ใครพอจะมีคําตอบไหมคะ ขอบคุณมากคะ"

กลุ่มนี้ไม่ต้องห่วงครับ ประสพการณ์สูง ไม่โง่ให้ใครหลอก ออกแนวฮาร์ดคอร์  เป้าหมายเดียวกันกับ กปปส.แต่เป็นอิสระจากกัน

คุยกันได้ กปปส.ก็ช่วยซับพอร์ตหลายๆอย่าง ไม่ลำบากแต่ไม่ได้ดูอลังอย่างกปปส. ดูเหมือนจะคนน้อย แต่เอาจริงๆมีอีเว้นท์ขึ้นมาก็พรึ่บฟูลทีม 

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#4 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:17

*
POPULAR

เรื่องแตกสามัคคี คงไม่ แต่ทาง คปท, ค่อนข้างจุกจิกคิดเล็กคิดน้อย เป็นโรคคนแก่ขี้งอน ขี้วาดภาพ จินตนาการแปลก ๆ อย่างแป๊ะลิ้ม  ขนาดงานระดับปฏิวัติประชาชนร่วมกัน เป็นงานระดับโลก ยังออกมาเหมือนกำนันทำเล่น มันจริงและใหญ่นะครับ ยังงอนกันได้แค่เวทีหนึ่งไม่พูดถึงเวทีหนึ่ง งอนกันได้แค่เรื่องเงินบริจาค ยังมาคิดหยุมหยิมเรื่องจำนวนคน เรื่องกระจายถ่ายทอดสด  ยังคิดแข่งขั้นเรตติ้งทีวีกันอยู่ ขนาดกำนันสุเทพ ไปเวทีไม่ทั่วถึงยังออกอาการเหมือนคนประจำเดือนมาไม่ปกติ ทำงานใหญ่ระดับนี้ ยังกลัวเสียซีน เป็นได้ถึงขนาดว่า ปฏิรูปประเทศไทยนี่ ข้าคิดก่อน 

กลุ่มนำระดับชาวบ้านขี้งอนกันมาก ขนาดมวลชนไม่กินอาหารที่กองทัพธรรม ก็หาว่า "เออ มันไม่อร่อยไปกินที่ราชดำเนินเถอะ"

อย่าไปถือสากับเรื่องจุกจิกแบบไทย ๆ ให้มากนะกั๊บ ทำไรร่วมกันก็มีแบบนี้ ตั้งแต่งานเล้กถึงงานใหญ่

งานนี้ไม่ต้องกลัววัสการพราหมณ์ครับ ไม่แตกง่าย ๆ หรอก

#5 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:19

*
POPULAR

พอดีเพิ่งมีโอกาศนําของไปบริจาคให้คปท. สองสามครั้ง. ดูผู้ชุมนุมส่วนใหญ่มาจากต่างจังหวัด. คาดว่ามาเองและต้องออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดคะ ก่อนหน้านี้น้องสาวก็แวะไปหลายทีและเคยบอกว่าเค้าขาดสิ่งของหลายอย่าง รู้สึกเห็นใจผู้ชุมนุมค่ะ อุตสาห์มาตั้งไกล แต่ของกปปส. คาดว่าผู้ชุมนุมส่วนใหญ่เป็นคนเมือง และชนชั้นกลาง. เงินบริจาคก็ได้มากอยู่ แต่ค่าใช้จ่ายก็น่าจะสูงอยู่เหมือนกัน เลยสงสัยค่ะว่ากปปส.มีการกระจายเงินหรือสิ่งของไปทางคปท.หรือเปล่าคะ เหมือนคปท.จะมีสนธิลิ้มเป็นที่ปรึกษา (สาวกastvบอกมา) เหล่าสาวกastvกับคปท.จะเป็นแนวฮาร์ดคอร์ ต้องลุยให้มันเจ็บให้มันจบ (เท่าที่รู้สึกนะคะ).แต่กํานันจะแนวอหิงสา อาจจะช้าหน่อย ใจจริงไม่อยากให้คอนฟลิคของกํานันกับสนธิลิ้มมาเป็นประเด็นอะไรตอนนี้เลย เคยไปถามสาวกastvเหมือนเค้าจะเกลียดกํานันกะปชป. แต่ขี้เกียจคุยมันไม่ใช่เวลาที่จะมาตีกันเอง. แต่อย่างไรก็ตามประชาชนที่มาเค้ามาด้วยความบริสุทธิ์ใจ แกนนําว่าไงว่าตามกัน ดิฉันเป็นห่วงคะ กลัวว่าเค้าเหล่านั้นจะตกเป็นเหยื่อหรือเครื่องมือของบางคนหรือบางกลุ่ม ใครพอจะมีคําตอบไหมคะ ขอบคุณมากคะ

เวลานี้ ผมถือว่า กปปส. ประกอบด้วย เวทีราชดำเนิน เวทีคปท. เวทีกทป. และ สรส. เป็นต้น...

มีผู้บริจาคให้เวทีราชดำเนินมากกว่าเวทีอื่น ๆ เนื่องจากกำนันสุเทพเป็นเลขาฯ กปปส.....

เงินบริจาคให้กำนันสุเทพบนเวทีราชดำเนิน ระหว่างเดินทางไปตามถนนสายต่างๆ...

เลขาฯ กปปส.ได้มอบเงินให้ คปท.นั้นมีทั้งเงินของคนที่บริจาคให้เวทีราชดำเนิน และ ระบุว่าแบ่งให้เวที คปท.ด้วย

ยกตัวอย่าง มีคณะบุคคลบริจาคให้กำนันสุเทพ 500,000 บาท โดยระบุว่า 250,000 บาทให้เวทีราชดำเนิน อีก 250,000 บาทให้ คปท.

วันนั้น สุริยะใสเป็นผู้รับมอบเงิน 250,000 บาทไป เป็นภาพที่ปรากฏบนเวทีราชดำเนินและเห็นผ่านจอ Blue Sky.....!

วันนี้ กปปส.รวมกันได้ มีการปรึกษาและวางยุทธวิธีร่วมกัน แบ่งงานกันทำตามถนัด......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#6 Mr.Best

Mr.Best

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:22

แยกกันเดิน คปท. นี่สายฮาร์ดคอร์ ไม่แคร์สื่อ ไม่แคร์ภาพลักษณ์

กปปส. สายสงบ สันติ 

แต่ทุกสาย ปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง 

#7 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:22

เข้าไปในเพจของคนนิยม ASTV....

ตัดพ้อ ต่อว่า กำนันสุเทพไม่นำคำแนะนำ

กลยุทธที่ astv.แนะนำทุกวัน ไปปฏิบัติบ้างเลย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#8 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:32

แยกกันเดิน คปท. นี่สายฮาร์ดคอร์ ไม่แคร์สื่อ ไม่แคร์ภาพลักษณ์

กปปส. สายสงบ สันติ 

แต่ทุกสาย ปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง 

คปท.และ กปปส. คือส่วนเติมเต็มจุดอ่อนของกันและกัน ทะเลาะกันได้ แต่แยกกันไม่ได้

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#9 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:41

ระยะเวลาที่ต่อสู้กันมาก็นานโขอยู่
ย่อมแสดงให้เห็นบางสิ่งบางอย่างได้
อย่าเอาเรื่องเล็กน้อยมากังวลใจหรือบั่นทอนจิตใจเลยครับ
มุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว
คงอีกไม่นานแล้ว จุดหมายที่เราเดิน
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#10 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:46

โอโห มาเร็วกันดีจังค่ะ ขอบคุณทุกคอมเม้นต์นะคะ บอกตามว่าเป็นคนใจอ่อนน่ะค่ะ เห็นคุณลุงคุณป้ามาเดิน แล้วยังตอนที่การ์ดเสียชีวิตตอนปะทะ กับตอนโดนลอบยิงตอนกลางคืนอีกน่ะค่ะ. สงสารผู้ชุมนุมมาก การต่อกรกับคนเลวๆที่มันทําแม้กระทั่งฆ่าพวกเดียวกันอย่างทักษิณเป็นอะไรที่เสี่ยงมาก

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:02

*
POPULAR

ผมไปบริจาคให้กองทัพธรรม ผมถามเขาว่า ทางกองทัพธรรม กับ คปท นี่กลุ่มเดียวกันมั้ย เขาบอกว่าคนล่ะส่วน แต่ก็มีแจกสิ่งของให้ทุกกลุ่มถ้าขอมา ผมก็เลยบริจาคให้กองทัพธรรมส่วนหนึ่ง และเดินไปให้ คปท อีกส่วนหนึ่ง ส่วน กปปส ทางเจ๊ปอง ก็แบ่งสิ่งของไปให้ถ้ามีการขอมาเช่นกัน 

ซึ่งถ้าจะบริจาคเงิน สิ่งของ ก็ไปให้ที่่ๆ ของเค้าเลยครับ ผมให้ทั้ง 3 กลุ่มนะครับ เค้าอยากจะได้อะไร จะได้จัดสรรกันในกลุ่มเอง 

#12 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:14

ผมไปบริจาคให้กองทัพธรรม ผมถามเขาว่า ทางกองทัพธรรม กับ คปท นี่กลุ่มเดียวกันมั้ย เขาบอกว่าคนล่ะส่วน แต่ก็มีแจกสิ่งของให้ทุกกลุ่มถ้าขอมา ผมก็เลยบริจาคให้กองทัพธรรมส่วนหนึ่ง และเดินไปให้ คปท อีกส่วนหนึ่ง ส่วน กปปส ทางเจ๊ปอง ก็แบ่งสิ่งของไปให้ถ้ามีการขอมาเช่นกัน 

ซึ่งถ้าจะบริจาคเงิน สิ่งของ ก็ไปให้ที่่ๆ ของเค้าเลยครับ ผมให้ทั้ง 3 กลุ่มนะครับ เค้าอยากจะได้อะไร จะได้จัดสรรกันในกลุ่มเอง 

ใจ หล่อมาก

• aya likes this

#13 peace_life

peace_life

น้องเก่า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:20

โดยส่วนตัวผมชอบคปท.นะ ชัดเจนดีตั้งแต่ต้น
แต่เวลานี้ไม่ควรแบ่งข้างกันเอง ล้มรัฐบาลที่ไร้ความชอบธรรมนี้ให้ได้ก่อนครับ

#14 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:06

เข้าไปในเพจของคนนิยม ASTV....

ตัดพ้อ ต่อว่า กำนันสุเทพไม่นำคำแนะนำ

กลยุทธที่ astv.แนะนำทุกวัน ไปปฏิบัติบ้างเลย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมว่าน่าจะเป็นจุดอ่อนของกลุ่มนี้ ...ตั้งแต่ต้น

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#15 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:07

คนเกลียด แม้ว กับ อีโง่
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#16 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:14

เพื่อนผมตั้งฉายาว่า

มาเร็วเคลมเร็ว

ใครก็ตั้งรับไม่ทันเพราะตอนที่ออกมาเขายังไม่รู้เลยว่าไปไหน สปายที่อยู่ในนั้นก็เลยไม่รู้ว่าจะส่งข่าวยังไง

เพราะไม่เคยรู้อะไรเลย

ผมเคยไปแล้ว ผมก็ไม่ไปด้วยแล้ว เพราะผมไม่ชอบแนวทางว่าไม่รู้จะไปที่ไหน เลยแยกทางกันเท่านั้นเองครับ

Edited by storm, 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:15.

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:17

คปท.ไม่มีความหมายเลยหรือ  แตทำไมถูกถล่มได้ทุกคืน :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#18 คุณฉงน

คุณฉงน

น้องเก่า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:54

เขาแบ่งงานกันทำ แบ่งบทกันเล่น ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้น ..

เป้าหมายเดียวกัน แยกกันเดิน รวมกันตี .. :wub:

"ผู้เล่นต้องรู้คุณค่าของหมาก เพราะหมากทุกตัวมี คุณค่า ต้องใช้ให้เป็นประโยชน์จริง การเดินผิดพลาด เพียงส่วนน้อย อาจทำให้เกิดความผิดหวัง พ่ายแพ้ อย่างง่ายดาย". หมากรุกไทย

#19 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:56

สรุปว่าคปทนี่ึคือสนธิลิ้มตามที่อีปูมันบอกจริงๆเหรอ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#20 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:09

*
POPULAR

ลิ้มถ่ายทอดเวที  คปท.  แต่พอถึงเวลาที่กำนันสุเทพพูดทุกตอนค่ำ  ก็เกี่ยวสัญญาณถ่ายทอดให้ตลอด   แม้ว่าผมจะเคยไม่ไว้สุด ๆ กับพฤติกรรมลิ้ม  แม้แต่ตอนนี้ก็เห็นมีการพยายามเตะตัดขา กปปส. เล็กน้อยประปราย  แต่ก็ไม่ถึงกับเลวร้ายนัก  แค่ระดับความน่ารำคาญเท่านั้นเอง  -_-

เมื่อวานเพิ่งไปปูผ้ากินข้าวเย็นกลางสะพานพระราม 8  ก็มีรถมาจากครัวพระอาจารย์ชัยณรงค์ เอาข้าวห่อขึ้นมาส่ง แล้วเห็นบอกว่าจะไปส่งที่เวทีแจ้งวัฒนะต่อ

ผมว่าการช่วยเหลือไม่ว่าอาหาร น้ำ สิ่งของ และเงิน  ทุกเวทีมีการประสานงานจัดการกันอย่างดีมาตลอดครับ 

ทุกครั้งที่เกิดการขัดข้องใด ๆ ก็มีการพูดคุยกัน  ไม่ต้องห่วงว่าจะเกิดการแตกร้าวทางแนวคิดกันครับ B)

#21 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:18

น่าจะขาดแคลน เพราะมาถึงคืนแรกๆ ก็ขอบริจาคไฟฉาย 50 กระบอก :lol:

We love fender.

#22 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:10

- คปท. จะมี สุริยะใส เป็นผู้ประสานงานกับทัพใหญ่ กปปส.

- สันติอโศก จะมีท่านแซมดิน เป็นผู้ประสานงานกับทัพใหญ่ กปปส.

:) :) :) :) :) :) :)

#23 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:21

ถึง คปท. จะออกแนวฮาร์ดคอร์แต่ไม่เหมือนเสื้อแดงที่หากินกับศพแน่นอนครับ

คปท. เตรียมตัวเจออันตรายที่อาจถึงกับเสียชีวิตแต่มั่นใจได้ว่าไม่ใช่ฝีมือนายใหญ่ที่สั่งฆ่าพวกเดียวกันเองเพื่อจะได้มีศพไว้หากิน

#24 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:55

*
POPULAR

อันที่จริงถ้ามาชุมนุมสักระยะนึงก็จะรู้ว่า คปท.นี่เขาสาย ASTV ครับ

ส่วน กปปส.นี่ก็คือแฟนคลับ Bluesky

(แต่คงยกเว้นผม  เพราะผมไม่ได้ดู Bluesky)

คปท.เขาก็ฮาร์ทคอร์หน่อยๆเพราะเขาอ่านเกมขาดกว่าว่ารัฐบาลจะทำอะไร 

ไม่เหมือนทางกำนัน   แกเพิ่งมานำม๊อบ  บางทียังคิดแบบนักการเมือง

แน่นอนว่าผมเลือกไปร่วมกับ กปปส.

(เพราะไม่ชอบแป๊ะมาแต่ไหนแต่ไร)

แต่เมื่อวันพุธที่ผ่านมา

ช่วงเที่ยงๆผมอยู่ที่หน้ามาบุญครอง  คนยังไม่มากเพราะส่วนนึงร่วมขบวนไปเอกมัย

ผมก็นั่งคุยอยู่กับพี่ที่ทำสวนยางอยู่พังงา

(มากันทั้งครอบครัวเลยครับ  สุดยอดมาก)

คุยได้สักพักแกก็สะกิดผมบอกว่าญาติธรรมมา

ผมมองตามไปก็เห็นกลุ่มสตรีสูงอายุราว 7-8 คนเดินงกๆเงิ่นๆเข้ามาหน้าเวทีใกล้เรา 

ผมก็ลุกให้นั่งที่ขอบทางเท้าเพราะตรงนั้นร่มหน่อย

พิจารณาดูแล้วแต่ละคนอายุมากราวๆแม่ผมเลย

ผมส่งยิ้มไป  คนในกลุ่มนั้นก็เปรยๆขึ้นมาว่าอยากแวะมาดูหน่อยว่าที่นี่เป็นยังไง

ไม่รู้สิครับ  อยู่ดีๆผมพูดไม่ออก  ไม่รู้อะไรมาจุกที่ลิ้น

ผมสงสารครับ  อายุขนาดนี้ก็ยังเหนื่อยยากออกมาชุมนุม

พอดีมีประกาศแจกข้าวเหนียวไก่ทอดผมก็พยักพเยิดว่าเอาไหมจะไปเอามาให้

(พูดไม่ออกจริงๆครับ  พูดออกเสียงคงมีสะอื้นปน)

ป้าๆแกก็ยิ้มแล้วก็มี 2-3 คนลุกขึ้นไปรับกันเอง

เชื่อไหมครับ  ตอนนี้ผมก็ยังไม่ชอบแป๊ะลิ้มอยู่

แต่น้อยลงมากๆ 

คือสนธิมันจะชั่วดียังไงมันก็มีดีที่ปลุกสำนึกคนไทยจำนวนมหาศาลขึ้นมาต่อต้านทักษิณ

ผมเองก็ไม่เคยไปชุมนุมม๊อบไหนมาก่อน   เพิ่งมาร่วมก็ครั้งนี้

ก่อนนี้ลึกๆก็ไม่ชอบพันธมิตรครับ  น้องชายผมมาชุมนุมผมก็ห้าม

คุณพ่อน้องโบว์(เฮียจินดา) กับผมก็รู้จักกันดี  งานศพน้องโบว์ผมก็ไป

ผมเห็นอะไรหลายๆอย่างที่ผมไม่ชอบ  ใจผมก็เกิดอคติ

แต่ ณ วินาทีนั้น  ตรงนั้นผมเข้าใจและเห็นใจกลุ่ม คปท.ขึ้นมาทันที

หากไม่มี คปท.การรับสมัครเลือกตั้งที่ดินแดงคงเป็นไปอย่างราบรื่น  จนสังคมมองไม่เห็นถึงปัญหาที่แฝงอยู่

คงไม่รู้ถึงความชั่วของเจ้าหน้าที่  และคงอีกหลายๆอย่าง

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้รู้สึกแบ่งแยกมวลชนระหว่าง คปท.และ กปปส.อีกแล้วครับ

เป้าหมายเดียวกันจะแบ่งแยกทำไม 

วิธีการอาจต่างกันบ้าง

แต่ฝั่ง คปท.แบกรับความเจ็บปวดและเสียสละกว่าด้วยซ้ำ

ไม่รู้จะกล่าวอย่างไรนอกจากขอคารวะทุกดวงจิตมา ณ ที่นี้ครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#25 joonkung

joonkung

น้องเก่า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:09

อันที่จริงถ้ามาชุมนุมสักระยะนึงก็จะรู้ว่า คปท.นี่เขาสาย ASTV ครับ

ส่วน กปปส.นี่ก็คือแฟนคลับ Bluesky

(แต่คงยกเว้นผม  เพราะผมไม่ได้ดู Bluesky)

คปท.เขาก็ฮาร์ทคอร์หน่อยๆเพราะเขาอ่านเกมขาดกว่าว่ารัฐบาลจะทำอะไร 

ไม่เหมือนทางกำนัน   แกเพิ่งมานำม๊อบ  บางทียังคิดแบบนักการเมือง

แน่นอนว่าผมเลือกไปร่วมกับ กปปส.

(เพราะไม่ชอบแป๊ะมาแต่ไหนแต่ไร)

ช่วงเที่ยงๆผมอยู่ที่หน้ามาบุญครอง  คนยังไม่มากเพราะส่วนนึงร่วมขบวนไปเอกมัย

ผมก็นั่งคุยอยู่กับพี่ที่ทำสวนยางอยู่พังงา

(มากันทั้งครอบครัวเลยครับ  สุดยอดมาก)

คุยได้สักพักแกก็สะกิดผมบอกว่าญาติธรรมมา

ผมมองตามไปก็เห็นกลุ่มสตรีสูงอายุราว 7-8 คนเดินงกๆเงิ่นๆเข้ามาหน้าเวทีใกล้เรา 

ผมก็ลุกให้นั่งที่ขอบทางเท้าเพราะตรงนั้นร่มหน่อย

พิจารณาดูแล้วแต่ละคนอายุมากราวๆแม่ผมเลย

ผมส่งยิ้มไป  คนในกลุ่มนั้นก็เปรยๆขึ้นมาว่าอยากแวะมาดูหน่อยว่าที่นี่เป็นยังไง

ไม่รู้สิครับ  อยู่ดีๆผมพูดไม่ออก  ไม่รู้อะไรมาจุกที่ลิ้น

ผมสงสารครับ  อายุขนาดนี้ก็ยังเหนื่อยยากออกมาชุมนุม

พอดีมีประกาศแจกข้าวเหนียวไก่ทอดผมก็พยักพเยิดว่าเอาไหมจะไปเอามาให้

(พูดไม่ออกจริงๆครับ  พูดออกเสียงคงมีสะอื้นปน)

ป้าๆแกก็ยิ้มแล้วก็มี 2-3 คนลุกขึ้นไปรับกันเอง

เชื่อไหมครับ  ตอนนี้ผมก็ยังไม่ชอบแป๊ะลิ้มอยู่

คือสนธิมันจะชั่วดียังไงมันก็มีดีที่ปลุกสำนึกคนไทยจำนวนมหาศาลขึ้นมาต่อต้านทักษิณ

ผมเองก็ไม่เคยไปชุมนุมม๊อบไหนมาก่อน   เพิ่งมาร่วมก็ครั้งนี้

ก่อนนี้ลึกๆก็ไม่ชอบพันธมิตรครับ  น้องชายผมมาชุมนุมผมก็ห้าม

คุณพ่อน้องโบว์(เฮียจินดา) กับผมก็รู้จักกันดี  งานศพน้องโบว์ผมก็ไป

ผมเห็นอะไรหลายๆอย่างที่ผมไม่ชอบ  ใจผมก็เกิดอคติ

แต่ ณ วินาทีนั้น  ตรงนั้นผมเข้าใจและเห็นใจกลุ่ม คปท.ขึ้นมาทันที

หากไม่มี คปท.การรับสมัครเลือกตั้งที่ดินแดงคงเป็นไปอย่างราบรื่น  จนสังคมมองไม่เห็นถึงปัญหาที่แฝงอยู่

คงไม่รู้ถึงความชั่วของเจ้าหน้าที่  และคงอีกหลายๆอย่าง

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้รู้สึกแบ่งแยกมวลชนระหว่าง คปท.และ กปปส.อีกแล้วครับ

แต่ฝั่ง คปท.แบกรับความเจ็บปวดและเสียสละกว่าด้วยซ้ำ

ไม่รู้จะกล่าวอย่างไรนอกจากขอคารวะทุกดวงจิตมา ณ ที่นี้ครับ

โดนใจมากๆครับ

#26 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:12

คปท. เป็นแนวหน้ารับลูกปืนกับระเบิดให้ กปปส.ทำงานได้สะดวกนะครับ 

อย่าแบ่งแยกกันครับ เรื่องปัญหาแนวทางเล็กๆน้อยๆต้องมีบ้างครับ

#27 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:07

จริงค่ะ ตอนเห็นผู้ชุมนุมเหล่านี้ ดิฉันรู้สึกจุกอย่างแรงเหมือนกันค่ะ. ถึงได้ตั้งกระทู้สอบถาม เป็นห่วงเหล่าคุณลุงคุณป้าที่มาจากต่างจังหวัดมาก ห่วงทั้งความปลอดภัย. สุขอนามัย แต่เมื่อได้รับคําตอบว่ามีการแบ่งปันของบริจาค รู้สึกเบาใจมากขึ้นคะ ส่วนตัวดิฉันไม่ให้นํ้าหนักเรื่องการแบ่งแยกกลุ่มหรืออะไรหรอกค่ะ. คิดว่าทุกคนมาเพื่อจุดหมายเดียวกัน แค่รู้สึกเป็นห่วงผู้ชุมนุมเท่านั้นเองค่ะ

#28 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:39

ระยะเวลาที่ต่อสู้กันมาก็นานโขอยู่
ย่อมแสดงให้เห็นบางสิ่งบางอย่างได้
อย่าเอาเรื่องเล็กน้อยมากังวลใจหรือบั่นทอนจิตใจเลยครับ
มุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว
คงอีกไม่นานแล้ว จุดหมายที่เราเดิน

ผมเชื่อว่า กำนันสุเทพ แกนนำ กปปส.ที่เวทีราชดำเนิน(ชื่อเก่า) กับ ทนายนกเขา อุทัย สุริยะใส แกนนำเวที คปท. รู้ใจกัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#29 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:44

- คปท. จะมี สุริยะใส เป็นผู้ประสานงานกับทัพใหญ่ กปปส.

- สันติอโศก จะมีท่านแซมดิน เป็นผู้ประสานงานกับทัพใหญ่ กปปส.

:) :) :) :) :) :) :)

เห็นด้วย....

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:54

หากเห็นด้วยกับแนวทาง กปปส. คปท. กทป. สรส. และมวลชนที่ต้องการโค่นรัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์...

ช่วยกันสนับสนุน ปรับความเข้าใจบทบาท และเป้าหมายรวม......!

#31 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:27

แยกกันเดิน รวมกันตีครับ ผมเคยโพสไปหลายครั้งแล้วว่า คนที่พยายามจะแบ่งแยกกลุ่มแล้วสร้างปัญหา คือ มวลชนเองนั้นแหละครับ

คปท คือร่างอวตารของกลุ่มกองทัพธรรมที่ชุมนุมมาหลายเดือน ซึ่งบางคืนมีไม่ถึง5คน แล้วมาแยกเป็นกลุ่มนี้หลังจากยกเลิกการล้อมทำเนียบ

พูดง่ายๆว่าเป็นภาค2 ของพันธมิตรครับ แนวทางหลักก็ประกาศชัดเจนว่าจะปฎิรูปตั้งแต่แรกแล้ว และฟันทุกฝ่ายที่เห็นว่าทำไม่ถูกต้อง

ซึ่งจะเป็นคนละกลุ่มกับกปปสซึ่งชัดเจนว่าสนันสนุน ปชป.

พูดง่ายๆอีก แบบจบเลย ก็คือกลุ่มพันธมิตร กับ ปชป. แหละครับ แต่ตอนนี้จับมือกันล้มทักษิณก่อน หลังจากนั้นก็ค่อยมามองหน้ากันอีกที

#32 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:42

สลิ่มค่ะ!!

#33 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:12

จริงค่ะ ตอนเห็นผู้ชุมนุมเหล่านี้ ดิฉันรู้สึกจุกอย่างแรงเหมือนกันค่ะ. ถึงได้ตั้งกระทู้สอบถาม เป็นห่วงเหล่าคุณลุงคุณป้าที่มาจากต่างจังหวัดมาก ห่วงทั้งความปลอดภัย. สุขอนามัย แต่เมื่อได้รับคําตอบว่ามีการแบ่งปันของบริจาค รู้สึกเบาใจมากขึ้นคะ ส่วนตัวดิฉันไม่ให้นํ้าหนักเรื่องการแบ่งแยกกลุ่มหรืออะไรหรอกค่ะ. คิดว่าทุกคนมาเพื่อจุดหมายเดียวกัน แค่รู้สึกเป็นห่วงผู้ชุมนุมเท่านั้นเองค่ะ

เหอะๆ คุณลุงพวกนั้นที่เห็น50อัพ ชกกุ๊ยมาก่อกวน ตูมเดียวคว่ำนะครับ ภาพก็มีให้เห็นในเฟส หิ้วกุ๊ยตัวลอยเลย

ดูดีๆมีทั้งคนแก่แบบมาเฝ้าเป็นกำลังใจ กับเป็นพวกห้าวเป้งสมัยหนุ่มๆ พูดน้อย ต่อยหนัก ภาพลักษณ์ไม่ต้องฮีโร่

อย่าเอาคนแก่แบบป๊าป๋าหม่าม้าเราไปเทียบครับลุงๆป้าแก อึด ถึก ทน กว่าเยอะ ผสมกับพวกรุ่นๆด้วยแล้ว

ถ้ามีอาวุธครบ เสื้อแดงยังต้องคิดถ้าจะแลก

เลิกห่วงครับ เปรียบแบบตรงที่สุด คปท.คือ รอร์แชค แห่ง watchmen

ไม่ต้องเด่น หลักการเดียว คนชั่วต้องตาย

Edited by พ่อไอ้ตอม, 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:16.

#34 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:12

เจ๊มาแล้ววว คิดถึงจัง รักนะ จุ๊บทีนึง

#35 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:14

เป้าหมายเหมือนกัน แต่ต่างวิธีการดำเนินการ !!!

เหมือนพรรคเพื่อไทย กับมวลชนเสื้อแดง

พรรคเพื่อไทย = เล่นในสภา

เสื้อแดง = เล่นนอกสภา

#36 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:24

เอาเป็นว่า ถ้าอยากชนะ ต้องสามัคคี กันเท่านั้น

ดูตัวอย่าง พธม ซิ...แตกยับ ไม่ใช่เพราะคู่ต่อสู้ แต่เพราะทะเลาะกันเอง

#37 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:36

เหอะๆ คุณลุงพวกนั้นที่เห็น50อัพ ชกกุ๊ยมาก่อกวน ตูมเดียวคว่ำนะครับ ภาพก็มีให้เห็นในเฟส หิ้วกุ๊ยตัวลอยเลย

ดูดีๆมีทั้งคนแก่แบบมาเฝ้าเป็นกำลังใจ กับเป็นพวกห้าวเป้งสมัยหนุ่มๆ พูดน้อย ต่อยหนัก ภาพลักษณ์ไม่ต้องฮีโร่

อย่าเอาคนแก่แบบป๊าป๋าหม่าม้าเราไปเทียบครับลุงๆป้าแก อึด ถึก ทน กว่าเยอะ ผสมกับพวกรุ่นๆด้วยแล้ว

ถ้ามีอาวุธครบ เสื้อแดงยังต้องคิดถ้าจะแลก

เลิกห่วงครับ เปรียบแบบตรงที่สุด คปท.คือ รอร์แชค แห่ง watchmen

ไม่ต้องเด่น หลักการเดียว คนชั่วต้องตาย

อุ้ย ตัวนี้เท่ห์ค่ะ ชอบๆๆๆ

#38 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:39

เป็นพวกเดียวกันครับ ฝ่ายหนึ่งอ่อน ฝ่ายหนึ่งแข็ง

#39 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:09

ขอขอบคุณทุกๆคําตอบนะคะ ได้รับข้อมูลเยอะเลยจากบอร์ดนี้

#40 เมือกมั่ง

เมือกมั่ง

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:26

สงสัยความสัมพันธ์ของกปปส. กับคปท. น่ะค่ะ

ผีเน่า กับ โลงผุ

หญิงก็ร้าย ชายก็เลว

ณ จุด จุด นี้  ประมาณ นี้ ค่า

ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วย นะ คร่าาาาา

#41 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:29

กะหรี่ก็แม่*คุณ* แมงดาก็พ่อเมิง ณ จุด จุด นี้  ประมาณ นี้ว่ะ

#42 เมือกมั่ง

เมือกมั่ง

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:33

กะหรี่ก็แม่*คุณ* แมงดาก็พ่อเมิง ณ จุด จุด นี้  ประมาณ นี้ว่ะ

เล่นพ่อ เล่น แม่ เหรอ      ได้แค่เนี้ย  

ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วย นะ คร่าาาาา

#43 เมือกมั่ง

เมือกมั่ง

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:34

โชว์ กึ้น หน่อย

พ่อไอ้ตอม

แค่เนี้ย  หยาบไป  

ลูกล้อแย่เลย

#44 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:50

คุณเมือกมั่ง ดิฉันถามถึง. คปท. และ กปปส ไม่ใช่ ยิ่งลักษณ์กับทักษิณ. ตีความให้เข้าใจสิคะ. ถ้ายังยืนยันคําตอบก็ช่วยกรุณาชี้แจงด้วยว่าเค้าเลวอย่างไร. อย่างน้อยก็ไม่ได้ลอบกัดหรือเผาเมืองละกัน

#45 เมือกมั่ง

เมือกมั่ง

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:58

คุณเมือกมั่ง ดิฉันถามถึง. คปท. และ กปปส ไม่ใช่ ยิ่งลักษณ์กับทักษิณ. ตีความให้เข้าใจสิคะ. ถ้ายังยืนยันคําตอบก็ช่วยกรุณาชี้แจงด้วยว่าเค้าเลวอย่างไร. อย่างน้อยก็ไม่ได้ลอบกัดหรือเผาเมืองละกัน

เค้า ปิดถนน เรียกร้อง จะตั้งสภาประชาชน

ที่ เทือกตั้ง  แบบ ไร้สาระ สุดๆ (ถ้าอ้างว่าเป็น ระบอบประชาธิปไตย)

ไปทำงานและกลับบ้าน ยากมาก  (เทือก เอาความเดือดร้อนผู้อื่นเป็นตัวประกัน)

Edited by เมือกมั่ง, 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:03.

#46 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:14

เค้า ปิดถนน เรียกร้อง จะตั้งสภาประชาชน

ที่ เทือกตั้ง  แบบ ไร้สาระ สุดๆ (ถ้าอ้างว่าเป็น ระบอบประชาธิปไตย)

ไปทำงานและกลับบ้าน ยากมาก  (เทือก เอาความเดือดร้อนผู้อื่นเป็นตัวประกัน)
แล้วเทียบ นปช กับ ยิ่งลักษณ์ให้หน่อยคะ

#47 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:25

ไอ้หนูเรียนหนังสืออยู่หรือเปล่า ทำงาน parttime หรือไง ไม่ได้ติดตามข่าวอะไรเลย แค่ดูกระทู้ เก่าๆ ก็ยังไม่ดู จะมาตอบกระทู้หาเงินได้อย่างไงกัน เริ่มดูที่นี่ก่อน ตั้งแต่ต้นกระทู้ จนจบ แล้วค่อยมาคุยกันดีกว่า ว่าเหตุการณ์มันก่อตัวมาได้อย่างไร  เดี๋ยวจะคุยกันไม่รู้เรื่อง แล้วโดนด่าฟรีๆนะจะบอกให้ 

เกาะติดสถานการณ์ สุเทพ ท.นำทัพทวงคืนประเทศไทยจากนักการเมืองชั่วและนายทุนสามานย์ นัดรวมพล @"ราชดำเนิน"

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#48 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:26

แล้วมันดูเลวร้ายกว่าการเผาเมือง หรือตอนปิดราชประสงค์อย่างไรคะ

#49 เมือกมั่ง

เมือกมั่ง

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:31

ไอ้หนูเรียนหนังสืออยู่หรือเปล่า ทำงาน parttime หรือไง ไม่ได้ติดตามข่าวอะไรเลย แค่ดูกระทู้ เก่าๆ ก็ยังไม่ดู จะมาตอบกระทู้หาเงินได้อย่างไงกัน เริ่มดูที่นี่ก่อน ตั้งแต่ต้นกระทู้ จนจบ แล้วค่อยมาคุยกันดีกว่า ว่าเหตุการณ์มันก่อตัวมาได้อย่างไร  เดี๋ยวจะคุยกันไม่รู้เรื่อง แล้วโดนด่าฟรีๆนะจะบอกให้ 

เกาะติดสถานการณ์ สุเทพ ท.นำทัพทวงคืนประเทศไทยจากนักการเมืองชั่วและนายทุนสามานย์ นัดรวมพล @"ราชดำเนิน"

ทวงอะไร ค้า 

ระบบประชาธิปไตย ก็ให้สิทธิ เรามีส่วนร่วม เลือกพรรคและ แนวทางที่เราชอบ ประชาชนส่วนใหญ่ชอบ ปกครองอยู่แล้วนี้ค้า

แต่ใอ้ที่บอกทวง  แล้วเอาอำนาจไปใช้เอง  มันเรียกว่าปล้นนะ คร้า    ไม่ใช่ทวง

#50 แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:43

ทวงอะไร ค้า 
ระบบประชาธิปไตย ก็ให้สิทธิ เรามีส่วนร่วม เลือกพรรคและ แนวทางที่เราชอบ ประชาชนส่วนใหญ่ชอบ ปกครองอยู่แล้วนี้ค้า

แต่ใอ้ที่บอกทวง  แล้วเอาอำนาจไปใช้เอง  มันเรียกว่าปล้นนะ คร้า    ไม่ใช่ทวง
ช่ายแล้นคร่า. ปล้นกันชัดๆเลยคร่า. แล้วไอ้ที่เอาภาษีพวกกรูไปหว่านประชานิยมละคร้า. อ้อเดี๊ยนมาจากการเลือกตั้งคร่า. ประชาชนเลือกเดี๊ยนมาแดรกเองนี่คร้า. แล้วเดี๊ยนยังไม่พอนะคร้า อยากจะกู้อีกคร่า. ให้โอกาศเดี๊ยนแดรกต่อนะคร้า. เลิฟประชาธิปไตยคร่า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน