Jump to content

- - - - -

กระทู้พลีชีพ วิเคราะห์เหตุระเบิดเมื่อวานนี้

• Please log in to reply
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:08

นั่งคิดนั่งดูอยู้หลายร้อยรอบ และนั่งคิดอยุ่ว่าถ้าเอามาลงในนี้จะดีไหม

ผมได้นั่งดูจากคลิปนี้ พอจะสังเกตุได้ว่า ระเบิดไม่ได้ถูกปา จากในรถ และ ไม่ได้ถูกปาจาก ตึกร้าง แล้วมันมาจากไหน ? ละ

อันนี้เป็นคลิปของพวกควายแดงที่หาว่าปามาจากในรถ แต่ผมลองเอามารีเพลแล้ว ไม่น่าจะใช่

ดูตามภาพที่ผมทำประกอบไปน่ะครับ

1.ภาพแรก สังเกตุธงชาติที่ผมวงกลมสีแดงนะครับ หากใครดูคลิปช่วง 0.12-0.14 ลองสังเกตุดีๆจะเห็นว่าธงชาติมันจะม้วนพับเร็วมากเหมือนกับมีอะไรผ่านมันไป   มันจะแสดงแนวว่าระบิดมันได้ถูกปามาจากแนวไหน

2.ภาพที่2 นั่นคือระเบิดและควัน ที่ถูกปาผ่านธงชาติในรูปที่ 1. จะเห็นได้ว่า ไม่ได้มีควัน ลอยมาจากในรถ หรือ มีควันมาจากข้างบนที่เกิดจากการปาจากตึกร้าง

3.ภาพที่3 จะเห็นได้ว่าระเบิดมันถูกปากระเด้งตัวรถแล้วตกลงสู่พื้นถนน

4.ภาพที่4และ5 จะเห็นว่าระเบิดมันระเบิดกลางอากาศ ไม่ใช่ตกพื้นแล้วระเบิด

อันนี้เป็นภาพที่ผมลองจินตนาการน้ำแตกดูว่าสรุปแล้วแนวระเบิดถูกปาจากทิศไหนกันแน่ แล้วทำไมผมถึงคิดว่ามันถูกปามาจากแนวที่ผู้ชุมนุมเดินเพราะ

1.ควันระเบิดไม่มีในวิธีโค้งที่ถูกโยนลงมาจากตึกร้าง

2.ระเบิดไม่ได้ถูกโยนออกมาจากรถแน่นอน เพราะ ในคลิปชัดเจนว่ามีการกระเด้งของระเบิดกับตัวรถกระบะเครื่องเสียง

ปล..เชิญใส่กันมาเต็มที่ หากมีข้อโต้แย้งว่ามันควรจะมาจากทิศไหน

Edited by บังเอิญเกลียดควายแดง, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:37.

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#2 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:18

รัฐบาลจะบอกว่าระเบิดนี้มาจากมือที่สามหรือจากมือที่มองไม่เห็น รัฐบาลไม่เกี่ยวและไม่ชอบใช้วิธีรุนแรง

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#3 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:20

พอจะชี้จุดได้มั้ยครับว่าเหตุการณ์เกิดตรงไหน เอาแบบระบุจุดใน google map เลยน่ะครับ พอทำได้มั้ย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:20

สมกับเป็นจินตนาการน้ำแตกจริงๆครับ

คลิปนี้ก็สลัวมัวซัวไม่ชัดจนยากจะบอกอะไร

แต่ที่แน่ๆคือไม่ได้ระเบิดกลางอากาศอย่างที่คุณบอก 

จุดที่ระเบิดใกล้พื้นมากอาจเป็นจังหวะเด้ง

ธงที่คุณว่าปลิวม้วนพับเหมือนมีอะไรผ่านผมว่าไม่ใช่  มันเป็นการพับด้วยอากาศอัดตัวหลังระเบิดทำงาน

เรื่องระเบิดโยนจากในรถเป็นเรื่องปัญญาอ่อนครับ

คนร่วมชุมนุมกันไม่รู้กี่ตา ที่เดินตามหลังมาก็มาก

หากเห็นกันจะๆว่ามีการฆ่าผู้ร่วมชุมนุมกันเอง   คนทำก็ติดคุกหรือประหารเท่านั้น

คลิปคุณภาพเพียงนี้ไม่อาจแยกแยะได้หรอกครับว่าระเบิดมาจากทิศไหน

แต่ผู้ชุมนุมและผู้สื่อข่าวที่อยู่ในเหตุการณ์เขาเห็นครับ

ปล: แล้วระเบิดมือนี่ไม่มีควันระเบิดเป็นวิถีโค้งหรอกครับ

ไม่ใช่ระเบิดควันเหมือนตอนเรียน รด.

Edited by คลำปม, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:22.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:21

เอาแค่ตอนแรกที่ท่านจขกทบอกว่าธงพริ้วไปเหมือนลูกระเบิดมาโดน ก่อนที่จะเด้งตัวรถ

ผมว่าธงพริ้วในลักษณะของการโบก มากกว่าที่จะเป็นเพราะมีอะไรมาโดนครับ

ส่วนจุดอื่นๆ ไม่มีคอมเม้นเพราะไม่มีตัวช่วยเลื่อนดูทีละเฟรมครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#6 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:23

:mellow: กระพ๊มก็ได้คลิปนี้ ลองรีดูเป็นสิบๆรอบตรงช่วงนั้น... ถ้าไม่ดูละเอียดๆจะเหมือนมีอะไรลอยออกมาจากตัวรถ แต่ถ้าดูหลายๆครั้งจะเห็นลักษณะมันกระดอนจากตัวรถเหมือนขว้างไปโดนรถแล้วกระเด้งออกมาเหมือนกันขอรับ... โดยหลักสามัญสำนึกคนง่ายๆ ถ้าเปิดกระจกขว้างออกมาจากในรถที่วิ่งอยู่เหมือนคนเดิน... คนขว้างมันก็ควายเกินคนแล้วขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#7 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:23

สมกับเป็นจินตนาการน้ำแตกจริงๆครับ

คลิปนี้ก็สลัวมัวซัวไม่ชัดจนยากจะบอกอะไร

แต่ที่แน่ๆคือไม่ได้ระเบิดกลางอากาศอย่างที่คุณบอก 

จุดที่ระเบิดใกล้พื้นมากอาจเป็นจังหวะเด้ง

ธงที่คุณว่าปลิวม้วนพับเหมือนมีอะไรผ่านผมว่าไม่ใช่  มันเป็นการพับด้วยอากาศอัดตัวหลังระเบิดทำงาน

เรื่องระเบิดโยนจากในรถเป็นเรื่องปัญญาอ่อนครับ

คนร่วมชุมนุมกันไม่รู้กี่ตา ที่เดินตามหลังมาก็มาก

หากเห็นกันจะๆว่ามีการฆ่าผู้ร่วมชุมนุมกันเอง   คนทำก็ติดคุกหรือประหารเท่านั้น

คลิปคุณภาพเพียงนี้ไม่อาจแยกแยะได้หรอกครับว่าระเบิดมาจากทิศไหน

แต่ผู้ชุมนุมและผู้สื่อข่าวที่อยู่ในเหตุการณ์เขาเห็นครับ

ปล: แล้วระเบิดมือนี่ไม่มีควันระเบิดเป็นวิถีโค้งหรอกครับ

ไม่ใช่ระเบิดควันเหมือนตอนเรียน รด.

แล้วทำไมตอนเด้งกับตัวรถถึงมีควัน

#8 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:24

คือต้องเข้าใจก่อนว่า มันเป็น ระเบิดสังหาร

ระยะหวังผล พอสมควร ผมประเมินว่า 5-10 เมตร

ก็ไม่มีความรู้หรอก แต่ที่แน่ ๆ ถ้าเป็นผม

ผมอยู่ในกลุ่มที่เดิน ผมไม่ปาแน่

เพราะถ้าผมปล่อย เบา ๆ ไม่ให้ใครสังเกต

ระเบิดจะโดนตัวเอง ค่อนข้างแน่

แต่ถ้าผม ปาแรง ท่าทางผม มันต้องออก

แล้วคนข้าง ๆ ผม จะไม่ผิดสังเกต ได้ไง

ผมสันนิษฐาน ว่า ต้องเป็นการ ปาค่อนข้างแรง

สังเกตว่า ระเบิด ไม่ตกพื้น แสดงว่า ต้องไม่ใช่

การปา จากระยะใกล้มาก (ถ้าใกล้มาก สะท้อนโดนตัว

ค่อนข้างแน่)

และ ควรต้องมี ฉากปิด ไม่ให้คนอื่นเห็นตัว

สันนิษฐาน ว่าเป็นรั้ว แต่จะมามุมไหน ไม่รู้

ก็เดาประมาณนี้ แต่จากในรถ

ถ้าคนขับรถ หรือคนในรถ อยากฆ่าตัวตาย

อันนั้น ก็เป็นไปได้ เพราะมันใกล้รถมาก

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#9 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:27

ตอนนี้ผมสังเกตเห็นเหมือนเจ้าของกระทู้แล้วครับ ธงสะบัดเร็วมากอย่างชัดเจนแล้วก็มีอะไรเด้งมาจากรถ แล้วก็เกิดระเบิดขึ้น แบบนี้ต้องแจ้งให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบรถคันนั้นแล้วครับ เพื่อดูรอยกระแทก และต้องสอบปากคำทุกคนที่อยู่ในเหตุการณ์นั้นให้ละเอียดเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#10 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:30

นี่ไงครับควันย้อนกลับไปดูจะเห็นผู้ชายใส่เสื้อสีขาว แล้วที่เสื้อขาว จะมีควันลอยผ่านขึ้นไป ลอยผ่านขึ้นนะครับไม่ใช่ ผ่านลง ลองสังเกตุดีๆ

วงกลมแดงคือระเบิด

Edited by บังเอิญเกลียดควายแดง, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:33.

#11 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:31

อย่างไรก็ตาม ยอมรับว่าภาพมัวมากๆ ฟันธงยาก ต้องดูดีๆ

#12 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:33

แล้วทำไมตอนเด้งกับตัวรถถึงมีควัน

ผมเอาว่าที่เห็นเหมือนควันคือธงที่สะบัดครับ

#13 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:34

อย่างไรก็ตาม ยอมรับว่าภาพมัวมากๆ ฟันธงยาก ต้องดูดีๆ

ใช่ครับภาพมันมัว จริงๆ ผมก็ยอมรับ แต่ก็เอามาให้ดูเผื่อพวกควายแดงมันยังเข้าใจว่า ระเบิดถูกโยนมาจากในรถ

#14 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:35

ถ้าขว้างจากในรถ คนขว้างก็ไอร่อนแมนแล้ว

#15 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:35

แถวนี้มีใคร edit ภาพหรือคลิปเป็นมั้ยครับ ร่วมด้วยช่วยกันหน่อย มัวๆแบบนี้ ตัดสินยากจริงๆ

#16 คลำปม

คลำปม

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:37

ผมไม่เห็นควันหรือเห็นอะไรไปเด้งกับตัวรถทั้งนั้นครับ

เห็นแต่เด็กข้างประตูรถ (หันหลัง) โบกธง  มันเป็นจังหวะธงที่สะบัดกลับ

แล้วไอ้ที่วงๆไว้ก็ไม่ใช่ระเบิดครับ  วงไปได้

Edited by คลำปม, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:38.

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#17 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:37

ผมก็เห็นเหมือนระเบิดพุ่งมากระแทกรถนะ

โหมด ผ่อนคลาย

#18 Gop

Gop

ใช่ครับภาพมันมัว จริงๆ ผมก็ยอมรับ แต่ก็เอามาให้ดูเผื่อพวกควายแดงมันยังเข้าใจว่า ระเบิดถูกโยนมาจากในรถ

ถ้าขว้างจากในรถ คนขว้างก็ไอร่อนแมนแล้ว

อย่างที่คุณ Wat บอกล่ะครับ ตอนแรกๆ มันดูเหมือนมีอะไรออกมาจากรถจริงๆ แต่พอดูดีๆ จะเหมือนมันกระแทกมากกว่า แถมถ้าโยนแบบนั้น ไม่เป็น iron man ก็โง่บรมล่ะครับ

#19 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:38

แถวนี้มีใคร edit ภาพหรือคลิปเป็นมั้ยครับ ร่วมด้วยช่วยกันหน่อย มัวๆแบบนี้ ตัดสินยากจริงๆ

ผมแก้ให้ภาพใหญ่สุดละครับ แต่มันก็ยังมัวๆ

#20 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:39

ผมไม่เห็นควันหรือเห็นอะไรไปเด้งกับตัวรถทั้งนั้นครับ

เห็นแต่เด็กข้างประตูรถ (หันหลัง) โบกธง  มันเป็นจังหวะธงที่สะบัดกลับ

แล้วไอ้ที่วงๆไว้ก็ไม่ใช่ระเบิดครับ  วงไปได้

ก็ถ้าดูดีแล้ว เป็นแบบนั้นก็เป็นแบบนั้น เครื่องตัดต่อที่office ผมมันสโลภาพไม่ดี ผมเลยมองว่าเป็นระเบิด

#21 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:43

คลิปนี้ ใน FB บอก เสื้อแดงแต่งครับ ระวังนิดนึง สงครามข่าวสาร ระเบิดแบบนี้รัศมีทำลาย 6 เมตร คนทิ้งระเบิดจะอยู่แถวนั้นไม่ได้ ต้องขว้างเลยแหละ เพื่อความปลอดภัย ดังนั้น ถ้ามีคนขว้างคนเยอะขนาดนั้น ในบริเวณนั้น โดนจับตัวแน่นอน

คลิปนี้ไม่มีความน่าเชื่อถือครับ พวกเสื้อแดงสร้างแล้วปล่อยข่าว

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#22 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:44

ถ้าตัด กรณี จากในรถ ผมว่า

โอกาส โยนมาจาก ในรั้ว หรือ ที่สูง

เป็นไปได้ ที่สุด เพราะเห็นว่า

มีผู้คน ยืนอยู่แถวรถ ค่อนข้างมาก

ถ้าไม่ได้ มาจากมุมสูง (ไม่ว่า ขว้างขึ้น

ที่สูง แล้ว ลงมาในแนวโค้ง หรือ ขว้างลงมา)

โอกาสที่ลูกระเบิด จะมาถึงตัวรถ

เป็นไปได้ยาก น่าจะติดที่ตัว คนเดินก่อน

มากกว่า ดังนั้น มีความเป็นไปได้

ที่ระเบิด จะมาจากมุมสูง

และการที่ คุณบังเอิญ ทำให้เห็น

ว่าธงสะบัด ก็น่าจะชัดแจ้งว่า

ระเบิด กระทบ ตัวรถก่อน

ซึ่งโอกาสสูง ที่ระเบิด จะมาจาก ทางซ้าย

ซึ่ง เป็น อาคารร้างนั่นเอง

จึงไม่แปลก ที่การ์ด หรือ นักข่าว

จะมุ่งเป้า ไปที่อาคารร้าง เพราะความเป็นไปได้

มันสูงกว่ามาก ซึ่งถ้ามีรั้วบัง คนปาระเบิด

จะมีโอกาสหนี ได้มากกว่า

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#23 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:45

คลิปนี้ ใน FB บอก เสื้อแดงแต่งครับ ระวังนิดนึง สงครามข่าวสาร ระเบิดแบบนี้รัศมีทำลาย 6 เมตร คนทิ้งระเบิดจะอยู่แถวนั้นไม่ได้ ต้องขว้างเลยแหละ เพื่อความปลอดภัย ดังนั้น ถ้ามีคนขว้างคนเยอะขนาดนั้น ในบริเวณนั้น โดนจับตัวแน่นอน

คลิปนี้ไม่มีความน่าเชื่อถือครับ พวกเสื้อแดงสร้างแล้วปล่อยข่าว

ครับผมถึงทำออกมาตบหน้าเสื้อแดงนี่ไงว่า แนวระเบิดไม่ได้ถูกโยนออกมาจากในรถ

#24 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:47

กระบวนการทำงานของระเบิดมือ อยู่ภายในเปลือกหุ้มระเบิด

แทบไม่มีควันมาให้สังเหตุเห็นหรอกครับ

ไม่ใช่การจุดทีเอ็นที โดยใช้ชนวนเวลา ที่จะมีควันให้สังเกตครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#25 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:47

ไอ้ ขาวๆ เหมือนควัน น่ะ

มันปลายธง สะท้อนแสง ครับ

:ph34r:

#26 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

เป็นปลายธงสะบัด 

#27 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:50

http://www.youtube.c...IKQhqmukN4#t=14

Edited by ศรอรชุน, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:51.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#28 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:50

ที่ผมคิดว่าแปลกคือธงสะบัดเร็ว และเปลี่ยนทิศทางแบบผิดธรรมชาติของการโบกธงมากครับ ดูมันเร็วมากๆ เหมือนมีอะไรวิ่งผ่านมาปะทะแบบที่เจ้าของกระทู้บอกน่ะครับ

#29 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:52

ตั้งแต่ผมเกิดมา ผมเพิ่งเคยเห็นคนเสื้อแดงพลีชีพตายเองแค่คนเดียวเองนะ ไอ้คนที่ขับรถชนรถถังตายอ่ะ นอกนั้นยังไม่เคยเห็นสักคน มาผ่านตาในกระทู้นี้ เหมือนจะพยายามปั้นวีรบุรุษชนชาวกบฏไพร่แดงเลยวุ้ย ...ฮ่าๆ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

#30 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:00

จากคลิป ระเบิดก็ปาจากหน้าต่างตึกร้าง กระทบขอบบนหน้าต่างรถ แล้วด้างลงสู่พื้น

#31 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:02

เมื่อกี้ดู tnews เป็นวีดีโอฉายแบบ frame ต่อ frame ช้าๆไม่ใช่ภาพนิ่งแบบนี้ เห็นชัดครับว่าปลายธง

#32 คลำปม

คลำปม

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:03

ที่ผมคิดว่าแปลกคือธงสะบัดเร็ว และเปลี่ยนทิศทางแบบผิดธรรมชาติของการโบกธงมากครับ ดูมันเร็วมากๆ เหมือนมีอะไรวิ่งผ่านมาปะทะแบบที่เจ้าของกระทู้บอกน่ะครับ

ผมว่าธงก็ไม่ได้สะบัดเร็วผิดปรกตินะครับ

แต่จังหวะสะบัดกลับเหมือนเร็วขึ้นนิดนึงประมาณตกใจแล้วก็ ตูม!

ผมทำงานตัดไฟล์ภาพเป็นงานอดิเรกครับ 

(แต่ส่วนมากเป็นสาวๆนะครับ)

คุณภาพกล้องที่ถ่ายนี่  ในระยะเท่านี้รับรองว่าถ่ายวัตถุเท่าลูกเบิดไม่เห็นหรอกครับ 

ต่อให้วางไว้เฉยๆไม่เคลื่อนไหวยังดูไม่รู้เรื่องเลยครับ

#33 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:04

ถ้าดูตามรูปนี้ ผมว่ายากครับที่จะขว้างมาจากคนบนถนน แล้วมากระทบรถ โดยไม่โดนตัวเอง

ล้านชื่อต้านล้างผิด

ภาพตอนระเบิดที่ ถนน บรรทัดทอง โชคดีที่ไม่โดนเด็กนั่งซ้อนมอเตอร์ไซค์

ความจริงแล้ว ยังมีความเป็นไปได้อีกอย่าง คือขว้างเฉียงๆ มาจากด้านหลังรถทางขวา แล้วกระทบรถ แล้วระเบิด แต่ดูจากคลิปแล้วมุมค่อนข้างน้อย

#34 zeus

zeus

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:08

ถ้าปาจากรถ คนปา้ต้องโดนสะเก็ดครับ แน่ๆ ไม่นั้นปาเสร็จก็ต้องเหยียบรถแล้วหนี

#35 basic

basic

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:10

มันมี คลิปที่ เห็นจากด้านหลังด้วยนิครับ เท่าที่เห็น ไม่ทราบใครพอจำใด้บ้างครับ ว่า ช่องใหนเสนอ

#36 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:11

ผมรู้สึกว่าคลิปนี้โดนตัดภาพส่วนบนออกไปเพราะที่ดูครั้งแรกก่อนระเบิดมีภาพมุมสูงของตึกด้านหลังให้เห็นด้วย และเป็นภาพแนวตั้งไม่ใช่แนวนอน

#37 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:18

ภาพข่าวหลุมบนพื้นขนาดนั้นไม่ใช่ระเบิดบนอากาศ แล้วรุ่นนี้เท่าที่อ่านระเบิดจากการกระแทกมั้งถ้าใช่ ระเบิดที่รถเต็มๆ

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#38 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:24

..... ก็มอง ก็ดู ก็คิดไปตามสภาพที่เห็นนะ ก็ดี ช่วยกัน

วิเคราะห์.. แต่มันจะแย่อยู่ตรงที่. ไม่ต้องทำห่าอะไรล่ะ

พอรู้เรื่องก็...มือที่สาม.สร้างสถานการณ์.ฯลฯ เป็นเรื่อง

ขนัดของ ตำรวจ  เป็นไง หา...ศักดิ์ศรี... กันเจอหรือยัง.?

#39 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:27

เฮ้อ ดูไปดูมา ผมชักรู้สึกว่าตัวเองกำลังมโนมากไปแล้ว พอดูมากๆเข้า เริ่มรู้สึกว่าธงไม่ได้ผิดปรกติเท่าไหร่เลย เพียงแต่ว่ามันสะบัดตอนจังหวะระเบิดพอดี

เอาไว้ใครมีหลักฐานอะไรดีๆ มาเสนอ แล้วค่อยพิจารณาอีกทีแล้วกัน ตอนนี้ขอดูคลิปหลายๆรอบก่อนครับ

#40 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:29

แถมอีกอย่าง รู้สึกว่ารถยางระเบิดด้วยใช่มั้ยครับ เพราะเห็นชัดเจนว่ามีการทรุดลง

ถ้ามีคนโยนจากรถจริง คนนั้นน่าจะเข้าขั้นปัญญาอ่อนมากๆแล้ว

#41 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:30

ถ้าปาจากรถ คนปาไม่เละไปแล้วเหรอ  :unsure:

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#42 Gop

Gop

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:41

เอามาให้ดูอีกคลิปครับ

ในคลิปจะเห็นว่าด้านริมถนน หลังสังกะสี มีส่วนที่เป็นที่ว่างด้วยครับ ไม่ได้มีแต่ตึกแถวอย่างเดียว

#43 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:53

ผมดูกี่ทีๆก็ไม่ใช่ปาออกจากรถ แล้วก็ใช้ตรรกะของมนุษย์ปถุชนประมวล ความเป็นไปได้ที่จะปาออกจากรถเป็น"ศูนย์"

เรื่องธงสะบัดอาจยังมีความเป็นไปได้ที่ถูกกระแทกด้วยแรงขว้างของระเบิด หรือ แรงสะบัดของผู้ที่ถือธง แต่ควันที่เห็น

เท่าที่คุยกับทหาร ไม่น่าจะใช่ควันของระเบิด และคิดตามความเห็นข้างบนว่า ถ้ามีการกระแทกของระเบิดใส่รถจริง

ด้วยน้ำหนักของลูกเกลี้ยงสามารถสร้างรอยให้เกิดกับรถได้แน่นอน

หากเป็นการปาจากด้านข้าง โอกาสที่ระเบิดจะโดนตัวผู้ชุมนุมที่เดินอยู่สูงมากกว่า

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#44 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:58

มะกี้มีน้องลองแคปดู8shot ดูแล้วน่าจะเป็นปลายธง ดูแล้วก็ว่ามันเคลื่อนไหวช้าจริง ปลายธงมันชัดล่อต่อด้วยแหล่ะ

Edited by nf9, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:03.

#45 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:03

จากมือถือได้แค่นี้อะ

https://m.facebook.c...100002441966974

#46 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:03

คิดแบบง่าย ๆ (ไม่ใช่แบบโง่ ๆ นะฮ้าฟฟฟฟ)

ถ้าผู้ชุมนุมปากันเองสร้างสถานการณ์เรียกแขก

เมื่อวานตอนไอ้ประชา แถลงรวมการเฉพาะกิจหลังระเบิด 12 นาที  มันต้องหยิบเรื่องนี้มาพล่าม เอาตีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น ตามประสา สานดาน ของพวกมันแล้ว

แต่นี่ไอ้ประชา ไม่พูดถึงระเบิดสักพยางค์เดียว  แต่มีการตอกย้ำ+ข่มขู่ ด้วยกฏหมายต่าง ๆ นานา  มันสอดคล้องตามยุทธวิธีกดดัน  ตามที่เล่าเรียนมาชัด ๆ

#47 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:07

อย่างไรก็แล้วแต่ พวกแดงๆทั้งหลายจะตาสว่างกันไหมครับว่า มันไม่ได้ถูกปาออกจากรถ

#48 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:07

http://www.youtube.c...SzLbTj0g/videos

บางความเห็นบอกว่า ปาออกมาจากรถครับ  :mellow:

edit: เอ๊ะ เมื่อคืน avatar-youtube ของคุณคนนี้ใส่ชุดตำรวจนี่นา รึดูผิดแฮะ

ผมโพสเมื่อคืน

อย่างไรก็แล้วแต่ พวกแดงๆทั้งหลายจะตาสว่างกันไหมครับว่า มันไม่ได้ถูกปาออกจากรถ

อย่าได้แคร์ แชร์กันว่อน https://www.facebook...572336232843155

แถมมีเตือน "อย่าหลงเชื่อ กำนัน100ศพ"

ดูกี่รอบ ก็เห็นแต่ธง ธง ธง สะบัดธง ฟันธง

Edited by temp, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:26.

ควายตัวนี้สีขาว

#49 Limmy

Limmy

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:08

ดู Slow Mo แล้วครับ ผมเห็นว่าเป็นธงสะบัด ไม่ใช่แขนหรือมือคน

#50 บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:17

ต่อไปนี้ เดินขบวนต้องถ่ายคลิปกันตลอดเป็นประปรายแล้วละครับ ไม่งั้นโดนกันแบบนี้ทุกวันจะแย่ สงสารและเห็นใจ ผู้ชุมนุม ผู้ได้รับบาดเจ็บ และเสียชีวิต

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน