Jump to content

- - - - -

ตำรวจแถลงเอง ระเบิดไม่ได้ขว้างมาจากรถ

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 istyle

istyle

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:47

วันนี้ (18 ม.ค.) ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตร.) พล.ต.ท.คำรบ ปัญญาแก้ว ผู้บัญชาการสำนักงานพิสูจน์หลักฐานตำรวจ (ผบช.สพฐ.ตร.) พล.ต.ต.ธวัชชัย เมฆประเสริฐสุข ผู้บังคับการสำนักงานพิสูจน์หลักฐานกลาง พ.ต.อ.กำธร อุ่ยเจริญ ผกก.เก็บกู้และตรวจพิสูจน์วัตถุระเบิด บก.สปพ. พ.ต.ท.ธีรนันท์ นคินพงษ์ นักวิทยาศาสตร์ (สบ 2) กลุ่มงานตรวจอาวุธปืนและเครื่องกระสุน ร่วมกันแถลงยืนยันว่าวัตถุพยานที่พบในห้องพักบนอาคารร้าง ถนนบรรทัดทอง ใกล้จดเกิดเหตุระเบิดวานนี้ เป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน หรือบีบีกัน ที่ผู้ที่เคยสัมผัสอาวุธปืนเช่นนี้จะรู้ในทันที่ว่าเป็นสิ่งเทียม ทั้งเนื้อพลาสติกและน้ำหนักที่ต่างกันมาก โดยระหว่างการนำของกลางมาตรวจสอบที่ สน.ปทุมวัน มีตัวแทนของ กปปส.ร่วมนำของกลางไปด้วย ยืนยันว่าเป็นชุดเดียวกันกับที่มีการแถลงที่จุดเกิดเหตุ

พล.ต.ท.คำรบกล่าวว่า จากการสอบสวนเจ้าของห้องยืนยันว่าปืนที่พบไม่ใช่ของตน ไม่เคยมีในห้อง มีเพียงวิทยุสื่อสารและหมวกสีแดงเท่านั้นที่เป็นของในห้อง

พ.ต.อ.กำธรกล่าวว่า ตอนนี้การตรวจวิถีการขว้างระเบิดต้องการหลักฐานสำคัญ นั่นคือกระเดื่องระเบิด ที่ตอนนี้อยู่กับทหาร ระเบิดที่ใช้ เป็นระเบิดชนิดขว้างอาร์จีดี 5 ของโซเวียตหรือไม่ก็จีน อานุภาพทำล้างฉกรรจ์ 6 เมตร ทั้งนี้มองว่าน่าจะมีการขว้างจากด้านบนไม่น่าจะขว้างจากรถตามที่มีการวิพากษ์วิจารณ์กัน เพราะหากโยนจากรถคนขับจะเสี่ยงชีวิตมากที่จะถูกระเบิด อย่างไรก็ตาม ตนเป็นชุดที่เข้าที่เกิดเหตุในตอนที่มีการแถลงเรื่องของกลางได้ตั้งข้อสังเกตแล้วว่าอาจเป็นของปลอม เป็นบีบีกัน ซึ่งจากอุปกรณ์ที่พบก็ไม่สามารถใช้ยิงได้เพราะขาดชุดลั่นไก

ใครที่อุตส่าห์จินตนาการเลวร้ายขนาดนั้นออกมาได้

ทบทวนความเป็นคนของตัวเองนะครับ

#2 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:50

มีคนถ่ายคลิปมือระเบิดไว้ได้ เห็นมือโพล่มาจากตึก สื่อต่างชาติขอซื้อ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#3 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:53

ไม่มีทางหรอกที่คนโยนจะเป็นคนในรถ เพราะจะถูกสอบในฐานะพยาน เสี่ยงต่อความลับหลุดอย่างแรง

โหมด ผ่อนคลาย

#4 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:55

เอ้า เจ้าพระยาหน้าตาดี

เงีบเว้ยเฮ้ยย

กร๊ากกกกกกกกกกก

โอยขลำ เชื่อละว่าโง่จริงไรจริง

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#5 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:55

ไม่มีทางหรอกที่คนโยนจะเป็นคนในรถ เพราะจะถูกสอบในฐานะพยาน เสี่ยงต่อความลับหลุดอย่างแรง

ก็ต้องขอขอบคุณนะครับ ที่ไม่เชื่อว่าโยนจากในรถ

ถึงแม้ท่านคงเชื่อว่าโยนใส่กันเองก็เหอะ  -_-

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#6 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:58

ก็ต้องขอขอบคุณนะครับ ที่ไม่เชื่อว่าโยนจากในรถ

ถึงแม้ท่านคงเชื่อว่าโยนใส่กันเองก็เหอะ  -_-

นี่ท่าน อย่าหาเรื่องกันสิ

#7 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:08

ไม่จริงก็แย้งได้ครับ

เพราะตอนนี้พี่น้องเสื้อแดงของผมเชื่อว่าเป็นการจัดฉากเปลี่ยนเส้นทางเพื่อโยนระเบิดใส่กันเองครับ  -_-

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#8 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:22

เพราะตอนนี้พี่น้องเสื้อแดงของผมเชื่อว่าเป็นการจัดฉากเปลี่ยนเส้นทางเพื่อโยนระเบิดใส่กันเองครับ  -_-

มันยากที่จะสรุปครับ อย่างเช่น คนปาระเบิดอาจนำ bb gun มาวางทิ้งไว้ เพื่อให้ กปปส จับประจานออกสื่อ

แล้วคนก็จะบอกว่าเฮ้ย นั่นมัน BBgun

กปปส จัดฉากนี่หว่า

แค่คิดถึง ความน่าจะเป็นอันนี้ผมก็ปวดหัวแล้วครับ

Edited by Vekakav Vkkn, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:22.

#9 googee

googee

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:23

คำว่าน่าจะ คือ ข้อสันนิฐานครับ แล้วลักษณะวิถีระเบิด เป็นการทำหลุดมือครับ ไม่ใช่การขว้าง คนขับจึงตกใจวิ่งหนีประชิดอาคารร้าง นี่คือข้อสังเกตุของผมครับ ไม่ได้ไส่ร้าย

ประกอบกับถ้ามีการปามาจากอาคารล้าง ทำไมการ์ดที่วิ่งเข้าไปอย่างรวดเร็วถึงหาคนปาไม่เจอ

Edited by googee, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:26.

#10 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:26

มันยากที่จะสรุปครับ อย่างเช่น คนปาระเบิดอาจนำ bb gun มาวางทิ้งไว้ เพื่อให้ กปปส จับประจานออกสื่อ

แล้วคนก็จะบอกว่าเฮ้ย นั่นมัน BBgun

แค่คิดถึง ความน่าจะเป็นอันนี้ผมก็ปวดหัวแล้วครับ

bb gun จริงมันก็ไม่ได้ทำให้ระเบิดเป็นของปลอมไปได้หรอกครับ  -_-

เหมือนกรณีม๊ากชั่งไข่ไม่ได้อยู่ในรถน่ะครับ แต่ทุบจริง

แต่ไม่เป็นไรครับ พี่น้องเสื้อแดงของผมบอกว่าเป็น bb gun ดังนั้นการกระทำทั้งหมดเลยไม่ผิดกฎหมายครับ  :lol:

/人 ‿‿ ◕人\

#11 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:27

เรื่อง BB gun นี่แปลกมาก เหตุผลที่ตำรวจว่าเป็น BB gun เพราะไม่มี receiver (ชุดลั่นไก)

ปืนประกอบด้วยหลายส่วน ขาดไปชิ้นหนึ่งไม่ได้ทำให้เป็นปืนปลอม แล้วลำกล้องที่พบนี่เป็นอะไร?

#12 googee

googee

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:29

ข้อสังเกตุอีกอย่างทำไมต้องทำวันศุกร์ ก็เพราะวันเสา อาทิต คนจะได้ออกมาเยอะๆ แล้วก็เพราะทหารกำลังสวนสนามที่ราบ11 รถถังเพียบ เพื่อกดดันทหารให้ทำอะไรบางอย่าง

#13 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:29

คำว่าน่าจะ คือ ข้อสันนิฐานครับ แล้วลักษณะวิถีระเบิด เป็นการทำหลุดมือครับ ไม่ใช่การขว้าง คนขับจึงตกใจวิ่งหนีประชิดอาคารร้าง นี่คือข้อสังเกตุของผมครับ ไม่ได้ไส่ร้าย

ประกอบกับถ้ามีการปามาจากอาคารล้าง ทำไมการ์ดที่วิ่งเข้าไปอย่างรวดเร็วถึงหาคนปาไม่เจอ

:D เติมคำว่า... "น่าจะ" ไปด้วยก็ได้นะ ถ้าเป็นแค่ข้อสันนิษฐาน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#14 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

จินตนาการอะไรอีกครับที่ว่าความลับหลุด

#15 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:30

bb gun จริงมันก็ไม่ได้ทำให้ระเบิดเป็นของปลอมไปได้หรอกครับ  -_-

เหมือนกรณีม๊ากชั่งไข่ไม่ได้อยู่ในรถน่ะครับ แต่ทุบจริง

แต่ไม่เป็นไรครับ พี่น้องเสื้อแดงของผมบอกว่าเป็น bb gun ดังนั้นการกระทำทั้งหมดเลยไม่ผิดกฎหมายครับ  :lol:

ท่านเป็นไรมากไหมครับนี่ คำพูดดูๆ พยายามสรุปแทนผม ให้ผมดูแย่ นะครับ

#16 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:30

ข้อสังเกตุอีกอย่างทำไมต้องทำวันศุกร์ ก็เพราะวันเสา อาทิต คนจะได้ออกมาเยอะๆ แล้วก็เพราะทหารกำลังสวนสนามที่ราบ11 รถถังเพียบ เพื่อกดดันทหารให้ทำอะไรบางอย่าง

:D อันนี้ก็ "น่าจะ" หรือเปล่า...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#17 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:31

ทีมprนายกที่เป็นตัวปัญหาอีกตัวนึงของประเทศนี้ พวกที่สภาบอกยัยนี่เป็นสปอนเซอร์หลักให้ go6tv และทีมงานตามหน้าเฟซที่บิดเบือนหลายเพจ

นี่คือสิ่งที่ผมเคยบอกว่าเม็ดทรายนี้ก็เป็นปัญหาไม่ต่างอะไรกับป้าปูของมันเลย

Sand.w = ชื่อเม็ดทราย = คนดูทีมprของปูทั้งหมดและเป็นหลานแท้ๆของปู

Edited by น้องจุบุจุบุ, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:43.

#18 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:32

ท่านเป็นไรมากไหมครับนี่ คำพูดดูๆ พยายามสรุปแทนผม ให้ผมดูแย่ นะครับ

ไม่นิครับ ผมแค่พูดแทนพี่น้องเสื้อแดงของผม

ถ้าท่านไม่ได้เป็นพี่น้องเสื้อแดง ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ  :mellow:

/人 ‿‿ ◕人\

#19 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:32

ตอนแรกบอกเป็นการขว้างออกจากรถ เพราะเห็นแขน ตอนนี้บอกระเบิดหลุดมือ? ที่เห็นว่าคล้ายแขน (ซึ่งจริงๆเป็นธงที่โบก) เป็นสีขาว  แต่พอคนในรถวิ่งออกมาเป็นชุดดำ???

ตอนนี้ต้องหาคนขับรถมาแล้วล่ะครับ 

#20 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:35

ให้ไอ้คนที่บอกว่าคนในรถโยนน่ะมันลองโยนเองบ้างไหม ถ้ามันกล้าโยนค่อยมาพูด

ถ้ามันไม่กล้าผมขอโยนใส่มัน แต่ขอระยะไม่น้อยกว่ายี่สิบเมตรนะ

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#21 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:44

แปลกแต่จริงไอ้พวกที่หัวใจเสื้อแดง แม้แต่คนใกล้ตัวผมคิดแบบเดียวกันโดยไม่มีหลักฐาน บอกว่าสุเทพโยนระเบิดกันเอง พวกนี้อคติ งมงาย ไม่สนใจหลักฐาน หลักเหตุผล ตรรกะ อะไรทั้งสิ้น จินตนาการล้วนๆ

#22 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:12

ไม่ได้ขว้างจากรถ

แต่......

ชายสวมหมวกสีขาวเดินเร็วแล้ววางระเบิดกับพื้น ก่อนเดินเข้าไปที่เสากำบัง..........
คนขับรถที่ใส่ชุดดำได้วิ่งไปที่เสาหาชายคนแรก..........
เก็บของที่พื้นคาดว่าน่าจะเป็นกระเดื่องระเบิด จากนั้นเดินออกไป..........
http://www.matichon....wsid=1390051375

โอ้โห กินดีหมีใจเสือมาจากไหน
ใจเด็ด ยิ่งกว่าตอนปลอมตัวเป็นตำรวจแล้วเดินหมู่ปนไปกับตำรวจ เข้า-ออกสนามกีฬาดินแดงซะอีก

Edited by temp, 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:41.

ควายตัวนี้สีขาว

#23 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:41

ทีมprนายกที่เป็นตัวปัญหาอีกตัวนึงของประเทศนี้ พวกที่สภาบอกยัยนี่เป็นสปอนเซอร์หลักให้ go6tv และทีมงานตามหน้าเฟซที่บิดเบือนหลายเพจ

นี่คือสิ่งที่ผมเคยบอกว่าเม็ดทรายนี้ก็เป็นปัญหาไม่ต่างอะไรกับป้าปูของมันเลย

Sand.w = ชื่อเม็ดทราย = คนดูทีมprของปูทั้งหมดและเป็นหลานแท้ๆของปู

เขาแชร์มา ผมก็แชร์ต่อ

#24 หมัดเมา

หมัดเมา

น้องเก่า

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:50

มีคนถ่ายคลิปมือระเบิดไว้ได้ เห็นมือโพล่มาจากตึก สื่อต่างชาติขอซื้อ

อยากเห็นคลิปมีไหมครับ

#25 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:03

อีแซน ไม่โง่ ก็เลวล่ะ ที่บอกว่า ระเบิดโยนมาจากในรถ สันดาลเลวกันทั้งโคตร 

#26 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:05

:D อันนี้ก็ "น่าจะ" หรือเปล่า...

งั้นอันนี้ก็ "น่าจะ" หรือเปล่า

https://www.facebook...&type=1

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#27 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:10

อยากเห็นคลิปมีไหมครับ

มีความเกี่ยวข้องอะไรกับเพจนี้จ๊ะ ทำไมไม่ใช่ชื่อให้ตรงกัน ล่ะ ต้องมีตัว"ป" เพิ่มมาอีกตัวด้วยล่ะ

จับประเด็นดัง - โดนแบนในสื่อไทย นายก...

เจ๊ปองบอกว่า ขอซื้อลิขสิทธิ์ไป คงซื้อไปเก็บไว้มั้ง  

มีแต่คลิปที่สนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น เอาไหม

ถ้าไม่ใช่ชายชุดดำก็คงเป็น เงาดำๆ

จุดที่คุณวสุถูกยิง เป็นบริเวณที่วงสีเหลืองไว้

ต่อมาพล.ต.อ.จรัมพร เดินทางไปตรวจสอบบริเวณประตู 5 ของกระทรวงเเรงงาน ถ.มิตรไมตรี

ซึ่งเป็นจุดที่นายวสุ โดนยิงก่อนจะถูกนำตัวไปหลบหลังเสาบริเวณอาคารสำนักงานประกันสังคม เขตพื้นที่ 3 เขตดินเเดง ก่อนจะเสียชีวิต ซึ่งบริเวณหลังเสานั้น ยังพบเป็นคราบเลือดติดอยู่อีกด้วย นายบุญรอด สนเปี่ยม อายุ 44 ปี เจ้าหน้าที่ประสานการข่าวการชุมนุมด้านเเรงงาน ของกระทรวงเเรงงาน เเละเป็นพยานในที่เกิดเหตุเล่าว่า ขณะที่เกิดเหตุ มีคำสั่งให้เจ้าหน้าที่อยู่ภายในกระทรวงเเรงงานลงมาข้างล่างให้หมด ตนเเละเพื่อนจึงลงมา เเต่เนื่องจากขณะนั้นมีเสียงปืนเเละประทัดดังต่อเนื่อง ตนจึงหลบหลังป้อมยามบริเวณหน้าประตู 5 เเละเห็นนายวสุ กำลังพยายามวิ่งหลบกระสุนเช่นกัน จากนั้นไม่นานก็ได้ยินเสียงนายวสุร้องขอความช่วยเหลือ เนื่องจากถูกยิง ก่อนที่จะมีเพื่อนอีก 2-3 คนพยายามนำตัวนายวสุไปหลบหลังเสาที่อาคารสำนักงานประกันสังคม เขตพื้นที่ 3 เขตดินเเดง

จุดที่ตำรวจถูกยิง เป็นบริเวณที่วงสีแดงไว้

จากนั้นพล.ต.อ.จรัมพร เข้าตรวจสอบภายในสนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น ประตูที่ 3

ซึ่งเป็นจุดที่ ด.ต.ณรงค์ ถูกยิง เสียชีวิตขณะกำลังนั่งพักบริเวณใต้ต้นไม้ ซึ่งจากการตรวจสอบพบคราบเขม่าดินปืนที่บริเวณรั้วซึ่งติดกับประตู3 โดยมีระยะห่างจากจุดที่ด.ต.ณรงค์ ถูกยิงเพียง 20-30 เมตร เบื้องต้นเจ้าหน้าที่จึงรวบรวมหลักฐานเพื่อทำการตรวจสอบต่อไป ก่อนที่จะเดินทางเข้าตรวจสอบความเสียหายภายในอาคารกีฬาเวสน์1 ซึ่งเป็นจุดที่มีการรับสมัครเลือกตั้งส.ส. จนเป็นเหตุให้กลุ่มผู้ชุมนุมมาปิดล้อมสนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น

ตึกที่คนผมยาวคนนี้ชี้ไป และ คุณสุทินก็บอกไว้ นักข่าวบลูสกายก็บอกว่า,มีคนเห็นประกายไฟออกมาจากชั้น 4 และ นักข่าวเอเอสทีวี ก็ยังซูมไปยังเงาดำๆนั้น .ในการทำรายการสดของวันนั้น
ตามคลิปนี้
http://www.youtube.c...h?v=vgW364KC168

ตามคลิปนี้ http://www.youtube.c...h?v=iH7EcAEesr4

จากแนวกระสุน ที่ยิงมายังกระจกรถกู้ชีพ ก็น่าจะหาวิถีกระสุนที่ยิงอาสาพยาบาลได้ว่ามาจากทิศทางไหน

ประกาศ คปท.
พี่น้องท่านใดมีภาพ หรือ คลิปเหตุการณ์ กรณี คุณวสุ สุฉันทะบุตร ถูกยิง จนเสียชีวิตในเวลาต่อมา
กรุณา แจ้งมาที่ เพจคปท.( https://www.facebook.com/YaekUruphong )ในกล่องข้อความด่้วย จักขอบคุณยิ่ง

Edited by Stargate-1, 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:34.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน