Jump to content

- - - - -

วันนี้ผมชักไม่แน่ใจในคุณสมบัติของตัวเองแล้วครับ

• Please log in to reply
18 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:58

*
POPULAR

กระทู้นี้จากใจ ไม่ดราม่า..

หลังจากที่เกิดเหตุปาระเบิดเมื่อวันก่อน  วันนี้ผมตัดสินใจพาลูกและภรรยาไปชุมนุมเหมือนเช่นทุกครั้ง ทั้งๆที่รู้ว่าอาจเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น

เมื่อจอดรถแถวๆโรงเรียนเตรียมอุดมฯ ผมก็เดินๆไปเรื่อยๆจนถึงหน้ามาบุญครอง 

สิ่งที่เห็นคือ "เด็กๆ"  ซึ่งคุณพ่อคุณแม่พามาร่วมชุมนุมเหมือนกับผม  มีเด็กมากมายราวกับเมื่อวานไม่มีเหตุอะไรเกิดขึ้น

ผมมองดูแววตาของพ่อแม่ที่พาลูกมา  ไม่มีความกลัวเลยซักนิด

เพื่อนๆหลายท่านที่นี่คงพอทราบว่าผมเคยลงสมัครสส.หลายครั้ง

สิ่งที่ผมมีเพียงไม่กี่ข้อที่ทำให้ผมกล้าลงสมัครคือ "ความมุ่งมั่น ความรักความถูกต้องยุติธรรม และความกล้า"

ผมเคยคิดว่าผมมีสิ่งที่ว่านั้นมาก 

แต่มาวันนี้ (จริงๆก็เริ่มรู้สึกตั้งแต่มีม็อบแล้ว)  บอกตามตรงว่าผมเริ่มรู้สึกว่าตัวเองไม่ได้มีมากไปกว่าคนอื่นเลย  แถมมีน้อยกว่าเสียด้วยซ้ำ 

หลายๆคนที่ผมเห็นมาตลอด  บางคนไปม็อบทุกวัน  นอนค้าง  ลุยกับตำรวจ    อาสาเป็นการ์ด  ลางานมาจนโดนหักเงินเดือน  บริจาคเงินเต็มกำลัง  เสี่ยงชีวิตกันนับครั้งไม่ถ้วน

คนเหล่านี้ไม่มีข้อจำกัดในการต่อสู้   เสียสละมากๆ  เพราะความรักประเทศชาติและความถูกต้องยุติธรรมอย่างแรงกล้า

เหมาะที่จะสมัครสส.และเป็นสส.มากกว่าผมเป็นไหนๆ

สำหรับผม ถ้าไอ้***ทักษิณและขี้ข้าของมันจะพอมีข้อดีอยู่บ้าง  ข้อดีที่ว่านั้นก็คือ  ทำให้ผมได้เห็นว่าคนไทยรักชาติ รักความถูกต้องยุติธรรมมีมากแค่ไหน

และทำให้ผมรู้สึกภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย ได้อยู่ร่วมผืนแผ่นดินกับพี่น้องที่ได้ร่วมต่อสู้กันมา

ผมคงต้องกลับไปประเมินตัวเองใหม่ หากคราวหน้าคิดจะลงสมัครสส.อีก  ว่าตัวเองมีอะไรที่เหมาะสมที่จะเป็นตัวแทนของคนดีๆเหล่านี้

ราตรีสวัสดิ์ครับ

Attached Images

#2 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:10

*
POPULAR

หลังจากเกิดเหตุระเบิดคนยิ่งออกไปมากกว่าเดิมอีกนะผมว่า

เมื่อวานคนข้างบ้านก็พาลูกสาว 4 ขวบไปร่วมชุมนุมที่ 5 แยกลาดพร้าว

ส่วนอีกคนนึง แม่ก็บอกให้พาไปแสดงพลังที่อนุสาวรีย์ชัย

ตกเย็น ผํวเมียคู่นึงก็ห้อยนกหวีดขับรถออกไปร่วมชุมนุม

เห็นแล้วชื่นใจในความรักชาติ

#3 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:14

ตอบตรงๆว่า ไม่ค่อยจะเป็นเหตุเป็นผลนัก หากจะอ้างแบบนั้น เพราะคนที่ไปชุมนุมไม่ได้ไปแข่งขันเพื่อจะเป็น "ผู้นำ" หรือ ตัวแทนใคร เขาไปเพราะมีเหตุที่มันทะลักออกจากใจ

คนมานะ อดทนอดกลั้น เพราะมีความคบแค้นใจ ในความอยุติธรรมในสังคม รังเกียจระบอบคอรัปชั่นแบบไม่ไว้หน้าประชาชน เขาจึงทนไม่ได้ และมันมากเกินจะให้อภัย

ส่วนคุณหรือใครจะเป็น สส. ลำพังใจซื่อมือสะอาด มันก็ไปได้อยู่แล้ว ถ้า"การตลาด" ดี เพราะสมัยดีคนดี "ไม่ดัง" ก็เป็นอะไรไม่ได้ไม่มีใครเชื่อถือ ไม่มีคนรู้จัก ต้องปรับตัว

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#4 khlongez

khlongez

น้องเก่า

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:24

*
POPULAR

แต่ผมเห็นด้วยกับ จขกท  

สส. ที่มีคุณภาพต้องเป็นคนที่มีจิตอาสา เสียสละ และรักความยุติธรรม มากกว่าคนทั่วไป

ผมคิดว่านี่คือสิ่งที่ควรเป็นครับ

แต่ในโลกความเป็นจริง ใครจะมาเป็นสส.  ขอแค่ไม่เลวก็เต็มกลืนแล้ว    

#5 Nuttana

Nuttana

น้องใหม่

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:25

*
POPULAR

คุณสมบัติของส.ส.คืออะไร แล้วคุณสมบัติของมวลมหาประชาชนผู้รักชาติคืออะไร
ประชาชนผู้รักชาติไม่สามารถเป็นส.ส.ได้ทุกคนหรอกค่ะ
เราทุกคนต่างก็ทำหน้าที่ของตัวเองอย่างเต็มที่เพื่อชาติบ้านเมือง หน้าที่ของพลเมืองที่ดี
หากคุณจะเป็นส.ส.ก็ขอให้ทำหน้าที่ของคุณอย่างเต็มที่เถอะค่ะ เพราะแต่ละคนก็มีหน้าที่ ความถนัด ความสามารถแตกต่างกัน
แม่ค้าขายข้าวแกงจะไปรักษาคนป่วยแทนหมอไม่ได้ หมอก็ทำข้าวแกงอร่อยสู้แม่ค้าไม่ได้หรอกค่ะ
ถ้ารักที่จะทำอะไรแล้วก็ขอให้เชื่อมั่นในสิ่งที่จะทำ ฉันคิดคุณTFEXเป็นส.ส.ที่ดีได้มากกว่าเฉลิมคนนึงล่ะค่ะ

#6 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:32

*
POPULAR

คนเหล่านั้น รักชาติไม่แตกต่างจากคุณหรอก
หากจะวัดกันตรงนั้น ทุกคนในนั้นคงไม่แตกต่าง

ผมยกตัวอย่างนึงให้อ่าน

มีข่าวขึ้นในเฟส มีเด็กคนนึงต้องการเลือดกรุ้ปนึง
ซึ่งโรงพยาบาลไม่มี
พ่อแม่เลยมาโพสต์เพื่อร้องขอการบริจาค
นาย A เห็นข่าวขึ้นมา เลยนำมาแชร์หน้าเฟสตนเอง
นาย B เห็นแชร์ในเฟสนาย A นึกสงสารเด็ก
จึงเอามาแชร์ต่อในเฟสตนเอง
นาย C, D, E, F เห็น ก็แชร์ต่อมาเรื่อยๆ

จนนาย G มาเห็น จึงแชร์ต่อ และเดินทางไปบริจาคเลือด

ผมไม่ได้บอกว่านาย A ถึงนาย F เป็นคนไม่ดี ไม่มีน้ำใจนะครับ
บางคน อาจไม่มีเลือดกรุ้ปนั้น
บางคนอาจกลัวเข็ม
บางคนไม่มีเวลา

แต่คุณคือนาย G ไงครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#7 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:45

ธันวา ไกรฤกษ์

คราวหน้าแกไปลงเขตไหนก็ช่วยๆกันไปหย่อนบัตรให้น้องเค้าหน่อยนะครับ นักการเมืองน้ำดีหน้าใหม่

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#8 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:51

ผมมีคำถามกับคุณ TFEX ครับ ตอนนี้คุณ TFEX สังกัดพรรคไหนที่ลงเลือกตั้งหรือไม่ครับ?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#9 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:42

ประเทศไทยคนฉลาดมีเพียบแต่ขี้เกียจร่ำไรครับ คนกล้าเลยมีน้อย ตอนนั้นคุณ TFEX เลยเด่นขึ้นมาหน่อย ที่นี้คือพอคนเหล่านี้กล้าขึ้นมา คุณ TFEX เลยดูธรรมดาไป

หลังจากนี้สิ่งที่จะทำให้คุณแตกต่างคือคุณ TFEX จะฉลาดได้มากแค่ไหน กับกล้าได้ต่อเนื่องแค่ไหน

#10 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:59

ผมมีคำถามกับคุณ TFEX ครับ ตอนนี้คุณ TFEX สังกัดพรรคไหนที่ลงเลือกตั้งหรือไม่ครับ?

ผมยังเป็นสมาชิกพรรครักษ์สันติอยู่ครับ แต่ไม่ได้เข้าพรรคมานานแล้วครับ ล่าสุดที่คุยกับคนในพรรค เค้าบอกส่งแบบบัญชีรายชื่อครับ

ผมเชื่อว่าอาจารย์ปุระชัยเป็นคนดี แต่แนวทางหลายอย่างไม่ค่อยตรงกันครับ

#11 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:03

กระทู้นี้จากใจ ไม่ดราม่า..

หลังจากที่เกิดเหตุปาระเบิดเมื่อวันก่อน  วันนี้ผมตัดสินใจพาลูกและภรรยาไปชุมนุมเหมือนเช่นทุกครั้ง ทั้งๆที่รู้ว่าอาจเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น

เมื่อจอดรถแถวๆโรงเรียนเตรียมอุดมฯ ผมก็เดินๆไปเรื่อยๆจนถึงหน้ามาบุญครอง 

สิ่งที่เห็นคือ "เด็กๆ"  ซึ่งคุณพ่อคุณแม่พามาร่วมชุมนุมเหมือนกับผม  มีเด็กมากมายราวกับเมื่อวานไม่มีเหตุอะไรเกิดขึ้น

ผมมองดูแววตาของพ่อแม่ที่พาลูกมา  ไม่มีความกลัวเลยซักนิด

เพื่อนๆหลายท่านที่นี่คงพอทราบว่าผมเคยลงสมัครสส.หลายครั้ง

สิ่งที่ผมมีเพียงไม่กี่ข้อที่ทำให้ผมกล้าลงสมัครคือ "ความมุ่งมั่น ความรักความถูกต้องยุติธรรม และความกล้า"

ผมเคยคิดว่าผมมีสิ่งที่ว่านั้นมาก 

แต่มาวันนี้ (จริงๆก็เริ่มรู้สึกตั้งแต่มีม็อบแล้ว)  บอกตามตรงว่าผมเริ่มรู้สึกว่าตัวเองไม่ได้มีมากไปกว่าคนอื่นเลย  แถมมีน้อยกว่าเสียด้วยซ้ำ 

หลายๆคนที่ผมเห็นมาตลอด  บางคนไปม็อบทุกวัน  นอนค้าง  ลุยกับตำรวจ    อาสาเป็นการ์ด  ลางานมาจนโดนหักเงินเดือน  บริจาคเงินเต็มกำลัง  เสี่ยงชีวิตกันนับครั้งไม่ถ้วน

คนเหล่านี้ไม่มีข้อจำกัดในการต่อสู้   เสียสละมากๆ  เพราะความรักประเทศชาติและความถูกต้องยุติธรรมอย่างแรงกล้า

เหมาะที่จะสมัครสส.และเป็นสส.มากกว่าผมเป็นไหนๆ

สำหรับผม ถ้าไอ้***ทักษิณและขี้ข้าของมันจะพอมีข้อดีอยู่บ้าง  ข้อดีที่ว่านั้นก็คือ  ทำให้ผมได้เห็นว่าคนไทยรักชาติ รักความถูกต้องยุติธรรมมีมากแค่ไหน

และทำให้ผมรู้สึกภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย ได้อยู่ร่วมผืนแผ่นดินกับพี่น้องที่ได้ร่วมต่อสู้กันมา

ผมคงต้องกลับไปประเมินตัวเองใหม่ หากคราวหน้าคิดจะลงสมัครสส.อีก  ว่าตัวเองมีอะไรที่เหมาะสมที่จะเป็นตัวแทนของคนดีๆเหล่านี้

ราตรีสวัสดิ์ครับ

แนะนำครับ เอาแบบน้องตั๊น นะครับ

และถ้าอยากมีจิตวิณญาน จะทำเพื่อสาธารณะ แนะนำมาเป็นการ์ดอาสา

สักวันหนึ่ง สิ่งที่คุณได้เดินเข้าสภา คุณด่า สส.ได้ทุกคน

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#12 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:17

ลงแข่งกะชูวิทย์เลยดีมั้ย  เผื่อหักหน้ามันได้

#13 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:19

ผมยังเป็นสมาชิกพรรครักษ์สันติอยู่ครับ แต่ไม่ได้เข้าพรรคมานานแล้วครับ ล่าสุดที่คุยกับคนในพรรค เค้าบอกส่งแบบบัญชีรายชื่อครับ

ผมเชื่อว่าอาจารย์ปุระชัยเป็นคนดี แต่แนวทางหลายอย่างไม่ค่อยตรงกันครับ

ได้เวลาย้ายพรรค ยังครับ 

#14 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:30

ท่านที "คิดเป็น" แค่นี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีแล้ว

คุณแม่ตั้งชื่อจริงให้หนูอ้อยตั้งแต่เกิด มีความหมายว่า ทางสายกลาง

พอเริ่มรู้ความบ้าง ท่านอธิบายความหมายของชื่อให้ฟัง

แล้วบอกว่า แม่อาจหาทรัพย์สินเงินทองไว้ให้เป็นสมบัติติดตัวของลูกได้มากมหาศาล

แต่คำว่า "ทางสายกลาง" ที่เป็นชื่อของลูกนั้นคือสมบัติชิ้นมีค่าที่แม่ยินดีและภูมิใจมาก

ที่ได้มอบให้ติดตัวลูกไปตลอดชีวิตสำหรับใช้เป็นหลักคิดเตือนตนให้ดำเนินชีวิตอยู่ในทางสายกลาง

และลูกจะดำเนินชีวิตได้ดี ยิ่งกว่าการมีสมบัติติดตัวชิ้นไหนๆ

เห็นท่านทีมีความคิดที่ละเอียดอ่อนรู้จักพินิจพิเคราะห์แยกแยะถูกผิดได้อย่างที่เป็น

ขอเลียนแบบคุณแม่แนะนำให้ท่านทีเพิ่มความคิดทางสายกลางเข้าไปในแนวคิดของตน

ท่านก็จะค้นพบว่าสิ่งที่ท่านทีมีอยู่พร้อมในตัวเองนั้นไม่ได้ด้อยค่ากว่าคนอื่นเลยแม้แต่น้อย   :) 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#15 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:23

คนอย่างคุณธันวามาอยู่ ปชป.เถอะครับ

อยู่กับคุณปุระชัยไม่ได้เป็น สส.หรอกครับ

ลงปาร์ตี้ลิสต์ก็ไม่รู้ลำดับเท่าไหร่  ลงเขตยังไงก็สอบไม่ได้

ลง ปชป.คิวยาวก็จริงแต่ผมว่าเริ่มจากท้องถิ่นก็ยังไหว

ไปสมัครเป็นสมาชิกพรรค  คุยกับคนให้ถูกๆช่อง ผมว่าน่าจะได้เป็น สส.ในไม่กี่ปีนะครับ

นามสกุล ไกรฤกษ์ ก็พอดึงดูดให้คนหันมาพิจารณาคุณได้ว่ามีคุณสมบัติเหมาะสมไหม?

หากผมแสดงความเห็นล่วงเกินความเป็นส่วนตัวของคุณผมขออภัยด้วยครับ

แต่ผมหวังดี 100%

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#16 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:26

คนอย่างคุณธันวามาอยู่ ปชป.เถอะครับ

อยู่กับคุณปุระชัยไม่ได้เป็น สส.หรอกครับ

ลงปาร์ตี้ลิสต์ก็ไม่รู้ลำดับเท่าไหร่  ลงเขตยังไงก็สอบไม่ได้

ลง ปชป.คิวยาวก็จริงแต่ผมว่าเริ่มจากท้องถิ่นก็ยังไหว

ไปสมัครเป็นสมาชิกพรรค  คุยกับคนให้ถูกๆช่อง ผมว่าน่าจะได้เป็น สส.ในไม่กี่ปีนะครับ

นามสกุล ไกรฤกษ์ ก็พอดึงดูดให้คนหันมาพิจารณาคุณได้ว่ามีคุณสมบัติเหมาะสมไหม?

หากผมแสดงความเห็นล่วงเกินความเป็นส่วนตัวของคุณผมขออภัยด้วยครับ

แต่ผมหวังดี 100%

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#17 the Punisher

the Punisher

น้องเก่า

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:34

ผมว่าทางที่ดี อย่าเอาเด็กไปร่วมชุมนุมดีกว่า  เด็กเค้ายังบริสุทธิ์  เอาเด็กไปเสี่ยงเพื่ออะไร ได้มันไม่คุ้มเสียหรอก   เกิดมีเหตุการณ์แล้วเด็กโดนอะไรขึ้นมาจะมานั่งเสียใจภายหลัง

ขอให้บรรดาพ่อแม่เด็กๆ คนดีทั้งหลาย   ควรมีสามัญสำนึกด้วยนะครับ

#18 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:45

ผมว่าทางที่ดี อย่าเอาเด็กไปร่วมชุมนุมดีกว่า  เด็กเค้ายังบริสุทธิ์  เอาเด็กไปเสี่ยงเพื่ออะไร ได้มันไม่คุ้มเสียหรอก   เกิดมีเหตุการณ์แล้วเด็กโดนอะไรขึ้นมาจะมานั่งเสียใจภายหลัง

ขอให้บรรดาพ่อแม่เด็กๆ คนดีทั้งหลาย   ควรมีสามัญสำนึกด้วยนะครับ

พวกคุณก็หยุดสิครับ

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:54

เผือก

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน