Jump to content

- - - - -

เอาวิธีทำเสื้อเกราะแบบ Homemade มาฝาก มัน work หรือเปล่า เชิญผู้รู้ให้ความเห็นด้วยค่ะ

เสื้อเกราะ homemade

• Please log in to reply
43 replies to this topic

#1 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 16:47

มาจาก vedio ใน youtube เผื่อใครจะออกไปเดิน แล้วต้องอยู่ในจุดทีเสี่ยงมากๆ ผู้รู้มีเวลากรุณาทดสอบให้ดูหน่อยก็จะดีค่ะ เพื่อความปลอดภัย

วิธีทำ 1) เตรียมอุปกรณ์ ทำมาจากกระป๋องน้ำอัดลมกับเทปกาวเหนียวๆเป็นหลัก

2) คัดตัวกระป๋องออกเป็นแผ่นๆรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า พร้อมทั้งฝาและก้นกระป๋องด้วย
         3) เรียงแผ่นวัสดุที่ตัดซ้อนหลายๆชั้น ลงบนผืนผ้าอะไรบางอย่างรูปทรงสี่เหลี่ยมขนาดพอดีตัว ชิ้น หน้า และหลัง  ยึดด้วยเทป พันให้รอบหลายๆรอบ
         4) เย็บเป็นเสื้อกั๊ก

แต่ดูๆแล้ว คงกันอาวุธร้ายแรงมากๆไม่ได้ ต้องเชิญผู้รู้มาช่วยตอบด้วยค่ะ

Edited by Quezonla, 19 January 2014 - 16:49.

#2 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 16:57

ดูจากการทำ คงกันกระสุนปืน 9 มม .22 ไม่ได้ แต่คาดว่า เอามาป้องกันพวก ลูกปืนลูกซอง หรือพวกกระสุนยางได้ครับ
ก็ถือว่าเป็นเครื่องป้องกันสำหรับม็อบได้ดีทีเดียว ถ้าจะให้ ลดการบาดเจ็บจากการปะทะ ควรมีฟองน้ำหนาหุ้มด้านในอีกชั้นครับ หรือไม่ก็แผ่นยาง

สู้ต่อไป อย่ายอมแพ้ แล้วเราจะ ชนะ ในภายหน้า

ชีวิตเรียบง่าย ของคนนิยม งานตกแต่งอาคาร

#3 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 19 January 2014 - 16:58

ผ้าไหม จ้ะ

ในสมัยโบราญจะใช้ผ้าไหมเนี่ยแหละ เป็นเกราะกันกระสุน

ในประเทศไทยก็วิจัยกันอยู่

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#4 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 19 January 2014 - 17:00

ผมว่าทนกระสุนไม่ได้สักแบบหรอกครับ สะเก็ดระเบิดก็คงไม่ได้ อย่าทำใส่ไปเลย หนักเปล่าๆ 

#5 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

Posted 19 January 2014 - 17:10

เอ่อแค่กระป๋องน้ำอัดลมนี่คงช่วยอะไรไม่ได้

ถ้าจะให้ดีลองหาเหรียญที่มีรูตรงกลางมาเยอะๆแล้วผูกเหรียญต่อกันเป็นตาข่ายยังช่วยได้มากกว่า
หรือถ้าหาไม่ได้ก็ใช้แหวนรองน็อตแทนก็ได้

ลักษณะจะคล้ายกับเกราะโซ่ถัก แค่เปลี่ยนวัสดุเท่านั้น

Edited by yoshikiryuichiro, 19 January 2014 - 17:14.

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#6 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 17:23

เหรียญบาทเจาะรู ร้อยเป็นแผ่น ก็กันกระสุนได้ แต่เจ็บครับผม ลองเอาแท่งเหล็กที่มีหน้าตัดเท่าเหรียญบาท กระทุ้งชายโครงตัวเองดูแรงๆ จะพบว่าเจ็บมากๆ เหนือจินตนาการที่จะคาดคิดได้

สู้ต่อไป อย่ายอมแพ้ แล้วเราจะ ชนะ ในภายหน้า

ชีวิตเรียบง่าย ของคนนิยม งานตกแต่งอาคาร

#7 yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

Posted 19 January 2014 - 17:26

ผมว่าแค่รู้สึกเจ็บยังดีกว่าตัวเป็นรูนะครับ

ปล.ถ้ากลัวเจ็บก็รองด้วยแผ่นยางด้านในก็น่าจะช่วยได้ระดับนึง
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#8 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 17:28

ต้องช้อนกันกี่ชั้นถึงกัน .22 ได้ ตอบแค่นี้ให้ได้ก่อน

ถ้าจะทำหาผ้าเคฟลาร์ซ้อนกันหลาย ๆ ชั้นน่าดีกว่า แล้วยัดแผ่นเหล็กหนา 1 นิ้ว

#9 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 19 January 2014 - 17:32

ถ้าเอาแผ่นเหล็กใส่ด้านในเป้จะเวิร์คไหม แล้วหันสะพายหน้า
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#10 yoshikiryuichiro

Posted 19 January 2014 - 17:34

ต้องช้อนกันกี่ชั้นถึงกัน .22 ได้ ตอบแค่นี้ให้ได้ก่อน

ถ้าจะทำหาผ้าเคฟลาร์ซ้อนกันหลาย ๆ ชั้นน่าดีกว่า แล้วยัดแผ่นเหล็กหนา 1 นิ้ว

ปัญหามันอยู่ที่จะหาวัตถุดิบทำจากไหนต่างหาก
แต่ผมคิดว่าเกราะที่ทำจากเหรียญน่าจะกันได้นะ ถ้าไม่ใช่กระสุนปืนกลหรือไรเฟิลเจาะเกราะ

#11 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 17:41

ปัญหามันอยู่ที่จะหาวัตถุดิบทำจากไหนต่างหาก
แต่ผมคิดว่าเกราะที่ทำจากเหรียญน่าจะกันได้นะ ถ้าไม่ใช่กระสุนปืนกลหรือไรเฟิลเจาะเกราะ

วัตถุดิบหาพวกที่แต่งรถเอาสิครับ เลือกเกรดผ้าเอา แต่ถ้ากันพวกไรเฟิลนี่ต้องเสริมแผ่นเหล็ก+เซรามิก เกราะมาตรฐานที่กันพวกนี้ได้น้ำหนักต่ำ ๆ ก็ 10+ kg แต่เกราะโฮมเมดคงได้ 20+ kg

Edited by Solid Snake, 19 January 2014 - 17:48.

#12 ควันหลง

ควันหลง

Posted 19 January 2014 - 18:08

เอ่อแค่กระป๋องน้ำอัดลมนี่คงช่วยอะไรไม่ได้

ถ้าจะให้ดีลองหาเหรียญที่มีรูตรงกลางมาเยอะๆแล้วผูกเหรียญต่อกันเป็นตาข่ายยังช่วยได้มากกว่า
หรือถ้าหาไม่ได้ก็ใช้แหวนรองน็อตแทนก็ได้

ลักษณะจะคล้ายกับเกราะโซ่ถัก แค่เปลี่ยนวัสดุเท่านั้น

มีดกับปืนต่างกันเยอะนะครับ เหรียญกันกระสุนไม่ได้หรอกครับ 

เหรียญ VS .17 HMR

Edited by ควันหลง, 19 January 2014 - 18:11.

#13 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 19 January 2014 - 18:14

Poor Man’s Armor Testing…For Science!

Here is Sonny testing the amount of penetration through phonebooks and tiles with multiple calibers. Look for to more videos and improvements to our Poor Man’s armor!

http://gunsngirls.co...ng-for-science/

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#14 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 18:16

หนักเปลืองกว่าเก่า แถม ตายตาไม่หลับด้วยครับ

#15 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 18:34

ที่ว่า เจอโจรปาระเบิดแล้วแต่จับไม่ได้ เพราะมันยิงเคลียร์ทาง น่าจะหาเจ้าพวกนี้ไว้ใช้ด้วยนะครับ ราคาไม่กี่ตังค์ด้วย ทำก็ไม่ยาก ประสิทธิภาพ(ความไกล,น่ำหนักตาข่าย)ขึ้นกับถังลมที่อัด ว่าจะอัดได้มากแค่ไหน จริงๆอยากเสนอนานแล้ว แต่กลัวว่ามันจะดูเป็นการชุมนุมที่มีอาวุธหรือเปล่า อีกอย่างแค่ชุดไก กับอัดลม มันก็สามารถแปลงเป็นปืนลม ยิงคนตายได้เหมือนกัน(ถ้าอัดลมมากพอ)

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 19 January 2014 - 18:49.

#16 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 18:37

เอามาทำอะไรได้ครับ ?

#17 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 18:41

เอามาทำอะไรได้ครับ ?

ลองเอาแหคลุมตัวแล้ววิ่งดูสิครับ

#18 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 18:44

วัตถุดิบหาพวกที่แต่งรถเอาสิครับ เลือกเกรดผ้าเอา แต่ถ้ากันพวกไรเฟิลนี่ต้องเสริมแผ่นเหล็ก+เซรามิก เกราะมาตรฐานที่กันพวกนี้ได้น้ำหนักต่ำ ๆ ก็ 10+ kg แต่เกราะโฮมเมดคงได้ 20+ kg

เคฟลาร์ตารางเมตรละ 500 ครับ อีกอย่าง คุณสมับัติเคฟลาร์แบบแต่งรถ มันแค่กันขูดขีดครับ เอาสวยแค่นั้น ถ้าจะทำพวกเกราะ อะไรเทือกนี้เนี่ย มันต้องเป็นเส้นใยที่สานกันในแนวระนาบเดียวกับความเค้นที่กระทำ และเส้นใยดังกล่าวต้งยาวต่อเนื่องกันถึงจะกระจายแรงได้ดี ครับ ซึ่งเคฟล่าร์แต่งรถแค่นำมาสานขัดแตะกันเฉยๆ(ตั้งฉากกับความเค้น) ผมว่า สิ้นเปลืองเปล่าๆครับ เอาเงินไปซื้อกล้องอินฟาเรด ส่อง กล้องสายลับกล้องกระดุมกล้องแว่น หรือแม้กระทั่งอุปกรณ์แพทย์สนาม ยังจะเวริคกว่าครับ

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 19 January 2014 - 18:57.

#19 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 19 January 2014 - 18:49

โดนปืนเป็นทะลุแน่ครับเสื้อเกราะแบบนี้  

คือ เสืิอเกราะกันกระสุนที่ใส่กัน  ข้างในมันเป็นวัสดุที่สามารถหยุดแรงหมุนของกระสุน แล้วกระจายแรงออกไปด้านข้างได้อะครับ    มันเส้นใยอะไรสักอย่างจำไม่ได้แล้ว  ทอทับกันหลายๆ ชั้น  แล้วเอาวัสดุที่ลดแรงกระแทกซ้อนไว้ด้านล่างอีกชั้น เพื่อไม่ให้แรงปะทะ ทำให้หัวกระสุนจมเข้าไปในตัวเราได้มากจนเกิดอันตราย อยางกระดูกแตกอะไรประมาณนั้น 

เสื้อกระกันกระสุนที่ใช้กันอยู่ กันกระสุนได้ไม่ทุกแบบอะครับ  คือ เจอ m16   หรือ อาก้า ตรงๆ ก็ม่องอยู่ดีครับ  

แถมเอามีดแทงก็ทะลุอะครับ   

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#20 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 18:49

แบบนี้ก็เสี่ยงและใช้ไม่ได้จริงๆสินะครับ
อยากได้ ไอเดีย ที่นำไปประยุกต์ใช้ได้จริงๆ มากกว่า จินตนาการครับ.

#21 yoshikiryuichiro

Posted 19 January 2014 - 18:59

แบบนี้ก็เสี่ยงและใช้ไม่ได้จริงๆสินะครับ
อยากได้ ไอเดีย ที่นำไปประยุกต์ใช้ได้จริงๆ มากกว่า จินตนาการครับ.

เช่นนั้นลองเอาข้อมูลนี้ไปประกอบการตัดสินใจดู

http://m.youtube.com...20w6E961lafjQ9V

ปล.นี่เป็นแค่ข้อมูลเพื่อการนำไปประยุกต์เท่านั้น เพราะของในวีดีโอนี้มันกันได้แค่ลูกธนูกับอาวุธมีคมเท่านั้น. ถ้าจะกันกระสุนต้องดัดแปลงเพิ่มอีกมาก

Edited by yoshikiryuichiro, 19 January 2014 - 19:02.

#22 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:01

ฟิล์ม X-ray ซ้อนกัน 17 แผ่น กัน 9 มม. ได้

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#23 yoshikiryuichiro

Posted 19 January 2014 - 19:06

ฟิล์ม X-ray ซ้อนกัน 17 แผ่น กัน 9 มม. ได้

แต่ฟิลม์เอ็กซ์เรยมันหาทั่วๆไปได้ยากนะครับถ้าไม่ใช่รพ.หรือคลีนิคแพทย์บางที่

#24 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:10

X-ray หาได้ที่ไหนบ้างครับ ขอแบบใช้แล้วได้ไหมครับ ?

#25 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 19:42

เคฟลาร์ตารางเมตรละ 500 ครับ อีกอย่าง คุณสมับัติเคฟลาร์แบบแต่งรถ มันแค่กันขูดขีดครับ เอาสวยแค่นั้น ถ้าจะทำพวกเกราะ อะไรเทือกนี้เนี่ย มันต้องเป็นเส้นใยที่สานกันในแนวระนาบเดียวกับความเค้นที่กระทำ และเส้นใยดังกล่าวต้งยาวต่อเนื่องกันถึงจะกระจายแรงได้ดี ครับ ซึ่งเคฟล่าร์แต่งรถแค่นำมาสานขัดแตะกันเฉยๆ(ตั้งฉากกับความเค้น) ผมว่า สิ้นเปลืองเปล่าๆครับ เอาเงินไปซื้อกล้องอินฟาเรด ส่อง ซื้อสปอร์ตไลต์ฉาย หรือแม้กระทั่งอุปกรณ์แพทย์สนาม ยังจะเวริคกว่าครับ

อยู่ที่เกรดครับ แล้วที่ใช้เคฟลาร์คือความเหนียวของเส้นใยมัน จะใช้ผ้าไหมแทนก็ได้ ที่แต่งรถมักผสมคาร์บอนไฟเบอร์ตอนทอเป็นผืนถ้าไม่ผสมมันก็กลายเป็นยุทธภัณฑ์ ส่วนเรื่องกระจายแรงนะ เพราะมันกระจายแรงได้ดีเลยกระจายแรงมายังเนื้อคนใส่ด้วย บางทีก็กระจายแรงจนซี่โครงหัก ต้องหาพวกแผ่นเหล็กแผ่นโฟมมาช่วยรับแรงตรงนี้ เรื่องกล้องอินฟราเรด ไฟฉายนี่ ขนาดตอนกลางวันยังยิงกันโต้ง ๆ คงไม่ต้องหวังเท่าไหร่แล้วกระมัง

#26 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 19:43

22 ชั้นโดนกระสุนมาตรฐานแล้วทะลุครับ ต้องหาน้ำยาประสานระหว่างชั้นช่วยตรงนี้

#27 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:47

ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ

#28 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:48

ลองประสานงานกับ MTEC ดูนะครับ เท่าที่ผมทราบ คนทำงานอุทยานวิทยาศาสตร์ ไม่แดง

http://www.nstda.or....utus-nstda/1051

#29 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

Posted 19 January 2014 - 19:58

ที่ว่า เจอโจรปาระเบิดแล้วแต่จับไม่ได้ เพราะมันยิงเคลียร์ทาง น่าจะหาเจ้าพวกนี้ไว้ใช้ด้วยนะครับ ราคาไม่กี่ตังค์ด้วย ทำก็ไม่ยาก ประสิทธิภาพ(ความไกล,น่ำหนักตาข่าย)ขึ้นกับถังลมที่อัด ว่าจะอัดได้มากแค่ไหน จริงๆอยากเสนอนานแล้ว แต่กลัวว่ามันจะดูเป็นการชุมนุมที่มีอาวุธหรือเปล่า อีกอย่างแค่ชุดไก กับอัดลม มันก็สามารถแปลงเป็นปืนลม ยิงคนตายได้เหมือนกัน(ถ้าอัดลมมากพอ)

ไอเดียดีครับ มันซิ่ง มอไซต์มา ยิงตาข่ายคลุมแม่งเลย

Edited by chaidan, 19 January 2014 - 19:58.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#30 aumddd

aumddd

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 20:16

เป็นผมๆ ใส่หน้ากากปาชาติ๊บปะตรัย

Attached Images

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#31 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 20:20

อันนี้งานวิจัของ  ร 1 พัน 1 ถูกใช้ใน 3 จชต น่าจะราคาถูกสุด แต่จะหนาหนัก และเทอทะหน่อย อุปกรณ์หาง่าย ใยแก้ว เรซิ่น ตัวเร่ง แล้วก็แวคคั่มดูดอากาศ

1608923_10200368398613123_214133319_n.jp

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 19 January 2014 - 20:20.

#32 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 19 January 2014 - 20:20

เห็นเฟสของคุณดุสิต เสมาเงิน ช่างภาพโดรน 

เคยลงเอาไว้ ว่าฟิล์มเอ็กซ์เรย์ใช้ไม่ได้นะครับ

เหมือนจะมีการทดลองมาแล้ว

ผมและเพื่อนๆ เคยต่อต้านการบริจาคฟิล์ม X-ray เพื่อนำมาใช้ทำเสื้อเกราะกันกระสุนให้กับเจ้าหน้าที่ทหารตำรวจในเขตสามจังหวัดชายแดนใต้ เพราะไม่สามารถใช้งานได้จริง แต่ก็พูดอะไรไม่ได้มากเพราะคนที่เชื่อว่าใช้งานได้ก็ช่วยกันบริจาคช่วยกันจัดทำโครงการด้วยคิดว่าเป็นการช่วยเหลือ ทั้งๆ ที่แท้จริงแล้วไม่ได้ช่วยอะไรแต่อาจเพิ่มความเสี่ยงให้เจ้าหน้าที่ด้วยซ้ำ

จนมาถึงในเหตุการณ์การชุมนุมครั้งนี้ มีการนำเอาฟิล์ม X-ray มาใช้ทำเสื้อเกราะกันกระสุนอีก มีการบริจาคกันมากมายและมีเสื้อเกราะแบบดังกล่าวขายอีกด้วย ซึ่งในช่วงแรกๆ ผมก็ไม่สามารถไปต่อต้านอะไรได้เพราะกระแสแรงเหลือเกิน จนกระทั่งตอนนี้น่าจะพอพูดได้แล้ว เพราะมีหลายท่านได้เผยแพร่ผลการทดสอบเสื้อเกราะที่ใช้ ฟิล์ม X-ray ออกมามากมายแล้ว ว่าไม่สามารถใช้งานได้จริง ถ้าโดนยิงก็ทะลุเกราะ (ปลอม) เข้าร่างกายของผู้สวมใส่แน่นอน

ดังนั้นเสื้อเกราะกันกระสุนที่ใช้ ฟิล์ม X-ray ไม่สามารถใช้งานได้จริงนะครับ ถ้าโดนยิงก็เกิดความเสียหาย อาจบาดเจ็บ ตาย หรือพิการ ได้ครับ

เพิ่มเติม: สำหรับเสื้อเกราะกันกระสุนที่ใช้งานได้จริงนั้น มีการผลิตโดยใช้ฟิล์ม X-Ray เป็นวัสดุส่วนหนึ่ง และมีส่วนประกอบอื่นๆ รวมทั้งมีกระบวนการพิเศษในการผลิต ซึ่งมีการจะทะเบียนสิทธิบัตร และไม่ได้เปิดเผยขั้นตอนและวัสดุในการผลิต ไม่ได้ใช้เพียงฟิล์ม X-ray หลายๆ ชั้นมาวางเรียงกันใน vest อย่างที่กำลังทำกันตอนนี้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#33 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 20:21

อยู่ที่ว่าจะกันกระสุนชนิดไหน ถ้าพวก .22 .38 .357 .45 ลองใช้แผ่นสแตนเลสเกรดดี ๆ หนาไม่กี่มิลก็กันกระสุนเจาะเข้าตัวได้ครับ

#34 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 20:21

ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยให้ความเห็นจ้า พอดีวีดิโอข้างบนที่นำมาเข้าใจว่าเป็นของมวลมหาประชาชนอียิปต์ เลยเอามาให้ดูเผื่อใช้ได้ แต่ก็คงไม่ค่อย work เท่าไหร่ใช่ไหมคะ เดี๋ยวถ้าเจอแบบที่น่าสนใจกว่านี้จะเอามา post เพิ่มค่ะ :unsure:

#35 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 20:31

ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยให้ความเห็นจ้า พอดีวีดิโอข้างบนที่นำมาเข้าใจว่าเป็นของมวลมหาประชาชนอียิปต์ เลยเอามาให้ดูเผื่อใช้ได้ แต่ก็คงไม่ค่อย work เท่าไหร่ใช่ไหมคะ เดี๋ยวถ้าเจอแบบที่น่าสนใจกว่านี้จะเอามา post เพิ่มค่ะ :unsure:

แสตนเลส 3-5 มิลกันได้ยกเว้น .223 ที่คนข้าง ๆ ระวังซวยจากการแฉลบ ส่วนแผ่นเหล็ก 15 มิล .223 ตุง ๆ ปลอดภัยต่อคนรอบข้าง

Edited by Solid Snake, 19 January 2014 - 20:40.

#36 chaidan

chaidan

Posted 19 January 2014 - 20:33

อยู่ที่ว่าจะกันกระสุนชนิดไหน ถ้าพวก .22 .38 .357 .45 ลองใช้แผ่นสแตนเลสเกรดดี ๆ หนาไม่กี่มิลก็กันกระสุนเจาะเข้าตัวได้ครับ

ราคาไม่แพงด้วยครับ
http://www.dealfish....roduct-2164992/

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#37 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 22:18

ราคาไม่แพงด้วยครับ
http://www.dealfish....roduct-2164992/

ข่าวดีคือกันได้แน่ ๆ ราคาไม่แพง ข้าวร้ายคือแผ่นขนาด 1 ตร.ม. หนา 3 มม. จะหนักประมาณ 20 กิโลกว่า ๆ เอง :lol: :lol:

Edited by Solid Snake, 19 January 2014 - 22:19.

#38 chaidan

chaidan

Posted 19 January 2014 - 22:45

ข่าวดีคือกันได้แน่ ๆ ราคาไม่แพง ข้าวร้ายคือแผ่นขนาด 1 ตร.ม. หนา 3 มม. จะหนักประมาณ 20 กิโลกว่า ๆ เอง :lol: :lol:

ใน link เขาบอกว่าของเขา 3 โล เองนะครับ

Edited by chaidan, 19 January 2014 - 22:45.

#39 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 January 2014 - 22:58

ใน link เขาบอกว่าของเขา 3 โล เองนะครับ

ถ้าแผ่นหนา 2 mm ขนาด 30x30 cm2 จะหนักแผ่นละกิโลกว่า ๆ หากมี 2 แผ่นหน้าหลังก็ประมาณ 3 กิโล

#40 ควันหลง

ควันหลง

Posted 19 January 2014 - 23:27

ถ้าใช้วัสดุที่แข็งแต่นํ้าหนักเบาไว้ชั้นแรก พยายามทำให้หนาที่สุด เพื่อทุบกระสุนให้ขยายหน้าตัดออกได้มากที่สุด เมื่อกระสุนที่ขยายหน้าตัดแล้ว วิ่งไปกระทบตัวเกราะน่าจะทำให้ จะช่วยหยุดยั้งกระสุนได้ดีกว่า เพราะแรงต่อพื้นที่หน้าตัดลดลงแล้ว โดยเฉพาะพวกกระสุนหัวรูทั้งหลาย

แบบนี้จะโอขึ้นมั้ยครับ 

#41 yoshikiryuichiro

Posted 20 January 2014 - 00:00

ถ้าใช้วัสดุที่แข็งแต่นํ้าหนักเบาไว้ชั้นแรก พยายามทำให้หนาที่สุด เพื่อทุบกระสุนให้ขยายหน้าตัดออกได้มากที่สุด เมื่อกระสุนที่ขยายหน้าตัดแล้ว วิ่งไปกระทบตัวเกราะน่าจะทำให้ จะช่วยหยุดยั้งกระสุนได้ดีกว่า เพราะแรงต่อพื้นที่หน้าตัดลดลงแล้ว โดยเฉพาะพวกกระสุนหัวรูทั้งหลาย

ขอพูดหน่อยแล้วกัน

จะเป็นไปได้มั้ยที่จะทำชุดที่จะเบี่ยงเบนวิถีกระสุน แทนที่จะรับกระสุนโดยตรงจะดีกว่าไหม
เพราะการรับแรงของวัตถุที่พุ่งเข้ามายากกว่าการเบี่ยงเบนวิถึกระสุนเสียอีก

หลักการคล้ายๆกับการวางเกราะลาดเอียงของรถถังรุ่นTของโซเวียตในช่วงWWII

แบบนี้น่าจะลดน้ำหนักของเกราะได้และสามารถป้องกันกระสุนได้มากกว่าเดิม

Edited by yoshikiryuichiro, 20 January 2014 - 00:02.

#42 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 20 January 2014 - 04:11

ถ้าใช้วัสดุที่แข็งแต่นํ้าหนักเบาไว้ชั้นแรก พยายามทำให้หนาที่สุด เพื่อทุบกระสุนให้ขยายหน้าตัดออกได้มากที่สุด เมื่อกระสุนที่ขยายหน้าตัดแล้ว วิ่งไปกระทบตัวเกราะน่าจะทำให้ จะช่วยหยุดยั้งกระสุนได้ดีกว่า เพราะแรงต่อพื้นที่หน้าตัดลดลงแล้ว โดยเฉพาะพวกกระสุนหัวรูทั้งหลาย

ขอพูดหน่อยแล้วกัน

จะเป็นไปได้มั้ยที่จะทำชุดที่จะเบี่ยงเบนวิถีกระสุน แทนที่จะรับกระสุนโดยตรงจะดีกว่าไหม
เพราะการรับแรงของวัตถุที่พุ่งเข้ามายากกว่าการเบี่ยงเบนวิถึกระสุนเสียอีก

หลักการคล้ายๆกับการวางเกราะลาดเอียงของรถถังรุ่นTของโซเวียตในช่วงWWII

แบบนี้น่าจะลดน้ำหนักของเกราะได้และสามารถป้องกันกระสุนได้มากกว่าเดิม

ถ้าให้เบนกระสุนมันจะพุ่งไปโดนคนอื่นต่อได้อีกครับ

#43 snoozer

snoozer

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 04:53

ประชาชนต้องออกมาคิดหาวิธีทำเสื้อกันกระสุน

รัฐบาลยังมีหน้าอ้างความชอบธรรม...

#44 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 07:55

ตอบ วันนี้, 07:53

ข่าวฟรีทีวีตายแล้ว

ยอดมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกก แร้วงี้ เจษฎา เด่นดวงบริพันธ์ จะว่าประการใด ?

-_-  -_- 

เรียนแอดมินครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยสร้างเพจดีๆ ผมมีเรื่องรบกวนฝากประชาสัมพันธ์ครับ

ใน วันพรุ่งนี้ นอกจากจะมีข้าราชการสาธารณสุขแล้ว พวกเราเหล่านักวิทยาศาสตร์ ซึ่งเป็นข้าราชการและพนักงานของรัฐกลุ่มหนึ่ง ได้รวมตัวกันเพื่อแสดงพลังว่าอยู่เคียงข้างมวลมหาประชาชนครับ

ขอความกรุณาอย่าลงชื่อนะครับ 

ขอบคุณมากครับ

จริงๆคนของกระทรวงวิทย์ ออกมาแต่เนิ่นๆเลยนะครับ ช่วงเดือนพฤษภาปีกลาย ที่ว่ามีการกดดันให้เปลี่ยนรมตกระทรวงวิทย์ ไปเพราะท่านตัดงบ อุทยานวิทยาศาสตร์เสียแหลกลาญ เรื่องเกราะกันกระสุน อยากให้ลองประสานไปทางอุทยานวิทยาศาสตร์ดูนะครับ สำหรับผู้รับผิดชอบ อาจจะได้ของดีราคาถูกมาใช้กัน

ฝากผู้รับผิดชอบประสานดูนะครับ ให้มือโปรรับผิดชอบดีกว่า ดีกว่าซี๊ซั๊วะลองกันเอง งานวิจัยของ สวทช มีอยู่เรื่องเสื้อเกราะกันกระสุน

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 20 January 2014 - 10:02.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users