Jump to content

* * * * - 1 votes

จริงหรือ? VOTE NO ก็เหมือนไปช่วยให้รัฐบาลปู ได้กลับมาบริหารประเทศ !!!

• Please log in to reply
35 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 PATTON

PATTON

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:17

ช่วยกันกระจายข่าวด้วยนะครับ ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 กพ 2014 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด ! ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ ! ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 48,000,000.. กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !
ปล. ถ้าไปแต่ไป VOTE NO เขานับเสียงว่าไปใช้สิทธิ์นะครับ สั้นๆง่ายๆ ไม่เอาระบอบทักษิณ อย่าไปครับ

#2 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:24

คนออกไปเลือกตั้งไม่ถึงครึ่งของผู้มีสิทธิ์มันก็ไม่โมฆะนะครับ

แต่เขตที่มีผู้สมัครคนเดียว  น่ะต้องแข่งกับเสียงโหวตโน  ถ้าแพ้ก็ต้องจัดเลือกใหม่

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:28

ไม่น่าจะใช่ นะครับ อันนั้น

มันกฏหมาย สำหรับ ทำประชามติ

มากกว่าครับ

สำหรับ เลือกตั้ง ถ้าเขตไหน

มี สส ลงสมัคร เพียงคนเดียว

การ vote no จะสำคัญ

คือ ถ้า vote no มากกว่า คะแนน

ของผู้สมัคร ก็ต้อง เลือกตั้ง กันใหม่

ใช้ได้ 2 หน แต่ไม่ได้ ในหนที่สาม

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:47

ไม่ใช่ครับ ตอนนี้คะแนะโหวตโนสำคัญครับ สำหรับเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครคนเดียวครับ

#5 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:48

ขอความชัดเจนด่วนเลยครับ ดูแล้วรัฐบาลหน้าด้านหน้าทน คงลากยาวไปถึงเลือกตั้ง จะได้บอกเพื่อนฝูงถูกว่า จะต้องทำอย่างไร ถึงจะดีที่สุด

๑ ไม่ไป

๒ ไป โหวตโน

๓ ไป เขียนด่า ให้เป็นบัตรเสีย 

๔ ไป ปิดหน่วยเลือกตั้งซะ

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#6 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:48

ช่วยกันกระจายข่าวด้วยนะครับ ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 กพ 2014 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด ! ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ ! ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 48,000,000.. กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !
ปล. ถ้าไปแต่ไป VOTE NO เขานับเสียงว่าไปใช้สิทธิ์นะครับ สั้นๆง่ายๆ ไม่เอาระบอบทักษิณ อย่าไปครับ

อันนี้กรณีการลงประชามติครับ

#7 JSN

JSN

เมพ

ขอความชัดเจนด่วนเลยครับ ดูแล้วรัฐบาลหน้าด้านหน้าทน คงลากยาวไปถึงเลือกตั้ง จะได้บอกเพื่อนฝูงถูกว่า จะต้องทำอย่างไร ถึงจะดีที่สุด

๑ ไม่ไป
๒ ไป โหวตโน
๓ ไป เขียนด่า ให้เป็นบัตรเสีย
๔ ไป ปิดหน่วยเลือกตั้งซะ

ไปโหวตโนครับ

#8 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:49

ยังไงผมก็ไป เรื่องไรจะยอมเสียสิทธิ์ ให้ความสำคัญกับส่วนต่างของคะแนนดีกว่า จะคิดเล็กคิดน้อยนะครับ

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:49

ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 48,000,000.. กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !

ไม่ใช่นะครับจขกท. ไปเอาข้อมูลนี้มาจากไหนครับ? ถามจริง

gladiator 1.jpg

#10 JSN

JSN

เมพ

ต้องโหวตโนครับ

#11 PATTON

PATTON

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:03

เห็นมีการ โพสด์ ตาม FB ครับ ผมไม่เเน่ใจเลยเอามาถามครับ   

จริงหรือ? VOTE NO ก็เหมือนไปช่วยให้รัฐบาลปู ได้กลับมาบริหารประเทศ !!!

ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 48,000,000.. กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !

ไม่ใช่นะครับจขกท. ไปเอาข้อมูลนี้มาจากไหนครับ? ถามจริง

#12 PATTON

PATTON

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:04

เเล้วตกลง  ไป VOTE NO  ใช้ไหมครับ

เห็นมีการ โพสด์ ตาม FB ครับ ผมไม่เเน่ใจเลยเอามาถามครับ   

#13 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:07

ใช่ครับ

#14 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:17

ไม่ไปใช้สิทธิครั้งนี้

มีเลือกตั้งครั้งหน้า ผมจะหมดสิทธิหรือเปล่า

แล้วถ้างั้น ครั้งหน้าผมจะไปลงคะแนนให้ ปชป สู้กับเพื่อควายได้ยังไงละครับ  :ph34r: 

#15 PATTON

PATTON

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:21

ก็เพราะสงสัยเหมือนคุณเลย ถามไงครับ เเต่ก็ขอให้การเลือกตั้งครั้งนี้เป็นไปเถอะครับ สาธุ สาธุ สาธุ  

เอาคาถาท่าน นาเเบะ ปู ดีกว่า นะโม นะโม นะโม

ไม่ไปใช้สิทธิครั้งนี้

มีเลือกตั้งครั้งหน้า ผมจะหมดสิทธิหรือเปล่า

แล้วถ้างั้น ครั้งหน้าผมจะไปลงคะแนนให้ ปชป สู้กับเพื่อควายได้ยังไงละครับ  :ph34r: 

#16 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:25

ความจริงไม่ว่าจะโหวตโนหรือโนโหวต

ผลที่ออกมาแทบไม่ต่างกัน

ยังไง ก็จัดตั้งรัฐบาลไม่ได้อยู่ดี

ผมไม่คิดเรื่องแบบนี้ให้รกสมองเลยนะ

ที่จัดตั้งรัฐบาลไม่ได้ ไม่ได้เกี่ยวกับ กปปส ด้วย

แต่เป็นสิ่งที่พวกมันทำไว้ทั้งนั้น ทำให้มันจัดตั้งรัฐบาลไม่ได้

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:25

ท่านจขกท.ครับ ท่านหลงกลอีโง่แล้วครับ!!

ท่านชูชาติอธิบายไว้แล้วเพื่อนสมาชิกมาตั้งกระทู้ไว้แล้วครับ

Chuchart Srisaeng
18 นาทีที่แล้ว ใกล้กับ Bang Rak

.....ขณะนี้คนของฝ่ายรัฐบาลกำลังใช้วิชามารหลอกให้ผู้ที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามรัฐบาลหลงผิด มีทั้งการโพสต์ แชร์และส่งให้กันไปอย่างกว้างขวางว่า

....."ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 ก.พ. 2557 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด !
.....ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ !
.....ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 48,000,000 กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !
.....ปล. ถ้าไปแต่ไป VOTE NO เขานับเสียงว่าไปใช้สิทธินะครับ สั้นๆง่ายๆ ไม่เอาระบอบทักษิณ อย่าไปครับ".....

.....ข้อความที่กล่าวมาเป็นการโกหกหลอกลวงให้เข้าใจผิดและให้กระทำในสิ่งที่พวกขี้ข้าทักษิณ ชินวัตร ได้ประโยชน์
.....ที่ว่า มีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 48 ล้านคนเศษ ถ้ามีผู้ออกไปใช้สิทธิไม่ถึง 24 ล้านคนการเลือกตั้งรอบนี้ถือเป็นโมฆะนั้น เป็นการโกหกเพราะไม่กฎหมายใดบัญญัติไว้เช่นนั้น

.....พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและการได้มาซึ่งสมาชิกวุฒิสภาพ.ศ. 2550 มาตรา 88 บัญญัติว่า ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งเท่ากับหรือน้อยกว่าจำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะพึงมีในเขตเลือกตั้งนั้น ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง

.....ในกรณีที่ผู้สมัครผู้ใดได้รับคะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นหรือไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่
..........ฯลฯ........

.....ตามบทบัญญัติของกฎหมายดังกล่าวหมายความว่า เขตเลือกตั้งใด มีผู้สมัครเพียงคนเดียว จะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละ 20 ของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนเสียงที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนหรือโหวตโน ผู้สมัครคนนั้นจึงได้รับเลือกตั้ง

.....ตัวอย่างในเขตเลือกตั้งหนึ่งมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,000 คน ร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งคือ 20,000 คน
.....ถ้าในเขตเลือกตั้งนั้นมีผู้สมัครเพียงคนเดียว ผู้สมัครจะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งตั้งแต่ 20,000 คะแนนขึ้นไป และต้องมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์ลงคะแนนหรือโหวตโนด้วย เช่น มีบัตรเลือกตั้งที่โหวตโน เพียง 19,999 บัตร หรือน้อยกว่านั้น ผู้สมัครจึงได้รับเลือกตั้ง

.....แม้ผู้รับสมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งตั้งแต่ 20,000 คะแนนขึ้นไป แต่มีบัตรเลือกตั้งที่โหวตโนมากกว่าคือตั้งแต่ 20,001 บัตรขึ้นไป ผู้สมัครก็จะไม่ได้รับเลือกตั้ง และต้องมีการเลือกตั้งใหม่

.....การที่มีการเผยแพร่ข้อความไม่ให้ออกไปเลือกตั้ง จึงเป็นการหลอกให้ประชาชนทั่วไปไม่ออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง แต่คนของพรรครัฐบาลจะไปใช้สิทธิกันและจะได้ประโยชน์จากการที่คนอื่น ๆ ไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้ง กล่าวคือ

.....ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครเพียงคนเดียว เมื่อผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งเกินร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตนั้น และเมื่อประชาชนที่ไม่เอาพรรครัฐบาลไม่ไปเลือกตั้งจึงไม่มีบัตรโหวตโนที่จะต้องนำมาพิจารณาหรืออาจจะมีแต่น้อยกว่าจำนวนคะแนนที่ผู้สมัครได้รับ ผู้สมัครคนนั้นก็จะได้รับเลือกตั้ง

.....จากตัวอย่างข้างต้นที่ในเขตเลือกตั้งมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,000 คน
..........ผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้ง 20,100 คะแนน ไม่น้อยกว่าร้อยละ 20 และมีบัตรโหวตโนเพียง 5,000 บัตร ผู้สมัครคนนั้นก็จะได้รับเลือกตั้ง
..........แต่ถ้ามีบัตรโหวตโน 20,101บัตร หรือมากกว่านั้น ผู้สมัครคนนั้นก็ไม่ได้รับเลือกตั้ง

.....สรุปก็คือ ถ้ามีการเลือกตั้งในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2557 อย่านอนหลับทับสิทธิอยู่ที่บ้านหรือไปเที่ยวกันเพลิน ต้องออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง และกาช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน หรือ โหวตโน เพื่อให้มีจำนวนมากกว่าคะแนนเลือกตั้งที่ผู้สมัครได้รับ
.....การไม่ไปเลือกตั้งผู้สมัครรับเลือกตั้งจะได้ประโยชน์ ดังที่กล่าวมาแล้ว

.....ช่วยแชร์หรือบอกให้ทราบโดยทั่วกันด้วย ครับ

เครดิต

https://m.facebook.c...100000467557071

โกหกจนเป็นสันด-นเลยไอ้พวกเลวรากพวกนี้

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:29.

#18 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:30

ต้องไปคูหาค่ะ

แต่กา no  นะค่ะ

การไม่ออกไปเลือกตั้ง ไม่มีผลอะไรเลยกะคะแนนได้เสียของ สส

ตรงกันข้ามกับมีผลเสียมากมาย

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:31

^

^

โปรดอ่านกระทู้ที่ท่านตั้งดูอีกทีนะครับ

ว่าท่านโพสต์แบบมาดมั่นมาก หรือไม่แน่ใจก็เอามาถาม อย่างที่ท่านพยายามบอก

ช่วยกันกระจายข่าวด้วยนะครับ ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 กพ 2014 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด ! 

ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ ! ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 48,000,000.. กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !

#20 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:47

สรุป
ถ้าไม่มีใครในใจ ก็ไปโหวตโน ทำตามที่หัวใจเรียกร้อง ก็ไม่รู้จะเลือกใคร ซื่อสัตย์กับความรู้สึก
ถ้ามีใครในใจ ก็ไปกาคนที่ชอบ

มันไม่เห็นจะมีทริคอะไรเลย ก็ตามปกตินะคะ
คนที่อยู่ข้าง กปปส คุณมีใครในใจกันเหรอคะ 55555
เราไม่เหลือใครให้ไปกาให้เลยอะ
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#21 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:54

จะโหวตโนหรือบัตรเสียไม่สน เพราะคะแนนในกล่องถูกกาใส่ไว้แล้ว 

บัตรเลือกตั้งถูกพิมพ์เกินมาจำนวนมหาศาล30ล้านใบมั้ง

ไพ่ไฟ คือไม้ตายที่จะเอาไว้อ้างเสียงเกิน20ล้าน ได้แน่ ได้ชัวร์ใช้เงินน้อยกว่า

ไม่ต้องแคร์คะแนนเสียงชาวนา หนุ่มสาวโรงงาน ขอให้ลากไปถึงวันเลือกตั้งพอ

ชนะถล่มทะลาย

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#22 ethanhunt

ethanhunt

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:02

ยังไม่ต้องคิดไรมากดอกพี่น้อง

ถ้ามันไปถึงวันนั้นจริงๆ เด๋วทาง กปปส ออกมาแนะนำเอง ว่าต้องทำอะไรกันแน่ :wub:

#23 PATTON

PATTON

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:15

อ่าวก็ ผม copy เขามา ผมก็ต้อง copy มาให้หมดดิ เพราะเห็นเขากระจายข้อมูลนี้ออกมา ครั้งเเรกที่เห็น ก็ในเพท ของคนไทยที่ไปตั้งม็อบธงชาติ  รณรงค์ อยู่หน้าศาลโลกที่กรุงเฮก  ผมมั่นใจผมจะถามว่าจริงหรือทำไม ไม่เห็นเครื่องหมายคำถามหรือครับ

^

^

โปรดอ่านกระทู้ที่ท่านตั้งดูอีกทีนะครับ

ว่าท่านโพสต์แบบมาดมั่นมาก หรือไม่แน่ใจก็เอามาถาม อย่างที่ท่านพยายามบอก

ช่วยกันกระจายข่าวด้วยนะครับ ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 กพ 2014 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด ! 

ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ ! ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 48,000,000.. กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !

Edited by PATTON, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:18.

#24 PATTON

PATTON

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:20

ถ้าเห็นก่อนจะมาถามทำไมครับ  

ท่านจขกท.ครับ ท่านหลงกลอีโง่แล้วครับ!!

ท่านชูชาติอธิบายไว้แล้วเพื่อนสมาชิกมาตั้งกระทู้ไว้แล้วครับ

Chuchart Srisaeng
18 นาทีที่แล้ว ใกล้กับ Bang Rak

.....ขณะนี้คนของฝ่ายรัฐบาลกำลังใช้วิชามารหลอกให้ผู้ที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามรัฐบาลหลงผิด มีทั้งการโพสต์ แชร์และส่งให้กันไปอย่างกว้างขวางว่า

....."ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 ก.พ. 2557 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด !
.....ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ !
.....ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 48,000,000 กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !
.....ปล. ถ้าไปแต่ไป VOTE NO เขานับเสียงว่าไปใช้สิทธินะครับ สั้นๆง่ายๆ ไม่เอาระบอบทักษิณ อย่าไปครับ".....

.....ข้อความที่กล่าวมาเป็นการโกหกหลอกลวงให้เข้าใจผิดและให้กระทำในสิ่งที่พวกขี้ข้าทักษิณ ชินวัตร ได้ประโยชน์
.....ที่ว่า มีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 48 ล้านคนเศษ ถ้ามีผู้ออกไปใช้สิทธิไม่ถึง 24 ล้านคนการเลือกตั้งรอบนี้ถือเป็นโมฆะนั้น เป็นการโกหกเพราะไม่กฎหมายใดบัญญัติไว้เช่นนั้น

.....พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและการได้มาซึ่งสมาชิกวุฒิสภาพ.ศ. 2550 มาตรา 88 บัญญัติว่า ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งเท่ากับหรือน้อยกว่าจำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะพึงมีในเขตเลือกตั้งนั้น ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง

.....ในกรณีที่ผู้สมัครผู้ใดได้รับคะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นหรือไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่
..........ฯลฯ........

.....ตามบทบัญญัติของกฎหมายดังกล่าวหมายความว่า เขตเลือกตั้งใด มีผู้สมัครเพียงคนเดียว จะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละ 20 ของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนเสียงที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนหรือโหวตโน ผู้สมัครคนนั้นจึงได้รับเลือกตั้ง

.....ตัวอย่างในเขตเลือกตั้งหนึ่งมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,000 คน ร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งคือ 20,000 คน
.....ถ้าในเขตเลือกตั้งนั้นมีผู้สมัครเพียงคนเดียว ผู้สมัครจะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งตั้งแต่ 20,000 คะแนนขึ้นไป และต้องมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์ลงคะแนนหรือโหวตโนด้วย เช่น มีบัตรเลือกตั้งที่โหวตโน เพียง 19,999 บัตร หรือน้อยกว่านั้น ผู้สมัครจึงได้รับเลือกตั้ง

.....แม้ผู้รับสมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งตั้งแต่ 20,000 คะแนนขึ้นไป แต่มีบัตรเลือกตั้งที่โหวตโนมากกว่าคือตั้งแต่ 20,001 บัตรขึ้นไป ผู้สมัครก็จะไม่ได้รับเลือกตั้ง และต้องมีการเลือกตั้งใหม่

.....การที่มีการเผยแพร่ข้อความไม่ให้ออกไปเลือกตั้ง จึงเป็นการหลอกให้ประชาชนทั่วไปไม่ออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง แต่คนของพรรครัฐบาลจะไปใช้สิทธิกันและจะได้ประโยชน์จากการที่คนอื่น ๆ ไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้ง กล่าวคือ

.....ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครเพียงคนเดียว เมื่อผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งเกินร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตนั้น และเมื่อประชาชนที่ไม่เอาพรรครัฐบาลไม่ไปเลือกตั้งจึงไม่มีบัตรโหวตโนที่จะต้องนำมาพิจารณาหรืออาจจะมีแต่น้อยกว่าจำนวนคะแนนที่ผู้สมัครได้รับ ผู้สมัครคนนั้นก็จะได้รับเลือกตั้ง

.....จากตัวอย่างข้างต้นที่ในเขตเลือกตั้งมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,000 คน
..........ผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้ง 20,100 คะแนน ไม่น้อยกว่าร้อยละ 20 และมีบัตรโหวตโนเพียง 5,000 บัตร ผู้สมัครคนนั้นก็จะได้รับเลือกตั้ง
..........แต่ถ้ามีบัตรโหวตโน 20,101บัตร หรือมากกว่านั้น ผู้สมัครคนนั้นก็ไม่ได้รับเลือกตั้ง

.....สรุปก็คือ ถ้ามีการเลือกตั้งในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2557 อย่านอนหลับทับสิทธิอยู่ที่บ้านหรือไปเที่ยวกันเพลิน ต้องออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง และกาช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน หรือ โหวตโน เพื่อให้มีจำนวนมากกว่าคะแนนเลือกตั้งที่ผู้สมัครได้รับ
.....การไม่ไปเลือกตั้งผู้สมัครรับเลือกตั้งจะได้ประโยชน์ ดังที่กล่าวมาแล้ว

.....ช่วยแชร์หรือบอกให้ทราบโดยทั่วกันด้วย ครับ

เครดิต

https://m.facebook.c...100000467557071

โกหกจนเป็นสันด-นเลยไอ้พวกเลวรากพวกนี้

#25 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:31

บอกตามใจนะ

ถ้าผมไม่ไปเลือกตั้ง แล้วชื่อข้าพเจ้าไปลงคะแนนอรีโง่ได้ไง

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#26 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:32

ไม่เกี่ยวครับ จะไปเลือกตั้งหรือไม่ก็ไม่ได้เป็นการสนับสนุนยิ่งลักษณ์

แต่ประเด็นคือ
1. เราต้องรักษาสิทธิ์ของเรา รักษาสิทธิ์ในการลงชื่อถอดถอน

2. เป็นการแสดงว่าพวกเราก็เคารพกติกา ถึงแม้ไม่เห็นด้วย ไม่ให้พวกเสื้อแดงเอาไปกล่าวห่าได้ว่า พวกเราไม่เอาการเลือกตั้ง

3. ป้องกัน คนอื่น มาสวมสิทธิ์

#27 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:40

เรื่องอย่างนี้ต้องหนักแน่นเข้าไว้  ช่วงนี้มีการหย่อนเหยื่อให้เรากระโดดงับเป็นรายวัน

หากจะบริโภคอะไรในตอนนี้  กรุณาพิจารณาให้ละเอียดรอบคอบด้วย

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#28 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:42

โหวตโนครับ

#29 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:50

ใจเย็นๆครับ

หากพวกเราไม่เข้าใจกันก็ค่อยๆปรับความเข้าใจด้วยชุดข้อมูลที่ถูกต้อง

หลังจากนั้นจะได้เดินไปตามแนวทางเดียวกัน  เพื่อการแสดงพลังที่ชัดเจน

ไม่ใช่บางคนฉีกบัตร  บางคนไม่มา  บางคนทำบัตรเสีย(เขียนอะไรลงไป)

แล้วบางคนก็โหวตโน 

อย่างนี้มันจะกระจายตัวจนมองเห็นได้ไม่ชัดเจนว่ากลุ่มที่จะปฏิรูปก่อนเลือกตั้งมีจำนวนเท่าใด

ตอนนี้หนักนิดเบาหน่อยก็ใจเย็นๆต่อกันนิดนึงครับ

เล่นกระทู้มากๆมันก็มีผิดพลาดได้

ผมเองวันนี้ก็ออกลูกมั่ว  เขาถามรายชื่อ ปปช.เสียงข้างน้อย  ผมไปตอบชื่อศาลรัฐธรรมนูญเฉย 555

(ดีที่คุณผึ้งน้อยมาช่วยแก้ไขให้ครับ)

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#30 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:26

ผมกลัวว่าถ้าไปเลือกตั้ง จาก vote no จะกลายเป็นกาเบอร์ 15 นะซิ

#31 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:39

ถ้าหยุดเลือกตั้งครั้งนี้ไม่ได้ ต้องร่วมกัน vote no ครับจึงจะคานอำนาจได้ดีที่สุด
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#32 Changthaithai

Changthaithai

น้องใหม่

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:02

คนที่ส่งข้อความว่าอย่าไปเลือกตั้ง 2/2 นั้น เป็นกลลวง ขออธิบายผลพวงหากมีการเลือกตั้ง 2/2 และการที่ประชาชน.ไม่ไปเลือกตั้ง

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจเหตุผลของแต่ละฝ่ายก่อนว่า
1. ฝ่ายกปปส. ตั้งใจสุดฤทธิ์ที่จะคัดค้าน ทำไงก็ได้ไม่ให้มีการเลือกตั้ง 2/2 เพราะเราต้องการปฎิรูปก่อน นั่นคือเป้าหมายของเรา. ทำได้หรือไม่ขึ้นกับหลายปัจจัย

2. ฝ่ายกกต.ก็อยากให้เลื่อนการเลือกตั้ง 2/2 เพราะเลือกไปแล้วก็เปิดสภาไม่ได้ เพราะสส.ไม่ครบ แต่รบ.ไม่ยอมออกกฎษฎีกาเลื่อนวันเลือกตั้ง กกต.ก็ต้องทำหน้าที่จัดให้มีเลือกตั้งตามกฏหมาย

3. ฝ่ายรัฐบาลชั่วช้า มันต้องการให้เลือกตั้ง 2/2 พวกมันจะได้เสียงข้างมาก เป็นรัฐบาล แม้นเปิดสภาไม่ได้ เพราะขาดสส. กกต.ก็ต้องประกาศเลือกตั้งซ่อม เพื่อให้ได้ สส.ครบ ภายใน 60 วัน พรรคประชาธิปัตย์ก็ต้องลงสมัคร เพราะถ้าไม่ลงสมัครอีกเป็นครั้งที่สอง ก็ถูกยุบพรรคเลย. ดังนั้นครั้งหน้าที่จะเลือกตั้งซ่อม ปชป. ก็ต้องลงรับเลือกตั้ง

4. สำหรับพวกเราถ้าไม่ไปลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง 2/2 ก็จะถูกตัดสิทธิ์ ครั้งหน้าไปลงคะแนนไม่ได้. ปชป. ก็จะแพ้เลือกตั้ง 500% พวกเลวระยำ ก็ชนะเข้ามาเสริมทัพให้พวกมันเป็นรัฐบาลโดยชอบธรรม

ดังนั้น หากมีการเลือกตั้งจริง 2/2 พวกเราต้องไป vote no
การไปลงคะแนน เสียง vote no จะมีความหมายว่า จำนวนเสียงนี้มีมากกว่าที่พวกมันได้คะแนน. นั่นคือพวกรัฐบาลเลวมันได้เป็นก็จริง แต่ไม่ได้มาจากเสียงข้างมาก เช่นคนไปลงคะแนน 100 คน มี 10 คนที่เลือกมัน แต่มี 90 คนที่ vote no เป็นต้น

สรุปว่า แม้นว่าสุดท้ายพวกมันจะได้เป็นรัฐบาลก็ตาม เราก็ยังอ้างได้ว่ามันมาจากเสียงข้างน้อย. แต่หากพวกเราไม่ไปใช้สิทธิ์ มันก็พูดเต็มปากว่ามันมาจากเสียงข้างมาก อีกอย่างการไม่ไปใช้สิทธิ์ มันก็จะไปอ้างว่า. นี่ไง พวกกปปส. ไม่ต้องการประชาธิปไตย. ตกหลุมพรางมันพอดี. ศึกครั้งนี้ โง่ไม่ได้ พลาดไม่ได้

แชร์มาจากเพื่อนในไลน์ครับ ถ้าไม่ถูกช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

#33 Changthaithai

Changthaithai

น้องใหม่

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:08

เพื่อนแดงมันถามอยู่ว่า ถ้าประท้วงแล้วไม่ชนะจะทำอย่างไร
...
ผมตอบมันไปว่า ก็ไปเลือกตั้ง แล้วก็ Vote No ก็แค่นั้น ดูว่าพวกไหนจะมากกว่ากัน
...
เลยถามมันกลับไปว่า ถ้า Vote No มากกว่า ยังจะตั้งรัฐบาลอยู่รึเปล่า....เงิบหายไปเลย อิอิ

#34 ~WillSmith~

~WillSmith~

น้องใหม่

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:03

คนที่ส่งข้อความว่าอย่าไปเลือกตั้ง 2/2 นั้น เป็นกลลวง ขออธิบายผลพวงหากมีการเลือกตั้ง 2/2 และการที่ประชาชน.ไม่ไปเลือกตั้ง

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจเหตุผลของแต่ละฝ่ายก่อนว่า
1. ฝ่ายกปปส. ตั้งใจสุดฤทธิ์ที่จะคัดค้าน ทำไงก็ได้ไม่ให้มีการเลือกตั้ง 2/2 เพราะเราต้องการปฎิรูปก่อน นั่นคือเป้าหมายของเรา. ทำได้หรือไม่ขึ้นกับหลายปัจจัย

2. ฝ่ายกกต.ก็อยากให้เลื่อนการเลือกตั้ง 2/2 เพราะเลือกไปแล้วก็เปิดสภาไม่ได้ เพราะสส.ไม่ครบ แต่รบ.ไม่ยอมออกกฎษฎีกาเลื่อนวันเลือกตั้ง กกต.ก็ต้องทำหน้าที่จัดให้มีเลือกตั้งตามกฏหมาย

3. ฝ่ายรัฐบาลชั่วช้า มันต้องการให้เลือกตั้ง 2/2 พวกมันจะได้เสียงข้างมาก เป็นรัฐบาล แม้นเปิดสภาไม่ได้ เพราะขาดสส. กกต.ก็ต้องประกาศเลือกตั้งซ่อม เพื่อให้ได้ สส.ครบ ภายใน 60 วัน พรรคประชาธิปัตย์ก็ต้องลงสมัคร เพราะถ้าไม่ลงสมัครอีกเป็นครั้งที่สอง ก็ถูกยุบพรรคเลย. ดังนั้นครั้งหน้าที่จะเลือกตั้งซ่อม ปชป. ก็ต้องลงรับเลือกตั้ง

4. สำหรับพวกเราถ้าไม่ไปลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง 2/2 ก็จะถูกตัดสิทธิ์ ครั้งหน้าไปลงคะแนนไม่ได้. ปชป. ก็จะแพ้เลือกตั้ง 500% พวกเลวระยำ ก็ชนะเข้ามาเสริมทัพให้พวกมันเป็นรัฐบาลโดยชอบธรรม

ดังนั้น หากมีการเลือกตั้งจริง 2/2 พวกเราต้องไป vote no
การไปลงคะแนน เสียง vote no จะมีความหมายว่า จำนวนเสียงนี้มีมากกว่าที่พวกมันได้คะแนน. นั่นคือพวกรัฐบาลเลวมันได้เป็นก็จริง แต่ไม่ได้มาจากเสียงข้างมาก เช่นคนไปลงคะแนน 100 คน มี 10 คนที่เลือกมัน แต่มี 90 คนที่ vote no เป็นต้น

สรุปว่า แม้นว่าสุดท้ายพวกมันจะได้เป็นรัฐบาลก็ตาม เราก็ยังอ้างได้ว่ามันมาจากเสียงข้างน้อย. แต่หากพวกเราไม่ไปใช้สิทธิ์ มันก็พูดเต็มปากว่ามันมาจากเสียงข้างมาก อีกอย่างการไม่ไปใช้สิทธิ์ มันก็จะไปอ้างว่า. นี่ไง พวกกปปส. ไม่ต้องการประชาธิปไตย. ตกหลุมพรางมันพอดี. ศึกครั้งนี้ โง่ไม่ได้ พลาดไม่ได้

แชร์มาจากเพื่อนในไลน์ครับ ถ้าไม่ถูกช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

จากข้อ4ถูกตัดสิทธิ์ใช่ครับ แต่เป็นสิทธิ์ ลงรับสมัครเลือกตั้ง ลงชื่อถอดถอน เป็นต้น

แต่ยังสามารถไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งได้ตามปรกติครับ แล้วจะได้สิทธิ์ต่างๆจะกลับมา ไม่มีการตัดสิทธิ์การเลือกตั้ง

#35 CPU

CPU

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:21

ดูแววแล้วคงไม่มีเลือกตั้งครับ ดูแล้ววิเวกจิงๆ

#36 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:43

อ่าวก็ ผม copy เขามา ผมก็ต้อง copy มาให้หมดดิ เพราะเห็นเขากระจายข้อมูลนี้ออกมา ครั้งเเรกที่เห็น ก็ในเพท ของคนไทยที่ไปตั้งม็อบธงชาติ  รณรงค์ อยู่หน้าศาลโลกที่กรุงเฮก  ผมมั่นใจผมจะถามว่าจริงหรือทำไม ไม่เห็นเครื่องหมายคำถามหรือครับ

คุณจขกท.

ในข้อความเนื้อกระทู้ ไม่ได้บอกว่าโคว้ตมาจากไหนเลยนะครับ

ไม่ได้ทำกล่องโคว้ตข้อความไว้ และไม่ได้บอกแหล่งว่าก๊อปมาจากไหนด้วยครับ

และเพราะความที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้ทำอย่างข้างบนที่กล่าวมา คนอ่านก็ไม่อาจจะรู้ได้ว่าคุณจขกท.ก๊อปข้อความใครมาจากไหน

ทั้งในเนื้อกระทู้ก็ไม่ได้เขียนเกริ่นนำเป็นการถามไถ่ว่า "ผมได้อ่านเพจนี้มาแบบนี้  สงสัยมาก เพื่อนๆว่ายังไงครับ"

ตามนี้ดีที่สุดครับ

V

V

เรื่องอย่างนี้ต้องหนักแน่นเข้าไว้  ช่วงนี้มีการหย่อนเหยื่อให้เรากระโดดงับเป็นรายวัน

หากจะบริโภคอะไรในตอนนี้  กรุณาพิจารณาให้ละเอียดรอบคอบด้วย

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:43.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน