Jump to content

* * * * * 2 votes

ท่านชูชาติ ศรีแสง อธิบายเรื่อง Vote No ครับ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:03

*
POPULAR

Chuchart Srisaeng
18 นาทีที่แล้ว ใกล้กับ Bang Rak
.....ขณะนี้คนของฝ่ายรัฐบาลกำลังใช้วิชามารหลอกให้ผู้ที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามรัฐบาลหลงผิด มีทั้งการโพสต์ แชร์และส่งให้กันไปอย่างกว้างขวางว่า

....."ถ้าไม่ต้องการยิ่งลักษณ์ หรือถ้าต้องการโค่นล้มระบอบทักษิณให้สิ้นซาก 2 ก.พ. 2557 อย่าไปเลือกตั้งเด็ดขาด !
.....ยังไม่ต้องโลกสวยอะไรกันตอนนี้นะจ้ะ ใจเย็นๆแล้วจะพบโลกที่สวยกว่า เป็นเกมส์ของมันจ้ะ !
.....ปี 2557 ราชอาณาจักรไทยมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 48,000,000 กว่ารายชื่อ และเมื่อหากมีผู้ออกมาเลือกตั้งไม่ถึง 24 ล้านเสียง การเลือกตั้งรอบนี้จะถือเป็นโมฆะทันที !
.....ปล. ถ้าไปแต่ไป VOTE NO เขานับเสียงว่าไปใช้สิทธินะครับ สั้นๆง่ายๆ ไม่เอาระบอบทักษิณ อย่าไปครับ".....

.....ข้อความที่กล่าวมาเป็นการโกหกหลอกลวงให้เข้าใจผิดและให้กระทำในสิ่งที่พวกขี้ข้าทักษิณ ชินวัตร ได้ประโยชน์
.....ที่ว่า มีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 48 ล้านคนเศษ ถ้ามีผู้ออกไปใช้สิทธิไม่ถึง 24 ล้านคน การเลือกตั้งรอบนี้ถือเป็นโมฆะนั้น เป็นการโกหกเพราะไม่กฎหมายใดบัญญัติไว้เช่นนั้น

.....พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและการได้มาซึ่งสมาชิกวุฒิสภาพ.ศ. 2550 มาตรา 88 บัญญัติว่า ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งเท่ากับหรือน้อยกว่าจำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่จะพึงมีในเขตเลือกตั้งนั้น ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง
.....ในกรณีที่ผู้สมัครผู้ใดได้รับคะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นหรือไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่
..........ฯลฯ........

.....ตามบทบัญญัติของกฎหมายดังกล่าวหมายความว่า เขตเลือกตั้งใด มีผู้สมัครเพียงคนเดียว จะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละ 20 ของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นและมากกว่าจำนวนเสียงที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนหรือโหวตโน ผู้สมัครคนนั้นจึงได้รับเลือกตั้ง
.....ตัวอย่างในเขตเลือกตั้งหนึ่งมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,000 คน ร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งคือ 20,000 คน
.....ถ้าในเขตเลือกตั้งนั้นมีผู้สมัครเพียงคนเดียว ผู้สมัครจะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งตั้งแต่ 20,000 คะแนนขึ้นไป และต้องมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์ลงคะแนนหรือโหวตโนด้วย เช่น มีบัตรเลือกตั้งที่โหวตโน เพียง 19,999 บัตร หรือน้อยกว่านั้น ผู้สมัครจึงได้รับเลือกตั้ง
.....แม้ผู้รับสมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งตั้งแต่ 20,000 คะแนนขึ้นไป แต่มีบัตรเลือกตั้งที่โหวตโนมากกว่าคือตั้งแต่ 20,001 บัตรขึ้นไป ผู้สมัครก็จะไม่ได้รับเลือกตั้ง และต้องมีการเลือกตั้งใหม่

.....การที่มีการเผยแพร่ข้อความไม่ให้ออกไปเลือกตั้ง จึงเป็นการหลอกให้ประชาชนทั่วไปไม่ออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง แต่คนของพรรครัฐบาลจะไปใช้สิทธิกันและจะได้ประโยชน์จากการที่คนอื่น ๆ ไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้ง กล่าวคือ
.....ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครเพียงคนเดียว เมื่อผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งเกินร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตนั้น และเมื่อประชาชนที่ไม่เอาพรรครัฐบาลไม่ไปเลือกตั้งจึงไม่มีบัตรโหวตโนที่จะต้องนำมาพิจารณาหรืออาจจะมีแต่น้อยกว่าจำนวนคะแนนที่ผู้สมัครได้รับ ผู้สมัครคนนั้นก็จะได้รับเลือกตั้ง
.....จากตัวอย่างข้างต้นที่ในเขตเลือกตั้งมีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,000 คน
..........ผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้ง 20,100 คะแนน ไม่น้อยกว่าร้อยละ 20 และมีบัตรโหวตโนเพียง 5,000 บัตร ผู้สมัครคนนั้นก็จะได้รับเลือกตั้ง
..........แต่ถ้ามีบัตรโหวตโน 20,101บัตร หรือมากกว่านั้น ผู้สมัครคนนั้นก็ไม่ได้รับเลือกตั้ง

.....สรุปก็คือ ถ้ามีการเลือกตั้งในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2557 อย่านอนหลับทับสิทธิอยู่ที่บ้านหรือไปเที่ยวกันเพลิน ต้องออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง และกาช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน หรือ โหวตโน เพื่อให้มีจำนวนมากกว่าคะแนนเลือกตั้งที่ผู้สมัครได้รับ
.....การไม่ไปเลือกตั้งผู้สมัครรับเลือกตั้งจะได้ประโยชน์ ดังที่กล่าวมาแล้ว

.....ช่วยแชร์หรือบอกให้ทราบโดยทั่วกันด้วย ครับ

เครดิต
https://m.facebook.c...100000467557071

Edited by JSN, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:06.

#2 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:06

ขอบคุณครับ ผมเองก็คิดเช่นนั้น แต่ขอรอให้ถึงเวลาจริงๆ และให้เป็นทางเดียวกันกับ ลุงกำนันครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#3 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:07

ครับผม

#4 9JJ

9JJ

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:13

คาดว่าใกล้วันที่ ๒ กพ. น่าจะมีคนออกมาบอกว่าให้พี่น้องออกไป Vote NO กัน

#5 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:20

ตอนนี้เริ่มแพร่เลยก็ดีครับ

#6 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:25

ถ้ามันจะมีการเลือกตั้งจิงๆ ผมจะกลับบ้านไปโหวตโน แน่นวล  B)

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#7 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:28

แล้วถ้าในเขตนั้นมีผู้สมัคร2คนขึ้นไปล่ะครับ ตรงนี้เราต้องทำยังไง แล้วในระบบปาร์ตี้ลิสต์อีก คะแนนโหวตโนมีผลกับการเลือกแบบนี้มั้ยครับ

#8 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:33

สองคนขึ้นไปไม่แน่ใจครับ อันนี้ต้องถามผู้รู้

#9 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:34

พยายามอย่าต้อนให้มาโหวตโน เพียงแค่ช่วยให้ทุกคนทราบว่า ถ้าไม่รู้จะเลือกใครจริงๆ ก็ยังมีช่องไม่ลงคะแนนให้ใครให้กานะ อย่าอยู่บ้านเฉยๆ แบบนี้จะดีกว่าการโน้มน้าวให้โหวตโน เพราะไม่ได้มีแต่คนเสื้อแดงที่เกลียด กปปส นะคะ คนเฉย คนกลาง คนที่หมั่นไส้ พวกนี้อาจไม่อยากจะโหวตโนเพราะรู้ว่ากปปส จะได้ประโยชน์ แกล้งซะเลย อยากฝากให้คิดค่ะ
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#10 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:34

ไปโหวต No แน่นอนค่ะ

#11 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:41

รับทราบ  ครับผม  แล้วจะไปอธิบายเพื่อความเข้าใจ   ที่ตรงกัน  ขอบคุณครับ   ขอตัวไปรับไอ้ตัวเล็กแล้ว  :D

#12 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:08

ต้องการความแน่ชัดอย่างนี้แหละครับ เดี๋ยวจัดให้แน่นอน 

โหวต โน๊วว์

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#13 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:13

อันนี้แหละที่ รบ. ใช้เป็นเครื่องมือ....

ผมหมายถึง ภาษายาก ๆ ที่ใช้กัน ทำไม ไม่แปลให้เป็นภาษาที่ชาวบ้านเค้า "เข้าถึง"

เค้า "หลอก" ชาวบ้านด้วยข้อความ 4 บรรทัด

ขณะเดียวกัน..อธิบายอีกครึ่งหน้ากระดาษ A4 .....เอาง่ายๆ 3 บรรทัดได้ไหม สรุปให้ที 

ผมจะได้เอาไป "แชร์"...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#14 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:18

บางคนก็ดื้อ+เข้าใจยากจริงๆ เพื่อนผมนี่หลายคนเลย ไอ้พวกอัตตาเยอะ กรูไม่ยอมรับการเลือกตั้ง

ไอ้เราก็บอกจนปากเปียกปากแฉะว่าให้ไปใช้สิทธิ์ แต่กาโหวตโนเอา ก็ยังจะไม่ๆๆ ไม่มีทางยังไงรอบนี้กรูก็จะไม่ไปใช้สิทธิ์ เข้าล็อคไอ้แม้วเลย มันสั่งพิมพ์บัตรเลือกตั้งรอสวมรอยอยู่แล้ว แถมยังเสียสิทธิ์ในการยื่นถอดถอนด้วย

#15 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:20

แล้วถ้าในเขตนั้นมีผู้สมัคร2คนขึ้นไปล่ะครับ ตรงนี้เราต้องทำยังไง แล้วในระบบปาร์ตี้ลิสต์อีก คะแนนโหวตโนมีผลกับการเลือกแบบนี้มั้ยครับ

มีผู้สมัคร 2 คนโหวตโนไม่มีผล ส่วนปาร์ตี้ลิสต์ก็ไม่มีผล แถมข่าวนี้ให้

นายสมชัย กล่าวต่อว่า กกต.ไม่อยากเห็นฟืนเข้าไปในกองไฟ อะไรก็ตามที่สามารถดึงฟืนออกจากไฟได้ เราพร้อมที่จะทำ แต่ขณะนี้เป็นการจัดการเลือกตั้งภายใต้ความขัดแย้งของคนจำนวนมหึมา คนกลุ่มใหญ่ ซึ่งไม่เห็นด้วยกับการให้มีการเลือกตั้ง ดังนั้นอารมณ์ของคนที่พร้อมทำทุกอย่าง ไม่ว่าจะถูกหรือผิดกฎหมายก็มักจะเกิดขึ้นได้เสมอ โดยบรรยากาศการหาเสียงขณะนี้ ไม่คึกคัก ยังไม่เกิดปรากฎการณ์อะไรมากมาย ยังไม่มีพวกซื้อสิทธิขายเสียงหรือจ่ายเงินเลย อาจเป็นเพราะกลัวจ่ายเงินแล้วไม่มีเลือกตั้ง แต่ถ้ามีการหาเสียงอย่างจริงจังก็จะเกิดกระบวนการคัดค้าน นกหวีดเป่า ตีนตบ มือตบ แน่นอน

กกต. กล่าวอีกว่า หากยังดันทุรังเดินหน้าเลือกตั้งโดยไม่คิดหกวิธีป้องกันแก้ไข ไปตายเอาอาบหน้า มันตายจริง การจัดการเลือกตั้งจะถูกขัดขวาง หน่วยเลือกตั้ง สถานที่เลือกตั้งจะถูกปิดล้อม หีบบัตรต้องหาย บัตรต้องถูกฉีก เรื่องที่เกิดขึ้นกลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวได้แน่นอน หากฉีกบัตรเลือกตั้ง 5,000 คน จะจับหรือไม่ ถ้าไม่จับตอนบ่ายจะฉีกเป็นแสน ฉีกเสร็จถ่ายลงเฟซบุ๊ค ส่วนการนับคะแนนถ้านับไม่ได้ตนไม่อยากพูด ถ้าพูดไปแล้วรัฐบาลจะหนาว เพราะหากคะแนนปาร์ตี้ลิสต์ไม่สามารถนับได้แม้แต่หน่วยเดียวเท่านั้นในประเทศ ไทย บล็อกแค่หน่วยเดียว ทราบหรือไม่ว่า คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ประกาศไม่ได้ ส.ส. 125 คน ไม่สามารถประกาศรายชื่อได้ 28 เขตเลือกตั้งที่ไม่สามารรับสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.แบบแบ่งเขตได้ กลายเป็นเรื่องเล็กไปเลย

http://www.dailynews...อกตั้ง ไปไม่รอด

#16 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:25

เขตในมีผู้สมัครคนเดียว = โหวตโน

เขตใหนมีผู้สมัคร 2 คน+ = ไม่ต้องไป

ใครเป็นข้าราชการหรือคิดจะทำราชการ = กาพรรคอื่นที่ไม่ใช่เพื่อไทย

ถึงจะบอกว่าเรื่องสำคัญที่จะเสียสิทธิการถอดถอนข้าราชการที่ขี้โกงแต่ผมบอกได้เลย

ถ้ากำจัดทรรราชหรือสร้างกฏกันการเกิดรับบาลทรราชไม่ได้ยังไงคุณก้ถอดถอนไม่ได้

เพราะโจรมันจะไม่จับโจร มีแต่ยิงทิ้งอย่างเดียวถ้าจำเป็น  <_<

Edited by น้องจุบุจุบุ, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:29.

#17 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:27

ไปโหวตโนให้พร้อมเพรียงกันครับ (ถ้ามีการเลือกตั้งนะ)

แต่ผมคิดว่าไม่มี 555

ทว่าก็ไม่แน่ใจนะครับ  ดูๆไปนายกปูนี่เธอไม่สนใจเลยว่า หากเลือกตั้งแล้ว

ก็ต้องมาเลือกกันใหม่อีกเพราะได้ สส.ไม่ครบ  เปิดสภาไม่ได้ยังไงก็โมฆะ

เสียดายเงินตั้งเกือบ 4,000 ล้านนะครับ 

เอาไปให้ชาวนาค่าจำนำข้าวที่ค้างอยู่ได้หลายหมื่นรายเลย

แต่นี่มาละลายทิ่งสนองอัตตาของปู  ดูแล้วน่าเศร้าใจ

หากมีการเลือกตั้งจริงผมเชื่อว่า สส. 472 คนนี่เพื่อไทยคงมาเกิน 400 คนครับ

โหวตโนก็ไม่ช่วยหรอกครับ 

(แต่ก็ต้องโหวต  ไม่ไปสัดส่วนของโหวตโนจะน้อยลง  จนเพื่อไทยเขาไปอ้างได้ว่าคนต่อต้านมีน้อย)

เพราะเขตที่มีคู่แข่งคะแนนโหวตโนมีความหมายแค่บอกว่า  เราไม่พอใจผู้สมัครเลยเท่านั้นเอง

Edited by คลำปม, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:29.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#18 paper punch

paper punch

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:31

ทำไมคราวนี้ ศาสดาโหวตโน ถึงเงียบจัง  :)

เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

#19 applejaa

applejaa

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:35

เพิ่งไปค้นดู หมดช่วงระยะเวลาลงชื่อเลือกตั้งล่วงหน้าแล้วหนิคะ  เงียบมากเลย โห ทำงัยละทีนี้ ต้องลุยเข้าไปในดงแดงกาบัตร (ถ้ามีการเลือกตั้ง) ไม่อยากเลย <_<

#20 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:38

อ้าว.. สรุปมีการเลือกตั้ง ยังไม่ได้จองรถทัวร์กลับเบย T_T

ปล. สงสัยว่า ถ้าผู้ชุมนุมทั้งหมดไม่ไปเลือกตั้งเพราะเชื่อว่าไม่มีเลือกตั้ง จะเกิดไรขึ้นบ้างป่าว ?

#21 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:41

ตั้งใจตั้งแต่แรกว่าจะไม่ไปเลือกตั้งครั้งนี้ครับ แต่ final แล้ว ขอตามลุงกำนันครับ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#22 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:42

กรณีไม่มีผู้สมัคร - ไม่ต้องทำอะไร รอให้ กกต เปิดรับสมัครใหม่หลังเลือกตั้งแล้วฟ้องศาลรัฐธรรมนูญ เพราะถ้าหลังเลือกตั้งจะกลายเป็นการเลือกแทนตำแหน่งที่ว่าง แต่ตำแหน่งที่ว่างนี้มาจากการยุบสภา ไม่สามารถเลือกแทนตำแหน่งที่ว่างได้

กรณีผู้สมัครคนเดียว - โหวตโนเกิน 50% ถ่วงเวลาเลือกตั้งใหม่อีก 2 รอบ แต่ตอนเลือกตั้งใหม่ก็ทำให้ไม่มีผู้สมัครซะ ก็จะกลายเป็นไม่มีกฎหมายรองรับให้เปิดรับสมัครใหม่ได้ แต่ถ้าเลือกตั้งใหม่รอบสุดท้าย หากไม่มีผู้สมัครก็เปิดรับสมัครได้เรื่อย ๆ มีผู้สมัครคนเดียวได้คะแนนเพียง 1 ก็ได้รับเลือกตั้ง

กรณีผู้สมัครหลายคน - หน่วยเลือกตั้งลงคะแนนไม่ได้เกิน 50% ก็ประกาศผลไม่ได้แล้วล่ะครับ

กรณีปาร์ตี้ลิสต์ - หน่วยเลือกตั้งลงคะแนนหรือนับคะแนนไม่ได้เพียงหน่วยเดียวก็ประกาศผลไม่ได้แล้วล่ะครับ

#23 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:06

ทำไมคราวนี้ ศาสดาโหวตโน ถึงเงียบจัง  :)

เพราะ ปชป. ไม่ลงแข่งเลือกตั้งครับ

ไม่งั้น ศาสดาลิ้มจะต้องพาสาวกดักดาน ออกมาดิ้นพล่ามโหวตโน เพื่อให้ ปชป. ไปเป็นฝ่ายค้าน (ที่อ่อนแอ)   ไม่เงียบเป็น อมสาก อมครก  หรอก  -_-

#24 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:39

ใครเห็นstatusคุณอ.สมเกียรติ อ่อนวิมล รึยังครับ?

พ้มมึน เสียงแตก แหก

ควายตัวนี้สีขาว

#25 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:58

ใครเห็นstatusคุณอ.สมเกียรติ อ่อนวิมล รึยังครับ?

พ้มมึน เสียงแตก แหก

ใช่ข้อความที่โพสต์ประมาณว่า ผมจะไม่ไปเลือกตั้ง แม้จะโหวตโนผมก็จะไม่กา หรือเปล่าครับ 

น้องชายผมเคยโพสต์ข้อความว่าเบื่อการเมือง เบื่อม็อบ นักการเมืองเลวหมด โหวตโนให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่า 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:00.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#26 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:02

^_^ จริงๆผมชอบแนวนี้นะ... แต่ขอดูอีกสักพัก

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#27 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:07

"หาก มีการเลือกตั้งในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ ผมจะไม่เดินทางไปหย่อนบัตรในคูหาเลือกตั้ง แม้จะไปใช้สิทธิ์กาบัตรไม่ลงคะแนนเลือกใครก็จะไม่ทำ
ผมจะไม่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งเด็ดขาด! เพราะเมื่อผมสนับสนุนการปฏิรูปก่อนการเลือกตั้งตามแนวของมวลมหาประชาชนแล้ว ผมจึงจะต้องไม่ไปเลือกตั้งแน่นอน เพราะยังไม่มีการปฏิรูปประเทศไทย

เมื่อผมไม่ไปเลือกตั้งก็ทำให้ผมยึดอยู่กับหลักการเดิมของมวลมหาประชาชนได้ ผมไม่สนใจว่าใครจะได้รับ หรือไม่ได้รับเลือกตั้ง เพราะไม่ใช่ประเด็น

เมื่อผมไม่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งผมก็จะถูกตัดสิทธิ์บางอย่างตามกฎหมาย เช่นถูกตัดสิทธิ์ในการลงสมัครรับเลือกตั้งในตำแหน่งต่างๆ และถูกตัดสิทธิ์ในการลงชื่อขอถอดถอนบางตำแหน่งทางการเมือง เรื่องนี้ก็ไม่สำคัญเพราะผมต้องยอมรับและยินดีรับโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว

ที่ผมตัดสินใจเช่นนี้เพราะต้องยึดมั่นในหลักการปฏิรูปประเทศไทยก่อนการเลือก ตั้ง และถือเป็นวิถีของอารยะดื้อแพ่ง หรืออารยะขัดขืน อย่างแท้จริง"
อ.สมเกียรติ อ่อนวิมล
(ภาพอาจารย์จากเนต เห็นว่าร่วมสมัยดีครับ)

#thaiuprising
— with อนงค์ภัทร รักในหลวง ณ.ราชดำเนิน.
1545021_10200925032518592_143774946_n.jp
Like · · Share

อ.สมเกียรติ อ่อนวิมล ตัดสินใจแล้ว ไม่ไปลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง แม้ว่าจะเสียสิทธิ ถูกลงโทษบางเรื่อง...!

บางคนจะไปลงคะแนนเสียง"ไม่เลือกใคร" เพื่อรักษาสิทธิบางอย่าง...!
คุณตัดสินใจอย่างไร ?

Edited by ปุถุชน, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:10.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#28 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:13

^_^ จริงๆผมชอบแนวนี้นะ... แต่ขอดูอีกสักพัก

เห็นด้วยกับ อ.สมเกียรติ อ่อนวิมล

ในเมื่อชูปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง ต่อต้านการเลือกตั้งที่ไม่บริสุทธิ์ยุติธรรม

แล้วเราเข้าคูหาไปกาอะไรก็แล้วแต่  แปลว่าเรายอมรับการเลือกตั้งที่ไม่บริสุทธิ์ยุติธรรม

ไอ้ที่ทำ ๆ มาเป็นแค่ลมปากเท่านั้น

Edited by GuoJia, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:13.

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#29 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:26

เขตในมีผู้สมัครคนเดียว = โหวตโน

เขตใหนมีผู้สมัคร 2 คน+ = ไม่ต้องไป

ใครเป็นข้าราชการหรือคิดจะทำราชการ = กาพรรคอื่นที่ไม่ใช่เพื่อไทย

ถึงจะบอกว่าเรื่องสำคัญที่จะเสียสิทธิการถอดถอนข้าราชการที่ขี้โกงแต่ผมบอกได้เลย

ถ้ากำจัดทรรราชหรือสร้างกฏกันการเกิดรับบาลทรราชไม่ได้ยังไงคุณก้ถอดถอนไม่ได้

เพราะโจรมันจะไม่จับโจร มีแต่ยิงทิ้งอย่างเดียวถ้าจำเป็น  <_<

กำลังมึนอย่างหนักครับ มุมมองของอาจารย์ชูชาติ มันเป็นเรื่องของกติการในการนับคะแนน

แต่ในทางกลับกัน หากมุ่งมั่นกับคำว่า "ปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง" แปลว่า เราไม่ยอมรับการเลือกตั้ง

ดังนั้น

1. หากไปหย่อน VOTE NO เท่ากับเราไม่ได้มุ่งมั่นกับ "ปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง"

2. หากไม่ไปหย่อน ก็เท่ากับเพิ่มโอกาสให้ผู้สมัครกรณีคนเดียว ชนะการเลือกตั้งเขตนั้น ๆ 

3. หากไป VOTE NO ในกรณีที่มีผู้สมัครคนเดียว และไม่ไปเลือกตั้งกรณี มีผู้สมัครมากกว่า1

จำนวนคนที่ไปเลือกตั้งบางส่วน จะถูกเอาไปอ้าง "นี่ไงล่ะ จำนวนคนเลือกตั้งก็ยังเยอะ" หรือ "ไม่ได้น้อยลง

ตามคนที่มาแห่ว่า ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง" 

หรือว่า ครั้งนี้คือการวัดใจ แม้ว่าจะมีเลือกตั้ง แต่สุดท้ายพวกมันก็จบเห่ ดังนั้นไม่ไปเลือก

และมุ่งมั่นในเส้นทางที่ยึดถืออยู่ ???

#30 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:40

มีช้อยส์..แบบ ไปล้อมทุกจุดเลือกตั้ง..จนทำให้การเลือกตั้งเกิดขึ้นไม่ได้เลยป่าวอ่ะ..

เพราะ เอาจริงๆ แม้โหวตโนเยอะ ก็ไม่มีผลอะไร ออกมารูปไหน ยังไงก็ต้องจบที่ต้องมีตัวแทนอยู่ดี

การไม่ไปเลย..แต่ถ้ายังมีการเลือกตั้ง..ยังไงก็ต้องจบ ที่ต้องมีรัฐบาลอยู่ดี

แต่ถ้า..การเลือกตั้ง..ไม่เกิดขึ้นเลยล่ะ 

แสดง จุดยืน ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง..เท่านั้น..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#31 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:42

พยายามอย่าต้อนให้มาโหวตโน เพียงแค่ช่วยให้ทุกคนทราบว่า ถ้าไม่รู้จะเลือกใครจริงๆ ก็ยังมีช่องไม่ลงคะแนนให้ใครให้กานะ อย่าอยู่บ้านเฉยๆ แบบนี้จะดีกว่าการโน้มน้าวให้โหวตโน เพราะไม่ได้มีแต่คนเสื้อแดงที่เกลียด กปปส นะคะ คนเฉย คนกลาง คนที่หมั่นไส้ พวกนี้อาจไม่อยากจะโหวตโนเพราะรู้ว่ากปปส จะได้ประโยชน์ แกล้งซะเลย อยากฝากให้คิดค่ะ

ถ้าคนไม่ได้แอ้บเพื่อไทยจริงๆแค่หมั่นไส้ฝ่าย ปชป ผมว่าเค้าไม่เลือกเพื่อไทยหรอกครับ การจะอ้างเอามาเป็นเสียงของเพื่อไทยเองก็ลำบาก และผมมั่นใจว่าเสียงพวกนี้ก็ไม่ได้มากด้วย

Edited by SINANJU, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:43.

#32 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:48

เราต้องการปฏิรูปก่อนเลือกตั้งเพราะต้องการกำจัดระบอบทักษิณนะครับคุณสมเกียรติ

ทว่าหากยังคงเลือกตั้งก่อน  เราก็คงต้องออกไปเพื่อแสดงให้สังคมรับรู้ว่าเราไม่ต้องการๆเลือกตั้ง

โหวตโนไม่ได้แปลว่ายอมรับการเลือกตั้งนะครับ 

มันเป็นการปฏิเสธว่าไม่พอใจการเลือกตั้ง  ไม่ขอเลือกใครเป็นตัวแทน

ส่วนการไม่ไปเลือกตั้งก็ไม่ได้หมายความว่าสนับสนุนการปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

มิเช่นนั้นคนที่นอนอยู่บ้านทุกครั้งไม่เคยไปเลือกตั้ง  ก็คงสนับสนุนการปฏิรูปมามากกว่าใคร

สำหรับผมการไม่ไปใช้สิทธิคือการไม่สนใจการเมือง  ทิ้งการเมืองออกไปจากชีวิตเลยมากกว่า

คือไม่เอามาคิด  ไม่รับรู้ 

ไม่ได้อารยะขัดขืน  แต่เป็นการนอนให้เขาข่มขืนอย่างเงียบๆไม่มีปากเสียง

ความหมายมันต่างกันครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#33 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:24

จากกรณีที่ คุณ Solid Snake แจกแจงไว้

กรณีไม่มีผู้สมัคร - ไม่ต้องทำอะไร รอให้ กกต เปิดรับสมัครใหม่หลังเลือกตั้งแล้วฟ้องศาลรัฐธรรมนูญ เพราะถ้าหลังเลือกตั้งจะกลายเป็นการเลือกแทนตำแหน่งที่ว่าง แต่ตำแหน่งที่ว่างนี้มาจากการยุบสภา ไม่สามารถเลือกแทนตำแหน่งที่ว่างได้

กรณีผู้สมัครคนเดียว - โหวตโนเกิน 50% ถ่วงเวลาเลือกตั้งใหม่อีก 2 รอบ แต่ตอนเลือกตั้งใหม่ก็ทำให้ไม่มีผู้สมัครซะ ก็จะกลายเป็นไม่มีกฎหมายรองรับให้เปิดรับสมัครใหม่ได้ แต่ถ้าเลือกตั้งใหม่รอบสุดท้าย หากไม่มีผู้สมัครก็เปิดรับสมัครได้เรื่อย ๆ มีผู้สมัครคนเดียวได้คะแนนเพียง 1 ก็ได้รับเลือกตั้ง

กรณีผู้สมัครหลายคน - หน่วยเลือกตั้งลงคะแนนไม่ได้เกิน 50% ก็ประกาศผลไม่ได้แล้วล่ะครับ

กรณีปาร์ตี้ลิสต์ - หน่วยเลือกตั้งลงคะแนนหรือนับคะแนนไม่ได้เพียงหน่วยเดียวก็ประกาศผลไม่ได้แล้วล่ะครับ

ผมจึงมีความเห็นว่า

เราต้องการปฏิรูปก่อนเลือกตั้งเพราะต้องการกำจัดระบอบทักษิณนะครับคุณสมเกียรติ

ทว่าหากยังคงเลือกตั้งก่อน  เราก็คงต้องออกไปเพื่อแสดงให้สังคมรับรู้ว่าเราไม่ต้องการๆเลือกตั้ง

โหวตโนไม่ได้แปลว่ายอมรับการเลือกตั้งนะครับ 

มันเป็นการปฏิเสธว่าไม่พอใจการเลือกตั้ง  ไม่ขอเลือกใครเป็นตัวแทน

ส่วนการไม่ไปเลือกตั้งก็ไม่ได้หมายความว่าสนับสนุนการปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

มิเช่นนั้นคนที่นอนอยู่บ้านทุกครั้งไม่เคยไปเลือกตั้ง  ก็คงสนับสนุนการปฏิรูปมามากกว่าใคร

สำหรับผมการไม่ไปใช้สิทธิคือการไม่สนใจการเมือง  ทิ้งการเมืองออกไปจากชีวิตเลยมากกว่า

คือไม่เอามาคิด  ไม่รับรู้ 

ไม่ได้อารยะขัดขืน  แต่เป็นการนอนให้เขาข่มขืนอย่างเงียบๆไม่มีปากเสียง

ความหมายมันต่างกันครับ

คุณvoteno เค้าไม่ได้เดินหาเสียง เดินซื้อเสียง หรือมีกกต.หรือหน่วยงานต่างๆหรือทีมงานอื่นๆชงคะแนนให้นะครับ

คุณvoteno ไม่ได้ทำตัวเหมือนตัวเลือกอื่นๆในบัตร ไม่เคยเล่นการเมือง ไม่เคยมีตำแหน่ง และไม่เคยมีประวัติคอรัปชั่น

คุณvoteno ถ้าชนะก็ไม่ได้มาเข้ารับตำแหน่ง

ถ้า เรากาเลือกคุณvoteno ก็implyได้ว่า เราไม่ได้ยอมรับการเลือกตั้ง"แบบนี้"นะ 

เราไม่เอาตัวเลือกจากผู้เข้าแข่งที่มีอยู่ ที่ลงสมัครก่อนการปฏิรูปด้วยวิธีการเดิมๆนี้ และจะได้คะแนนด้วยวิธีเดิมๆนี้

แต่/และ เพราะ วันนี้เรายังเอากฎหมาย เอารธน. เราก็เลยยังต้องไปโหวต เพื่อเอาสิทธิตามรธน.ไว้

เพื่อยังได้ใช้สิทธิ ตามรธน. ตามกฎหมาย ต่อไปในวันหลังไงครับ

Edited by temp, 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:26.

#34 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:37

ถ้าเอาแนวทางของอ.สมเกียรติ แนวโน้มมันจะเกิดความรุนแรงได้ครับ เพราะถ้ายึดว่าต้องปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง แต่ ..แต่การเลือกตั้งมันมีขึ้นไปแล้วนะครับ คือมันจะมีสองกรณีคือ

1. ไม่ไปเลือกตั้ง จบ

หรือ 2. ไปฉีกบัตร ไปล้อมหน่วยเลือกตั้ง ภาพที่ออกมาก็จะเป็นด้านลบกับกปปส. ขอทายล่วงหน้าเลยครับว่า คปท. จะฮาร์ดคอร์แน่ๆ

-------------------

คือที่ตอนนี้ทาง กปปส. ยังไม่มีความชัดเจนก็เพราะ กำนัน ยังไม่สามารถพูดได้ครับ ว่าจะให้ไปโหวตโน หรือว่าไม่ให้ไป เพราะเป้าหมายของ กปปส. คือให้เลื่อนการเลือกตั้งออกไป ถ้าเกิด กำนัน พูดอะไรตอนนี้มันก็จะเสียกำลังใจมวลชน ก็เลยยังพูดไม่ได้ครับ ก็ถ้าจะมีการเลือกตั้งเกิดขึ้นจริงๆ ใกล้ๆวันเดี๋ยวกำนันก็บอกเองครับ (แต่เชื่อว่าจะบอกให้โหวตโน)

#35 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:37

ขอบคุณ สำหรับบทความเรื่อง โหวต โน

ได้รับหนังสือจากสถานกงสุลใหญ่ เรื่อง ขอเชิญลงคะแนนเลือกตั้ง ส.ส.

ทีแรกตั้งใจว่าจะไม่ลงคะแนนเลือกตั้ง สส

เมื่ออ่านบทความข้างบน จะกากะบาท ในช่อง ไม่ประสงค์ลงคะแนน คือ โหวต โน ใช่หรือเปล่า

#36 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:58

ขอบคุณครับสำหรับความรู้  โหวต โน แน่นอนครัีบผม

#37 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:49

ผมจะรอมติจาก กปปส ก่อน อยากให้เป็นไปในทิศทางเดียวกันเพื่อเป็นการแสดงพลัง

#38 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:50

ถ้ามีการเลือกตั้ง แล้วพวกเราต้องไปเลือกตั้งกันจริงๆ
คนที่ชุมนุมต้องกลับบ้าน แล้วเวทีชุมนุมคนจะน้อย แกนนำ ???? จะเป็นยังไงครับ

อันนี้ถามถึงแนวทางนะครับ...ช่วยกันคิดหน่อยครับ

#39 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:14

ขอบคุณ สำหรับบทความเรื่อง โหวต โน

ได้รับหนังสือจากสถานกงสุลใหญ่ เรื่อง ขอเชิญลงคะแนนเลือกตั้ง ส.ส.

ทีแรกตั้งใจว่าจะไม่ลงคะแนนเลือกตั้ง สส

เมื่ออ่านบทความข้างบน จะกากะบาท ในช่อง ไม่ประสงค์ลงคะแนน คือ โหวต โน ใช่หรือเปล่า

กรณีเลือกตั้งล่วงหน้า ผมคิดว่าควร โหวตโน ครับ 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#40 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:21

ถ้ามีผู้สมัครเกิน 1 คน  จะโหวตโน  เขียนด่า กามันทุกช่อง  หรือไม่ไปเลือกตั้ง  มีค่าเท่ากันหมด

แนวคิดของ อ.สมเกียรติ อ่อนวิมล  คงมีผู้เห็นด้วยและทำตามเยอะ  แต่ผมหวังว่าคงไม่ใช่ทุกคนของ กปปส. นะ  ไม่งั้นเราจะเสียสิทธิในการ  ยื่นถอดถอนในอนาคต กันหมดเลย

ใครที่คิดจะไปใช้สิทธิ เอาแนวคิดของสมาชิกเวปนึงไปใช้ก็ได้ครับ  คือเตรียมกาวน้ำ หรือกาวลาเท็กซ์หลอดเล็ก ๆ ใส่กระเป๋าไป   หลังเข้าคูหาปิดแล้ว   ก็แอบบีบกาวใส่มือ  แล้วก็ละเลงป้ายกระดาษลงคะแนนให้ทั่ว เอาให้ติดหนึบไปเลย  ต่อไปก็พับอย่างบรรจง แล้วไปหย่อนลงหีบลงคะแนน

จากนั้นก็รอเวลาเปิดหีบนับคะแนน   ถ้ากรรมการคนไหนพยายามจะ "แงะ"  บัตรลงคะแนนที่ทากาวไว้  จนทำให้  บัตรฉีกขาด  ก็จะได้รางวัลในฐานะ  ทำลายบัตรเลือกตั้งไป 1 ข้อหา

ปล. อันนี้ไม่ใช่แนวคิดผมนะ  อ่านเจอมา

#41 SKV24

SKV24

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:02

เกรงว่าถ้าไม่ไปใช้สิทธิ์ ก็คงถูกสวมสิทธิ์ บัตรผีแทรก...เชื่อว่าเหนือกับอิสาน และกลางหลายเขต จะมีบัตรผีเพียบ...การไปใช้สิทธิ์ น่าจะช่วยป้องกันบัตรผีได้ ระดับหนึ่ง...

2 กพ จะเป็นวันชิงมวลชนครั้งสำคัญ...จุดประสงค์หลักของทักษิณ ก็แค่จะเอาผลคะแนนมาอ้าง ว่ายังมีแรงสนับสนุนจากชนบทเยอะ รัฐบาลจึงต้องอยู่ต่อ...ผมว่า กปปส ต่างจังหวัด ทางเหนือกับอิสาน ที่ไม่มีศักยภาพในการปิดศาลากลาง ก็น่าจะเริ่ม รณรงค์ โนโหวต ไปเลย...โนโหวต ไม่เอานักการเมืองโกงจำนำข้าว...โนโหวตเพื่อปฏิรูป...โนโหวตเพื่อกระจายอำนาจ...โนโหวตเพื่ออะไรก็ว่าไป...ใช้ภาษาที่ชาวบ้านเข้าใจง่ายๆ น่าจะลดคะแนนเพื่อไทยได้บ้าง...

#42 istyle

istyle

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:16

ไม่เห็นด้วยครับ !!

บอกให้ ปชป ลาออก

บอกให้ ปชป ไม่ลงสมัครรับเลือกตั้ง

บอกว่าเลือกตั้งฟอกโจร

แล้วจะไป vote no เพื่อ ???

แล้วสุดท้ายมันก็เอาตัวเลขไปยันกับต่างชาติ ท่อง 15 ล้านเสียงใช่ไหม

#43 istyle

istyle

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:18

ลองนึกภาพ นสพ ตีข่าว

พท 15 ล้าน Vote no 10

Vs

ประชาชนลุกฮือ ไม่ยอมรับการเลือกตั้งอัปฤยศดูครับ

#44 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:31

ต้องทำอย่างไร ถึงจะเรียก โหวตโน

#45 ชาเย็นไทยไทย

ชาเย็นไทยไทย

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:10

รอฟังลุงกำนันก่อน

#46 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:29

สมเกียรติ อ่อนวิมล

ณ เวลาที่ผมเขียนตอบนี้ มีผู้เข้ามาอ่านบันทึกของผมข้างบน 716,544 คน ในหน้า Public Page และมีผู้ร่วมแสดงความเห็นนับพันคน มีเรื่องประชาธิปไตยที่เข้าใจผิดกันเป็นหลักอยู่เรื่องหนึ่งคือเรื่องที่มีความเห็นว่า "การไม่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งเป็นการแสดงความไม่เป็นประชาธิปไตย และเป็นการไม่สนับสนุนระบอบประชาธิปไตย" บางรายก็ต่อว่าแรงๆว่าเป็นการ "ทำลายประชาธิปไตย" ด้วยซ้ำไป ที่จริงแล้วเป็นความไม่รู้ และเป็นการเข้าใจเรื่องประชาธิปไตยผิดพลาดอย่างมหันต์. ประชาธิปไตยต้นแบบที่สมบูรณ์แท้นั้น ประชาชนมีสิทธิและเสรีภาพที่จะไม่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งได้ ถ้าจะให้สมบูรณ์สุดๆตามอุดมคติจริงๆประชาชนก็มีสิทธิที่จะลงคะแนนล้มระบอบการปกครองที่เป็นประชาธิปไตยได้ด้วย ประชาธิปไตยแบบไทยถือเป็น "ประชาธิปไตยแบบมีตำหนิ" (flawed democracy) ตามนิยามของสำนักวิจัย The Economist. (เรื่องนี้ผมเขียนเป็น Facebook Note ไว้นานแล้ว ไปบรรยายตามสถานศึกษาต่างๆก็มากในช่วงสามปีที่ผ่านมา ค้นข้อมูลได้ที่ Democracy Index) การที่รัฐธรรมนูญบังคับให้การเลือกตั้งเป็นหน้าที่นั้นเริ่มมาตั้งแต่รัฐธรรมนูญฉบับปี 2540 ซึ่งผมเองเป็นตัวแทนชาวจังหวัดสุพรรณบุรี เป็นสมาชิกสภาร่างรัฐธรรมนูญ 1 ใน 99 คน ในปี 2540 นั้นด้วย ผมอภิปรายค้านเรื่องนี้อย่างแข็งขัน เพราะต้องการให้ได้รัฐธรรมนูญที่ดี เป็นประชาธิปไตยแบบสมบูรณ์ ผมต้องการให้การเลือกตั้งเป็นเพียงสิทธิของบุคคลผู้มีอายุ 18 ปีขึ้นไป ไม่บังคับให้เป็นหน้าที่ต้องไปใช้สิทธิ์ ไม่ลงโทษคนที่ไม่ไปใช้สิทธิ์ เพราะประชาธิไตยที่สมบูรณ์แท้จริงนั้น ประชาชนต้องมีสิทธิ์ที่จะไม่ใช้สิทธิ์ได้ด้วย แต่ผมอภิปรายไม่เก่งจึงแพ้เสียงส่วนใหญ่ เราจึงมีประชาธิปไตยแบบมีตำหนิเรื่อยมาจนทุกวันนี้ ท่านที่ต่อว่า-ตำหนิ-หรือด่าทอผมเรื่องนี้นั้น ท่านจึงเป็นผู้ที่ขาดความรู้ที่สมบูรณ์เรื่องประชาธิปไตยในมาตรฐานที่จริงแท้สมบูรณ์. ที่เรามักเรียกว่าเป็นประชาธิปไตยแบบไทยๆที่แหละคือประชาธิปไตยที่โลกเรียกว่า "ประชาธิปไตยที่มีตำหนิ" สะท้อนความจริงอันน่าอับอายที่ว่า เราไม่เคารพปรัชญาประชาธิปไตยและความรู้ทางวิชาการที่ถูกต้อง เราใช้อารมณ์เข้าต่อว่าด่าทอกันด้วยความไม่รู้-ไม่ประสงค์จะหาความรู้-และไม่ต้องการจะรับความรู้ที่ถูกต้อง.
2 hours ago

#47 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:32

มีความเห็นนึง เสนอว่า
ถ้ามีเหตุไมไปต้องไปแจ้งเหตุต่อนายทะเบียน ก่อนหรือหลัง วันเลือกตั้งภายใน ๗ วัน (หน้า ๗ หลัง ๗ ระยะปลอดภัย คุมกำเนิด มารหัวขน..!!! )
*** โดยให้แจ้งเหตุผลว่า ... ต้องการปฏิรูปประเทศไทยก่อนเลือกตั้ง ***
>>>ถามจริง มันเข้าข่ายแจ้งได้เหรอครับ? ข้อ6? ถ้าแจ้งข้ออื่นเป็นแจ้งเท็จไหม? เป็นอารยะขัดขืนเหรอครับ?

http://www2.ect.go.t...SiteMenuID=7632
การแจ้งเหตุไม่ไปใช้สิทธิฯ
หากในวันเลือกตั้งผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่สามารถใช้สิทธิเลือกตั้งได้เพราะมีกิจธุระจำเป็น ต้องไปแจ้งเหตุที่ทำให้ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งได้ต่อนายทะเบียนอำเภอ หรือนายทะเทียนท้องถิ่นที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านเพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้เสียสิทธิ 3 ประการ

การแจ้งเหตุที่ทำให้ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้ง
1.มีกิจธุระจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องเดินทางไปพื้นที่ห่างไกล
2.เจ็บป่วย พิการ สูงอายุ ไม่สามารถไปใช้สิทธิได้
3.พิการ หรือสูงอายุและไม่สามารถเดินทางไปใช้สิทธิเลือกตั้งได้
4.เดินทางออกนอกราชอาณาจักร
5.มีถิ่นที่อยู่ห่างไกลจากที่เลือกตั้งเกินกว่า 100 กม.
6.มีเหตุสุดวิสัยอื่นที่ กกต.กำหนด

วิธีการแจ้งเหตุ ระหว่างก่อนวันเลือกตั้ง 7 วัน จนถึงหลังวันเลือกตั้ง 7 วัน
1.กรอกแบบฟอร์มหนังสือแจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งได้ (ส.ส. 28) โดยระบุหมายเลขประจำตัวประชาชน และที่อยู่ตามหลักฐานทะเบียนบ้าน
2.แนบหลักฐานเหตุจำเป็นที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งได้
3.ยื่นต่อนายทะเบียนอำเภอและนายทะเบียนท้องถิ่นที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน ได้ 3 วิธีการ คือ
3.1 ยื่นด้วยตนเอง
3.2 มอบหมายบุคคลอื่นไปยื่นแทน
3.3 ส่งทางไปรษณีย์ลงทะเบียน

ไม่ไปเลือกตั้ง ไม่แจ้งเหตุ เสียสิทธิ 3 ประการ
1.เสียสิทธิการยื่นคำร้องคัดค้านการเลือกตั้ง ส.ส. และ ส.ว.
2.เสียสิทธิการสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส., ส.ว., สมาชิกสภาท้องถิ่น หรือผู้บริหารท้องถิ่น และสิทธิได้รับการเสนอชื่อเข้ารับการสรรหาเป็น ส.ว.
3.เสียสิทธิการสมัครรับเลือกเป็นกำนัน และผู้ใหญ่บ้าน สิทธิทั้ง 3 ประการ จะได้กลับคืนมาเมื่อไปใช้สิทธิการเลือกตั้งอย่างใดอย่างหนึ่ง ในการเลือกตั้งครั้งต่อไป ไม่ว่าจะเป็นการเลือกตั้งระดับชาติหรือท้องถิ่น

====================

อีกความเห็นนึง
โหวตนานคือการรวมสุดยอดการประท้วงแบบสันติอหิงสาที่สุดแล้วครับ
รวมทุกคนในหน่วยเลือกตั้งที่เรารู้จัก เดินทางไปที่หน่วยเข้าคิวด้วยความมีระเบียบเรียบร้อย เช๊คชื่อรอรับบัตรเลือกตั้ง ตั้งแต่เช้านะครับ
เมื่อรับบัตรมาให้เริ่มกระบวนการคิด คิด คิด ..................... คูหานึงโดนโหวตนานสักสิบคนก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ
สู้ๆครับ ชาว"โหวตนาน"
>>> :blink:  :mellow:  :P 

#48 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:08

ตกลงต้องโหวตโนนะคะ :)

มีน้องที่รู้จักกันเรียนอยู่เนเธอร์แลนด์ถามมาว่า เลือกพรรคไหน ยังไงเพื่อให้คานคะแนนพรรคเผาไทย

เพราะพรุ่งนี้ต้องส่งบัตรเลือกตั้งคืนแล้ว

Edited by aiwen^mei, 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:10.

#49 Tongpirate

Tongpirate

น้องใหม่

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:31

แต่ยังไงผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อว่าโหวตโนมันจะได้ผล ที่ยิ่งลักเสียประโยชน์

หรือได้รับข่าวแบบนั้นที่ว่าต้องห้ามไปเลือกตั้วเท่านั้นรึเปล่า ก็เลยไม่อยากไป  

แต่ถ้าไม่ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง เกรงว่าจะเข้าวัฐจักรเดิมๆอีก เฮ้อออ ต้องรอดูสถานการณ์อนาคตอีกทีคับ 

#50 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:36

ส่วนตัว ผมว่า ไปโหวตโน ก็เสียเวลาเปล่าๆ

ถามว่า สมมติได้ ส.ส. ได้เปิดสภา แล้วไงต่อ

ยังไงเราก็ไม่สนใจกันอยู่แล้ว  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน