Jump to content

* * * * * 11 votes

เรียน กำนันสุเทพ

• Please log in to reply
40 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:21

*
POPULAR

จากที่คนไทยชาวเขาส่งกระเป๋าแขวนมาให้ท่านเมื่อวาน

และคนไทยชาวเขา ได้เขียนมาบอกท่านว่า พวกเขาไม่มีเงินบริจาค

มีแต่กระเป๋า ที่พวกเขาลงทุนทำด้วยHandmade และพวกเขาขอให้ท่านกำนัน

สะพายเพื่อเก็บเงินเวลาเดินทาง

ท่านกำนันสเทพครับ คนไทยชาวเขานั้นมีความจริงใจและรักในหลวงมากนะครับ

พวกเขารับรู้มาหลายเรื่องที่พวกคนเมืองกระทำกับในหลวง

เขาคับแค้นใจมานาน แต่พวกเขาไม่สามารถแสดงออกได้เนื่องจากพวกเขาอยู่ภายใต้บัตรต่างด้าว

กระผมทำงานร่วมกับโครงการหลวงมานาน ทุกโครงการ

ผมรู้ว่าถ้าท่านกำนันจะทำการสิ่งที่พวกเขาคิด จงเอากระเป๋าที่คนไทยชาวเขานั้นมาสะพายไปทุกที่ๆกำนันไป

และนำเงินมาโชว์ ขอบคุณชาวไทยเหล่านั้นครับ

ท่านกำนันครับ ท่านทำแบบนี้สัก 3 วันนะครับ

เชื่อไม่ครับว่า ท่านกำนันสามารถสั่งปิด แม่ฮองสอน ตาก เชียงใหม่ เชียงราย ได้สนิจ

เพราะพวกคนเมืองมันกลัวคนไทยชาวเขา

จึงกราบเรียน ท่านกำนัน มาด้วยความเคารพ

พรุ่งนี้ ท่านกำนัน เดินเชิญชวน สะพายกระเป๋าที่คนไทยชาวเขาด้วยนะครับ

เงินใบแรกนำใส่กระเป๋านั้นนะครับ

ขอบพระคุณครับ

จาก คนที่รักท่านกำนันสุเทพมากๆ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#2 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:29

หนับหนุนครับ  วิธีง่ายๆแต่จริงใจครับ

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#3 น้านิ่ม

น้านิ่ม

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:33

หนับหนุนนนนนนนน ขอให้ท่านทีมงานถ้าได้มาอ่านพิจารณาด้วยค่ะ

#4 ตะขบ

ตะขบ

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:34

*
POPULAR

พิมรัยไม่ออก รู้สึกเหมือนอากาศรอบตัวมันนิ่ง ประมวลอารมณ์ตัวเองแบบชั้นอยากจะบอกความรู้สึกในแต่ละบรรทัดที่อ่าน
แต่หาคำแทนใจไม่ได้สักคำ.
รอนะคะ แล้วเราจะชนะ ด้วยกันค่ะ มวลมหาประชาชน

#5 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:37

โอ้วว ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ ค่ะ

เยี่ยมมากกกกก

#6 istyle

istyle

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:39

ช่วยขุดครับ

แต่เชียงใหม่ท่าจะยากนะครับ ^ ^"

#7 ken2557

ken2557

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:46

เรียนท่าน กำนัน
หากสำเร็จแล้วอย่าลืมสายอาชีพเรานะครับ
ฝาก อากังฟู กับชไมพรฉอเลาะ ดัวยนะครับ
ขอบคุณ

#8 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:52

ประมาณสิบกว่าปี

ที่มีโอกาสทำงานเกี่ยวกับเรื่องนี้

เห้นชอบตามที่เสนอครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#9 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:52

โรงเรียน ของ JJ สาธร.JPG

อาชีพติวเตอร์ ฝากไอ้หนูคนนี้ด้วย

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#10 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:08

ช่วยขุดครับ

แต่เชียงใหม่ท่าจะยากนะครับ ^ ^"

ไม่อยากครับ คนในนิ่มยังรอเลยครับ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#11 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:19

ช่วยขุดครับ

ผมทำงานกับท่าน.....ที่แม่ริมมานานครับ 

และถ้าเขารวมกันเมื่อไหร่ สนิทแน่ๆ

#12 คนไทยแท้

คนไทยแท้

น้องใหม่

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:26

ไม่รู้น่ะ..แอบอ่านมานานแต่เจออันนี้แจ่มเลย

#13 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:42

ไม่ขอLike ขอVotesกระทู้ ให้ตรงกระแสถึงท่านกำนันครับ

Edited by ppneer, 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:42.

#14 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:59

จุดเล็กๆน้อยๆที่บางคนอาจคิดไม่ถึง
แต่ถ้าเอามาคิดและกระทำ
ผลที่ตามมาอาจมีค่ามหาศาล
นึกถึงว่าเป็นตัวเราเอง
ถ้ามีความตั้งใจสูงส่งที่หยิบยื่นให้ใคร
แล้วเขาเห็นคุณค่าในสิ่งนั้น เอามาใช้
มันจะปลื้มปิติสักแค่ใหน
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
เอามาทำให้เห็นเถอะลุงกำนัน
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#15 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:02

*
POPULAR

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้คัดลอกข้อความส่งไปที่แฟนเพจลุงกำนันทางเฟซบุ๊กนะคะ

ร่วมด้วยช่วยอีกแรง

คงมีข้อความถึงลุงกำนันเพียบ แต่หวังว่าท่านจะได้อ่านค่ะ

#16 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:07

จำได้ว่า ไม่นานนี้ มีพี่น้องชาวไทยภูเขา 10 กลุ่มมาขึ้นเวทีราชดำเนิน พร้อมๆ ท่านกำนันผู้ใหญ่บ้าน

มีท่านหนึ่ง บอกด้วยว่า อย่าเรียกแม้ว ไม่มีแม้ว มีแต่ม้ง แม้วอยู่ที่ดูไบเท่านั้น เลยเพิ่งจะทราบว่า อย่าได้เรียกพี่น้องชาวไทยภูเขาว่า แม้ว เด็ดขาด ถือเป็นคำดูถูก

แล้วก็มีการมอบกระเป๋าให้ลุงกำนันด้วย ตอนนั้น ลุงกำนันลงเวทีไปแล้ว คุณปองอัญชลี จึง รับมอบแทน คุณปองยังแซวว่า ไม่เอากระเป๋า แต่ขอเป็นตังก์ได้หรือป่าว

:D  :D  :D

#17 White wing

White wing

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:42

มาช่วยดันกระทู้

ให้ผู้เกี่ยงข้องได้เข้ามาอ่าน

#18 barfbag

barfbag

น้องใหม่

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:51

ดัน 

#19 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:09

สงสัยงานเยอะ ครับ

#20 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:31

ดันค่ะ

#21 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:59

มารอฟังความคืบหน้าครับ  :mellow:

ควายตัวนี้สีขาว

#22 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:26

เพิ่งเห็นครับ และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#23 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:30

เข้ามาดัน...สุดซอย

ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#24 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:39

ดันอีกนิดเด่วไม่เห็น

#25 ThaiCitizen

ThaiCitizen

น้องใหม่

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:05

ถ้ากำนันสะพายกระเป๋า!!
ผมเชื่อ ต้องมีคนทำกระเป๋า มาให้กำนันสะพายอีกเพียบแน่เลย

#26 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:18

จำได้ว่า ไม่นานนี้ มีพี่น้องชาวไทยภูเขา 10 กลุ่มมาขึ้นเวทีราชดำเนิน พร้อมๆ ท่านกำนันผู้ใหญ่บ้าน

มีท่านหนึ่ง บอกด้วยว่า อย่าเรียกแม้ว ไม่มีแม้ว มีแต่ม้ง แม้วอยู่ที่ดูไบเท่านั้น เลยเพิ่งจะทราบว่า อย่าได้เรียกพี่น้องชาวไทยภูเขาว่า แม้ว เด็ดขาด ถือเป็นคำดูถูก

แล้วก็มีการมอบกระเป๋าให้ลุงกำนันด้วย ตอนนั้น ลุงกำนันลงเวทีไปแล้ว คุณปองอัญชลี จึง รับมอบแทน คุณปองยังแซวว่า ไม่เอากระเป๋า แต่ขอเป็นตังก์ได้หรือป่าว

:D  :D  :D

คำพูดคำจาของแกนนำบนเวทีต้องระวังให้มากนะครับ
อย่างคุณปองพูดแบบนี้ ฟังแล้วไม่ดีเลย
ไม่ใช่เป็นการจับผิดนะครับ แต่แค่สะกิด
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#27 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:27

เห็นด้วยสุดๆ บางอย่างก็มีค่ามากกว่าเงินทองหลายเท่านัก

เงินซื้อน้ำใจ จิตใจอันบริสุทธิ์ และความศรัทธาสำหรับคนบางคนไม่ได้ อย่างเช่นชาวไทยภูเขา ซึ้งจริงๆ  :wub:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#28 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 07:23

สงสัย มีบางอย่าง กำนันแก่เจ็บไหล่อยู่

#29 bend

bend

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:05

ผมเคยไปขอร่วมกิจกรรมกับชาวเขาที่แม่แจ่ม 10 กว่าปีก่อน ชาวเขาส่วนมากไม่ค่อยไว้ใจใคร

ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้

ดัน

ปล. คุณ pp ฝากผมทำงานโครงการหลวงด้วยสิครับ :D

Edited by bend, 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:06.

#30 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:34

ผมเคยไปขอร่วมกิจกรรมกับชาวเขาที่แม่แจ่ม 10 กว่าปีก่อน ชาวเขาส่วนมากไม่ค่อยไว้ใจใคร

ดัน

ปล. คุณ pp ฝากผมทำงานโครงการหลวงด้วยสิครับ :D

อาทิตย์หน้าขึ้น เชียงใหม่เจอกันครับ

#31 adsinta

adsinta

น้องใหม่

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:44

เห็นด้วย ..

#32 bend

bend

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:51

ดัน

อาทิตย์หน้าขึ้น เชียงใหม่เจอกันครับ

ผมไม่ได้อยู่ เชียงใหม่ นะคร้าบบบ ^_^

#33 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:20

ซึ้งมากค่ะ. อยากให้พวกเราชนะไวๆจัง. เมื่อไหร่ท่านยมจะมาตามพวกไอ้แม้วกะอินายกฮิสทีเรียและเหล่าขี้ข้าซักกะที เฮ้อ....

#34 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:32

:)  ผลเป็นไงแล้วครับ กระทู้นี้

#35 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:48

ช่วยดันด้วยคน

#36 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:50

ช่วยขุดครับ

ไม่ยากครับ ลองมาสัมผัสดู แล้วจะรู้เลยว่าชาวเขา รักแม่ฟ้าหลวง เจ้าพ่อหลวง เจ้าแม่หลวงของเขามากแค่ไหน

รักมากกว่าไอ้คนพื้นราบบางคนซะอีก

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#37 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:52

กระเหรี่ยงปะกากะยอเข้ารักเจ้าจริงใจครับ เคยมีหมอศาสนามาล้มเจ้า  แต่อยู่ไม่ได้ เพราะศรัทธามันต่างกัน

#38 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:54

ชุด&กระเป๋าที่ขึ้นเวทีวันนี้ ใช่อันที่จขกท.บอกหรือเปล่าครับ

#39 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:05

จริงครับ

#40 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:32

#41 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:33

55555555555555 ผู้ใหญ่สาทิด

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน