Jump to content

* * * * - 2 votes

ใครอยู่ตรังเช็คที กปปส ไปปิดมัสยิดที่ อ.ปะเหลียน ยังไง อะไร

• Please log in to reply
73 replies to this topic

#51 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 24 January 2014 - 09:59

ผมเพิ่งกลับจากวังน้ำค้าง....

ไปทนหนาวถึง 10-12 องศา...

อยู่ที่นั่นได้ดู Blue Sky...

ข่าวตอนเช้าสับสน...

ตอนเย็นพอเข้าใจได้

กลับกรุงเทพได้ชม 'ผู้ใหญ่สาทิตย์'ชี้แจงบนเวทีพร้อมพี่น้องมุสลิมตัวจริง...

แต่เข้ามากระทู้นี้ ยังมีคนไม่เข้าใจอีกบ้าง.....

สงสัยต้องให้ รษก.ยิ่งลักษณ์ เลขาฯสมช. และ โฆษก ศอ.รส. ชี้แจงเพิ่มเติม.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#52 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 24 January 2014 - 11:19

ภาพในคลิปมันหลอกไม่ได้ ก็ต้องยอมรับว่าไปป่วนจริง ไปเป่านกหวีด ไปขอให้ปิดโรงเรียน แต่ก็ไม่มีภาพว่าขัดขวางการทำพิธีกรรมทางศาสนาแต่อย่างใด

#53 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 24 January 2014 - 13:19

โรงเรียนวัดนิกรย่านตาขาวก็เข้าไปปิด เข้าไปเป่านกหวีดในเขตพุทธาวาส

เหมาะแล้วหรือครับ นับวันยิ่งจะแย่ลงแล้วนะครับ

ถามหน่อบเถอะใช้อะไรคิดกันครับ

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#54 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 24 January 2014 - 13:23

โรงเรียนวัดนิกรย่านตาขาวก็เข้าไปปิด เข้าไปเป่านกหวีดในเขตพุทธาวาส

เหมาะแล้วหรือครับ นับวันยิ่งจะแย่ลงแล้วนะครับ

แน่ใจนะว่าข่าวถูกต้อง ตรงกับในคลิปนี้นะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#55 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 24 January 2014 - 13:33

*
POPULAR

ผมดีใจ

ที่เรามีการตอบรับเมื่อมีการติติง  ขออภัยที่ต้องอ้าง  กรณีเสื้อแดงปิดถนน แล้วบอกว่าน้อยกว่าปิดสนามบิน แดงเทียม ฯลฯ

การตอบรับนี้ทำให้เห็นถึงความพร้อมที่จะแก้ไขด้วย  ผมเชื่อว่าในทุกๆการทำงานย่อมมีข้อผิดพลาด  การน้อมรับและแก้ไข ก้าวต่อไม่แถ  คือหนทางที่จะเดินไปข้างหน้าอย่างระวังและเรียบร้อยขึ้น

และโอกาสสำเร็จมากขึ้น

#56 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 24 January 2014 - 13:40

ผมดีใจ

ที่เรามีการตอบรับเมื่อมีการติติง  ขออภัยที่ต้องอ้าง  กรณีเสื้อแดงปิดถนน แล้วบอกว่าน้อยกว่าปิดสนามบิน แดงเทียม ฯลฯ

การตอบรับนี้ทำให้เห็นถึงความพร้อมที่จะแก้ไขด้วย  ผมเชื่อว่าในทุกๆการทำงานย่อมมีข้อผิดพลาด  การน้อมรับและแก้ไข ก้าวต่อไม่แถ  คือหนทางที่จะเดินไปข้างหน้าอย่างระวังและเรียบร้อยขึ้น

และโอกาสสำเร็จมากขึ้น

นี่เป็นคนตรัง ยอมรับว่าทราบข่าวตอนแรกแล้วอับอาย และโมโหมาก

แต่เมื่อแกนนำออกมาขอโทษ และมีการติดต่อประสานเพื่อขอโทษอย่างเป็นทางการ ก็เบาใจ

คิดว่าต่อไป ต้องมีการระมัดระวังให้มากกว่านี้ ให้เหตุการณ์ครั้งนี้เป็นบทเรียน

#57 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

Posted 24 January 2014 - 14:23

ฟังข่าวเมื่อเช้า.. มีเจ๊ปอง ผิดคิว ดันบอกว่า กปปส.ปลอมซะงั้น

ปล.ทำไมต้องปิดโรงเรียน (หมายถึงอีกข่าวนึง)?

#58 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 24 January 2014 - 14:31

ขอลิงค์ข่าว หรือ แหล่งอ้างอิงด้วยครับ จะได้ช่วยด่าให้

#59 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 24 January 2014 - 14:55

http://www.isranews....uEmV3m0EXI.like

ผู้สื่อข่าวสำนักข่าวอิศรา www.isranews.org รายงานว่า เมื่อวันที่ 23 มกราคม 2557 ในเว็บไซต์มุสลิมไทยโพสต์ www.mislimthaipost.com ได้เผยแพร่แถลงการณ์สำนักจุฬาราชมนตรี กรณีเหตุการณ์กลุ่มผู้ชุมนุมทำการข่มขู่คุกคามมัสยิดบ้านสุโส๊ะ อำเภอปะเหลียน จังหวัดตรัง

โดยแถลงการณ์ดังกล่าว ระบุว่า สืบเนื่องจากเหตุการณ์กลุ่มผู้ชุมนุมจังหวัดตรัง ประมาณ 300 คน ได้เข้าไปปิดล้อมมัสยิดบ้านสุโส๊ะ อำเภอปะเหลียน จังหวัดตรัง ขณะที่ในมัสยิดมีเด็กนักเรียนกำลังละหมาดซุฮรี และพี่น้องมุสลิมกลุ่มหนึ่งกำลังทำกิจกรรมการเรียนการสอน (ตะลึม) กันอยู่ โดยข่มขู่คุกคามให้โรงเรียนซึ่งอยู่ภายใต้กำกับดูแลของมัสยิดหยุดการเรียนการสอน มีการยิงปืนขึ้นฟ้า และผู้ชุมนุมบางคนมีอาการมึนเมา เหตุเกิดเมื่อ 20 มกราคม 2557 ที่ผ่านมานั้น

“สำนักจุฬาราชมนตรี จึงขอตำหนิการข่มขู่ คุกคามมัสยิดบ้านสุโส๊ะในครั้งนี้ และขอเรียกร้องให้ประชาชนทุกหมู่เหล่าเคารพและให้เกียรติต่อศาสนสถานของทุกศาสนาไม่ว่าจะเป็น มัสยิด วัด หรือโบสถ์ ก็ตาม โดยไม่นำศาสนสถานเหล่านี้มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง หรือข่มขู่คุกคาม การปฏิบัติศาสนกิจที่กระทำกันอยู่ในศาสนสถานนั้น ๆ ทั้งนี้ โดยหลักธรรมของอิสลามแล้ว แม้ในยามสงคราม ก็ให้ละเว้นการทำลายศาสนสถาน ไม่คุกคามนักบวชและไม่ทำร้ายเกษตรกร” แถลงการณ์ดังกล่าว ระบุ

ประเด็นนี้ใครจะติดใจอีกหรือไม่ ไม่รู้ เพราะผมไม่ใช่มุสลิม คงไปก้าวก่ายประเด็นนี้ไม่ได้

แต่ที่แน่ๆ ฝ่ายตรงข้ามรอกระทืบซ้ำประเด็นเหล่านี้อยู่ (เหมือนกรณีปิดสนามบินนั่นแหละ)

และคนที่ไม่ได้ติดตามการเมือง เขาไม่เข้าใจ ไม่แม้แต่จะรับฟังด้วย พูดไปก็กลายเป็นแก้ตัว ทั้งๆ ที่สุดท้ายแล้วก็เคลียร์กันได้ แถมลุงกำนันก็ประกาศขอโทษบนเวทีไปแล้ว

ต้องควบคุมให้อยู่ครับ

ปล ส่วนของวัดนิกรไม่เห็นได้ยินข่าวอะไรนะ ไม่ทราบเอามาจากไหน  :huh:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#60 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

Posted 24 January 2014 - 20:57

ข่าวจริง เป็นการไปปิด  ปอเนาะ   แล้วการปิดของ กปปส  คือ มีตัวแทนเดินเข้าไปเจรจาให้หยุดการเรียนการสอน  ไม่ได้ยกพวกไปถล่ม ขู่ทำร้าย กระชากคอ นะครับ 

ผมไม่รู้ว่าหลายคนได้จินตนาการคำว่า   ปิด  ของ กปปส  ออกมาเป็น จินตภาพ แบบไหน

เรื่องการปิดคิว  พวกเราไม่แถ ไม่บ่ายเบี่ยง ไม่ปัดสวะ ครับ  เพราะเราไม่ใช่ควายแดงที่ชอบเอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น  

ผิดพลาดต้องขอโทษจะเป็นทางวาจา เป็นลายลักษณ์อักษรส่งไปทั้งที่ จุฬาราชมนตรี และ ผู้อำนวยการปอเนาะแห่งนั้นด้วย

แต่อยากให้จับตาการเล่นประเด็นนี้ให้ใหญ่โตของ ควายแดง แอ๊บกาง ให้ดี  เพราะเห็นมันเสนอข่าวไปว่า   เป็นการปิดมัสยิด   ไปโน้น แชร์กันสนุกสนานเพ้อเจ้อไปเลย

โถ....ตอนเสื้อแดงถ่อยไปถล่ม ชุมชนมุสลิมที่เพชรบุรีซอย 5 ซอย 7  จนมีการออกแถลงการณ์ประณามทั้งจากภายในและภายนอกประเทศ   ไม่เห็นควายแดงตั้งแต่หางแถวจนถึงหัวแถว  มันจะแคร์ออกมายอมรับผิดและขอโทษเลย

Edited by Bayonet, 24 January 2014 - 20:57.

#61 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 24 January 2014 - 22:12

หึหึ

ปกติเอกสารแถลงการณ์ จากจุฬาราชมนตรี

จะมีการเซนลงนามมั๊ยครับ

เห็นบนเวทีบอกว่า อันนี้ปลอม เพราะไม่มีลายเซนต์

ซึ่งผมดู ก็ไม่มีจริงๆ

เปรียบเทียบแถลงการณ์อื่น

จะมีการปั๊มตรายาง(ปี54)

อันนี้เซนต์ด้วย ปั้มตรายางด้วย(ปี56)

ปล.ผมต้องพิจารณาตัวเองซะแล้วโดนปั่นหัวง่ายเกินไป T T

Edited by ไทยไม่ทน, 24 January 2014 - 22:14.

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#62 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 24 January 2014 - 22:16

ขอลิงค์ข่าว หรือ แหล่งอ้างอิงด้วยครับ จะได้ช่วยด่าให้

Edited by cyberbob39, 24 January 2014 - 22:22.

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#63 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 24 January 2014 - 22:17

ได้ดูสดๆตอนนี้

ผ้เกี่ยวข้องระดับ ดร. ได้มาอธิบายแล้วครับ

ซัดสรยุทธ หนักมากกกกกกกกกกก

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#64 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 24 January 2014 - 22:17

Edited by cyberbob39, 24 January 2014 - 22:21.

#65 JSN

JSN

เมพ

Posted 24 January 2014 - 23:24

ไหนวะ ไม่เห็นมีเลย

#66 notcomeng

notcomeng

Posted 24 January 2014 - 23:43

???  :mellow:

#67 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 25 January 2014 - 00:53

หึหึ

ปกติเอกสารแถลงการณ์ จากจุฬาราชมนตรี

เห็นบนเวทีบอกว่า อันนี้ปลอม เพราะไม่มีลายเซนต์

อันนี้เซนต์ด้วย ปั้มตรายางด้วย(ปี56)

ปล.ผมต้องพิจารณาตัวเองซะแล้วโดนปั่นหัวง่ายเกินไป T T

ถ้าจะเทียบต้องเทียบประเภทเอกสารเดียวกันครับ การเอาเอกสารคนละประเภทมาเทียบกันระวังจะเงิบนะครับ ทั้งเว็บของจุฬาราชมนตรี สำนักข่าวต่าง ๆ อ้างแถลงการณ์นี้แล้ว แทนที่จะน้อมรับขอโทษผู้ที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ดี ๆ กลับมาประกาศบนเวทีว่าแถลงการณ์ปลอม ซึ่งหากเป็นของจริงมันจะไปกันใหญ่

#68 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

Posted 25 January 2014 - 01:01

ได้ดูสดๆตอนนี้

ผ้เกี่ยวข้องระดับ ดร. ได้มาอธิบายแล้วครับ

ซัดสรยุทธ หนักมากกกกกกกกกกก

ลิงค์ค่ะ

http://youtu.be/nVNHnPM67kQ

ทำไมไม่ขึ้น  ช่วยด้วยค่ะ

http://youtu.be/nVNHnPM67kQ

Edited by Satan for Vendetta, 25 January 2014 - 01:02.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#69 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 25 January 2014 - 01:10

หึหึ

ถ้าจะเทียบต้องเทียบประเภทเอกสารเดียวกันครับ การเอาเอกสารคนละประเภทมาเทียบกันระวังจะเงิบนะครับ ทั้งเว็บของจุฬาราชมนตรี สำนักข่าวต่าง ๆ อ้างแถลงการณ์นี้แล้ว แทนที่จะน้อมรับขอโทษผู้ที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ดี ๆ กลับมาประกาศบนเวทีว่าแถลงการณ์ปลอม ซึ่งหากเป็นของจริงมันจะไปกันใหญ่

คุณ โซลิดสเนก เป็นมุสลิมหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ผมอยากให้คุณอ่าน แต่ถ้าไม่ ก็ผ่านๆไปแล้วกันครับ

ทาง กปปส ได้ปรามมวลชนต่างจังหวัดของตนและได้กล่าวขอโทษพี่น้องมุสลิมเป็นเวลาสองวัน

ได้พยายามชี้แจงข้อผิดพลาดของตนที่เกิดขึ้น

แสดงให้เห็นถึงความสำนึกผิดแล้วล่ะครับ

ประเด็นปัญหาที่เกิดขึ้น น่าจะเป็นเรื่องความคับข้องใจของพี่น้องมุสลิม

ว่า กปปส ไม่เอามุสลิมเหรอ กปปส เหยียดมุสลิมหรือไม่

ซึ่งความจริงก็คือไม่

ในสถานที่ชุมนุม มีอาหารอิสลามอำนวยความสะดวกให้พี่น้องมุสลิมได้รับประทาน

มีห้องละหมาดเพื่ออำนวยความสะดวกในการประกอบศาสนพิธี

แต่ถึงกระนั้นผมเข้าใจว่าการเข้าไปขัดขวางศาสนพิธีของพี่น้องมุสลิมเป็นเรื่องที่ยอมความไม่ได้โดยง่าย(ผมพอจะมีความรู้เรื่องศาสนาอิสลามมาบ้าง)

แต่อยากให้เข้าใจ ว่ามันเป็นความผิดพลาด ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจ ผมก็เป็นหนึ่งในมวลชนไม่ใช่แกนนำคนสำคัญอะไร คำพูดอาจจะเบาหวิวไร้น้ำหนัก

ผมขอโทษครับ ขอโทษแทนกลุ่มที่ผมสังกัดอยู่ถึงแม้ผมจะไม่ได้มีความสำคัญในกลุ่มมากนัก

ผมขอโทษครับ ขอโทษแทนมวลชนทั้งหมดถึงแม้ผมจะไม่รู้ว่าพวกเค้าคิดยังไงก็ตาม

ผมขอโทษครับ มันผิดพลาดไปแล้ว แต่ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจ

ผมขอโทษจริงๆขอโทษจากใจ แม้ผมไม่ได้ทำ

ผมขอโทษครับ

ถึงในเนื้อข่าวจะบอกว่าไม่ได้มีการทะเลาะกันแต่พี่น้องมุสลิมกำลังประกอบศาสนพิธีกันอยู่

จะบอกปัดว่า ไม่ได้มีความรุนแรงดังข่าวที่บิดเบือนแล้วไม่กล่าวขอโทษเลย นั้นคงไม่ได้

#70 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 25 January 2014 - 01:38

หึหึ

คุณ โซลิดสเนก เป็นมุสลิมหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ผมอยากให้คุณอ่าน แต่ถ้าไม่ ก็ผ่านๆไปแล้วกันครับ

ทาง กปปส ได้ปรามมวลชนต่างจังหวัดของตนและได้กล่าวขอโทษพี่น้องมุสลิมเป็นเวลาสองวัน

ได้พยายามชี้แจงข้อผิดพลาดของตนที่เกิดขึ้น

แสดงให้เห็นถึงความสำนึกผิดแล้วล่ะครับ

ประเด็นปัญหาที่เกิดขึ้น น่าจะเป็นเรื่องความคับข้องใจของพี่น้องมุสลิม

ว่า กปปส ไม่เอามุสลิมเหรอ กปปส เหยียดมุสลิมหรือไม่

ในสถานที่ชุมนุม มีอาหารอิสลามอำนวยความสะดวกให้พี่น้องมุสลิมได้รับประทาน

มีห้องละหมาดเพื่ออำนวยความสะดวกในการประกอบศาสนพิธี

แต่ถึงกระนั้นผมเข้าใจว่าการเข้าไปขัดขวางศาสนพิธีของพี่น้องมุสลิมเป็นเรื่องที่ยอมความไม่ได้โดยง่าย(ผมพอจะมีความรู้เรื่องศาสนาอิสลามมาบ้าง)

แต่อยากให้เข้าใจ ว่ามันเป็นความผิดพลาด ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจ ผมก็เป็นหนึ่งในมวลชนไม่ใช่แกนนำคนสำคัญอะไร คำพูดอาจจะเบาหวิวไร้น้ำหนัก

ผมขอโทษครับ ขอโทษแทนกลุ่มที่ผมสังกัดอยู่ถึงแม้ผมจะไม่ได้มีความสำคัญในกลุ่มมากนัก

ผมขอโทษครับ ขอโทษแทนมวลชนทั้งหมดถึงแม้ผมจะไม่รู้ว่าพวกเค้าคิดยังไงก็ตาม

ผมขอโทษครับ มันผิดพลาดไปแล้ว แต่ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจ

ผมขอโทษจริงๆขอโทษจากใจ แม้ผมไม่ได้ทำ

ผมขอโทษครับ

ถึงในเนื้อข่าวจะบอกว่าไม่ได้มีการทะเลาะกันแต่พี่น้องมุสลิมกำลังประกอบศาสนพิธีกันอยู่

จะบอกปัดว่า ไม่ได้มีความรุนแรงดังข่าวที่บิดเบือนแล้วไม่กล่าวขอโทษเลย นั้นคงไม่ได้

ไม่ได้เป็นมุสลิมครับ

#71 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 25 January 2014 - 01:46

หึหึ

ผมขอโทษครับ

ไม่ได้เป็นมุสลิมครับ

ครับ

เอาเป็นว่า ผมเป็น มวลชนกปปส. คนนึงที่ไม่ได้ปล่อยวางกับเรื่องนี้

เมื่อคืน ตอนที่รู้ข่าว ผมพยายาม ส่งสารและความรู้สึก

ไปให้ทีมงาน กปปส ในทุกวิถีทางที่ผมรู้

ผมเห็นเช่นเดียวกัน ว่าเรื่องแบบนี้ มันปล่อยไปไม่ได้

และผมเชื่อว่าไม่ได้มีผมคนเดียวหรอกที่คิดแบบนี้

ผมเห็นคุณพยายามตามเรื่องนี้เลยคิดไปว่าคุณเป็นมุสลิมเสียอีก

ต้องขอภัยอีกครั้งแล้วกันครับที่ผมเข้าใจผิด

แต่คำขอโทษที่ผมพิมพ์ไปผมไม่ถอน

ผมตั้งใจขอโทษพี่น้องมุสลิมทุกคนที่อาจจะรู้สึกไม่ดีกับเหตุการณ์นี้

#72 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

Posted 25 January 2014 - 08:02

ไม่เป็นไรครับ พวกเดียวกัน อภัยกันได้อยู่แล้ว
ถึงจะผิดพลาดทำเลวขนาดใหน เราก็อภัยกันได้ :lol:

ใช่ๆอภัยให้ได้ เหมือนพ่ออีเดียโดนลูกปืนจากไอ้แม้ว มันยังอภัยให้ได้เลย กลับมาจูบตรีนไอ้แม้วอีก 5555

#73 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 25 January 2014 - 08:27

ข่าวนี้ มั่ว

คือข่าว ไม่ว่าจะฟากไหน ฉบับไหน ควรจะมีรูปหรือคลิ๊ปหลักฐานให้มันแน่นกว่านี้
ไม่ไช่อ้างส่งเดช
ผม บังเอิญมีเพื่อนอยู่ที่นี่ จังหวัดนี้ซะด้วยสิ
ชื่อ อาจารย์สมมิตร หนกหลัง
บ้านอยู่ปะเหลียน
เบอร์โทรศัพย์ 086 267 1398 นี่คือของจริง
ใครข้องใจ โทรไปถามเลย อาจารย์คือตนในพื้นที่
จากที่คุยกัน มีขบวน กปปส เข้าไปจริง มีการนำรถขยายเสียงเข้าไปจริง
จุดประสงค์คือ ไปปิดโรงเรียน ไม่ให้ครูทำงาน และโบสถ์กับโรงเรียน อยู่ในรั้วเดียวกัน
บังเอิญว่า ขณะที่ กปปส เข้าไปนั้น เป็นเวลาที่เขากับลังละหมาดพอดี
ซึ่ง เป็นกาลผิดกาลละ เทศะ เท่านั้น
เมื่อเกิดเหตุการนี้ขึ้น ก็มีการข้อโทษขอโพยกันเพราะทุกคน ก็เป็นคนในพื้นที่
เน้นนะครับ ทุกคน เป็นคนในพื้นที่ รู้จักกันทั้งหมด ก็ขอโทษกันตรงที่ว่า
เอารถเครื่องเสียงเข้าไปนั่นแหละ อย่างอื่นไม่มีอะไร

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#74 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 25 January 2014 - 13:25

http://www.matichon....wsid=1390627025

กก.อิสลามตรังแถลงการณ์ ชี้เหตุ กปปส.ปิดมัสยิดเรื่องเข้าใจผิด วอนอย่าเป็นเครื่องมือทางการเมือง

จากกรณีกลุ่มผู้ชุมนุม กปปส.อำเภอปะเหลียน จ.ตรัง บุกเป่านกหวีดขอให้ผู้บริหารโรงเรียนอิสมาอีลียะห์มูลนิธิ อ.ปะเหลียน กดดันให้โรงเรียนหยุดทำการเรียนการสอน ทำให้เด็กนักเรียนและประชาชนที่เดินทางไปทำพิธีละหมาดในมัสยิดช่วงเที่ยงตกใจ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 25 มกราคม ดร.สมศักดิ์ พิศสุวรรณ กรรมการกลางอิสลามแห่งประเทศไทย ลงพื้นที่ชุมชนบ้านสุโสะ หมู่ 1 ตำบลสุโสะ อำเภอปะเหลียน จังหวัดตรัง เพื่อพบปะกับผู้บริหารโรงเรียน ผู้นำศาสนา ผู้บริหารมัสยิด ผู้นำชุมชน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ชาวบ้าน กรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง เพื่อรับทราบข้อมูลข้อเท็จจริง

ดร.สมศักดิ์ กล่าวหลังลงพื้นที่ว่า พบข้อมูลข้อเท็จจริงที่แตกต่างจากที่ได้รับข้อมูลผ่านสื่อต่างๆ โดยพี่น้องไทยพุทธและไทยมุสลิมในพื้นที่ยังอยู่กันอย่างปกติ ไม่มีอะไรที่น่าเป็นห่วง ทุกคนเข้าใจเรื่องจริงที่เกิดขึ้น โดยกลุ่มผู้ชุมนุมเดินทางไปเป่านกหวีดขอให้ผู้บริหารโรงเรียนหยุดทำการเรียนการสอนชั่วคราว เพื่อแสดงอารยะขัดขืน แต่ประตูทางเข้าโรงเรียนเป็นประตูทางเข้าเดียวกับมัสยิด

"ภาพข่าวที่มีการเผยแพร่ออกไป มีโดมมัสยิด หลังคามัสยิดติดอยู่ด้วย ที่สำคัญข้อมูลข้อเท็จจริงพบว่า ผู้ชุมนุมไม่ได้บุกรุกมัสยิดหรือขัดขวางการทำละหมาด หรือขัดขวางการทำกิจกรรมในมัสยิด และไม่ได้แสดงอาการดูหมิ่นเหยียดหยามศาสนา เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นไม่ได้เป็นไปตามข้อมูลที่เราได้รับ ขอเรียกร้องไปยังผู้ใช้สื่อต่างๆ ระมัดระวังในการนำเสนอเรื่องที่ล่อแหลมแบบนี้ เพราะอาจทำให้เหตุการณ์บานปลาย ทั้งนี้ จะนำข้อมูลข้อเท็จจริงที่ได้จากการลงพื้นที่ในครั้งนี้ รายงานต่อที่ประชุมคณะกรรมการกลางอิสลามแห่งประเทศไทยต่อไป

ด้านนายวีระ เจริญฤทธิ์ รองประธานกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง กล่าวว่า ล่าสุดแกนนำผู้ชุมนุมได้มีหนังสือขอโทษมายังผู้บริหารโรงเรียนและมัสยิดแล้ว ส่วนตัวจึงแนะนำให้ตัวแทนไปพบกับท่านจุฬาราชมนตรี เพื่อชี้แจงข้อเท็จจริง เพื่อจะออกเป็นแถลงการณ์ต่อสื่อมวลชนในโอกาสต่อไป เพื่อลดปัญหาความตึงเครียดของพี่น้องมุสลิม ที่ได้รับจากสื่อที่นำเสนอผิดไปจากข้อเท็จจริง

"ผมขอร้องสื่อให้นำเสนอเรื่องราวที่เกิดขึ้นด้วยข้อเท็จจริง เพื่อลดปัญหาความไม่สบายใจของพี่น้องมุสลิม ในส่วนของประชาชนในพื้นที่ ตนเองก็ขอร้องว่า ต้องให้ความจริงต่อสังคมเท่านั้น อย่าเติม เสริม แต่ง นอกจากนั้น ยังให้คณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรังออกหนังสือแถลงการณ์เรื่องที่เกิดขึ้นไปยังทุกมัสยิดในจังหวัดตรังและมัสยิดในจังหวัดใกล้เคียง รวมทั้งถึงสำนักงานคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดทุกจังหวัด ผ่านทางเฟซบุ๊ก เพื่อให้ได้รับทราบข้อเท็จจริงร่วมกัน"นายวีระ กล่าว

ต่อมาเมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 25 มกราคม ที่ห้องประชาสัมพันธ์จังหวัดตรัง คณะกรรมการสลามประจำจังหวัดตรัง ประกอบด้วยนายสุอีน สูบเด็น รองประธานกกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง นายศักดิ์กริยา สองสา เลขานุการฯ นายอำนวย สุหรนและนายหลีม ไมสู กรรมการฯ ร่วมแถลงข่าวชี้แจงข้อเท็จจริง พร้อมอ่านแถลงการณ์ของสำนักงานคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง

นายสุอีน กล่าวว่า  กรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรังได้รับมอบหมายจากนายหนอด ตู้ดำ ประธานกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง มาแถลงข่าวเพื่อะให้เกิดความเข้าใจตรงกัน จากกรณีที่เกิดเหตุการณ์กลุ่มผู้ชุมนุมบุกและกดดันให้โรงเรียนอิสมาอีลียะห์มูลนิธิตรังหยุดทำการเรียนการสอน ซึ่งบริเวณประตูรั้วทางเข้าด้านหน้าเป็นที่ตั้งมัสยิดสู่หยู่ดนมัสยิดด้วย และนำมาสู่การออกแถลงการณ์เชิงประนามของการกระทำดังกล่าวนั้น

นายสุอีน กล่าวต่อว่า ทางประธาน กก.อิสลามประจำจังหวัดตรังเป็นห่วงกับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ทั้งนี้ เป้าหมายของกลุ่มผู้ชุมนุมต้องการเพียงให้โรงเรียนหยุดการเรียนการสอน โดยโรงเรียนและมัสยิดใช้ประตูและรั้วเดียวกัน กลุ่มผู้ชุมนุมต้องผ่านมัสยิด ดังนั้น กรรมอิสลามประจำจังหวัดตรังวิงวอนว่า ไม่ต้องการตกเป็นเครื่องของการเสนอข่าวไปสู่ประเด็นทางการเมือง จึงขอออกแถลงการณ์สำนักงานคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง ฉบับที่ 1/2557

ความว่า "ตามที่ได้มีการกล่าวถึงเหตุการณ์ที่มัสยิดสุโส๊ะ ต.สุโส๊ะ อ.ปะเหลียน จ.ตรัง ว่ามีกลุ่มผู้ชุมนุมประมาณ 300 คนได้เข้าไปปิดล้อมมัสยิด ซึ่งมีผู้กำลังปฎิบัติศาสนากิจ จนเกิดเป็นข่าวแพร่กระจาย ทำให้มีผู้ออกมาแสดงความคิดเห็นในแง่มุมที่ต่างกันออกไปในขณะนี้ ต่อเหตุการณ์ดังกล่าวเห็นว่า เป็นการสื่อสารที่ขาดรายละเอียดสำคัญเกี่ยวกับเริ่องนี้ ที่สังคมทั่วไปไม่ได้รับทราบถึงข้อเท็จจริงอีกหลายประการ จึงขอชี้แจงทำความเข้าใจว่า

ในวันเกิดเหตุกลุ่มผู้ชุมนุมมีเป้าหมายจะเข้าไปที่โรงเรียน แต่เนื่องจากโรงเรียนกับมัสยิดตั้งอยู่ในพื้นที่เดียวกัน ใช้รั้วเดียวกันและใช้ประตูร่วมกัน การเข้าไปถึงโรเรียนจะต้องผ่านมัสยิดก่อน ซึ่งตั้งอยู่ห่างกันประมาณ 30 เมตร จึงทำให้มีการเข้าใจผิดของผู้รับข่าวสารที่ส่งต่อกันในวงกว้างว่า กลุ่มผู้ชุมนุมจะเข้าไปปิดล้อมมสยิด ทั้งที่แท้จริงแล้ว กลุ่มผู่ชุมนุมมีเป้าหมายจะไปที่โรงเรียน โดยไม่ได้มุ่งไปที่มัสยิดแต่ประการใด

ดังนั้น ขอเรียกร้องว่า อย่าได้เอากรณีเหตุการณ์ที่มัสยิดสุโส๊ะไปสร้างเงื่อนไข และสร้างความขัดแย้งให้เกิดขึ้นในสังคม และอย่าได้เอาไปขยายเพื่อให้เกิดความข้าใจผิดระหว่างพี่น้อง ที่อาจมีผลประโยชน์บางประการของบางกลุ่ม บางพวก โดยเฉพาะการใช้เป็นเครื่องมือเพื่อผลประโยชน์ในทางการเมือง ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายใดก็ตาม เนื่องจากการกระทำดังกล่าวถือเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เพราะการสร้างความแตกแยกนั้น เป็นสิ่งต้องห้ามในหลักการของศาสนาอิสลาม แต่ถึงอย่างไรก็ขอให้กลุ่มผู้ชุมนุมไม่ว่ากลุ่มใด ได้มีความระมัดระวังและหลีกเลี่ยงศาสนาสถานมัสยิด แม้ว่าไม่ตั้งใจจะกระทำการใดๆ ทั้งนี้ เป็นการป้องกันไม่ให้มีผู้เจตนานำไปขยายผล เพื่อให้มีความเข้าใจผิดเกิดขึ้นได้เหมือนอย่างกรณีมัสยิดสุโส๊ะ

ขณะที่นายปรีดิ์ปราโมทย์ เลิศวรภัทร แกนนำกลุ่มกองทัพประชาชนคนรักพระราชา (กปพ.) ซึ่งเป็นแกนนำคนสำคัญในการขับเคลื่อนการชุมนุมมา ได้เข้าร่วมฟังการแถลงข่าวและการออกแถลงการณ์ของคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดตรัง พร้อมกราบขอโทษต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น โดยทางกรรมการฯ น้อมรับและยินดีรับการขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

Edited by HiddenMan, 25 January 2014 - 13:26.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users