Jump to content

- - - - -

พ่อผมกับหนังสือการ์ตูน

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:14

*
POPULAR

พ่อผมกับหนังสือการ์ตูน

หลายๆคนคงเคยโดนว่าเวลาซื้อหนังสือการ์ตูน หรืออ่านการ์ตูน เป็นเรื่องปกติมากที่จะโดนด่าว่า เปลือง ไร้สาระ บลาๆๆๆๆ

แต่ผมเป็นคนนึงที่ตั้งแต่เล็กจนโต พ่อไม่เคยว่าเลยที่ซื้อ อ่านการ์ตูน (สมัยเด็กๆฝากพ่อซื้อด้วยซ้ำ) พ่อไม่เคยว่าที่อ่านการ์ตูนนอกจากตอนสอบ

จนผมสงสัย จนวันนึงหลังจากโตแล้ว เลยไปถามพ่อว่าทำไมพ่อไม่เคยว่าที่ผมอ่านกาตูน (น้องผมก็กาตูนเต็มบ้านเหมือนกัน) พ่อผมตอบว่า....

พ่อเองชอบอ่านหนังสือกำลังภายใน และอื่นๆ พ่อรักการอ่านหนงสือ เห็นลูกอ่านหนังสือ ไม่ว่าจะหนังสืออะไรพ่อก็ดีใจ เพราะพ่อถือว่าเป็นการสอนให้ลูกรักการอ่าน ส่วนอ่านอะไรนั้น เดี๋ยวพออายุถึงมันก็จะเปลี่ยนไปเอง

พ่อครับ ขอบคุณครับพ่อ ขอบคุณที่สอนให้ผมรักการอ่าน

อ้อ พ่อครับ ที่พ่อพูดมันจริงมากๆ พอถึงเวลา หนังสือที่อ่านก็เปลี่ยนไปจริงๆ  จากวันนั้นที่ผมอ่านการ์ตูน ..........

ต่อมาผมก็อ่านนวลนาง ไทยเพลย์บอย เปิดบริสุทธิ์ จนมาตอนนี้ ผมโหลด h dojin มาอ่านตลอดเลยครับพ่อ ขอบคุณครับ

อ่อ ลืมไป อ่านเรื่องการเมืองด้วยครับ พอโตมา -_-

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:18

ท่านผู้นำ มีลายแทงไหมครับ ช่วงนี้ลายแทงที่ผมมีมันโดนบล๊อคไปหมดแล้วอ่ะ

โหลด ไม่ได้เบย เวปบิทก้อโดนแบน วานช่วยเด็กน้อยตาดำ ๆ อย่างผมด้วย

ปล. นี่กระทู้การเมืองนะครับ อย่าคิดเป็นอืน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#3 miryone

miryone

น้องใหม่

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:24

ไปตอบในพันทิปมาก่อนหน้านี้แล้ว ลุงเย็นลบรูปอาเบะออกยังล่ะ

#4 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:28

ซึ้งมวก ตอนจบเดาไม่ยาก

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#5 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:53

ท่านผู้นำ มีลายแทงไหมครับ ช่วงนี้ลายแทงที่ผมมีมันโดนบล๊อคไปหมดแล้วอ่ะ

โหลด ไม่ได้เบย เวปบิทก้อโดนแบน วานช่วยเด็กน้อยตาดำ ๆ อย่างผมด้วย

ปล. นี่กระทู้การเมืองนะครับ อย่าคิดเป็นอืน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

คันปากยิบๆ  -_-

#6 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:00

:ph34r:  กระทู้นี้น่าจะอยู่ที่นี่ได้ไม่นาน .... :ph34r:

• LOP likes this
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#7 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:03

ตอนเด็กๆ ตอนขอแม่ซื้อหนังสือการ์ตูนแม่ก็ไม่ว่าอะไร

แล้วแม่ก็ก็ชอบอ่านสกุลไทย ขวัญเรือน ผมเลยพลอยอ่านไปด้วย

แล้วก็ลามไปต่วยตูน มิติที่ 4

จำได้ว่าสมัยมัธยมเคยเขียนเรื่องประวัติศาสตร์ส่งไปต่วยตูน

แถมได้ลงด้วยนะ รู้สึกว่า 3-4 ปีต่อมา ได้รับธนาณัติจากต่วยตูน

ส่งกันจนลืมไปเลยว่าเขียนเรื่องเกี่ยวกับอะไรลงไป

ตอนนี้มีลูกแล้วก็ชอบพาไปห้องสมุดแถวบ้าน และพาสมัครเป็นสมาชิกซะเลย

#8 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:02

ผมโคตรเกลียดพวกครูอาจารย์หัวไดโนเสาร์บางคนเลยว่ะ ที่ชอบออกมาชี้นำว่าการ์ตูนเป็นสิ่งมอมเมา

สมัยเด็กผมเจอชี้นำบ่อยๆ...

แต่มันเพราะอะไร?มีใครตอบได้มั้ย?

ถ้าเพราะเรื่องไร้สาระ?อันที่จริงการ์ตูนหลายๆเรื่องให้แนวคิดเชิงปรัชญามาก บางเรื่องถึงไม่มีปรัชญาแฝงก็แสดงให้เห็นถึงการดำเนินเรื่องยังไงให้กระตุกต่อมสนใจคนอ่าน เป็นศิลปะอย่างหนึ่ง

ถ้าเพราะเรื่องโอเวอร์เกินจริง? แล้วไอ้นิยายในบทเรียนอย่างรามเกียรติ?ขุนช้างขุนแผน? นี่มันไม่โอเวอร์เกินจริงหรืองัยวะ?

Edited by Huligan, 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:03.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#9 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:27

อ่านBERSERKมาตั้งแต่สิบขวบตอนนี้จะสี่สิบอยู่รอมร่อ ตอนนี้คนเขียนดันจะเลิกเขียน.เฮ้อ..

#10 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:29

ตอนประถมซื้อชาแมนคิงมาอ่านตั้งแต่เล่มแรกยังเล่มจบครับ ติดมากตอนนั้น แต่พออ่านตอนจบแล้ว แหม่.....(อยากคว้าคอคนเขียนมาตะโกนใส่หน้าจริงๆ)  :D  :D  :D 

Edited by ctpk05, 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:11.

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#11 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:41

ทำไมแนวหนังสือที่ลุง yen อ่านเหมือนของผมเลย  ไอ้นวลนาง ไทยเพลย์บอย นั่นน่ะ 

แต่ผมไม่โหลด  h dojin  นะฮัพ  -_-

#12 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:09

ทำไมแนวหนังสือที่ลุง yen อ่านเหมือนของผมเลย  ไอ้นวลนาง ไทยเพลย์บอย นั่นน่ะ 

แต่ผมไม่โหลด  h dojin  นะฮัพ  -_-

จะว่าไป ยังมีซุกๆ อยู่ในกองหนังสืออยู่ 2 เล่มนะเนี่ย  -_-

#13 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:22

ลุงเย็นคือคุณอากังฟูปลอมตัวมาชิมิครับผม 

#14 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:45

ขอคารวะ สหายร่วมอุดมการณ์ ทุกท่านครับ อิอิอิ

sukebei nyaa トレント

ลองถามอากู๋ดู นะขอรับ คงพอแก้ขัดได้

Edited by Bot V Mask, 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:56.

#15 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:17

อ่านBERSERKมาตั้งแต่สิบขวบตอนนี้จะสี่สิบอยู่รอมร่อ ตอนนี้คนเขียนดันจะเลิกเขียน.เฮ้อ..

Berserk เรื่องโปรดผมเหมือนกัน อีกอันก็ Jojo ล่าข้ามศตวรรษ

แต่ถ้าแบบ จขกท คงเป็นเรื่อง มังกรซ่อนลาย :lol:

การ์ตูนของสมัยนี้ก็สนุกพอใช้ได้ แต่เทียบของเก่าไม่ได้เลย

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#16 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:19

ขอคารวะ สหายร่วมอุดมการณ์ ทุกท่านครับ อิอิอิ

ลองถามอากู๋ดู นะขอรับ คงพอแก้ขัดได้

ดู IP Peers ทีไร ไม่ว่าจะแนวพิสดารขนาดไหน เจอมาจากไทยทุกที 

ถ้าไม่ติดข้อกฎหมายไทยนะ ตลาดในไทยนี่คงเป็นอันดับสองรองจากญี่ปุ่นแง่มๆ  :lol:

#17 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:29

ดู IP Peers ทีไร ไม่ว่าจะแนวพิสดารขนาดไหน เจอมาจากไทยทุกที 

ถ้าไม่ติดข้อกฎหมายไทยนะ ตลาดในไทยนี่คงเป็นอันดับสองรองจากญี่ปุ่นแง่มๆ  :lol:

แสดงว่าโหลดมาหมดแล้วทุกแนวถึงได้เห็นว่า peer มาจากไทย :lol:

ผมว่าต่อให้ถูกกฏหมายก็ขายไม่ออกในไทย ถ้าราคาแพงกว่าแผ่นที่ขายกันเกลื่อนในห้างดัง

ห้างที่แวะไปหาซื้ออุปกรณ์คอมฯทีไรต้องมีคนเรียก "โป๊มั้ยพี่"

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:01

............

.............

.................

นู๋ม่ายลู้  นู๋ยังเด็ก

^_^

gladiator 1.jpg

#19 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 04:03

ตอนประถมซื้อชาแมนคิงมาอ่านตั้งแต่เล่มแรกยังเล่มจบครับ ติดมากตอนนั้น แต่พออ่านตอนจบแล้ว แหม่.....(อยากคว้าคอคนเขียนมาตะโกนใส่หน้าจริงๆ)  :D  :D  :D 

ตอนนี้มีบิ๊กบุ๊คออกมาแล้วนะครับ คราวนี้เขียนต่อจนถึงฉากจบจริง ๆ เลยครับ สนใจสะสมไหมครับ ฮ่า ๆ

#20 lraziel

lraziel

น้องใหม่

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:17

ตอนนี้มีบิ๊กบุ๊คออกมาแล้วนะครับ คราวนี้เขียนต่อจนถึงฉากจบจริง ๆ เลยครับ สนใจสะสมไหมครับ ฮ่า ๆ

ที่ว่าจบยังจบไม่จริงครับ  -_-

เพราะมันยังมีภาคต่อ :D

http://www.mangaupda...s.html?id=48798  

#21 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:34

หนังสือการ์ตูนกับครูกับผู้ปกครองส่วนใหญ่ เป็นสิ่งที่ไม่ถูกกัน  ปัจจุบันยังเคยได้ยินครูบางคนบอกเด็กว่า  อ่านทำไมหนังสือการ์ตูนนะ มันเสียเวลาเรียน ไร้สาระ หลอกเด็ก  ผู้ปกครองก็มักจะบอกเด็กว่า เสียเวลา เปลืองเงิน  ซึ่งอันที่จริงการอ่านหนังสือการ์ตูนเป็นการสร้างจินตนาการของเด็ก  พัฒนาความคิด  ส่วนตัวนะโชคดีที่ทางบ้านพ่อแม่ซื้อการ์ตูนให้อ่านเอง  เลยชอบอ่านหนังสือเกือบทุกประเภท  เสียเงินค่าหนังสือเดือนนึงก็หลายตังค์เหมือนกัน  แต่ไม่เคยเสียดาย

#22 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:10

ชาแมนคิงนี่ ผมอ่านตอนอยู่ ปวช ครับ เรื่องนี้ก้อเป็นเรื่องที่ชอบอีกเรื่อง

ผมอ่านหลายเรื่องนะ แต่ที่ชอบ ผมชอบ อีกา กับ แสบกว่านี้ อ่ะ 

การตูนเก่า ๆ ก้อชอบโรงเรียนลูกผู้ชาย ตอนนั้นวัยรุ่นไง เลยชอบแนวนี้

พอโตมาอีกนิดก้อ ชอบอ่านพวก 15 หยก 16 หย่อน ๆ ไรงี้ มีีอีกหลายเล่ม

ปล. การตูน 18+ เมื่อก่อนผมมี หลายเล่ม แต่แม่ผมไปเจอ เผาทิ้งซะงั้น

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:10.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#23 Bot V Mask

Bot V Mask

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:16

เรื่องชอบของแปลกนี่คนไทย อันดับ1ใน5ของโลกแน่นอนคับ

#24 Bot V Mask

Bot V Mask

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:21

ขอเข้าประเด็นหน่อย การ์ตูนญี่ปุ่นที่ออกแนวอิงการเมือง ก็น่าสนใจหลายเรื่องนะครับ ถ้ารุ่นเก่าหน่อยก็เรื่อง black angel ของฮิรามัตซึ ชินจิ ที่ออกแนวไล่ล่านักการเมืองคอรรัปชั่น จอมอิทธิพล ด้วยขบวนการใต้ดินนี่ก็สนุกดี รึการ์ตูนยอดฮิตอย่างพวกหน้ากากมดนี่ พื้นฐานก็มาจากการต่อสู้กับองค์การจอมอิทธิพลที่อยู่เหนือกฎหมายทั้งนั้น การนำเรื่องราวเหล่านี้มาทำให้ซอฟต์ลง แล้วนำไปปลูกฝังให้เยาวชนมีสำนึกรักความเป็นธรรมนี่ น่าจะเป็นสาเหตุนึงที่คนญี่ปุ่นรับไม่ได้เลยกับการคอร์รัปชั่นกันตั้งแต่เด็กๆ

เป็นกระทู้การเมืองสะที 555

Edited by Bot V Mask, 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:13.

#25 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:35

"คุณป๋าอัจฉริยะ" การ์ตูนน่าอ่านอีกเรื่อง เนื้อเรื่องเนิบๆไม่น่าสนใจแต่อ่านแล้วติด ใครมีครบอยากขายหลังไมค์ด้วยนะคะ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:35

ขอเข้าประเด็นหน่อย การ์ตูนญี่ปุ่นที่ออกแนวอิงการเมือง ก็น่าสนใจหลายเรื่องนะครับ ถ้ารุ่นเก่าหน่อยก็เรื่อง black angel ของมากิ โคจิ ที่ออกแนวไล่ล่านักการเมืองคอรรัปชั่น จอมอิทธิพล ด้วยขบวนการใต้ดินนี่ก็สนุกดี รึการ์ตูนยอดฮิตอย่างพวกหน้ากากมดนี่ พื้นฐานก็มาจากการต่อสู้กับองค์การจอมอิทธิพลที่อยู่เหนือกฎหมายทั้งนั้น การนำเรื่องราวเหล่านี้มาทำให้ซอฟต์ลง แล้วนำไปปลูกฝังให้เยาวชนมีสำนึกรักความเป็นธรรมนี่ น่าจะเป็นสาเหตุนึงที่คนญี่ปุ่นรับไม่ได้เลยกับการคอร์รัปชั่นกันตั้งแต่เด็กๆ

SANCTUARY ล่ะึครับ

เพื่อนผมคนนึง เป็นแต๋วมากๆ แต่ชอบอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นแนวแมนๆ ผิดกับหนังหน้ามันเลย

เพื่อนแนะนำให้ผมรู้จักกับ "ต้องรอด"  "Crying Freeman" แล้วก็ Sanctuary นี่แหละครับ

เรื่องแซงจูอารี่นี่ผมติดใจมากๆ  ยังคิดเลยว่าน่าจะมีใครดัดแปลงทำเป็นละครน่าจะมันส์นะครับ

gladiator 1.jpg

#27 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:39

ผมอยู่ในยุคการ์ตูนเล่มละ 2 บาท  ที่บ้านไม่ห้ามอ่านการ์ตูนแต่ต้องเก็บตังค์ซื้อเองหุ้นกับพี่ๆ ซื้อ   ปัจจุบันโตขึ้นได้นักเขียนการ์ตูนเป็นเพื่อนหลายท่าน    ขอบคุณอินเตอร์เน็ตที่ทำให้คนคอเดียวเจอกัน..

#28 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:20

ขอเข้าประเด็นหน่อย การ์ตูนญี่ปุ่นที่ออกแนวอิงการเมือง ก็น่าสนใจหลายเรื่องนะครับ ถ้ารุ่นเก่าหน่อยก็เรื่อง black angel ของมากิ โคจิ ที่ออกแนวไล่ล่านักการเมืองคอรรัปชั่น จอมอิทธิพล ด้วยขบวนการใต้ดินนี่ก็สนุกดี รึการ์ตูนยอดฮิตอย่างพวกหน้ากากมดนี่ พื้นฐานก็มาจากการต่อสู้กับองค์การจอมอิทธิพลที่อยู่เหนือกฎหมายทั้งนั้น การนำเรื่องราวเหล่านี้มาทำให้ซอฟต์ลง แล้วนำไปปลูกฝังให้เยาวชนมีสำนึกรักความเป็นธรรมนี่ น่าจะเป็นสาเหตุนึงที่คนญี่ปุ่นรับไม่ได้เลยกับการคอร์รัปชั่นกันตั้งแต่เด็กๆ

เพื่อนผมคนนึง เป็นแต๋วมากๆ แต่ชอบอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นแนวแมนๆ ผิดกับหนังหน้ามันเลย

เพื่อนแนะนำให้ผมรู้จักกับ "ต้องรอด"  "Crying Freeman" แล้วก็ Sanctuary นี่แหละครับ

เรื่องแซงจูอารี่นี่ผมติดใจมากๆ  ยังคิดเลยว่าน่าจะมีใครดัดแปลงทำเป็นละครน่าจะมันส์นะครับ

ผมก็ชอบเรื่อง SANCTUARY เหมือนกันครับ เนื้อเรื่องเยี่ยม ลายเส้นสวย  :)

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#29 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:50

ช่วงหลัง ที่ซื้อเหลือเเค่ vagabond กับ ฤทธิดาบไร้ปราณี...เรื่องหลังก็จบละ...เศร้าเลย

#30 Bot V Mask

Bot V Mask

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:04

เพื่อนแนะนำให้ผมรู้จักกับ "ต้องรอด" "Crying Freeman" แล้วก็ Sanctuary นี่แหละครับ

เรื่องแซงจูอารี่นี่ผมติดใจมากๆ ยังคิดเลยว่าน่าจะมีใครดัดแปลงทำเป็นละครน่าจะมันส์นะครับ
ผมก็ชอบเรื่อง SANCTUARY เหมือนกันครับ เนื้อเรื่องเยี่ยม ลายเส้นสวย :)
Sactuary ก็เป็นผลงานคลาสสิคชิ้นนึงที่ผมติดตาม ชอบซีนนึง
ที่จะขอแก้ รธน. ประมาณว่าห้ามผู้มีอายุเกินสี่สิบปี(รึ50)เป็นนายกและ รมต.นี่ละ ถ้าสามารถทำได้จริงๆนี่เราจะได้ ครม.ที่เป็นคนรุ่นใหม่อย่างแท้จริงเลยนะนี่ 555
ผลงานอิงประวัติศาสตร์ของอาจาย์ท่านนี้ก็สนุกหลายเรื่อง อย่างโนบุนากะ หรือ กิลกาเมซ

ปล.ตอนนี้ติด หงสาจอมราชันย์ งอมแงม

Edited by Bot V Mask, 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:15.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน