Jump to content

- - - - -

เรื่องของ "คนกลาง" ครับ ในที่สุดผมก็นึกวิธีออก

• Please log in to reply
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:35

เคยอ่านใน facebook page ใครไม่แน่ใจเรื่องของไทยเฉย คนกลาง ไทยทน หรือแล้วแต่จะเรียกครับ ไม่แน่ใจว่าคุณห่วยตูน หรือคุณ spdz หรือคนอื่น เรื่องประมาณว่าเราไม่ควรผลักเขาเป็นศัตรู แต่ละยุคสมัยก็มีวิธีให้คนเหล่านี้มาสนับสนุนได้ ซึ่งตอนที่อ่านผมก็นึกไม่ออกว่าจะทำยังไง แต่ตอนนี้ผมก็พอนึกออกแล้วครับ

ผมนึกขึ้นได้จากเรื่องที่ว่าถ้า กปปส. ชนะชาวนาจะได้เงินจำนำข้าวที่ค้างอยู่ นั่นก็คือสำหรับไทยเฉย ผมดู ๆ แล้วพวกเขาจะบ่นเรื่องใกล้ตัวที่กระทบเขา เช่นเน็ตถูกตัด หรือปิดถนนสัญจรไปมาไม่ได้ หรือปิดสถานที่ราชการทำให้ไปติดต่อไม่ได้ ขณะที่เรื่องไกลตัวอย่าง รบ. กู้เงินมโหฬาร ออกกฎหมายล้างผิด ลุแก่อำนาจ เครือข่ายอำนาจแม้วที่มีอยู่ทุกระบบโครงสร้างของประเทศไทย เรื่องเหล่านี้จะไม่สนใจกัน หรืออย่างเรื่องปฏิรูปประเทศ ปฏิรูประบบตำรวจก็ไม่สนใจ ทั้ง ๆ ที่ก็บ่นกันเรื่องความเหลวแหลกของตำรวจกันแท้ ๆ

ผมเลยคิดวิธีเอาพวกไทยเฉยมาเป็นพวกคือ กปปส. สัญญาว่าเมื่อ กปปส. ชนะแล้วจะเยียวยาความเดือนร้อนต่าง ๆ เช่นที่ ๆ กปปส. ไปปิดถนน ร้านค้าต่าง ๆ จะได้รับเงินเยียวยา รถประจำทาง ธุรกิจท่องเที่ยวโรงแรมต่าง ๆ ธุรกิจอะไรก็แล้วแต่ที่ได้รับผลกระทบ
สำหรับประชาชนทั่วไปก็ได้รับผลตอบแทนเช่นกัน พวกเล่นเน็ตก็ได้ใช้เน็ต 3G ฟรี 1 เดือนเป็นต้น พวกเล่นเกมออนไลน์ ก็เสนอให้ไอเท็มเสียตังค์ให้ อันนี้ยกตัวอย่างนะครับ อื่น ๆ ก็แล้วแต่จะคิดกัน

ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็ต้องใช้เงินมากแต่ถ้าฝ่ายแม้วชนะประเทศก็จะต้องถูกกินล้างกินผลาญต่อจนฉิบหายหมดแน่นอน

ก็ทำให้ผมนึกถึงเรื่องสามก๊กได้ตอนที่เล่าปี่ได้ครองเสฉวนก็จัดการระบบเมืองใหม่พร้อมทั้งแจกจ่ายรางวัลแก่ราษฎรถ้วนหน้ากัน

จริง ๆ วิธีนี้ผมไม่ชอบหรอก ประโยชน์เหล่านี้มันเทียบไม่ได้เลยกับการปฏิรูปซึ่งประชาชนและประเทศได้ประโยชน์มากกว่ากันมาก แต่ผมก็ค่อข้างจะแน่ใจว่า พวกคนกลางเหล่านี้จะชอบการให้สิ่งตอบแทนตรง ๆ มากกว่า

แล้วผมก็คิดว่าระยะยาวแล้วหนึ่งในสิ่งที่ควรปฎิรูปคือการยกระดับจิตสำนึกต่อชาติบ้านเมืองของประชาชนนี่แหละ

#2 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:40

*
POPULAR

เหมือนติดสินบนเลยนะครับ  <_<

#3 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:43

ไทยเฉยนิยม
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#4 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:43

มันคนล่ะส่วนกันนิครับ

เรื่องชาวนานั้น รัฐเอาข้าวเขามาแล้ว ไม่ว่าแผ่นดินนี้จะเกิดอะไรขึ้น ต้องคืนเงินให้ชาวนา นั้นถึงจะถูกต้อง

ส่วนเอาเงินไปแจก ชดเชยเรื่องอื่นๆที่ว่านั้น ผมว่าเอาที่มันไปละเมิดหรือทำลาย อะไรพวกนั้นดีกว่าครับ

คือถ้าชนะ ก็ประชาชนชนะครับ กปปส.ไม่ใช่รัฐบาลนะครับ ไม่ใช่เผด็จการนะครับ

Edited by เสือยิ้มยาก, 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:40.

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:46

*
POPULAR

ทำเพื่อชาติ ตายเพื่อชาติได้แล้ว ยังต้องแจกผลประโยชน์ให้พวกไทยเฉย ที่รอเก็บเกี่่ยวผลประโยชน์อย่างเดียวอีกหรือ กปปส คงไม่มีอำนาจขนาดนั้นหรอก ยิ่งทำแบบนี้ ผมไม่เอาด้วยหรอกนะครับ ประเทศนี้เป็นของทุกคน ถ้าทุกคนคิดจะเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ประเทศ ผมว่าปล่อยให้มันล่มจมไปเถอะ  

#6 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 01:51

ต่อต้านแม้ว แต่แนวคิดประชานิยมห่วยๆ อีกแล้ว :)
บางที คนเรา หางมักมีสีเดียวกัน แต่รับไม่ได้ หรือเปล่า ?

รู้สึกแย่กับกระทู้นี้มากๆ

สู้ต่อไป อย่ายอมแพ้ แล้วเราจะ ชนะ ในภายหน้า

ชีวิตเรียบง่าย ของคนนิยม งานตกแต่งอาคาร

#7 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:02

*
POPULAR

ความจริง ผมมีเพื่อนในเฟสหลายคนที่เป็นคนกลางเช่นนี้จริงๆ

พวกนี้จะไม่ถึงกับก่นด่าอะไรนะครับ แต่แค่อาจบ่นๆ บ้าง

มีรุ่นพี่คนนึงจะจัดแสดงงานที่หอศิลป์กรุงเทพ แต่ก็ต้องเลื่อนงานออกไป

บางคนจำเป็นจะต้องทำเอกสารบางอย่าง แล้วศูนย์ราชการปิด

ผมว่า เราคงป้องกันไม่ได้ ที่จะเกิดความคิดเช่นนี้กับคนบางกลุ่ม

ก็ต้องยอมรับล่ะครับ ว่าเขาก็มีส่วนเดือดร้อนกันจริง

บางละแวก ที่มีม็อบนกหวีด นึกถึงค่ำคืนที่มีเสียงนกหวีดเป็นพันเป็นหมื่นๆ อันดังระงมสิครับ

(อาจดีกว่าเสียงหวูดเชียร์บอลที่เสื้อแดงเอามาใช้หน่อยนึง

แต่ผมเห็นใน กปปส ก็มีบางคนใช้หวูดตัวนี้เหมือนกัน)

ผมว่า มันคงกันไม่ได้

แต่ไม่น่าจะถึงกับต้องมีการชดเชย เพราะมันอาจเท่ากับการให้สินบนเช่นที่คุณ Abraxas ว่า

สิ่งสำคัญที่อาจจะทำ หลังจากนี้ ก็อาจเพียงแค่เก็บกวาดให้เรียบร้อย

เหมือนที่เคยทำที่ราชดำเนิน ไม่สร้างความเดือดร้อนตามมาภายหลัง

หรือแม้ระหว่างนี้ เป็นไปได้ ก็ควรหยิบยื่นน้ำใจให้คนระแวกนั้น รวมถึงคนกลางจริงๆ ที่เดือดร้อน

ขอโทษขอโพยกันหน่อย มีแถลงการอะไรออกไปเพื่อลดอารมณ์พวกเขาบ้าง

ผมว่า แค่ก็น่าจะเข้าใจและอดทนได้

อย่างน้อย ม็อบ กปปส ก็ไม่ถึงกับสร้างความเดือดร้อนขนาดหนัก เช่น เผาห้างหรืออะไรเช่นนี้

เดินผ่านที่ไหน หยุดแถวไหน ก็อุดหนุนร้านค้า ร้านอาหารอะไรเขาบ้าง

แค่นี้ก็น่าจะพอ

แต่สำหรับพวกแอ๊บกลาง พวกนั้นก็ปล่อยเค้าไปครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#8 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:02

*
POPULAR

#9 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:15

บ้านเมืองมีปัญหา เขาชุมนุมกันป่าว ๆ รบ.ประกาศ พรก ฉุกเฉิน

ผมยังเห็นคนไทยไม่รู้เฉยหรือเปล่า แต่ไม่สนใจบ้านเมือง

รวมกลุ่มเปิดเพลงดังนั่งแดกเหล้าเฮ ๆ หนวกหูชาวบ้านกันอยู่เลย

คนพวกนี้อะไรที่กระทบความสุขส่วนตัวก็ได้แต่บ่นไปวัน ๆ ไม่มีพลังขับเคลื่อนสังคม

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#10 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 02:25

เคยอ่านใน facebook page ใครไม่แน่ใจเรื่องของไทยเฉย คนกลาง ไทยทน หรือแล้วแต่จะเรียกครับ ไม่แน่ใจว่าคุณห่วยตูน หรือคุณ spdz หรือคนอื่น เรื่องประมาณว่าเราไม่ควรผลักเขาเป็นศัตรู แต่ละยุคสมัยก็มีวิธีให้คนเหล่านี้มาสนับสนุนได้ ซึ่งตอนที่อ่านผมก็นึกไม่ออกว่าจะทำยังไง แต่ตอนนี้ผมก็พอนึกออกแล้วครับ

ผมนึกขึ้นได้จากเรื่องที่ว่าถ้า กปปส. ชนะชาวนาจะได้เงินจำนำข้าวที่ค้างอยู่ นั่นก็คือสำหรับไทยเฉย ผมดู ๆ แล้วพวกเขาจะบ่นเรื่องใกล้ตัวที่กระทบเขา เช่นเน็ตถูกตัด หรือปิดถนนสัญจรไปมาไม่ได้ หรือปิดสถานที่ราชการทำให้ไปติดต่อไม่ได้ ขณะที่เรื่องไกลตัวอย่าง รบ. กู้เงินมโหฬาร ออกกฎหมายล้างผิด ลุแก่อำนาจ เครือข่ายอำนาจแม้วที่มีอยู่ทุกระบบโครงสร้างของประเทศไทย เรื่องเหล่านี้จะไม่สนใจกัน หรืออย่างเรื่องปฏิรูปประเทศ ปฏิรูประบบตำรวจก็ไม่สนใจ ทั้ง ๆ ที่ก็บ่นกันเรื่องความเหลวแหลกของตำรวจกันแท้ ๆ

ผมเลยคิดวิธีเอาพวกไทยเฉยมาเป็นพวกคือ กปปส. สัญญาว่าเมื่อ กปปส. ชนะแล้วจะเยียวยาความเดือนร้อนต่าง ๆ เช่นที่ ๆ กปปส. ไปปิดถนน ร้านค้าต่าง ๆ จะได้รับเงินเยียวยา รถประจำทาง ธุรกิจท่องเที่ยวโรงแรมต่าง ๆ ธุรกิจอะไรก็แล้วแต่ที่ได้รับผลกระทบ
สำหรับประชาชนทั่วไปก็ได้รับผลตอบแทนเช่นกัน พวกเล่นเน็ตก็ได้ใช้เน็ต 3G ฟรี 1 เดือนเป็นต้น พวกเล่นเกมออนไลน์ ก็เสนอให้ไอเท็มเสียตังค์ให้ อันนี้ยกตัวอย่างนะครับ อื่น ๆ ก็แล้วแต่จะคิดกัน

ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็ต้องใช้เงินมากแต่ถ้าฝ่ายแม้วชนะประเทศก็จะต้องถูกกินล้างกินผลาญต่อจนฉิบหายหมดแน่นอน

ก็ทำให้ผมนึกถึงเรื่องสามก๊กได้ตอนที่เล่าปี่ได้ครองเสฉวนก็จัดการระบบเมืองใหม่พร้อมทั้งแจกจ่ายรางวัลแก่ราษฎรถ้วนหน้ากัน

จริง ๆ วิธีนี้ผมไม่ชอบหรอก ประโยชน์เหล่านี้มันเทียบไม่ได้เลยกับการปฏิรูปซึ่งประชาชนและประเทศได้ประโยชน์มากกว่ากันมาก แต่ผมก็ค่อข้างจะแน่ใจว่า พวกคนกลางเหล่านี้จะชอบการให้สิ่งตอบแทนตรง ๆ มากกว่า

แล้วผมก็คิดว่าระยะยาวแล้วหนึ่งในสิ่งที่ควรปฎิรูปคือการยกระดับจิตสำนึกต่อชาติบ้านเมืองของประชาชนนี่แหละ

สีน้ำเงินเนี่ยะ คือเรื่องจริงในสังคมไทย 

ส่วนสีแดง คือสิ่งที่ต้องเริ่มทำทันที เพื่อให้เห็นผลในระยะยาว

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#11 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:39

ต่อต้านแม้ว แต่แนวคิดประชานิยมห่วยๆ อีกแล้ว :)
บางที คนเรา หางมักมีสีเดียวกัน แต่รับไม่ได้ หรือเปล่า ?

รู้สึกแย่กับกระทู้นี้มากๆ

ก็ขอย้ำนะครับว่าผมก็ไม่ชอบแนวคิดนี้ และไม่ชอบที่เรื่องมันเป็นแบบนี้

เหมือนกับทฤษฎีของระเบิดปรมาณูนั่นแหละครับ ผมไม่อยากให้มันเป็นแบบนั้น แต่ความเป็นจริงมันเป็นแบบนั้น

#12 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:52

คนกลางแบบที่คุณ comma ว่ามา จะไม่ค่อยเท่าไหร่ค่ะ

ที่หนักหนาสาหัสคือ  คนกลางนิยมทักษิณ คนกลางนิยมรบ. เกลียดปชป.  พวกนี้จะเข้าใจว่า ม๊อบนี้เป็นม๊อบของปชป. เสพเพียงสื่อฟรีที่วี ไทยรัฐ เดลินิวส์ มติชน

คนเหล่านี้ จะถูกยุยงโดยเหล่ามะเขือเทศที่เนียนๆ หรือคนชั้นกลาง ที่มีตำแหน่ง หน้าที่การงาน ฐานะดีหน่อย ความน่าเชื่อถือ ความดูดีก็จะมีมาก  ยิ่งถ้าพูดว่า จากวงใน พี่น้องญาติโก เพื่อนซี้ปึ้ก พรรคพวกกัน ฯลฯ

พวกนี้จะเป็นพวกที่ด่าผู้ชุมนุม ด่ากำนัน และคอยจะกระแนะกระแหนอยู่ตลอดเวลาค่ะ

เพราะฉะนั้น ยังไงๆ เค้าก็ไม่มาเข้าร่วม เพราะเค้าเชียร์รบ. และเกลียดปชป.ค่ะ 

10403293_1426562117609834_23021669286491

#13 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 05:55

เข้าใจประชดนะครับ แต่ไทยเฉย คงไม่อายหรอก

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#14 SKV24

SKV24

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:17

ไทยเฉย ผมว่ามีหลายประเภท...

กลุ่มหนึ่งอาจจะชินชากับเรื่องโกงกิน เพราะในอดีต ทุกพรรคการเมืองก็ถูกกล่าวหาว่าโกงกิน

บางคนยังไม่ไว้ใจ กำนันสุเทพ มอง กปปส เป็นร่างทรงของพรรคประชาธิปัตย์ จึงยังมีความรู้สึกว่า ออกไปตีงูให้กากินหรือเปล่า

การใช้ชีวิตประจำวัน ถูกกระทบกระเทือนจากม็อบ เบื่อม็อบ แต่ ก็ไม่ชอบทักษิณ

ม็อบบางกลุ่ม (เช่น คปท) ไม่มีความอดทน แกนนำปลุกเร้าให้ใช้ความรุนแรงบ่อยเกินไป เหมือน แดง นปช

ข้อเรียกร้องของ กปปส ยังคุมเครือไม่ชัดเจน...

กปปส จะชนะได้ ก็ต้องพึ่งแรงสนับสนุนจากไทยเฉย สิ่งที่ควรกระทำก็คือ...

1) ประกาศแบบฟันธงเลย ว่าสิ่งที่ กปปส ตั้งการทำให้เสร็จ ภายใน 1 ปีคือ...1) ออกกฎหมายปราบคอร์รัปชั่น 2) กระจายอำนาจให้จังหวัดดูแลตนเอง 3) ออกกฎหมาเพิ่มโทษการโกงเลือตั้ง...3 ข้อนี้เป็นหัวใจของการปฏิรูป ไม่มีการต่อลอง และต้องทำ

2) ชักชวนประชาชนที่ ยังไม่เลือกข้าง ร่วมเรียกร้องการปฏิรูปประเทศ ด้วยการไม่ไปใช้สิทธิ (ตามแนวทาง ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล) หรือ ไปใช้สิทธิ์ แต่ไปกา ไม่เลือกพรรคใด (ตามแนวทางของสภาทนายความ)

3) หยุดการกระทำที่ส่อแนวทาง ดูถูก เหยียดหยาม ข่มขู่ เช่นเป่านกหวีดใส่พวกไทยเฉย เพราะเขาอาจจะล้างแค้นโดยการลงคะแนนให้พรรคเพื่อไทยก็ได้...ควรจะขอคะแนนหรือการสนับสนุน ดีๆ พูดดีๆ โดยเอาผลประโยชน์ของประเทศและประชาชน เป็นเหตุผลการโน้นน้าว

ถ้ามีการเลือกตั้ง 2 กพ ไทยเฉย ก็จะต้องตัดสินใจเลือกข้าง...จะปฏิรูปแนวทาง กปปส หรือ จะอยู่กับระบอบทักษิณ...ถ้าคะแนนไทยเฉยมาฝั่ง กปปส แรงกดดันรัฐบาลจะเพิ่มแบบทวีคูณ โอกาสชนะจะมากขึ้นแน่นอน...โปรดช่วยคุมม็อบ กลุ่ม เล็กๆ ที่สร้างปัญหา การประท้วงแบบป่าเถื่อนของเสื้อแดง โชว์ความกร่างไปทั่ว เป็นสิ่งที่ไม่มีใครต้องการครับ เพราะประชาชนส่วนใหญ่ไม่ใช่อันธพาล ไม่มีปืน ไม่มีระเบิดสังหาร ที่จะไปสู้รบ ตบมือกับใคร

#15 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:06

เข้าใจเจตนาที่ดี จขกท.ครับ แต่ผมเห็นต่างว่า ไทยเฉยก็คือ ไทยเฉยครับ

แบบที่หลายๆท่านว่า ปล่อยเขาไปดีกว่าครับ 

ตอนนี้ที่ผมคิดคือ เราจะปฎิรูปอย่างไรที่ ปชช. ไม่ต้องออกมาลำบากแบบนี้อีกเมื่อ รัฐฯ ไม่ชอบธรรม

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#16 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:13

พวกที่น่าห่วงก็ คือพวกเสื้อแดงที่ย้ายข้างมาอยู่กับกปปส. พวกนี้จะนำเอาวิธีรุนแรงติดมาด้วย มีวิธีคิดแบบเดิมๆอยู่ คงต้องทำความเข้าใจ กับพวกนี้ให้เข้าใจ ถึงวิธีอหิงสาที่ถูกต้อง ประการแรกต้องมีวินัย มีตัวอย่างมาสี่ครั้งแล้ว ที่สะพานชมัยมรุเชฐ ที่สะพานอรไทย ที่สนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น ที่สตช.(หลังคปท.ถอดเฉพาะ แห่งชาติออก แล้วเคลื่อนออกไป มีผู้ไปทำลายทรัพย์สินเพิ่ม)

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#17 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:24

..... ผมก็ แอ๊บบบ  กลาง นะ.....!!!!!!!!!!!!

1074997_586107574807723_94209160_n.jpg?o

#18 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:25

ไทยเฉยก็อยู่เฉยๆดีแล้วอย่าเรียกร้องอะไรด้วย

#19 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:55

ถ้าทำวิธีนี้ กปปส.ก็คือแม้วดี ๆ นี่เอง

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#20 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:01

ไทยเฉยพันธุ์แท้ต้องแบบนี้ครับ

==========

9GAG การเมือง
บทสัมภาษณ์ "ไทยเฉย"

กลุ่มบุคคลที่ไม่ฝักใฝ่สีเสื้อทางการเมืองใดๆ และเป็นพลเมืองส่วนมากในสังคม เนื่องจากรอบตัวผมมีบุคคลที่ถูกเรียกว่าไทยเฉยอยู่มาก จึงดึงมาพูดคุยด้วยซักคนนึง เค้าผู้นี้เป็นเพื่อนกับแอดมินเอง เค้าจะมาตอบทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับเรื่องของการเมืองและการเป็นไทยเฉยของเค้า เชิญพบกับเค้าได้เลย....

คุณ อ. มีอาชีพเป็นพนักงานอ๊อฟฟิศของบริษัทแห่งหนึ่ง เป็นเพื่อนสมัย ม.ปลายของแอดมินที่ทุกวันนี้ก็ยังพบปะกันอยู่เป็นประจำ ขอเริ่มคำถามเลยนะครับ

Q:คิดยังไงกับภาวะทางการเมืองตอนนี้ครับ?
A: ก็เฉยๆนะ แบบว่าก็ดี ได้เอางานกลับไปทำที่บ้าน ไม่ต้องเจอรถติด สามารถแอบเล่นเฟซบุ๊คในเวลางานได้ สำหรับผมแล้วก็โอเคนะครับสำหรับเรื่องนี้

Q:คุณไม่เดือดร้อนอะไรกับเค้าบ้างหรอ?
A:ไม่นี่ก็สุขสบายดี แต่บางคนอาจเดือดร้อนก็ได้นะ แต่ผมไม่อ่ะ..

Q:คิดว่าเราควรเลือกตั้งก่อน หรือควรปฎิรูปก่อน?
A:ยังไงก็ได้ ฝ่ายไหนชนะก็เอาแบบนั้นแหละ

Q:งั้นสำหรับคุณแล้วคุณชอบยิ่งลักษณ์หรืออภิสิทธิ์ล่ะ?
A:ชอบยิ่งลักษณ์นะ สาวมีอายุก็ดูมีสเน่ห์ดี อยากเห็นตอนใส่ชุดว่ายน้ำจัง อยากรู้หุ่นเป็นไง เหมือนที่คิดไว้ไหม

Q:เฮ้ยๆๆ นั่นนายกนะคุณ จะให้มาถ่ายชุดว่ายน้ำทำบ้าอะไร
A:ก็แบบว่าอยากเห็นไง...

Q:เอิ่ม...งั้นเปลี่ยนคำถาม คิดยังไงกับการที่ถูกเรียกว่าไทยเฉย?
A:ก็ไม่คิดอะไรนะ มันคงเป็นคำนิยามของกลุ่มคนที่เค้าไม่ได้อินเรื่องการเมืองล่ะมั้ง ก็เลยไม่ได้อยู่ฝั่งไหน แถมโดนทั้งสองฝั่งด่าอีกต่างหาก สำหรับผมแล้วมันก็แค่ไม่อินเท่านั้นแหละ

Q:ล่าสุด ไทยเฉยอัพเกรดเป็นไทยอดทนแล้ว คุณคิดยังไง?
A:มันก็แค่แคมเปญที่พวกสนับสนุนรัฐบาลตั้งขึ้นมาเพื่อดึงดูดกลุ่มที่เป็นไทยเฉยไปเป็นพวกแค่นั้นเอง

Q:แล้วสนใจจะเปลี่ยนไปใช้โปรไฟล์ไทยอดทนม่ะ?
A:ถ้าเปลี่ยนแล้วมันทำให้สาวๆแอดเพื่อน หรืออยากทำความรู้จักผมมากขึ้นก็ยินดีจะเปลี่ยนนะ แต่มันคงไม่เป็นแบบนั้นหรอก

Q:ทำไม?
A:สาวๆมักชอบคนเฟรนลี่มากกว่าพวกบ้าการเมืองอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเปลี่ยนแล้วทำให้ดูแย่ผมคงไม่ทำอ่ะ เอาหน้าตัวเองขึ้นแหละดีแล้ว

Q:คุณหาว่าไทยอดทนเป็นพวกบ้าการเมืองหรอ?
A:แหม...มีแต่คนอินเรื่องการเมืองเท่านั้นแหละที่่เปลี่ยน

Q:งั้นแสดงว่า ไทยอดทน ก็เหมือนกับกลุ่มการเมืองอื่นๆงั้นซิ?
A:ทำไมถามเสี้ยมจังวะ ไม่รู้ดิ....โตแล้ว คิดเองบ้าง

Q:แล้วใส่ชุดขาวไปจุดเทียนเรียกร้องสันติภาพมายัง?
A:ไม่อ่ะ ไปทำไม นอนอยู่บ้านก็ดีอยู่แล้ว

Q:อ้าว!! ก็อีเว้นนี้เค้าเชิญชวนคนกลาง ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด หรือไทยเฉยไปแสดงพลังกันทั้งนั้น ทำไมคุณถึงไม่ไป
A:ถ้าเป็นไทยเฉยจริงๆเค้านอนอยู่บ้าน เล่นเกมส์หรือดูซีรี่ย์กันหมดแหละคุณไม่มีใครเค้าไปหรอก พวกที่ไปส่วนใหญ่ก็พวกอินการเมืองทั้งนั้นแหละ ก็เหตุผลเดิม ไม่ไปเพราะไม่อิน กูอยู่บ้านเฉยๆก็ดีอยู่แล้ว จะไปจุดเทียนทำซากอะไร บ้านไม่ได้ไฟดับซะหน่อย

Q:นี่คุณหาว่าคนที่ไปจุดเทียนเป็นพวกแอ๊บการเมืองใช่มั้ย?
A:มรึงนี่ก็เสี้ยมจัง กูไม่รู้เว้ย!!!

Q:แล้วรู้จัก RESPECT MY VOTE ไหม?
A:ไม่รู้วะ คืออะไรหรอ

Q:อ้าวก็อีเว้นใหม่ของกลุ่มไทยเฉยไง
A:เปลี่ยนกันทุกเดือนเลยเนอะ อยากรู้จริงๆว่าเดือนหน้าจะมีอะไรอีก นี่ถ้าไม่อินจริงคิดไม่ได้นะเนี่ย

Q:คำถามสุดท้าย คิดว่าเราจะได้เลือกตั้งม่ะ?
A:ถ้าม็อบชนะก็คงไม่ได้ไป แต่ถ้ารัฐบาลชนะเราก็คงได้ไปแหละ

Q:มรึงไม่ต้องบอกกูก็รู้ครับข้อนี้
A:อ้าวหรอ...ไม่รู้ดิ เลือกก็ได้ ไม่เลือกก็ได้ ไม่ได้มีผลอะไรต่อชีวติและความเป็นอยู่ จะเลือกเร็วจะเลือกช้า จะปฎิรูปหรือไม่ปฎิรูป ถ้าสันดานคนมันไม่เปลี่ยนมันก็เหมือนเดิมแหละ ไม่เห็นต้องคิดอะไรมาก ใช้ชีวิตให้คุ้มดีกว่า

Q:อ้าว จบสวยก็เป็นนี่หว่า โอเคหมดคำถามล่ะ
A:เออ หมดซะที

==========

ถ้าออกมางอแงวอแวจอแจ แปลว่าไทยเฉยพันธุ์ทาง หรือแปลงร่างมาจากสปีชี่ส์อื่น  ^_^

Edited by temp, 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:02.

ควายตัวนี้สีขาว

#21 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:52

ผมถือคติ
ลงหุ้นลม ก็ได้ลม
ไม่ลงทุน แต่จะเอาผลประโยชน์

ส้นตรีน.......เหอะ

#22 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:24

ก็คงเป็นได้แค่คนกลางหละครับ แล้วก็ฐานะก็คงย่ำอยู่แบบนั้นต่อไป เพราะวงจรชีวิต คิดแต่เรื่องว่ากรูจะออกไปทำงานยังไง

#23 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:03

ผมไม่เห็นด้วยกับคนที่คิดจะ   ผลักมิตรให้กลายเป็นศัตรู  เลยนะครับ

เพราะฉะนั้น  อย่าผลักเป็นอันขาด เชียวนะครับให้ใช้วิธีละมุนละม่อมกว่านั้น  คือ ........

ให้ถีบเลยครับ  ถีบแรง ๆ ให้เต็มเท้าเลย 

เพราะไอ้พวกกลับกลอก พร้อมที่จะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแบบนี้ โบราณเค้าบอกว่าจัดอยู่ในพวก จานไร

ขืนหลงคบหาเป็นมิตร  มันอาจจะทรยศหลักหลังขายมิตรสหายได้ไม่วันใดก็วันหนึ่ง

คบพวกนี้ ผมว่าคบหมาดีกว่าครับ เพราะลงว่าให้ข้าวให้น้ำหมากินแล้ว รับรองมันไม่หักหลังคุณแน่นอน

-_-

#24 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:31

ไทยเฉยพันธุ์แท้ต้องแบบนี้ครับ

==========

9GAG การเมือง
บทสัมภาษณ์ "ไทยเฉย"

กลุ่มบุคคลที่ไม่ฝักใฝ่สีเสื้อทางการเมืองใดๆ และเป็นพลเมืองส่วนมากในสังคม เนื่องจากรอบตัวผมมีบุคคลที่ถูกเรียกว่าไทยเฉยอยู่มาก จึงดึงมาพูดคุยด้วยซักคนนึง เค้าผู้นี้เป็นเพื่อนกับแอดมินเอง เค้าจะมาตอบทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับเรื่องของการเมืองและการเป็นไทยเฉยของเค้า เชิญพบกับเค้าได้เลย....

คุณ อ. มีอาชีพเป็นพนักงานอ๊อฟฟิศของบริษัทแห่งหนึ่ง เป็นเพื่อนสมัย ม.ปลายของแอดมินที่ทุกวันนี้ก็ยังพบปะกันอยู่เป็นประจำ ขอเริ่มคำถามเลยนะครับ

Q:คิดว่าเราควรเลือกตั้งก่อน หรือควรปฎิรูปก่อน?
A:ยังไงก็ได้ ฝ่ายไหนชนะก็เอาแบบนั้นแหละ

Q:เอิ่ม...งั้นเปลี่ยนคำถาม คิดยังไงกับการที่ถูกเรียกว่าไทยเฉย?
A:ก็ไม่คิดอะไรนะ มันคงเป็นคำนิยามของกลุ่มคนที่เค้าไม่ได้อินเรื่องการเมืองล่ะมั้ง ก็เลยไม่ได้อยู่ฝั่งไหน แถมโดนทั้งสองฝั่งด่าอีกต่างหาก สำหรับผมแล้วมันก็แค่ไม่อินเท่านั้นแหละ

Q:ล่าสุด ไทยเฉยอัพเกรดเป็นไทยอดทนแล้ว คุณคิดยังไง?
A:มันก็แค่แคมเปญที่พวกสนับสนุนรัฐบาลตั้งขึ้นมาเพื่อดึงดูดกลุ่มที่เป็นไทยเฉยไปเป็นพวกแค่นั้นเอง

Q:แล้วสนใจจะเปลี่ยนไปใช้โปรไฟล์ไทยอดทนม่ะ?
A:ถ้าเปลี่ยนแล้วมันทำให้สาวๆแอดเพื่อน หรืออยากทำความรู้จักผมมากขึ้นก็ยินดีจะเปลี่ยนนะ แต่มันคงไม่เป็นแบบนั้นหรอก

Q:ทำไม?
A:สาวๆมักชอบคนเฟรนลี่มากกว่าพวกบ้าการเมืองอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเปลี่ยนแล้วทำให้ดูแย่ผมคงไม่ทำอ่ะ เอาหน้าตัวเองขึ้นแหละดีแล้ว

Q:คุณหาว่าไทยอดทนเป็นพวกบ้าการเมืองหรอ?
A:แหม...มีแต่คนอินเรื่องการเมืองเท่านั้นแหละที่่เปลี่ยน

Q:แล้วใส่ชุดขาวไปจุดเทียนเรียกร้องสันติภาพมายัง?
A:ไม่อ่ะ ไปทำไม นอนอยู่บ้านก็ดีอยู่แล้ว

Q:อ้าว!! ก็อีเว้นนี้เค้าเชิญชวนคนกลาง ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด หรือไทยเฉยไปแสดงพลังกันทั้งนั้น ทำไมคุณถึงไม่ไป
A:ถ้าเป็นไทยเฉยจริงๆเค้านอนอยู่บ้าน เล่นเกมส์หรือดูซีรี่ย์กันหมดแหละคุณไม่มีใครเค้าไปหรอก พวกที่ไปส่วนใหญ่ก็พวกอินการเมืองทั้งนั้นแหละ ก็เหตุผลเดิม ไม่ไปเพราะไม่อิน กูอยู่บ้านเฉยๆก็ดีอยู่แล้ว จะไปจุดเทียนทำซากอะไร บ้านไม่ได้ไฟดับซะหน่อย

Q:คำถามสุดท้าย คิดว่าเราจะได้เลือกตั้งม่ะ?
A:ถ้าม็อบชนะก็คงไม่ได้ไป แต่ถ้ารัฐบาลชนะเราก็คงได้ไปแหละ

Q:มรึงไม่ต้องบอกกูก็รู้ครับข้อนี้
A:อ้าวหรอ...ไม่รู้ดิ เลือกก็ได้ ไม่เลือกก็ได้ ไม่ได้มีผลอะไรต่อชีวติและความเป็นอยู่ จะเลือกเร็วจะเลือกช้า จะปฎิรูปหรือไม่ปฎิรูป ถ้าสันดานคนมันไม่เปลี่ยนมันก็เหมือนเดิมแหละ ไม่เห็นต้องคิดอะไรมาก ใช้ชีวิตให้คุ้มดีกว่า

==========

ถ้าออกมางอแงวอแวจอแจ แปลว่าไทยเฉยพันธุ์ทาง หรือแปลงร่างมาจากสปีชี่ส์อื่น  ^_^

อ่านเอา ฮา ก็ ฮาครับ แต่มีสาระ นะ บ่งบอกความเป็นไทยเฉย ได้เป็นอย่างดี แถม ตบหน้า แดงแอ๊บ ขาว ด้วย  :lol:

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#25 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:49

ไทยเฉย ไทยขี้เกียจ ไทยเห็นแก่ตัว คือจุดอ่อนที่ทำให้ประเทศไทยวุ่นวายจนถึงทุกวันนี้ครับ

มีคนบอกว่าที่การเมืองเป็นแหล่งสูบเงิน คอรัปชั่นขนาดใหญ่ไม่จบสิ้นนั้น คนไทยทุกคนต้องรับผิดชอบร่วมกัน เพราะมีส่วนในความผิดพลาดนี้ทุกคน

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#26 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 20:54

จริงครับ ไทยเฉยที่แท้จริงต้องแบบที่สัมภาษณ์ครับ

ไอ้พวกที่บอกว่าตัวเองเป็นไทยเฉย แต่ยังแชร์ความเห็นทางการเมือง อันนี้เรียกว่าแดงแอ๊บขาวครับ  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#27 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:31

เมื่อวานนี้ผมนั่งแท๊กซี่คันหนึ่ง....

คนขับบอกว่าเขาเป็นกลาง...

อยากเป็นกลางต้องติดตามรายการช่อง 3 ช่อง 9 ช่องเอเซีย อาบแดด เป็นต้น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#28 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:46

ความจริง ผมมีเพื่อนในเฟสหลายคนที่เป็นคนกลางเช่นนี้จริงๆ

พวกนี้จะไม่ถึงกับก่นด่าอะไรนะครับ แต่แค่อาจบ่นๆ บ้าง

มีรุ่นพี่คนนึงจะจัดแสดงงานที่หอศิลป์กรุงเทพ แต่ก็ต้องเลื่อนงานออกไป

บางคนจำเป็นจะต้องทำเอกสารบางอย่าง แล้วศูนย์ราชการปิด

ผมว่า เราคงป้องกันไม่ได้ ที่จะเกิดความคิดเช่นนี้กับคนบางกลุ่ม

ก็ต้องยอมรับล่ะครับ ว่าเขาก็มีส่วนเดือดร้อนกันจริง

บางละแวก ที่มีม็อบนกหวีด นึกถึงค่ำคืนที่มีเสียงนกหวีดเป็นพันเป็นหมื่นๆ อันดังระงมสิครับ

(อาจดีกว่าเสียงหวูดเชียร์บอลที่เสื้อแดงเอามาใช้หน่อยนึง

แต่ผมเห็นใน กปปส ก็มีบางคนใช้หวูดตัวนี้เหมือนกัน)

ผมว่า มันคงกันไม่ได้

แต่ไม่น่าจะถึงกับต้องมีการชดเชย เพราะมันอาจเท่ากับการให้สินบนเช่นที่คุณ Abraxas ว่า

สิ่งสำคัญที่อาจจะทำ หลังจากนี้ ก็อาจเพียงแค่เก็บกวาดให้เรียบร้อย

เหมือนที่เคยทำที่ราชดำเนิน ไม่สร้างความเดือดร้อนตามมาภายหลัง

หรือแม้ระหว่างนี้ เป็นไปได้ ก็ควรหยิบยื่นน้ำใจให้คนระแวกนั้น รวมถึงคนกลางจริงๆ ที่เดือดร้อน

ขอโทษขอโพยกันหน่อย มีแถลงการอะไรออกไปเพื่อลดอารมณ์พวกเขาบ้าง

ผมว่า แค่ก็น่าจะเข้าใจและอดทนได้

อย่างน้อย ม็อบ กปปส ก็ไม่ถึงกับสร้างความเดือดร้อนขนาดหนัก เช่น เผาห้างหรืออะไรเช่นนี้

เดินผ่านที่ไหน หยุดแถวไหน ก็อุดหนุนร้านค้า ร้านอาหารอะไรเขาบ้าง

แค่นี้ก็น่าจะพอ

แต่สำหรับพวกแอ๊บกลาง พวกนั้นก็ปล่อยเค้าไปครับ

ถ้าสภาประชาชนของมวลชน กปปส.สามารถปฏิรูปให้การเมืองไทยบริสุทธิ์ ยุติธรรมกว่าปัจจุบัน...

สามารถทำให้การเลือกตั้งกลั่นกรองนักการเมืองสุจริต สามารถ มีคุณธรรม มีอุดมการณ์ เข้าบริหารประเทศในวันข้างหน้า แม้ว่าจะต้องนับหนึ่งใหม่ก็ตาม.....

มวลชนที่ออกมาเป็น กปปส. คทป. กทป. สรส. ฯลฯ......

มวลชนที่ได้รับความเดือดร้อนจากการชุมนุม เช่น การสัญจร การค้าขาย การติดต่อราชการ ฯลฯ....

ประชาชน ข้าราชการประจำ ข้าราชการเมือง องค์กรอิสระ ฯลฯ.....

ต้องขอบคุณมวลชน กปปส.ที่ออกมาร่วมสู้ ขับไล่รัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ได้สำเร็จ.....

ในขณะเดียวกันสุจริตชน คนไทยทั้งประเทศไทยที่ต้องการรัฐธรรมนูญ มีระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข และรัฐบาลบริหารยึดหลักนิติรัฐ นิติธรรม ความโปร่งใส ฯลฯ...

ต้องขอบคุณกำนันสุเทพ แกนนำ กปปส. คทป. กทป. สรส. การ์ดป้องกัน มวลชน ร้านค้า ผู้สัญจร แวดล้อมที่ชุมชน พวกนักรบหน้าจอฯ โซเชียลมิเดีย พวกสนับสนุนการชุมนุม เช่นการบริจาคเงิน บริจาคแรงกาย แรงใจ ฯลฯ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน