Jump to content

- - - - -

วันที่ 2 กพ.เห็นด้วยไหมครับกับพวกที่จะออกมาขัดขวางการเลือกตั้ง..?

• Please log in to reply
32 replies to this topic

#1 love u

love u

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:05

กลับมาแว้ว...นี่ก็จวนใกล้ถึงวันสำคัญที่สุดอีกวันหนึ่งคือวันที่ 2 .. 

จึงอยากฟังความคิดเห็น.. ประเด็นคำถามง่ายๆข้อเดียว 

:)

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

Posted 28 January 2014 - 09:10

ปวดขี้ ทำไงดีครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 sos42

sos42

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:11

โดยส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับการขัดขวางการเลือกตั้ง ถ้ามีการเลือกตั้งก็ใช้สิทธิของเรา อย่าให้เค้ามาว่า ไม่ออกไปใช้สิทธิแล้วมาด่า ไม่ใช้สิทธิแล้วมาขัดขวาง

แต่คิดว่าการเลือกตั้งครั้งนี้คงไม่สมบูรณ์แน่นอนอยู่แล้ว

#4 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 28 January 2014 - 09:13

*
POPULAR

แล้วแต่ครับ......

ใครชอบเบอร์ไหน ก็เลือก เบอร์นั้น

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#5 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 28 January 2014 - 09:13

หากรัฐบาลยังไม่ตราพ.ร.ฎ.เลือกตั้งใหม่ ก็คงถูกฟ้องร้องถอดถอนเท่านั้น ไม่ต้องมาถามให้เหนื่อย รัฐบาลน่าจะรู้อยู่แล้ว หรือ นักกฎหมายของพรรคไม่รู้ เหมือนที่ไอ้แม้วไม่รู้กฏหมายแพ่ง มาตรา 1476 

Edited by Stargate-1, 28 January 2014 - 09:13.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 28 January 2014 - 09:14

เขาแค่คัดค้านครับ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 28 January 2014 - 09:14

มีคนเคยบอกว่าการเอาชนะความชั่วที่ได้ผลที่สุด?

มีคนเคยบอกว่าการเอาชนะความชั่วที่ได้ผลที่สุด ที่ทำให้เจ้าตัวรู้สำนึกได้ไวที่สุด คือต้องใช้หลัก

"การเอาชนะความชั่วนั้น ต้องใช้ความชั่วเท่านั้นเอาชนะ เค้าถึงจะกลับตัวเป็นคนดีได้"

เช่น คนๆนี้เป็นคนนิสัยไม่ดี แล้วมีคนคิดจะดัดนิสัยคนๆนั้นด้วยการ ทำนิสัยไม่ดีใส่คนนั้นแบบเดียวกับที่คนๆนั้นนิสัยไม่ดี อยู่เช่นกัน
โดยปกติแล้วคนที่จะดัดนิสัยนั้นไม่มีนิสัยนั้นอยู่เลย เป็นคนดีมากๆ แต่เลือกทำนิสัยไม่ดีใส่คนที่นิสัยไม่ดีคนนั้น
เพื่อดัดนิสัย เป็นวิธีตาต่อตาฟันต่อฟัน

คิดว่าวิธีนี้ได้ผลกว่า วิธี "ต้องใช้ความดีเท่านั้นในการเอาชนะความชั่ว" ต่อให้เค้าร้ายอย่างไร เราก็จะดีกับเค้าเสมอ จนให้เค้ารู้สึกอายตัวเองและกลับใจในที่สุด คิดว่าได้ผลกว่าหรือไม่

Edited by กระต่ายหมายจันทร์, 28 January 2014 - 09:14.

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#8 กระต่ายหมายจันทร์

วิธีชนะความชั่วร้าย

อสาธํ สาธุนา ชิเน

พึงเอาชนะความร้ายด้วยความดี

พระพุทธศาสนามิได้สนับสนุนให้คนเราเอาชนะกันด้วยกำลังอาวุธ เพราะชัยชนะเช่นนั้นเป็นสาเหตุให้ทะเลาะวิวาทจองเวรกันไม่รู้จบ คนที่เอาชนะคนอื่นได้เป็นหมื่นเป็นแสนคน ไม่นับว่าผู้ชนะแท้จริง ชนะกิเลสในใจตนเองได้ต่างหากที่พระพุทธองค์ทรงสรรเสริญ

ความชั่วร้ายในชีวิตมีมากมายทั้งที่เกิดจากเราเองและคนอื่น เช่น ขับรถไปทำงานตอนเช้าๆ ก็อาจพบความชั่วร้ายของคนขับรถสองแถวบ้าง รถแท็กซี่บ้าง ขับปาดหน้าปาดหลังจนต้องเบรกตัวโก่ง หรือไม่ขณะติดไฟแดง ไฟเขียวยังไม่ขึ้นเลย รถคันหลังก็บีบแตรไล่ทันที

- ไปถึงที่ทำงาน เพื่อนร่วมสำนักงานด่าเอาฉอดๆ ด้วยความเข้าใจผิด หรือถูกคนอิจฉาริษยากลั่นแกล้งฟ้องร้องให้เสียหาย เจ้านายพลอยเข้าใจผิดตามไปด้วย

- กลับจากที่ทำงานมาถึงบ้านพบบิลโทรศัพท์ซึ่งตามปกติเคยเสียเดือนละไม่กี่สิบบาทพุ่งขึ้นถึงพันบาท เพราะความชั่วร้ายของคนบางคนที่ฉวยโอกาสแอบสับสายโทรศัพท์ของเราไปใช้

สารพัดความชั่วร้ายที่เราอาจพบในชีวิตประจำวัน ถ้าเราเอาความชั่วแก้ความชั่ว เช่น เขาด่าเราเราด่าตอบไป เขาเอาเปรียบเรา เราเอาเปรียบตอบสองเท่า เขาแกล้งเรา เราแกล้งให้หนักกว่าให้เขาพินาศฉิบหาย เป็นต้น มิใช่ทางแก้ที่ถูกต้อง

ยิ่งทำเช่นนี้ ความชั่วยิ่งจะเพิ่มทวีคูณ โดยเฉพาะอย่างยิ่งจิตใจเราจะสกปรก หยาบขึ้นๆ สร้างความทุกข์ความเดือดร้อนแก่ตัวเองและคนอื่นกว้างขวางขึ้น ไม่ผิดอะไรกับเอาน้ำโสโครกล้างสิ่งโสโครก หรือสาดน้ำมันใส่กองไฟ

พระพุทธองค์ตรัสว่า "ผู้ที่ด่าคนอื่นหรือทำร้ายคนอื่นก่อนนับเป็นคนเลว แต่ผู้ที่ด่าตอบหรือทำร้ายตอบเป็นคนเลวยิ่งกว่า" จึงไม่มีทางใดจะดีไปกว่าใช้ความดี เช่น เมตตากรุณา ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ การให้อภัย ความอดกลั้นอดทนเข้าไปแก้ไข โปรดรำลึกเสมอว่า
ความร้ายในโลกล้วน เหลือหลาย

รุมรอบรบใจกาย เกลื่อนแท้

สิ่งอื่นจักหักหาย หาห่อน มีฤา

เว้นแต่ความดีแก้ กลับร้ายกลายดี

(พระพิมลธรรม อาสภเถร)

Edited by กระต่ายหมายจันทร์, 28 January 2014 - 09:16.

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#9 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 28 January 2014 - 09:17

ตอนไปเลือกตั้ง อย่าลืม พกปืนไปด้วยนะ ท่านผู้รักประชาธิปไตย

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#10 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:20

ไปยืนจุดเทียนหน้าคูหาครับ

แล้ว จขกท. ไม่เสนอความเห็นตัวเองบ้างละครับ

ว่าคิดยังไง ทำตัวเป็นเจ้าหนูจำไมไปได้

#11 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 January 2014 - 09:22

ใครชอบเบอร์ไหน ก็เลือก เบอร์นั้น

น่ารับประทานมากเลยครับ :P

#12 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:25

ง่ายนิดเดียว คุณเห็นด้วยกับการเลือกตั้งครั้งนี้ไม๊

ถ้าไม่เห็นด้วยมีหลายวิธีที่จะทำ

- ไปเลือกตั้งแล้วกาไม่เลือกใครหรือทำบัตรเสียหรือฉีกบัตร

- ไม่ไปเลือกตั้ง

- ขัดขวางไม่ให้มีการเลือกตั้งเกิดขึ้น เช่น เอารถขยายเสียงไปรณรงค์ให้คนไม่ไปเลือกตั้ง นอนขวางหน้าคูหาเลือกตั้ง เอาโซ่คล้องประตู ฯลฯ

กรณีผม ผมไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้งครั้งนี้ เพราะการเลือกตั้งครั้งนี้ไม่ควรเกิดขึ้นแต่แรก!!

นายกทำผิดกฎหมายรวมถึงรัฐมนตรีคนอื่นๆ เช่น รมต.ที่ขายข้าวแล้วบอกไม่ได้ว่าขายไปกี่ตันได้เงินมาเท่าไหร่ สส.ที่เสียบบัตรแทนคนอื่น 6-7 ใบ ฯลฯ

เหล่านี้ควรลาออกไป แล้วเลือกคนใหม่เข้ามาทำหน้าที่แทน ไม่ใช่ตัวเองทำผิดแล้วล้มกระดาน แล้วใช้การเลือกตั้งฟอกตัวว่าประชาชนเลือกเข้ามาให้คอร์รัปชั่นได้ถ้าแบ่งเศษกระดูกให้ด้วย

กปปส.เรียกร้องให้ลาออกมาตลอดแต่นายกดันยุบสภา ซึ่งเป็นความต้องการของนายกเองไม่ใช่ของผู้ประท้วง อย่ามาบอกว่ายุบสภาเพราะมีม็อบมาไล่!!

ผมเห็นว่านายกไม่ respect my vote เพราะคนที่ผมเลือกเข้าไปเป็นตัวแทนผมในสภาไม่ได้ทำความผิดอะไร ทำไมนายกมาทำให้เขาตกงาน

ทั้งๆ ที่เลือกตั้งใหม่ใช้เงินเกือบ 4,000 ล้านบาทก็ไม่ใช่เงินนายก ตอนที่สส.ประชาธิปัตย์ 8 คนลาออกต้องเลือกตั้งใหม่เสื้อแดงเรียกร้องให้จ่ายเงินค่าเลือกตั้ง

แล้วนายกยุบสภาต้องเลือกตั้งใหม่ ทั้งๆ ที่สภาไม่ได้ทำอะไรผิดนายกกับพวกพ้องเท่านั้นที่ผิด ถามว่าเสื้อแดงเรียกร้องให้นายกออกเงินค่าเลือกตั้งหรือไม่

ถึงนายกจะออกเงินเองผมก็ไม่เห็นด้วยอยู่ดี เพราะนายกไม่มีสิทธิ์ยุบสภาตั้งแต่แรก!!

เมื่อไม่มีสิทธิ์ยุบสภา การเลือกตั้งใหม่ย่อมไม่เกิด เมื่อการเลือกตั้งใหม่ไม่เกิด สิทธิ์การเลือกตั้งของเสื้อแดงมาจากไหน

เมื่อไม่มีสิทธิ์เลือกตั้งตั้งแต่แรกแล้ว ก็อย่ามากระแดะจุดเทียนอยากเลือกตั้ง

ดังนั้นผมจึงเห็นว่าการเลือกตั้งครั้งนี้ไม่ชอบธรรมเพราะไม่มีเหตุผลที่จะเกณฑ์คนออกมาเลือกตั้งแต่แรกแล้ว

ผมจึงเห็นด้วยกับคนที่ออกมาขัดขวางการเลือกตั้ง ไม่ว่าในรูปแบบในก็ตามที่กล่าวข้างต้น

เพราะการเลือกตั้งมันไม่ควรมีตั้งแต่แรกแล้ว..

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#13 kop16

kop16

U will never walk alone.

Posted 28 January 2014 - 09:26

กรุณาอย่านำกระทู้ออกทะเลครับ B)

ผมทนไม่ได้เดี๋ยวเสียเงิน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#14 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 January 2014 - 09:28

กรุณาอย่านำกระทู้ออกทะเลครับ B)

ผมเห็นภาพนั้นแล้ว ผมล่วงกระเป๋าตังค์หาบัตรเครดิตเลยครับ :P

#15 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:43

ผมเห็นภาพนั้นแล้ว ผมล่วงกระเป๋าตังค์หาบัตรเครดิตเลยครับ :P

กรุณาอย่านำกระทู้ออกทะเลครับ  B)

ผมทนไม่ได้เดี๋ยวเสียน้ำ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 28 January 2014 - 09:46

ถามว่า อีปูจะกล้าไปเลือกตั้งมั้ย  :lol:

#17 templar

templar

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:48

เอิ่ม.... เมียบังคับให้โนโหวตคับ  จิง ๆ น่าจะ Respect my vote   :(

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#18 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 09:50

เอิ่ม.... เมียบังคับให้โนโหวตคับ  จิง ๆ น่าจะ Respect my vote   :(

เอ่อ

ขอลายแทงได้ไหมคับ

#19 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 14:11

เอ่อ

เอ่อ เห็นคุณ pooyong แกฝากไว้ที่ซ้อแล้ว คุณ Beastguy ลองไปถามดูสิครับ ;)

#20 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 28 January 2014 - 14:14

เห็นด้วย ตูเสียดายเงินประเทศ

<_< <_< <_< <_< <_< <_< <_<

#21 Sand

Sand

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 18:26

ตกลงว่าการเลือกตั้งเป็นใบรับรองให้นักการเมืองจะทุจริตจะโกงกินทำระยำตำบอนอะไรก็ได้ไปตั้งแต่ตอนไหนครับ
ถ้านี่เรียกว่าประชาธิปไตยก็เป็นประชาธิปไตยของสัตว์เดรัจฉานแล้วละครับ. นี่ยังไม่รวมถึงการโกงการเลือกตั้งในทุกรูปแบบ.
ไม่มีปชต. ที่ไหนเอาจำนวนเสียงเป็นตัววัดเพียงอย่างเดียวโดยไม่ต้องใส่ใจว่าสิ่งนั้นเป็นความชอบธรรมหรือไม่
ในประวัติศาสตร์ไม่มีประเทศไหนปล่อยให้กฎหมายใหญ่กว่าศีลธรรมแล้วยังคงดำรงความเป็นชาติไว้ได้

#22 Assava007

Assava007

น้องเก่า

Posted 28 January 2014 - 18:32

ตกลงว่าการเลือกตั้งเป็นใบรับรองให้นักการเมืองจะทุจริตจะโกงกินทำระยำตำบอนอะไรก็ได้ไปตั้งแต่ตอนไหนครับ
ถ้านี่เรียกว่าประชาธิปไตยก็เป็นประชาธิปไตยของสัตว์เดรัจฉานแล้วละครับ. นี่ยังไม่รวมถึงการโกงการเลือกตั้งในทุกรูปแบบ.
ไม่มีปชต. ที่ไหนเอาจำนวนเสียงเป็นตัววัดเพียงอย่างเดียวโดยไม่ต้องใส่ใจว่าสิ่งนั้นเป็นความชอบธรรมหรือไม่
ในประวัติศาสตร์ไม่มีประเทศไหนปล่อยให้กฎหมายใหญ่กว่าศีลธรรมแล้วยังคงดำรงความเป็นชาติไว้ได้

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  :) 

Edited by Assava007, 28 January 2014 - 18:32.

#23 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 28 January 2014 - 18:39

เอ่อ

ชุดแดง อาจเป็นของปลอม (กำลังระบาด)

เชียร์ ชุดขาว มุมบนซ้าย :wub:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#24 ken2557

ken2557

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 19:23

ในนี้เท่าที่เห็นรู้สึกจะหลากสีนะครับ

#25 กระต่ายหมายจันทร์

Posted 28 January 2014 - 19:41

ในนี้เท่าที่เห็นรู้สึกจะหลากสีนะครับ

วิธีรับมือกับคนกวนteen

กรณีศึกษา เพื่อนทะเลาะกัน

คิดว่าทุกคนคงเคยตกอยู่ในสถาการณ์นี้มาก่อน คือเพื่อนในกลุ่ม ทะเลาะกัน แล้วพยายามจะแบ่งออกเป็นสองฝ่าย ส่วนคุณเองก็ลำบากใจ ไม่รู้จะเลือกใครดี คุณควรพิจารณาด้วยเหตุและผลก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไรลงไป เพราะไม่ว่าจะอย่างไรก็ตามการทะเลาะกันเป็นเรื่องของเพื่อนสองคนนั้น ถ้าคุณไม่ได้ไปหมางใจกับเพื่อนคนใดเป็นพิเศษ

วิธีแก้

ก็ไม่ควรไปร่วมวงด้วย เพราะไม่ใช่กิจของคุณแต่อย่างใด
วางตัวเป็นปกติกับเพื่อนทั้งสองคน ถ้าทั้งสองฝ่ายพยายามบังคับให้คุณเลือกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งควรบอกเค้าไปตรงๆว่า การที่พวกเขาทะเลาะกันนั้น คุณเข้าใจว่าต่างฝ่ายต่างก็มีเหตุผล ส่วนคุณเองก็มีเหตุผลเหมือนกัน เหตุผลคือทั้งสองคนนั้นเป็นเพื่อนที่ดีของคุณมาโดยตลอดและคุณก็หวังว่าจะเป็นตลอดไป จะดีมากเลยถ้าทั้งสองคนปรับความเข้าใจกันได้ แต่ถ้าตอนนี้ยังไม่พร้อมคุณก็รอได้ รอให้ทุกฝ่ายเย็นลงก่อนแล้วค่อยมาคุยกันอีกทีจะดีกว่า

#26 Bird77

Bird77

น้องเก่า

Posted 28 January 2014 - 19:59

เลือกสีเหลืองด้านหลังครับ ดูเป็นธรรมชาติดี ที่เหลือเหมือนศัลยกรรมมา อิๆ

#27 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 20:01

ใครก็ได้ แต่มีอยู่ 150 บาทพอได้ไหมครับผม...555

#28 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 20:04

ขนคนไปเลือกตั้งกับกันคนไม่ให้ไปเลือกตั้งความผิดเท่ากัน. แต่ไม่ถึงกับต้องยิงกันตายครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 28 January 2014 - 20:14

ตอนไปเลือกตั้ง อย่าลืม พกปืนไปด้วยนะ ท่านผู้รักประชาธิปไตย

ไม้หน้าสามกับก้อนหินด้วย 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 ตงมง เหมียวขื่อ

ตงมง เหมียวขื่อ

น้องใหม่

• Banned

Posted 28 January 2014 - 20:16

#31 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 20:41

ขัดขวางกับคัดค้านถ้าเอากันที่คำมันต่างกัน

แต่ กปปส.เขาคัดค้านจัดเลือกตั้งนะครับ

ไม่ใช่ขัดขวางคนไปใช้สิทธิ์

ถ้าอยากจะใช้สิทธิ์ก็ไปเล่นเอา กับ กกต.โน่นแหละครับ

ฐานที่ไม่สามารถยับยั้ง กปปส. ได้

ถ้ามาบ้าเล่นงานม็อบ เลือดนองท้องช้างแน่

#32 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 23:10

ผมอยากฉีกบัตรน่ะ แต่ถ้าให้ผมฉีกคนเดียวผมไม่เอา  :D  :D  :D 

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#33 temp

temp

ขาประจำ

Posted 29 January 2014 - 00:31

กลัวทำไมครับ

เห็นปลุกใจกันให้มาปะทะเพื่อเปิดคูหากันอยู่

logoดูน่ารักดูดีมีสันตินะครับ แต่เท่าที่เห็น เวลาชักชวนกันนี่ "ผู้ชายเดินนำหน้าท้าปะทะชน เจ็บเป็นเจ็บ ตายเป็นตาย กูจะเลือก"

ควายตัวนี้สีขาว

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users