Jump to content

- - - - -

รัฐบาลจะทยอยออกหุ้นกู้

กู้ หุ้นกู้

• Please log in to reply
66 replies to this topic

#1 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 28 January 2014 - 10:04

อยากขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยค่ะ รัฐจะออกหุ้นกู้แบบใหน

จะออกกับธนาคาร หรือสถาบันการเงินใหน

ออกได้หรือเปล่า จะมีผลเป็นภาระผูกพันกับรัฐบาลต่อไปหรือไม่

ออกตัวก่อน จขกท ไม่มีความรู้เรื่องนี้ ถ้าคำถามใหนปล่อยไก่

เรียนเชิญไปหัวเราะหลังบ้าน ห้ามหัวเราะออกอากาศที่นี่นะ -_-

ข่าวไทยรัฐ

Edited by PHOENiiX, 28 January 2014 - 11:53.

#2 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 28 January 2014 - 10:09

ยิ้มเฉยๆ ได้ไหมครับ  :)

• -3- likes this

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#3 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 28 January 2014 - 10:12

ยิ้มเฉยๆ ได้ไหมครับ  :)

ชิส์ ..ยิ้มก่อนถามทีหลัง <_<

#4 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 28 January 2014 - 10:15

................

Edited by PHOENiiX, 28 January 2014 - 11:49.

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 28 January 2014 - 10:18

ถ้าเป็นหู้นกู้ ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่มันรมีผลกับ รบ ถัดไปแน่นอน

คล้ายๆ กับการออกพันธบัตร อ่ะครับ  แต่ให้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 

ปล. ผมเดาเอานะครับ รอผู้รู้เหมือนกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 28 January 2014 - 11:43

ปรกติตราสารหนี้ของรัฐบาลจะเป็นพันธบัตรไม่ใช่หรือครับ?

ใช้คำว่าหุ้นกู้กับรัฐบาลที่ไม่มีหุ้นเหมือนบริษัทผมว่ามันแปลกๆ

(ผมไม่ทราบว่าเป็นการเลี่ยงข้อกฎหมายใดๆหรือไม่)

หุ้นกู้นี่บริษัทในตลาดหลักทรัพย์ออกกันอยู่บ่อยๆครับ

เจตนาก็คือออกให้ผู้สนใจได้ลงทุนโดยบริษัทนั้นๆก็จ่ายดอกเบี้ยน้อยกว่ากู้ธนาคาร

(หรืออาจคล่องตัวกว่า ไม่ต้องผ่านขั้นตอนการประเมินของธนาคาร)

พวกหุ้นกู้ด้อยสิทธินี่ดอกเบี้ยสูงๆหลายเจ้าเลยครับ

(หากบริษัทนั้นๆล้มละลาย ผู้ถือจะมีสิทธิด้อยกว่าเจ้าหนี้สามัญรายอื่น)

หากรัฐบาลออกหุ้นกู้จริง  น่าจะแปลได้ว่าไม่มีธนาคารให้กู้

และยังไม่สามารถออกพันธบัตรได้เพราะเงื่อนไขบางอย่างครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#7 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 28 January 2014 - 11:45

หุ้นกู้ก็ถือว่าเป็นภาระผูกพันมิใช่หรือครับ?

#8 9JJ

9JJ

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 11:50

ชื้อก็บอกแล้วว่ากู้ .. คือการให้เครดิตของธนาคารอีกรูปแบบหนึ่งโดยให้คลังเป็นคนค้ำ

แต่ใครจะกล้าเซ็นกู้ล่ะ ก็เตรียมติดคุกกันนะครับ ...

รับรองติดไม่นาน .. แต่คงไม่น้อยกว่า  BIBF แน่นอน

#9 คลำปม

คลำปม

Posted 28 January 2014 - 11:51

หุ้นกู้ก็ถือว่าเป็นภาระผูกพันมิใช่หรือครับ?

เป็นหมดแหละครับ

แต่ผมคิดว่ารัฐบาลกำลังพยายามจะเลี่ยงบาลีด้วยการออกหุ้นกู้ระยะสั้นๆ  อาจจะราว 6-12 เดือน

โดยมั่นใจว่าตัวเองจะกลับมาเป็นรัฐบาลแล้วออกพันธบัตรมาจ่ายคืนอีกที

หากแม้นมีใครฟ้องร้องว่ารัฐบาลก่อหนี้ผูกพัน  ก็จะแถไปว่าเป็นหนี้ระยะสั้น

เป็นเรื่องที่รัฐบาลไหนมาก็ต้องจ่ายเงินจำนำให้กับชาวนาอยู่แล้ว

จึงออกหุ้นกู้ระยะสั้นเพื่อไม่ให้มีผลผูกพันระยะยาว 

รัฐบาลใหม่เข้ามาจึงมีสิทธิที่จะตัดสินใจว่าจะหาเงินกู้ใดๆ พันธบัตร หรือแม้นกระทั่งงบประมาณมาชำระอย่างอิสระ

ผมเดาว่าเขาต้องแก้ตัวออกมาในรูปนี้นะครับ

แต่ถ้ามันเกินวงเงิน 500,000 ล้านที่ผ่าน ครม.มาแล้ว

ไงๆก็คุกครับ  แก้ตัวแบบนี้ไม่ได้

Edited by คลำปม, 28 January 2014 - 11:52.

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#10 นำ้ใบบัวบก

นำ้ใบบัวบก

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 11:52

ชื้อก็บอกแล้วว่ากู้ .. คือการให้เครดิตของธนาคารอีกรูปแบบหนึ่งโดยให้คลังเป็นคนค้ำ

แต่ใครจะกล้าเซ็นกู้ล่ะ ก็เตรียมติดคุกกันนะครับ ...

รับรองติดไม่นาน .. แต่คงไม่น้อยกว่า  BIBF แน่นอน

นั่งฟังข่าวอยู่เลยครัฟฟ 

ยังไม่รู้ใครจะเซ็น ผมว่าไม่มีใครกล้าเซ็นนะ  ท้างง ท้างง ที่รู้ 555+

#11 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 28 January 2014 - 11:52

ถ้าเป็นหู้นกู้ ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่มันรมีผลกับ รบ ถัดไปแน่นอน

คล้ายๆ กับการออกพันธบัตร อ่ะครับ  แต่ให้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 

ปล. ผมเดาเอานะครับ รอผู้รู้เหมือนกัน

ปรกติตราสารหนี้ของรัฐบาลจะเป็นพันธบัตรไม่ใช่หรือครับ?

ใช้คำว่าหุ้นกู้กับรัฐบาลที่ไม่มีหุ้นเหมือนบริษัทผมว่ามันแปลกๆ

(ผมไม่ทราบว่าเป็นการเลี่ยงข้อกฎหมายใดๆหรือไม่)

หุ้นกู้นี่บริษัทในตลาดหลักทรัพย์ออกกันอยู่บ่อยๆครับ

เจตนาก็คือออกให้ผู้สนใจได้ลงทุนโดยบริษัทนั้นๆก็จ่ายดอกเบี้ยน้อยกว่ากู้ธนาคาร

(หรืออาจคล่องตัวกว่า ไม่ต้องผ่านขั้นตอนการประเมินของธนาคาร)

พวกหุ้นกู้ด้อยสิทธินี่ดอกเบี้ยสูงๆหลายเจ้าเลยครับ

(หากบริษัทนั้นๆล้มละลาย ผู้ถือจะมีสิทธิด้อยกว่าเจ้าหนี้สามัญรายอื่น)

หากรัฐบาลออกหุ้นกู้จริง  น่าจะแปลได้ว่าไม่มีธนาคารให้กู้

และยังไม่สามารถออกพันธบัตรได้เพราะเงื่อนไขบางอย่างครับ

อยากรู้เพิ่มเติมเหมือนกันค่ะ

อ่านข่าวนี้สามเที่ยวแล้ว พยายามทำความเข้าใจ

เหมือนกับ ธกส รู้ว่ารัฐได้เงินมาแล้ว

หรือไม่ ธกส เป็นผู้ออกให้เอง รอผู้รู้มาทำความเข้าใจอีกที :lol:

Edited by PHOENiiX, 28 January 2014 - 11:54.

#12 9JJ

9JJ

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 11:57

นั่งฟังข่าวอยู่เลยครัฟฟ 

ยังไม่รู้ใครจะเซ็น ผมว่าไม่มีใครกล้าเซ็นนะ  ท้างง ท้างง ที่รู้ 555+

ให้บุญทรงกับไอ้เต้นกู้สิ จะกล้าหรือเปล่า เห็นตอบนักข่าวเศรษฐกิจเหยงๆ อยู่ กินน้ำหมดเป็นตุ่ม

โต้งก็ได้ ยิ่งลักษณ์ ไม่ต้องยังไงใครเซ็นต์ ก็ติดคุกทั้งยวงอยู่ดี อย่าหนีนะ 

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by 9JJ, 28 January 2014 - 11:58.

#13 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 11:59

กลัวเป็นหมาก ออกหุ้นกู้ แล้วพวกตัวเองมาปล่อยกู้ให้รัฐ
ได้ประโยชน์ 3 ต่อ
1.แก้ปัญหาทางการเมืองมีเงินมารับจำนำจ้าว
2.ได้เอกเบี้ยสูงกว่าเงินฝาก
3.รัฐต้องผูกพันธ์ชดใช้อยู่แล้ว

เพราะะเห็นหลายๆคนเรียกร้อง ให้ ทักษิณและตระกูลเอาเงินมาจ่ายให้ชาวนาอยู่แล้วนิ

Edited by kukkuk, 28 January 2014 - 11:59.

#14 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 28 January 2014 - 12:01

ในเมื่อหาเงินในอากาศไม่ได้แล้ว ยิ่งรอรัฐบาลหน้าเพื่อให้มีมติ ครม ออก พรก เงินกู้ยิ่งไม่ทันใหญ่ เพราะอย่างเร็วที่สุดก็ได้รัฐบาลกลางปี

ครั้นจะไปขอกู้ใครก็ไม่ให้ ทั้ง ธกส, ออมสิน, กรุงไทย ฯลฯ

จะเอาข้าวไปขายให้พวกอาหรับทำแก๊สโซฮอล หรือเอาไปหมักเหล้าก็ใช่ที่ 

ทางออกที่เหลือก็คงเอาหุ้น ปตท ของกระทรวงคลังไปขาย หรือไม่ก็ออกพันธบัตรรัฐบาลระดมทุนจากพี่น้องประชาชนเองนี่แหละครับ  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#15 คลำปม

คลำปม

Posted 28 January 2014 - 12:02

อ่านข่าวนี้สามเที่ยวแล้ว พยายามทำความเข้าใจ

เหมือนกับ ธกส รู้ว่ารัฐได้เงินมาแล้ว

หรือไม่ ธกส เป็นผู้ออกให้เอง รอผู้รู้มาทำความเข้าใจอีกที :lol:

ผมว่ารอผู้รู้มาทำความเข้าใจคงยากครับ

เพราะมีแต่ผู้ไม่รู้  ผมเองก็ไม่รู้  มึนเหมือนกันครับ 55 

รัฐบาลนี้ทำแต่ละเรื่องต้องแกะหลายปม  กว่าจะรู้ชัดๆมันไปถึงไหนแล้วทุกที

ธกส.เร่งรัดให้จ่ายเงินนี่ ถ้าจริง  ไม่ได้หลอกให้ม๊อบชาวนากลับบ้าน

ก็แปลว่าเขาจ่ายให้ชาวนาเท่าที่เขามีอยู่ (ก็ได้หลายพันรายเหมือนกันครับ)

ธกส.ออกหุ้นกู้มาจ่ายเองไม่ได้แน่ๆ

แต่ถ้ารัฐบาลออกหุ้นกู้มาขายให้ ธกส.ก็พอเป็นไปได้ครับ (แต่ก็ไม่น่านะ)

ที่ผมว่าเป็นไปได้คือรัฐบาลออกหุ้นกู้โดยให้ผู้สนใจลงทุนผ่าน ธกส.

ถ้าไม่ครบวงเงิน ธกส.จึงรับไว้เองอะไรทำนองนี้พอเป็นไปได้มากที่สุดครับ

แต่รับรองว่าตอนนี้ยังไม่มีใครรู้เรื่องชัดเจนหรอกครับ

ไอ้โต้งเองรู้เรื่องหรือเปล่าก็ยังไม่รู้เลย  คนรู้อยู่ดูไบ

#16 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 28 January 2014 - 12:12

ผมว่ารอผู้รู้มาทำความเข้าใจคงยากครับ

เพราะมีแต่ผู้ไม่รู้  ผมเองก็ไม่รู้  มึนเหมือนกันครับ 55 

รัฐบาลนี้ทำแต่ละเรื่องต้องแกะหลายปม  กว่าจะรู้ชัดๆมันไปถึงไหนแล้วทุกที

ธกส.เร่งรัดให้จ่ายเงินนี่ ถ้าจริง  ไม่ได้หลอกให้ม๊อบชาวนากลับบ้าน

ก็แปลว่าเขาจ่ายให้ชาวนาเท่าที่เขามีอยู่ (ก็ได้หลายพันรายเหมือนกันครับ)

ธกส.ออกหุ้นกู้มาจ่ายเองไม่ได้แน่ๆ

แต่ถ้ารัฐบาลออกหุ้นกู้มาขายให้ ธกส.ก็พอเป็นไปได้ครับ (แต่ก็ไม่น่านะ)

ที่ผมว่าเป็นไปได้คือรัฐบาลออกหุ้นกู้โดยให้ผู้สนใจลงทุนผ่าน ธกส.

ถ้าไม่ครบวงเงิน ธกส.จึงรับไว้เองอะไรทำนองนี้พอเป็นไปได้มากที่สุดครับ

แต่รับรองว่าตอนนี้ยังไม่มีใครรู้เรื่องชัดเจนหรอกครับ

ไอ้โต้งเองรู้เรื่องหรือเปล่าก็ยังไม่รู้เลย  คนรู้อยู่ดูไบ

จะซิกแซกยังไงเรื่องก็ต้องแดงออกมาอยู่ดี

เพราะต้องแจ้ง กกต คนที่ร่วมด้วยช่วยกันเซ็น

นี่เสี่ยงคุก เสี่ยงตารางน่าดู

#17 nhum

nhum

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 12:20

แล้วก่อนยุบสภา ไปทำหอกไรกันอยู่ถึงไม่รีบหาเงินมาจ่ายชาวนา

#18 คลำปม

คลำปม

Posted 28 January 2014 - 12:20

จะซิกแซกยังไงเรื่องก็ต้องแดงออกมาอยู่ดี

เพราะต้องแจ้ง กกต คนที่ร่วมด้วยช่วยกันเซ็น

นี่เสี่ยงคุก เสี่ยงตารางน่าดู

ผมเห็นกระทู้ข้างบนเขาว่ารัฐกระจายกู้ 33 สถาบันหลักทรัพย์ครับ

แบบนี้แปลว่าคุยกันแล้ว  ผ่านฉลุยไปแล้ว

รวดเร็วไม่น่าเชื่อครับคงรีบให้ทันวันศุกร์นี้ 

หรือไม่ทันจริงๆก็ต้องให้ก่อนวันอาทิตย์ที่ 2 ซึ่งมีการเลือกตั้ง

(ต้องยอมรับนะครับว่าเรื่องแบบนี้ทักษิณมันเลว.. เอ๊ย.. เร็วเสมอ

แก้ไขไปก่อน  ติดคุกว่ากันทีหลัง)

เผลอๆให้สาขาจ่ายเงินวันอาทิตย์ด้วย

เพราะข่าวมีระบุว่าสาขาให้บริการในวันหยุดได้ตามเห็นสมควร

(ก็กึ่งบังคับนั่นแหละ)

ชาวนาไปรับเงินวันอาทิตย์ที่ ธกส.ปุ๊บ   ก็แวะไปคูหากาให้เพื่อไทยปั๊บ 

แหมมันเป็นภาพที่สวยงามทางประชาธิไตยจริงๆครับ

#19 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 28 January 2014 - 12:39

แล้วก่อนยุบสภา ไปทำหอกไรกันอยู่ถึงไม่รีบหาเงินมาจ่ายชาวนา

ความจริงต้องขายข้าวมาจ่ายชาวนาค่ะ

จะอ้างว่าขายขข้าวเร็วๆ จ่ายเลยไม่ได้

เหตุผลก็ฟังไม่ขึ้น เพราะรัฐได้ใช้เงินกู้หมุนเวียน

เกือบแปดแสนล้าน ถ้าใช้เงินจำนวนนี้หมุน พร้อมกับขายข้าวไปด้วย

ยังไงก็ต้องมีจ่ายให้ชาวนา แต่เพราะรัฐโกหกมาตลอด ว่าขายข้าวได้ทั้งๆ ที่ขายไม่ออก

#20 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

Posted 28 January 2014 - 17:58

ตกลงอิปูมันจะเอาแน่ๆใช่มั้ยเนี่ย กรรมของประเทศไทย

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 28 January 2014 - 18:22

ทำไมไม่กู้ไอ้แม้ว?  

มันเป็นเจ้าของไอเดียล่มจมฉิบอ๋ายวายป่วงนี้เองไม่ใช่หรือ? -_-

แล้ว กู้เงินมาจ่ายหนี้  ภาษาการเงินเรียกว่า หมุนหนี้

เหมือนนายเอ มีหนี้บัตรเครดิต ไม่มี "รายได้" แม้แต่จ่ายหนี้ขั้นต่ำ

ก็ไปเปิดสินเชื่อส่วนบุคคล เพื่อเอาเงินมาจ่ายหนี้บัตร

แต่หลักการที่ถูกต้องคือ "หนี้ต้องชำระด้วยรายได้เท่านั้น ไม่ใช่ชำระด้วยหนี้"

ปล. นึกได้

รัฐบาลค้างจ่ายชาวนา ต้องเสียดอกเบี้ย 7%ต่อปี ตามกม.ด้วยเปล่าครับ?

gladiator 1.jpg

#22 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 28 January 2014 - 18:52

ลืมไปเลย จับตาดูประกันสังคมด้วยครับ บางทีรัฐบาลอาจเล็งเงินตรงนี้อยู่  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#23 พระรามลงสรง

พระรามลงสรง

น้องใหม่

Posted 29 January 2014 - 12:46

กรณีนี้ รัฐบาลไม่ได้เป็นผู้กู้ แต่ให้ผู้อื่นกู้แทน เพื่อหลบเลี่ยงปัญหา โดยกระทรวงการคลังทำหน้าที่เป็นแค่คนค้ำประกันเท่านั้น และธนาคารต่างๆที่ออกมาบอกว่า ไม่ได้ปล่อยกู้ มันก็จริง เพราะเป็นการลงทุน ไม่ใชาการกู้ ซึ่ง ประกันสังคมก็สามารถลงทุนได้ไม่ผิดด้วย หากอยากเห็นให้สอบรายการลงทุนของธนาคาร รายการนี้ไปโชว์ในส่วนของเงินลงทุน

Edited by พระรามลงสรง, 29 January 2014 - 12:51.

#24 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 29 January 2014 - 12:53

ลืมไปเลย จับตาดูประกันสังคมด้วยครับ บางทีรัฐบาลอาจเล็งเงินตรงนี้อยู่  :lol:

พวกประกันก็ไม่ยอมค่ะ ออกมาค้านแล้ว

• -3- likes this

#25 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 29 January 2014 - 13:56

ผมไม่สนว่ารัฐบาลมันจะออกวิธีการอะไรมาหาเงิน ผมสนใจมองแต่ว่า กกต. ทำไมถึงใช้วิธีนิ่งเฉย ...ฮ่าๆ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

คนชั่ว เวลามันกำลังจะตาย บางทีมันก็ตายทั้งๆ ที่ยังคิดว่ายังไม่ตายนั่นแหละ

#26 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

Posted 29 January 2014 - 14:40

ผมไม่เคยได้ยินว่ารัฐบาลสามารถออกหุ้นกู้ได้นะ ตราสารหนี้ภาครัฐมันมักจะเป็นตั๋วเงินคลัง(ระยะสั้น)กับพันธบัตร(ระยะยาว) คำว่าหุ้นกู้น่าจะออกโดยบริษัทเอกชน

#27 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 29 January 2014 - 14:58

ผมไม่เคยได้ยินว่ารัฐบาลสามารถออกหุ้นกู้ได้นะ ตราสารหนี้ภาครัฐมันมักจะเป็นตั๋วเงินคลัง(ระยะสั้น)กับพันธบัตร(ระยะยาว) คำว่าหุ้นกู้น่าจะออกโดยบริษัทเอกชน

ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ ถึงอยากรู้ว่ารัฐบาลจะทำยังไง

#28 Robin

Robin

ขาประจำ

Posted 29 January 2014 - 16:00

ออกอะไรมาตรูก็ไม่ซื้อ ถ้าเป็นการช่วย รัฐบาล แม้แต่ภาษีตรูก็จะขอผ่อนผันจนนาทีสุดท้าย

#29 ตี๋เล็ก

ตี๋เล็ก

ขาประจำ

Posted 29 January 2014 - 16:05

มันมีผลผูกพันกับรัฐบาลใหม่ แน่นอน
แล้วประเทศชาติเสียหายเพิ่มเข้าไปอีก ส่วนจะผิดกฎหมายหรือไม่ ตัองให้ศาลตัดสิน

#30 Redulah

Redulah

น้องเก่า

Posted 29 January 2014 - 16:28

รัฐบาลออกได้แต่พันธบัตร กองทุน กับตราสารหนี้ครับ ส่วนหุ้นกู้เข้าใจว่ารัฐบาลจะใช้สถาบันการเงิน หรือองค์กรภายใต้ในการออกเป็นหุ้นกู้มา เพื่อหลีกเลี่ยงการกู้เอง ซึ่งรัฐบาลอาจจะปัดว่าเค้าไม่ได้กู้นะ คนอื่นกู้ให้ต่างหาก 

ถามว่ามีผลผูกพันธ์มั๊ย มีแน่นอน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่งครับ แต่มีผลตามกฎหมายการเลือกตั้งป่าว อันนี้ไม่รู้ครับ เพราะคนที่กู้แม้ว่าไม่ใช่รัฐบาล แต่หน่วยงานเหล่านั้นกู้มาส่งให้รัฐบาลอีกต่อนึง ได้ผลตอบแทนเป็นดอกเบี้ยจากรัฐบาลครับ ส่วนคนซื้อหุ้นกู้ก็ได้ผลตอบแทนในรูปดอกเบี้ยจากหน่วยงานนั้นๆครับ เรียกได้ว่าหน่วยงานนั้นๆ คือพ่อค้าคนกลาง คอยกินส่วนต่างเท่านั้น

#31 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 29 January 2014 - 16:32

กรณีนี้ รัฐบาลไม่ได้เป็นผู้กู้ แต่ให้ผู้อื่นกู้แทน เพื่อหลบเลี่ยงปัญหา โดยกระทรวงการคลังทำหน้าที่เป็นแค่คนค้ำประกันเท่านั้น และธนาคารต่างๆที่ออกมาบอกว่า ไม่ได้ปล่อยกู้ มันก็จริง เพราะเป็นการลงทุน ไม่ใชาการกู้ ซึ่ง ประกันสังคมก็สามารถลงทุนได้ไม่ผิดด้วย หากอยากเห็นให้สอบรายการลงทุนของธนาคาร รายการนี้ไปโชว์ในส่วนของเงินลงทุน

แล้วจะตามเล่ห์พวกนี้ยังไงเนี่ย

ผู้ฝากเงินต้องเสี่ยงมั้ย

Edited by PHOENiiX, 29 January 2014 - 16:34.

#32 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 29 January 2014 - 16:34

รัฐบาลออกได้แต่พันธบัตร กองทุน กับตราสารหนี้ครับ ส่วนหุ้นกู้เข้าใจว่ารัฐบาลจะใช้สถาบันการเงิน หรือองค์กรภายใต้ในการออกเป็นหุ้นกู้มา เพื่อหลีกเลี่ยงการกู้เอง ซึ่งรัฐบาลอาจจะปัดว่าเค้าไม่ได้กู้นะ คนอื่นกู้ให้ต่างหาก 

ถามว่ามีผลผูกพันธ์มั๊ย มีแน่นอน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่งครับ แต่มีผลตามกฎหมายการเลือกตั้งป่าว อันนี้ไม่รู้ครับ เพราะคนที่กู้แม้ว่าไม่ใช่รัฐบาล แต่หน่วยงานเหล่านั้นกู้มาส่งให้รัฐบาลอีกต่อนึง ได้ผลตอบแทนเป็นดอกเบี้ยจากรัฐบาลครับ ส่วนคนซื้อหุ้นกู้ก็ได้ผลตอบแทนในรูปดอกเบี้ยจากหน่วยงานนั้นๆครับ เรียกได้ว่าหน่วยงานนั้นๆ คือพ่อค้าคนกลาง คอยกินส่วนต่างเท่านั้น

เล่นแร่แปรธาตุกันยังงี้นี่เอง สถาบันการเงินใหนบ้างนี่ต้องติดตาม

#33 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 29 January 2014 - 18:15

ถ้าให้ดอกซัก 10 %  จะมีคนใจกล้าให้กู้ป่าว?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#34 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 29 January 2014 - 20:15

คิดว่าการที่หน่อยงานหรือสถาบันการเงินจะส่งเงินให้รัฐบาลอีกต่อหนึ่งนี่แหละปัญหา

จะส่งให้ยังไง รัฐบาลจะรับเงินลักษณะใหนถ้าไม่ทำสัญญากู้ ซึ่งก็เท่ากับวนลูปมาที่ต้องกู้อยู่ดี

Edited by PHOENiiX, 29 January 2014 - 20:16.

#35 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 30 January 2014 - 14:53

ประเทศไทย หลังจาก ป๋าเปรม ออกไปก็ทิ้งเงินไว้มากมาย

หลายคนยังจำได้ว่าฐานะทางการเงินไทยดีมาก

จนกระทั่งฝรั่งตกใจ หันมาให้กู้เงินกับไทยแบบ BIBF

จากเดิมกู้ในไทยคิดดอกเบี้ย MLR คือ 8 % ++

ไปกู้เงิน Dollar คิดดอกเบี้ย SIBOR หรือ LIBOR ต้นทุนแค่ 4 %

สุดท้ายเป็นไงครับ  บางบริษัทชำระหุ้นกู้ไม่ได้ 

รัฐบาลก็โง่สั่งปิดสถาบันการเงิน กลายเป็นเหตุต้มยำกุ้ง

หลังจากสนุกกับการใช้เงินเก็บมานานหลายปี 

มีบ้านหลังที่สอง ทำสนามกอล์ฟ 

ก็ต้องกับมาชดใช้หนี้อีก 10 กว่าปี

ไม่เข็ดหรือครับ 

รัฐบาลหมุนเงินไม่เป็นประเทศ Chip หาย แน่ๆๆ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#36 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 30 January 2014 - 15:51

กลลวงในการย่อยเงินกู้เป็นล็อตเล็กๆ 2 - 3 หมื่นล้าน

ให้เลขากฤษฏีกาเซ็นคนเดียวไม่ใช่ทั้งคณะ จึงเสี่ยงผูกพันไปรัฐบาลหน้า อาจโดนฟ้อง ม. 181(4)

และสถาบันการเงินที่เข้าร่วมประมูลการให้กู้ต้องเสี่ยงสูญหนี้และรับผิดชอบส่วนตัว

http://www.thairath....tent/eco/399979

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#37 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 15:55

มีข่าวว่าวันนี้ไม่มีธนาคารไหนเข้าประมูลเงินกู้จำนำข้าว

#38 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 30 January 2014 - 16:00

มีข่าวว่าวันนี้ไม่มีธนาคารไหนเข้าประมูลเงินกู้จำนำข้าว

แต่ละคนก็กลัว ก็รู้ทั้งรู้ว่าผิดแน่

แต่อย่านอนใจ อาจมีบางที่ลับ ลวง พราง ก็ได้

Edited by PHOENiiX, 30 January 2014 - 18:41.

#39 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 30 January 2014 - 18:39

แต่ละคนก็กลัว ก็รู้ทั้งรู้ว่าผิดแน่

แต่อย่านอนใจ อาจมีบางทีลับ ลวง พราง ก็ได้

ข่าวช่อง 7 สีเมื่อ ห้าโมงเย็น แจ้งว่ามีการเชิญสถาบันการเงินเข้าที่ประชุม

และอ้างว่ามีบางสถาบันยื่นประมูลแล้ว แต่ไม่ขอเปิดเผยว่าเป็นสถาบันไหน

เพราะสถาบันนั้นจะถูกเข้าใจผิดจนมีผลต่อความเชื่อมั่นสถาบันนั้น

รัฐบาลนี้ทำอะไรเป็น " ความลับทางราชการ " ตลอด

ต้องรอเช็คข่าววันศุกร์นี้อีกทีว่า มีสถาบันใดที่เป็นหน่วยกล้าตาย(เตรียมติดคุก+ถูกฟ้องแพ่งชดใช้เงิน) บ้าง

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#40 Olala

Olala

น้องเก่า

Posted 30 January 2014 - 19:15

กลัวเป็นหมาก ออกหุ้นกู้ แล้วพวกตัวเองมาปล่อยกู้ให้รัฐ
ได้ประโยชน์ 3 ต่อ
1.แก้ปัญหาทางการเมืองมีเงินมารับจำนำจ้าว
2.ได้เอกเบี้ยสูงกว่าเงินฝาก
3.รัฐต้องผูกพันธ์ชดใช้อยู่แล้ว

เพราะะเห็นหลายๆคนเรียกร้อง ให้ ทักษิณและตระกูลเอาเงินมาจ่ายให้ชาวนาอยู่แล้วนิ

ขำๆ นะคะ กรณีนี้  อิฉันจะยุยงให้ทหารปฏิวัติชักดาบทักษิณสูญเงิน เทเข้าประเทศเต็มๆ  :rolleyes:

#41 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 19:31

สมมุติขาย พันธนบัตไปแล้ว หลังจากนั้นใครเป็นคนรับผิดชอบเรื่องนี้

รัฐบาลนี้หรือรัฐบาลต่อๆไป ถ้ามันขัดกับกฏหมายจะทำยังไง

คนซื้อไม่ซวยเหรอ พิมพ์กระดาษออกมาหลอกขาย คนซื้อคงปัญญาอ่อนซื้อ

หรืออยากอกแตกตายเหมือนชาวนา ให้คนพวกนี้หลอกแดกไปเรื่อยๆ

หวังว่าคนซื้อพันธบัติ คงไม่ใช่ชาวนาอีกล่ะ 

งานนี้โดน 2 เด้งเลยชาวนาถ้าคิดตามไม่ทัน

มันจะกลายเป็นวัวพันหลัก ชาวนาซื้อพัธบัติของรัฐบาล

เพื่อให้รัฐบาล เอาเงินไปจ่ายค่าจำนำข้าว...เอากับมันสิ 

ถ้าเจ็บแล้วไม่จำก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับท่าน  ;)

Edited by ParaDon, 30 January 2014 - 19:34.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#42 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 30 January 2014 - 19:39

สมมุติขาย พันธนบัตไปแล้ว หลังจากนั้นใครเป็นคนรับผิดชอบเรื่องนี้

รัฐบาลนี้หรือรัฐบาลต่อๆไป ถ้ามันขัดกับกฏหมายจะทำยังไง

คนซื้อไม่ซวยเหรอ พิมพ์กระดาษออกมาหลอกขาย คนซื้อคงปัญญาอ่อนซื้อ

หรืออยากอกแตกตายเหมือนชาวนา ให้คนพวกนี้หลอกแดกไปเรื่อยๆ

หวังว่าคนซื้อพันธบัติ คงไม่ใช่ชาวนาอีกล่ะ 

งานนี้โดน 2 เด้งเลยชาวนาถ้าคิดตามไม่ทัน

มันจะกลายเป็นวัวพันหลัก ชาวนาซื้อพัธบัติของรัฐบาล

เพื่อให้รัฐบาล เอาเงินไปจ่ายค่าจำนำข้าว...เอากับมันสิ 

ถ้าเจ็บแล้วไม่จำก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับท่าน  ;)

คิดว่าคนซื้อน่าจะเป็นธนาคารค่ะ

งานนี้ปิดไม่มิดหรอก คนของ กปปส มีอยู่ทุกที่

ธนาคารใหนกล้าเสี่ยงก็ลองดู

Edited by PHOENiiX, 30 January 2014 - 19:39.

#43 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 19:43

กู้ธนาคารไม่ได้ก็บังคับให้ซื้อพันธบัติเสียเลย ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

ธนาคารที่ซื้อหวังว่าคงไม่ใช่ ธกส. ออมสิน กรุงไทย อีกนะครับ  :D

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#44 robbo

robbo

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 19:47

นึกจะออกหุ้นกู้หรือตราสารการเงินอะไรก็ออกได้เลยหรือ
จะต่างอะไรกับพิมพ์แบ็งค์เอง
อีกหน่อยมันอาจออกวอแรนท์ 5555

#45 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 30 January 2014 - 20:06

รัฐบาลเก้อ แบงค์ไม่ร่วมวงปล่อยกู้จำนำข้าว

@bighnun: สบน.หรือสำนักบริหารหนี้สาธารณะ ลังเล ไม่แน่ใจเรื่องการกู้เงินจ่ายจำนำข้าว เพราะมติครม.ออกมาวันที่ 21 ม.ค.เลยถามไปที่นายกิตติรัตน์ รมว.คลัง

@bighnun: นายกิตติรัตน์ พอสบน.ถามมาว่าจะให้ยืนยันหรือทบทวน ก็ตอบว่ายืนยันให้กู้อ้างกฤษฎีกาและอ้างกกต.บอกว่าไม่เข้าข่ายรธน.181(1)(2)(4)

@bighnun: ประเด็นคือหนังสือจากกกต.ที่กิตติรัตน์อ้างบอกไม่เข้าข่ายรธน.181(1)(2)(4) นั้นยังไม่เห็น ที่เห็นคือกกต.บอกไม่มีอำนาจพิจารณา ให้อยู่ในดุลพินืจ

@bighnun: ด้วยความไม่แน่ใจในข้อกม.หนังสือเชิญชวนให้แบงก์มาเสนอปล่อยกู้ จึงไม่มีเสียงตอบรับ บางแบงก์บอกพิจารณาไม่ทัน ณ ตอนนี้ไม่มีใครเสนอให้กู้

@bighnun: ขณะนี้ รัฐบาลกำลังหาทางหาเงิน เพื่อนำมาจ่ายให้ชาวนา ที่นำข้าวเปลือกมาเข้าร่วมโครงการจำนำข้าวปี 56/57 แต่ยังไม่ได้เงิน-ยรรยง พวงราช รมช.พณ.

@bighnun: "พนักงานธ.ก.ส. ออมสิน คัดค้านไม่ยอมให้ปล่อยกู้ เห็นว่าบุคคลเหล่านี้เห็นแก่ตัว มองถึงประโยชน์ของตนเองเพียงฝ่ายเดียว" - ยรรยง รมช.พาณิชย์

@bighnun: "ได้คุยกับธนาคารพาณิชย์หลายแห่ง ทั้งในประเทศและต่างประเทศ รัฐไม่จนปัญญาแน่นอน รัฐอาจไม่ให้ธนาคารรัฐร่วมโครงการจำนำข้าวอีกต่อไป” - รมช.ยรรยง

30/1/2014

.....................................................................................................
สรุปล่าสุดยังหาแหล่งเงินกู้ไม่ได้ครับ 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#46 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 30 January 2014 - 20:15

รัฐบาลเก้อ แบงค์ไม่ร่วมวงปล่อยกู้จำนำข้าว

@bighnun: สบน.หรือสำนักบริหารหนี้สาธารณะ ลังเล ไม่แน่ใจเรื่องการกู้เงินจ่ายจำนำข้าว เพราะมติครม.ออกมาวันที่ 21 ม.ค.เลยถามไปที่นายกิตติรัตน์ รมว.คลัง

@bighnun: นายกิตติรัตน์ พอสบน.ถามมาว่าจะให้ยืนยันหรือทบทวน ก็ตอบว่ายืนยันให้กู้อ้างกฤษฎีกาและอ้างกกต.บอกว่าไม่เข้าข่ายรธน.181(1)(2)(4)

@bighnun: ประเด็นคือหนังสือจากกกต.ที่กิตติรัตน์อ้างบอกไม่เข้าข่ายรธน.181(1)(2)(4) นั้นยังไม่เห็น ที่เห็นคือกกต.บอกไม่มีอำนาจพิจารณา ให้อยู่ในดุลพินืจ

@bighnun: ด้วยความไม่แน่ใจในข้อกม.หนังสือเชิญชวนให้แบงก์มาเสนอปล่อยกู้ จึงไม่มีเสียงตอบรับ บางแบงก์บอกพิจารณาไม่ทัน ณ ตอนนี้ไม่มีใครเสนอให้กู้

@bighnun: ขณะนี้ รัฐบาลกำลังหาทางหาเงิน เพื่อนำมาจ่ายให้ชาวนา ที่นำข้าวเปลือกมาเข้าร่วมโครงการจำนำข้าวปี 56/57 แต่ยังไม่ได้เงิน-ยรรยง พวงราช รมช.พณ.

@bighnun: "พนักงานธ.ก.ส. ออมสิน คัดค้านไม่ยอมให้ปล่อยกู้ เห็นว่าบุคคลเหล่านี้เห็นแก่ตัว มองถึงประโยชน์ของตนเองเพียงฝ่ายเดียว" - ยรรยง รมช.พาณิชย์

@bighnun: "ได้คุยกับธนาคารพาณิชย์หลายแห่ง ทั้งในประเทศและต่างประเทศ รัฐไม่จนปัญญาแน่นอน รัฐอาจไม่ให้ธนาคารรัฐร่วมโครงการจำนำข้าวอีกต่อไป” - รมช.ยรรยง

30/1/2014

.....................................................................................................
สรุปล่าสุดยังหาแหล่งเงินกู้ไม่ได้ครับ 

รัฐอาจไม่ให้ธนาคารรัฐร่วมโครงการจำนำข้าวอีกต่อไป เป็นคำขู่ที่น่ากลัวเกินไป :lol:

#47 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 30 January 2014 - 20:23

30/1/2014

รัฐอาจไม่ให้ธนาคารรัฐร่วมโครงการจำนำข้าวอีกต่อไป เป็นคำขู่ที่น่ากลัวเกินไป :lol:

คงเป็นกรณี ที่ โดนพนักงาน-สหภาพ ออมสิน -กรุงไทย ขัดขวาง ครับ แต่เป็นคำขู่ ที่ไม่น่าออกจากปาก นักการเมือง

วันนี้เห็นข่าว ตปท.ว่า นักการเมืองอเมริกา พลั้งปากพูดกับนักข่าวว่า จะจับโยนออกนอกหน้าต่าง วันนี้ต้องออกมาขอโทษ

นักการเมืองไทย ไม่เห็นรับผิด กับคำพูดตัวเองเลย ?? 

#48 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 30 January 2014 - 21:08

ตราสารหนี้ภาคเอกชน หรือ “หุ้นกู้”   เป็นตราสารหนี้ที่มีอายุมากกว่า 1 ปีที่ออกโดยบริษัทเอกชนเพื่อระดมเงินทุนจากนักลงทุนและประชาชนทั่วไปเพื่อ ใช้ในการดำเนินกิจการ  หุ้นกู้ที่ออกโดยภาคเอกชนนี้มักจะมีเงื่อนไขรายละเอียดของการออกในรูปแบบที่ หลากหลาย เพื่อให้สอดคล้องกับความต้องการเงินทุนและความสามารถในการจ่ายคืนเงินต้นของ บริษัทผู้ออกนั้นๆ  รวมถึงเพื่อดึงดูดนักลงทุน   ซึ่งทำให้มีการแบ่งหุ้นกู้ออกเป็นประเภทต่างๆตามที่จะนำเสนอต่อไป

การลงทุนในหุ้นกู้นั้น  นักลงทุนจะต้องคำนึงถึงปัจจัยความเสี่ยงด้านการผิดนัดชำระดอกเบี้ยและเงินต้น ซึ่งจะขึ้นอยู่กับความมั่นคงและฐานะทางการเงินของบริษัทผู้ออก  ซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่าหุ้นกู้จะมีความเสี่ยงสูงเสมอไป เนื่องจากบริษัทเอกชนบางรายนั้นอาจมีสถานะทางการเงินที่แข็งแกร่งมาก เช่นในกรณีที่ออกโดยบริษัทเอกชนที่มีบริษัทแม่ในต่างประเทศค้ำประกัน  บริษัทแม่ดังกล่าวอาจได้รับการจัดอันดับเครดิตในอันดับที่สูงกว่าเครดิตของ รัฐบาลไทยก็ได้   

โดย ทั่วไป อัตราผลตอบแทนของหุ้นกู้จะสูงกว่าอัตราผลตอบแทนของพันธบัตรรัฐบาลที่มี ลักษณะและอายุเท่ากัน ส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นนี้ เราเรียกว่า Credit spread หรือ Risk premium  ซึ่งก็คือค่าชดเชยค่าความเสี่ยงนั่นเอง

http://www.oknation....t.php?id=481786

ไม่มีกฏหมายคุ้มครอง เหมือนเงินฝากในธนาคาร

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#49 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 30 January 2014 - 22:41

มาอัพข้อมูลเพิ่มเติมครับ  :)

กระแสข่าววันนี้เกี่ยวกับการที่กระทรวงการคลังเชิญธนาคารและสถาบันการเงิน มาให้ธกส.กู้และกระทรวงการคลังค้ำ เพื่อนำเงินมาใช้ในโครงการจำนำข้าว ปรากฏว่าไม่มีธนาคารมาเสนอสักรายเดียวครับ เท่ากับว่าธนาคารเขาก็รู้ทันรัฐบาลว่ามีความเสี่ยงที่เป็นโมฆะ และรู้ด้วยว่าเงินเหล่านี้ก็ปล่อยให้มีการทุจริต อย่างน้อยภาพที่เกิดขึ้นคือไม่มีธนาคารไหนเชื่อมั่นในรัฐบาลนี้แล้ว และสัญญาว่าจะจ่ายเงินชาวนาทั้งหมดวันที่31 มกราคมนี้จึงเป็นไปไม่ได้ ทางเดียวต้องให้รัฐบาลเร่งขายข้าว ที่สำคัญข้าวที่ขายต้องขายด้วยความโปร่งใสด้วยครับ เพราะขณะนี้ในวงการค้าข้าวแจ้งผมมาว่ามีการแอบระบายข้าวราคาถูกและส่งค่าหัวคิวให้เจ้ด.กระสอบละ100บาท จึงไม่แปลกทำไมโครงการรับจำนำข้าวถึงจุดอวสานเร็วกว่าที่คิด อายุเพียงแค่2ปีเศษเท่านั้น
.........................................................................
พรุ่งนี้ 31 มกราคม รัฐบาลจะโกหกชาวนา ต่อ อย่างไร 

#50 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 30 January 2014 - 22:46

มาอัพข้อมูลเพิ่มเติมครับ  :)

กระแสข่าววันนี้เกี่ยวกับการที่กระทรวงการคลังเชิญธนาคารและสถาบันการเงิน มาให้ธกส.กู้และกระทรวงการคลังค้ำ เพื่อนำเงินมาใช้ในโครงการจำนำข้าว ปรากฏว่าไม่มีธนาคารมาเสนอสักรายเดียวครับ เท่ากับว่าธนาคารเขาก็รู้ทันรัฐบาลว่ามีความเสี่ยงที่เป็นโมฆะ และรู้ด้วยว่าเงินเหล่านี้ก็ปล่อยให้มีการทุจริต อย่างน้อยภาพที่เกิดขึ้นคือไม่มีธนาคารไหนเชื่อมั่นในรัฐบาลนี้แล้ว และสัญญาว่าจะจ่ายเงินชาวนาทั้งหมดวันที่31 มกราคมนี้จึงเป็นไปไม่ได้ ทางเดียวต้องให้รัฐบาลเร่งขายข้าว ที่สำคัญข้าวที่ขายต้องขายด้วยความโปร่งใสด้วยครับ เพราะขณะนี้ในวงการค้าข้าวแจ้งผมมาว่ามีการแอบระบายข้าวราคาถูกและส่งค่าหัวคิวให้เจ้ด.กระสอบละ100บาท จึงไม่แปลกทำไมโครงการรับจำนำข้าวถึงจุดอวสานเร็วกว่าที่คิด อายุเพียงแค่2ปีเศษเท่านั้น
.........................................................................
พรุ่งนี้ 31 มกราคม รัฐบาลจะโกหกชาวนา ต่อ อย่างไร 

มีใครพอจะคาดเดา(เพราะรัฐบาลไม่ยอมบอก) ได้บ้างว่า

ทำไมรัฐบาล

ถึงไม่ยอมขายข้าว

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users