Jump to content

- - - - -

ขอสอบถามความคิดเห็นจากพีๆเรื่องหลังจากปฏิรูปประเทศครับ

ไอ้กากลี

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:02

คือผมอยากจะสอบถามครับว่าถ้า กปปส เป็นฝ่ายชนะแล้วก็ตั้งสภาประชาชนเพื่อการปฏิรูปประเทศ แล้วออกกฏทุกอย่าง มีองค์การอิสระที่ตรวจสอบทุกอย่าง อย่างโปร่งใส แล้วเมื่อถึงการที่จะต้องเลือกตั้ง ปรากฏว่า ระบอบทักษิณ หรือ หุ่นเชิดของระบอบ ทักษิณ ยังชนะการเลือกตั้ง แล้วกลับเข้ามาบริหารประเทศต่อ พวกพี่ๆมีความคิดว่าอย่างไรครับ

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#2 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:05

แกงเขียวหวานเนื้อ มะเขือเปราะ :P  :P  :P 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#3 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:07

ก็ไม่เป็นไรครับ

ถือว่าเต็มที่แล้ว

#4 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:08

.....

Edited by Vekakav Vkkn, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:08.

โหมด ผ่อนคลาย

#5 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:10

ตามนี้ครับ ถ้ามันไม่สมบูรณ์ เราก็ออกมาเรียกร้องใหม่

#6 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:10

แกงเขียวหวานเนื้อ มะเขือเปราะ :P  :P  :P 

ผมถามถึงวิธีการทำแกงเขียวหวานเนื้อครับ :( 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#7 idecon

idecon

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:11

คนติดคุกไม่มีสิทธิ์สมัครรับเลือกตั้งนะคร้าบบบบบ
เปลี่ยนคำถามใหม่เหอะ

#8 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:13

ผมถามถึงวิธีการทำแกงเขียวหวานเนื้อครับ :( 

ครับๆ  พอดีผมไม่กินเนื้อ  ไว้เมนูหน้านะฮะ :mellow:

#9 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:26

อะไรก็เป็นไปได้ แต่ปฏิรูปให้ได้ก่อนครับ

#10 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:28

คุณ RED MORON ตอบไม่ตรงคำถามครับ

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#11 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:30

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#12 ThaiCitizen

ThaiCitizen

น้องใหม่

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:33

ผมยอมรับนะ เพราะมีทุกอย่างที่โปร่งใส สามารถตรวจสอบได้

#13 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:34

ตั้งกระทู้ถามเหมือนไม่เคยเล่นบอร์ดนี้มาก่อน ขนาดผมเพิ่งมาใหม่ ยังเคยเห็นกระทู้คำถามแบบนี้มาแล้วเลย

หัดใช้ search engine บ้างสิเห้ย ...ฮ่าๆ

<_< <_< <_< <_< <_< <_< <_<

#14 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:36

คุณ RED MORON ตอบไม่ตรงคำถามครับ

ถ้ามาเป็นอีกแล้วทำแบบเดิม เราก็ออกไปไล่อีกครับ

อะไรก็เป็นไปได้ แต่ปฏิรูปให้ได้ก่อนครับ 

Edited by RED MORON, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:36.

#15 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:42

ผมนะ

1. ใครจะมาบริหาร ก็ได้ สมัครรับเลือกตั้งกันไป เข้าโหมดปกติ (แต่นั่นคือหลังปฏิรูปเสร็จ วางกฎฯเรียบร้อย)

2. ที่ต้องการปฏิรูปเพราะเห็นว่า หลายๆอย่าง หลายๆหน่วยงาน องค์กร ฯลฯ มันมีรูรั่ว หรือต้องตัด/เพิ่ม ตามความเหมาะสม นั่นรวมถึงต้องแก้ไขไม่ให้การเมืองมีทักษิณ 4-5-6 อีก

3. ประชาชนที่รักชาติ เห็นแก่ส่วนรวมจริง ต้องเข้ามามีส่วนร่วมในครั้งนี้ เพราะเป็นการป้องกันการโกงกินเงินของชาติ ไม่ได้ป้องกันไม่ให้ใครโกงคุณสุเทพหรือกลุ่มใด

4 กปปส. ไม่มีอำนาจมากมายที่จะไปชี้สั่งใครได้ เมื่อได้อำนาจมา กลุ่มคนหรือบุคคลทุกฝ่ายที่ถูกคัดเลือก(ด้วยวิธีการใดก็แล้วแต่) กลุ่มนี้จะทำการปฏิรูป/ กปปส. ก็หมดหน้าที่

คำตอบก็ตามนั้น คือต้องปฏิรูปไม่ให้ระบอบโกงกินทำงานได้ ใครจะมาบริหารไม่ว่ากัน

(แต่อย่าลืมข้อนึง....เมื่อมีอะไรที่ผิดปกติในบ้านเมืองประชาชนต้องจัดการได้ ด้วยเหตุด้วยผลไม่ว่าใครจะบริหารก็ตาม/....หรือถ้ามันมันหาช่องคอรัปชั่นไม่ได้แล้ว บ้านเมืองก็เดินหน้าปกติ)

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#16 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:43

คาดว่าหากปฎิรูปได้สำเร็จ  คนกรุงเทพฯ  และคนใต้  จะเดือดร้อนน้อยลง  จนไม่จำเป็นต้องออกมาประท้วงอีก  (กรณีนโยบายต่างๆนาๆ ที่ล้มเหลว  หรือมีกินเล็กกินน้อย)  แต่ถ้ากินใหญ่โตมโหราฬ  จนกระทบถึงพวกเค้าอีก  หรือกรณี แบบ  พรบ. นิรโทษกรรม  ก็เหมือนเดิม  ออกมาประท้วงอีก  แต่ปฎิรูปแล้ว  โอกาสจะทำแบบนั้นคงยากขึ้นแล้วล่ะ

ปชป. เองเค้าดูเหมือน แพ้-ชนะ  จะไม่สำคัญอีกแล้ว  วีรกรรมกรรมนี้อาจทำให้ ปชป. ได้คะแนนน้อยลง / ล่มสลายไปเลย  ก็ดูเหมือนเค้าจะไม่สนแล้วนะ  มุ่งปฎิรูปอย่างเดียว   แบบยอมตายกันเลยทีเดียว  เลยได้ใจมวลชนไง  แต่หาก  กปปส.  ชนะจริงโอกาสที่ ปชป. จะได้คะแนนน้อยลง/ล่มสลาย หายไป  มันแทบไม่มีเลยนะ  ยกเว้นแต่จะมีพรรคใหม่ที่ดีกว่าเข้ามาแทน  แต่อย่างไรก็ตาม  ผมยังไม่เห็นพรรคไหนจะโดดเด่นสู้  2  พรรคใหญ่ได้เลย ไม่ว่าจะปลาไหลหรือเฮียชู  ก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดี

Edited by annykun, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:44.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#17 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:47

เพิ่มเติม....

คำว่า "ใครจะมาบริหารก็ได้" อันนี้ก็แล้วแต่กฎระเบียบนะ ไม่ได้หมายถึงใครที่มีคดี มีโทษต่างๆก็ว่าไปตามนั้น (คุยกับพวกเสื้อแดง มันชอบเป็นศรีธนญชัย)

เอาเป็นว่า ถ้าผมเก็บกวาด จัดเก็บทรัพย์สินในบ้านผมเรียบร้อยแล้ว ใครอยากมาเที่ยวมาพักก็ได้ทั้งนั้น ผมไปไหนมาไหนก็สบายใจ

แต่อย่ามางัดฝาบ้านผมอีกก็แล้วกัน ขี้เกียจซ่อมแซม มันเสียงดังรบกวนเพื่อนบ้านน่ะ เสียเวลาทำมาหากินด้วย :lol:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#18 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:52

ถ้าเข้ามาใหม่ แต่ไม่สามารถทำลายระบบถ่วงดุลย์ หรือแทรกแทรงสื่อ บริหารงานไปตามปกติ ถ้าโดนจับได้ว่าโกงก็ก้มหน้ารับกรรม เหมือนรักเกียรติ  หรือหนีได้หนีไป เหมือนวัฒนา แบบนี้ไม่ว่ากันครับ ผมก็ทนแบบนี้มาตั้งแต่สมัย บรรหาร ชวลิต มันก็โกง แต่เราก็ไม่มีปัญหาก็ไปเลือกใหม่ ปชป ก็แพ้มันอีก เป็นฝ่ายค้านไปต่อ รอจับโกงมันต่อ ไม่มีปัญหาครับ แบบนี้นานๆไป คนน่าจะพัฒนาขึ้น แล้วเลือกคนพวกนี้น้อยลงเอง

แต่ถ้ามันยังสามารถเข้ามาทำลายระบบถ่วงดุลย์ต่างๆได้ แสดงว่าการปฏิรูปไม่สำเร็จ ต้องสู้กันต่อครับ

Edited by สายน้ำเชี่ยว, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:52.

#19 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:09

ตามนี้ครับ ถ้ามันไม่สมบูรณ์ เราก็ออกมาเรียกร้องใหม่

ถ้าเป็นระบอบสุเทพ ประชาชนล้มง่ายครับ

#20 คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:18

ถ้าปฏิรูปแล้ว ออกกฎระเบียบรัดกุมดีแล้ว มีองค์กรตรวจที่คานดุลย์กันดีไม่ถูกซื้อได้ง่าย แล้วระบอบทักษิณกลับมาอีก ผมก็ยอมรับครับเพราะมันก็จะทำชั่วลำบากขึ้น
แต่มันก็หาทางทำชั่ว โกงกินได้อยู่ดี ช่องโหว่มันมีลอดได้เสมอถ้าคิดจะทำ แต่มันได้เป็นรัฐบาลผมก็ยอมอยู่แล้วครับ ที่ผ่านมาเราก็เฉยยอมมาตั้ง 2 ปี
อย่างน้อยมันจะทำความฉิบหายให้แก่ประเทศ พวกคุณก็เดือดร้อนพอๆกับผมนั่นแหล่ะ จะได้สมน้ำหน้าคุณด้วย เว้นแต่คุณจะเป็นแกนนำ

#21 นีโอ

นีโอ

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:36

คือผมอยากจะสอบถามครับว่าถ้า กปปส เป็นฝ่ายชนะแล้วก็ตั้งสภาประชาชนเพื่อการปฏิรูปประเทศ แล้วออกกฏทุกอย่าง มีองค์การอิสระที่ตรวจสอบทุกอย่าง อย่างโปร่งใส แล้วเมื่อถึงการที่จะต้องเลือกตั้ง ปรากฏว่า ระบอบทักษิณ หรือ หุ่นเชิดของระบอบ ทักษิณ ยังชนะการเลือกตั้ง แล้วกลับเข้ามาบริหารประเทศต่อ พวกพี่ๆมีความคิดว่าอย่างไรครับ

มันไม่ใช่เรื่องการแพ้หรือชนะเลือกตั้งนะครับ การแพ้ ชนะ เป็นเรื่องปกติทั่วไป

คำถามเดียวคือ หลังการปฏิรูปแล้ว ยังมีคอรัปชั่น หรือ การคดโกงหลงเหลืออยู่มากน้อยแค่ไหน

ถ้ามันไม่มีเลย หรือมีน้อยมากแบบพอรับได้  ใครจะชนะเลือกตั้ง  ก็ไม่มีใครไปขัดขวางการบริหารประเทศ

เพราะประชาชนเขามั่นใจว่า ภาษีที่เขาจ่ายไป เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่างแท้จริง

แต่ถ้ามีคดโกง คอรัปชั่นมากๆ เหมือนทุกวันนี้   จะระบอบทักษิณ หรือ ระบอบอะไร ก็ต้องเจอมวลชนขับไล่อยู่ดี

ใครจะโง่ เสียภาษีให้พวกโกงกินได้ตลอดไป ไม่มีทาง

#22 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:37

คุณยังไม่ตอบคำถามผมไม่ครบครับ

#23 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:41

พวก กปปส ถ้าชนะ จริงๆชนะไปแล้ว ต่อให้คุณปูยังอยู่ได้วันนี้พรุ่งนี้ คนที่เดือดร้อนจริงๆกลุ่มแรกก็พวกชาวนา พวกคนอีสาน

ถ้าเป็นเรานะ ถึงจะเลืกวันนี้ เราก็ยังมีความสุขอยู่นะ

เราได้เห็นคนดีเยอะ เราได้เห็นคนชั่วแตกรัง บางตัวแสดงความชั่วเป็นแกะดำ บางตัวก็ชั่วแอบๆต้องจุดเทียนไม่สู้หน้าคน

ที่เหลืออยู่ก็ไม่กล้าใส่เสื้อชั่ว่

ทางฝ่ายคุณปูก็คงไม่ได้ต้อนรับพีชาย อยู่แบบคนเกลียดมากกว่าเดิม

ทาง กปปส.การปฏิรูปจะเกิดได้ ต่อเมื่อไม่มีตระกูลชินวัตร 

ถ้ายังเหลือเพื่อไทยอยู่ ก็อยู่ภายใต้กติกาปฏิรูปประชาชน

เราคิดว่า กปปส.ทีปัญญาชนเป็นหลัก ไม่มีใครคิดกำจัดคนชั่วให้หมดร็อก ไม่ได้โง่แบบพวกควายแดง

คนดีคนชั่ว ก็รวมกันอยู่ภายใต้กติกา อยู่กันได้

ต่างกับแนวทางปฏิวัติประชาชนของพวกควายแดง มันจะกำจัดคนเห็นต่างหมด เหลือแต่พวกมันเป็นรัฐเผด็จการชนชั้น

นั่นแปลว่า มันทั้งชั่วทั้งโง่

คุณปูไม่อยู่ เราก็กลับบ้านไปใช้ชีวิตปกติ พวกเราไม่มีใครบอกว่า อยากได้ อยากเป็น อะไรที่ไม่ใช่คนดี

คนดี คนชั่วมั้งหลาย มาอยู่ร่วมกันเถิด อยู่ร่วมกันภายใต้กฏหมายปฏิรูปประชาชน

ไม่รู้ คนถามจะอ่านหรือเปล่า

แต่ขอบคุณที่ถาม เพราะเราอยากตอบจุงโว้ย

แล้วถามอีกสิ ปฏิรูปประชาชนเป็นยังไง

เห็นพวกเสื้อแดงชอบวนเวียนถามกันจัง

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#24 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:43

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ ส่วนใหญ่ก็คือทุกท่านต้องการเปลี่ยน ปฏิรูป แก้ไขกติกาของประเทศ หลังจากที่ประเทศได้มีระบบการตรวจสอบที่รัดกุมแล้ว นักการเมืองก็โกงยากขึ้น ผมอยากให้วันนั้นเกิดขึ้นในเร็ววัน แต่จากที่ผมได้คุยกับพวกคนอีกกลุ่มนึงที่ครางเครงใจเกี่ยวกับการตั้งสภาประชาชน ว่าจะมีที่มาอย่างไร สุดท้าย สภาประชาชนถ้ามาจากการเลือกตั้ง แล้วจะไม่มีพวกระบอบทักษิณ เข้ามาปลอมปนหรอครับ แล้วถ้าให้กำนันตั้ง ความชอบธรรมของสภาประชาชนนั้นจะมาจากใหน ได้ฟังกำนัน พูดบนเวทีว่า สภาประชาชนจะมาจากทุกอาชีพ แล้วถ้าแบบนี้มั๊ยครับ เปิดสิครับ ใครอยากเป็นสมาชิกสภาประชนสามารถแจ้งความจำนงได้แล้วให้โอกาสกับเขา คนอื่นไม่รู้คิดแบบใหนนะครับแต่สำหรับผมยังยืนยันระบบ 1สิทธิ์ 1 เสียง จะบัณฑิต หรือกุลี ควรจะมีสิทธิ์เท่าเทียมกันครับ

Edited by cyberbob39, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:44.

#25 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:45

มาและ 5

อยากฟังก็อยากตอบ

5

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#26 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:47

แต่อากแน่ใจก่อนว่า ที่เราตอบไปอ๊ะ อ่านหรือเปล่า

แต่นะ รอได้ ถึงไม่อ่านเราก็จะตอบ

#27 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:47

ผมอ่านทุกคำตอบด้วยความเคารพความคิดเห็นของทุกท่านครับครับ

#28 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:50

ความจริงไม่เกี่ยวกับว่าต้องให้ ปชป ชนะเลือกตั้งหรอกครับ  แต่ที่ทำตรงนี้เพื่อไม่ให้รัฐบาล

มาแก้กฎหมายเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง  จะเป็นปูแปดปี อะไรไม่มีใครว่า

แต่อย่ามาแตะต้องกฎหมายรัฐธรรมนูญ  และเมื่อกฎหมายบอกว่าถูกหรือผิด  ก็ต้องยอมรับ

ไม่ใช่ว่า ผิด แต่จะตะแบงให้ถูก  ใช้สื่อกดดัน  จ้างนักเลงข่มขู่องค์กรอิสระ  ตำรวจเอา

หูไปนาเอาตาไปไร่แบบนี้ครับ   -_-

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#29 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:55

เสื้อแดงที่จะปฏิรูปประชาชนผมก็เคยเข้าไปถามไปวนเวียนอยู่แบบนี้แหละครับแล้วก็โดนคล้ายๆแบบนี้แหละครับ ควายบ้างหญ้าบ้าง แมลงสาปบ้าง แต่ก็ได้ชุดความคิดที่พวกเขาโดนสกดจิตมาจากพวกระดับนำของคอมมิวนิสล้มเจ้าครับ ตู่เอย เต้นเอย พวกเขาเป็นแค่เบี้ยในกระดานเท่านั้นยังมีม้า มีโคน มีขุน ที่อยู่ข้างหลัง แล้วผมยังเชื่อว่าระบอบนี้มันไม่ได้มีทักษิณคิดอยู่คนเดียว ผมว่า มันเป็นการต่อสู้ของสองฝ่าย แล้วแต่ละฝ่ายก็มีประชาชนเป็นตัวประกัน

#30 คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:07

ผมอยากถามคุณ cyberbob บ้างครับ ถ้าการปฏิรูปมันรัดกุม ป้องกันการซื้อเสียงดีขึ้น การคอรัปชั่นยากขึ้น กันหาเสียงด้วยนโยบายสุกเอาเผากินหรือเพื่อซื้อเสียงอย่าเดียว
มีองค์การอิสระที่นักการเมืองครอบงำลำบาก ถ่วงดุลและตรวจได้ดีและรวดเร็ว คุณไม่ชอบหรือครับ
เรื่อง 1 สิทธ์ 1 เสียง ไม่มีใครเถียงครับ แต่ไม่ใช่ 1 สิทธ์ 10 เสียงแน่นอน แล้วก็ไม่ใช่ได้เสียงเราไปแล้วเอาไปอ้างทุกเรื่อง
ถ้ามันจะอ้างล้มสถาบันกษัตริย์ คุณเอาด้วยไหม

#31 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:12

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ ส่วนใหญ่ก็คือทุกท่านต้องการเปลี่ยน ปฏิรูป แก้ไขกติกาของประเทศ หลังจากที่ประเทศได้มีระบบการตรวจสอบที่รัดกุมแล้ว นักการเมืองก็โกงยากขึ้น ผมอยากให้วันนั้นเกิดขึ้นในเร็ววัน แต่จากที่ผมได้คุยกับพวกคนอีกกลุ่มนึงที่ครางเครงใจเกี่ยวกับการตั้งสภาประชาชน ว่าจะมีที่มาอย่างไร สุดท้าย สภาประชาชนถ้ามาจากการเลือกตั้ง แล้วจะไม่มีพวกระบอบทักษิณ เข้ามาปลอมปนหรอครับ แล้วถ้าให้กำนันตั้ง ความชอบธรรมของสภาประชาชนนั้นจะมาจากใหน ได้ฟังกำนัน พูดบนเวทีว่า สภาประชาชนจะมาจากทุกอาชีพ แล้วถ้าแบบนี้มั๊ยครับ เปิดสิครับ ใครอยากเป็นสมาชิกสภาประชนสามารถแจ้งความจำนงได้แล้วให้โอกาสกับเขา คนอื่นไม่รู้คิดแบบใหนนะครับแต่สำหรับผมยังยืนยันระบบ 1สิทธิ์ 1 เสียง จะบัณฑิต หรือกุลี ควรจะมีสิทธิ์เท่าเทียมกันครับ

ช่วยบอกหน่อยว่าทำอย่างไงให้ 1 สิทธิ์ 1 เสียงจริงๆ ทุกวันนี้คนดูไบคนเดียวมีสิทธิ์มากกว่าคนไทยทั้งประเทศ หวังว่าคำตอบของคุณจะสะท้อนว่าคุณเห็นปัญหาในระบบเดิมนี้นะ ถ้ายังยืนยันระบบเดิมอยู่ผมก็รู้แล้วว่าคุณเป็นประเภทไหน

#32 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:22

ช่วยบอกหน่อยว่าทำอย่างไงให้ 1 สิทธิ์ 1 เสียงจริงๆ ทุกวันนี้คนดูไบคนเดียวมีสิทธิ์มากกว่าคนไทยทั้งประเทศ หวังว่าคำตอบของคุณจะสะท้อนว่าคุณเห็นปัญหาในระบบเดิมนี้นะ ถ้ายังยืนยันระบบเดิมอยู่ผมก็รู้แล้วว่าคุณเป็นประเภทไหน

อันนี้ไม่ได้ประชดประชันนะครับ  -   เคยมีสมาชิกท่านหนึ่งให้ความเห็นเกี่ยวกับสิทธิการเลือกตั้งว่า เราไม่มีสิทธิไปขัดขวางการดื่มยาพิษ ถ้าเขาอยากจะดื่ม (เราไปบอกว่าเป็นยาพิษ เขายังหันมาว่า เราเสือกและตาไม่สว่าง)

แต่ผมว่ามันไม่ใช่ยาพิษครับ มันเป็นเหมือน'การสูบบุหรี่'ในที่สาธารณะ เขาสูบแต่เราก็ได้รับควันพิษไปด้วย 

#33 สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:26

อันนี้ไม่ได้ประชดประชันนะครับ  -   เคยมีสมาชิกท่านหนึ่งให้ความเห็นเกี่ยวกับสิทธิการเลือกตั้งว่า เราไม่มีสิทธิไปขัดขวางการดื่มยาพิษ ถ้าเขาอยากจะดื่ม (เราไปบอกว่าเป็นยาพิษ เขายังหันมาว่า เราเสือกและตาไม่สว่าง)

แต่ผมว่ามันไม่ใช่ยาพิษครับ มันเป็นเหมือน'การสูบบุหรี่'ในที่สาธารณะ เขาสูบแต่เราก็ได้รับควันพิษไปด้วย 

คนที่พูดเช่นนั้น ผมอยากจะถามกลับไปว่า ถ้านิยามประชาธิปไตยแบบนั้น แล้วจะมีประชาธิปไตยไปทำไม  เราต้องการมีประชาธิปไตยเพื่อเป็นสิ่งรับประกันว่าจะได้คนที่ทำงานเพื่อประชาชนจริงๆไม่ใช่เหรอ หรือเราจะมีประชาธิปไตยไว้เพื่อรักษาสิทธิ์ของทุกคน โดยไม่สนว่ามันจะนำพาประเทศไปในทิศทางใด

#34 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:34

คดีคอรัปชั่นไม่มีอายุความ
โกงยึดทรัพย์10เท่าของที่โกง
โทษสูงสุดประหารชีวิต
ต่อให้คนโกงตายไปก็ตามยึดทรัพย์ลูกหลานมันได้แบบไม่มีอายุความ

ปฏิรูปได้แบบนี้มึงกล้าโกงอีกประชาชนก็กล้าเก็บหลักฐานรอ ใครได้เป็นรัฐบาลไม่สน ใครโกงต้องเอาให้ตาย

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#35 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:36

คนที่พูดเช่นนั้น ผมอยากจะถามกลับไปว่า ถ้านิยามประชาธิปไตยแบบนั้น แล้วจะมีประชาธิปไตยไปทำไม  เราต้องการมีประชาธิปไตยเพื่อเป็นสิ่งรับประกันว่าจะได้คนที่ทำงานเพื่อประชาชนจริงๆไม่ใช่เหรอ หรือเราจะมีประชาธิปไตยไว้เพื่อรักษาสิทธิ์ของทุกคน โดยไม่สนว่ามันจะนำพาประเทศไปในทิศทางใด

มันเป็นลัทธิประชาธิปไตย ตัดสินกันด้วย อารมณ์ ความรู้สึก ความสะใจ ข่าวซุบซิบนินทา

#36 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:39

ทักษิน ยิ่งลักษณ์ เพื่อไทย กลับมาบริหารในกติกาใหม่ที่ระดับการตรวจสอบเข้มและมีความรวมเร็วในการตรวจสอบมากขึ้นและโทษมากขึ้น

ก็ทำไปสิครับใครเขาจะไปห้าม ถ้าทำแล้วประชาชนยังเลือกกลับมาอยู่อะ ผมเองไม่มีปัญหานะใครจะมาบริหารก็ได้ถ้าในสถานะการณ์แบบนั้น

#37 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:16

1 สิทธิ์ 1 เสียงผมเห็นด้วย มีสมาชิกบางท่านเสนอถ่วงน้ำหนักเรื่องการศึกษาบ้าง เรื่องภาษีบ้าง ผมล้วนไม่เห็นด้วยทั้งนั้น

เพราะทุกคนจะรวยจนเรียนสูงหรือไร้การศึกษา หากมีบัตรประชาชนยื่นยันว่าเป็นไทย ล้วนมีสิทธิ์เลือกคนมาปกครองตัวเอง

แต่ในทางกลับกัน คุณ Cyberbob น่าจะทราบและรู้อยู่แก่ใจดีว่า รัฐบาลทักษิณ รัฐบาลยิ่งลักษณ์(นี่หนักข้อใหญ่เลย) คือผู้ไม่เคารพ 1 สิทธิ์ 1 เสียง

เขาให้น้ำหนักไปที่เสียงที่สนับสนุนพรรคตัวเองเป็นสำคัญ ส่วน 1 สิทธิ์ 1 เสียงของคนที่ไม่สนับสนุนตนถูกลดบทบาท ถูกลดค่า ถูกมองข้าม อย่างไม่ควรจะเกิดขึ้นในระบอบประชาธิปไตย

ใครกันไม่เคารพ 1 สิทธิ์ 1 เสียง..?

หลังเลือกตั้ง 54 ทุกคนยอมรับการเลือกตั้ง

สุดท้ายปัญหามันเกิดเพราะอะไร..โปรดตรองดู..

ปล. หลังมีการปฏิรูปประเทศ..ไม่ว่าผลการเลือกตั้งจะออกมาเช่นไร ผมแน่ใจครับว่าทุกคนล้วนยอมรับ ส่วนตัวผมไม่รังเกียจถ้าคนบริหารประเทศมาด้วยอุดมการณ์ทางการเมืองที่ดี คือรับใช้คนไทยทุกคน มุ่งพัฒนาประเทศเป็นสำคัญ ไม่ใช่มาเพื่อกอบโกยอย่างที่แล้วมา พรรคอะไรไม่สำคัญ..แต่หากกอบโกย โกงกินเหมือนที่ผ่านมา สร้างความเสียหายต่อประเทศผ่านโครงการบ้าๆบอๆแบบที่ผ่านมา หน้าด้านหน้ามึนสะกดความรับผิดชอบไม่เป็นแบบที่ผ่านมา ต่อให้รัฐบาลนั่นเป็นประชาธิปัตย์ คุณจะเห็นว่าคนที่นี่ขับไล่ไสส่งแน่นอน..

เราก็แค่คนหาเช้ากินค่ำทั้งนั้น รักประเทศนี้ทั้งนั้น

และมีแค่เปลือกโลกรูปขวานให้เราอยู่อาศัยไปตลอดชีวิต..

Edited by MIRO, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:40.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#38 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:48

ผมอ่านทุกคำตอบด้วยความเคารพความคิดเห็นของทุกท่านครับครับ

เราเพิ่งกลับเข้ามา

เดี๋ยวกระทู้นิ่งๆเราจะมาตอบ

จะได้มีสมาธิทั้งคนถามคนตอบ

#39 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:49

คาดว่ากระทู้นี้อาจจะยาว ถ้ามีคนช่วยดันนะ

หลายกระทู้ที่เราอยากคุยต่อ แต่กระทู้ตกไปก่อน

ที่เราบอกว่ากระทู้จะยาวก็เนื่องจากคำถามตั้งต้น จะนำไปถึง่คำถามต่อๆไปโดยเดาได้ล่วงหน้า

และเดาได้ถึงคำถามสุดท้าย ทีตอบล่วงหน้ายังได้

คำถามที่ว่า ถ้า กปปส.ดีจริง มีคนสนับสนุนเยอะจริง ทำไมไม่ไปเลือกตั้ง

ตอบจองไว้ก่อน เผื่อกระทู้ตกไป

เราเองนะ เราไม่ได้คิดปฏิรูป ให้ปชป.ชนะ เพื่อไทยแพ้  ข้อแรกเราเห็นด้วยถ้า กปปส.จะปฏิรูปประชาชน

เราเป็นแดงก็คิดว่าคนเสื้อแดงอยากตั้งสภาประชาชนของชนชั้นไพร่ ประเทศอื่นเค้าปฏิวัติโดยชนชั้นกรรมาชีพ ชนชั้นชาวนา

แต่อาจารย์ธิดาจะปฏิวัติประชาชนโดยชนชั้นไพร่ นี่ขนาดชาวนาเดือดร้อน แกยังบอกเป็นชาวนาปลอม

ไม่ได้ยินว่าแกจะพูดถึงด้วยซ้ำว่าชาวนาควรจะทำอะไร 

เมื่อเราเห็นกำนันจะปฏิรูปสภาประชาชน โดยตั้งต้นว่าให้เริ่มโดยไม่เอานักการเมือง

อ้าวเฮ้ย นี่ดีกว่าปฏิวัติประชาชนของคนเสื้อแดงแบบอาจารย์ธิดานี่หว่า

ที่สำคัญคนเสื้อแดงมันเดินทางอำมาตย์ไปแล้วมันไม่ปฏิวัติแล้ว

ดอาแค่ว่ากำนันเริ่มจากไม่เอานักการเมือง แต่เปิดประตูทุกประตูให้ทุกชนชีพ คนเสื้อแดงก็ร่วมได้ วิเศษเลย

พักก่อน ดูก่อนๆยาวมากจะมีคนอ่านหรือเปล่า

ถ้าไม่มีคนอ่าน เราก็ยังจะตอบอยู่ดี แต่ว่างๆก่อนค่อยมาต่อ

Edited by แดงโมเดล, 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:50.

#40 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:44

ผมอยากถามคุณ cyberbob บ้างครับ ถ้าการปฏิรูปมันรัดกุม ป้องกันการซื้อเสียงดีขึ้น การคอรัปชั่นยากขึ้น กันหาเสียงด้วยนโยบายสุกเอาเผากินหรือเพื่อซื้อเสียงอย่าเดียว
มีองค์การอิสระที่นักการเมืองครอบงำลำบาก ถ่วงดุลและตรวจได้ดีและรวดเร็ว คุณไม่ชอบหรือครับ
เรื่อง 1 สิทธ์ 1 เสียง ไม่มีใครเถียงครับ แต่ไม่ใช่ 1 สิทธ์ 10 เสียงแน่นอน แล้วก็ไม่ใช่ได้เสียงเราไปแล้วเอาไปอ้างทุกเรื่อง
ถ้ามันจะอ้างล้มสถาบันกษัตริย์ คุณเอาด้วยไหม

ผมว่าพระมหากษัตริย์ เป็นระบอบที่แยกออกจากการเมืองชัดเจนอยู่แล้วครับ

จะล้มเจ้าไปเพื่ออะไรครับ เพื่อจะให้พวกที่ล้ม มาเป็นเจ้าแทน หรือ ?

ผมเคยอ่านเจอ ตอนสมัยจอมพล แปลก พิบูลสงคราม ผมว่าตอนที่ ท่านจอมพลเถลิงอำนาจมากๆ

คล้ายๆกับพฤกติกรรมของทักษิณนะครับ คือลืมตัว

สรุปความคิดของผมคือ พวกที่จะล้มระบอบกษัตริย์ คือพวกที่เห็นว่า ระบอบกษัตริย์

ไปขัดขวางเขา ถ้าจะให้ผมเปรียบเทียบคือ นักเรียนเล่นสนุกกันอยู่ในห้องเรียน

แล้วมีครูนั่งอยู่ด้วย คุณครูไม่ได้มีอคติ หรือ จะเกลียดชังนักเรียนคนใหนเลย

แต่นักเรียนที่เกเร ดันคิดไปเองว่าครูเกลียดพวกเค้า เลยคิดว่า ถ้าในห้องนั้นไม่มีครู

พวกเขาคงสนุกได้เต็มที่

อย่าลืมนะครับว่า ในหลวงแผ่นดินนี้ ท่านผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะมากครับ

กรณีสวรรคตรัชการที่ 8 เผด็จการทหารเต็มรูปแบบ แบบกดดันไม่เอาเจ้าเลย

สงครามโลกครั้งที่สอง คอมมิวนิส การรัฐประหารหลายๆครั้ง เตมีย์ใบ้ นักการเมืองแบบบุฟเฟ่คาบิเน็ต จิ๋วหวานเจี๊ยบ ชวนเชื่องช้า หารห้าสั้น และอื่นๆมากมาย

ท่านนั่งเมืองดูแลทุกสุขของประชาราษฏร โดยไม่สนพระราชหฤทัย ว่าใครจะทำอะไร

แต่พระองค์ท่านก็ทรงตรากตรำทำเพื่อราษฏรของท่านต่อไปอย่างไม่หยุด

ผมว่านะจากที่ในหลวงท่านทรงผ่านเรื่องราวต่างๆมา  ทักษิณมันขี้ปะติ๋ว ครับ

ผมจึงสรุปว่า ในหลวงพระองค์นี้ ผู้ใดจะมาล้มท่านไม่ได้หรอกครับ ผมคนนึงละที่จะจับเสียมจับจอบ

ออกไปสู้กับปืน

#41 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:58

มาตอบต่อ กลัวกระทู้ตกแล้วหาไม่เจอา

เอาละ ถือว่าไม่มีใครอยากเถึยง

ทำไมปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง กปปส.รู้และจะทำ

แต่ นปช ไม่รู้และไม่ทำ ทธิ์

ไม่รู้นี่โง่หรือแกล้งโง่ ไม่ทำนี่ ทำไม่เป็นหรือว่าอยากเป็นอำมาตย์ ทรยศการปฏิวัติ

เอาละปฏิวัติประชาชนเต็มรูปไม่ได้ ปฏิวัติประชาชาติของทุกชนชีพก็ถูกแนวทางกว่าไปร่วมกับเผด็จการนายทุนไม่ใช่หรือ

กำนันไม่ได้ลากการต่อสู้ไปถึงประชาธิปไตยชนชั้นกรรมาชีพ

กำนันแค่ปฏิรูปการเมืองของประชาชนทุกชนชีพ

ไม่ทำตอนนี้ก็ไม่รู้จะมีโอกาสอีกเมือ่ไร นปช.ทำไมปล่อยโอกาสนี้ไป เพราะไปร่วมกับอีกฝ่ายใช่หรือไม่

โอกาสนั้นคือ ความผิดพลาดโดยตั้งใจของทักษิณปลุกกระแสมวลชนลุกฮือมากมายมหาศาล เป็นพลังบริสุทธิ์ด้วย

แค่วาไม่ต้องการการบริหารอย่างเดิม ไม่ต้องการสิ่งตอบแทน ขอแค่ได้เปลี่ยนแปลง

ใช่ไหม ว่านี่เป็นโอกาสที่จะพัฒนาการเมือง

เสื้อแดงไม่รู้ อยากให้การเมืองอยู่ในมือนักเลือกตั้งเหมือนเดิม

แล้วมีหน้ามาถามว่าปฏิรูปแล้วนักการเมืองก็กลับมาอยู่ดี จอยอมหรือไม่

ก็ตอบไปแล้วว่ายอม ว่าเชิญ

ถ้าอย่างนั้น เนื้อหาปฏิรูป สมาชิกปฏิรูปเป็นยังไง จะป้องกันระบอบทักษิณยังไง

จริงๆ กำนันพูดหลักๆไปหลายครั้ง

เราจะมาพูดกันว่าทำไมยังถามกันอยู่นั่น

ถ้าทู้ไม่ตกไปซะก่อน

#42 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:00

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#43 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:06

เสิ้อแดงล้มเจ้านี่ก็ ผิดพลาดแบบโง่ๆของเสื้อแดง ตั้งใจจะให้โง่ตกทอดเป็นมรดกเป็นรุ่นๆไปเลย

ไม่ต้องจับเสียมจับจอบเถอะ ชาวนายังไม่ใช้ขุดดินแล้ว 

เสื้อแดงมาแพ้มาก็ตรงนี้แหละ ชนาดมันเคยมีปืนเป็นกองทัพ

#44 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:09

โหดูแท็กมัน ไอ้นี่ก็อวตารไอ้กากลีอีกแล้วเหรอนี่ไอ้นี่เล่นพร้อมกันกี่ไอดีวะนี่

Edited by gaiser, 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:11.

#45 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:17

1.อาชีพของผู้ตอบแบบสอบถาม

ค้าขายและเกษตรกร

2.ปัญหาหรือความทุกข์ร้อน

การโกงกินงบประมาณของชาติโดยข้าราชการและนักการเมือง

การเอาเปรียบประชาชนโดยข้าราชการ

การทำงานแบบขี้เกียจหลังยาวของข้าราชการ

ครูที่ไม่ทำหน้าที่สอนนักเรียนแต่ไปทำอย่างอื่นเช่น ไปชนวัว ขายเบอร์หุ้น วนเวียนกับจะไปกู้เงิน

ไปทำสวน ไปทำธุรกิจส่วนตัว (พวกท่านจะมาเป็นครูทำไม)

พนักงานธนาคารชอบขายประกัน 5555 (เป็นปัญหาระดับชาติไปแล้ว)

3.เรื่องที่ต้องการเห็นการปฏิรูปมากที่สุด

ระบบข้าราชการ.

4.ประสบการณ์ในการเข้าร่วมแก้ปัญหาประเทศ

เข้าร่วมชุมนุมต่อต้านนายกสุจินดา ตอนเดือน เมษา พฤษภาคม 2535 แต่ไม่ได้แก้อะไร เพราะไปร่วมแล้วโดนจับไปพร้อมลุงจำลอง โดนพานท้ายปืนด้วย

5.สิ่งที่ต้องการเข้าร่วม เพื่อปฏิรูปประเทศ

ฝันว่าอยากจะไปนั่งในสภาประชาชน

6.ตัวแทนที่จะปฏิรูปควรเป็นตัวแทนจากภาคองค์การใดบ้าง

ประชาชนทุกคนมีสิทธิเข้าไปนั่งออกความเห็นในสภาประชาชน

7.ชื่อ ที่อยู่ เบอร์ติดต่อ และอีเมลของผู้ตอบแบบสอบถาม

อันนี้ไม่สมควรออกสื่อเพราะเดี๋ยวถ้าไปกวนตีนใครเค้าเข้าเค้าจะมาปาหลังคาบ้าน

#46 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:19

เสิ้อแดงล้มเจ้านี่ก็ ผิดพลาดแบบโง่ๆของเสื้อแดง ตั้งใจจะให้โง่ตกทอดเป็นมรดกเป็นรุ่นๆไปเลย

ไม่ต้องจับเสียมจับจอบเถอะ ชาวนายังไม่ใช้ขุดดินแล้ว 

เสื้อแดงมาแพ้มาก็ตรงนี้แหละ ชนาดมันเคยมีปืนเป็นกองทัพ

ผมยังใช้อยู่นะ เมื่อเช้าไปขุดร่องปลูกผักบุ้งยังใช้จอบอยู่เลย 555

#47 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:22

ผมยังใช้อยู่นะ เมื่อเช้าไปขุดร่องปลูกผักบุ้งยังใช้จอบอยู่เลย 555

แค่บอกว่าอย่าเอาไปสู้กับปืน

#48 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:50

แค่บอกว่าอย่าเอาไปสู้กับปืน

ครับ

#49 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2557 - 18:12

เพิ่งทาถึง ดุนทู้จองไว้ก่อน

หายเหนื่อยแล้วจะมาตอบ

#50 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:57

ถ้าคุณยิ่งลักษณ์ลาออก ปฏิรูปการเมืองแล้วพรรคเพื่อไทยกลับมา

เราจะเลือกพรรคเพื่อไทย การปฏิรูปไม่อาจเห็นผลได้ใน5ปี10ปี

พรรคเพื่อไทยจะเป็นครูสอนประชาธิปไตยเพื่อประชาชนจะได้เรียนรู้ได้เร็ว

ถ้ายังงั้นยังปฏิรูปยังไง

หันหน้ามาสิ มามองตากันก่อน

ฟังนะ

เรามาดูว่างานปฏิรูป 100%

การขจัดระบอบทักษิณ ถือเป็นงาน 80-90%

อาจจะมีคำถามว่าระบอบทักษิณเป็นไง บอกแล้วทู้ทำนองนี้ ยาว

เราเคยตอบไปแล้วส่วนนึงยังไม่ทันจบทู้ตกไปก่อน ถ้าทุ็นี้ไม่ตกไปก่อน เราจะตอบทิ้งไว้ล่วงหน้าคำถาม

ที่เหลือ 10-20% อาจจะไม่สำเร็จทุกเรื่อง อาจจะไม่เร็วนัก

การปฏิรูปประเทพเป็นโจทย์ที่สุเทพตั้งไว้ให้มันเป็นโจทย์ยาก

มวลชนมากมายขนาดมากกว่าเป็น10เท่าอยากจะบอกว่ามากกว่านั้น

ถ้าโหดได้สัก1น10ของเสื้อแดง ถ้าแค่ว่าจะเอายิ่งลักษณ์ออก

ยิ่งลักษณ์โดนไล่ไปแล้ว

จะปฏิรูปหรือไม่ ประชาชนอาจจะพอใจแค่นั้น

แล้วไม่กี่ปี คู่กรณีก็ค่อยกลับมาแบ่งแยกมาไล่กันอีก 

การขจัดระบอบทักษิณออก อย่างน้อยก็กลับไปสู่ระบอบบรัฐสภาแบบเดิม แต่จะมีประชาชนจำนวนมากตื่นตัวและพร้อมควบคุมรัฐบาล

แค่นั้นยังไม่พอ

ประชาชนเห็นด้วยกับสุเทพ ให้มีกติกา สำหรับองค์กรต่างทางการเมืองการบริหาร พรรคการเมือง ข้าราชการ ตำรวจ ยังไม่แตะต้องเรื่องเศรษฐกิจ

ให้มีกติกา ทางค่านิยม ประชานิยม อย่างเรื่องคอรัปชั่น พูดไปก่อนอันนี้ยาก

ระบอบบทักษิณนี่แหละคือเนื้อหาสำคัญของปฎิรูป

ระบอบทักษิณเองก็ปฏิรูปตัวเองไม่ได้ เพราะผูกอยู่กับการปฏิวัติประชาชนของเสื้อแดง

พยายามจะเลิกกับเสื้อแดงก็เลิกไม่ได้ กลัวเสื้อแดงแว้งกัดเอาถึงตาย รู้ความลับกันถึงไส้

แล้วทำไมคบกับเสื้อแดงถึงปฏิรูปไม่ได้

แล้วพรุ่งนี้ค่อยมาตอบ

คิดดูสิ จะแก้รัฐธรรมนูเมื่อไหร่พังเมื่อนั้น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน