Jump to content

- - - - -

มาช่วยกันนึกเหตุผล ที่ไม่ได้ไปเลือกตั้ง เพื่อใช้ไปอ้างกับเขต/อำเภอ ภายใน 7 วันกันครับ

• Please log in to reply
40 replies to this topic

#1 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 30 January 2014 - 10:35

คือ ท่านสมชัย ท่านแนะว่า

ให้หาเหตุผลที่เหมาะสมหน่อย

ประเภทว่า "ตื่นสาย" นี่ ใช้ไม่ได้ครับ

ผมว่าจะใช้ข้ออ้างนี้

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#2 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 30 January 2014 - 10:37

ผมจะอ้างว่า ผมไปตามหาศักดิ์ศรี ครับ

ถ้าไม่ให้ ผมจะบอกว่า ทีตำรวจ ยังตามหาศักดิ์ศรีไ้ด้ 

ทำไมผมจะตามหาศักดิ์ศรีบ้าง ไม่ได้

:D  :D  :D

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#3 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 30 January 2014 - 10:37

เพื่อรักษาประชาธิปไตยครับ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#4 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 10:51

ไปทำงาน(ตามกำหนดการ)ต่างจังหวัด ข้ออ้างมาตรฐาน  :D

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#5 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 10:58

พาครอบครัวไป"ปิคนิค"ที่สวนลุมในตอนเช้า ตอนบ่ายพาลูกสาวไปเดินเล่นที่สีลม ตอนกลางคืนหลังจากส่งลูกและแม่ของลูกกลับเราก็กลับมาเป่านกหวีดกับลุงกำนัน แค่นี้ละมั้งเหตุผล
ปล.ถ้าทางเขตบอกว่าไม่เหมาะสมผมจะเปลี่ยนเป็น"อยากปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง"อันนี้น่าจะใช้ได้

#6 Chet

Chet

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 11:01

ผู้ลงสมัครเเละพรรคที่ลงสมัครไม่ใช่คนที่เราอยากได้เป็นสส.หรือเป็นรัฐบาล

#7 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 11:05

คนจริงไม่ต้องอ้างไม่ได้สำคัญมาก

แค่เสียสิทธิไม่เสียศักดิ์ศรี

แต่ถ้าต้องอ้างจริงๆ ติดวันเกิดน้องเมียต้องพาไปทำบุญ7วัด เพื่อถึงสวรรค์ชั้น7

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#8 pooyong

pooyong

Posted 30 January 2014 - 11:06

ถ้าทางเขตบอกว่าไม่เหมาะสมผมจะเปลี่ยนเป็น"อยากปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง"อันนี้น่าจะใช้ได้

อันนี้เข้าท่าครับ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#9 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

Posted 30 January 2014 - 11:07

*
POPULAR

ขอยก quote มาแล้วกันครับ

Jutithep Sritanayarat

แบบฟอร์มไม่เสียสิทธิมีคนไปยื่นแร้ว ตั้งแต่วันจันทร์ เห็นว่าฮากัีนทั้งเทศบาล เพราะเหตุผลที่ให้ไป คือ

"สนับสนุนให้มีการปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง"

แร้ว จนท.ก็รับไว้ด้วย

B)  B)  B)

1656096_10202874677206479_1447854109_n.j

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 30 January 2014 - 11:37

- ผมไม่มั่นใจในความปลอดภัยหน้าหน่วยเลือกตั้ง แม้จะมีตำรวจคุ้มกัน 

- กลัวตำรวจแค่ไปหาข่าวหน้าหน่วยเลือกตั้ง  แต่พกอาวุธมาด้วย

การเลือกตั้งด้วยการกาเลือกพรรคถือว่าเป็นการทำบุญอย่างหนึ่ง เพราะเป็นการปล่อยสัตว์เข้าสภา  :o

Edited by อู๋ ฮานามิ, 30 January 2014 - 11:37.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 nat1019

nat1019

น้องใหม่

Posted 30 January 2014 - 11:45

ต้องไปร่วมชุมนุมกับกปปส.ครับ

#12 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 30 January 2014 - 12:06

ไ่ม่ต้องการรัฐบาลทรราชย์หุ่นเชิดขี้โกง

#13 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 30 January 2014 - 15:29

ผมจะใช้ข้ออ้าง"ไม่ว่าง ติดภารกิจไล่ เอี้ย อยู่"

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#14 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 15:37

อยู่ไกลจากภูมิลำเนาครับ

900 กว่าโล  

และแถวนี้ไม่มีกกต.ด้วย

#15 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 15:40

ไปเลือกตั้ง สว. ก็ได้สิทธิคืนละครับ เห็นตามข่าวประมาณ เมษายน นี้

#16 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 30 January 2014 - 15:46

ถามลุง ปุ ฯ ครับ  :)  จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน เหตุผลดีนะ

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#17 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 30 January 2014 - 15:47

เป่านกหวีดอยู่ ไม่ว่าง

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#18 G.Maniac

G.Maniac

Posted 30 January 2014 - 15:52

"พอดีว่า วันนั้นมีนัดเดินช็อปปิ้ง กับดารา นักร้อง ชื่อดังหลายท่าน"

#19 weerawat

weerawat

น้องใหม่

Posted 30 January 2014 - 15:53

พรรคที่ชอบไม่ได้ลงสมัคร ครับ และติดภาระกิจต้องไปปิคนิค

Edited by weerawat, 30 January 2014 - 15:54.

#20 snoozer

snoozer

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 15:53

link download  หนังสือแจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งได้ (แบบ ส.ส. 28)

http://webcache.goog...h&ct=clnk&gl=th

#21 ชาวสวน

ชาวสวน

Posted 30 January 2014 - 15:54

หนึ่งในตัวอย่างของการแสดงตนว่า "ไม่ไปเลือกตั้งด้วยเหตุที่จำเป็น กรณีอันตรายหน้าหน่วยเลือกตั้ง"

ยอดศรี : ผมมาแจ้งเหตุไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งครับ
นายทะเบียน : ติดธุระสำคัญเหรอครับ

ยอดศรี : ปล่าวครับ แต่วันเลือกตั้งล่วงหน้าที่ผ่านมา
หน่วยเลือกตั้งผมคือวัดศรีเอี่ยม ที่มีเหตุปะทะกัน
ระหว่างเสื้อแดงกับกปปส.แล้วมีการบาดเจ็บและเสียชีวิต
ผมเกรงว่า จะเกิดเหตุซ้ำสอง เลยมาแจ้งขอไม่ไปใช้สิทธิครับ

นายทะเบียน : วันที่ 2 กุมภา อาจจะไม่เกิดเหตุก็ได้นะครับ
ตำรวจมาอารักขาหน่วยเลือกตั้งอยู่แล้วนะครับ
ถ้าเกิดเหตุอีกครั้งจริง แล้วค่อยมาแจ้งภายใน 7 วันได้ครับ

ยอดศรี : วันนั้นตำรวจก็เต็มหน่วยเลือกตั้ง
ยังปล่อยให้มีเหตุการณ์เกิดขึ้นได้เลยครับ
ถ้าผมไปแล้วบังเอิญมีการปะทะกันอีก
คนเคราะห์ร้ายอาจเป็นผม ที่โดนลูกหลง
ผมอาจจะไม่สามารถมาแจ้งคุณภายใน 7 วัน
หลังเลือกตั้งก็ได้นะครับ

นายทะเบียน : แต่คุณต้องเสียสิทธิบางส่วนไปนะครับ

ยอดศรี : ผมทราบดีครับ ความจริงผมไม่ต้องมาแจ้งก็ได้
แต่ผมห่วงว่า ถ้าผมไม่ไปใช้สิทธิ อาจจะมีบุคคลอื่น
เข้ามาสวมสิทธิแทนผมครับ ผมเลยต้องมาแจ้งอย่างเป็นทางการ
รบกวนหน่อยนะครับ

นายทะเบียน : ได้ครับ งั้นคุณกรอกเอกสาร
และถ่ายสำเนาบัตรประชาชนมาเลยครับ

------------------------------------------------------------
:) 

#22 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 30 January 2014 - 15:55

ไม่มีกรรมการประจำหน่วยเลือกตั้ง

#23 ชามู

ชามู

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 16:10

ผมจะบอกว่า "กำนันสั่ง"
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#24 robbo

robbo

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 16:16

ท้องเสีย เดินไม่ไหว เมื่อเย็นวันที่หนึ่งไปกินปูผัดผงกระหรี่ร้านสมบูรณ์มา  สงสัยเจอปูเน่าคับ.. ทั่น  :P 

#25 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 16:20

ผมอ้างว่า อาบน้ำหมาที่บ้านครับ เพราะสำคัญกว่าแยะ

#26 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 16:25

ขนจมูกอักเสบ!!

#27 กรรมติดจรวด

กรรมติดจรวด

น้องเก่า

Posted 30 January 2014 - 16:27

เหม็นกลิ่นปลาสลิดเน่า

#28 134340

134340

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 16:33

ผมไม่แจ้งครับขี้เกียจ เพราะสัปดาห์ต่อมาก็มีเลือกตั้ง ส.ท.ที่บ้าน หรือเลยไปอีกสองเดือนก็มีเลือกตั้ง ส.ว.ทั่วประเทศแล้ว

#29 zutto

zutto

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 17:50

ติด ว.5 โฟร์ซีซั่นอยู่

#30 คนในเมือง

คนในเมือง

น้องเก่า

Posted 30 January 2014 - 18:04

คนจริงไม่ต้องอ้างไม่ได้สำคัญมาก

แค่เสียสิทธิไม่เสียศักดิ์ศรี

แต่ถ้าต้องอ้างจริงๆ ติดวันเกิดน้องเมียต้องพาไปทำบุญ7วัด เพื่อถึงสวรรค์ชั้น7

คมมวากกกกกกกกกกกกกก

#31 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 18:17

ถามใจตัวเองดูก่อนว่า จะไปเลือกตั้งเพื่ออะไร?

ที่เหลือแล้วแต่จะคิด   ;)

Edited by ParaDon, 30 January 2014 - 18:17.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#32 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

Posted 30 January 2014 - 19:24

ต้องปฏิรูปก่อน เพื่อให้กฏิกาการเลือกตั้งเป็นไปอย่างยุติธรรม ไม่ให้ทุจริตได้ แล้วค่อยเลื่อกตั้ง 

ครั้งนี้ขอบายๆครับ

การเสียสิทธิดังกล่าวข้างต้นนี้จะ มีกำหนดเวลาตั้งแต่วันเลือกตั้งครั้งที่คุณไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งจนถึงวันเลือกตั้งครั้งต่อไปที่คุณไปใช้สิทธิเลือกตั้ง หมายความว่า ถ้ามีการเลือกตั้งอีกสิทธิ์ของคุณก็กลับมาเหมือนเดิมถ้าคุณไปเลือก

สรุป ครั้งนี้เลือกตั้งมีปัญหา ผมไม่ไป รออีกเดือน มี.ค 57 มีการเลือกตั้ง สท  ( ท่าจำไม่ผิด )ก็ได้สิทธิ์กลับมาเหมือนเดิม สบายๆ

#33 เหนือฟ้า

เหนือฟ้า

น้องเก่า

Posted 30 January 2014 - 19:28

สามีคลอดลูก

#34 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 30 January 2014 - 19:34

ขอยก quote มาแล้วกันครับ

Jutithep Sritanayarat

แบบฟอร์มไม่เสียสิทธิมีคนไปยื่นแร้ว ตั้งแต่วันจันทร์ เห็นว่าฮากัีนทั้งเทศบาล เพราะเหตุผลที่ให้ไป คือ

"สนับสนุนให้มีการปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง"

แร้ว จนท.ก็รับไว้ด้วย

B)  B)  B)

1656096_10202874677206479_1447854109_n.j

เจ้าหน้าที่นั้นแหละตัวดีเลย

วันก่อนเรากับครอบครัวไปปิด เขตสะพานสูง

พอเขาปล่อยเจ้าหน้าที่ออกมาออกมา

พวกเขาก็มาขอยืมนกหวีด กับธงชาติกันตรงหน้าประตูเลย

เล่นเอาฮาตรึม โปกธงถ่ายรูป กันเจี๊ยวจ๊าว เราให้นกหวีดกับธงไปเลย

ทุกคนน่ารักมากกกกกก ขอบอก

#35 boonterm

boonterm

น้องเก่า

Posted 30 January 2014 - 19:38

กลัวโดนเสื้อแดงยิงตาย!!!

#36 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 00:26

ถามลุง ปุ ฯ ครับ  :)  จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน เหตุผลดีนะ

ส่วนผมไม่ไป พร้อมขอชี้แจงให้คณะกรรมการเลือกตั้งว่า....

รัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ ออก พรบ.ฉุกเฉินแล้ว....

ผมเกรงว่าจะได้รับอันตรายจากตำรวจปลอม มือที่สาม

ชายชุดดำ ทหารต่างด้าวขนเข้ามาในขณะนี้

จะทำร้ายประชาชนที่อยู่คนละฝ่ายกับรัฐบาลรักษาการ...

ผมมีเหตุผลสมควรดังนี้ จึงไม่ประสงค์จะไปเลือกตั้งครั้งนี้ เพื่อสวัสดิภาพของตนเอง.....ฮ่า ฮ่า อ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#37 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 31 January 2014 - 00:29

กลัวผิด พรกฉุกเฉิน

#38 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 00:37

ขนจมูกอักเสบ!!

เหตุผลนี้น่าจะดี ชอบ

#39 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 01:28

หีบหนี ! ครับ

#40 pooyong

pooyong

Posted 31 January 2014 - 02:11

หีบหนี ! ครับ

ใครน้อพาหนี

แล้ว..หนีไปที่ไหน?

#41 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 31 January 2014 - 08:07

ส่วนผมไม่ไป พร้อมขอชี้แจงให้คณะกรรมการเลือกตั้งว่า....

รัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ ออก พรบ.ฉุกเฉินแล้ว....

ผมเกรงว่าจะได้รับอันตรายจากตำรวจปลอม มือที่สาม

ชายชุดดำ ทหารต่างด้าวขนเข้ามาในขณะนี้

จะทำร้ายประชาชนที่อยู่คนละฝ่ายกับรัฐบาลรักษาการ...

ผมมีเหตุผลสมควรดังนี้ จึงไม่ประสงค์จะไปเลือกตั้งครั้งนี้ เพื่อสวัสดิภาพของตนเอง.....ฮ่า ฮ่า อ่า ฮ่า

นี่เลย ตัวจริงมาแล้ว เหตุผลนี้เลยครับ  :)

กับอีกท่าน สำหรับ กทม.และปริมณฑลครับ 

กลัวผิด พรกฉุกเฉิน

ขออนุญาต แอบอ้างครับ 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users