Jump to content

- - - - -

กปปส.(บางท่าน) มาถูกทางแล้วครับ

การเมือง

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Sys_Secure

Sys_Secure

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:44

เหมือนกันละ เลือกตั้งแล้วได้อะไร จะเป็นยังไงต่อ ใครจะเป็น รบ ต่อ

เอ๊งตอบทีสิ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาา

เลือกตั้งแล้วได้อะไร  ?  
การเลือกตั้งก็เหมือนการซื้อขนมนั้นเหละครับ พอดีขนมไม่ได้มีแค่คุณกินคนเดียวแต่กินกันหลายคน  คุณอาจจะบอกว่าขนมมันไม่อร่อยแต่ถ้าคนส่วนมากบอกมันอร่อยคุณก็จำเป็นต้องซื้อต้องกินไปด้วย . . .. แต่เมื่อไรที่ต้องซื้อขนมโดยทุกคนไม่มีสิทธิเลือก เมื่อนั้นคนส่วนใหญ่อาจจะได้ขนมอร่อยหรือไม่อร่อยก็ได้(แล้วแต่เค้าจะจัดมา)

แล้วลองชั่งน้ำหนักว่าระหว่างขนมที่คุณมีสิทธิเลือกกับขนมเอามายัดใส่ปากโดยคุณไม่มีสิทธิเลือกอะไรมันจะอร่อยกว่ากัน 

#52 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:45

ปล. อีกนิดนะครับเรื่องประเด็นการโพสภาพและคลิปความรุนแรง . . .  คือผมไม่อยากเห็นไม่อยากรับรู้ ไม่ว่าจะเป็นของฝั่งแดงหรือฝั่งเหลือง คนชนิดฮาร์ดคอร์มันก็มีกันทั้งสองฝ่าย  มันก็เป็นเพียงเสี้ยวนึงของการชุมนุน มุมดีๆก็มีทั้งแดงทั้งเหลืองไม่่ค่อยมีใครพูดกัน  ถ้าจะเอารูปมาอ้างอิงกันไปมา คุณรุปผมรูป คนคลิปผมคลิป อีกร้อยอีกพันคอมเม้นต์ก็ไม่มีทางจบกันได้แน่นอน เพราะฉะนั้นพูดกันไปก็ป่วยการ มันไร้สาระสิ้นดีครับ

งั้นผมก็ต้อง ปล ให้ด้วย

คุณเลือกหยิบจับแต่ภาพสวยงามมาพูด

แต่กลับจงใจมองข้ามต้นตอแห่งปัญหา ทำไมจึงเกิด กปปส ขึ้นมา

ทำไม กปปส ถึงต้องทำเช่นนั้น คุณเลือกที่จะไม่สนใจรับรู้

เทียนที่คุณจุด อย่างไรก็ไม่สว่างจ้าเท่ากับไฟที่ไหม้ตึกเซ็นทรัลเวิล์ดไปได้หรอกครับ

ถ้าคุณไม่เห็นปัญหาของรัฐบาลนี้ สิ่งที่รัฐบาลนี้กำลังพยายามจะทำ

เอาแค่หลังยุบสภา ยังมีหน้าจะด้านไปบังคับกู้เงินจากแบงค์จนชาวแบงค์ต้องออกมาแต่งชุดดำ

มันชอบธรรมแล้วหรือ เงินที่เบิกจ่ายไปเท่าไหร่ มันหายไปไหนหมด

จึงถึงมือชาวนาไม่ทั่วถึง และใช้ชาวนามาเป็นตัวประกันเพื่อบังคับให้เลือกเพื่อไทย

เพื่อจะได้เงินจำนำข้าวที่ค้างไว้คืน

ทำไมไม่พูดถึง

ถามเล่นๆ อีกว่า

คุณเคยพูดถึงมุมดีๆ ของการชุมนุม กปปส อย่างนั้นหรือ

ถามตัวเองสิว่า เทียนเล่มที่คุณจุดอยู่ในมือ

มันมีสาระตรงไหน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#53 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:47

เหมือนกันละ เลือกตั้งแล้วได้อะไร จะเป็นยังไงต่อ ใครจะเป็น รบ ต่อ

เอ๊งตอบทีสิ

การเลือกตั้งก็เหมือนการซื้อขนมนั้นเหละครับ พอดีขนมไม่ได้มีแค่คุณกินคนเดียวแต่กินกันหลายคน  คุณอาจจะบอกว่าขนมมันไม่อร่อยแต่ถ้าคนส่วนมากบอกมันอร่อยคุณก็จำเป็นต้องซื้อต้องกินไปด้วย . . .. แต่เมื่อไรที่ต้องซื้อขนมโดยทุกคนไม่มีสิทธิเลือก เมื่อนั้นคนส่วนใหญ่อาจจะได้ขนมอร่อยหรือไม่อร่อยก็ได้(แล้วแต่เค้าจะจัดมา)

แล้วลองชั่งน้ำหนักว่าระหว่างขนมที่คุณมีสิทธิเลือกกับขนมเอามายัดใส่ปากโดยคุณไม่มีสิทธิเลือกอะไรมันจะอร่อยกว่ากัน 

ถ้าขนมมันเสียแล้วละ จะทำยังไงหว่า

ถ้าขนม เสือกหมดอายุ จะทำยังไงหว่า

เราต้องดูวันหมดอายุ ก่อนใช่ไหม เราต้องดูขนมมันเสียแล้วหรือยังใช่ไหม

ถ้าเอ๊งจะเปรียบแบบนี้นะ สู้เปรียบ เหมือนกีฬา ยังจะสวยกว่า

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:48.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#54 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:48

เอ๊งตอบทีสิ

เช่นนั้น คุณก็ไม่ควรห้ามลูกกินขนมทุกอย่างที่ลูกอยากกิน

ถูกมั๊ยครับ

แม้ลูกคุณจะกินแล้วกินข้าวไม่ลง

อ้วน เป็นโรค ฟันผุ ก็อย่าห้ามนะครับ

เพราะลูกคุณน่าจะเห็นว่ามันอร่อยกว่าข้าวและผักที่คุณให้เขากิน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#55 Sys_Secure

Sys_Secure

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:48

ปล. อีกนิดนะครับเรื่องประเด็นการโพสภาพและคลิปความรุนแรง . . .  คือผมไม่อยากเห็นไม่อยากรับรู้ ไม่ว่าจะเป็นของฝั่งแดงหรือฝั่งเหลือง คนชนิดฮาร์ดคอร์มันก็มีกันทั้งสองฝ่าย  มันก็เป็นเพียงเสี้ยวนึงของการชุมนุน มุมดีๆก็มีทั้งแดงทั้งเหลืองไม่่ค่อยมีใครพูดกัน  ถ้าจะเอารูปมาอ้างอิงกันไปมา คุณรุปผมรูป คนคลิปผมคลิป อีกร้อยอีกพันคอมเม้นต์ก็ไม่มีทางจบกันได้แน่นอน เพราะฉะนั้นพูดกันไปก็ป่วยการ มันไร้สาระสิ้นดีครับ

มันต้องย้ำเรื่อย ๆ ว่ะ ว่า การชุมนุมของเสื้อแดง ปี 53 มันชั่วช้าขนาดไหน

ปลุกระดม คนเผาบ้านเผาเมืองเผาฟศาลากลาง มันเรียกร้องประชาิธิปไตย กันเหรอ

ก็เห็นๆกันอยู่นะครับว่าการ ตอบโต้กันด้วยประเด็นความรุนแรง คุณภาพผมภาพมันไม่จบง่ายๆ สังเกตได้ในหลายๆกระทู้.....สุดท้ายทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันไม่ถูกต้องแต่เถียงไปเพื่อแดกดันฝ่ายตรงข้ามไปมาก็เท่านั้น

#56 akincana

akincana

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:49

สุดท้ายหลายๆท่านก็อคติ จนถงขั้นว่าการไปเลือกตั้งเป็นการสนับสนุนทักษิณ  ลองคิดต่อสักนิด. . . .  

A = การเลือกตั้ง

B = ประชาธิปไตย

C = ทักษิณ

1. ถ้าการเลือกตั้งคือการสนับสนุนประชาธิปไตย

2. ถ้าการเลือกตั้งคือการสนับสนุนระบอบทักษิณ

นิยามง่ายๆ เด็กประถมก็คิดได้

A=B

A=C

เพราะฉะนั้น B=C

ถ้าอคติกับการเลือกตั้งขนาดนั้น. . . .  ไม่แปลกเลยที่จะมีคนบอกว่าระบอบทักษิณคือระบอบประชาธิปไตยที่มีการเลือกตั้ง

ถ้าไม่อยากให้ทักษิณคือประชาธิปไตย ก็จงแยกคำว่าการเลือกตั้งออกจากคำว่าทักษิณ 

ต้องให้ A=B  , A≠C  แล้ว Bจะไม่เท่ากับ C ไปโดยปริยาย
ดังนั้น . . . .
ยอมรับการเลือกตั้ง แต่ไม่ยอมรับทักษิณ นี่ไม่ไช่เหรอแนวทางที่มันถูกต้อง . . .

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ แต่ตอนนี้โจทย์ที่ กปปส. ตั้งคือ

A = การเลือกตั้ง

B = ประชาธิปไตย

C = ทักษิณ

- การเลือกตั้งไม่เท่ากับประชาธิปไตย

- การเลือกตั้งเท่ากับทักษิณ

เพราะฉะนั้น AB , A=C  ดังนั้น B≠ C (ทักษิณไม่ไช่ประชาธิปไตย , ทักษิณคือการเลือกตั้ง)

แล้วถ้าการเลือกตั้งไม่เท่ากับประชาธิปไตย อะไรคือประชาธิปไตย การปฏิรูปคือคำตอบไช่ไหม  แล้วปฏิรูปยังไง?
นี่คือคำตอบที่ กปปส. ไม่เคยตอบกับสังคม ประเด็นมันอยู่ตรงนี้เหละครับ

ตรรกะ = เกมภาษา

#57 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:50

มันต้องย้ำเรื่อย ๆ ว่ะ ว่า การชุมนุมของเสื้อแดง ปี 53 มันชั่วช้าขนาดไหน

ปลุกระดม คนเผาบ้านเผาเมืองเผาฟศาลากลาง มันเรียกร้องประชาิธิปไตย กันเหรอ

ก็เห็นๆกันอยู่นะครับว่าการ ตอบโต้กันด้วยประเด็นความรุนแรง คุณภาพผมภาพมันไม่จบง่ายๆ สังเกตได้ในหลายๆกระทู้.....สุดท้ายทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันไม่ถูกต้องแต่เถียงไปเพื่อแดกดันฝ่ายตรงข้ามไปมาก็เท่านั้น

ตั้งแต่ตรูเถียงกะเอ๊งนี่ เอ๊งยังไม่เคยเอาหลักฐานห่านอะไรมาลงสักอย่าง

มีแต่เอ๊ง แถ ๆ ๆ จนตกคู ไป หลายรอบละ

อ้อ แล้วบอกตามตรง สิ่งที่เสื้อแดงทำ มันคือเรื่องจริง ว่ะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#58 Sys_Secure

Sys_Secure

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:51

เอ๊งตอบทีสิ

ถ้าขนมมันเสียแล้วละ จะทำยังไงหว่า

ถ้าเอ๊งจะเปรียบแบบนี้นะ สู้เปรียบ เหมือนกีฬา ยังจะสวยกว่า

อย่างน้อยคนส่วนมากก็ได้เลือกไปว่าจะกินขนมอะไรถ้ามันบูดก็มีโอกาศเปลี่ยนได้ในการเลือกครั้งต่อไป ข้าไม่เอายี่ห้อนี้แล้วนะมันบูด. . . .  แต่ถ้าเป็นแบบหลังไม่มีใครได้เลือกเลยแล้วมันดันบูดขึ้นมาเปลี่ยนก็ไม่ได้โทษใครก็ไมไ่ด้ บูดไม่บูดก็ต้องทนกิน ไม่กินก็หิวตาย แล้วแบบไหนมันดีกว่ากัน

**ขอตัวทำงานก่อนนะครับไว้ต่อกันใหม่

Edited by Sys_Secure, 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:53.

#59 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:54

เอ๊งตอบทีสิ

อย่างน้อยคนส่วนมากก็ได้เลือกไปว่าจะกินขนมอะไรถ้ามันบูดก็มีโอกาศเปลี่ยนได้ในการเลือกครั้งต่อไป ข้าไม่เอายี่ห้อนี้แล้วนะมันบูด. . . .  แต่ถ้าเป็นแบบหลังไม่มีใครได้เลือกเลยแล้วมันดันบูดขึ้นมาเปลี่ยนก็ไม่ได้โทษใครก็ไมไ่ด้ บูดไม่บูดก็ต้องทนกิน ไม่กินก็หิวตาย แล้วแบบไหนมันดีกว่ากัน

ไอ้ฟายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เอ๊งจะไม่เลือกขนมอันใหม่ เหรอฟร๊ะ

เอ๊งจะซื้อมากิน จะเอามากินทั้ง ๆที่รู้ว่า บูดอย่างนั้นเหรอ

โอ้วววววววววววว เจอตรรกะนี้เข้าไป

ผมว่า เด็กอนุบาล ยังเก่งกว่า ไอ้นี่อีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#60 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:27

ตอนนั้น นายลีอาจเสียค่าขนมบูดอันแรกไปจนหมดตูด

ไม่มีตังค์เหลือพอจะซื้อขนมอันที่ 2 ให้ลูกกินแล้วก็ได้นะครับ

อ้อ ลูกอาจอดใจไว้กินมาร์ชเมโลชิ้นที่ 2 ก็ได้นะครับ

จำได้ว่า ครั้งรัฐบาลอภิสิทธิ์ นายลีเลือกจะหันเหไปเลือกเพื่อไทย

เพราะรัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่มีปัญญาจัดการการชุมนุมของคนเสื้อแดงได้

แม้ก่อนหน้านั้น จะเคยเลือกประชาธิปัตย์มาตลอดชีวิต

เวลานี้ รัฐบาลเพื่อไทย ก็กำลังจะแพ้ตัวเอง เพราะไม่มีปัญญาจัดการกับ กปปส

อยากรู้ว่า นายลีพอร์ตเตอร์ จะหันกลับไปเลือกพรรคอื่นหรือไม่น๊อออ

#61 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:51

รูปนี้ ใครมีที่มาของภาพหรือแหล่งข่าว

รบกวนนำมาลงให้ดูหน่อยสิครับ

อยากรู้สาเหตุ ที่มาที่ไป

พูดตรงๆ สังเกตุแขนของทุกคนที่อยู่ในภาพ

มีธงชาติใส่อยู่หมดทุกคน

พูดไว้ตรงนี้ ว่าผมคิดว่าเป็นการจัดฉาก

สังเกตุหน้าตาของชายหนุ่มที่โดนบีบคอด้วย

แต่ถ้าเป้นเรื่องจริงก็ขออภัย และขอโทษชายหนุ่มคนนี่ด้วยครับ

ผมลองไปหาข้อมูลดู

ไม่เห็นภาพอื่นเลย

ต้องไปหาสถานที่แล้วล่ะครับ

ว่าถ่ายตรงไหน

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#62 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:58

รูปนี้ ใครมีที่มาของภาพหรือแหล่งข่าว

พูดตรงๆ สังเกตุแขนของทุกคนที่อยู่ในภาพ

พูดไว้ตรงนี้ ว่าผมคิดว่าเป็นการจัดฉาก

สังเกตุหน้าตาของชายหนุ่มที่โดนบีบคอด้วย

แต่ถ้าเป้นเรื่องจริงก็ขออภัย และขอโทษชายหนุ่มคนนี่ด้วยครับ

จัดไป คร่าาา

THE WALL STREET JOURNAL ประจานม็อบประชาธิปัตย์ ทำร้ายผู้ลงคะแนน ปิดยึดหน่วยเลือกตั้ง

าพของชายหนุ่มถูกบีบคอจนหน้าเหยเกเพียงเพราะต้องการเลือกตั้งล่วงหน้า ที่หน่วยเลือกตั้ง โรงเรียนเซนต์จอห์นโปลีเทคนิค ซอยวิภาวดี 32 เขตจตุจักร ถูกแชร์ว่อนโซเชียล มีเดีย เมื่อวานนี้ (26 ม.ค.) ภาพนี้นอกจากจะกลายเป็นสัญลักษณ์ของผู้ที่ยืนหยัดในหลักการของระบอบประชาธิปไตยแล้ว ยังถูกสำนักข่าวต่างประเทศอย่าง The Wall street Journal. นำไปเผยแพร่ถึงความรุนแรงที่เกิดขึ้นอีกด้วย 

กิตติ เอกแสงกุล คือ ชื่อและนามสกุลจริงของชายหนุ่มผู้นั้น 

กิตติ ในวัย 40 ปี จบการศึกษาปริญญาตรีวิศวกรรมเคมี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี(บางมด) ปริญญาโท วิศวกรรม อุตสาหการ ธรรมศาสตร์ ปัจจุบันทำธุรกิจส่วนตัว ให้สัมภาษณ์กับทีมงานประชาชาติธุรกิจออนไลน์ว่า สิ่งที่เกิดขึ้นกับตนเองถือเป็นเรื่องเล็กน้อยเมื่อเทียบกับประวัติศาสตร์การเมืองในอดีตอย่าง 14 ตุลา 16 หรือ 6 ตุลา 19 ที่คนไทยต้องตระหนักถึงความยากลำบากกว่าจะได้มาซึ่งระบอบประชาธิปไตย 

"ที่ผ่านมามีแต่เผด็จการทหาร คนที่จะมาปกครองประเทศนี้ต้องมาด้วยกระสุนปืน ด้วยกำลังทหาร บรรพบุรุษเราเสียชีวิตทั้ง 14 ตุลา และ 6 ตุลา ทั้งนักศึกษาที่ตายไป เขาอยากได้ระบอบการปกครองที่มาจากการเลือกตั้ง มีคนตายเรื่องนี้มากมาย แล้ววันนี้คุณเห็นคนบ้าๆ บอๆ มายืนกั้นไม่ให้คุณเข้าไป แล้วคุณจะยอมแล้วเดินกลับบ้านนอนเฉยๆ แล้วบอกว่าทำเพื่อประเทศไทยเหรอ ผมอยากจะเห็นความเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับจิตสำนึกของสังคมไทยเกี่ยวกับประชาธิปไตยและการลงคะแนนเสียงมากกว่า คือ ผมอยากบอกกับทุกคนว่าผมตระหนักในสิทธิของผมในการปกครองประเทศนี้" 

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น  กิตติ เล่าว่า ต้องเดินฝ่ากลุ่มผู้ชุมนุมกลุ่มใหญ่ ต้องเดินผ่านการ์ด และผู้ชุมนุม ที่เข้ามาถามว่าจะไปไหน เมื่อตอบว่าจะไปเลือกตั้งก็กันไม่ให้เข้าไป จึงได้พยายามพูดจาว่านี่คือสิทธิ แต่กลุ่มผู้ชุมนุมไม่ยอม พร้อมกับยกเหตุผลมากมายมาอธิบายว่าทำไมถึงไม่ควรไปเลือกตั้ง 

"เขาก็ไหว้บอกว่า ขอร้องเถอะพี่ อย่าเลือกตั้ง อย่ามาเลือกตั้ง บอกว่าถ้าผมเลือกตั้งแผ่นดินจะลุกเป็นไฟ ผมยังจะมาเลือกอีกเหรอ ผมก็บอกว่า ผมจะใช้สิทธิของผม จะเข้าไป ผมก็ดันทุรังแล้วก็โชว์ใบเลือกตั้ง บอกว่าผมขอเลือกตั้งล่วงหน้า ผมมีธุระวันที่ 2 กุมภา ผมไม่สะดวก เขาก็กันไม่ให้ผมเข้าไป แล้วพอผมโชว์ใบเลือกตั้งล่วงหน้า ก็แห่กันมาใหญ่เลย ทีนี้เป็นป้าๆ ละ ผู้หญิงบางคนมาบอกผมว่าให้สงสารหนูเถอะ ถ้าพี่ไปเลือกตั้งหนูจะไม่ได้เงินจำนำข้าว หนูให้พี่เข้าไปไม่ได้ คือเหตุผลที่เขาพูดมันฟังดูแล้วเข้าท่าไหมล่ะ ส่วนที่โดนบีบคอน่าจะเป็นรอบสอง คือผมก็อยากจะเข้าไป จะยอมแพ้ได้ยังไง ประวัติศาสตร์มีคนตายมากแล้ว แล้วคุณโดนนิดหน่อยจะเป็นไร" 

แม้ว่าภาพโดนบีบคอจะดูรุนแรง แต่กิตติบอกว่า เป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว 

"การที่ผมเจ็บปวดตรงนี้มันนิดเดียวเอง ผมไม่ใช่ว่าเข้าโรงพยาบาลหรือถูกเขาทำร้ายอะไรมากมาย แต่สิ่งที่ผมอยากบอกคือ เราอย่ายอมแพ้ให้กับความไม่ถูกต้อง ที่คนบางกลุ่มมาขัดขวางไม่ให้คุณมีโอกาสแสดงสิทธิในการปกครองตรงนี้ คุณยอมได้อย่างไร" 

แม้ว่าสุดท้ายแล้ว กิตติ จะไม่สามารถใช้สิทธิที่ตนมี แต่เขาย้ำว่ายังไม่หมดหวัง 

"ผมเกือบโดนกระทืบตาย แถมยังมีคนขับเบ๊นซ์มาปาดหน้ากล่าวหาว่าผมเป็นตำรวจ จะเอาตัวไปสอบสวนอีก แต่มันไม่มีหมดหวังหรอก ที่ผมให้สัมภาษณ์นี้ เพราะต้องการจะจุดประกายว่าคุณอย่ายอมแพ้กับสิ่งที่ไม่ถูกต้อง สิ่งที่ผิดกฎหมาย คุณจะเดินกลับบ้านไปแล้วก็นอนอยู่บ้าน แล้วบอกว่ากูไปมาแล้ว แต่เห็นคนมากั้น แล้วกูก็เดินกลับอย่างนี้เหรอ คือคนไทยไม่ได้ตระหนักถึงประชาธิปไตย สิทธิที่เขามี เรามีอำนาจในการปกครอง ตอนนี้ทุกคนมีสิทธิในการปกครอง คุณอยากจะเลือกตั้ง คุณอยากจะเป็นผู้ปกครองประเทศนี้ คุณก็ไปเป็นส.ส.มาเลือกตั้ง นี่คือความเท่าเทียมกันในสังคมประชาธิปไตย และผมต้องการจะบอกว่า ถ้าคุณไม่ชอบรัฐบาลนี้ ไม่ชอบตระกูลนี้ คุณก็ไม่ต้องเลือกเขา คุณก็ไปกาโนโหวต ทำให้เขารู้สิ หรือ เลือกพรรคอื่นสิครับ แต่จะมาบิดกั้นไม่ให้ผมเลือกไม่ได้ คุณไม่ให้โอกาสคนอื่นพูดเลย คุณรู้ได้ยังไงว่าผมจะเลือกอะไร คือ คนไทยไม่ได้ตระหนักในอดีตของตัวเองว่ากว่าเราจะฝ่าฟันมาได้การเลือกตั้งวันนี้มันยากเย็นแสนเข็ญ"

Edited by ละมั่ง, 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:59.

ถึงจะเจ็บ ถึงจะปวด จะขอสู้  เพราะว่ารู้ว่าเราสู้เพื่อ สิ่งถูกต้อง ความเท่าเทียมกัน ในศักดิ์ ในศรี และเสรีภาพของคน

#63 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:02

จัดไป คร่าาา

THE WALL STREET JOURNAL ประจานม็อบประชาธิปัตย์ ทำร้ายผู้ลงคะแนน ปิดยึดหน่วยเลือกตั้ง

าพของชายหนุ่มถูกบีบคอจนหน้าเหยเกเพียงเพราะต้องการเลือกตั้งล่วงหน้า ที่หน่วยเลือกตั้ง โรงเรียนเซนต์จอห์นโปลีเทคนิค ซอยวิภาวดี 32 เขตจตุจักร ถูกแชร์ว่อนโซเชียล มีเดีย เมื่อวานนี้ (26 ม.ค.) ภาพนี้นอกจากจะกลายเป็นสัญลักษณ์ของผู้ที่ยืนหยัดในหลักการของระบอบประชาธิปไตยแล้ว ยังถูกสำนักข่าวต่างประเทศอย่าง The Wall street Journal. นำไปเผยแพร่ถึงความรุนแรงที่เกิดขึ้นอีกด้วย 

กิตติ เอกแสงกุล คือ ชื่อและนามสกุลจริงของชายหนุ่มผู้นั้น 

กิตติ ในวัย 40 ปี จบการศึกษาปริญญาตรีวิศวกรรมเคมี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี(บางมด) ปริญญาโท วิศวกรรม อุตสาหการ ธรรมศาสตร์ ปัจจุบันทำธุรกิจส่วนตัว ให้สัมภาษณ์กับทีมงานประชาชาติธุรกิจออนไลน์ว่า สิ่งที่เกิดขึ้นกับตนเองถือเป็นเรื่องเล็กน้อยเมื่อเทียบกับประวัติศาสตร์การเมืองในอดีตอย่าง 14 ตุลา 16 หรือ 6 ตุลา 19 ที่คนไทยต้องตระหนักถึงความยากลำบากกว่าจะได้มาซึ่งระบอบประชาธิปไตย 

"ที่ผ่านมามีแต่เผด็จการทหาร คนที่จะมาปกครองประเทศนี้ต้องมาด้วยกระสุนปืน ด้วยกำลังทหาร บรรพบุรุษเราเสียชีวิตทั้ง 14 ตุลา และ 6 ตุลา ทั้งนักศึกษาที่ตายไป เขาอยากได้ระบอบการปกครองที่มาจากการเลือกตั้ง มีคนตายเรื่องนี้มากมาย แล้ววันนี้คุณเห็นคนบ้าๆ บอๆ มายืนกั้นไม่ให้คุณเข้าไป แล้วคุณจะยอมแล้วเดินกลับบ้านนอนเฉยๆ แล้วบอกว่าทำเพื่อประเทศไทยเหรอ ผมอยากจะเห็นความเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับจิตสำนึกของสังคมไทยเกี่ยวกับประชาธิปไตยและการลงคะแนนเสียงมากกว่า คือ ผมอยากบอกกับทุกคนว่าผมตระหนักในสิทธิของผมในการปกครองประเทศนี้" 

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น  กิตติ เล่าว่า ต้องเดินฝ่ากลุ่มผู้ชุมนุมกลุ่มใหญ่ ต้องเดินผ่านการ์ด และผู้ชุมนุม ที่เข้ามาถามว่าจะไปไหน เมื่อตอบว่าจะไปเลือกตั้งก็กันไม่ให้เข้าไป จึงได้พยายามพูดจาว่านี่คือสิทธิ แต่กลุ่มผู้ชุมนุมไม่ยอม พร้อมกับยกเหตุผลมากมายมาอธิบายว่าทำไมถึงไม่ควรไปเลือกตั้ง 

"เขาก็ไหว้บอกว่า ขอร้องเถอะพี่ อย่าเลือกตั้ง อย่ามาเลือกตั้ง บอกว่าถ้าผมเลือกตั้งแผ่นดินจะลุกเป็นไฟ ผมยังจะมาเลือกอีกเหรอ ผมก็บอกว่า ผมจะใช้สิทธิของผม จะเข้าไป ผมก็ดันทุรังแล้วก็โชว์ใบเลือกตั้ง บอกว่าผมขอเลือกตั้งล่วงหน้า ผมมีธุระวันที่ 2 กุมภา ผมไม่สะดวก เขาก็กันไม่ให้ผมเข้าไป แล้วพอผมโชว์ใบเลือกตั้งล่วงหน้า ก็แห่กันมาใหญ่เลย ทีนี้เป็นป้าๆ ละ ผู้หญิงบางคนมาบอกผมว่าให้สงสารหนูเถอะ ถ้าพี่ไปเลือกตั้งหนูจะไม่ได้เงินจำนำข้าว หนูให้พี่เข้าไปไม่ได้ คือเหตุผลที่เขาพูดมันฟังดูแล้วเข้าท่าไหมล่ะ ส่วนที่โดนบีบคอน่าจะเป็นรอบสอง คือผมก็อยากจะเข้าไป จะยอมแพ้ได้ยังไง ประวัติศาสตร์มีคนตายมากแล้ว แล้วคุณโดนนิดหน่อยจะเป็นไร" 

แม้ว่าภาพโดนบีบคอจะดูรุนแรง แต่กิตติบอกว่า เป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว 

"การที่ผมเจ็บปวดตรงนี้มันนิดเดียวเอง ผมไม่ใช่ว่าเข้าโรงพยาบาลหรือถูกเขาทำร้ายอะไรมากมาย แต่สิ่งที่ผมอยากบอกคือ เราอย่ายอมแพ้ให้กับความไม่ถูกต้อง ที่คนบางกลุ่มมาขัดขวางไม่ให้คุณมีโอกาสแสดงสิทธิในการปกครองตรงนี้ คุณยอมได้อย่างไร" 

แม้ว่าสุดท้ายแล้ว กิตติ จะไม่สามารถใช้สิทธิที่ตนมี แต่เขาย้ำว่ายังไม่หมดหวัง 

"ผมเกือบโดนกระทืบตาย แถมยังมีคนขับเบ๊นซ์มาปาดหน้ากล่าวหาว่าผมเป็นตำรวจ จะเอาตัวไปสอบสวนอีก แต่มันไม่มีหมดหวังหรอก ที่ผมให้สัมภาษณ์นี้ เพราะต้องการจะจุดประกายว่าคุณอย่ายอมแพ้กับสิ่งที่ไม่ถูกต้อง สิ่งที่ผิดกฎหมาย คุณจะเดินกลับบ้านไปแล้วก็นอนอยู่บ้าน แล้วบอกว่ากูไปมาแล้ว แต่เห็นคนมากั้น แล้วกูก็เดินกลับอย่างนี้เหรอ คือคนไทยไม่ได้ตระหนักถึงประชาธิปไตย สิทธิที่เขามี เรามีอำนาจในการปกครอง ตอนนี้ทุกคนมีสิทธิในการปกครอง คุณอยากจะเลือกตั้ง คุณอยากจะเป็นผู้ปกครองประเทศนี้ คุณก็ไปเป็นส.ส.มาเลือกตั้ง นี่คือความเท่าเทียมกันในสังคมประชาธิปไตย และผมต้องการจะบอกว่า ถ้าคุณไม่ชอบรัฐบาลนี้ ไม่ชอบตระกูลนี้ คุณก็ไม่ต้องเลือกเขา คุณก็ไปกาโนโหวต ทำให้เขารู้สิ หรือ เลือกพรรคอื่นสิครับ แต่จะมาบิดกั้นไม่ให้ผมเลือกไม่ได้ คุณไม่ให้โอกาสคนอื่นพูดเลย คุณรู้ได้ยังไงว่าผมจะเลือกอะไร คือ คนไทยไม่ได้ตระหนักในอดีตของตัวเองว่ากว่าเราจะฝ่าฟันมาได้การเลือกตั้งวันนี้มันยากเย็นแสนเข็ญ"

ขอบคุณจ้ะ

#64 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:06

นักธุรกิจอะไรว่ะ สะพานกระเป๋าไปแบบนี้ แล้วยังเข้าไปถึง 2 ครั้ง ใครจะแยกออกว่า เป็นนักธุรกิจ หรือ ตำรวจนอกเครื่องแบบ(ใช้กระเป๋าลายสก๊อต) หรือ มือระเบิด 

เหมือนที่แยกไม่ออก ระหว่างไอ้ 2 ล็อคอินนี้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#65 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:06

ขอบคุณครับ คุณละมั่ง

ขอกล่าวขออภัยต่อคุณ กิตติ เอกแสงกุล อย่างไม่เป็นทางการครับ
ขออภัยที่มีข้อสงสัยต่อกรณีนี้
และขออภัยต่อคุณละมั่ง ที่ตั้งแง่สงสัยครับ

#66 Sys_Secure

Sys_Secure

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:31

1 เห็นไหมเมื่อมีคนเปิดภาพความรุนแรงก็จะตามมาด้วยภาพความรุนแรงของของอีกฝั่งไม่รู้จักจบสิ้นผมจึงเบื่อหน่ายที่จะดู

2 ส่วนเรื่องขนมถ้ามันบูดมันเน่าก็ไม่ต้องกินเลือกอันไหม่ได้ ตราบใดที่คุณที่ผมยังมีสิทธิเลือก แต่เมื่อไรที่ไม่ได้เลือก เลือกไม่ได้เขาเอาอะไรมาให้คุณก็ต้องเอา แค่นี้ก็ยังไม่เข้าใจอีกหรือไงถึงความสำคัญของการเลือก...จะให้อธิบายไปยาวถึงไหนถึงจะเข้าใจ

#67 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:36

1 เห็นไหมเมื่อมีคนเปิดภาพความรุนแรงก็จะตามมาด้วยภาพความรุนแรงของของอีกฝั่งไม่รู้จักจบสิ้นผมจึงเบื่อหน่ายที่จะดู

2 ส่วนเรื่องขนมถ้ามันบูดมันเน่าก็ไม่ต้องกินเลือกอันไหม่ได้ ตราบใดที่คุณที่ผมยังมีสิทธิเลือก แต่เมื่อไรที่ไม่ได้เลือก เลือกไม่ได้เขาเอาอะไรมาให้คุณก็ต้องเอา แค่นี้ก็ยังไม่เข้าใจอีกหรือไงถึงความสำคัญของการเลือก...จะให้อธิบายไปยาวถึงไหนถึงจะเข้าใจ

โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เอ๊งจะโง่ไปไหนนนนนนนนนนนนนน

ใครเค้าไปบังคับเอ๊ง ให้เลือกว่ะ

เอ๊งตากหากต้องเป็นคนเลือกเองว่า จะแดกยอมแดกขนมบูด หรือ จะเลือกอันใหม่

ไม่ใช่มาบอกว่า เห้ย วันหน้าค่อยแดก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ตรรกะ เอ๊งนี่ เด็กประถม ยัง งง จริง ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา่า

#68 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:38

ใครเค้าบังคับให้ดูล่ะจ๊ะ

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน