Jump to content

- - - - -

ไม่รู้ว่าผมโลกสวยไปหรือเปล่า แต่นอกจากจะคิดเรื่องไล่ยิ่งลักษณ์แล้ว เราควรจะคิดเรื่องช่วยชาวนาด้วย

• Please log in to reply
49 replies to this topic

#1 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 07:29

คือจากการพูดคุยกับชาวนา ใกล้ตัว เขาเห็นการบริจาคเงินช่วยม๊อบกปปส ของคนกรุงเทพ อย่างล้นหลาม เขายิ่งรู้สึกได้ว่าคนกรุงเทพไม่ใช่พวกเขา คนใต้ไม่ใช่พวกเขา ซึ่งมันยิ่งทำให้ถ่างความแตกแยกของคนในชาติออกไปอีก ซึ่งผมคิดว่า ชัยชนะที่แท้จริงของกปปส ไม่ใช่แค่การไล่ยิ่งลักษณ์หรือไล่ทักษินออกไป แต่เป็นการดึงชาวนาหรือผู้สนับสนุนทักษิน กลับมาเป็นพวกให้ได้ ซึ่งผมคิดว่า ทางกปปส น่าจะมี กองทุนช่วยเหลือชาวนา ด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ ออกมาด้วย อาจจะหมายถึง ด้านเงินทุน การกู้ไม่คิดดอก หรือฤดูทำนานี้ไม่คิดค่าเช่าที่ ด้านความรู้ ด้านการหาตลาด หรือแม้กระทั่งด้านการปลูกพืชชนิดอื่นๆทดแทน ซึ่งเท่าที่ผมทราบ เพจที่เกี่ยวข้องกับด้านความรู้การเกษตรหลายๆเพจก็มีแนวโน้มจะสนับสนุน กปปส อยู่เนืองๆ หน้าที่ของกปปส ก็คือ ทำสิ่งที่พวกเขาเหล่านั้นทำให้เป็นรูปธรรม ยิ่งขึ้นเท่านั้น ยิ่งเร็วยิ่งดี ผมว่าวิธีนี้จะช่วยซื้อใจให้คนหันมาสนับสนุนได้มากยิ่งขึ้นครับ อย่างไรเสียก็เป็นข้อเสนอหนึ่งเท่านั้น ฝากผู้รับผิดชอบที่เฝ้าดูอยู่ช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ

**** เพิ่มเติม

ทราบดีครับ ว่าเงินที่ระดมกันมา ก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่อย่างน้อยที่สุด ผมคิดว่า กลุ่ม กปปส ที่อยู่ต่างจังหวัด อาจจะออกหน้าเรื่องนี้ได้นะครับ โดยเฉพาะกปปสที่อยู่ในเขตภาคเหนือหรืออีสาน ที่จะออกไปเย้วๆๆ กดดัน นี่ ยากมากครับ ยากจริงๆ แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย เพราะแค่นี้ก็โดนกวนกันจะแย่ ปล่อยลมรถบ้าง เอาวัยรุ่นเกเรมาก่อกวนบ้าง ประชาธิปไตยมาเยี่ยมบ้านแน่นอน ผมคิดว่า สิ่งที่กปปส ที่อยู่เหนือ หรืออีสาน  พึงจะกระทำได้ ผมก็คิดว่าการนี้แหละครับ ถ้ามีที่ ก็ให้เช่าทำนาฟรีบ้าง ผมมั่นใจว่ากปปส จำนวนหนึ่งที่เยอะมวากกก(แต่มีเงื่อนไขว่าต้องอินทรีย์นะ) หรือ การปล่อยกู้นอกระบบ แบบไม่คิดดอกบ้าง อะไรเทือกนี้ คนต่างจังหวัดในดงแดง กระดิกตัวยากครับ อยากจะช่วยนะครับ แต่ทำได้ยากเหลือเกิน

บางที สันติ อหิงสา แบบคานธี อาจจะยังไม่พอในสมัยนี้ อาจต้องอัดความกรุณา เข้าไปอีกครับ

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 08:48.

#2 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 31 January 2014 - 07:36

ทางออกมีอยู่ คือ

ต้องขายข้าว เอาเงินมาช่วยค่ะ

ตอนนี้เงินจากแบงค์คงลำบาก

รัฐบาลหมดความน่าเชื่อถือ

แถมยังผิดกฏหมายอีก

Edited by PHOENiiX, 31 January 2014 - 07:47.

#3 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 07:39

ทางออกมีอยู่ คือ

ต้องขายข้าว เอาเงินมาช่วยค่ะ

ต้อนนี้เงินจากแบงค์คงลำบาก

รัฐบาลหมดความน่าเชื่อถือ

แถมยังผิดกฏหมายอีก

เอิ่ม วิธีผมคงไม่เรียกว่าทางออกหรอกครับ เรียกว่าแก้ปัญหาเฉพาะหน้าดีกว่า ผมก็ไม่ได้คิดว่า จะให้ช่วย ได้ทั้งหมดหรอกนะครับ

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 07:47.

#4 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 January 2014 - 07:41

การล้มระบอบทักษิณต้องไปให้สุดทางก่อนครับ

ให้ชาวนาและรากหญ้าที่ยังพอมีวิจารณญาณเห็นอย่างชัดเจนก่อนว่าระบอบทักษิณทำร้ายพวกเขาอย่างไรบ้าง

จากนั้นค่อยคิดหาทางช่วยเหลือรากหญ้า ซึ่งก็ต้องเป็นภาระของรบ.ที่เข้ามารับของเน่าๆที่ปูกี้และแก๊งถ่ายทิ้งไว้อยู่แล้ว

#5 ชายน้ำ

ชายน้ำ

Posted 31 January 2014 - 07:43

การช่วยชาวนาทันทีจะสร้างความสับสนครับ

รัฐบาลนี้หน้าด้านพอที่จะออกมาประกาศว่าเป็นคนช่วยเอง

#6 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 07:46

การล้มระบอบทักษิณต้องไปให้สุดทางก่อนครับ

ให้ชาวนาและรากหญ้าที่ยังพอมีวิจารณญาณเห็นอย่างชัดเจนก่อนว่าระบอบทักษิณทำร้ายพวกเขาอย่างไรบ้าง

จากนั้นค่อยคิดหาทางช่วยเหลือรากหญ้า ซึ่งก็ต้องเป็นภาระของรบ.ที่เข้ามารับของเน่าๆที่ปูกี้และแก๊งถ่ายทิ้งไว้อยู่แล้ว

การช่วยชาวนาทันทีจะสร้างความสับสนครับ

รัฐบาลนี้หน้าด้านพอที่จะออกมาประกาศว่าเป็นคนช่วยเอง

ช่วงนี้ลงกล้ารอบถัดไปแล้วนะครับ คนไม่มีเงินมันก็ไม่มีเงินจริงๆแหละครับ ซึ่งเรื่องความหน้าด้านของรัฐบาล ผมไม่คิดว่ากำนันสุเทพจะแก้ไม่ได้หรอกครับ เรื่องวิธีแก้ นี่อาจจะไม่ใช่แค่เรื่องเงินอย่างเดียวครับ แค่ช่วงนี้มีข้าวกินก็พอ ผมสะกิดใจตั้งแต่กำนันประกาศให้ชาวนามาร่วมกับกปปสแล้ว  ซึ่งถ้า ทำให้เป็นรูปธรรมยิ่งขึ้น ผมก็ว่าน่าสนใจ

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 07:52.

#7 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 31 January 2014 - 07:52

*
POPULAR

เจอเข้าขนาดนี้ ยังมีชาวนาอีกเยอะที่ยังมืดบอด

นายวิเชียร พวงลำเจียก นายกสมาคมชาวนาและเกษตรกรไทย กล่าวว่า ต้องการวิงวอนให้พนักงานธนาคารรัฐเห็นใจชาวนาและปล่อยกู้ เพื่อให้รัฐเอาเงินมาจ่ายชาวนา เพราะขณะนี้ชาวนาจำนวนมากเดือดร้อนอย่างหนัก จนแทบจะอดทนรอเงินจากรัฐไม่ได้แล้ว เพราะรอมานาน 3-4 เดือนแล้ว ตั้งแต่เริ่มนำข้าวไปเข้าโครงการเมื่อเดือน ต.ค.56
     ”ชาวนาเดือดร้อนหนักมาก เป็นหนี้เป็นสินทั้งธ.ก.ส. และเจ้าหนี้ที่เป็นร้านยา ร้านปุ๋ย เพราะเรากู้เงินเขามาก่อน เพื่อใช้จ่ายในการเก็บเกี่ยว ทั้งค่าเช่ารถเกี่ยวข้าว ค่ารถขนส่งข้าวไปโรงสี แล้วยังจะมีค่ายา ค่าปุ๋ย ค่าพันธุ์ข้าว และหนี้สินที่ต้องกู้เพื่อนำมาเพาะปลูกข้าวฤดูกาลใหม่อีก รวมถึงค่าใช้จ่ายประจำวัน ค่าใช้จ่ายในครัวเรือน ค่าลูกไปโรงเรียน หนี้สินรัดตัวขึ้นทุกวัน แต่เราแทบไม่มีเงินจ่ายเขาแล้ว จึงอยากวิงวอนให้เห็นใจชาวนาบ้าง” นายวิเชียรกล่าว
    อย่างไรก็ตาม หากพนักงานธนาคารรัฐยังไม่เห็นใจ และยังคัดค้านการปล่อยกู้ให้โครงการรับจำนำข้าว กลุ่มชาวนาทั่วประเทศได้หารือกันแล้วว่าอาจจะถอนเงินฝากออกจากธนาคารรัฐ เหล่านั้น แล้วไปฝากที่ธนาคารพาณิชย์แห่งอื่น หรืออาจไม่ใช้บริการธนาคารรัฐอีก

ชาวนาบางกลุ่มยังไม่รู้เลยว่าโจทย์ของเขาคือใคร

#8 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 07:57

คือจากการพูดคุยกับชาวนา ใกล้ตัว เขาเห็นการบริจาคเงินช่วยม๊อบกปปส ของคนกรุงเทพ อย่างล้นหลาม เขายิ่งรู้สึกได้ว่าคนกรุงเทพไม่ใช่พวกเขา คนใต้ไม่ใช่พวกเขา ซึ่งมันยิ่งทำให้ถ่างความแตกแยกของคนในชาติออกไปอีก ซึ่งผมคิดว่า ชัยชนะที่แท้จริงของกปปส ไม่ใช่แค่การไล่ยิ่งลักษณ์หรือไล่ทักษินออกไป แต่เป็นการดึงชาวนาหรือผู้สนับสนุนทักษิน กลับมาเป็นพวกให้ได้ ซึ่งผมคิดว่า ทางกปปส น่าจะมี กองทุนช่วยเหลือชาวนา ด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ ออกมาด้วย อาจจะหมายถึง ด้านเงินทุน การกู้ไม่คิดดอก หรือฤดูทำนานี้ไม่คิดค่าเช่าที่ ด้านความรู้ ด้านการหาตลาด หรือแม้กระทั่งด้านการปลูกพืชชนิดอื่นๆทดแทน ซึ่งเท่าที่ผมทราบ เพจที่เกี่ยวข้องกับด้านความรู้การเกษตรหลายๆเพจก็มีแนวโน้มจะสนับสนุน กปปส อยู่เนืองๆ หน้าที่ของกปปส ก็คือ ทำสิ่งที่พวกเขาเหล่านั้นทำให้เป็นรูปธรรม ยิ่งขึ้นเท่านั้น ยิ่งเร็วยิ่งดี ผมว่าวิธีนี้จะช่วยซื้อใจให้คนหันมาสนับสนุนได้มากยิ่งขึ้นครับ อย่างไรเสียก็เป็นข้อเสนอหนึ่งเท่านั้น ฝากผู้รับผิดชอบที่เฝ้าดูอยู่ช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ

บางที สันติ อหิงสา แบบคานธี อาจจะยังไม่พอในสมัยนี้ อาจต้องอัดความกรุณา เข้าไปอีกครับ

ผมว่าพวกเราทุกคนช่วยได้นะครับ แต่คงต้องซื้อข้าวถุงราคาแพงกินกันซักระยะ

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#9 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 07:59

เจอเข้าขนาดนี้ ยังมีชาวนาอีกเยอะที่ยังมืดบอด

นายวิเชียร พวงลำเจียก นายกสมาคมชาวนาและเกษตรกรไทย กล่าวว่า ต้องการวิงวอนให้พนักงานธนาคารรัฐเห็นใจชาวนาและปล่อยกู้ เพื่อให้รัฐเอาเงินมาจ่ายชาวนา เพราะขณะนี้ชาวนาจำนวนมากเดือดร้อนอย่างหนัก จนแทบจะอดทนรอเงินจากรัฐไม่ได้แล้ว เพราะรอมานาน 3-4 เดือนแล้ว ตั้งแต่เริ่มนำข้าวไปเข้าโครงการเมื่อเดือน ต.ค.56
     ”ชาวนาเดือดร้อนหนักมาก เป็นหนี้เป็นสินทั้งธ.ก.ส. และเจ้าหนี้ที่เป็นร้านยา ร้านปุ๋ย เพราะเรากู้เงินเขามาก่อน เพื่อใช้จ่ายในการเก็บเกี่ยว ทั้งค่าเช่ารถเกี่ยวข้าว ค่ารถขนส่งข้าวไปโรงสี แล้วยังจะมีค่ายา ค่าปุ๋ย ค่าพันธุ์ข้าว และหนี้สินที่ต้องกู้เพื่อนำมาเพาะปลูกข้าวฤดูกาลใหม่อีก รวมถึงค่าใช้จ่ายประจำวัน ค่าใช้จ่ายในครัวเรือน ค่าลูกไปโรงเรียน หนี้สินรัดตัวขึ้นทุกวัน แต่เราแทบไม่มีเงินจ่ายเขาแล้ว จึงอยากวิงวอนให้เห็นใจชาวนาบ้าง” นายวิเชียรกล่าว
    อย่าง ไรก็ตาม หากพนักงานธนาคารรัฐยังไม่เห็นใจ และยังคัดค้านการปล่อยกู้ให้โครงการรับจำนำข้าว กลุ่มชาวนาทั่วประเทศได้หารือกันแล้วว่าอาจจะถอนเงินฝากออกจากธนาคารรัฐ เหล่านั้น แล้วไปฝากที่ธนาคารพาณิชย์แห่งอื่น หรืออาจไม่ใช้บริการธนาคารรัฐอีก

ชาวนาบางกลุ่มยังไม่รู้เลยว่าโจทย์ของเขาคือใคร

อืม ก็พูดยากนะ แต่การสื่อสารกัน มันก็ต้องใช้เวลาบ้างแหละครับ แค่อยากให้คิดเรื่องดึงฝ่ายตรงข้ามมาเป็นพวกบ้าง แทนที่จะคิดเรื่องทำลายฝ่ายตรงข้ามอย่างเดียว

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 08:00.

#10 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 08:05

*
POPULAR

คือจากการพูดคุยกับชาวนา ใกล้ตัว เขาเห็นการบริจาคเงินช่วยม๊อบกปปส ของคนกรุงเทพ อย่างล้นหลาม เขายิ่งรู้สึกได้ว่าคนกรุงเทพไม่ใช่พวกเขา คนใต้ไม่ใช่พวกเขา 

ผมไม่แปลกในเลยครับถ้าจะมีชาวนาคิดแบบนี้ แล้วมันก็แสดงให้เห็นว่าชาวนากลุ่มที่คิดแบบนี้สนใจแต่ตัวเอง ขอให้ตัวเองได้ประโยชน์ คนอื่นจะเป็นยังไงก็ไม่สนใจ

ส่วนเรื่องปัญหาของชาวนาตอนนี้ ผมดูแล้วแก้ลำบากจริงๆ แต่ผมเองไม่อยากให้แก้แบบเอาเงินไปให้เช่นการจำนำข้าว หรือการยกหนี้ให้ชาวนา ผมเห็นว่าควรจะต้องให้

ชาวนารับผิดชอบหนี้ที่เกิดจากความโง่ของตัวเอง ไม่ใช่ไม่ต้องรับผลที่ตัวเองทำไปเรื่อยๆจนเป็นเรื่องธรรมดาของชีวิต เพราะถ้าแก้ชุ่ยๆแบบนั้นแค่เพราะว่าต้องการ

คะแนนเสียงจากคนพวกนี้ กลับจะเป็นการทำร้ายคนพวกนี้ในระยะยาวมากกว่า ส่วนเรื่องด่วนที่ต้องแก้ไปก่อนคือตอนนี้เขาไม่มีเงินจะกินจะใช้แล้ว เรื่องนี้อาจจะแก้แบบ

การตั้งกองทุนหรืออะไรซักอย่างเร่งด่วนพอแค่ให้เขาดำรงชีวิตอยู่ได้ แล้วเริ่มเปลี่ยนไปทำนาหรือการเกษตรอย่างอื่นในแนวที่ถูกต้อง ไม่ใช่ทำเพื่อเป็นหนี้และเป็นทาส

ของนายทุนและนักการเมืองแบบนี้

#11 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 08:08

การตั้งกองทุนหรืออะไรซักอย่างเร่งด่วนพอแค่ให้เขาดำรงชีวิตอยู่ได้ แล้วเริ่มเปลี่ยนไปทำนาหรือการเกษตรอย่างอื่นในแนวที่ถูกต้อง ไม่ใช่ทำเพื่อเป็นหนี้และเป็นทาส

ของนายทุนและนักการเมืองแบบนี้

ถือว่าเข้าใจตรงกันครับ ผมก็ไม่ได้สนับสนุนให้ยกหนี้ให้หน้าตาเฉยเช่นกัน อย่างที่ผมบอกแหละครับ การจะสื่อสารกับคนที่ปิดใจ ต้องใช่เวลา อาจจะนาน แต่ดีกว่าไม่เริ่มเลย บางที ผมคิดว่านี่อาจจะเป็นนิมิตรหมายอันดีที่เราจะได้หันมาปลูกข้าวอินทรีย์ที่ถูกวิธีกันจริงๆจังๆครับ
https://www.facebook...dFarmerNetworks

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 08:18.

#12 butadad

butadad

Posted 31 January 2014 - 08:16

วินาทีนี้ไม่ว่าใครจะมาเป็นรัดทะบาน สิ่งแรกที่ต้องทำ คือ กู้เงินมาคืนชาวนาซะก่อน

ผมไม่เห็นด้วยก็จริง แต่สงสารมากกกกกกกก

#13 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 31 January 2014 - 08:18

คิดว่า เข้าใจเจตนาที่ดีของ จขกท.นะครับ แต่อยากให้มองอีกด้านเช่นกัน

กปปส. คือการระดมเงิน จากปชช.ที่เห็นด้วยกันเอง ไม่มากมายเลย แค่เลี้ยงตัวเอง

เป้าหมายแท้จริงคือ ไล่ระบอบทักษิณ ทุจริตคอร์รัปชั่น แล้วทุกอย่างจะตามมาเองหลังจากทุกอย่างจบสิ้น

สำหรับผม ตอนนี้ทึ่ควรทำคือ กดดัน เรียกร้องให้รัฐบาลรับผิดชอบการกระทำของตัวเอง ลาออก ขายข้าว หาเงินมาจ่ายชาวนา

ให้ได้ เป็นหน้าที่และความรับผิดชอบของรัฐบาลนี้เท่านั้นครับ

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#14 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 08:28

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, on 31 Jan 2014 - 07:29, said:snapback.png

คือจากการพูดคุยกับชาวนา ใกล้ตัว เขาเห็นการบริจาคเงินช่วยม๊อบกปปส ของคนกรุงเทพ อย่างล้นหลาม เขายิ่งรู้สึกได้ว่าคนกรุงเทพไม่ใช่พวกเขา คนใต้ไม่ใช่พวกเขา ซึ่งมันยิ่งทำให้ถ่างความแตกแยกของคนในชาติออกไปอีก ซึ่งผมคิดว่า ชัยชนะที่แท้จริงของกปปส ไม่ ใช่แค่การไล่ยิ่งลักษณ์หรือไล่ทักษินออกไป แต่เป็นการดึงชาวนาหรือผู้สนับสนุนทักษิน กลับมาเป็นพวกให้ได้ ซึ่งผมคิดว่า ทางกปปส น่าจะมี กองทุนช่วยเหลือชาวนา ด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ ออกมาด้วย อาจจะหมายถึง ด้านเงินทุน การกู้ไม่คิดดอก หรือฤดูทำนานี้ไม่คิดค่าเช่าที่ ด้านความรู้ ด้านการหาตลาด หรือแม้กระทั่งด้านการปลูกพืชชนิดอื่นๆทดแทน ซึ่งเท่าที่ผมทราบ เพจที่เกี่ยวข้องกับด้านความรู้การเกษตรหลายๆเพจก็มีแนวโน้มจะสนับสนุน กปปส อยู่เนืองๆ หน้าที่ของกปปส ก็คือ ทำสิ่งที่พวกเขาเหล่านั้นทำให้เป็นรูปธรรม ยิ่งขึ้นเท่านั้น ยิ่งเร็วยิ่งดี ผมว่าวิธีนี้จะช่วยซื้อใจให้คนหันมาสนับสนุนได้มากยิ่งขึ้นครับ อย่างไรเสียก็เป็นข้อเสนอหนึ่งเท่านั้น ฝากผู้รับผิดชอบที่เฝ้าดูอยู่ช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ

คิดว่า เข้าใจเจตนาที่ดีของ จขกท.นะครับ แต่อยากให้มองอีกด้านเช่นกัน

กปปส. คือการระดมเงิน จากปชช.ที่เห็นด้วยกันเอง ไม่มากมายเลย แค่เลี้ยงตัวเอง

เป้าหมายแท้จริงคือ ไล่ระบอบทักษิณ ทุจริตคอร์รัปชั่น แล้วทุกอย่างจะตามมาเองหลังจากทุกอย่างจบสิ้น

สำหรับผม ตอนนี้ทึ่ควรทำคือ กดดัน เรียกร้องให้รัฐบาลรับผิดชอบการกระทำของตัวเอง ลาออก ขายข้าว หาเงินมาจ่ายชาวนา

ให้ได้ เป็นหน้าที่และความรับผิดชอบของรัฐบาลนี้เท่านั้นครับ

ทราบดีครับ ว่าเงินที่ระดมกันมา ก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่อย่างน้อยที่สุด ผมคิดว่า กลุ่ม กปปส ที่อยู่ต่างจังหวัด อาจจะออกหน้าเรื่องนี้ได้นะครับ โดยเฉพาะกปปสที่อยู่ในเขตภาคเหนือหรืออีสาน ที่จะออกไปเย้วๆๆ กดดัน นี่ ยากมากครับ ยากจริงๆ แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย เพราะแค่นี้ก็โดนกวนกันจะแย่ ปล่อยลมรถบ้าง เอาวัยรุ่นเกเรมาก่อกวนบ้าง ประชาธิปไตยมาเยี่ยมบ้านแน่นอน ผมคิดว่า สิ่งที่กปปส ที่อยู่เหนือ หรืออีสาน  พึงจะกระทำได้ ผมก็คิดว่าการนี้แหละครับ ถ้ามีที่ ก็ให้เช่าทำนาฟรีบ้าง(แต่มีเงื่อนไขว่าต้องอินทรีย์นะ) หรือ การปล่อยกู้นอกระบบ แบบไม่คิดดอกบ้าง อะไรเทือกนี้ คนต่างจังหวัดในดงแดง กระดิกตัวยากครับ อยากจะช่วยนะครับ แต่ทำได้ยากเหลือเกิน

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 08:29.

#15 SKV24

SKV24

น้องเก่า

Posted 31 January 2014 - 08:35

รัฐบาลผิดนัดชำระเงินชาวนา ก่อนมีการประท้วง พรก นิรโทษ ถ้ารัฐบาลอยากช่วยชาวนาจริงเขาทำไปก่อนยุบสภาแล้ว ตอนนี้มาโยนความผิดให้คนไปประท้วง...

คน กทม คน ใต้ ช่วยบริจาคเงินให้ กปปส ดูเหมือนเยอะ แต่จริงๆ ไม่เยอะหรอก กำนันออกเดินเรี่ยไร ทั้งวัน ได้ 2 ล้านกว่าบาท ...รัฐบาลค้างเงินชาวนา 130,000 ล้าน ใครจะมีปัญญาบริจาคไหวละครับ...

อาชีพทำนาเป็นอาชีพที่ไม่มีอนาคตสำหรับคนไทยหรอกครับ...เพราะว่าเป็นอาชีพที่ใช้แรงงานสูง ไม่ต้องใช้ความรู้...เวียดนามมีประชากร 90 ล้านคน พม่ามีประชากร 50 ล้านคน เขมรมีประชากร 15 ล้านคน สามประเทศนี้ ปลูกข้าวส่งออก มีประชากรที่เป็นชาวนาเยอะมาก  ค่าแรงไร้ฝีมือ เดือนละ  2 พันกว่าบาท...ด้วยความกรุณาของรัฐบาลพรรคเพื่อไทย ค่าแรงขั้นต่ำไทยวันละ 300 ค่าแรงแพง ค่าครองชีพในไทยสูงกว่าเพื่อนบ้านมาก แบบนี้...ข้าวไทย คงไม่มีปัญญาแข่งเขาได้หรอก...ราคาข้าวในตลาดโลก จะอยู่ระดับต่ำอีกนานเป็นสิบๆปี จน เวียดนาม เขมร และ พม่า พัฒนาอุตสาหกรรมขึ้นมาได้...

นโยบายจำนำข้าว เป็นนโยบายตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ เอาไว้ซื้อเสียงชาวนา...ประกันราคาข้าวสูงกว่าตลาดโลก แล้วปล่อยข้าวให้เน่าในยุ้ง ในฉาง สร้างหนี้ให้คนไทยทั้งประเทศปีละเป็นแสนๆ ล้าน ถ้าไม่หยุดนโยบายประเภทนี้ ประเทศไทยอาจจะหนี้ท่วมหัวเหมือนชาวนา...

ทางแก้ที่ยั่งยืนก็คงต้องเล่าความจริงให้ชาวนารู้ หาสินค้าเกษตร ตัวอื่นที่ต้องใช้วิชาความรู้มีคู่แข่งน้อย มาให้ชาวนาปลูก...หรือไม่ก็ต้องฝึกอาชีพใหม่ให้ชาวนา...

#16 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 08:38

ประชาชนไม่มีอำนาจจะทำอะไร เพื่อช่วยชาวนา ณ เวลานี้ แต่ในภายหลังจากทำให้รัฐบาลออกไปได้ นั่นก็อีกเรื่องนึง ที่บอกจะให้ช่วย ต้องถามว่าช่วยอย่างไร ทุกวันนี้ แค่เงินจะจัดม็อบยังไม่พอ

#17 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 08:45

ประชาชนไม่มีอำนาจจะทำอะไร เพื่อช่วยชาวนา ณ เวลานี้ แต่ในภายหลังจากทำให้รัฐบาลออกไปได้ นั่นก็อีกเรื่องนึง ที่บอกจะให้ช่วย ต้องถามว่าช่วยอย่างไร ทุกวันนี้ แค่เงินจะจัดม็อบยังไม่พอ

จะพูดอย่างงั้นก็ไม่ได้ ถ้าประชาชนไม่มีอำนาจ แล้วเราจะปฏิวัติโดยประชาชนอย่างที่ลุงกำนันกล่าวได้อย่างไรครับ ก็ก็ฝากให้พิจารณากันเท่านั้นแหละครับ ลองไปขบคิดกันดู ถ้ามันเกินกำลัง ก็ไม่ต้อง

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 31 January 2014 - 08:47.

#18 nattapat_a

nattapat_a

น้องเก่า

Posted 31 January 2014 - 08:53

*
POPULAR

กปปส.จะเอาเงินที่ไหนไปช่วยชาวนาครับ ยังต้องรับบริจาคจากประชาชนอยู่เลย
แล้วชาวนามีกี่คน จะต้องให้เงินช่วยเหลือเท่าไหร่ถึงจะพอ
ที่ชาวนามาชุมนุมเรียกร้อง ก็เพื่อให้รัฐบาลหาเงินมาจ่ายค่าจำนำข้าว ถ้าสมมติว่า รัฐบาลหาเงินมาจ่ายได้ พวกเค้าก็กลับ ไม่ได้มาสนใจหรอกว่ากปปส.จะมาชุมนุมเพื่ออะไร
กำนันก็ประกาศบนเวทีแล้วว่า ถ้าประชาชนชนะ เรื่องแรกที่จะต้องทำก่อนคือช่วยชาวนา ถ้าชาวนาอยากได้เงินจำนำข้าวคืน ทำไมไม่มาร่วมกับกปปส.ล่ะครับ มีแต่ตั้งเงื่อนไขกับรัฐบาลว่าถ้าไม่จ่ายวันนั้นวันนี้ จะเข้ามาชุมนุมในกรุงเทพ แต่ก็ไม่เห็นมีข่าวเลยว่าขึ้นมา
ผมก็เห็นใจชาวนาครับ แต่ชาวนาก็ต้องเห็นแก่ประเทศชาติบ้างครับ จะยอมให้รัฐบาลนี้มันสูบเลือดสูบเนื้อประเทศไทยจนถึงเมื่อไหร่ จะยอมโดนพวกนี้หลอกซ้ำหลอกซากอีกหรือ

ขออภัยถ้าความเห็นไม่ถูกใจใครบางคน

#19 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 31 January 2014 - 09:05

กปปส.จะเอาเงินที่ไหนไปช่วยชาวนาครับ ยังต้องรับบริจาคจากประชาชนอยู่เลย
แล้วชาวนามีกี่คน จะต้องให้เงินช่วยเหลือเท่าไหร่ถึงจะพอ
ที่ชาวนามาชุมนุมเรียกร้อง ก็เพื่อให้รัฐบาลหาเงินมาจ่ายค่าจำนำข้าว ถ้าสมมติว่า รัฐบาลหาเงินมาจ่ายได้ พวกเค้าก็กลับ ไม่ได้มาสนใจหรอกว่ากปปส.จะมาชุมนุมเพื่ออะไร
กำนันก็ประกาศบนเวทีแล้วว่า ถ้าประชาชนชนะ เรื่องแรกที่จะต้องทำก่อนคือช่วยชาวนา ถ้าชาวนาอยากได้เงินจำนำข้าวคืน ทำไมไม่มาร่วมกับกปปส.ล่ะครับ มีแต่ตั้งเงื่อนไขกับรัฐบาลว่าถ้าไม่จ่ายวันนั้นวันนี้ จะเข้ามาชุมนุมในกรุงเทพ แต่ก็ไม่เห็นมีข่าวเลยว่าขึ้นมา
ผมก็เห็นใจชาวนาครับ แต่ชาวนาก็ต้องเห็นแก่ประเทศชาติบ้างครับ จะยอมให้รัฐบาลนี้มันสูบเลือดสูบเนื้อประเทศไทยจนถึงเมื่อไหร่ จะยอมโดนพวกนี้หลอกซ้ำหลอกซากอีกหรือ

ขออภัยถ้าความเห็นไม่ถูกใจใครบางคน

ตรงใจค่ะ 10000000 like

#20 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 31 January 2014 - 09:13

อย่างไรก็ตาม หากพนักงานธนาคารรัฐยังไม่เห็นใจ และยังคัดค้านการปล่อยกู้ให้โครงการรับจำนำข้าว กลุ่มชาวนาทั่วประเทศได้หารือกันแล้วว่าอาจจะถอนเงินฝากออกจากธนาคารรัฐ เหล่านั้น แล้วไปฝากที่ธนาคารพาณิชย์แห่งอื่น หรืออาจไม่ใช้บริการธนาคารรัฐอีก

ถ้ายังมีเงินในบัญชี  ก็ปล่อยไปเหอะ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#21 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 09:27

จะว่าผมโลกมืดก็ได้นะครับแต่ตอนนี้ผมไม่รู้สึกสงสารเลยสักนิด ก็เห็นเชียร์จำนำข้าวกันอยู่หยกๆ รับผลไปสิครับ

สงสารคนที่จ่ายภาษีทั้งประเทศที่ต้องมาแบกรับภาระหนี้สินที่ไปกู้มาแจกชาวนาดีกว่าไหม

ถ้าคิดจะแก้ปัญหาจริงๆควรไปคิดเรื่องทำยังไงให้ลดต้นทุน ปุ๋ย ยาฆ่าแมลง วิธีทำนาอย่างไรให้มีประสิทธิภาพ ฯลฯ

ถ้าแก้ปัญหาได้อย่างยั่งยืน ขายข้าวได้มากกว่าที่ลงทุนไป ก็ไม่ต้องมาใช้เงินอุดรูรั่วที่อุดเท่าไหร่ก็ไม่อยู่กันแบบนี้ทุกปี

แต่ต้องทำหลังจากไล่รัฐบาลชั่วนี่ออกไปให้หมดสิ้นก่อน

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#22 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 09:30

จะพูดอย่างงั้นก็ไม่ได้ ถ้าประชาชนไม่มีอำนาจ แล้วเราจะปฏิวัติโดยประชาชนอย่างที่ลุงกำนันกล่าวได้อย่างไรครับ ก็ก็ฝากให้พิจารณากันเท่านั้นแหละครับ ลองไปขบคิดกันดู ถ้ามันเกินกำลัง ก็ไม่ต้อง

อ่านรึเปล่า ว่า ณ เวลานี้ อำนาจที่ว่าหมายถึงอำนาจในการสั่งการในการกระทำต่างๆ หรือธุรกรรมต่างๆ อย่างถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ใช่อำนาจทางอธิปไตย

#23 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 09:31

มันจะรู้ไหมว่า ถ้าเงินกู้เงินจากธนาคารของรัฐที่ตัวเองมีเงินฝากนั้นละ

อันตราย เกิดรัฐบาลชักดาบ ไม่จ่ายเงิน แล้วพวกเ-มิงจะถอนตังยังไง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#24 grand_v

grand_v

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 09:34

ผู้นำชาวนารายนี้เหมือนเห็บ
เห็นแก่ตัว โลภ ฉลาดน้อย
โอดครวญไม่เงิน ต้องกู้หนี้ยืมสิน
มาดำรงชีวิต แล้วโทษว่าเป็นความผิดธนาคาร
แทนที่จะด่ารัฐบาล
มันน่าขำตรงคำขู่จะถอนเงินออกจากผธนาคาร
ให้ธนาคารเจ๊ง
เออหนอ ตกลงมีเงินขนาดนั้น
แล้วทำไมต่องกู้มากินมาใช้ 55555

#25 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 09:34

ถ้ายังมีเงินในบัญชี  ก็ปล่อยไปเหอะ

ปล่อยไปเหอะ ออมสิน และ ธกส. อยู่ได้เพราะสลากเป็นหลัก โดยเป็นเงิน fix ซึ่งมีเวลาออกที่แน่นอน ส่วนใหญ่เป็นพวกมีเงินเหลือทั้งนั้นแหละมาซื้อเก็บไว้ ไม่ใช่เงินฝากจากบัญชีออมทรัพย์

#26 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 09:52

ปัญหาชาวนาจริงๆมันอยู่ที่ต้นทุน อีกอย่างแต่ก่อนปลูกเสร็จก็จะเข้ากรุงทำงาน3-4เดือน ปัจจุบันข้าวท้องพอเกี่ยวพวกขโมยแบบเอารถเกี่ยวลงนาเลย จะเข้ากรุงหางานทำระหว่ารอก็ยาก เพราะข้าวท้องต้องรีบกลับไปเฝ้าทำ 2เดือนก็ไม่ค่อยมีที่ไหนรับ
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#27 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 10:43

ปัญหาชาวนาจริงๆมันอยู่ที่ต้นทุน อีกอย่างแต่ก่อนปลูกเสร็จก็จะเข้ากรุงทำงาน3-4เดือน ปัจจุบันข้าวท้องพอเกี่ยวพวกขโมยแบบเอารถเกี่ยวลงนาเลย จะเข้ากรุงหางานทำระหว่ารอก็ยาก เพราะข้าวท้องต้องรีบกลับไปเฝ้าทำ 2เดือนก็ไม่ค่อยมีที่ไหนรับ

ใช่ครับ เพราะติดค่านิยม ทำนากันแบบเมเนจเจอร์ กัน ต้นทุนเลยแพงบรรลัยทั้งปุ๋ยทั้งยา จริงๆแนวทางการทำนาแบบทุนต่ำน้ำน้อยก็มี เช่นแนวทางของ"ชาวนาวันหยุด"แต่ก็ติดขนบทำนากันแบบเมเนจเจอร์นี่แหละครับ มันเลยต้นทุนบานเป็นฝีมะม่วงทุกที ผมคิดว่านี่น่าจะเป็นโอกาสดี ที่จะลองสนับสนุนให้ มาทำนากันแบบทุนต่ำๆกันบ้าง

#28 kim

kim

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 10:48

ก็เอาเงินไปให้เค้า เดี้ยวเค้าก็ชาบูๆท่านเอง

เพราะเค้ายึดว่าคนไหนเอาเงินมาให้คนนั้นเป็นคนดี

#29 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 10:56

ใช่ครับ เพราะติดค่านิยม ทำนากันแบบเมเนจเจอร์ กัน ต้นทุนเลยแพงบรรลัยทั้งปุ๋ยทั้งยา จริงๆแนวทางการทำนาแบบทุนต่ำน้ำน้อยก็มี เช่นแนวทางของ"ชาวนาวันหยุด"แต่ก็ติดขนบทำนากันแบบเมเนจเจอร์นี่แหละครับ มันเลยต้นทุนบานเป็นฝีมะม่วงทุกที ผมคิดว่านี่น่าจะเป็นโอกาสดี ที่จะลองสนับสนุนให้ มาทำนากันแบบทุนต่ำๆกันบ้าง

จริงๆถ้าจะปรับเปลี่ยนการทำนาของเกษตรกรไทยให้ไปทำแบบเกษตรอินทรีย์ หรืออะไรก็ตามที่จะลดต้นทุนและสร้างความยั่งยืนให้กับชาวนาได้

ภาครัฐต้องสนับสนุนและสร้างความเข้าใจอย่างจริงจังครับ ตอนนี้ที่ผมมองว่าเป็นปัญหากับชาวนาหรือเกษตรกรไทยที่สำคัญอย่างหนึ่งคือ CP ครับ

เพราะไม่ว่าจะมีการสนับสนุนหรือทำความเข้าใจให้เกษตรกรรู้จักการทำเกษตรแบบยั่งยืนยังไงก็ตาม ก็จะมีพลังด้านมืดของบริษัทเฮงซวยนี่คอย

ขัดขวางแบบเงียบๆเสมอ เพราะสิ่งที่สร้างรายได้ให้พวกเขาคือสินค้าที่ทำให้เกษตรกรเป็นทาสต้องซื้อของเขาต่อเนื่องนั่นเอง และบริษัทนี้ก็

เข้าได้กับทุกรัฐบาลเสียด้วยสิ

#30 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 10:59

ชาวนายังไม่เคยคิดปฏิวัติ ปฏิรูปตัวเองเลย ทำไมเราต้องไปช่วยชาวนาปฏิวัติ ปฏิรูปด้วยละ

ผมเคยคุยกับชาวนา เห็นชอบดูทีวี ดูรายการวิชาการเกษตร ว่าทำไมไม่ทำแบบในทีวี (ตอนนั้นทำน้ำหมักแบบต่างๆสำหรับเกษตร กำลังมาแรงเลย) เค้าบอกทำแล้วไม่ได้ผลหรอก ได้ผลช้า ใช้ทุนเยอะ (แต่ไม่เคยลองทำนะ ซึ่งผมเดาว่าก็แค่ข้ออ้างขี้เกียจทำอะไรใหม่ๆ)

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#31 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 11:09

ชาวนายังไม่เคยคิดปฏิวัติ ปฏิรูปตัวเองเลย ทำไมเราต้องไปช่วยชาวนาปฏิวัติ ปฏิรูปด้วยละ

ผมเคยคุยกับชาวนา เห็นชอบดูทีวี ดูรายการวิชาการเกษตร ว่าทำไมไม่ทำแบบในทีวี (ตอนนั้นทำน้ำหมักแบบต่างๆสำหรับเกษตร กำลังมาแรงเลย) เค้าบอกทำแล้วไม่ได้ผลหรอก ได้ผลช้า ใช้ทุนเยอะ (แต่ไม่เคยลองทำนะ ซึ่งผมเดาว่าก็แค่ข้ออ้างขี้เกียจทำอะไรใหม่ๆ)

พวกนี้ชอบรู้ดีครับ ไอ้ที่ทำแล้วไปใช้ไม่ได้ผลน่ะ จากประสพการณ์ของผมเองเลยที่ได้สัมผัสมานะ คือชอบคิดเองว่าตัวเองรู้เรื่อง

ไม่ทำตามที่คนที่เขามีความรู้เขาแนะนำให้ทุกขั้นตอน ผลออกมาคือได้น้ำหมักจริง แต่ตัวเชื้อหรือความเข้มข้นไม่ได้ บางทีได้แต่

วิธิการเอาไปใช้ก็ผิด ก็เพราะความโง่ที่คิดว่าตัวเองรู้ไปหมดทุกอย่างนี่แหละ แล้วก็ไปโทษว่าที่เขามาแนะนำมันใช้ไม่ได้ผลอีก

ส่วนเรื่องข้าวแบบอินทรีย์ก็เหมือนกัน หลายๆคนพอรู้ว่าต้องเสียเวลาในการปรับสภาพดินก็ไม่เอาแล้ว

#32 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 11:12

ไม่ต้องห่วงครับท่านสุเทพบอก ได้สภาแล้วจะจ่ายเงินให้ชาวนาครับ

โหมด ผ่อนคลาย

#33 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 31 January 2014 - 11:19

ผมเ้ข้าใจ จขกท. นะครับ  แ่ต่ผมก็คิดว่า

ชาวนาก็เหมือนถุงก้นรั่ว ถ้าไม่เย็บปิดก้นถุงก่อน มันก็จะรั่วต่อไป ความกรุณาที่ใส่ลงไป ก็จะไม่มีวันเต็ม

ที่สำคัญ ยิ่งกรุณามาก มันก็ยิ่งหนักจนทำให้รอยขาดของถุงมันรั่วกว้างขึ้นกว่าเดิม

ไม่เชื่อก็ลองไปถามชาวนาดูว่า ถ้าได้เงินจำนำข้าวคราวนี้ แล้วระหว่า ประกันราคาที่ 9,000 กับ จำนำที่ 15,000.-  หรือยิ่งกว่า คือจำนำข้าวที่ 18,000.-

เขาอยากได้อะไร

Edited by DarkSwan, 31 January 2014 - 11:19.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#34 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 11:27

ทางออกเดียวที่ผมมองออกคือ

โยกย้ายแรงงานภาคเกษตรไปทำภาคอุตสาหกรรม หรือ บริการแทนครับ

#35 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 11:27

ผมนึกถึงนิทานเรื่องชาวนากับงูเห่า ตอนนี้ชาวนาเดือดร้อนเพราะรัฐบาลชั่วเริ่มออกฤทธิ์แล้ว

ชาวนาที่ไม่ได้เลือกมาก็พลอยซวยไปด้วย ตั้งแต่โดนบิดเบือนกลไกตลาด จนตลาดข้าวพังย่อยยับ

ชาวนาก็ไม่มีทางเลือกต้องรอรัฐบาลเฮงซวยอย่างเดียว  ไอ้คนที่มันไปลงคะแนนเลือกมามันก็ไม่รับผิดชอบhaอะไรเลย

หวังว่าชาวนาจะจำไว้เป็นบทเรียนเอง

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#36 คนไทยเสรี

คนไทยเสรี

น้องเก่า

Posted 31 January 2014 - 11:57

ที่เป็นปัญหาทุกวันนี้ไม่ใช่เพราะคิดแต่เรื่่อง เงิน เงิน แล้วก็เงิน หรือครับ

สำหรับชาวนา ผมว่าเงินนั่นแหละเป็นตัวสร้างปัญหาให้เค้า

1. ทำให้เค้าขี้เกียจมากขึ้น

2. ทำให้เค้าเร่งผลิตข้าวที่มีคุณภาพต่ำลงทุกวัน

3. ทำให้เค้าไม่สนใจเรียนรู้วิธีผลิตใหม่ๆ ที่จะลดต้นทุน

4. ทำให้เค้าหมดศักด์ศรีความเป็น "กระดูกสันหลังของชาติ" ที่น่าภาคภูมิใจ

พี่น้องชาวนาครับ ตื่นเถิดครับ ปลดแอกจากอำนาจเงินที่มาจากการแจกโดยไม่มีเหตุผล แล้วต้องทำให้ท่านติดหล่มอยู่อย่างนี้ 

พวกเราเข้าใจว่าวันนี้ท่านกำลังเหนื่อยเหลือเกิน อ่อนล้าเต็มที แต่ต้องกัดฟันสู้ให้ได้เงินมาจากวิธีการที่ถูกต้องและยั่งยืน ด้วย

ลำแข้งของตนเองให้ได้ครับ

1. ผลักดันให้รัฐบาลขายข้าว แล้วเอาเงินมาให้ท่านให้ได้ในงวดนี้

2. หรือขอคืนข้าวเพื่อจะไปขายเอง ผมเป็นคนหนึ่งที่จะยินดีซื้อข้างถุงที่แพงขึ้นสองเท่าในงวดนี้ เพื่อช่วยกันให้พ้นวิกฤติไปก่อน

3. ท่านอาจจะรวมตัวกันบรรจุข้าวถุงเพื่อขายเอง และกำหนดราคาเอง ให้พี่น้องประชาชนทั่วไปได้ช่วยเหลือซื้อข้าวโดยตรง

4. รอบการปลูกใหม่ ก็ต้องคิดใหม่ ทำใหม่ นะครับ คือ ปรับปรุงคุณภาพข้าว ลดต้นทุน และขายเอง

สู้ๆ หน่อยครับ พี่น้องคนไทยไม่ทอดทิ้งท่านแน่นอนครับ

#37 idecon

idecon

Posted 31 January 2014 - 12:52

ความเห็นผม
ไม่อยากให้เป็นตัวเงิน
เบียดบังงบประมาณมากเกินไปแล้ว
เอาข้าวคืนไปแล้วกัน
ให้2เท่าของใบประทวนเลย
เอาไปขายเอง
ไม่มีรับจำนำหรือประกันราคาอีกต่อไป

#38 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 31 January 2014 - 13:08

ผมเ้ข้าใจ จขกท. นะครับ  แ่ต่ผมก็คิดว่า

ชาวนาก็เหมือนถุงก้นรั่ว ถ้าไม่เย็บปิดก้นถุงก่อน มันก็จะรั่วต่อไป ความกรุณาที่ใส่ลงไป ก็จะไม่มีวันเต็ม

ที่สำคัญ ยิ่งกรุณามาก มันก็ยิ่งหนักจนทำให้รอยขาดของถุงมันรั่วกว้างขึ้นกว่าเดิม

ไม่เชื่อก็ลองไปถามชาวนาดูว่า ถ้าได้เงินจำนำข้าวคราวนี้ แล้วระหว่า ประกันราคาที่ 9,000 กับ จำนำที่ 15,000.-  หรือยิ่งกว่า คือจำนำข้าวที่ 18,000.-

เขาอยากได้อะไร

ตอนนี้จำนำข้าวทำให้ต้นทุนการผลิตสูงมาก ประกัน 9000 อาขจเอาไม่อยู่

ชาวนาต้องหาทางลดต้นทุน หรือปลูกอย่างอื่น

แล้วที่สำคัญรัฐบาลปูทำให้ชาวนาเสียตลาดข้าวต่างประเทศไปเกือบหมดแล้ว ชาวนารู้ตัวหรือเปล่า

นรกที่เจออยู่ตอนนี้อาจจะเพิ่งเริ่มก็ได้ เมื่อคิดถึงฤดูกาลเก็บเกี่ยวครั้งต่อไป

ชาวนายังจำนำได้อยู่หรือเปล่า แล้วจะทำยังไงกับตลาดข้าวโลกที่ไทยสูญเสียไป

Edited by PHOENiiX, 31 January 2014 - 14:22.

#39 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 13:26

1. ถ้าชาวนาอยากได้เงิน  ต้องออกมาช่วยล้มรัฐบาลนี้ให้เร็วที่สุด

2. เรื่องเอาข้าวไประบายขาย  อย่าหวังว่ารัฐบาลนี้จะทำ  เพราะมันนั่งทับขี้ไว้เยอะมาก  ตัวเลขข้าวในสต็อคตามบัญชีกระดาษ กับของจริง ต่างกันเท่าไหร่  มันหมกเม็ดไว้เยอะมาก

- แค่รัฐบาลประกาศว่าจะระบายข้าวจากโกดังไหน  สายตาสื่อจะหันไปที่โกดังนั้น แล้วทีนี้เรื่องข้อมูลข้าวในสต็อค ตรงกับบัญชีจริงหรือเปล่า  ก็จะแดงโร่ สังเกตุได้เลยว่ามันไม่พูดเรื่องขายข้าวสักคำเดียว

3. ปัญหาเรื่องข้าวต้องให้รัฐบาลใหม่ (ที่ไม่ใช่พวกมัน) เข้ามาสาง ตามแนวทางที่ สมาคมผู้ค้าขายแนะนำคือ

- หยุด+ยกเลิกนโยบาย  จำนำข้าว ทันที

- ประกาศต่อชาวโลกว่า  ไทยจะส่งออกข้าวใหม่เท่านั้น เพราะฉะนั้นให้มั่นใจเรื่องคุณภาพได้

- ส่วนข้าวเก่า  คนไทยคงต้องช่วยกันซื้อกันไปเป็นปี ๆ  (อันนี้คนไทยต้องรับสภาพกันไป) โดยรัฐประมูลขายถูก ๆ ให้เอกชนนำไป บรรจุถุงขายสำหรับบริโภคในประเทศเท่านั้น  ไม่ต้องกลัวว่าจะมีลักลอบนำไปขายเพื่อนบ้าน เพราะข้าวเพื่อนบ้านถูกกว่าไทยอยู่แล้ว   เพียงแต่ต้องมีการตรวจสอบว่า ข้าวที่ประมูลครั้งนี้ถูกนำไปบรรจุถุงและกระจายให้คนไทยซื้อในราคาถูกจริง ๆ   โดยไม่ต้องห่วงเรื่องการนำข้าวกลับเวียนเทียนจำนำใหม่  เพราะเรายกเลิกนโยบายแล้ว    ข้าวบรรจุถุงถูก ๆ ชุดนี้ จะช่วยลดภาระค่าครองชีพของประชาชนไปได้อย่างน้อยก็ร่วมปี

- รัฐบาลใหม่ ก็จะมีเงินหมุนเวียนเข้ามา 2 ทาง  ทั้งจากตลาดส่งออก  และตลาดบริโภคในประเทศ 

- สำหรับข้าวเก่า เนื่องจากมีปริมาณสต็อคเยอะมาก  ถ้าจะรอขายเป็นข้าวสารอย่างเดียว คงได้เน่าทิ้งไปไม่น้อยกว่า 30% หรือ 1 ใน 3   คงต้องหาทางแปรรูป เช่น  แป้งข้าวเจ้า บะหมี่  ขนม หรือผลิตภัณฑ์ใหม่ ๆ ฯลฯ  เพื่อบริโภคภายในและส่งออก  เรื่องนี้ต้องร่วมหารือกับ  เอกชนผู้ผลิต หรือหน่วยงานนวัตกรรมที่ภาครัฐมีอยู่แล้ว

เรื่องสต็อคข้าว  ผมคิดว่าเราต้องใช้เวลาสะสางสต็อคกว่าจะเรียบร้อยคงใช้เวลา 2-3 ปี  ส่วนเรื่องคดีความฟ้องร้องดำเนินคดีอาจลากยาวไปมากกว่านั้น

#40 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 13:35

2 ปีที่แล้ว ชาวนารับเงินจำนำข้าวไป โดยไม่สนว่าอีปูจะหาเงินมาจากไหน จะกู้หรือไม่ ไม่สนใจว่าประเทศจะล่มจมแค่ไหน ขอให้ได้เงินมาตามที่ำจำนำข้าวไป วันนี้เดือดร้อน เพราะรัฐบาลไม่มีเงินมาจ่าย เราๆ ท่านๆ ที่มองเห็นผลกระทบของนโยบายนี้ กลับต้องมาช่วยพยุงชาวนาอีกหรือ แล้วเมื่อไหร่ชาวนาจะคิดได้ล่ะท่าน

#41 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 31 January 2014 - 13:41

ผมเห็นใจชาวนานแน่

แต่......

ผมรอให้ชาวนาไกล้ตายก่อน  พวกนี้มันโดนแม้วหลอกมากี่รอบแล้วครับ

เหมือนที่เพื่อนคนนึงเคยพูดไว้ พวกนี้เหมือนผู้หญิงที่เอาผู้ชายเลวๆเป็นผัว

ผู้ชายจะเลว จะตบตี จะขี้เมา จะผีพนัน จะเจ้าชู้ยังไง พอเค้าพูดหวานกลับมาหน่อย

ก็พร้อมจะคืนดีกับผู้ชายเลวๆเสมอ

ถ้าไม่ไกล้ตายจริงๆ ผมไม่ช่วยหรอกครับ

ความรู้สึกไกล้ตาย อาจทำให้คนเราสำนึกได้บ้าง

ถึงเวลานั้นผมเต็มใจช่วยครับ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#42 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 14:01

ขอออกความเห็นแบบโลกไม่สวยบ้างนะครับ
อย่างแรกเลยคือชาวนาต้องได้รับเงินจากการที่นำข้าวไปจำนำ
ส่วนที่จะให้กปปส.ช่วยเหลือชาวนาโดยตรงผมว่าเป็นเรื่องตลกครับ
ในเมื่อกปปส.เองยังไม่ได้มีอำนาจที่จะบริหารอะไรเลย
และชาวนาเองก็ไม่ได้ออกมาทำอะไรเพื่อช่วยกปปส.ในการกดดันรัดบาน
ชาวนาหลายคนอ้างว่าตัวเองมีภาระ อ้างว่าโดนข่มขู่
แต่ผู้ชุมนุมทุกคนที่มาร่วมชุมนุมเองก็มีภาระไม่ต่างกัน แต่เค้าก็มาช่วยกันขับไล่รัดบานนี้
ผมว่ามันเห็นแก่ได้ไปหน่อยนะ ถ้าไม่ทำอะไรเลยก็อย่าหวังจะงอมือรอให้คนอื่นมาช่วยเหลือ
ปล.กระทู้ชาวนาโดนโกงนี่ไม่เจอชาวนาบางตัวในบอร์ดมาแสดงความเห็นเลยนะ

#43 ชาวสวน

ชาวสวน

Posted 31 January 2014 - 14:09

เสียไลค์กับกระทู้นี้เยอะมาก 

คหสต. รัฐบาลปู ต้องประกาศยุตินโยบาย จำนำข้าวทันที ยอมรับแก่สังคมว่า จำนำข้าวล้มเหลว

#44 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 14:13

ชาวนาลำบาก ให้ กปปส ช่วยเรี่ยไรเงิน แต่ กปปส มีเจ็บมีตาย เกือบทุกวัน ไม่เห็นชาวนาออกมาช่วยเลย ถ้ายกขบวนมาที่ กทม เรื่องจะจบเร็วขึ้นนะ เงินก็จะได้ แต่ที่ลังเล เพราะยังคิดว่า จะได้เงินจำนำข้าวไปอีกเรื่อยๆ ถ้ารัฐบาลนี้กลับมา 

#45 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 14:17

เห็นด้วยนะ

แต่ผมไม่ได้คิดแค่ข้าว และไม่ได้คิดแค่ กปปส  ผมคิดว่าพรรคการเมือง หรือคณะต่างๆควรที่จะเริ่มเสนอหนทางในการฟื้นฟูประเทศได้แล้ว

ค่าแรง 300 รถคันแรก จำนำข้าว ภาษีพลังงาน ฯลฯ

ถึงเวลาคิดหนทางการฟื้นฟูได้แล้ว

#46 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 31 January 2014 - 14:32

เห็นด้วยนะ

แต่ผมไม่ได้คิดแค่ข้าว และไม่ได้คิดแค่ กปปส  ผมคิดว่าพรรคการเมือง หรือคณะต่างๆควรที่จะเริ่มเสนอหนทางในการฟื้นฟูประเทศได้แล้ว

ค่าแรง 300 รถคันแรก จำนำข้าว ภาษีพลังงาน ฯลฯ

ถึงเวลาคิดหนทางการฟื้นฟูได้แล้ว

ยากมากค่ะ จะมีทั้งนักการเมือง และพวกนายทุนคอยขวาง

ง่ายๆ แค่เรื่องเกษตรอินทรีย์ ถ้ารัฐบาลใหม่ส่งเจ้าหน้าที่วิทยากร

ให้ความรู้และช่วยเหลือจริงจัง นายทุนจะเสียผลประโยชน์มหาศาล

จะมีการขัดขวางจากพวกนี้ทันที ทั้งทางตรงและทางอ้อม

บวกกับอะไรที่ได้มายาก ต้องใช้เวลาชาวบ้านจะไม่สนใจ

แต่ก็ยอมรับความคิดคุณ ซิกกรีย์ นะเพราะถ้าไม่เริ่มทำ

ก็จะไม่มีผลลัพธ์ตลอดกาล

Edited by PHOENiiX, 31 January 2014 - 14:34.

#47 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 18:09

เรื่องถึงกปปสแล้วครับ ที่เหลือก็รอดูท่าที ทางบอกว่าเขาก็คิดเรื่องนี้กันอยู่ เรื่องพี่น้องทางภูมิภาค

#48 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 31 January 2014 - 18:22

มันก็ต้องเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วครับ เพราะชาวนาคือกระดูกสันหลังของชาติ (ไม่ใช่ไปเปรียบให้ชาวนาต่ำต้อยเห็นรากหญ้าเป็นรากแก้ว) ไทยคือเมืองแห่งกสิกรรมเราต้องรู้จุดนี้

ถ้าชาวนา เกษตรกรเข้มแข็ง ผลิตภัณฑ์การเกษตรเข้มแข็ง ประเทศไทยก็จะเข้มแข็ง

อย่าใช้คำว่า "....ดึงชาวนามาเป็นพวก" กปปส. ในมุมของผมคือ ดึงคนที่รักชาติทุกคน ทุกภาคส่วนมาเป็นพวก คือพวกคนไทย หวังดี รักชาติเหมือนกัน เป็นพวกเดียวกันทั้งนั้น

เพราะเมื่อพูดถึงปฏิรูป นั่นคือทำให้ดีขึ้นทุกภาคส่วนไปพร้อมกัน ที่ดีอยู่แล้วก็สนันสนุน ไม่ใช่ยกเลิก ทุกคนต้องเป็นผู้รับผลประโยชน์ทั้งสิ้น รวมทั้งเสื้อแดงด้วย เพราะเป็นคนไทย

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#49 KENSHIN

KENSHIN

น้องใหม่

Posted 31 January 2014 - 18:52

ผมคิดว่าควรจะให้รัฐบาลทั้งชุดร่วมกันรับผิดชอบ โดยตั้งกองทุนช่วยเหลือชาวนา ไม่ใช่ให้ กปปส มาช่วย

และไม่ควรไปกู้เงินธนาคารซึ่งเป็นเงินของคนทั้งประเทศ แต่ควรจะไปนำเงินจากบรรดา  1.ท่านทักษิณผู้ซึ่งคิดโครงการจำนำข้าว

2.ท่านนายกยิ่งลักษ์ 3.บรรดา ส.ส.ทุกคนในรัฐบาล   โดยเปิดบัญชีทรัพย์สินทุกคน แล้วหักเงินออกมาสัก 80 % ของทรัพย์สินของแต่ละคน

เช่นท่านทักษิณ มีเงิน 100,000 ล้าน ก็ขอเอาออกมา 80,000 ล้าน เพื่อใส่กองทุนช่วยเหลือชาวนาเป็นต้น  :D

#50 virote

virote

น้องใหม่

Posted 31 January 2014 - 19:11

เมืองไทยต้องฟื้นฟูระบบสหกรณ์ให้เข้มแข็ง ไม่ให้มีต่างคนต่างทำ ต้องรวมกันทำเท่านั้น จะเปลี่ยนรูปไปคล้ายเกษตรอุตสาหกรรม รัฐจะสามารถดูอยู่ห่างๆได้...ปัจจุบันชาวนาต้องให้เจ็บตัวบ้าง เพราะเป็นฐานเสียงที่สำคัญให้คนโกง เพราะความเห็นแก่ต้ว รัฐบาลไหนจ่ายให้ชาวนาก็อย่างนี้เจ๊งหมด ชาวนาตอนนี้ไม่ควรได้เต็มจำนวนหรอก เพราะเป็นลาภที่เกินควร ควรได้เยียวยาเท่าที่ควรได้เท่านั้น และต้อเริ่มคิดได้ว่า ทีหลังอย่าตาบอดแบบนี้อีก..โลกนี้ไม่สวยตลอดไปหรอก

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users