Jump to content

- - - - -

ผมขอเสนอวิธีช่วยชาวนาครับ

• Please log in to reply
36 replies to this topic

#1 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 11:41

ก็ให้ขายข้าวที่มีเก็บไว้ครับ พอขายได้แล้วก็ไปจ่ายชาวนา แล้วรัฐบาลก็จะได้มีเงินจำนำข้าวต่อไปครับ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#2 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 31 January 2014 - 11:45

เสนอเพิ่มเติม ให้ขายข้าวที่รับจำนำข้าวจากชาวนา โดยขายให้ชาวนาแล้วเอาเงินจากการขายข้าวมาจ่ายให้ชาวนา ครับ

เมพขิงๆ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#3 zutto

zutto

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 11:48

แล้วขายให้ใคร ใครจะซื้อ ?

ราคาเท่าไร ?

#4 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 January 2014 - 12:24

ติดต่อ cp
ไอ้แป๊ะเจ้าของมันเคยบอกว่าจะรับซื้อทั้งหมด

#5 KENSHIN

KENSHIN

น้องใหม่

Posted 31 January 2014 - 19:04

ตั้งกองทุนช่วยเหลือชาวนา จากรัฐบาลยิ่งเละ  (งดการกู้เงินจากธนาคารซึ่งเป็นเงินของคนอื่น)
1.ท่านทักอึ๋มผู้ซึ่งคิดโครงการจำนำข้าว    2.ท่านนายกยิ่งเละ      3.บรรดา ส.ส.ทุกตัวในรัฐบาล  

โดยเปิดบัญชีทรัพย์สินทุกคน แล้วหักเงินออกมาสัก 90 % ของทรัพย์สินของแต่ละคน 
เช่น ท่านทักอึ๋ม มีเงิน 100,000 ล้าน ก็ขอเอาออกมา 90,000 ล้าน เพื่อใส่กองทุนช่วยเหลือชาวนาเป็นต้น   :D

#6 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 31 January 2014 - 21:57

การณ์ได ที่เริ่มด้วยความสามานย์ ชั่วช้า

แม้จะปกปิกเท่าได วันหนึ่งย่อมเปิดเผย

เฉกเช่นโครงการนี้แล

ประดัง ความดีเด่นเว้นจุดด้อย

โถมถั่งแต่ความดีของโครงการ

วันนี้ ไปไงล่ะ?

นับเป็นความโชคร้ายอย่างหนึ่งของประเทศเรา

และร้ายอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

เมื่อได้ผู้ปกครองที่โง่เง่าเบาปัญญา

เช่นคนในตระกูลนั้น

อนาถนัก

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#7 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 01:46

คิดว่าในที่สุด รัฐน่าจะต้องขายให้พ่อค้าข้าวส่งออกไปในราคาถูกๆๆ แต่ที่ผ่านมาไม่ทำเพราะกล้วเสียหน้าเนื่องจากไปทำเขาเอาไว้เยอะ และยังรับประทานไม่อิ่ม ส่วนตอนนี้ที่ยังทำไม่ได้เพราะเป็นรัฐบาลรักษาการ เขาห้ามมีภาระสัญญาผูกพันต่อเนื่อง สรุปตอนนี้ถ้ารัฐบาลจริงใจต้องบอกความจริงกับชาวนาไปและจ่ายดอกเบี้ยให้เขาไปก่อน อันนี้เป็นความคิดเห็นของคนไม่ได้ชำนาญเรื่องค้าๆขายๆ ก็ไม่รู้จะถูกหรือผิดยังไงอ่ะค่ะ  -_-

แต่ถึงยังไงก็ต้องไปตรวจสอบสัญญา G to G ที่คุยกันนักกันหนาให้ชัดเจนซะก่อน

Edited by Quezonla, 1 February 2014 - 01:51.

#8 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 02:05

ให้ น.ส ปูไปยืมเงิน นช ทักษิณให้มัน 100 ละ 20 ต่อเดือน มันเอาแน่

#9 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 02:17

เสียดายเงินจัดการเลือกตั้ง เอาไปให้พวกชาวนาจะดีซะกว่าอีก

#10 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 1 February 2014 - 02:32

ชาวนาที่เวียดนาม เคยเห็นทีวีไปทำรายการ(จำชื่อไม่ได้)

รัฐบาลส่งเสริมให้ลดปุ๋ยเคมี หลักการคือ ทำให้ต้นทุนต่ำที่สุดในการทำนา แต่ไปพึ่งปุ๋ยจากธรรมชาติให้มากที่สุด

ข้าวก็งาม คนกินก็ปลอดภัย ราคาถึงไม่แพง(หรือแล้้วแต่ราคาตลาด) ชาวนาก็อยู่ได้ มีกำไรทุกปี เพราะรัฐบาลประกันให้

ผมจำรายละเอียดไม่ได้นะ เหมือนว่าถ้าเจอภัยธรรมชาติ น้ำมาก ฝนแล้ง ชาวนาก็ได้ตังค์คืน ไม่ขาดทุนแน่นอน ปีใหนผลผลิตดี ราคาดี ชาวนาก็ได้มากขึ้น

การซื้อขายเนี่ย เหมือนว่ารัฐบาลตั้งกองทุนขึ้นมารับซื้อเอง หุ้นกับเอกชนเพื่อส่งออก แต่รัฐบาลถือหุ้นใหญ่เพื่อรับซื้อข้าวโดยตรงไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง

แล้วก็จะซื้อแพงกว่าพ่อค้าคนกลางแน่นอน(จำไม่ได้ว่ามากแค่ไหน) ชาวนาเขาถึงไม่เดือดร้อนเลย ต้นทุนทำนา 2-3 พัน/ไร่

จริงๆผมว่าปัญหาความยากจนในบ้านเราแก้ไม่อยาก ถ้ารัฐบาลจริงใจ การเมืองสะอาด ช่วยให้เขาเดินได้เอง ไม่ต้องเอาบัตรเครดิตไปให้ เอาเงินไปแจกเล่นๆ ไร้สาระจริงๆ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#11 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 1 February 2014 - 02:37

เพิ่มเติม

เรื่องต้นทุนผมก็จำไม่ได้นะ ไม่แน่ใจ อาจไม่ถึงก็ได้เพราะถ้าไม่พึ่งเครื่องจักร มันก็ไม่มีรายจ่ายมาก

แล้วก็ไม่แน่ใจว่าเขาจำกัดรึเปล่านะว่า ให้มีกี่บริษัทที่สามารถซื้อข้าวจากชาวนาได้ รู้สึกว่าจะวางกฏเรื่องนี้ไว้แหละ

รัฐบาลจะส่งตัวแทนลงพื้นที่ ให้คำแนะนำชาวนาเรื่องลดต้นทุน ทำดีมากยั่งยืน ผมจำรายละเอียดได้ไม่มาก

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#12 อาจหาญ เก่ง

อาจหาญ เก่ง

น้องเก่า

Posted 1 February 2014 - 02:50

เสนอโดยการเร่งรัดคดี ปรส.คับ เพราะผ่านมาสิบปีแล้ว  ค่าเสียหาย เงินต้น+ดอกเบี้ยทุกเดือน ตอนนี้รวมกัน หลายๆแสนล้านแล้ว  อันนี้น่าจะง่ายกว่าขายข้าวคับ  ตอนนี้รัฐบาลรักษาการอยู่ไม่มีอำนาจขายข้าวคับ ต้องขอ กกต.

#13 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 02:53

ความคิดเห็นที่ 7-18

โถ แค่ชั่งไข่เป็นกิโลยังต้องจ้างต่างชาติคิด

แล้วจะมีปัญญาอาไร๊มาปฏิรูปประเทศ งงกับคนเชื่อจริงๆครับ
0

ทวดเอง   
31 มกราคม 2557 เวลา 11:55 น.

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#14 อาจหาญ เก่ง

อาจหาญ เก่ง

น้องเก่า

Posted 1 February 2014 - 03:21

ฮะ  อะไรนะ  จ้างฝรั่ง3ล้าน คิดไข่ชั่งกิโล  จิงหรอ  จิงคับ

#15 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 1 February 2014 - 03:39

เสนอโดยการเร่งรัดคดี ปรส.คับ เพราะผ่านมาสิบปีแล้ว  ค่าเสียหาย เงินต้น+ดอกเบี้ยทุกเดือน ตอนนี้รวมกัน หลายๆแสนล้านแล้ว  อันนี้น่าจะง่ายกว่าขายข้าวคับ  ตอนนี้รัฐบาลรักษาการอยู่ไม่มีอำนาจขายข้าวคับ ต้องขอ กกต.

คดีอะไรครับ ทำไมปล่อยไว้นานขนาดนั้น

ทำไมรัฐบาลเพื่อไทยไม่จัดการคดี ปรส.ครับ ปล่อยไว้ทำไม

#16 อาจหาญ เก่ง

อาจหาญ เก่ง

น้องเก่า

Posted 1 February 2014 - 05:14

คดีอะไรครับ ทำไมปล่อยไว้นานขนาดนั้น

ทำไมรัฐบาลเพื่อไทยไม่จัดการคดี ปรส.ครับ ปล่อยไว้ทำไม

ถามจิงเหอะรู้เรื่องการเมืองจิงป่าว   คดี ปรส. ค้างอยู่ที่ ปปช. คับสิบปีคับ แล้วรัฐบาลเขาจะไปเร่งรัดได้ไงคับ  แสดงออกได้ว่าไม่ใช่คอการเมืองจิงๆออกจากกะลาคับ

สมัยอภิสิทขออนุมัติงบพันล้านทำปฏิรูป2ปีแต่ไม่เห็นทำอะไรนอกจากเดินสายเดี่ยวไมโคโฟนอยู่2ปีเงินพันล้านหมด

แล้วรู้ไหมก่อนอภิสิทยุบสภา อนุมัติเงินกูเพันล้านโดยครม.พิจารณาใช้เวลาคืนเดียวเร็วที่สุดในประเทศ

#17 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 05:36

ให้ยิ่งลักษณ์ออกพันธบัตร ไม่มีดอก
ให้ทักษิณซื้อ
โหวววว!! มีแต่ได้กับได้
รัฐมีเงินจ่ายชาวนา โดยไม่ต้องเสียดอก
ทักษิณได้หน้า ว่าเป็นเทวดามาโปรดชาวชาวหน้า ผู้เป็นรากหญ้า

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#18 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 1 February 2014 - 06:15

ก็ให้ขายข้าวที่มีเก็บไว้ครับ พอขายได้แล้วก็ไปจ่ายชาวนา แล้วรัฐบาลก็จะได้มีเงินจำนำข้าวต่อไปครับ

มันคงทำไม่ได้ครับ

ถ้าขายข้าวหมดโกดัง ...เท่ากับการค้า-ขายในโครงการนี้จบ

เมื่อโครงการจบ ก็ต้องสรุปโครงการ

เมื่อสรุปโครงการ(กำไร-ขาดทุน) ...รัฐบาลก็จบ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#19 adsinta

adsinta

น้องใหม่

Posted 1 February 2014 - 08:48

ผมช่วยซื้อ 10 กก. ขอเป็นข้าวหอมมะลิ..ช่วยชาติผุดๆ :P  :P  :P

#20 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 1 February 2014 - 08:53

ตลกแล้วครับ รัฐบาลไม่มีอำนาจขายข้าว ต้องขอกกต. รู้เรื่องจริงหรือเปล่า ??

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#21 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 1 February 2014 - 08:56

ถามจิงเหอะรู้เรื่องการเมืองจิงป่าว   คดี ปรส. ค้างอยู่ที่ ปปช. คับสิบปีคับ แล้วรัฐบาลเขาจะไปเร่งรัดได้ไงคับ  แสดงออกได้ว่าไม่ใช่คอการเมืองจิงๆออกจากกะลาคับ

สมัยอภิสิทขออนุมัติงบพันล้านทำปฏิรูป2ปีแต่ไม่เห็นทำอะไรนอกจากเดินสายเดี่ยวไมโคโฟนอยู่2ปีเงินพันล้านหมด

แล้วรู้ไหมก่อนอภิสิทยุบสภา อนุมัติเงินกูเพันล้านโดยครม.พิจารณาใช้เวลาคืนเดียวเร็วที่สุดในประเทศ

http://webboard.seri...บปวด-จิ๋วเป็นค/

อยากคุยเรื่อง ปรส. คุยกระทู้นี้เลยครับ มีคนพร้อมคุยเยอะ กล้าหรือเปล่า ??

แล้วพูดเอง งง เองไหมครับ คุณเสนอ ให้เร่งรัดคดี ปรส. แต่บอกรัฐบาลเพื่อไทยเร่งรัดไม่ได้  ??

Edited by ธีรเดชน้อย, 1 February 2014 - 08:58.

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#22 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 1 February 2014 - 09:09

การที่ชาวนาไปประท้วงปิดถนนกัน คงไม่มีโอกาสไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งกันซินะ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#23 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 1 February 2014 - 09:09

เอ้า แล้วรัฐบาลหรือพวกเสื้อแดง ทำห่าอะไรอยู่ครับ จัดการ ปปช.ซิครับ ร้องเรียนหรือจะทำอะไรก็ทำไม มึงปล่อยไว้ทำไมครับ จัดการไปเลย

อภิสิทธิ์ทำอะไรผิด ฟ้องไปเลยซิครับ จะมาก่นด่าครางแถนี้ได้ประโยชน์อะไร

ขอสนับสนุนให้เสื้อแดงไปประท้วง ปปช คดี ปรส.นะครับ เพื่อกดดัน ปปช. ครับ เห่าอยู่ได้เป็น 10 ปี เพื่อ?? :lol:

#24 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

Posted 1 February 2014 - 09:31

ขายไม่ได้ครับ ผิดกฏหมาย เพราะข้าวยังไม่หลุดจำนำ
ทางเดียวคือต้องกู้เงินให้มากที่สุดมาจ่ายให้ชาวนา ชาวนาจะได้มีเงินมาไถ่ข้าวไปขาย
หรือเอากลับมาจำนำพร้อมๆกับข้าวใหม่
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#25 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 1 February 2014 - 09:35

ขายให้แม้ว ไม่ก็ข้าวให้เจ้าซัว CP ครับ เห็นบอกจะรับซื้อเอง  :D  :D

#26 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 10:12

ถ้ามีที่เก็บแล้วก็ให้สหกรณ์ชาวนาเข้ามาบริหารได้ครับ อีกส่วนคือควรจะมีฐานข้อมูลผู้รับซื้อแล้วเชื่อมโยงโครงข่ายให้กับสหกรณ์ชุมชุนนี้เอา จากนั้นสหกรณ์จะแจ้งว่าขายหรือประมูลกันวันไหนก็ว่ากันไป

ปล.ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องสหกรณ์นะครับ แต่จากการที่มีประสบการณ์การค้าธุรกิจของผมเอง ถ้ารู้แหล่งผู้ซื้อหลายราย พวกพ่อค้าคนกลางรายเดียวหรือเจ้าประจำก็ลดอำนาจต่อรองจากเราไปได้เยอะเลยครับ เราสามารถระบายสินค้าได้ในราคาสมเหตุสมผล

Edited by SINANJU, 1 February 2014 - 10:15.

#27 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 1 February 2014 - 14:12

การที่ชาวนาไปประท้วงปิดถนนกัน คงไม่มีโอกาสไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งกันซินะ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

TPBS : ชาวนาไปปิดถนนพระราม 2 บริเวณวังมะนาวแล้ว

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#28 nhum

nhum

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 14:37

ขายเมื่อไหร ขาดทุนทันที
เลยไม่ขาย ข้าวยังไม่ขายยังถือว่าไม่ขาดทุน ไม่รุ้คนที่ไหนพูด

#29 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 14:40

อ้าว

คุกสิ

เขาจำนำนะ ไม่ได้ขาย

เกิดเขามาไถ่คืนจะว่าไง???

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#30 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 14:47

อ้าว

คุกสิ

เขาจำนำนะ ไม่ได้ขาย

เกิดเขามาไถ่คืนจะว่าไง???

ของที่จำนำแล้วไม่ได้เงินนะเขาเรียกว่าโกงนะคับ มีสิทธิ์ถูกฟ้องติดคุกได้ง่าย ๆ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#31 zitingzan

zitingzan

น้องใหม่

Posted 1 February 2014 - 14:55

จำนำข้าวมีไถ่คืนด้วยเหรอครับ ผมไม่ทราบขั้นตอนไถ่ถอน จะได้เอาใบประทวนจากชาวนามาไถ่ข้าวคืนไปขายเอง มีไหมครับ

#32 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 14:57

จำนำข้าวมีไถ่คืนด้วยเหรอครับ ผมไม่ทราบขั้นตอนไถ่ถอน จะได้เอาใบประทวนจากชาวนามาไถ่ข้าวคืนไปขายเอง มีไหมครับ

ไถ่คืนไม่ได้จะเรียกว่าจำนำหรือครับ  :P

#33 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 15:00

การจำนำคืออะไร?

ต้องแยกแยะตรงนี้ให้ได้ก่อน

มันก็เหมือนกับการจำนำทั่วๆไปนั่นแหละ

เมื่อมาจำนำแล้วก็ต้องมาส่งดอกเป็นงวดๆไป

หากไม่มาส่งดอกเบี้ยตามกำหนด มีสิทธิ์ขาดการจำนำ

ทางผู้รับจำนำมีสิทธิ์เอาไปขายได้

ถ้าส่งดอกเบี้ยตามกำหนด ผู้รับจำนำก็ขายของเราไม่ได้ วันนึง เราก็มาไถ่ถอนออกไปได้

แต่ที่มันทำกันอยู่ ไม่รู้ว่าคนดีหรือคนบ้า

รับจำนำ แต่ไม่ยอมจ่ายเงิน

จ่ายเงิน แต่เสือกจ่ายราคาสูงกว่าราคาตลาดๆ

จำนำไปแล้ว ไม่มีใครมาไถ่ถอนคืน(จะไถ่ถอนให้โง่รึ)

ไอ้ที่พวกมันทำกันอยู่น่ะ มันบ้า

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#34 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 1 February 2014 - 15:19

ตลกแล้วครับ รัฐบาลไม่มีอำนาจขายข้าว ต้องขอกกต. รู้เรื่องจริงหรือเปล่า ??
รัฐบาลรักษาการก็ไม่มีอำนาจในการกู้เหมือนกัน ยังกระเสือกกระสนจะกู้ให้ได้ ขายข้าวง่ายกว่าตั้งแยะ ทำไมไม่ทำ

#35 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 1 February 2014 - 15:30

ไถ่คืนไม่ได้จะเรียกว่าจำนำหรือครับ  :P

"จำนำ" คือคำตอแหล

เรื่องจริง คือซื้อขาด ...กุมผูกขาดระบบค้าข้าว เพื่อโกง

โกงกันมากไป ไม่สำรองทุนไปจ่ายชาวนา

โกงแม่งอีกดีไหมค๊าาาาาา พี่น้องงงงงงงงงง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#36 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 1 February 2014 - 15:41

รัฐบาลรักษาการก็ไม่มีอำนาจในการกู้เหมือนกัน ยังกระเสือกกระสนจะกู้ให้ได้ ขายข้าวง่ายกว่าตั้งแยะ ทำไมไม่ทำ

นี่แหล่ะครับ ปัญหาของนักการเมืองไทยที่ควรปฎิรูป การรักษาการตั้งข้อจำกัดเรื่องการกู้ เพื่อป้องการนำไปหาเสียง

แต่ก็ดิ้นรนทำกันให้ได้ การขายข้าวซึ่งเป็นหน้าที่และไม่มีข้อห้าม ไม่ทำ ท่ามกลางความเดือดร้อนของชาวนา แยกแยะไม่ได้ 

#37 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

Posted 1 February 2014 - 16:02

ทำไมถึงเจ๊ง ทำไมถึงไม่มีเงินจ่ายชาวนา...

ผมว่าคลิปนี้ ดูง่าย และช่วยให้เห็นภาพครับ...

https://www.facebook...728065690551700

https://www.facebook...265582716929929

ถ้ารู้ต้นสาย ปลายเหตุแล้วก็แก้ไม่ยากหรอก 

ถ้ากำจัดสาเหตุมันได้... ;)

ไม่แน่ใจว่า มีใครออกมาปฏิเสธ หรือเอาเรื่องกับผู้ที่ทำคลิป

หรือถูกพาดพิงถึงแล้วหรือยัง ?…  ;) 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users