Jump to content

- - - - -

ทำไมชาวนาถึงเลื่อนเส้นตายไปเรื่อยๆ

• Please log in to reply
43 replies to this topic

#1 istyle

istyle

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 19:54

บอกว่าถ้าภายในวันนั้นวันนี้ ถ้าไม่ได้เงิน จะปิดถนนบ้างล่ะ จะเข้าร่วมกับกปปส.บ้างล่ะ

15 มค. ก็แล้ว 25 ก็แล้ว 31 ก็แล้ว

อยากทราบว่าอดตายหมดแล้ว หรือมีอะไรมาอุดปาก หรือมันอะไรกันแน่ครับ ผมงง

#2 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

Posted 31 January 2014 - 19:55

รอจนกว่าจะจ่าย อ่ะคับ แล้วเลิกม้อบเลย
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#3 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 19:58

*
POPULAR

พอใครมาด่าว่าโง่ก็หาว่าเขาดูถูก แต่ไม่เคยทำอะไรที่เป็นการพิสูจน์ว่าไม่ได้เป็นแบบที่คนอื่นเขาว่า

#4 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 31 January 2014 - 20:03

*
POPULAR

พอใครมาด่าว่าโง่ก็หาว่าเขาดูถูก แต่ไม่เคยทำอะไรที่เป็นการพิสูจน์ว่าไม่ได้เป็นแบบที่คนอื่นเขาว่า

<_<  ไม่โง่ขอรับ... แค่เห็นแก่ได้... ที่ออกมาร้องไม่ใช่กลัวไม่ได้... แต่มันได้ช้าเฉยๆ... สุดท้ายใครจะชิหายตายห่านก็ช่างแม่ม... ยังไงก็ต้องได้ขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#5 zutto

zutto

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 20:03

เพราะจุดประสงค์เค้ามีเพียงหนึ่งเดียว..... เงิน

#6 me999

me999

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 20:05

*
POPULAR

จ่ายเงินให้แกนนำก่อน ให้แกนนำไปกล่อมคนอื่นๆ ไปเรื่อยๆ (ถ้าผมชั่ว ผมคงทำแบบนี้แหละ)

#7 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 January 2014 - 20:06

แต่เค้าก็ปิดถนนอยู่นะครับ

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#8 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 20:12

*
POPULAR

บอกว่าถ้าภายในวันนั้นวันนี้ ถ้าไม่ได้เงิน จะปิดถนนบ้างล่ะ จะเข้าร่วมกับกปปส.บ้างล่ะ

15 มค. ก็แล้ว 25 ก็แล้ว 31 ก็แล้ว

อยากทราบว่าอดตายหมดแล้ว หรือมีอะไรมาอุดปาก หรือมันอะไรกันแน่ครับ ผมงง

ผมตอบกระทู้ชาวนามาหลายรอบ ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าอย่าคาดหวังกับชาวนา อย่าไว้ใจผู้นำชาวนา พวกนี้เป็นกลุ่มมวลชนที่หักหลังได้ง่ายที่สุดและอย่างหน้าตาเฉยที่สุด  

อย่าหวังพึ่งครับ ให้คิดเสียว่า ถ้าเขาร่วมก็เป็นแค่ผลพลอยได้  ถ้าโดนหักหลังก็ไม่ส่งผลต่อการเคลื่อนไหว ผมจะตามยืนยันต่อไป 

#9 wisary

wisary

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 20:13

*
POPULAR

อย่าไปว่าชาวนาเลยครับ จุดประสงค์ในการชุมนุมเรียกร้องของพวกเขาชััดเจนอยู่แล้ว

คือ เรื่องที่ยังไม่ได้เงินค่าจำนำข้าว พวกเขาไม่ได้มีจุดประสงค์เดียวกับพวกเรามาตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ

#10 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 20:18

เบี้ยวเงินจำนำข้าวนี่แหละที่จะสอนให้ชาวนาตาสว่าง ตอนแรกเคยแช่งให้ชาวนาเจอพิษประชานิยม

แต่ตอนนี้ น่าเห็นใจ ปนสมเพศ ได้แต่ทำใจ

#11 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 31 January 2014 - 20:34

อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ จุดประสงค์คือเงิน ไม่ใช่เรื่องการเมือง 

มุมมองผม รัฐฯคงให้คนไปบอก ปล่อยข่าว หลอก(แล้วแต่จะเรียก) ว่าจะจ่ายเงินให้โดยวิธีไหน ยังไง

เพื่อสลายการชุมนุม ชาวบ้านไม่มีงบฯสนับสนุน เสี่ยง(ต่อคนจุดเทียนยามค่ำคืน) ฯลฯ ก็ได้แต่รอครับ 

ดูจากข่าว นายกฯอะไรของชาวนาสิครับ ออกข่าวโจมตีคนที่ไม่เห็นด้วยเรื่องกู้ว่า ใจดำเลย  :(

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#12 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 20:35

กินดี อยู่ดี ให้ได้ก่อน

จากนั้น จึงให้การศีกษา

หากกินไม่ดี อยู่ไม่ดี

ก็ไม่มีทางที่เขาเหล่านั้น จะสนในการศึกษา

จะยกระดับการศึกษาบ้านเรา ต้องทำให้ประชาชนอยู่ดีกินดีเสียก่อน

ปล. ไม่ใช่ความคิดผมครับ สมองน้อยๆอย่างผมคิดแบบนี้ไม่ได้ แต่เป็นความคิดของคนที่ผมรักมากกกก

#13 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 31 January 2014 - 20:54

ถ้าเขาไม่เข็ดก็ช่างเขาเถอะครับ

ปล สถานะตอนนี้ของคุณคือเจ้าหนี้รัฐบาลนะครับ อย่าลืม  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#14 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 21:09

เรื่องนี้เจอกับตัวครับ แม่ของแฟนผมนี่แหล่ะ ปลูกข้าวที่ จังหวัด(ร้อย-หนึ่ง)

กับประโยคเด็ดที่ว่า พรรคไหนให้ข้อเสนอที่ดี เลือกพรรคนั้น ...

ผลสุดท้ายกลางเดือน พฤศจิกายน ขายไป 5 กระสอบ แลกกับเงิน 3500 กับประโยคเด็ดประโยคสุดท้าย ถ้าไม่ขายตอนนี้ จะไม่ได้อะไรเลย  !!

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#15 55555

55555

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 21:21

เห็นวันนี้ชาวนาภาคกลางก็ยังมีกิจกรรมอยู่นี่ครับ

แต่จริง ๆ แล้ว....ผมว่าเค้ากำลังอยู่้ในภาวะที่เรียกว่า จนตรอกจริง

บางครั้งการตัดสินใจอย่างหนึ่งอย่างใด มันยากจริง ๆ ลังเล ไม่มั่นใจไปหมด

ชาวนาบางคน โดนกัน สามแสนบาทก็มี ซึ่งถือว่าเยอะมากสำหรับคนเป็นชาวนา

:D 

#16 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 21:22

ผมคิดว่า ผมดูถูกคนพวกนี้นะ

ไม่เคยดูผิด ผมเคยบอกไปแล้ว ชาวนาพวกนี้ มีแต่ความโลภ เห็นแก่ตัว ไม่ได้ต่อสู้เพื่อการปฏิรูป ไม่สนใจอะไร นอกจากสนใจตัวเอง

เอาเปรียบด้านภาษีคนในสังคมไทย และ คนอาชีพอื่นมาตลอด 

แถมใครเป่าหู ก็เชื่อ ผมไม่เคยคิดว่าเราควรจะเอาภาษีส่วนกลางไปช่วยเหลือชาวนาพวกนี้เลยบอกตามตรง

ผมคิดว่า วิธีแก้ปัญหาดีที่สุดคือ ขายข้าวที่เก็บไว้ในราคาต่ำ เพื่อเอาเงินมาหมุนให้ชาวนาไปก่อน หลังจากนั้น ก็ยึดทรัพย์นักการเมืองที่เกี่ยวข้องไปใช้หนี้ให้กับชาวนา

Edited by arch_freeman, 31 January 2014 - 21:23.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#17 55555

55555

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 21:28

ผมคิดว่า วิธีแก้ปัญหาดีที่สุดคือ ขายข้าวที่เก็บไว้ในราคาต่ำ เพื่อเอาเงินมาหมุนให้ชาวนาไปก่อน หลังจากนั้น ก็ยึดทรัพย์นักการเมืองที่เกี่ยวข้องไปใช้หนี้ให้กับชาวนา

ผมคิดว่า วิธีนี้น่าจะดีที่สุดจริง ๆ 

ขายข้าวในโกดังซะให้หมดแล้วปิดโครงการ

แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า เงินก็ยังไม่พอใช้หนี้ แล้วค่อยหาทางกู้มาปิดชำระหนี้ให้หมด

แต่ประเด็นคือ รัฐบาลอีปูไม่กล้าทำ เพราะ มันจะทำให้คนรู้ว่า ข้าวในสต็อคไม่ตรงกับตัวเลขทางบัญชี

แถมมีข้าวเน่าเต็มโกดัง....ท้ายที่สุด จะสามารถหาข้อสรุปผลของความชิบหายจากโครงการได้

#18 สัตยวาที

สัตยวาที

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 21:36

ต้องมองด้วย ว่าเค้ามีผู้นำหรือเปล่า กลุ่มชาวนาที่เข้มแข็ง ต้องมีผู้นำที่ดีด้วย

อย่าลืมว่าพวกเค้ามีมุมมองต่อโลกไม่มากนัก อ่อนต่อการล่อลวงของรัฐบาลชั่ว

ถ้าไม่เช่นนั้น เค้าคงไม่โดนหลอกมายาวนานขนาดนี้ 

ไม่อยากให้มองชาวนาไม่ดี เพียงเพราะการเลื่อนไปเรื่อยๆได้  ต้องเข้าใจพวกเค้าด้วย

ถ้า กปปส อยากได้มวลชนที่หนักแน่น ต้องมีคนแบบคุณหมอวรงค์เยอะๆ ทำได้แบบ

แกนนำชาวนาอีกหลายคน ที่ดึง และชี้แจงต่อมวลชนได้ กปปส ถึงจะมีชาวนาที่หนักแน่นเป็นพวก

ช่วยๆกันคิด กันเสนอทางออกดีกว่ามานั่งตัดพ้อ ด่าทอกัน หวังว่า กปปส จะมาอ่าน

และคิดถึงมวลชนกลุ่มนี้ รวมไปถึงปัญหาของพวกเค้าด้วย 

ขอสาบแช่งคนเลวร้ายทำลายชาติ ให้ไร้สุข มีแต่ทุกข์ ไร้คนรักดูแล อุดมด้วยคนเกลียดชังรังแก

เจ็บป่วย ทรมาน งานการไม่ก้าวหน้า ทำสิ่งใดให้ฉิบหาย วอดวาย อย่าได้พบความสุขใดในทุกชาติภพ

#19 วิท

วิท

ขาแพง

Posted 31 January 2014 - 21:44

ไม่มีผู้นำ ไม่มีเงินมาใช้จ่ายในม๊อบ. แค่เดินทางมาประท้วงก็ต้องใช้เงินหลายร้อย. ถ้าจะให้อยู่ยาวๆคงเป็นไปไม่ได้เพราะไม่มีเงิน

#20 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 21:52

ไม่เคยดูผิด ผมเคยบอกไปแล้ว ชาวนาพวกนี้ มีแต่ความโลภ เห็นแก่ตัว ไม่ได้ต่อสู้เพื่อการปฏิรูป ไม่สนใจอะไร นอกจากสนใจตัวเอง

เอาเปรียบด้านภาษีคนในสังคมไทย และ คนอาชีพอื่นมาตลอด 

แถมใครเป่าหู ก็เชื่อ ผมไม่เคยคิดว่าเราควรจะเอาภาษีส่วนกลางไปช่วยเหลือชาวนาพวกนี้เลยบอกตามตรง

อยู่ๆรัฐบาล ไปประกาศว่า คุณจะจำนำข้าวได้ราคาตันละหมื่นห้าพัน เค้าก็มาขาย เค้าเอาเปรียบใครครับ

ที่ชาวนาผิดอยู่อย่างนึงคือ ดันเป็นกลุ่มคนจำนวนมากที่อาจชี้วัดผลแพ้ชนะทางการเมืองได้

ทุกพรรคจึงเอาใจชาวนา เวลาเอาข้าวใส่ปากลองคิดดูซักนิดสิครับว่ากว่าจะเป็นเม็ดข้าวมันไม่ได้ง่ายเหมือนจิ้มคีย์บอร์ด

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#21 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 January 2014 - 21:56

อยู่ๆรัฐบาล ไปประกาศว่า คุณจะจำนำข้าวได้ราคาตันละหมื่นห้าพัน เค้าก็มาขาย เค้าเอาเปรียบใครครับ
ที่ชาวนาผิดอยู่อย่างนึงคือ ดันเป็นกลุ่มคนจำนวนมากที่อาจชี้วัดผลแพ้ชนะทางการเมืองได้
ทุกพรรคจึงเอาใจชาวนา เวลาเอาข้าวใส่ปากลองคิดดูซักนิดสิครับว่ากว่าจะเป็นเม็ดข้าวมันไม่ได้ง่ายเหมือนจิ้มคีย์บอร์ด

ไปแจ้งความจับยังล่ะ ไอ่คนที่ไปบุกรุกมัสยิด 555 ยังมีหน้าโผล่มาอีกหรอ

#22 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 21:56

ชาวนาใสซื่อ ให้เค้าเถอะคร่าาาาา..........

รอให้น้ำท่วมหลังเป็ดชาวนาจะสะกดคำว่า"เข็ด" เป็น..........................................

#23 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 22:01

ไปแจ้งความจับยังล่ะ ไอ่คนที่ไปบุกรุกมัสยิด 555 ยังมีหน้าโผล่มาอีกหรอ

ใช้ไม่ได้นะครับ คนอย่างคุณ

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#24 Manop

Manop

น้องเก่า

Posted 31 January 2014 - 22:20

*
POPULAR

ชาวนาส่วนใหญ่เป็นทาสของนักการเมืองและพ่อค้ามาโดยตลอด  คนซื้อขายข้าวรวยมหาศาลส่วนชาวนาขายข้าวราคาจะถูกจะแพงก็ต้องขาย  ในฐานะที่ผมเป็นคนบ้านนอก  ได้รู้จักกัีบวิถีชีวิตชาวนา จ.บุรีรัมย์และสุรินทร์  ชาวนาเหล่านี้ส่วนใหญ่ไม่เล่นเฟสบุ๊คหรืออินเตอร์เน็ต  รับข่าวสารจากสื่อฟรีทีวีเป็นหลัก  และได้รับรู้เหตุการณ์บ้านเมืองจากผู้นำชุมชน(ก็โดนเปล่าหูโดยนักการเมืองท้องถิ่นนั่นแหละ)  

วิถีชีวิตนอนเร็วตื่นเช้า  วันๆคลุกคลีกับนาหรือวัวควายที่เลี้ยง  เวลาพักผ่อนผู้ชายชอบดูมวย  ผู้หญิงชอบแสวงโชคเล่นหวย  ผมเห็นเช่นนี้มายี่สิบกว่าปีไม่มีเปลี่ยนแปลง

ชีวิตชาวนาฝากไว้ที่นักการเมืองผู้กำหนดนโบายเรื่องข้าว  ประเทศไทยมีชาวนาจำนวนมากและขึ้นชื่อว่าเป็นกระดูกสันหลังของชาติ  แต่ชาวนากลับไม่มีพลังอำนาจมากพอที่จะต่อรองกำนักการเมืองหรือพ่อค้าข้าวได้เลย  มันเป็นเช่นนี้ได้อย่างไรผมไม่เข้าใจจริงๆ  ผู้ปลูกข้าวที่เป็นอาหารหลักของชาติ  คนไทยเกือบทั้งประเทศกินข้าว  แต่ชาวนากลับได้รับเสียงชื่นชมยกย่องเพียงน้อยนิด  ทางตรงกันข้ามกลับถูกมองว่าโง่เขลาเบาปัญญาไปได้  

พูดถึงนิสัยชาวนา  มีทุกนิสัย  บ้างฉลาดมีความรู้แต่เห็นแก่ได้,  บ้างความรู้น้อยอ่านหนังสือไม่ออกเป็นคนซื่อๆก็โดนเขาหรอกอยู่เรื่อยไป  แต่ส่วนใหญ่ที่มีเหมือนกันคือบ้าประชานิยม

เห็นชาวนาเดือดร้อนผมมีหลายอารมณ์มาก  ทั้งสงสาร  หดหู่  เห็นใจ  สมน้ำหน้า  สิ่งที่ชาวนาเรียกร้องคือเงินซึ่งเป็นสิ่งที่เขาต้องได้รับ  หากชาวนาจะไม่มีอุดมการณ์ทางการเมืองก็ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจสำหรับผม  เพราะเขาไม่เคยได้รับรู้เลยว่าโคงการจำนำข้าวนี้มันสร้างความเสียหายแก่ประเทศชาติมากเพียงใด  คนอย่างเราๆจะอธิบายให้ชาวนาฟังอย่างไรว่าโครงการนี้มันไม่ดี  หากมันไม่ดีมันผิดแล้วทำไม กกต. ปล่อยให้พรรคการเมืองนำมาเป็นนโยบายหาเสียงได้  ทำไมคนที่คิดนโยบายนี้ถึงยังมีอำนาจอยู่ในมือมีกินมีใช้หรูหราฟุ่มเฟือย  ทำไมคนพูดโกหกหรอกลวงถึงยังไม่ถูกลงโทษ

มันไม่ได้ผิดเพียงแค่ชาวนาหรือรัฐบาลหรอกครับ  มันมีบุคคลที่เกี่ยวข้องมากกว่านี้  นั่นเป็นสาเหตุที่ผมอยากให้มีการปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง  ต่อจากนี้ไปอย่าให้พรรคการเมืองนำนโยบายโง่ๆที่เป็นผลเสียต่อชาติบ้านเมืองมาหาเสียงได้อีก  

#25 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 31 January 2014 - 22:33

แต่ผมว่าคิดใจแคบไปหน่อยนะ อย่าเอาอารมณ์มาตัดสินดีกว่าครับ

ลองลงไปดูปัญหาเองดีกว่า ผมว่าความลำบากยากจน ไม่มีใครต้องการหรอกครับ

ปัญหาคือมีคนไปเอาจุดอ่อนของคนยากคนจน มาสร้างผลประโยชน์ให้ตัวเองมากกว่า

ทุกชีวิตต่างดิ้นรนเพื่อดำรงชีวิตอยู่ เพื่อปากท้องลูกเมีย ไปมองว่าเห็นแก่ตัว อะไรทำนองนี้ผมว่ามันแย่ครับ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#26 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 22:43

พี่น้องทั้งหลาย

ชาวนา นะครับ ไม่ใช่ นักวิชาการ

เขาตามเรื่องเหล่านี้ไม่ทันดอก

ไม่เป็นธรรมที่จะว่ากล่าวพวกเขา

ตอนเราเป็นเด็กทำไมเราถึงเอามือจิ้มปลั๊กไฟ เพราะเราไม่รู้ว่ามันอันตรายไง

#27 templar

templar

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 22:52

ใจเย็น ๆ ครับ ตอนนี้ชาวนาเองปิดศาลากลางไปหลายจังหวัดแล้วครับในภาคเหนือ

ปัญหาของเขาคือเรื่องการเดินทางครับ  ลำพังจะกินยังไม่ค่อยจะมีเลยครับ  

เมื่อหลายวันก่อนลุยถึงห้องผู้ว่า  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#28 เจ้าชายเเฮปปี้

เจ้าชายเเฮปปี้

น้องใหม่

Posted 31 January 2014 - 22:59

ต้องมองด้วย ว่าเค้ามีผู้นำหรือเปล่า กลุ่มชาวนาที่เข้มแข็ง ต้องมีผู้นำที่ดีด้วย
อย่าลืมว่าพวกเค้ามีมุมมองต่อโลกไม่มากนัก อ่อนต่อการล่อลวงของรัฐบาลชั่ว
ถ้าไม่เช่นนั้น เค้าคงไม่โดนหลอกมายาวนานขนาดนี้ 

ไม่อยากให้มองชาวนาไม่ดี เพียงเพราะการเลื่อนไปเรื่อยๆได้  ต้องเข้าใจพวกเค้าด้วย

ถ้า กปปส อยากได้มวลชนที่หนักแน่น ต้องมีคนแบบคุณหมอวรงค์เยอะๆ ทำได้แบบ
แกนนำชาวนาอีกหลายคน ที่ดึง และชี้แจงต่อมวลชนได้ กปปส ถึงจะมีชาวนาที่หนักแน่นเป็นพวก

ช่วยๆกันคิด กันเสนอทางออกดีกว่ามานั่งตัดพ้อ ด่าทอกัน หวังว่า กปปส จะมาอ่าน
และคิดถึงมวลชนกลุ่มนี้ รวมไปถึงปัญหาของพวกเค้าด้วย 

จากที่ผมอยู่กับชาวนาผมเห็นด้วยร้อยเปอร์เซนครับ
ผมวิงวอนนะครับอย่ามองชาวนาหรือคนชนบทว่าไม่ดีเลยครับ ขอให้มองว่าค้าเป็นเหยื่อของคนเลวจะเหมาะสมกว่าครับ
ส่วนการจะให้มาร่วม ตอนนี้หนี้สินท่วมหัวจะมีใจ+เงิน ที่ไหนมาร่วมชุมนุมละครับ

#29 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 23:07

กินดี อยู่ดี ให้ได้ก่อน

จากนั้น จึงให้การศีกษา

หากกินไม่ดี อยู่ไม่ดี

ก็ไม่มีทางที่เขาเหล่านั้น จะสนในการศึกษา

จะยกระดับการศึกษาบ้านเรา ต้องทำให้ประชาชนอยู่ดีกินดีเสียก่อน

ปล. ไม่ใช่ความคิดผมครับ สมองน้อยๆอย่างผมคิดแบบนี้ไม่ได้ แต่เป็นความคิดของคนที่ผมรักมากกกก

ทำให้ผมนึกถึงทฤษฎีมาสโลว

Edited by Maratiraj_, 31 January 2014 - 23:08.

#30 zitingzan

zitingzan

น้องใหม่

Posted 31 January 2014 - 23:26

ชาวนาขาใหญ่ที่เป็นแกนนำ มักจะได้ใบประทวนก่อนและก็ถึงคิวรับเงินก่อน ส่วนชาวนาที่ซื่อๆก็ได้ที่หลังเข้าคิวไปเดือดร้อนไป บอกว่ารัฐโกงเงินเขาก็มีคนมาเถียงแทนว่า ไม่ได้โกงโดนม็อบประท้วงเงินเลยล่าช้าเห็นไหมผมยื่นก่อนก็ได้แล้ว ถือใบประทวนไว้อย่างไงก็ได้เงินช้าหน่อย พอรวมตัวมาที่จังหวัด ผู้ว่าก็บอกวันนั้น วันนี้ จะได้ก็เลื่อนและรอไป จนต้องมีเส้นตาย พอถึงเส้นตายก็ดิ้นออกข่าวโดยใช้ ธกส ส่งหนังสือเวียนไปยังสาขาว่าให้เตรียมรับเงินจ่าย 130000 ล้านจากรัฐบาล ถามที่มาของเงินก็วนอยู่กับแบงค์ ออมสิน กรุงไทย นี้ก็ลามไปทหารไทยแม้แต่เงิน  ประกันสังคม ก็จะเอามาจ่าย ชาวนาก็รอไป ส่วนที่รอไม่ไหวก็ดำเนินการตามที่กปปส ให้ช่วยปิด ศาลากลาง ไปเดินรอบเมืองเพื่อให้ประชาชนอาชีพื่นๆที่เกี่ยวข้องได้เห็นความเดื่อดร้อน บ้างส่วนมีทุนรอนก็เข้ารวมที่กรุงเทพ ส่วนที่ไม่มีทุนก็ตามสี่แยกที่สำคัญตามจังหวัดตัวเอง 

#31 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 31 January 2014 - 23:36

ใจเย็น ๆ ครับ ตอนนี้ชาวนาเองปิดศาลากลางไปหลายจังหวัดแล้วครับในภาคเหนือ

ปัญหาของเขาคือเรื่องการเดินทางครับ  ลำพังจะกินยังไม่ค่อยจะมีเลยครับ  

เมื่อหลายวันก่อนลุยถึงห้องผู้ว่า  

#32 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 31 January 2014 - 23:54

การที่พูดว่า ข้าวไม่ได้ง่ายเหมือนจิ้มคีย์บอร์ด ผมก็อยากจะบอกว่า อาชีพอื่นเค้าก็ใช้น้ำพักน้ำแรง แลกเงินมาเหมือนกันนะครับ มันก็ไม่ได้ง่ายเหมือนท่านประนามคนอื่นเค้าเหมือนกัน อีกอย่างข้าวของชาวนาเค้าก็ไม่ได้ไปขอฟรีนิครับ เงินก็จ่าย ที่อาชีพอื่นเค้าโมโหมันก็สมควรแล้วนิครับ เพราะเค้าเสียภาษีทั้งรายได้ บวก vat ในขณะชาวนากลับมีมาตรการช่วยเหลือเยอะแยะมากมาย เสียภาษีก็น้อยกว่าคนอื่นเค้า 

ใจเค้าใจเราครับ คิดด้วย

#33 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 31 January 2014 - 23:58

เวลาจะเอาข้าวใส่ปาก ผมก็คิดดูแล้วครับ ทำงานเหนื่อย เพื่อเอาเงิืนมาซื้อข้าวกิน ไม่ได้กินข้าวของใครฟรี ข้าวถุงละ 10 บาทแล้วว่ะ แล้วยังต้องเสียภาษีมาให้อีก 

#34 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 1 February 2014 - 00:02

วันก่อนเป็นกระดูกสันหลังของชาติ

วันนี้ไม่ได้เป็นแค่ผักหญ้า แต่กต่ำเป็น รากหญ้า จมดิน :lol:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#35 charlie24

charlie24

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 00:18

ชาวนาเป็นผู้รอความหวัง ไม่ใช่ผู้ให้ความหวัง

คงเดือดร้อนจริงๆออกมายืนบ่นกัน แต่คงรอให้คนอื่นจัดการให้มั้ง

#36 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 07:42

การที่พูดว่า ข้าวไม่ได้ง่ายเหมือนจิ้มคีย์บอร์ด ผมก็อยากจะบอกว่า อาชีพอื่นเค้าก็ใช้น้ำพักน้ำแรง แลกเงินมาเหมือนกันนะครับ มันก็ไม่ได้ง่ายเหมือนท่านประนามคนอื่นเค้าเหมือนกัน อีกอย่างข้าวของชาวนาเค้าก็ไม่ได้ไปขอฟรีนิครับ เงินก็จ่าย ที่อาชีพอื่นเค้าโมโหมันก็สมควรแล้วนิครับ เพราะเค้าเสียภาษีทั้งรายได้ บวก vat ในขณะชาวนากลับมีมาตรการช่วยเหลือเยอะแยะมากมาย เสียภาษีก็น้อยกว่าคนอื่นเค้า 

ก็ไม่ไม่ใครไปว่าอาชีพอื่นง่ายนี่ครับ แต่ผมพูดว่าจิ้มคีย์บอร์ดแล้วด่าชาวนา

มันง่ายกว่าปลูกข้าว คุณอย่ามาอนุมานเพื่อสร้างความสับสนแบบนี้

#37 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 1 February 2014 - 08:31

ที่ชาวนาเขาเดือดร้อนในทุกวันนี้ ไม่ใช่เป็นกันทุกคน จะเดือดร้อนกันเฉพาะชาวนาที่ไม่ได้เลือกพรรคเพื่อไทยเท่านั้น  ดังนั้นรัฐบาลจึงเลื่อนเส้นตายไปเรื่อยๆ เป้าหมาย คือ หลังเลือกตั้ง

หากอยากได้เงินเหมือนทาง เชียงใหม เชียงราย ก็ให้เลือกพรรคเพื่อไทยในวันที่ 2 นี้

Edited by Stargate-1, 1 February 2014 - 08:32.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#38 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 09:46

ที่ชาวนาเลื่อนเส้นตายไปเรื่อยๆ เพราะรัฐบาลสุดที่รักมันเลื่อนจ่ายเงินไปเรื่อยๆไง

Edited by jimmydna95, 1 February 2014 - 13:44.

#39 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 09:55

ก็ไม่ไม่ใครไปว่าอาชีพอื่นง่ายนี่ครับ แต่ผมพูดว่าจิ้มคีย์บอร์ดแล้วด่าชาวนา

มันง่ายกว่าปลูกข้าว คุณอย่ามาอนุมานเพื่อสร้างความสับสนแบบนี้

ประเด็นคือคุณไปว่า "คุณจะจำนำข้าวได้ราคาตันละหมื่นห้าพัน เค้าก็มาขาย เค้าเอาเปรียบใครครับ จากนั้นสำทับว่าประชดประชันมันไม่ได้ง่ายเหมือนจิ้มคีย์บอร์ด"

ผมไม่รู้ว่าเรื่องอะไรที่คุณมาบอกว่าผมอนุมานสับสน?

แต่ประเด็นคือคุณแย้งสำทับอาชีพอื่นบ่นชาวนาเรื่องนโยบายจำนำข้าว ผมว่ามันผิด เพราะอาชีพอื่นเค้าเสียภาษีหนัก แถมไม่ได้รับมาตรการช่วยเหลืออะไร เค้าเห็นนโยบายนี้ใช้เงินเกินที่จะรับได้แถมสามารถให้มีกลโกงสูง เค้าก็มีสิทธิที่จะว่าวิจารณ์ได้ครับ ทั้งชาวนาบางคนทียอมให้มีถ้าตัวเองได้ผลประโยชน์และนักการเมืองที่โกง

Edited by SINANJU, 1 February 2014 - 10:01.

#40 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 11:19

ถึงรู้ว่าเขาหลอก  ก็เต็มใจให้หลอก  ถึงช้ำชอกช้ำใน

#41 istyle

istyle

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 13:39

ที่ห้องประชุมศูนย์ส่งเสริมและผลิตพันธุ์ข้าวชุมชนบ้านรางไม้แดง ต.เจดีย์หัก อ.เมือง จ.ราชบุรี นายระวี รุ่งเรือง ประธานศูนย์ข้าวชุมชนภาคตะวันตก นายวลิต เจริญสมบัติ ประธานศูนย์ฯ ตัวแทนจากสมาคมชาวนาไทย และตัวแทนชาวนาจากจ.กาญจนบุรี ประจวบคีรีขันธ์ เพชรบุรี นครปฐม และ ต.ไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม ประชุมสรุปเตรียมปิดถนนกดดันรัฐบาลที่ผิดสัญญาต่อชาวนาเป็นครั้งที่ 5 ทําให้ชาวนาได้รับความเดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า -_-

แถมมีการขีดเส้นตาย 3 กพ 5 กพ

http://www.manager.c...D=9570000012243

Edited by istyle, 1 February 2014 - 13:39.

#42 istyle

istyle

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 13:42

กลุ่มลูกคนเมืองรักชาติเชียงราย นำโดย น.ส.จิรนันท์ จันทวงษ์ นางเกษนีย์ ชื่นชม แกนนำกลุ่มเชียงราย 49 นำคนเสื้อแดงไปยังหน้า ธ.ก.ส.เชียงราย ถนนธนาลัย บริเวณแยกประตูเชียงใหม่ อ.เมือง ปราศรัยโจมตี ธ.ก.ส.ว่า ไม่ยอมให้รัฐบาลกู้ยืมเงินจ่ายให้ชาวนา โดย น.ส.จิรนันท์ ปราศรัยว่า ตอนนี้มีกลุ่มมวลชนเกิดขึ้นมากมาย รับใช้อำนาจนอกระบบ ธ.ก.ส.ถือว่ามีพฤติกรรมน่าสงสัย เพราะไม่ปล่อยเงินกู้ให้รัฐบาลนำเงินไปให้ชาวนาที่กำลังเดือดร้อน นอกจากนี้ยังชักชวนพนักงานให้แต่งชุดดำ และร่วมกับธนาคารอื่นไม่ให้รัฐบาลกู้ยืมเงินอีก จึงควรเปลี่ยนชื่อเป็นธนาคารเพื่อ กปปส.ได้แล้ว และขอเชิญชวนประชาชนแสดงอารยะขัดขืน ด้วยการไม่ชำระหนี้ให้ ธ.ก.ส.ด้วย

“หาก ธ.ก.ส.กลับใจก็ให้หันมาสนับสนุนรัฐบาล และนำเงินที่มีอยู่ออกมาให้รัฐบาลใช้ในโครงการรับจำนำข้าว ชาวนาจะได้รับเงิน”

ด้านนางเกษนีย์ กล่าวว่า ที่ผ่านมามีการให้ร้ายรัฐบาลว่าเป็นผู้ทำให้โครงการล้มเหลว ทั้งที่ ธ.ก.ส.เอาข้าวของชาวนาไป แต่กลับไม่ให้เงิน แล้วให้ร้ายรัฐบาลว่าไม่มีความสามารถในการบริหารงาน ขณะที่พนักงาน ธ.ก.ส.กลับไปแต่งชุดดำโดยไม่เอาเงินมาให้รัฐบาลกู้ หาก ธ.ก.ส.ไม่มีเงินให้ชาวนาก็ขอให้นำข้าวมาคืน

#43 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 13:44

ชาวนาเป็นลูกไล่นักเลือกตั้งมาแต่ไหนแต่ไร ถึงเรื่องนี้จะร้ายแรงจริง แต่ยังไม่พอครับ 

ชาวนาบางคนเลือกที่จะฆ่าตัวตาย น่าอนาถจริงครับ

#44 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 1 February 2014 - 13:55

กลุ่มลูกคนเมืองรักชาติเชียงราย นำโดย น.ส.จิรนันท์ จันทวงษ์ นางเกษนีย์ ชื่นชม แกนนำกลุ่มเชียงราย 49 นำคนเสื้อแดงไปยังหน้า ธ.ก.ส.เชียงราย ถนนธนาลัย บริเวณแยกประตูเชียงใหม่ อ.เมือง ปราศรัยโจมตี ธ.ก.ส.ว่า ไม่ยอมให้รัฐบาลกู้ยืมเงินจ่ายให้ชาวนา โดย น.ส.จิรนันท์ ปราศรัยว่า ตอนนี้มีกลุ่มมวลชนเกิดขึ้นมากมาย รับใช้อำนาจนอกระบบ ธ.ก.ส.ถือว่ามีพฤติกรรมน่าสงสัย เพราะไม่ปล่อยเงินกู้ให้รัฐบาลนำเงินไปให้ชาวนาที่กำลังเดือดร้อน นอกจากนี้ยังชักชวนพนักงานให้แต่งชุดดำ และร่วมกับธนาคารอื่นไม่ให้รัฐบาลกู้ยืมเงินอีก จึงควรเปลี่ยนชื่อเป็นธนาคารเพื่อ กปปส.ได้แล้ว และขอเชิญชวนประชาชนแสดงอารยะขัดขืน ด้วยการไม่ชำระหนี้ให้ ธ.ก.ส.ด้วย

“หาก ธ.ก.ส.กลับใจก็ให้หันมาสนับสนุนรัฐบาล และนำเงินที่มีอยู่ออกมาให้รัฐบาลใช้ในโครงการรับจำนำข้าว ชาวนาจะได้รับเงิน”

ด้านนางเกษนีย์ กล่าวว่า ที่ผ่านมามีการให้ร้ายรัฐบาลว่าเป็นผู้ทำให้โครงการล้มเหลว ทั้งที่ ธ.ก.ส.เอาข้าวของชาวนาไป แต่กลับไม่ให้เงิน แล้วให้ร้ายรัฐบาลว่าไม่มีความสามารถในการบริหารงาน ขณะที่พนักงาน ธ.ก.ส.กลับไปแต่งชุดดำโดยไม่เอาเงินมาให้รัฐบาลกู้ หาก ธ.ก.ส.ไม่มีเงินให้ชาวนาก็ขอให้นำข้าวมาคืน

คดีแพ่ง คุยกับศาลเด้อ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย มีโทษนะครับ หนีไปเขมรก็หนีบูโรไม่พ้นอยู่ดี ดอกเบี้ย+ค่าติดตามทวงหนี้ก็บานไปเรื่อยๆ ตามเวลาหนี คงสบายดีพิลึก ...ฮ่าๆ

:rolleyes:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users