Jump to content

- - - - -

กปปส มีความชอบธรรมมาจากไหนในการจะปกครองประเทศครับ

• Please log in to reply
61 replies to this topic

#51 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 1 February 2014 - 07:13

เป็นกระทู้ระบายความใคร่ทางความคิด แบบส่วนตัวของคนตั้ง

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#52 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 07:40

เค้าว่าคุณปู กับทักษิณ เอาความชอบธรรมอะไรมาบริหารประเทศ

หัวหน้าพรรคก็ไม่ใช่ ทักษิณเค้าพูดถูกแต่คุณปูเค้าเป็นปาตี้ลิลเบอร์ 1

ของพรรคเสียงข้างมากในสภาแล้ว สส ก็โหวตให้เค้าเป็นนายก ไม่ใช่หรอ ครับ

แค่ได้เสียงเลือกตั้ง แต่ปัญญาทราม ไม่รู้ช้างรู้ม้า บริหารประเทศไม่เป็น

ดีแต่อ่อยผู้ชาย ร่อนไปร่อนมาไปวันๆ  ก็ไม่มีความชอบธรรมเป็นนายกประเทศอื่นแล้วครับ

บิล คลินตันก็มาด้วยการเลือกตั้ง 2 สมัย  บริหารประเทศก็เก่ง

แต่มันใช่เรื่องไหมนั่นที่ไปโกหกว่าไม่เคยมีสัมพันธ์ชู้สาวกับเด็กฝึกงาน  เลยโดนยื่นถอดถอนซะเลย

รอดข้อหาขัดขวางกระบวนการยุติธรรมมาได้ด้วยคะแนนเสียงปริ่มน้ำมาก 50/50

(ต้องได้เสียง 67 คือ 2 ใน 3 ของสภาสูง ถึงจะถอดถอนสำเร็จ)

ก็เพราะวิ่งล็อบบี้คนในเดโมแครตเองสุดฤทธิ์ถึงได้รอด

ริชาร์ดนิกสัน ก็มาจากการเลือกตั้ง  แต่เพราะลูกน้องไปดักฟังโทรศัพท์ฝ่ายตรงข้าม

ขนาดเจ้าตัวแก้ตัวว่าเขาไม่ได้เป็นคนสั่ง  แต่ก็ถูกขู่ว่าถ้าไม่ลาออกก็โดนยื่นถอดถอน จะเลือกอะไร

สองคนนี้มาจากพรรคเลือกให้เป็นประธานาธิบดี และได้รับเสียงโหวตเหมือนกัน

แล้วท้ายสุดสองคนนี้มีความชอบธรรมในการบริหารประเทศไหมล่ะ

อย่าเอาความเห็นโง่ ด้าน และเห็นแก่ตัวมาเถียงอีกเลย

มันน่าทุเรศ

คุณไม่ทุเรศตัวเอง ก็ทุเรศแทนคนอ่านความเห็นคุณบ้าง เพราะคนเขาจะดูถูกเอาได้

ว่าคุณโตมากับปูมหลังแบบไหน ถึงได้เป็นคนมีความหลงผิดมัวเมาได้ขนาดนี้

พื่้นฐานทางความคิด และทัศนคติ ความเชื่อ ของเราสองคนมันต่างกัน

คุณจึงไม่น่าจะมาเอาชนะ หรือ ข่มผู้อื่นไม่ให้แสดงความคิดต่างจากคุณด้วย

คำว่าโง่นะครับ เพราะถ้าคนในสังคมเห็นเหมือนกันหมด คิดเหมือนกันหมด

คุณว่าสังคมจะสงบได้หรือครับ

ผมต้องขออภัยถ้าวาจาของผมไปกระทบจิตใจคุณ

แต่บางครั้งด้วยอารมณ์ในขณะนั้นจริงๆครับ

บางทีพิมพ์ไปก็ลืมคิดเหมือนกัน เมื่อพิมพ์แล้วไม่คิดก็อาจจะโง่ เหมือนที่คุณว่ามาก็ได้ครับ

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#53 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 07:49

ผมย้อนถามจขกท.กลับ

แล้วแปะยิ้งระดับนางปู  ไอ้แม้วที่หนีคุก แม้แต่หัวหน้าพรรคก็ไม่ใช่

มันเอาความชอบธรรมที่ไหนมาบริหารประเทศครับ?

นี่ยังไม่ต้องพูดถึงระดับรมต.ของเพื่อไทยที่ความรู้ความสามารถไม่มี ดีแต่โกหกตอแหลเป็นไฟไปวันๆ

นี่ไม่รู้หรือบอดปัญญา

ก่อนจะว่าใคร  ดูตัวเองก่อนดีไหม  ชอบกวนteen แบบนี้

เป็นพวกโง่ มีปัญหา  พ่อแม่ไม่สั่งสอน  เฮ้อ คนหนอคน

ตอนเด็กๆพ่อแม่ไม่กอดหรอครับ ผมเห็นที่คุณตอบแต่ละกระทู้แล้ว

คุณมีลูกสาวด้วยกอดเค้าเยอะๆนะครับ โตขึ้นจะได้ไม่เป็นคนหยาบ

ขอโทษนะครับ คุณไปเดือดร้อนแทนบ้องกัญชาทำไม

สิ่งที่คุณผึ้งน้อยเป็นความจริงเชิงประจักษ์ที่ใครๆก็รู้ แต่

ไอ้บ้องกัญชา เนี่ยมันกวนteen จริงๆ ที่คุณว่าผมหยาบ

อยากให้คุณไปดูโพสต์ความเห็นของผมก่อนเป็นอย่างไร

ทั้งปริมาณและคุณภาพ โดยเฉพาะไลค์ของผมแค่ 2171

ผมคงสู้คนที่ได้ไลค์ตั้ง 25 ไม่ได้หรอก คนอย่างผมหนะ

เจียมเนื้อเจียมตัวเสมอ ที่อยู่ได้เพราะเพื่อนในบอร์ดเขาเมตตาผม

เค้าว่าคุณปู กับทักษิณ เอาความชอบธรรมอะไรมาบริหารประเทศ

หัวหน้าพรรคก็ไม่ใช่ ทักษิณเค้าพูดถูกแต่คุณปูเค้าเป็นปาตี้ลิลเบอร์ 1

ของพรรคเสียงข้างมากในสภาแล้ว สส ก็โหวตให้เค้าเป็นนายก ไม่ใช่หรอ ครับ

ผมไม่ได้เดือดร้อนแทน แค่จะปรามเรื่องการตอบกระทู้ของ สมาชิก กปปส

ที่บอกประชาชนว่าเป็น ปัญญาชน

แล้วถ้าเอาเรื่อง Like มาพูดกันคุณก็จะไม่ต่างอะไรกับกลุ่มคนที่คุณกำลังเกลียดเค้าอยู่หรอกครับ

คุณนี่ถ้าจะเป็นเอามาก  ไม่ทราบว่ามีปมอะไรในชีวิต

ที่ผมได้ไลค์ สาบานจริงๆ ไม่ได้เอาเงินซื้อเหมือนนักการเมืองซื้อเสียง

หรือใช้ตำรวจไปขมขู่ใคร เหมือนพรรคเอี้ยๆบางพรรคทำหรอก

มันคนละเรื่องกัน ตรรกะวิบัติมากเลยนะ  ทีหน้าทีหลังจะแสดง

ความเห็นอะไร กรุณาคิดให้รอบด้านเสียก่อน อ้อ ทีแรกคุณ

ตอบมาว่า"ครับ" แล้วต่อมาคุณก็แก้ไขข้อความ ฝากด้วยนะครับ

ระบบคามคิดแบบนี้ ขืนไปทำธุรกิจอะไรมันไม่รุ่งหรอก จบนะครับ

การเอาเงิน มาข่ม เอาสิ่งเทียมเงินมาข่ม

เอาของรางวัลมาข่ม แล้วเอาคำสาปแช่งมาข่ม

เคยย้อยดูตนเองมั๊ยครับว่า ทุกวันนี้ทำไมเราถึงได้เป็นแบบนี้

ความคิดเห็นทางการเมืองมันคิดต่างกันได้ครับ

มันชอบคนไม่เหมือนกันได้ แต่พอผมชอบไม่เหมือนคุณ

แล้วคุณต้องด่าผมหรอ ผิดถูกว่ากันด้วยหลักฐานและตุลาการ

บอร์ดนี้ผมตามอ่านมาหลายปีแต่ไม่ค่อยได้มาออกความเห็น

เห็นว่าในบอร์ดนี้มีผู้ที่ทรงภูมิปัญญามากกว่าอีกที่นึง

เอาครับ ผมจบแล้วไม่ต่อล้อต่อเถียงกันแล้ว

คุณมีแนวคิดของคุณ ผมมีแนวคิดของผม

เอาทัศนคติมาต่อสู้กันดีกว่า ถ้าผมใช้คำอะไร

ที่มันรุนแรงอะไรไปกับคุณผมขอโทษครับ

ขอโทษจริงๆจากใจ

• Gop likes this

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#54 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

Posted 1 February 2014 - 07:53

แล้วแปะยิ้งระดับนางปู  ไอ้แม้วที่หนีคุก แม้แต่หัวหน้าพรรคก็ไม่ใช่

มันเอาความชอบธรรมที่ไหนมาบริหารประเทศครับ?

นี่ยังไม่ต้องพูดถึงระดับรมต.ของเพื่อไทยที่ความรู้ความสามารถไม่มี ดีแต่โกหกตอแหลเป็นไฟไปวันๆ

ก่อนจะว่าใคร  ดูตัวเองก่อนดีไหม  ชอบกวนteen แบบนี้

เป็นพวกโง่ มีปัญหา  พ่อแม่ไม่สั่งสอน  เฮ้อ คนหนอคน

ตอนเด็กๆพ่อแม่ไม่กอดหรอครับ ผมเห็นที่คุณตอบแต่ละกระทู้แล้ว

คุณมีลูกสาวด้วยกอดเค้าเยอะๆนะครับ โตขึ้นจะได้ไม่เป็นคนหยาบ

ขอโทษนะครับ คุณไปเดือดร้อนแทนบ้องกัญชาทำไม

สิ่งที่คุณผึ้งน้อยเป็นความจริงเชิงประจักษ์ที่ใครๆก็รู้ แต่

ไอ้บ้องกัญชา เนี่ยมันกวนteen จริงๆ ที่คุณว่าผมหยาบ

อยากให้คุณไปดูโพสต์ความเห็นของผมก่อนเป็นอย่างไร

ทั้งปริมาณและคุณภาพ โดยเฉพาะไลค์ของผมแค่ 2171

ผมคงสู้คนที่ได้ไลค์ตั้ง 25 ไม่ได้หรอก คนอย่างผมหนะ

เจียมเนื้อเจียมตัวเสมอ ที่อยู่ได้เพราะเพื่อนในบอร์ดเขาเมตตาผม

ผมไม่ได้เดือดร้อนแทน แค่จะปรามเรื่องการตอบกระทู้ของ สมาชิก กปปส

ที่บอกประชาชนว่าเป็น ปัญญาชน

แล้วถ้าเอาเรื่อง Like มาพูดกันคุณก็จะไม่ต่างอะไรกับกลุ่มคนที่คุณกำลังเกลียดเค้าอยู่หรอกครับ

คุณนี่ถ้าจะเป็นเอามาก  ไม่ทราบว่ามีปมอะไรในชีวิต

ที่ผมได้ไลค์ สาบานจริงๆ ไม่ได้เอาเงินซื้อเหมือนนักการเมืองซื้อเสียง

หรือใช้ตำรวจไปขมขู่ใคร เหมือนพรรคเอี้ยๆบางพรรคทำหรอก

มันคนละเรื่องกัน ตรรกะวิบัติมากเลยนะ  ทีหน้าทีหลังจะแสดง

ความเห็นอะไร กรุณาคิดให้รอบด้านเสียก่อน อ้อ ทีแรกคุณ

ตอบมาว่า"ครับ" แล้วต่อมาคุณก็แก้ไขข้อความ ฝากด้วยนะครับ

ระบบคามคิดแบบนี้ ขืนไปทำธุรกิจอะไรมันไม่รุ่งหรอก จบนะครับ

การเอาเงิน มาข่ม เอาสิ่งเทียมเงินมาข่ม

เอาของรางวัลมาข่ม แล้วเอาคำสาปแช่งมาข่ม

เคยย้อยดูตนเองมั๊ยครับว่า ทุกวันนี้ทำไมเราถึงได้เป็นแบบนี้

ความคิดเห็นทางการเมืองมันคิดต่างกันได้ครับ

มันชอบคนไม่เหมือนกันได้ แต่พอผมชอบไม่เหมือนคุณ

แล้วคุณต้องด่าผมหรอ ผิดถูกว่ากันด้วยหลักฐานและตุลาการ

บอร์ดนี้ผมตามอ่านมาหลายปีแต่ไม่ค่อยได้มาออกความเห็น

เห็นว่าในบอร์ดนี้มีผู้ที่ทรงภูมิปัญญามากกว่าอีกที่นึง

เอาครับ ผมจบแล้วไม่ต่อล้อต่อเถียงกันแล้ว

คุณมีแนวคิดของคุณ ผมมีแนวคิดของผม

เอาทัศนคติมาต่อสู้กันดีกว่า ถ้าผมใช้คำอะไร

ที่มันรุนแรงอะไรไปกับคุณผมขอโทษครับ

ขอโทษจริงๆจากใจ

แต่ศาลตัดสินเราไม่ยอมรับนะฮ้าาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by DoctorK, 1 February 2014 - 07:55.

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#55 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 08:00

แต่ต้องไม่ไปหารเรื่องเขาก่อนนะ

ผมจะพยายามครับ

#56 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 1 February 2014 - 08:00

เรื่องราวของ"ไวทแอท เอิร์ป"อดีตมือกฏหมายที่พลิกผันตัวเองมาทำธุรกิจแต่สุดท้ายต้องกลับมาเป็นมือกฏหมายอีกครั้งโดยการช่วยเหลือของเพื่อนรักปีศาจสุรามือปืนที่ไวและแม่นที่สุด"ด็อค ฮอลิเดย์"และเพื่อนๆร่วมอุดมการ์ณอีกมากมายเพื่อต่อสู้กับกองโจรคาว์บอยคาดผ้าแดง สุดท้ายใครจะอยู่ใครจะไป...
ปล.ถ้าเข้าใจไม่ผิด"โกวเล้ง"ใช่เค้าโครงเรื่องนี้ไปแต่ง"ฤทธิ์มีดสั้น"ซึ่งสมัยก่อนใช้ชื่อ"สองสิงห์แดนเสือ"ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

ใช่ครับ โก้วเล้ง นำ character ของ Wyatt Earp กับ Doc Holiday มาใส่ไว้ ใน ตัวละคร ของ ตัวเอง สองตัว คือ

ลี้คิมฮวง กับ อาฮุย โดย นำ บรรยากาศ (theme) ของ ภาพยนต์ เรื่อง Gun fight at the O.K. Coral มาใส่ไว้ในหนังสือ ของ ตัวเอง

โดย จัดให้ character ของ อาฮุย นั้น คือ Wyatt Earp ในขณะที่ ลี้คิมฮวง คือ  Doc Holiday 

ส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี ชอบ ภาพยนต์เรื่องนี้ (Gun fight at the O.K. Coral) ใน version ที่ นำแสดง โดย Kevin Costner มากกว่า version อื่นอื่น

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๘.๐๐ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#57 templar

templar

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 11:07

ตกลง กปปส จะนำพาประเทศไปทางทางใหนครับ
จะให้สนับสนุน ผมยังมองไม่เห็นแนวทางเลย วานชั้แจงครับ

ความชอบธรรมที่จะทำลายระบอบการคอรัปชั่นขั้นรุนแรงที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย ที่มากกว่าทุกรัฐบาลในอดีตรวมกัน  ระดับ สามล้านล้านบาท

ความชอบธรรมที่จะทำให้นักการเมืองเห็นหัวประชาชน  ไม่แก้กฎหมายเพื่อโคตรพ่อโคตรแม่ตัวเอง

ความชอบธรรมที่จะทำให้การเลือกตั้งมันบริสุทธิ์ถูกต้องมากขึ้น  ไม่ใช่แค่ซื้อเสียงแล้วเข้ามาเป็นจัดตั้งรัฐบาล

ความชอบธรรมที่จะรักษาดำรงไว้ซึ่ง  ชาติ  ศาสน์  กษัตริย์  ไม่ใช่ออกไปต่างประเทศแล้วสัมภาษณ์หมิ่นสถาบันกับผู้สื่อข่าวต่างชาติ

ความชอบธรรมที่จะให้มีการตรวจสอบที่เข้มข้นมากยิ่งขึ้น  ไม่ให้องค์กรไหนสามารถเข้าไปแทรกแทรงฝ่ายตรวจสอบได้ง่าย ๆ 

ความชอบธรรมที่จะไม่ให้ดึงประเทศลงไปสู่หายนะจากนโยบายประชานิยมโง่ ๆ เพื่อหวังฐานเสียง  คะแนนเสียง  แล้วมาจัดตั้งรัฐบาล

ประมาณนี้ก่อนครับ  น่าจะเพียงพอแล้วนะสำหรับเหตุผล

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#58 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 11:10

ผมขอหลักฐาน ที่ กปปส
ประกาศจะปกครองประเทศครับ

#59 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 1 February 2014 - 11:12

ทำไมน้องไปป์ใช้คนละนามสกุลกับแม่

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#60 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 1 February 2014 - 11:15

ใครแต่งตั้งมา

ถามปรีดีครับ ความชอบธรรมเกิดขึ้นกับผู้ชนะเสมอ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#61 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

Posted 1 February 2014 - 11:17

เข้าคูหาไปกาให้เค้าเข้าไปโกง เห็นกันอยู่ว่ามันโกงยังไง ประเทศตอนนี้เป็นยังไง จำนำข้าวเป็นยังไง ยังดักดานโง่จะไปกาให้มันเข้าไปอีก

ที่บอกเนี่ยเพราะผมก็ไม่ได้ไปกาให้พรรคไหนเหมือนกัน กปปส.เค้าก็ไม่ได้ไปกาให้พรรคใดพรรคหนึ่งเหมือนกัน นี่ไงความชอบธรรมที่จะปฎิรูปประเทศ

ไม่กาให้ใครเลย ขอปฎิรูปก่อน ค่อยเลือกตั้ง

กลางพอมั้ย ชอบธรรมพอมั้ย ไม่เข้าใจไปช่วยแม้งทำไมนักหนาไอ้พวกนักการเมืองเห้ๆเนี่ย ปฎิรูปให้แม้งโกงเราไม่ได้ ทำผิดไม่ได้ หายโง่ยังครับ

#62 บ้องกัญชา

บ้องกัญชา

น้องเก่า

Posted 1 February 2014 - 21:06

ไม่ไปถามหมา เอ๊ย คนที่บอกคุณมาล่ะ

คิตเองครับ เขียนเองครับ
ไม่ใช่ลิ้วล้อจัดตั้งเหมือน ปชป ครับ
คนดูถูกคน ไม่สมควรจะถูกเรียกว่า คน

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users