Jump to content

- - - - -

กปปส ก็มีกองกำลังติดอาวุธเหมือนกันนะ

• Please log in to reply
410 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:02

เอาเป็นว่าถ้าทหารเข้าไปยิงพวกแดงกับ

กปปส ชุมนุมด้วยความสงบมาตลอด แต่รัฐแดงจ้างกองกำลังเขมรติดอาวุธมาปะทะคนไทย  เหมือนสมัย ปี 53 จนท.รัฐเขาสืบรู้ จึงแฝงกายเข้ามาปะปนในหมู่การ์ด คอยจัดการพวกเขมร ซึ่งเป็นคนต่างชาติ สามารถทำได้ไม่ผิดกฏหมายแต่ประการใด และเขาบอกล่วงหน้าแล้ว คนที่ติดตามในเฟสบุคจะรู้ จะงงอะไรนักหนากับเรื่องแค่นี้?

อย่าพึ่งแรงใส่กันเองเลยครับ ผมเข้าใจว่าน้องเค้าคงห่วงประเด็นเรื่องภาพลักษณ์ซึ่งเราอุตส่าห์สร้างกันมานาน แต่เวลามันแปดเปื้อนมันใช้เพียงแว่บเดียว เมื่อเราทำสิ่งเดียวกับมันเราก็ไม่ต่างจากมันนะครับ ตอนนี้ผมว่าเรายังกลับทัน ขอภาวนาอย่ามีใครตาย ติงกันมาควรจะรับฟัง ส่วนแกนนำที่ตัดสินใจครั้งนี้ผมว่าต้องติงหนักๆเหมือนเพราะสิ่งที่ท่านลากไปด้วยคือชีวิตพ่อแม่พี่น้องประชาชนน่ะครับ 

ขอบคุณ คุณ SINANJU ที่เข้าใจเจตนาผม

ครับ แต่ผมยังเห็นว่าไปมือเปล่ามันไม่ดีแน่นอน ถ้าเป็นไปได้และไปได้สวยคือผมอยากให้ทหารเข้าไปยังไอ้พวกก่อการร้ายแดงกับชายชุดดำหัวแบะ ขี้แตกครับ  :)  เพราะผมเจ็บใจกับพวกมันมากเหมือนกัน

#52 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:05

จากที่เล็งปืนคือยิงไป คือยิงไปทางหน้า ไอทีสแควร์ ฝั่งนั้นควายแดงอยู่นี่ และตรงนั้นถ่ายรูปไอ้ชุดดำถือปืนได้ไม่ใช่รึ ชัดมั้ยว่าเค้าต้องยิงเพื่อปกป้องพี่น้องที่เดินทางมาจากลาดพร้าว ไอ้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ของตะกวด ไอ้เขมร ระวังตัวไวันะ สุ่มสี่สุ่มห้าเข้ามาลอบกัดประชาชนอีก เมิงได้เจ็บกลับไปแน่ๆ

#53 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:06

-_- ก่อนเกิดเหตุ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#54 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:09

*
POPULAR

อีพวกรับไม่ได้ นี่ไม่เคยเจอของจริงสักตัว

เอาเป็นว่า

ผมไม่เห็นด้วย

ผมรับได้

และ ผมขอบคุณที่ปกป้องชีวิตประชาชน

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#55 mr_satan

mr_satan

น้องเก่า

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:09

กปปส บอกอหิสา ถ้าป้องกันตัวผมรับได้ แต่นี้ผมว่ามันเกินป้องกันตัวไปแล้วนะครับ สงครามนะเค้ารบกันด้วยความชอบธรรม ทำแบบนี้มีแต่ทำให้อีกฝ่ายเค้ามีความชอบธรรมมาขึ้น แล้วฝ่ายเราเสียแนวร่วม 
ถ้า กปปส จะเอาแบบนี้ผมว่ามึงบอกว่าจะสู้ไม่เลือกวิธีดีกว่าที่จะบอกว่า อหิสานะครับ  แบบนี้ก็ไม่ต่างจาก พวกเสื้อแดง ลองคิดดู

#56 palmaom

palmaom

น้องเก่า

*
POPULAR

ผมว่าเราควรใช้กำลังจากเจ้าหน้าที่ทหารแทน มากกว่าใช้กลุ่มการ์ดพกอาวุธนะครับ ไม่อย่างงั้นเราจะใช้คำว่า สงบ สันติ อหิงสา ไม่ได้

#57 Olala

Olala

น้องเก่า

*
POPULAR

ตรรกะพื้นฐาน

ถ้าเราจะระดมคนไปช่วยใคร  รู้ว่าอีกฝ่ายมีอาวุธ  เราจะไปช่วยเค้ามือป่าวหรอคะ

เราว่า กปปส.  ก็คงมีชุดกองกำลังเหมือนกันแต่เค้าไม่ทำร้ายใคร  ถึงเวลาก็ป้องกันตัวเอง

จากเหตุการณ์นี้ ดูตามรูป เสื้อแดงเอาอาวุธมาหวังปะทะชัดเจน  กปปส. ป้องกันตัว 

ดูจากคนเจ็บคือคนฝั่งไหน  

ปล. เราเดาว่า กองกำลัง ก็เหมือนทางโกตี๋ ที่ตำรวจเกียร์ว่าง หรือตะกวดใส่ชุดดำมาร่วมอะแหละ 

ไม่คิดมั่งหรอว่าทาง กปปส. ก็น่าจะมีเจ้าหน้าที่ที่เค้าอยากปกป้องผู้ชุมนุมเหมือนกัน 

#58 palmaom

palmaom

น้องเก่า

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:11

*
POPULAR

เราต้องไม่ลืมว่า หลักใหญ่เราคือ "ชุมนุมอย่าง สงบ สันติ อหิงสา" อย่าทำให้หลักใหญ่เราเสียเลย ส่วนเรื่องการคุ้มกันผมว่าเราควรเรียกเจ้าหน้าที่ทหารมาช่วยดีกว่า

#59 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:13

ดูท่าจะเป็นอาชีวะนะครับ

http://pantip.com/topic/31598075

อันนี้ปืนกลเลย

http://www.bbc.co.uk...d-asia-25997318

#60 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:14

*
POPULAR

คำถามคือ ถ้าไม่ป้องกันตัวเอง วันนี้เราจะนับศพ ได้กี่ศพ
พวกห่าหมาลอบกัดลอบยิงไม่เลือก

ในเมื่อ ตำรวจไม่ทำหน้าที่พิทักษ์สันติราษฎร์ แถมยังสนับสนุน
มันก็ชอบธรรมที่จะป้องกันตัวเอง
ไม่ได้ถืออาวุธไปไล่ทำร้ายคนไม่เลือกหน้า

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#61 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:14

-_- ไอ้หมาตี๋มันกะเข้าไปปะทะตั้งแต่แรกแล้ว มันพาคนไปเสร็จ ตัวมันก็หนีหางจุกตูดตามระเบียบ

มันระดมคน อาวุธ กันอย่างโจ่งแจ้งขนาดนี้ ใครไปหาเรื่องใครกัน ใครต้องการเกิดการปะทะกัน?

มีคนๆหนึ่งเคยเตือนมันแล้ว... และเขาก็น่าจะจับตาดูการเคลื่อนไหวของมันอยู่ ไอ้หมาตี๋มันถึงต้องหนีไปซุกก้นตำรวจ

คืนนี้คงมีมาอีกหลายชุด

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#62 Olala

Olala

น้องเก่า

เพิ่มเติมค่ะ  ถ้าเป็นแบบนี้ทุกวัน อหิงสา จะไปสู้ลูกปืน หรือระเบิดไหวไหม

บ้านอยู่ถนนนี้นี่..นอนหลับไม่เคยสนิท -..- มาเป็นเดือนแล้ว..ตีสองถึงตีสามนี่เวลามันเลย #แจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด# รถแข่งไม่ใช่แข่งรอบเดียววนแล้ววนอีก/ เสียงปืนไม่ใช่ยิงขำๆยิงแบบหมดแม็กเลย / รถมอเตอร์ไซด์กลุ่มใหญ่ขับเฝ้ายามกันทุกคืน(อันนี้ประชด)/ สุดท้ายจบลงที่รถหวอ ถ้าไม่ใช่รถพยาบาลก็รถมูลนิธิ .... แม่มนึกว่าอยู่กองถ่ายหนังฮอลลีวูด #ตำรวจเค้าไม่ทำงานกันจริงๆ#

#63 นกกระสา ป่าเหมันต์

นกกระสา ป่าเหมันต์

น้องใหม่

เรื่องนี้ กปปส.เองเขาก็รับทราบว่าจะมีการบุกมา เพราะโกต๊๋ประกาศไว้ตั้งแต่เมื่อวาน การมาก็รู้กันอยู่ว่าไงโกตี๋ก็ไม่มาคนเดียว ประสบการณ์ที่ผ่านมาก็มีว่ามันพาคนมายำแต่ กปปส.ที่บาดเจ็บฝ่ายเดียว 

ทั้งที่โกตี๋มันประกาศแต่เมื่อวานแถมวันนี้เตรียมตั้งขบวนมากันเป็นล่ำเป็นสัน มันจะแปลกอะไรถ้าเตรียมไว้เพื่อป้องกันตัว

แต่ที่แปลกใจมากๆๆ  และมากกว่า คือ กว่าจะเคลื่อนขบวนมาถึงกันใช้เวลาตั้งเท่าไร พี่ตำรวจทำไมไม่สกัดไว้ก่อน การคาดการณ์ล่วงหน้าไม่มีเลยเหรอว่ามันจะเกิดเหตุรุนแรง  แปลกใจในการปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจมากกว่า

#64 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:15

คือผมไม่ใช่โลกสวยครับ คือผมกลัวว่ากปปสเราจะเสียภาพลักษณ์และเรียกมวลชนที่ยังเป็นกลางหรือเป็นแดงเพิ่มไม่ได้

ผมอยากให้พวกสถุนเสื้อแดงอย่างไอ้โกตี๋ ไอ้แรมโบ้ ฯลฯ ไปอยู่กับรากมะม่วงจะตาย แต่แค่ผมไม่่อยากรับรู้หรือว่าให้มวลชนด้วยกันรับรู้เรื่องกองกำลัง

สยามจงเจริญ  :) 

#65 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:15

ผมขอถามคำนะ ถ้าไม่มีการยิง 1นัดวันนี้  จะเกิดอะไรขึ้นฮ่ะ ถ้าเสื้อแดงไม่ลงไป ดิ้นว่ามีคนยิง  จะเกิดอะไรขึ้นฮ่ะ  ตำรวจทำห่านไรบ้าง หลายเหตุการ์ณ บ่งบอกว่าตำรวจไร้ค่ามากๆ  เอาเงินภาษีองค์กรตำรวจไปสร้างรถไฟความเร็วสูงดีกว่าไหม

#66 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:16

กปปส บอกอหิสา ถ้าป้องกันตัวผมรับได้ แต่นี้ผมว่ามันเกินป้องกันตัวไปแล้วนะครับ สงครามนะเค้ารบกันด้วยความชอบธรรม ทำแบบนี้มีแต่ทำให้อีกฝ่ายเค้ามีความชอบธรรมมาขึ้น แล้วฝ่ายเราเสียแนวร่วม 
ถ้า กปปส จะเอาแบบนี้ผมว่ามึงบอกว่าจะสู้ไม่เลือกวิธีดีกว่าที่จะบอกว่า อหิสานะครับ  แบบนี้ก็ไม่ต่างจาก พวกเสื้อแดง ลองคิดดู

อะไรทำให้คิดว่าเกินป้องกันตัวครับ? เท่าที่ผมทราบคนเจ็บตอนนี้ฝั่ง กปปส. ทั้งนั้น ผมว่าที่ควรประนามอย่างยิ่งคือ ตะกวด ครับ 

#67 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:16

ยิงปกป้องชีวิตตัวเอง ก็ไม่ได้หรือ ต้องให้เหรรี้ยแดงยิงตายได้อย่างเดียวงั้นสิ 

Edited by Bookmarks, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:17.

#68 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

BBJ @BBJeeranuch 37s

ชายชุดดำ โม่งดำ เดินหน้าไอทีสแควร์ก่อนเกิดการยิงสนั่นแยกหลักสี่ pic.twitter.com/S9vJiqiUlh

❤ ♪( ´θ`)ノ ❤️ @A_Kawin 2m

ชายชุดดำไม่ทราบฝ่าย มีอาวุธปืน ยิงใส่??? ... ที่หลักสี่: http://youtu.be/BjSMZhQHmzM  via @youtube

ทหารเขาเตือนแล้วพวกเองไม่ฟ้งเองนีหว่า ก็โดนไปตามระเบียบ ทหารเขาไม่เหมือนตำรวจหรอก แต่งชุดสีกากี ออกจากรถตู้สีขาว ลากปืนออกมายีงต่อหน้าผู้สื่อข่าวนับสิบ พรุ่งนี้คงมีภาพมาให้ดูกัน

Edited by Stargate-1, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:22.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#69 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:17

เดี๋ยวนะ ไม่ได้แย้งว่าไม่มีความรุนแรงนะ

แต่ภาพนี้ ประกายไฟน่ะเข้าใจ แต่ปลอกกระสุนเนี่ย มันโดนถุงหุ้มอยู่นี่ครับ

หรือยังไงใครก็ได้ชี้แนะผมที

โหมด ผ่อนคลาย

#70 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:18

สรุป คือ  ต้องเป็นกองทัพควายแดงเท่านั้นถึงสามารถถือปืนเอาไปยิงคนกลางถนนได้  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#71 poonny

poonny

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:18

ฮ่าๆ หลวงปู่ท่านมีมือดีระดับพระกาฬอยู่เยอะคับ 

มาแรงก็จัดไปแรง ตามวิธีของ BB Gun เท่านั้นเอง

#72 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:19

เหตุการณ์วันนี้จะแทบกับปี53ไม่ได้เลย ตอนนั้นฝ่ายแดงมีกองกำลังติดอาวุธ ยิงm79ถล่มทหารแทบทุกคืน มีการป่วนไปทั่วก่อนที่จะเกิดเหตุ10เม.ย.อีก ฉะนั้นอย่าไปเปรียบเทียบกับฝั่งแดงเลยครับ เรามือเปล่ามาตั้ง3เดือนเข้าไปแล้ว จะปล่อยให้มีพี่น้องโดนแบบพี่ประคองพี่สุธินอีกเหรอครับ หรือจากที่โดนระเบิดที่อนุเสาวรีย์อีก ถ้าตอนนั้นการ์ดมีปืนอยู่ ไอ้คนปาไม่ลอยนวลมาจนถึงทุกวันนี้หรอก จากเหตุการณ์ตอนนั้น ผมว่าฝั่งเราคงประเมินสถานการณ์ไว้แล้วว่าต้องป้องกันอย่างเต็มรูปแบบ

#73 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:20

#74 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:20

มันเป็นสิ่งเทียม จำพวก BB Gun ที่ มีไว้

ยกแรก เกิดขึ้นแล้ว ผู้ไม่ประสงค์จะออกนาม มา ไล่ควายแดง ก็เท่านั้น

แอบลอบกัดเค้าไว้เยอะ โดนกลับไปซ่ะบ้าง ไอ้โกเต็กตี๋ หางจุกตูด คนแรก

#75 9JJ

9JJ

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:21

ปืนอยู่ในมือคนชั่วก็เป็นโทษมหันต์

แต่ปืนอยู่ในมือคนดีก็มีคุณค่าอนันต์นะครับ ..

#76 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:21

-_- ผมว่าข้อความไอ้ยิ้มอันนี้ชัดนะ... ว่าไอ้หมาตี๋ตั้งใจเข้าไปปะทะชัดๆ

ไม่รู้ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของตำรวจ หรือทหาร ใครจะแรงกว่ากัน แต่ที่แน่ๆ มันมี M16 M79 M67 และอื่นๆอีกเป็นแน่

#77 mr_satan

mr_satan

น้องเก่า

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:22

อะไรทำให้คิดว่าเกินป้องกันตัวครับ? เท่าที่ผมทราบคนเจ็บตอนนี้ฝั่ง กปปส. ทั้งนั้น ผมว่าที่ควรประนามอย่างยิ่งคือ ตะกวด ครับ 

ผมไม่ทราบข้อมูลชัดเจนครับเท่าที่เห็นคือclip อันเดี่ยวนั้นแหละมันชัดเจนว่าคนของเรายิงลูกซองใส่ฝั่งนั้น แต่ประเด็ดก็คือ พวกเราต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเป็นการป้องกันตัวครับ ไม่งั้นเราจะเสียความชอบธรรมแน่นอน ถ้าพูดอย่างทำอีกอย่างแบบนี้  กปปส ต้องเสียแนวร่วมแน่นอน  

จริงๆคือเราเสียความชอบธรรมแล้วครับ ผมจะพูดกับคนเสื้อแดงได้อย่างไรว่าเรา อหิสา สุดท้ายเราก็เป็นเหมือนพวกมัน  

#78 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:22

ที่จะให้ทหารออกมาช่วย ทหารออกมาได้หรือครับ

หากออกมาพร้อมด้วยอาวุธ มาคุ้มกัน กปปส. เนี่ย

เอาข้อกฎหมายข้อไหนมาอ้างละครับ

ผมว่าเขาช่วยแบบลับๆมาซักพักแล้วละ

เพราะว่ามันออกมาเต็มตัวแบบเปิดหน้าไม่ได้

จะเรียกร้องอะไรก็ขอให้ช่วยดูหลักความเป็นจริงด้วย

#79 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ถ้าการ์ด กปปส มีอาวุธป้องกันตัวเองและประชาชนผมก็ว่าดี จะให้ควายแดงมันยิงประชาชนเฉยๆได้ไง  ตำรวจก็ไม่ดูแลเราก็ดูแลตัวเองซิ

#80 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:23

โหๆๆๆ  อาวุธปืน ตามกฎหมาย เขามีไว้ป้องกันตัวนะครัช การ์ดกำนันก็ต้องมีเหมือนกัน :mellow:

คิดดูสิว่าถ้าวันนี้ การ์ดไม่คิดจะป้องกันตัวด้วยปืนพกที่ถูกกฎหมาย  คน คปท. ได้ตายเซ่นทักษิณมากกว่าเมื่ออาทิตย์ก่อนแน่นอน :angry:

#81 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:24

เดี๋ยวนะ ไม่ได้แย้งว่าไม่มีความรุนแรงนะ

แต่ภาพนี้ ประกายไฟน่ะเข้าใจ แต่ปลอกกระสุนเนี่ย มันโดนถุงหุ้มอยู่นี่ครับ

ปืนรุ่นปุ๋ยควายไงครับ ไม่เคยเห็นหรือครับ  เข้าใจว่าเค้าเอาไว้ป้องกันวัชพืชแดงนะครับ  :lol:

#82 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:25

ไ่ล่ทำร้าย กปปส มาตลอด เวลาที่เขาจับปืนบ้าง บอกว่า กปปส ติดอาวุธ จะให้พวกเหรรี้ยมันยิงข้างเดียวหรือไง จะไม่ให้ป้องกันตัวเลยสินะ 

#83 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:25

ผมก้อว่า แปลก ๆ นะ มันมีปลอกได้ไงอ่ะ

ผมก้อไม่ค่อยเก่งเรื่องวิดีโอ ด้วยสิ

รอคนเก่งๆ ดีกว่าครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#84 mr_satan

mr_satan

น้องเก่า

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:28

โอเค งั้นตกลง กปปส ก็มีกลุ่มคนติดอาวุธ จบ งั้นเลิกพูดเรื่องอหิสาเถอะครับ แล้วผมจะพิจารณาอีกที่ว่ายังจะสนับสนุน กปปส ต่อไปหรือไม่

#85 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:29

*
POPULAR

มีใครเห็นภาพอะไรกันเหรอครับ ทำไมผมมองไม่เห็นภาพอะไรเลย 

ผมเห็นแต่ความคับแค้นใจของ กปปส และภาพของลูกสาวของพี่สุทิน

ในงานศพของคุณพ่อ

ทุกชีวิตมีค่า อย่าข่มเหงเขาแต่ฝ่ายเดียว หากโกตี๋ไม่ระรานเขา 

เขาก็ไม่ต้องป้องกันตัวเอง และป้องกัน กลุ่ม กปปส 

ใครตาย ผมก็ไม่สนุกด้วย ไม่ว่าฝ่ายใหน เพราะเราเป็นคนไทยเหมือนกัน

แต่หากคุณสนุกกับการฆ่าเขาอยู่ฝ่ายเดียว คุณก็ต้องยอมรับให้ได้ว่า

เขาก็ห่วงชีวิตตัวเอง ในฐานะของผู้ป้องกัน 

ผมก็บอกเอาไว้แล้วลำพังจะหยิบปืนมาฆ่ากันนั้นไม่ใช่แค่คนเสื้อแดงจะทำได้

เอาแค่ปักษ์ใต้บ้านผมหมู่บ้านเดียว มีปืนมากกว่าโกตี๋ทั้งก๊วน

มีใครเห็นอะไรเหรอ?? 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#86 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:29

คิดกันไปได้ ตัดสินกันเอาเองตามใจ

มีการยิงกันในฝูงชน ไม่เป็นสิ่งชี้ขาดฝ่ายใดได้ทั้งสิ้นในเวลาเฉพาะหน้า

ในทางแนวทาง ทางกฏหมาย กปปส.ยังเป็นการชุมนุมโดยสงบปราศจากอาวุธจนกว่ากฏหมายจะตัดสินเป็นอื่นใดๆ

เหตุการณ์วันข้างหน้า สถานการณ์จะวิกฤติกว่านี้

อหิงสา อาจถูกละเมิดได้ ทางวินัย อันเป็นความผิดเฉพาะส่วน กองทัพไหนก็มี 

แต่ว่าวันนี้รอฟังก่อนนะ

เรายังรอฟังทุกครั้งที่ กปปส. คปท.ถูกยิงบาดเจ็บ เสียชีวิต

ในการต่อสู้ย่อมมีทหารเลวกระพือข่าว

Edited by แดงโมเดล, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:30.

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#87 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

บีบีกันป่าวครับ

อาวุธเทียมทั้งนั้น

บีบีกันครับ
และไม่มีไกปืน

#88 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:30

ผมไม่ทราบข้อมูลชัดเจนครับเท่าที่เห็นคือclip อันเดี่ยวนั้นแหละมันชัดเจนว่าคนของเรายิงลูกซองใส่ฝั่งนั้น แต่ประเด็ดก็คือ พวกเราต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเป็นการป้องกันตัวครับ ไม่งั้นเราจะเสียความชอบธรรมแน่นอน ถ้าพูดอย่างทำอีกอย่างแบบนี้  กปปส ต้องเสียแนวร่วมแน่นอน  

จริงๆคือเราเสียความชอบธรรมแล้วครับ ผมจะพูดกับคนเสื้อแดงได้อย่างไรว่าเรา อหิสา สุดท้ายเราก็เป็นเหมือนพวกมัน  

คนเราเท่าเทียมกันครับ  อีกฝ่ายมันฆ่าพวกเราไปแล้วหลายคน

คุณจะให้ผู้ชุมนุมสวดมนต์รับกระสุน ระเบิด จากโจรอำมหิตโดยไม่คิดจะป้องกันตัวเลยหรือครับ?

Edited by Rxxxx, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:32.

#89 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:31

ทหารเองถ้าไม่ได้ประกาศกฎอัยการศึก  ก็เอาอาวุธออกมาไม่ได้  ตำรวจเองก็  ไว้ใจไม่ได้  

สี่ศพแล้วครับที่โดนยิงตาย  จะให้ถือโล่ห์ แบบชาวสปาตัน มาคุ้มกันพี่น้องเหรอ  

แล้วกฎหมายซ่นตรีนข้อไหน  ให้ควายแดงถือปืนมายิงคนตายได้ฟรี ๆ กลางถนน  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#90 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:32

เห็นจับภาพได้ มีอยู่ 2 ภาพ แล้วภาพอื่นมาจากอีกฝั่งเรียกว่า คนดีชายชุดดำซะงั้น ดีเนอะ ชายชุดดำมีอาวุธร้ายแรงบอกเป็นคนดี ประเทศไทยคงเพี้ยนมากๆและ รอวันล่มอย่างเดียว ไม่ชนะครั้งนี้ คงไม่ต้องเกิดกันอีก

#91 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:32

เอาตรงๆ แดงที่เหลือทุกวันนี้ผมไม่เคยคิดว่าเค้าจะกลับตัวนะ และผมก็ไม่พยายามไปฝืนธรรมชาติพวกเค้าด้วย ประเด็นคือพวกเราเข้าใจการ์ดว่าเค้าป้องกันตัวหรือป่าวแค่นั้นแหละ และความชอบธรรมมีแน่อยู่แล้วครับ เค้ายิงปืนเราก็ยิงปืนป้องกันครับ ผลลัพธ์คือพี่น้องเรารอดตายและเจ็บให้น้อยที่สุด แน่นอนว่ามันไม่สวยแต่ผมเข้าใจได้ก็อย่างที่บอกว่าทหารเข้ามาช่วยได้จะสวยกว่า 

สุดท้ายเราไม่เหมือนมันครับ เจตนาต่างกันมันมาเพื่อทำร้าย แต่เรามาเพื่อป้องกัน ไม่งั้นจะมีกฎหมายป้องกันตัวไว้ทำไมครับ จริงมั้ย?

#92 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:33

ผมมองภาพแล้ว เราไม่ได้ไปหาเืรื่องพวกไ้อ่ตี๋ปทุมนะ มันทำร้ายพวก กปปส ก่อน ก็ต้องป้องกันตัวครับ

ลุงคนนี้ ข่าวล่าสุดตายแล้วครับ 

#93 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:36

เราก็รับไม่ด๊ายยยยยยยยยยยย

ทำไม การ์ด กปปส ไม่ขอบริจาคซื้อ M 79 อ่ะ

จะรีบไปบริจาคคนแรกเลย แผ่นดินไทยจะได้สูงขึ้นซะที

ฟายแดงยิง กปปส ตาย แม่มบอกมือที่สาม

พอเค้าป้องกันตัวบ้าง โวยใหญ่เชียวนะมรึง

#94 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:36

ประท้วงรัฐบาล ใช้ อหิงสา ทุกวันนี้ก็ยัง อหิงสา
แต่พวกลอบกับลอบยิง อันนั้นมัน พวกโจร ป้องกันตัวให้ไ่ม่มีการบาดเจ็บล้มตาย เป็นดีที่สุด

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#95 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:37

ถ้ามีอาวุธจริง งั้นก็ประกาศกัน ชัดๆไปเลยครับ ว่าวันนี้การ์ดเราติดอาวุธเเล้ว เเละจะไม่ยอมให้ใครมายิงเราฟรีๆอีก...เเมนๆกันไปเลยไม่ต้องเเอ๊บ

#96 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:39

ผมไม่สนครับว่าเป็นการยิงเพื่อป้องกันเปล่า แต่การที่ฝ่ายที่ผมสนับสนุนมีกองกำลังโจรอย่างนี้ ผมรับไม่ได้

เหรอ..........

#97 แดงแสงเทียน

แดงแสงเทียน

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:39

เราเคยบอกอย่างน้อยไม่ต่ำกว่าสามครั้งมั้ง

ถ้่กปปส.อยากใช่ความรุนแรง ทำไปนานแล้ว

ทำไปช่วงทีมวลชนมาเป็นล้าน

ถ้าอยากรุนแรงยิ่งลักษณ์อยู่ไม่ได้ไปนานแล้ว

กำนันบอกว่าที่ต้องอดทนรอ อดทนที่จะไม่ใช้ความรุนแรง เพราะเราต้องการชัยขนะที่แท้จริง

กำนันและกปปส.ยังเป็นเช่นนั้นอยู่

และถ้าอยากจะใช้ความรุนแรงจริง คนแรกที่อยากทำอย่างนั้น ก็คือกำนันนั่นเอง เชื่อไหม

ขอเสื้อแดงทุกท่านจงเป็นเสื้อแดงตลอดชีวิต เกิดชาติหน้าชาติไหนๆจงเป็นเสื้อแดงทุกชาติๆไป

#98 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:40

*
POPULAR

หลายคนไม่เห็นด้วย

ผมขอเอาเหตุการณ์ที่ชัดที่สุด ที่ราม นั่นคืออะไร ???? 

วันที่เด็กรามโดนยิง ผมไม่ทราบว่า เสื้อแดงเอาข้อกฎหมายไหนครับ มาทำร้ายคนเห็นต่างได้ 

และผมไม่ทราบว่า แกนนำ ที่อยู่ในราชมัง วันนั้น ใช้กฎหมายข้อไหนครับ ที่เป็นการจงใจเปิดโอกาสให้ฝ่ายตนนั้น ใช้ความรุนแรงกับคนที่อยู่ในรามได้ 

ตอบคำถามง่าย ๆ แค่นี้ให้ได้ก่อนครับ ก่อนที่จะมาพูดว่า การกระทำของ กปปส. วันนี้มันเกินไป   ;)
  ;)  ;) 

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#99 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:41

ตลกดี

เถียงกับเสื้อแดงตั้งหลายวันว่า กปปส ไม่มีใครพกอาวุธหรอก
ขนาดกำนันยืนยันจะกราบเลย

พอเห็น กปปส. ถือปืนละเถียงไม่ออกเบย 555

ถ้ารู้ล่วงหน้าว่าโกตี๋จะยกพวกไปถล่ม
ทำไมไม่ประสานตำรวจทหารมายืนขนาบข้างขบวนเลยล่ะ
จะบอกว่าถือปืนไว้ป้องกันตัว ก็เหมือนการแก้ตัวแหละ

ขนาดกำนันสุเทพพยายามไม่พาไปขวางการเลือกตั้งหลังสุทินโดยยิง เพราะกลัวมวลชนจะโดนอีกเลย

หลังจากนี้คงไม่มีอะไรยืนยันว่า กปปส ปราศจากอาวุธแล้วสินะ

#100 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:44

ตลกดี

เถียงกับเสื้อแดงตั้งหลายวันว่า กปปส ไม่มีใครพกอาวุธหรอก
ขนาดกำนันยืนยันจะกราบเลย

พอเห็น กปปส. ถือปืนละเถียงไม่ออกเบย 555

ถ้ารู้ล่วงหน้าว่าโกตี๋จะยกพวกไปถล่ม
ทำไมไม่ประสานตำรวจทหารมายืนขนาบข้างขบวนเลยล่ะ
จะบอกว่าถือปืนไว้ป้องกันตัว ก็เหมือนการแก้ตัวแหละ

ขนาดกำนันสุเทพพยายามไม่พาไปขวางการเลือกตั้งหลังสุทินโดยยิง เพราะกลัวมวลชนจะโดนอีกเลย

หลังจากนี้คงไม่มีอะไรยืนยันว่า กปปส ปราศจากอาวุธแล้วสินะ

นั่นสิ ผมก็คิดอย่างนั้น เถียงยังไงดี แล้วกำนันจะออกมาแก้ตัวอย่างไง อยากรู้เร็วๆ

สยามจงเจริญ  :) 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน