Jump to content

- - - - -

เอามาเตือนให้ครับ 55555

• Please log in to reply
157 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:39

http://pantip.com/topic/31599656

โหมด ผ่อนคลาย

#2 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:41

ใครล่ะนั่น เจ้าพระยาหน้าตาดีรึเปล่า ? :lol:

#3 อาจหาญ เก่ง

อาจหาญ เก่ง

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:57

ไม่ต้องตกใจคับหรือระวังอะไร ผมไม่ใช้คำหยาบ แล้วก็ไม่ท้าตีท้าต่อยไครครับ มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน  อาจตอบบ้างไม่ตอบบ้างเพราะทำงานอยู่ด้วย  คิดต่างคุยกันได้หากคุณเป็นคนไทยด้วยกัน

คุยได้คับ  ผมไม่มีสีจิงๆสีของผมจิงๆแล้วคือสีเครื่องแบบสีพระราชทานครับ

#4 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:58

*
POPULAR

คลังปัญญา(อ่อน) จากปลักลากดำนา เสียหมากันหลายคนโดนเชือดที่เสรีไทย

ถ้ายังไม่เข็ดก็เชิญครับขอเชิญ ถกกันได้เสรี เพราะที่นี่เวบมาสเตอร์ไม่เกรียนเหมือนที่นั้น

อยากเสียหมาก็มากันให้มาก ๆ

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#5 น้องโรส

น้องโรส

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:05

ไม่ต้องตกใจคับหรือระวังอะไร ผมไม่ใช้คำหยาบ แล้วก็ไม่ท้าตีท้าต่อยไครครับ มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน  อาจตอบบ้างไม่ตอบบ้างเพราะทำงานอยู่ด้วย  คิดต่างคุยกันได้หากคุณเป็นคนไทยด้วยกัน

คุยได้คับ  ผมไม่มีสีจิงๆสีของผมจิงๆแล้วคือสีเครื่องแบบสีพระราชทานครับ

อ๊อ.....ที่แท้พี่หน่ะเอง

ชวนคนในพันธ์ทิพย์มาลุยเวปเสรีไทย  :lol:

#6 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:17

คลังปัญญา(อ่อน) จากปลักลากดำนา เสียหมากันหลายคนโดนเชือดที่เสรีไทย

ถ้ายังไม่เข็ดก็เชิญครับขอเชิญ ถกกันได้เสรี เพราะที่นี่เวบมาสเตอร์ไม่เกรียนเหมือนที่นั้น

อยากโดนเชือดครับ ไม่ทราบว่า ท่าน user นี้เป็น admin หรือ webmaster ของ เสรีไทย จึงได้รู้ว่า เพื่อนสมาชิกที่มาจากเว็บที่อ้างถึง เป็น คลังปัญญา(อ่อน)

#7 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:22

"ต้นเหตุ" ของวิกฤติการเมืองไทย เกิดจาก เสื้อแดงส่วนใหญ่ เข้าใจว่า ELECTION คือ DEMOCRACY

ขออ้างอิงข้อความที่ว่า เอามาถามแล้วกันนะครับ ผมสับสน ว่าผมและคนอื่นๆคิดผิดอย่างไร เข้าใจผิดอย่างไร ว่า  ELECTION คือ DEMOCRACY 

#8 อาจหาญ เก่ง

อาจหาญ เก่ง

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:23

"ต้นเหตุ" ของวิกฤติการเมืองไทย เกิดจาก เสื้อแดงส่วนใหญ่ เข้าใจว่า ELECTION คือ DEMOCRACY

ขออ้างอิงข้อความที่ว่า เอามาถามแล้วกันนะครับ ผมสับสน ว่าผมและคนอื่นๆคิดผิดอย่างไร เข้าใจผิดอย่างไร ว่า  ELECTION คือ DEMOCRACY 

การใช้ภาษาไทยคำ อังกฤษคำนี่ มันทำให้ดูเหมือนเท่นะครับ  แต่ขอนุญาตผมใช้คำไทยนะครับ เพราะผมเรียนจบในไทยใช้ภาษาไทยเป็นภาษราชการ

#9 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:20

*
POPULAR

คนที่คิดว่า "ประชาธิปไตย" คือการเลือกตั้ง เท่านั้น
ไม่คิดอะไรมากไปกว่านั้น มันก็จบแล้วครับผม จะเอา
เพียงเท่านี้ไปเที่ยวอธิบายให้ใครฟังได้เล่าครับผม

เลือกตั้งมาแล้วได้รัฐบาลที่มีนายกฯโง่ปัญญาอ่อน เอ๋อ
และยังได้คนเผาบ้านเผาเมือง คนทำผิดกฎหมาย คน
โกหกมาเป็นรัฐมนตรี เห็นชัด ๆ ไม่ต้องใช้สมองเลย
แถม สส ก็ยังเป็นพวกเผาบ้านเผาเมือง ทนายถุงขนม
พวกมันยังไม่เห็นไม่รู้อีก แล้วจะมาบอกคนในเสรีไทย
55555

นี่ยังไม่ได้พูดถึงการที่รัฐบาลเลือกที่จะให้ผลประโยชน์
กับคนที่เลือกตัวเองเข้ามา เขตที่ไม่เลือกมันก็ไม่ให้งบ
พัฒนาเช่นภูเก็ต แถมโกงชาวนา แม้แต่บริหารเงินยัง
ไม่เป็น ปล่อยให้เงินขาดจ่ายชาวนาไม่ได้ ยอมรับพวก
อัปปรีย์ *** เป็นรัฐบาล ส่วนสภามันก็ไม่ให้เสียง
ข้างน้อยพูด พวกเหี้หี้ย *** มัน Respect my
Vote ไหมครับผม

เลือกตั้งแล้ว พวกเหี้หี้ย พวกอัปปรีย์ *** ต่อบ้าน
เมืองก็กลับเข้ามาอีก แล้วจะไปเลือกทำไม ไปเลือก
ให้มันคุยได้หรือ ไปเลือกให้อีโง่พอใจหรือ ฮ่วย!

ฉะนั้นคนที่มีความรู้งู ๆ ปลา ๆ มีความรู้อย่างเป็ด
มีความรู้เท่าหางอึ่ง จะร่วมออกความเห็นก็หาความ
รู้ให้มาก ๆ หน่อย ให้รู้ผิดถูกเข้าไว้ด้วย ให้รู้อะไร
ควรมิควร อย่ามาแสดงโง่ในนี้จะดีกว่าครับผม
คนจะเห็นว่าโง่อวดฉลาดเอา
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:29

สปส. เผย ระบบประกันสังคมเหนือกว่าบัตรทอง

สปส.คุยไม่อายเหนือกว่าบัตรทอง (ไทยโพสต์)
          ชมรม รพ.ประกันสังคมออกรายงานขย่ม "บัตรทอง" หลังมีเสียงวิจารณ์สิทธิประโยชน์ด้อยกว่าระบบ สปสช.เพียบ ระบุการให้บริการ สปส.เหนือกว่า ทั้ง รพ.ในเครือข่าย และระบบส่งต่อคนไข้ รวมทั้งไม่จำกัดค่ารักษา โบ้ยการฟ้องร้องปัญหามาจากระบบบัตรทองทั้งนั้น "หมอวินัย" แจงเรียบ ๆ มั่นใจบริการบัตรทองมีคุณภาพ เพราะมีทีมหมอทำงานถึง 50 คน ไม่เหมือนระบบอื่นที่มีหมอทำงานเพียงคนเดียว พร้อมทำระบบส่งต่อคนไข้มากขึ้น
          นพ.กำพล พลัสสินทร์ ประธานชมรมโรงพยาบาลเพื่อการพัฒนาระบบประกันสังคม ได้ทำข้อมูลเปรียบเทียบระบบประกันสังคม (สปส.) กับระบบหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้า (บัตรทอง) โดยมีหัวข้อเอกสารว่า "ระบบประกันสังคม(สปส.) ด้อยกว่าระบบหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้าจริงหรือ" มีเนื้อหาระบุว่า จากการที่มีแพทย์นักวิชาการด้านเศรษฐศาสตร์สาธารณสุขได้ลงข่าววิเคราะห์ เปรียบเทียบสิทธิประโยชน์ของผู้ที่อยู่ในระบบประกันสังคมที่ต้องจ่ายเบี้ย ทุกเดือนว่าด้อยกว่าคนที่อยู่ในระบบประกันสุขภาพถ้วนหน้า ซึ่งดีกว่าถึง 12 รายการ และชักชวนให้มีการปฏิรูปเพื่อรวมเป็นระบบหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้าอย่าง เดียวโดยใช้เงินจากงบประมาณของรัฐทั้งหมด แล้วให้คนที่จ่ายอยู่ให้หยุดจ่ายและบริหารเงินงบประมาณก้อนนี้โดยหน่วยงานเดียว ตนจึงอยากมองต่างมุมเพื่อเสนอข้อมูลอีกด้านหนึ่งให้เพื่อประชาชนจะได้เข้าใจอย่างแท้จริง

นพ.กำพล นำเสนอข้อมูลเปรียบเทียบการบริการของระบบ สปส. กับระบบบัตรทอง อาทิ

46.gif1.ระบบประกันสังคมสามารถเลือกหน่วยพยาบาล รพ. ขณะที่บัตรทองส่วนใหญ่เลือกได้แต่ รพ.ของรัฐเท่านั้น

46.gif2.รพ.และคลินิกที่มีแพทย์คู่สัญญา สปส.มีแพทย์มาตรฐาน และมีเครือข่าย รพ.ที่มีศักยภาพสูง มีระบบส่งต่อที่ชัดเจน เช่น รพ.แพทย์ทั้งหมด สถานพยาบาลคู่สัญญาต้องมี 100 เตียงขึ้นไป ประกอบด้วยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ 14 สาขา และบุคลากรที่พร้อม ขณะที่ระบบบัตรทองเป็นคลินิกชุมชนจะมีหรือไม่มีแพทย์ก็ได้ โดยใช้ระบบส่งต่อ

46.gif3. การส่งต่อในระบบ สปส.มีไม่มาก เนื่องจาก รพ.คู่สัญญา มีแพทย์ผู้เชี่ยวชาญครบทุกสาขา รักษาแบบ one stop service ยกเว้นบางรายในโรคที่ซับซ้อนจะส่งต่อไป รพ.ที่มีศักยภาพสูงกว่าที่ยินดีรับรักษาต่อเพราะรับค่ารักษาเป็น free for service ไม่ใช่แบบเหมาจ่าย ส่วนระบบบัตรทองจะมีการส่งต่อมากกว่าเพราะศักยภาพมีน้อย ทุกวันนี้มีปัญหาเรื่อง รพ.ไม่ค่อยยินดีรับการส่งต่อเพราะค่ารักษาคิดแบบปลายปิด จึงมีปัญหาเรื่องขาดทุน

46.gif4.ระบบคุณภาพ รพ.คู่สัญญา สปส.เกือบทั้งหมดจะผ่านการรับรองคุณภาพอย่างน้อย HA ขั้น 2 ขณะที่ระบบบัตรทองถึงแม้ว่าจะเปลี่ยนเป็น รพ.สร้างเสริมสุขภาพแล้วก็ตามยังไม่มีระบบคุณภาพที่ชัดเจน

46.gif5.การร้องเรียนในระบบประกันสังคมสะดวกกว่าบัตรทอง เพราะมีหลายช่องทางและเป็นระบบที่พัฒนามานานแล้ว ปัจจุบันนี้มีสถิติการร้องเรียนปีละ กว่า 1,000 ครั้ง จากการให้บริการมีการตอบสนองอย่างรวดเร็วผู้ป่วยนอก 20- 30 ล้านครั้ง/ปี ซึ่งถือว่าน้อยมาก ส่วนการร้องเรียนในระบบบัตรทอง ข้อมูลส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีการเปิดเผย แต่เชื่อว่ามีจำนวนมากดังมีข่าวฟ้องร้องสถานพยาบาลอยู่เป็นเนืองนิตย์ และมีข่าวบนหน้าหนังสือพิมพ์อย่างต่อเนื่อง และพบว่าสถิติการร้องเรียนที่แพทยสภาเป็นคนไข้จากระบบบัตรทอง

46.gif6.การจ่ายยาระบบ สปส.ไม่จำกัดชนิดยา สามารถให้เหนือกว่าบัญชียาหลักแห่งชาติ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของแพทย์ ระบบบัตรทอง ต้องอยู่ในบัญชียาหลักแห่งเท่านั้น หรือไม่ต้องขอเป็นกรณีพิเศษ

46.gif7.เจ็บป่วยฉุกเฉินรักษาที่ไหนก็ได้ 2 ครั้ง/ปี ปัจจุบันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ผู้ป่วยนอก 1,000 บาท/ครั้ง ผู้ป่วยใน 2,700บาท/วัน ถ้านอน ICU 4,500 บาท/วัน ภายในระยะเวลา 72 ชม.ไม่รวมวันหยุด กรณีต้องผ่าตัดเบิกได้ 8,000-16,000 บาท ระบบหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้ารักษาไม่จำกัดจำนวนครั้ง ผู้ป่วยนอก 700 บาท/ครั้ง ผู้ป่วยใน 4,500 บาท/วัน กรณีต่อผ่าตัดเบิกได้ 8,000-14,000 บาท ถ้าหาเตียงไม่ได้ภายใน 24 ชม.จะรับผิดชอบตามจริง ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

46.gif8.ระบบประกันสังคม ให้การดูแลผู้ป่วยโรคไต หากกรณีไตวายเฉียบพลันดูแล 60 วัน หลังจากนั้นก็เป็นไตวายเรื้อรัง (chronic) ก็เบิกขอฟอกด้วยเครื่องถาวรได้ ขณะที่ระบบหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้าต้องเริ่มด้วยการฟอกโดยวิธีผ่านช่องท้อง ก่อนและภาวะแทรกซ้อนเยอะมาก (ซึ่งไม่สะดวก) ถ้าไม่สำเร็จจึงจะขอฟอกด้วยเครื่องฟอกไต

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#11 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:32

การใช้ภาษาไทยคำ อังกฤษคำนี่ มันทำให้ดูเหมือนเท่นะครับ  แต่ขอนุญาตผมใช้คำไทยนะครับ เพราะผมเรียนจบในไทยใช้ภาษาไทยเป็นภาษราชการ

จิตวิญญาณนักภาษาศาตร์เข้าสิงกันเลยทีเดียวสินะครับ กรุณาไปอบรมสั่งสอนทั่นทักษิณที่เคารพก่อนก็น่าจะดีครับ

เพราะท่านเป็นผู้นำในเรื่องพูดไทยคำอังกฤษคำตัวพ่อเลยทีเดียว (ดูเหมือนจะเท่นะครัช) โดยเฉพาะน้องสาวของทั่นนี่ล่ะตัวดี

พูดผิด ๆ ถูก ๆ Thank you tree times งี้ Over cum งี้  แม้แต่ภาษาไทยก็อ่านผิด ๆ ถูก ๆ หญ้าแพรกงี้ ห้าหมื่นสามแสนล้านงี้ ฯลฯ

ทำใมมองข้ามไปล่ะครัช ไอดอลของพวกท่านพูดไทยคำอังกฤษคำ พูดผิด ๆ ถูก ๆ ทั้งภาษาตัวเองและภาษาสากล

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:39

*
POPULAR

กราบคุณอภิสิทธิ์ซะนะัััครับ  คนนั้นน่ะไปเรียนที่อังกฤษตั้งแต่ป.6 แทบไม่ได้กลับบ้านจนจบป.ตรี

แต่ผมไม่เคยได้ยินไทยคำอังกฤษคำจากผู้ชายคนนี้แม้สักครึ่งคำ  พูดภาษาไทยตลอด

ไวยากรณ์ไทยสละสลวยบ้าง ดูงงๆบ้าง สลับกัน แต่แกก็พูดภาษาไทยชัดถ้อยชัดคำ อักขระชัดเจนโดยตลอด

พลเอกสุรยุทธ์ ถ้าผมไม่เคยฟังแกสัมภาษณ์สื่อซีเอ็นเอ็น  ผมจะไม่รู้เลยว่าพลเอกสุรยุทธ์จบเมืองนอก

เพราะอดีตนายกคนนี้ไม่เคยแสดงท่าทีว่าหัวนอก อินเตอร์ หรือพูดไทยคำอังกฤษคำแต่อย่างใด

ภาษาอังกฤษสำเนียงผู้ดีอเมริกัน ชัดเป๊ะจนน่าตกใจ

มีไอ้แม้วของคุณนี่แหละครับ กระแดะสุดแล้ว

gladiator 1.jpg

#13 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:08

จะมาแสดงธรรมเรื่องอะไรบ้าง เอาที่ดินอัลไพน์ กับ ที่ดินรัชดาก่อนมั้ย แล้วตามด้วย เรื่องศาลรัฐธรรมนูญตัดสินคดีซุกหุ้นภาคแรก เป็น 8-7แทนที่จะเป็น6-7-2 นี่เป็นธรรมแล้วหรือไม่

เชิญเปิดประเด็นเลยครับ

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#14 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:14

คนบางคนคุยด้วยก็เหนือยเปล่า เพราะมันขายชาติเพราะหวังตำเเหน่ง   เเชร์ข่าวลวงเพราะเงิน   หนังมันหนา

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#15 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:18

บางคนวันๆเอาเเต่ชือข่าวปัญญาอ่อนในไลน์ เพื่อนๆสรุปว่า  ทั้งชาตินี้คงได้ไม่เกินผู้กำกับ    ว่าไปคนทำชั่วอย่างน้อยมันก็ไม่ได้ดีนะ  สะใจวะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#16 Sand

Sand

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:22

เห็นคุณอ้างว่าเป็นข้าราชการบ่อย เห็นบอกว่าเรียนจบในไทย แต่ทำไมเขียนพิมพ์ภาษาไทยผิดบ่อยจังแปลกดี

#17 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:52

เห็นคุณอ้างว่าเป็นข้าราชการบ่อย เห็นบอกว่าเรียนจบในไทย แต่ทำไมเขียนพิมพ์ภาษาไทยผิดบ่อยจังแปลกดี

มายืนยันด้วยคนกับคุณ Sand ว่าพูดผิด ใช้ภาษาผิดบ่อยมาก เป็นข้าราชการจริงหรือ ????

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#18 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:58

จากห้องลากดำนาที่เห็นมีแต่เข้ามากวนทีน ฟลัดกระทู้ ถามอะไรก็ไม่ตอบ ไม่ก็แถๆๆ

แล้วกลับไปประกาศชัยชนะในรังตัวเอง โม้ว่าชาวเสรีไทยเงิบ หาเหตุผลมาเถียงสู้มันไม่ได้ ฯลฯ

แบบนั้นไม่เอานะครับ :lol:

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#19 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:59

จากห้องลากดำนาที่เห็นมีแต่เข้ามากวนทีน ฟลัดกระทู้ ถามอะไรก็ไม่ตอบ ไม่ก็แถๆๆ

แล้วกลับไปประกาศชัยชนะในรังตัวเอง โม้ว่าชาวเสรีไทยเงิบ หาเหตุผลมาเถียงสู้มันไม่ได้ ฯลฯ

แบบนั้นไม่เอานะครับ :lol:

5 5 5 5 5 5 +

#20 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:11

http://pantip.com/topic/31599656

ผมเข้าไปก็หลายครั้ง  ครับ

ไปดูความคิด

แต่เห็นว่า มีความน่าเชื่อถือ น้อยมากนี่ครับ

#21 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:34

เเล้วเข้าใจึงคำว่าเสรีประชาธิปไตยไหมครับ...ผมอยากเห็น เสียงข้างมากเเสดงความรับผิดชอบ ต่อ เสียงข้างน้อยบ้างนะครับ...คือ ผมเคารพ majority rules เเต่รับกับ majority nerver wrong ไม่ได้หรอกครับ...พวกคุณเลือกคนที่ ใช้ประชานิยมผิดๆเพื่อซื้อเสียง บวกด้วยการบริหารที่ผิดพลาดคดโกงจนเสียงหายอีกกว่าเเสนล้าน...ซ้ำเติมด้วยการลุเเก่อำนาจเสียงข้างมากในสภา ทำผิดรัฐธรรมนูญ ด้วยการสอดไส้พรบ...ใช้หนึ่งคน หลายเสียง เสียบบัตรเเทนกัน...มันพิสูจน์เเล้วว่ากฎกติกา ที่เเก้กันมาไม่รู้กี่ครั้งเเล้วนี้ มันยังมี ช่องโหว่ ให้ นักการเมืองเข้าไปทำร้ายประเทศ...ผมจึงอยากเห็น เสียงข้างมาก มีส่วนรับผิดชอบ ด้วยการช่วยสนับสนุน ให้ปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง...
  • GBI likes this

#22 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:41

ถ้าแค่นี้เรียกว่า แสดงธรรม

แสดงว่าที่พันติ๊บแห่งนั้น ....

ไม่อยากข้องแวะ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#23 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:15

จอมยุทธตะเกียบคู่ กรุตอบผมด้วยครับที่ได้เรียนถามไป มี 2 คำถามด้วยกัน เอาคำตอบนะครับ ไม่รับของแถม อย่างเช่น เบี่ยงไปหานายก เบี่ยงไปหาเสื้อแดง หรือเบี่ยงลงนา เอาเฉพาะคำตอบ ขอบคุณครับ

#24 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:20

เเล้วเข้าใจึงคำว่าเสรีประชาธิปไตยไหมครับ...ผมอยากเห็น เสียงข้างมากเเสดงความรับผิดชอบ ต่อ เสียงข้างน้อยบ้างนะครับ...คือ ผมเคารพ majority rules เเต่รับกับ majority nerver wrong ไม่ได้หรอกครับ...พวกคุณเลือกคนที่ ใช้ประชานิยมผิดๆเพื่อซื้อเสียง บวกด้วยการบริหารที่ผิดพลาดคดโกงจนเสียงหายอีกกว่าเเสนล้าน...ซ้ำเติมด้วยการลุเเก่อำนาจเสียงข้างมากในสภา ทำผิดรัฐธรรมนูญ ด้วยการสอดไส้พรบ...ใช้หนึ่งคน หลายเสียง เสียบบัตรเเทนกัน...มันพิสูจน์เเล้วว่ากฎกติกา ที่เเก้กันมาไม่รู้กี่ครั้งเเล้วนี้ มันยังมี ช่องโหว่ ให้ นักการเมืองเข้าไปทำร้ายประเทศ...ผมจึงอยากเห็น เสียงข้างมาก มีส่วนรับผิดชอบ ด้วยการช่วยสนับสนุน ให้ปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง...

รบกวนรอก่อนนะครับ ผมจะถกกับท่าน ขอให้ผมได้รับคำตอบจากท่าน จอมยุทธตะเกียบคู่ก่อน ขอบคุณครับ

#25 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:23

หรือจะแสดงธรรมเรื่อง ถังแก๊ส ต่างกับ ถังดับเพลิงอย่างไรดี

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#26 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:38

เมื่อ Leeporter เกิดใหม่เป็น สมศักดิ์ เจียม

คุณ จอมยุทธตะเกียบคู่ จะหนาว :o  :o  :o 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#27 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:59

รบกวนรอก่อนนะครับ ผมจะถกกับท่าน ขอให้ผมได้รับคำตอบจากท่าน จอมยุทธตะเกียบคู่ก่อน ขอบคุณครับ

ที่มิได้ตอบในประเด็นนั้นเพราะมีเพื่อนสมาชิกเรียนชี้แจงในกรณีนั้นไว้แล้ว (คห.9)

ดูเหมือนว่าคุณเองก็เข้าใจว่าประชาธิปไตย คือ ELECTION = DEMOCRACY 

คุณก็ลองบอกแนวคิดของคุณมาสิว่าทำใม  การเลือกตั้ง = ประชาธิปไตย ?

#28 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:18

ที่มิได้ตอบในประเด็นนั้นเพราะมีเพื่อนสมาชิกเรียนชี้แจงในกรณีนั้นไว้แล้ว (คห.9)

ดูเหมือนว่าคุณเองก็เข้าใจว่าประชาธิปไตย คือ ELECTION = DEMOCRACY 

คุณก็ลองบอกแนวคิดของคุณมาสิว่าทำใม  การเลือกตั้ง = ประชาธิปไตย ?

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาอ่าน แต่ผมเรียนถามคุณ จอมยุทธตะเกียบคู่ไปก่อนแล้ว รบกวนตอบในส่วนต่างที่ผมสงสัยก่อนครับ จะได้มีประเด็นถกกัน

Edited by sunflower, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:18.

#29 บ้องกัญชา

บ้องกัญชา

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:27

การใช้ภาษาไทยคำ อังกฤษคำนี่ มันทำให้ดูเหมือนเท่นะครับ แต่ขอนุญาตผมใช้คำไทยนะครับ เพราะผมเรียนจบในไทยใช้ภาษาไทยเป็นภาษราชการ

กราบคุณอภิสิทธิ์ซะนะัััครับ คนนั้นน่ะไปเรียนที่อังกฤษตั้งแต่ป.6 แทบไม่ได้กลับบ้านจนจบป.ตรี
แต่ผมไม่เคยได้ยินไทยคำอังกฤษคำจากผู้ชายคนนี้แม้สักครึ่งคำ พูดภาษาไทยตลอด
ไวยากรณ์ไทยสละสลวยบ้าง ดูงงๆบ้าง สลับกัน แต่แกก็พูดภาษาไทยชัดถ้อยชัดคำ อักขระชัดเจนโดยตลอด

พลเอกสุรยุทธ์ ถ้าผมไม่เคยฟังแกสัมภาษณ์สื่อซีเอ็นเอ็น ผมจะไม่รู้เลยว่าพลเอกสุรยุทธ์จบเมืองนอก
เพราะอดีตนายกคนนี้ไม่เคยแสดงท่าทีว่าหัวนอก อินเตอร์ หรือพูดไทยคำอังกฤษคำแต่อย่างใด
ภาษาอังกฤษสำเนียงผู้ดีอเมริกัน ชัดเป๊ะจนน่าตกใจ

มีไอ้แม้วของคุณนี่แหละครับ กระแดะสุดแล้ว
ผายลมอันคละคลุ้งของมาร์คคงหาผู้คนศรัทธายาก นอกจาก......

Edited by บ้องกัญชา, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:28.

คนดูถูกคน ไม่สมควรจะถูกเรียกว่า คน

#30 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:54

เอาป้ายมาติด

*ที่ทิ้งขยะ*

วันนี้ไม่มีอะไรมันส์ๆ เลย
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#31 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:56

เอาล่ะ ถ้างั้นผมขอตั้งธงไว้ให้คุณก่อนแล้วกัน ว่าคุณนั้นเชื่อว่าการเลือกตั้งคือทุกอย่างของระบอบประชาธิปไตย ประเด็นที่จะถกวันนี้คือ

ผมเชื่อว่าเสื้อแดงส่วนใหญ่คิดแบบนี้ มีทั้งทีคิดแบบนี้อยู่ก่อนแล้วและแบบที่ไม่ได้คิดอะไรเลยแต่ถูกแกนนำบรรจุชุดความคิดนี้ให้อีกที

ผมมิได้เชื่อเป็นตุเป็นตะแต่ผมเก็บข้อมูลจากทุก ๆ สื่อที่เสื้อแดงรับสาร ไม่ว่าจะเป็น เว็บบอร์ดต่าง ๆ สิ่งพิมพ์ ทีวี วิทยุ การปราศรัยของแกนนำ

ทุกที่กรอกข้อมูลเข้าสู่สมองคนฟังคล้ายกันหมด แบ่งเป็นสองประเด็นใหญ่ ๆ  (ไม่รวมด่าคนเห็นต่าง,ด่าอำมาตย์)

- เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง การเลืองตั้งคือประชาธิปไตย

- ใคร ๆ ก็โกงเหมือนกันหมด เลือกคนที่มีผลงานดีกว่า

พอรับฟังชุดความคิดนี้เข้าไปปุ๊บ แกนนำก็จะกล่อมว่า คุณคือนักประชาธิปไตย (ทุกที่สื่อเหมือนกันหมด แสดงว่าแหล่งที่มา มาจากที่เดียวกัน)

เสื้อแดงก็อวยกันเองว่า คนเสื้อแดงคือนักประชาธิปไตย คือฝ่ายประชาิธิปไตย นอกจากพวกตัวเองมิใช่ประชาธิปไตย เผด็จการ สลิ่ม ฯลฯ

(แหม..ถ้าแค่ฟังวิทยุก็กลายเป็นนักประชาธิปไตยเสียแล้ว แล้วมหาวิทยาลัยต่าง ๆ จะเปิดคณะรัฐศาสตร์ไปเพื่ออะไร ?)

ผมอยากชี้ว่าการบิดเบือนประชาธิปไตยสอนให้คนคิดแบบนี้อันตราย ! เป็นการสร้างความแตกแยกในหมู่ประชาชนรูปแบบหนึ่ง

เรียกว่าแตกแยกทางความคิด ข้อนี้สำคัญนะครับ ผมจะชี้ว่าทำใมเรื่องนี้จุดเริ่มต้นของความแตกแยกของคนในชาติลำดับต่อ ๆ ไป 

(พักเข้าห้องน้ำ)

#32 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:00

"ต้นเหตุ" ของวิกฤติการเมืองไทย เกิดจาก เสื้อแดงส่วนใหญ่เข้าใจว่า ELECTIONคือDEMOCRACY

ขออ้างอิงข้อความที่ว่า เอามาถามแล้วกันนะครับ ผมสับสน ว่าผมและคนอื่นๆคิดผิดอย่างไร เข้าใจผิดอย่างไร ว่า ELECTIONคือDEMOCRACY

การใช้ภาษาไทยคำ อังกฤษคำนี่ มันทำให้ดูเหมือนเท่นะครับ แต่ขอนุญาตผมใช้คำไทยนะครับ เพราะผมเรียนจบในไทยใช้ภาษาไทยเป็นภาษราชการ
แต่ใช้ภาษาให้ถูกหน่อยนะครับ
:D

#33 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:03

*
POPULAR

เลือกตั้งคือประชาธิปไตย ก็เหมือนบอกว่าช้างมีงวง

เสร็จท่านก็ตัดงวงช้างมาใส่จมูกควาย แล้วบอกว่าควายมีงวงเรียกว่าช้าง

พอมีคนทักท้วงว่าช้างที่ไหนมีเขา ท่านก็บอกว่าเลือกตั้งแล้วให้ประชาชนตัดสินดีกว่า  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#34 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:08

กราบคุณอภิสิทธิ์ซะนะัััครับ คนนั้นน่ะไปเรียนที่อังกฤษตั้งแต่ป.6 แทบไม่ได้กลับบ้านจนจบป.ตรี
แต่ผมไม่เคยได้ยินไทยคำอังกฤษคำจากผู้ชายคนนี้แม้สักครึ่งคำ พูดภาษาไทยตลอด

พลเอกสุรยุทธ์ ถ้าผมไม่เคยฟังแกสัมภาษณ์สื่อซีเอ็นเอ็น ผมจะไม่รู้เลยว่าพลเอกสุรยุทธ์จบเมืองนอก

ผายลมอันคละคลุ้งของมาร์คคงหาผู้คนศรัทธายาก นอกจาก......
ไปดูดกัญชาต่อเถอะไป๊

#35 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:11

อยากโดนเชือดครับ ไม่ทราบว่า ท่าน user นี้เป็น admin หรือ webmaster ของ เสรีไทย จึงได้รู้ว่า เพื่อนสมาชิกที่มาจากเว็บที่อ้างถึง เป็น คลังปัญญา(อ่อน)

ลองส่องกระจก ดูอวาต้าตัวเองดูดิ  ว่าหน้าตาปัญญาอ่อนและโรคจิตขนาดไหน  :lol:

#36 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:21

เวรเอ๊ย หีบเขตตรูหาย
โดย Vekakav Vkkn, วันนี้, 11:23

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#37 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:22

(ต่อ)

จุดเริ่มต้นมาจากทักษิณ สมัยดำรงตำแหน่งนายก (ผมยอมรับว่าตอนนั้นก็ชอบทักษิณครับ ดูเป็นนายกที่ไม่เหมือนใคร)

ทีปัญหาเรื่องทุจริตเริ่มแดงออกมา มีคนออกมาแฉ ตอนนั้นผมยังให้กำลังใจแม้วครับ แต่ทักษิณกลับหลีกเลี่ยงที่จะชี้แจงปัญหาเหล่านั้น

นั่นทำให้ภาพลักษณ์ของทักษิณต่อสังคมชาวเืมือง,ชนชั้นกลาง ซึ่งสนใจและตื่นตัวทางการเมือง เริ่มลดน้อยถอยลง 

(ส่วนสังคมเกษตร,ต่างจังหวัด ที่บูชาทักษิณจากผลประโยชน์จากงบประมาณที่ทักษิณโปรยมา ไม่ต้องกล่าวถึงให้เสียเวลา)

ทักษิณใช้วิธีต่อสู้ทางความคิดด้วยการอุปโลกน์ตัวเองว่าเป็นฝ่ายประชาธิปไตย(อ้างได้เพราะเคยชนะเลือกตั้ง)

ส่วนเรื่องโกงกินหรือเปล่าไม่ตอบ แต่ตนจะอยู่เพื่อรักษาประชาธิปไตย (เพราะเคยชนะเืลือกตั้ง ตนคือประชาธิปไตย)

หลังจากมีคนมาแฉว่าทักษิณโกง คำว่าประชาธิปไตยก็พ่นออกจากปากทักษิณนับไม่ถ้วนจนถึงปัจจุบัน

ประชาธิปไตยมันคือของวิเศษ สิ่งศักดิ์สิทธิ เทพยดา หรือศาสนา รึอย่างไร ถึงได้ต้องอ้างต้องโหนกันจริง ๆ

หรือโหนเพื่อกลบเกลื่อนเรื่องทุจริตคอรัปชั่นที่ตนเองทำไว้

(อย่าเถียงเลยนะว่าทักษิณไม่โกง เพราะเสื้อแดงส่วนใหญ่รู้ว่าโกง แต่ชอบเพราะมีผลประโยชน์ให้ตน)

แต่สิ่งที่ทักษิณทำมันได้ผลครับ ชาวบ้านที่สนับสนุนทักษิณ เชื่อว่า ทักษิณคือประชาธิปไตย

พวกเราสนับสนุนทักษิณ พวกเ้ราคือฝ่่ายประชาธิปไตย คนฝ่ายตรงข้ามทักษิณไม่ใช่ประชาธิปไตย

(พัก เดี๋ยวมาต่อ)

#38 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:37

ประเทศจีน ก็มีเลือกตั้งนะครับ แถมยังเรียกตัวเองว่า สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนจีน ด้วย แบบนี้เป็นประชาธิปไตยรึเปล่าครับ

#39 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:40

และอย่างที่กล่าวเอาไว้ ทักษิณบรรจุชุดความคิด "ฝ่ายทักษิณคือประชาธิปไตย(เพราะชนะเลือกตั้ง)"

ให้กับมวลชนที่สนับสนุนตน โดยข้ามประเด็นเรื่องการทุจริตคอรัปชั่นไป

ผมหมดศรัทธาทักษิณตอนที่สนธิท้าทัีกษิณดีเบตออกทีวี แล้วทักษิณไม่กล้ารับคำท้า

ซึ่งข้อนี้ก็เท่ากับทักษิณยอมรับแล้วว่าเขาคอรัปชั่นจริง ๆ จึงไม่กล้าตอบคำถามสดออกทีวี

ตอนนั้นกลุ่มคนที่ตื่นตัวทางการเมือง ไม่เอานายกคอรัปชั่นเริ่มออกมาขับไล่ทักษิณมากขึ้นทุกวัน

แต่ ชุดความคิด " เลือกทักษิณคือประชาธิปไตย" ก็ยังคงดำเนินต่อไป ตอนนั้นยังไม่มีเสื้อแดง เสื้อเหลือง

แต่มี คนเอาทักษิณ กับไม่เอาทักษิณ (และคนกลางที่ไม่วิจารณ์การเมือง)

ซึ่งถือว่าทักษิณทำสำเร็จครับ มวลชนผู้สนับสนุนทักษิณที่แบ่งแยกเอาไว้แล้วเหล่านี้พร้อมพัฒนาตนเองเป็นเสื้อแดงต่ิอไป

ปัญหาก็คือการปลูกฝังความคิด เลือกทักษิณคือประชาธิปไตย 

ประชาชนหลายส่วนดันคิดแบบนั้นจริง ๆ ความแตกแยกของคนในชาติเริ่มตรงนี้

ผลที่ตามมาคือ ใครไม่ชอบทักษิณคือศัตรู เพราะทักษิณคือประชาธิปไตย คนไม่ชอบทักษิณถูกมองว่าเป็นศัตรูทางการเมือง  

ตอนนั้นข่าวคนเมาเหล้าแทงกันตายเพราะคุยการเมือง ด่าทักษิณที่เคารพในวงเหล้า ทะเลาะต่อยตีกันเรื่องทักษิณออกข่าวบ่อย ๆ

เพราะถูกปลูกฝังความคิดว่า เรานั้นคือประชาธิปไตย ทักษิณคือประชาธิปไตย คือความถูกต้องชอบธรรม แ้ล้วก็มองคนคิดต่างเป็นศัตรู

(ต่อ)

#40 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:43

ประเทศจีน ก็มีเลือกตั้งนะครับ แถมยังเรียกตัวเองว่า สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนจีน ด้วย แบบนี้เป็นประชาธิปไตยรึเปล่าครับ

จริงครับ สาธรณะรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ที่ปกครองด้วยระบอบคอมมิวนิสต์แท้ ๆ ก็ยังโหนประชาธิปไตย

ประชาธิปไตยนี่มันมีดีอะไรนักหนานะ สังเกตดูนะเห็นชอบโหนกันจัง (พักกินข้าวเดี๋ยวมาต่อ)

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:43.

#41 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:43

ลองส่องกระจก ดูอวาต้าตัวเองดูดิ  ว่าหน้าตาปัญญาอ่อนและโรคจิตขนาดไหน  :lol:

ขอเสียมารยาท ที่คั่นการสนทนาและตอบปัญหาผม ของคุณ จอมยุทธตะเกียบคู่ 
ขอแทรกถาม ท่าน Bayonet ว่า 
-ท่านรู้ได้อย่างไรครับ ว่าหน้าตา อวตาร แบบไหน มีลักษณะ ปัญญาอ่อน โรคจิต
-การส่องกระจกดู อวตารตัวเอง เกรงว่าไม่จำเป็น หากท่านใช้สติปัญญาไตร่ตรอง จะพบว่า เราสามารถใช้ตามองได้โดยตรง ไม่มีความจำเป็นต้องเอารูป ที่สามารถมองเห็นอยู่แล้วไปส่องกระจกอีกรอบ เพื่อมอง หรือท่านมีความคิดอันซับซ้อนความนี้ โปรแจ้งแถลงไข ขอบคุณครับ

#42 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:53

เท่าที่ทราบจากพวกคอมมี่มา เขาเรียกชื่อระบอบตนเองว่า "ระบอบประชาธิปไตยประชาชน" ครับ

แล้วเรียกระบอบประชาธิปไตยแบบตะวันตกว่า "ระบอบประชาธิปไตยนายทุน"

Edited by Maratiraj_, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:53.

#43 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:09

ถึงพวกที่มาอ่านจาก ราชดำนานะครับ อย่าทำนิสัยเป็นสัตว์เพศเมีย กล้าๆหน่อยครับ

พวกผมยังกล้าสวนพวกคุณ แม้รู้ว่าจะโดนรุมขวิด แต่พวกคุณนี่เก่งกันเองแค่ในแปลงนา

ถ้านิสัยเป็นผู้ชายจริงๆ ก็ลองมาสู้กันด้วยความคิดหน่อยครับ นักรบมันต้องรบได้ทุกสนามครับ

#44 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:16

ถึงพวกที่มาอ่านจาก ราชดำนานะครับ อย่าทำนิสัยเป็นสัตว์เพศเมีย กล้าๆหน่อยครับ

พวกผมยังกล้าสวนพวกคุณ แม้รู้ว่าจะโดนรุมขวิด แต่พวกคุณนี่เก่งกันเองแค่ในแปลงนา

ถ้านิสัยเป็นผู้ชายจริงๆ ก็ลองมาสู้กันด้วยความคิดหน่อยครับ นักรบมันต้องรบได้ทุกสนามครับ

ขอแย้งคำพูดแต่ไม่ต้องการให้เกิดประเด็นใหม่นะครับ ความจริงคือ สัตว์เพศเมีย ดุร้าย และกล้า กว่าเพศผู้ ครับ

#45 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:24

เสรีไทยเหมือนบ้านไม่มีรั้ว ถ้าควาย มันจะเข้ามาเล็มหญ้าบ้างก็ต้องปล่อยมันครับ

#46 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:49

ขอแย้งคำพูดแต่ไม่ต้องการให้เกิดประเด็นใหม่นะครับ ความจริงคือ สัตว์เพศเมีย ดุร้าย และกล้า กว่าเพศผู้ ครับ

ความรู้เท่าหางอึ่ง  รู้มางู ๆ ปลา ๆ  ก็อวดอ้างฤทธี

มีสัตว์ไม่กี่ชนิดหรอกที่ตัวเมียเป็นจ่าฝูง  เช่น ช้าง กระทิง ควายป่า  นอกนั้นเป็นตัวผู้ทั้งนั้น

หมีสีน้ำตาล หมีควาย หมีคน  ลงตัวเมียไปจ๊ะเอ๋กับตัวผู้ในช่วงที่ไม่ใช่ฤดูผสมพันธุ์ รับรองว่าตัวเมียวิ่งป่าราบทั้งนั้น เพราะหมีเป็นสัตว์กินเนื้อ กินแม้กระทั่งพวกเดียวกัน ขนาดหมีตัวผู้ยังกินลูกตัวเองได้เลย

เนี่ยผมถึงกล้าฟันธงว่า  ไอ้พวก สาวกหงอกเจียม  นอกจากจะปัญญาอ่อนและโรคจิตเหมือนมันแล้ว ยังมีสันดา น  รู้อะไรงู ๆ ปลา ๆ แต่เที่ยวอวดอ้างว่าตัวเองรู้จริง

คางคกในกะลาแท้จริงเชียว  -_-

Edited by Bayonet, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:57.

#47 sunflower

sunflower

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:54

ความรู้เท่าหางอึ่ง  รู้มางู ๆ ปลา ๆ  ก็อวดอ้างฤทธี

มีสัตว์ไม่กี่ชนิดหรอกที่ตัวเมียเป็นจ่าฝูง  เช่น ช้าง กระทิง ควายป่า  นอกนั้นเป็นตัวผู้ทั้งนั้น

หมีสีน้ำตาล หมีควาย หมีคน  ลงตัวเมียไปจ๊ะเอ๋กับตัวผู้ในช่วงที่ไม่ใช่ฤดูผสมพันธุ์ รับรองว่าตัวเมียวิ่งป่าราบทั้งนั้น

เนี่ยผมถึงกล้าฟันธงว่า  ไอ้พวก สาวกหงอกเจียม  นอกจากจะปัญญาอ่อนและโรคจิตเหมือนมันแล้ว ยังมีสันดา น  รู้อะไรงู ๆ ปลา ๆ แต่เที่ยวอวดอ้างว่าตัวเองรู้จริง

คางคกในกะลาแท้จริงเชียว  -_-

ท่านบอกว่าสัตว์ไม่กี่"ชนิด"ที่ตัวเมียเป็นจ่าฝูง และท่านยกตัวอย่างมาเช่น 1 ช้าง 2 กระทิง 3 ควายป่า
นอกนั้นเป็นตัวผู้ทั้งนั้น 1หมีสีน้ำตาล 1หมีควาย 1หมีคน  
หากผมเป็นผู้ด้อยปัญญา รบกวนช่วยชี้แจงแถลงไขในข้อนี้ด้วยครับ เหตุใดสัตว์ที่ยกมาจึงมีแต่ หมี หมี หมี ผมจึงนับรวมเป็น 1 ชนิด

#48 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:56

จริงครับ สาธรณะรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ที่ปกครองด้วยระบอบคอมมิวนิสต์แท้ ๆ ก็ยังโหนประชาธิปไตย

ประชาธิปไตยนี่มันมีดีอะไรนักหนานะ สังเกตดูนะเห็นชอบโหนกันจัง (พักกินข้าวเดี๋ยวมาต่อ)

ถ้าชอบเลือกตั้งมากนักมาอยู่เวียดนามก็ได้ มีผู้มีสิทธิ์มาลงคะแนนแต่ละครั้ง 99.99%

0.01% ที่หายไปคือตายในวันเลือกตั้งพอดี :o

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#49 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:59

วิกฤติความวุ่นวายทางการเมืองไทยที่ผ่าน ๆ หลายครั้ง

ยกตัวอย่างเช่น ปี 49 กลุ่ม นปก. ยกพวกไปตีกับกลุ่ม พธม.ที่มาชุมนุมต่อต้านทักษิณ

(ถ้าไม่นับพวกจ้างมา) มาด้วยเพราะสำคัญตนว่าตนเองคือฝ่ายประชาธิปไตย

มองคนไทยอีกฝั่งที่ไม่ชอบทักษิณว่าเป็นศัตรู ใช่หรือไม่ ?

(กรณีนี้ถูกการ์ด พธม ตีสวนกลับ ตาย 2 ศพ แต่ก็ยังไม่วายไปปลุกระดมต่อว่า พธม. ป่าเถื่อน

กระทืบประชาชน กรรม... เขาก็ชุมนุมขอเขาดี ๆ นปก.สมัครใจต่อยตีกับเขาเองมิใช่หรือ ?)

กลุ่มแดงอุดร ระดมคน,อาวุธไปกระทืบ พธม. ที่ชุมนุมที่ จ.อุดร จนมีผู้ชุมนุม พธม.เสียชีวิต

นี่ก็เพราะ สำคัญตนว่าตนเองคือฝ่ายประชาธิปไตย มองคนไทยอีกฝั่งที่ไม่ชอบทักษิณว่าเป็นศัตรู ใช่หรือไม่ ? 

(วันนี้แกนนำแดงอุดรก็รับผลกรรมไปส่วนหนึ่งแล้วจากมัจจุราชอาก้า)

ปี 52 หลังจากยุบพรรคไทยรักไทยสาขาสอง ซึ่งก็คือ พรรคพลังประชาชน

(พรรคโหนประชาธิปไตย แต่ก็ถูกยุบพรรคเพราะโกงเลือกตั้ง :ph34r: )

ตั้งพรรคโหนประชาธิปไตยพรรคที่สามชื่อ พรรคเพื่อไทย แต่ตอนนั้นรู้สึกว่าจะไม่พร้อม

เจ้าของบริษัทชิน คอรัปชั่น จำกัด (มหาโจร) ที่มีพนักงานเป็น สส. ในสภา

สั่งให้ สส.โหวตเลือก พล.ต.อ.ประชา พรหมนอกเป็นนายกฯ

แต่ สส.ในสภาขณะนั้น เสียงส่วนใหญ่โหวตเลือก อภิสิทธิ์ เป็นนายกฯ

อภิสิทธิ์จึงได้เป็นนายกรัฐมนตรีจากเสียงข้างมากในสภา  :lol:

ทีนี้พรรคโหนประชาธิปไตย ที่ชอบอ้างเสียงข้างมาก ก็ดิ้นเหมือนโดนน้ำร้อนลวก

ปลุกระดมทันที ไม่ชอบธรรม! ข่มขืนประชาธิปไตย! ย่ำยีหัวใจประชาชน! ไม่ได้ชนะเลือกตั้งมาเป็นนายกได้ไง! เผด็จการ !

ฝูง Zombie ประชาติ๊บตรัย หลังจากรับชุดคำสั่งจากทักษิณ-แกนนำแล้ว ก็ลุยทันที ยกทัพถือธงประชาธิปไตยบังหน้า (อีกแล้ว)

ออกมาอาละวาด ไล่ล่า ล้มการประชุม Asian บุกทุบรถนายกอภิสิทธิ์ กระทืบผู้คน ฯลฯ

มาด้วยเพราะสำคัญตนว่าตนเองคือฝ่ายประชาธิปไตย

มองคนไทยอีกฝั่งที่ไม่ชอบทักษิณว่าเป็นศัตรู ใช่หรือไม่ ? 

ไม่ใช่ว่าจะเข้าข้างอภิสิทธิ์นะครับ แต่อภิสิทธิ์เป็นนายกรัฐมนตรีด้วยความชอบธรรมเต็ม 100

เพราะโหวตจากเสียงข้างมากในสภา(เห็นชอบอ้างเสียงข้างมากแล้วทำใมถึงไม่เอามาอ้างให้อภิสิทธิ์มั่งล่ะ :rolleyes: )

และถ้าสมมติว่าวันนั้น ประชา พรหมนอก ชนะโหตได้เป็นนายกฯ เสื้อแดงจะออกมาทำร้ายประเทศชาติด้วยหรือเปล่า

เพราะพรรคของประชา พรหมนอก ก็มิได้ชนะการเลือกตั้งเป็นเสียงใหญ่ในสภา ผมเชื่อว่าฝูงซอมบี้ประชาติ๊บตรัยก็คงไม่ออกมา

และอาจอ้างด้วยว่า ประชา พรหมนอก เป็นนายกเพราะเสียงส่วนส่วนใหญ่ในสภา  :wub:

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:03.

#50 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:21

อีกทั้งยังมีวิกฤติเหตุการณ์อื่น ๆ หลาย ๆ เหตุการณ์ ทั้งเผาเมือง 52 เผาเมือง 53 และอื่น ๆ ซึ่งเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้ว 

เป็นเพราะพรรคสีแดงโหนประชาธิปไตย ปลูกฝังชุดความคิด เลือกทักษิณคือประชาธิปไตย ฝ่ายตรงข้ามเป็นศัตรูให้กับมวลชน ใช่หรือไม่?

ทำใมจึงต้องปลุกระดมชาวบ้านว่า พวกเราเท่านั้นที่เป็นประชาธิปไตย คนอื่นไม่ได้อยู่ี่ร่วมระบอบประชาธิปไตยกับเรา

เรื่องนี้เป็นเรื่องอันตรายครับ เท่ากับปลุกระดมให้คนไทยแตกแยกกัน สร้างวาทะกรรมกระตุ้นความแตกแยกอย่างคำว่า ไอ้พวกขี้แพ้ 

มีเอาไว้เยาะเย้ยประชาชนที่เลือกพรรคอื่น ที่มิใช่พรรคที่ได้เสียงส่วนใหญ่ แบบนี้เป็นทฤษฏีประชาธิปไตยของดาวดวงใหน ?

(เลือกเพื่อไทยคือผู้ชนะ เลือกพรรคอื่นพวกขี้แพ้) ทั้งที่คนไทยทุกคนก็อยู่ในระบอบเดียวกัน แต่ก็พยายามยัดเยียดความแตกแยกให้กับคนไทยด้วยกัน

การใช้เสียงส่วนมากลากถูรัฐบาลคอรัปชั่น ผมมองว่าขัดต่อหลักประชาธิปไตยโดยตรงครับ สำหรับผมมันไม่ใช่ระบอบประชาธิปไตย

สำหรับผมแล้ว มันเป็นได้แค่  "ลัทธิคลั่งคูหา ประชาธิปไตยสามวินาที"  ผมจึงขอสรุปว่า 

เชิญคุณ  sunflower ต่อได้เลยครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน