Jump to content

- - - - -

กปปส. ควรป้องกันตัวเองหรือไม่

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:38

*
POPULAR

เจ้านายผมไปทำงาน

ถ้าต้องเข้าพื้นที่เสี่ยงภัย จะมีบอดี้การ์ดสองคันรถ

พี่ๆ 6 คนคอยดูแลความปลอดภัย

ทุกคนพกอาวุธปืน และมีใบอนุญาตถูกต้อง

ถามว่าในเมื่อการชุมนุมตามสิทธิในรัฐธรรมนูญ กลายเป็นเรื่องถึงตาย

ถูกลอบทำร้ายอย่างต่อเนื่องโดยรัฐบาลไม่สามารถให้การคุ้มครองดูแลได้

เรามีสิทธิป้องกันตัวเองหรือไม่

กปปส. ที่ต้องดูแลมวลชนนับแสนในแต่ละวัน

จำเป็นต้องสร้างระบบรักษาความปลอดภัยที่เข้มงวด

ชดเชยเกียร์ว่างของทหาร-ตำรวจและรัฐบาลหรือไม่

การชุมนุมยังไม่จบสิ้นในเร็ววัน

ถึงเวลาหรือยัง ที่การ์ดกปปส. จะเป็นมืออาชีพ ที่ยิงป้องกันได้ตามกฏหมาย

#2 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:43

*
POPULAR

อย่าอ้างสันติ/อหิงสาแบบโง่ๆ

คือถูกฆ่าโดยไม่มีสิทธิป้องกันตัว

ในเมื่อบ้านเมืองนี้ เคยมีคนอย่างเสธ แดง

เดินกร่าง อวดโอ่การใช้กำลังกับผู้อื่นอย่างเปิดเผย

ยิง M76 ใส่ประชาชนที่ประท้วง วันละหลายๆ ลูก

เกิดเรื่องแล้วตำรวจกลับบอกว่าทำกันเอง

ประเทศนี้จึงยังไม่พร้อมสำหรับคำว่า สันติ/อหิงสา ครับ

#3 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:47

พูดอีกก็ถูกอีก แต่ถ้าจะให้บอกว่าจะให้โป้งป้างโต้งๆก็ยังไงอยู่   เอาเป็นว่าเราควรมีการป้องกันตัวแค่นั้นพอ

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#4 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:47

เมื่อตำรวจเป็นโจร ประชาชนก็ต้องปกป้องตัวเอง เมื่อถูกทำร้ายหรือโดนเล่นงานก่อนด้วยอาวุธ

ยิงเพื่อปกป้องตนเอง ผมเห็นชอบครับ

เพราะสิทธิที่จะปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของตนเอง เป็นสิทธิพื้นฐานยิ่งกว่าสิทธิใดๆ ในโลกนี้

แต่ถ้ายกพลไปตีไปยิงคนอื่น อย่างไอ้เชี่ยโกตี๋ แบบนั้นไม่เห็นด้วย ซึ่ง กปปส. ไม่ทำอยู่แล้ว

:mellow:

Edited by DarkSwan, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:48.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#5 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:49

ไม่ควรครับ เพราะมันจะเป็นชนวนสงครามกลางเมืองได้ ยังไงก็ควรให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่เป็นคนมาคอยดูแล

#6 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:49

ถ้าฝรั่งเมกามันถาม ผมก็อยากจะบอกว่าที่บ้านคุณยังให้มีอาวุธปืนครอบครองเสรีไว้ป้องกันตัวเลย ตอนนี้เราป้องกันตัวครับ ตอนนี้เจ็บทั้งสองฝ่ายแต่ยังไม่มีใครตาย ^_^

#7 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:52

ความคิดเห็นไม่ดีพอ ที่จะเผยเเพร่ ขอ ลบทิ้งครับ

Edited by PeaceMan, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:56.

#8 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:53

สิทธิ์ในการป้องกันตัวเอง ผมว่าไม่ผิดครับ ไม่ใช่เกิดจากการระราน ไม่ได้เกิดจากการลุแก่โทษะ

หากไม่มีการลอบยิง ลอบทำร้าย จนเกิดการสูญเสียไปแล้ว บาดเจ็บไปแล้ว และจะเกิดขึ้นอีก

การมีอาวุธของ กปปส ย่อมเกิดแรงเหวี่ยงต่อมวลชนแน่นอน และผมเองก็คงจะปรามาส พี่น้องของผมเองอีกด้วย

แต่หากลองคิดดูกันเล่นๆ เหตุเมื่อวานนี้ที่หลักสี่ 

สมมติว่าพี่น้องของผมไม่มีอาวุธ ป้องกันตัวไม่ได้ จะเกิดอะไรขึ้นมากกว่านั้น จากการระรานของโกตี๋

ย้ำอีกครั้ง ผมไม่ชื่นชมในการที่จะมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งสูญเสีย แต่ก็ไม่เป็นธรรมกับ กปปส หากจะต้องถูกกระทำอยู่ฝ่ายเดียว

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#9 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:53

ไม่สมควรที่จะมีอาวุธครับ เพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทำงานไม่ได้ครับ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#10 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:55

ไม่ควรครับ เพราะมันจะเป็นชนวนสงครามกลางเมืองได้ ยังไงก็ควรให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่เป็นคนมาคอยดูแล

ป้องกันตัว ตามสมควรนะครับ ไม่ได้ไปใล่ยิงใคร

คนมาชกผม ผมก็ชกตอบ คงไม่ให้มันชกฝ่ายเดียวแล้วไปแจ้งตำรวจหลังจากฟื้น <_<

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#11 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:58

เข้าใจได้ ในการต้องมีอาวุธเพื่อป้องกันการ ลอบกัด เเม้เเต่พี่ชุดดำถุงปุ๊ย ดูยังไงก็รู้ ว่าเป็นการยิงตอบโต้ เพราะมีการหลบเเละยิงสวน

เเต่ ควรประกาศไปเลยมั้ยครับว่า ถ้ามีกาลอบทำร้ายเเบบไม่เป็นธรรม ใช้หมามาลอบกัด เเบบไม่ถูกกฎหมาย ฝ่ายเราจำเป็นต้องปกป้องตัวเอง

ผมกลัวเเค่การใช้คนในชุดที่เห็น จะถูกฝ่ายตรงข้าม นำไปใช้ เพื่อประโยชน์...

ป.ล.เเละควรทำใจว่ามันเป็นการลดความชอบธรรมในการใช้คำว่า อหิงสาลง...

ครับ

1.ให้ไปดู เนลสัน แมนเดลา แทนครับ

2. ให้ไปดู timeline ครับว่าก่อนเหตุการณ์นี้เกิดอะไรขี้นก่อน

3. ให้ลองคิดครับว่าชีวิต พี่น้องประชาชน กับ ภาพลักษณ์ ท่านคิดว่าอะไรคือสิ่งสำคัญ

4. สุดท้ายนะครับซึ่งผมว่าท่านก็รู้ ทัศนคติรัฐบาลชุดนี้บริหารโดยไม่เป็นธรรม แบ่งทรัพยากรไม่เสมอภาค เลือกปฎิบัติ

Edited by SINANJU, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:03.

#12 ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:02

สั้น ๆ ง่าย ๆ ควรครับ
ครั้งได้สวมเครื่องแบบ ได้ติดพระปรมาภิไธยย่อ ภปร ที่หน้าอกด้านขวา จนถังวันนี้ไม่ได้สวมเครื่องแบบแล้ว แต่พระปรมาภิไธยย่อ ภปร ยังคงตรึงอยู่ที่หน้าอกด้านขวาตลอดเวลา

#13 Suleesav

Suleesav

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:03

ตาต่อตา  ฟันต่อฟัน ครับผม   รัฐธรรมนูญไม่ได้ให้รัฐแดงและบริวารมีสิทธิ์ทำร้ายหรือฆ่าคนที่เห็นต่างนะฮับ กปปส  ยังยึดมั่นในการชุมนุมที่สันติอหิง เพราะอยู่ในพื้นที่โดยสงบมาโดยตลอด  ไม่ได้มีหน่วยจรยุทธ์ ไปรุกรานใคร ตรงข้ามกลับเป็นฝ่ายถูกกระทำตลอด ถ้ามาเยี่ยมเยียน ก้อ ตาต่อตา  ฟันต่อฟัน ครับผม

#14 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:04

เข้าใจได้ ในการต้องมีอาวุธเพื่อป้องกันการ ลอบกัด เเม้เเต่พี่ชุดดำถุงปุ๊ย ดูยังไงก็รู้ ว่าเป็นการยิงตอบโต้ เพราะมีการหลบเเละยิงสวน
เเต่ ควรประกาศไปเลยมั้ยครับว่า ถ้ามีกาลอบทำร้ายเเบบไม่เป็นธรรม ใช้หมามาลอบกัด เเบบไม่ถูกกฎหมาย ฝ่ายเราจำเป็นต้องปกป้องตัวเอง
ผมกลัวเเค่การใช้คนในชุดที่เห็น จะถูกฝ่ายตรงข้าม นำไปใช้ เพื่อประโยชน์...
ป.ล.เเละควรทำใจว่ามันเป็นการลดความชอบธรรมในการใช้คำว่า อหิงสาลง...

ครับ
1.ให้ไปดู เนลสัน แมนเดลา แทนครับ
2. ให้ไปดู timeline ครับว่าก่อนเหตุการณ์นี้เกิดอะไรขี้นก่อน
3. ให้ลองคิดครับว่าชีวิต พี่น้องประชาชน กับ ภาพลักษณ์ ท่านคิดว่าอะไรคือสิ่งสำคัญ

อ้าวโดน quote ก่อน จะได้ลบหรือครับนี่...

งั้นขอดูอะไรอีกสักพัก เเล้วมาตอบนะครับ...

#15 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:07

นับต่อแต่นี้....มั่นใจว่า

ฝ่ายตรงข้ามคงขยาด...และไม่มันส์เหมือนเก่าแน่

อาจเห็นการขอเลิกทำ...หรือขอเพิ่มค่าจ้างก็เป็นได้

#16 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:13

สำหรับท่านโลกสวยทั้งหลาย ลองคิดบ้างนะครับว่า ถ้าคนที่ตาย เป็นญาติท่าน หรือคนที่ท่านรัก จะรู้สึกเช่นไร

เอาเป็นว่า ใครทนได้ก็ทนไปแล้วกัน  :angry:

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#17 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:16

สู้แบบ"กตัญญู"ครับ มันให้อะไรเรามาเราก็ให้กลับแต่ควรให้มันมากกว่าที่มันให้เรา ถ้าไม่ทดแทนเดี๋ยวมันจะหาว่าเราไม่"กตัญญู"

#18 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:18

ครับ

อ้าวโดน quote ก่อน จะได้ลบหรือครับนี่...

งั้นขอดูอะไรอีกสักพัก เเล้วมาตอบนะครับ...

ไม่เป็นไรครับ ผมก็เข้าใจท่านเหมือนกัน  :)

#19 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:19

เอาเป็นว่าถ้าทพวกคุณอยากป้องกันตัวแต่ไม่อยากโดนใส่ความก่อนชักปืนมายิงมันถ่ายคลิปไว้เป็นหลักฐานตลอดเหตุการก็ดีนะครับ

แต่ก็ต้องทำใจด้วยว่านี่จะเป็นเหตุให้รัฐบวมโจรอ้างเอาตำรวจมาก่อความรุนแรงได้นะด้วยนะครับ

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:24

*
POPULAR

ก่อนหน้านี้ ผมต่อต้านความรุนแรงมาตลอด
เพราะเชื่อมั่นอยู่บ้าง ว่ามีเจ้าหน้าที่ดูแล
อย่างน้อย ผู้รักษากฏหมาย ย่อมต้องมีมาตรฐานหนึ่งในใจ

แต่หลายเหตุการณ์ที่ผ่านมา
ทำให้รู้ว่าผมคิดผิด
ตำรวจแถลงการวันนี้ถึงกรณีหลักสี่
ชี้แต่กลุ่ม กปปส มีอาวุธ สรยุทธก็ชี้แต่กรณีนี้
กลุ่มติดอาวุธที่เข้ามาลอบทำร้ายผู้ชุมนุมหายไปไหน

เมื่อเจ้าหน้าที่ กลับไปเข้าข้างโจร
หรือยืนอยู่ในหมู่โจร
เท่ากับประชาชนผู้เสียภาษีให้เป็นเงินเดือนพวกมัน
ถูกทอดทิ้งให้ดูแลและปกป้องตัวเอง

เมื่อปืนอยู่ในมือโจรในเครื่องแบบ
กระสุนและกฏหมายไม่ได้มีไว้เพื่อปกป้องประชาชน

เอาเถอะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:24

ถ้าเช่นนั้น

ควรทำอย่างไรเวลาชุมนุมแล้วถูกลอบทำร้ายครับ

อย่างกรณีหลักสี่ ฝ่ายนึงยกมาเป็นร้อยพร้อมอาวุธ

แถมตำรวจก็ไม่เข้าขวางกลาง เพื่อหยุดความรุนแรง

แต่ปล่อยให้เข้ามาจนเกิดการปะทะ

อ้อ ลอบทำร้ายด้วย ปืน และระเบิดนะครับ

ไม่ใช่ถูกยิงด้วยหนังสติ๊ก

#22 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:27

ถ้าเช่นนั้น
ควรทำอย่างไรเวลาชุมนุมแล้วถูกลอบทำร้ายครับ
อย่างกรณีหลักสี่ ฝ่ายนึงยกมาเป็นร้อยพร้อมอาวุธ
แถมตำรวจก็ไม่เข้าขวางกลาง เพื่อหยุดความรุนแรง
แต่ปล่อยให้เข้ามาจนเกิดการปะทะ

อ้อ ลอบทำร้ายด้วย ปืน และระเบิดนะครับ
มีทางไหนไหมครับที่ทหารจะเดินคุ้มกัน โดยใช้ข้ออ้างว่า ไม่ต้องการให้เกิดความรุนเเรง อย่างที่ หลักสี่

ปล.เพราะถ้าผมจำไม่ผิด ตำรวจเคยใช้วิธีนี้ กับกลุ่มเสื้อเเดงครั้งที่มาชุมนุม ที่ราชมังครา...

Edited by PeaceMan, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:30.

#23 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:33

มอบให้เป็นหน้าที่ของผู้ชำนาญการดีกว่าค่ะ  ในเมื่อเปิดหน้าเล่นกันแล้ว ใครมีหน้าที่อะไรก็ทำไปตามนั้น

ที่ไม่อยากให้พกพาไปเองเพราะหากไม่ใช่ผู้ชำนาญการจะควบคุมลำบาก ไม่อยากให้ฝ่ายตรงข้ามตายเช่นเดียวกับไม่อยากให้ฝ่ายเราตาย แต่ให้รู้ว่ากรูไม่ได้อยู่เฉยๆให้พวกมรึงยิงทิ้งเล่นๆแค่นั้น

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#24 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:34

จัดให้อีกฝ่ายขยาดซะมั่งก็ดีนะครับ ถูกทำแต่ฝ่ายเดียวแถมรัฐยังทำเมินไม่ค่อยจะคุ้มครอง

#25 istyle

istyle

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:35

ไม่ควรครับ

ห้ามติดอาวุธ

เวลาถูกยิงก็ห้ามหลบ

สวนนี่ยิ่งห้ามเลย

#26 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:40

*
POPULAR

ในเมื่อตำรวจช่วยอะไรไม่ได้ ประชาชนก็ต้องป้องกันตัวเองครับ

เห็นประชาชนโดนยิงแล้วตำรวจยืนดูเฉยๆ สงสัยคงตามหาเกียรติและศักดิ์ศรียังไม่เสร็จมั้ง  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#27 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:56

บอดี้การ์ดยังไงก็ต้องมีปืนไว้ป้องกัน

ใครจะจ้างบอดี้การ์ดที่ใช้แต่หมัดลุ่น ๆ บ้าง

เหตุการณ์เมื่อวานนี้อาจจะเป็นบอดี้การ์ดของใครก็ได้

#28 Airblader...

Airblader...

น้องใหม่

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:10

ปฏิบัติการณ์เมื่อวานที่เขตหลักสี่ เป็นไปเพื่อหยุดความรุนแรง

และป้องกันภาวะแทรกซ้อนที่อาจเกิดขึ้นตามมา

หลังเกิดการล้อมฆ่า ปชช.ฝ่ายต้านรัฐภายในเขตหลักสี่

ซึ่งได้มีการเตรียมการและร่วมวางแผนกันมาก่อนแล้ว

ระหว่าง นปช.โกตี๋และ กลุ่มหัวหน้าชายชุดดำ ที่ ร.ร.ชายชุดดำสามพราน

(มีภาพปรากฎออกมาแล้ว) โดยให้กลุ่ม นปช. ถอดเสื้อแดง พร้อมอาวุธ

ด้ามธงขนาดเหมาะมือ เคลื่อนที่มายังเขตหลักสี่ พร้อมกองกำลังติดอาวุธ

อำนวยความสะดวกและคุ้มกันโดย เจ้าหน้าที่ชายขุดดำ เพื่อเจตนาล้อมฆ่า

ปชช. ฝ่ายต้านรัฐที่เขตหลักสี่ แล้วพัฒนาให้เป็นการจราจล มีการเผาสถานที่ต่างๆ

ภายในคืนก่อนวันเลือกตั้ง

จากนั้น ให้กองกำลังชายชุดดำที่เตรียมไว้ ออกมาปฏิบัติการโดยอ้างว่า ออกมาเพื่อ

ระงับเหตุการจราจล เข้าควบคุมสถานที่ต่างๆ รวมทั้งการเข้าชาร์ทจับกุมแกนนำ

และบล็อคปิดทาง กำลังชาย 3 สี ไม่ให้ออกมาระงับเหตุ เท่ากับการยึดอำนาจ

รบ. ปูเน่า ล้มกระดานและรักษาอำนาจให้อยู่กับฝ่ายตัวเองต่อไป

เมื่อแผนการร้ายถุกเบรคโดย กองป้องกันตนเองของ ปชช. เพราะพึ่ง ตร. ไม่ได้

และฝ่าย ทหาร ก็ไม่สามารถออกมาคุ้มกัน ปชช. ได้อย่างเปิดเผย เพราะไม่มี กม.

ให้อำนาจไว้ จะรอจน ปชช.ถูกฆ่าจำนวนมาก ค่อยประกาศกฏอัยการศึกออกมาระงับเหตู

ก็จะสูญเสียมากเกินไป

แผนร้ายที่วางไว้จึง ล้มเหลวลงอีกครั้ง เพราะมีคนรู้ทันและชิงตัดเกมส์เสียก่อน

#29 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:15

มึ งยิงมา ก ุก็ยิงไป

จบนะ

ตายเยอะละ ไม่ไหวละ

#30 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:18

มีรัฐบาลประเทศไหนบ้างในโลกนี้ ที่ไม่มีกองทหารหรือเจ้าหน้าที่ติดอาวุธ(ทั้งที่เป็นประเทศรักสงบ) ซึ่งรวมถึง "นครรัฐวาติกัน" เองก็ยังต้องอาศัยกองทหารสวิสทำหน้าที่เป็นผู้รักษาความสงบให้ นั่นคือประเทศที่มีการยกเว้นชัดเจน แต่ในประเทศไทยไม่ใช่อย่างนั้น หรือจะปฏิรูปให้ตำรวจไทยไม่ต้องพกอาวุธปืน ใช้กระบองไว้จับโจรก็พอแล้ว...ได้หรือเปล่า
       กามิกาเซ่

จากโพสตอบความคิดเห็นที่ 12 ในข่าว

สื่อนอกตีข่าว “นักข่าวอเมริกัน” อยู่ในกลุ่มผู้บาดเจ็บเหตุปะทะแยกหลักสี่
-_-
    http://www.manager.c...D=9570000012637

#31 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:19

ถ้าเช่นนั้น

งั้นแนะนำให้  Moo3storey  ประดับสัญลักษณ์ธงชาติ ไปเดินเฉี่ยวแถวอนุสรณ์สถาน โดยไม่ต้องเตรียมตัวป้องกันตัวเองดูก่อนดีมั๊ย

เลิกแสดงความเห็นแบบพวก โลกสวย กางสัด ๆ ซะทีเถอะ

Edited by Bayonet, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:22.

#32 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:21

พวกไร้เสียงสา พวกมองโลกสวย อ่านตรงนี้....

ประชาชนมีความชอบธรรมป้องกันตัว สู้กับโกตี้และขี้ข้านักโทษหนีคุก....

เมื่อมีอันธพาลด้วยความคุ้มครองของตำรวจทำร้ายประชาชนที่เขตหลักสี่.......!

เป็นคำพูดของนายพลทหารเรือคนหนึ่งที่ สุจริตชนที่ไม่ใช่อันธพาลชื่นชอบ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#33 บ้องกัญชา

บ้องกัญชา

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:11

ไม่ต้องเป็นห่วงกลุ่มโจรใต้เขาหรอกครับ พวกนี้ชำนาญ
คนดูถูกคน ไม่สมควรจะถูกเรียกว่า คน

#34 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:14

ไม่ต้องเป็นห่วงกลุ่มโจรใต้เขาหรอกครับ พวกนี้ชำนาญ

เพ้อเจ้ออะไรเนี่ย
เข้าใจว่าโง่
ไม่ต้องแสดงออกมาก

#35 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:14

คนแถวนี้ก็ชำนาญในการเผาบ้องกัญชา 

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#36 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:15

ไม่มีหลักฐานอะไร ก็อย่ามา กล่าวหาลอยๆเลยครับ เปลืองเนื้อที่กระทู้...

#37 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:16

เฉลิมอาจจะใช้ข่าวนี้สร้างความชอบธรรมในการสลายการชุมนุม  วันจันทร์นี้หรือเร็วๆนี้

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#38 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:16

นี่คือมืออาชีพ และเป็นอาชีพ

ถึงเวลาต้องใช้งานเพื่อปกป้องคนบริสุทธิ์แล้วละครับ

ขนาดดารากระหลั่วๆ ยังมีครบสี่ทิศเลย

#39 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:23

สิทธิในการป้องกันตัวเอง เป็นของมนุษย์ทุกคน

และ หากเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ทำหน้าที่ ประชาชนต้องต้องป้องกันตัวเองจากการทำร้ายของอันธพาลหรือโจร

ผบ.ทบ. ไม่มีสิทธิออกมาขอร้องให้ทั้งสองฝ่ายยุติความรุนแรง หาก ผบ.ทบ. ไม่สามารถทำให้ตำรวจยุติการใช้ความรุนแรงกับประชาชน และ ไม่สามารถทำให้ตำรวจปฏิบัติหน้าในการคุ้มครองประชาชน

ที่ประชาชนต้องเข้าความสู่ความรุนแรงเพราะ ข้าราชการตำรวจ ไม่รักษาความสงบเรียบร้อย ดังนั้น หาก ผบ.ทบ. จะขอร้องใคร กรุณาขอร้องตำรวจออกสื่อก่อน นะครับ

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#40 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:35

ถ้าถามผมนะ ผมคิดว่าการ์ดเขามีอาวุธกันอยู่แล้วล่ะ แต่จุดประสงค์เขาไม่ได้มีไว้ยิงฆ่า

แต่มีไว้ในเหตุสุดวิสัย อย่างกรณีมวลชนที่หลักสี่ก็ค่อนข้างชัดเจนว่าเอามายิงทำอะไร

ตามความเข้าใจผมอาจจะเป็นการยิงขู่ หรือยิงเพื่อให้ฝั่งตรงข้ามชะงัก จะได้ทำการเคลื่อนย้ายมวลชนได้

หรือในอีกแง่ก็คือทำให้อีกฝ่ายรู้ด้วยว่าเราก็มีเหมือนกัน อย่ามาทำอะไรมั่ว ๆ

ผมดีใจนะที่เมื่อวานไม่มีคนตาย ทั้ง ๆ ที่ผมได้ยิงเสียงปืนกันเยอะขนาดนั้น (เท่าที่ได้ยินนี่น่าจะเกินยี่สิบนัด)

ไอ้เราก็อยู่ตรงสำนักงานเขต ไม่ได้ออกไปดู ได้ยินแต่เสียง ตอนแรกก็คิดว่าจะตายกันเยอะซะแล้ว

ไม่รู้ว่าเป็นกองกำลังอะไร แต่ผมคิดว่าเขาก็พยายามอหิงสาที่สุดแล้วล่ะ

ในส่วนของผู้ชุมนุมนี่ผมว่าก็ต่อสู้ในแนวทางสันติต่อไป อย่าให้ถึงขั้นถืออาวุธมาฆ่าฟันกันเลย

#41 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:52

สู้พวกควายแดงไม่ได้หรอก ถือปืนยิงทหาร ใช้เอ็ม 79 แมม่งแห่กันออกมาตอแหลว่า ไม่มีอาวุธ

#42 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:19

สู้แบบ"กตัญญู"ครับ มันให้อะไรเรามาเราก็ให้กลับแต่ควรให้มันมากกว่าที่มันให้เรา ถ้าไม่ทดแทนเดี๋ยวมันจะหาว่าเราไม่"กตัญญู"

ถูกกกกกก ต้องงงงงงงง  แล้วคร้าบบบบบบบบ

1. ตามประเพณี - เราตอบแทนบุญคุณเสื้อแดง+ชุดดำครับ  เพราะพวกท่านอุตส่าห์เลี้ยงดูกระสุนเรามานาน  เราต้องตอบแทนกระสุนท่านบ้าง

2. ตามแบบธุรกิจ - เรียกว่าเป็นการทำธุรกิจที่  win-win  ทั้ง 2 ฝ่ายครับบบบ

3. ตามประสากฏหมาย - เรียก่ว่า "สัญญาต่างตอบแทน"

4. ตามหลักศาสนา - เมื่อรับทานมาแล้ว ก็ต้องให้ทานต่อครับ

#43 บ้องกัญชา

บ้องกัญชา

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:36

ละครเรื่องนี้ไม่เนียน หรอกคนดูยาก
คนดูถูกคน ไม่สมควรจะถูกเรียกว่า คน

#44 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:11

หากกฎหมายคุ้มครองตัวเราไม่ได้ เราทุกคนย่อมสมควร ได้รับสิทธิ์ ที่ปกป้องตัวเอง คนที่เรารัก ทรัพย์สิน

ตามสมควรครับ ผมไม่เห็นเหตุฯ ที่จะต้องตำหนิ กปปส.ในเหตุการณ์เมื่อวานเลย 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#45 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:37

ดูจากท่าทาง
ผมไม่คิดว่า บุคคลเหล่านั้นจะเป็นการ์ดธรรมดา
ถ้าถอดไอ้โม่ง อาจเห็นผมเกรียนสั้น
จึงต้องใส่ไอ้โม่ง

กองกำลังเหล่านี้ คงไม่ยอมให้โจรเสื้อแดง
และโจรในเครื่องแบบ ทำร้ายประชาชนอยุ่ข้างเดียวแล้ว

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#46 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:00

จากกระทู้คุณอาร์ค ฟรีแมนครับ

เป็นคลิปของ AP

จะๆ เลยครับ อยู่ใต้บันใด ฝั่งไอทีสแควร์ ยิงแบบไม่เล็งเป้า 

ไม่แปลกใจที่ฝั่ง กปปส. มีคนมาช่วยและ ผู้ชุนนุมต้องยิงสวนปกป้องตัวเอง

เท่ากับว่าแทนที่ตำรวจจะเข้าควบคุมสถานการณ์ให้สงบ

กลับระดมยิงใส่ฝ่ายหนึ่งซะงั้น

#47 Sand

Sand

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:06

เอาไว้เล่าเป็นนิทานก่อนนอนระหว่างคุณกับพ่อของคุณเถอะครับ

#48 lnw bangkwang

lnw bangkwang

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:09

กปปส ควรป้องกันตัวเองไหม คำถามแอ๊บแบ๊วเหลือเกิน ทุกวันนี้กปปส นั่นแหละ เต็มไปด้วยสารเขียว และอาวุธเถื่อนจากปักใต้

#49 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:11

กปปส ควรป้องกันตัวเองไหม คำถามแอ๊บแบ๊วเหลือเกิน ทุกวันนี้กปปส นั่นแหละ เต็มไปด้วยสารเขียว และอาวุธเถื่อนจากปักใต้

อ่อ เหรอครับ ตกลงได้ยิงสมุนโกตี๋ตายป่าว อยากรู้จริงๆ  :lol:

#50 Sand

Sand

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:33

การป้องกันตัวเป็นสิทธิตามรัฐธรรมนูญนะครับ
ที่หลักสี่มีอาวุธหรือไม่ไม่น่าจะเป็นประเด็น
สิ่งที่น่าถามมากกว่าคือสิ่งที่กระทำมันเกินกว่าที่จะเรียกว่าการป้องกันตัวหรือไม่
ถึงตอนนี้สิ่งที่เห็นคือการผสมโรงใช้ความรุนแรงเพื่อสร้างประเด็นเพื่อใช้ประโยชน์จากสงครามข่าวสาร
จนถึงตรงนี้ผมขอบอกว่านับถือหัวใจของฝ่ายตั้งรับที่อดทนและมีวินัยมากพอที่จะไม่ทำอะไรที่มากกว่าการป้องปราม
ทั้งที่มีโอกาสให้ทำได้.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน