Jump to content

- - - - -

ไทม์แมชชีน..

ไทม์แมชชีน..

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา

ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:24

"คนเราถ้าหากคิดบวก เราจะมองหาอนาคต...แต่ถ้าเราคิดลบ เราก็จะย่ำอยู่กับอดีต..."

ผมลองคิดคำคมขึ้นมาเล่นๆนะครับ...ถ้าหากไปซ้ำกับใครก็ยกมาบอกผมด้วยนะครับ..

คิดบวก(Positive Thinking )คือการมองด้วยอารมณ์ที่เบิกบาน...
คิดลบ(Negative Thinking )  คือการมองด้วยอารมณ์ที่เศร้าหมอง...
เหมือนกับมองถนนของThinking เป็นแกน X ของวิชาคณิตศาสตร์  (แต่อาจจะมีปัจจัยอื่นเสริม คือ แกน Y หรือแรงโน้มมาทำให้เกิดเป็นปรากฏการของ พาลาโบล่า หรือไฮเปอร์โบล่าได้ อิอิ )

แต่ที่ผมยก คำว่าไทม์แมชชีนขึ้นมานี้ ซึ้งไม่เกี่ยวกับคำที่ผมยกขึ้นมาหรืออาจจะมีเกี่ยวบ้างหรืออย่างไรก็มิทราบได้...
แค่อยากจะรู้เหตุการณ์ในอดีต ถึงแม้มันจะเจ็บปวด...ทำให้ความรู้สึกที่เป็นลบก็ตาม(Negative Thinking )แต่อย่างน้อยก็เตือนสติให้กับคนรุ่นหลังได้ฉุกคิดบ้าง... 

เอาเหตุการณ์เป็นช่วงๆ ละกันนะครับ..

ประเด็น(โจทย์)ที่อยากไทม์แมชชีน คือ.. ความสำคัญของสื่อในแต่ละยุค...
เอา(เครื่องมือคือ) หลัก(SWOT Analysis)  จุดแข็ง จุดอ่อน โอกาสและอุปสรรค มาใช้ละกันนะครับ
http://webhost.cpd.g...คราะห์ SWOT.pdf

เริ่มวิเคราะห์กันเลย..
เอายุคใกล้นี้เลย 

1.ยุคปรีดี....(ผมว่ายุคนี้ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ)

2.ยุค 6 ตุลา

3.ยุคพฤษภาทมิฬ

4.ยุครัฐประหาร ทักษิณ 19 ก.ย. 2549

ปล..กระทู้นี้ไม่ได้ดักอายุนะครับ...ช่วยแสดงความคิดเห็นโดยใช้เครื่องมือที่ผมยกมาให้..
ทุกความเห็นไม่มีผิดมีถูกครับ...เป็นการเปิดเสรีความคิดเห็น...
อยากรู้ความสำคัญของสื่อในแต่ละยุค

#2 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:32

เรื่องไทม์แมชชีน ต้องไปถาม โดเรม่อน นะคร้า !!

Edited by ดอกปีบ, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:36.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#3 กล้ากันเกรา

กล้ากันเกรา

น้องเก่า

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:40

หลอกให้เข้ามาดูไทม์แมชชีน ยัดข้อสอบให้มาทำตอนตี1ซะงั้น ราตรีสวัสดิ์ครับ...

#4 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:55

ยุค ปรีดี  กะ  หกตุลา  เกิดไม่ทัน

ส่วนพฤษภาทมิฬ   น่าจะเป็นยุคสุดท้ายของเผด็จการทางทหาร   

หลังจากนั้นสิบปีต่อมา  เราก็เจอ เผด็จการทุนนิยม  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#5 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:05

คิดบวก.....

เจ้าของกระทู้..กรุณาวิเคราะห์ในมุมมองของคุณมาซิครับ

แบบที่คุณรู้ ที่คุณศึกษามา ไม่ว่าจากอาจารย์สอน หรืออ่านจากคำบอกเล่าของสื่อในยุคต่างๆ

อย่างนี้ถึงจะเรียกว่า เอาข้อมูลมาวิเคราะห์ซึ่งกันและกัน

---------------------------------------

คิดลบ.....

ถ้าคุณต้องการจะมาหาข้อมูลต่างๆในบอร์ดการเมือง

ผมคิดว่า คุณควรจะศึกษา เรียนรู้ หรือหาข้อมูลมาประดับสมองเสียก่อน

ไม่ใช่มาทำตัวแบบเด็กประถม ที่ครูต้องหาข้อมูลมาป้อนให้ แบบ"ลูกนก"

ควรทำอย่าง"ลูกไก่" ที่แม่เพียงคุ้ยๆดินให้ลูก ซึ่งลูกจะต้องหากินเอง

#6 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:23

มีไทม์แมชชีน ไม่คิดจะเดินทางไปดูข้างหน้าบ้างเรอะ

#7 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:38

จขกท.มีไทม์แมชีนเหรอ

ผมจะยืมไปใช้กุดหัวคนกลุ่มหนึ่งในปี2475หน่อย

#8 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:02

สถานีวิทยุ หนังสือพิมพ์  ข่าวลือ ทำให้เกิดความอยากรู้อยากเห็น  ไปเจอชุดความคิดของผู้นำม๊อป เชื่อ คิดตาม การกระทำ

พอมายุค 2535 โทรทัศน์ หนังสือพิม์ ข่าวลือ โทรศัพท์มือถือเข้ามามีบทบาท เรียกว่า ม๊อปชนชั้นกลาง

ยุคนี้ โซเซียลเน็ตเวิร์ค แชร์กันไป เห็นแล้วเชื่อเลย เพราะรู้มาจากคนไกล้ชิด เหมือนกลับ ไปสู่ยุคข่าวลือยังไงก็ไม่รู้ เริ่มไม่เชื่อสื่อ ไม่เชื่อโทรทัศน์ช่องหลัก ไม่เชื่อวิทยุ

เพราะมีการถูกควบคุม และบังคับ เรื่องการนำเสนอ มีการแบ่งฝ่ายของสื่อ มีการจัดตั้งของผู้ที่จะนำเสนอ หรือแก้ไข บนโซเชียลเน็ตเวิร์ค พัฒนาจน ถ้าเราเชื่อเลย อาจเงิบ

คนฉลาดขึ้น แต่กลับเชื่อคนอื่นง่ายขึ้น

Edited by cyberbob39, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:04.

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#9 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:22

คนฉลาดขึ้น แต่กลับเชื่อคนอื่นง่ายขึ้น

ไอ้ลายจุดที่เรียกร้องการเลือกตั้ง ไม่เคยไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งเลย จริงไหม แล้วหนูได้ใช้สิทธิ์หรือยัง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#10 นีโอ

นีโอ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:24

พูดถึงไทม์แมชชีน หรือ เรื่องการย้อนเวลา

จำได้ว่า เมื่อปี53 ผมก็เคยคิดเรื่องนี้เล่นๆเหมือนกัน และได้โพสลงในกระทู้การเมืองเว็บหนึ่ง

คือตอนอายุ 17  ผมยังอยู่ที่ตลาดราชวัตร เขตดุสิต กทม. ตอนนั้นเรียนอยู่มัธยมปลาย

ทักษิณ เปิดบริษัทชินวัตรคอมพิวเตอร์ อยู่สี่แยกราชวัตร และยังไม่เล่นการเมือง

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้  ผมจะเสียสละลอบสังหารทักษิณด้วยมีดเล่มเดียว

คือแค่คิดเล่นๆนะครับ ว่า จะเอามีดไปแทงทักษิณที่หน้าบริษัทซัก3แผลแต่ถึงตาย

ประวัติศาตร์ ก็จะสร้างเส้นทางใหม่  ประเทศไทยก็คงไม่เป็นแบบนี้

หนังสือพิมพ์ก็คงลงข่าวหน้าหนึ่งว่า  เด็กวัยรุ่นสติไม่ดีฆ่าเสี่ยคอมพิวเตอร์

ไม่ีมีใครทราบเหตุจูงใจ  ผมก็ไปอยู่บ้านเมตตา

แค่คิดเล่นๆอ่ะครับ แต่ถ้าย้อนเวลาได้ จะทำจริงๆ

การที่ประเทศไทยต้องประสบชาตากรรมเช่นนี้  อาจเป็นลิขิตที่ต้องเป็นไปแบบนั้น

ไม่มีใครเปลี่ยนแปลงได้นอกจากคนในยุคปัจจุบันเท่านั้น

#11 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:31

ไอ้ลายจุดที่เรียกร้องการเลือกตั้ง ไม่เคยไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งเลย จริงไหม แล้วหนูได้ใช้สิทธิ์หรือยัง

ยังครับที่จังหวัดตรัง กกต เค้ายกเลิกทั้งจังหวัดครับ

เห็นว่าไม่มีบัตรเลือกตั้ง

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#12 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:39

ยังครับที่จังหวัดตรัง กกต เค้ายกเลิกทั้งจังหวัดครับ

ต้องไปแจ้งความหรือเปล่านะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#13 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:42

ขำตรงที่ ถ้าซ้ำใครให้บอกด้วยนี่แหละ
ถ้าเรียน ปโท ปเอก มาบอกแบบนี้
ลาออกไปเลย

หน้าไม่อาย จำเขามาพูดแล้วให้คนอื่นช่วยหา ว่าซ้ำกับใคร

สงสัยแสดงธรรมในพันทิพจนอิ่มกันทั่วกน้าแล้วสิครัช
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#14 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:06

ผมให้อภัย ครับ

#15 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:12

ผมให้อภัย ครับ

เห็นทางเสื้อแดงบอกว่าต้อง ไปลงบันทึกประจำวันกัน เพื่อรักษาสิทธิ์กัน ไม่เชื่อพวกเขา หรือ

#16 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:17

สถานีวิทยุ หนังสือพิมพ์  ข่าวลือ ทำให้เกิดความอยากรู้อยากเห็น  ไปเจอชุดความคิดของผู้นำม๊อป เชื่อ คิดตาม การกระทำ

พอมายุค 2535 โทรทัศน์ หนังสือพิม์ ข่าวลือ โทรศัพท์มือถือเข้ามามีบทบาท เรียกว่า ม๊อปชนชั้นกลาง

ยุคนี้ โซเซียลเน็ตเวิร์ค แชร์กันไป เห็นแล้วเชื่อเลย เพราะรู้มาจากคนไกล้ชิด เหมือนกลับ ไปสู่ยุคข่าวลือยังไงก็ไม่รู้ เริ่มไม่เชื่อสื่อ ไม่เชื่อโทรทัศน์ช่องหลัก ไม่เชื่อวิทยุ

เพราะมีการถูกควบคุม และบังคับ เรื่องการนำเสนอ มีการแบ่งฝ่ายของสื่อ มีการจัดตั้งของผู้ที่จะนำเสนอ หรือแก้ไข บนโซเชียลเน็ตเวิร์ค พัฒนาจน ถ้าเราเชื่อเลย อาจเงิบ

แล้วคุณคิดว่าสื่อวิทยุโทรทัศน์  ที่ผ่านการถูกควบคุมและบังคับ  ในการนำเสนอจะไม่เป็นการ

เมื่อคนเรามีทางเลือกเข้าสู่ข้อมูลได้มากขึ้น  

ถ้าสมัยก่อน  สื่อมีแค่  วิทยุ  โทรทัศน์  หนังสือพิมพ์   สมมติมาบอกว่า  ทักษิณ ล้มเจ้า  ผมก็คงเชื่อเลย  

ถ้าทุกฉบับ  ทุกเล่ม  ทุกสื่อ  ออกมาว่าตรงกัน

แต่ในปัจจุบัน  ข่าวมาว่าทักษิณล้มเจ้า  ผมก็ต้องไปดูว่ามีต้นสายปลายเหตุ  รึเปล่า  ก็ต้องลองเข้าไปค้นดู

ว่ามีอะไรบ้าง  เช่น  เสื้อแดงหมิ่นเจ้า  ด่าทอเจ้า     เสื้อแดงเป็นคนของทักษิณ   ทักษิณให้สัมภาษณ์

ที่เมืองนอกเกี่ยวกับสถาบันยังไงบ้าง  อ้อเรื่องนี้มันเป็นเรื่องจริง  ผมถึงเชื่อ  

แต่ที่คุณบอกว่า  คนเชื่ออะไรง่ายขึ้นน่ะ  ลองไปถามเสื้อแดงก่อนว่า  ทำไมเขาเชื่ออะไรง่ายจัง

เอาอย่างเรื่อง  เทพเทือกจะผูกคอตัวเอง   ทั้ง ๆ ที่คลิปที่พูดบนเวทีก็ไม่มี  แต่แดงก็แชร์เม้าต่อกันแบบโง่ ๆ 

แต่อีกฝ่ายกล่าวหาอะไร  มีคลิปมีภาพ  ทั้งหมด  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#17 ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:30

คิดบวก.....

เจ้าของกระทู้..กรุณาวิเคราะห์ในมุมมองของคุณมาซิครับ

แบบที่คุณรู้ ที่คุณศึกษามา ไม่ว่าจากอาจารย์สอน หรืออ่านจากคำบอกเล่าของสื่อในยุคต่างๆ

อย่างนี้ถึงจะเรียกว่า เอาข้อมูลมาวิเคราะห์ซึ่งกันและกัน

---------------------------------------

คิดลบ.....

ถ้าคุณต้องการจะมาหาข้อมูลต่างๆในบอร์ดการเมือง

ผมคิดว่า คุณควรจะศึกษา เรียนรู้ หรือหาข้อมูลมาประดับสมองเสียก่อน

ไม่ใช่มาทำตัวแบบเด็กประถม ที่ครูต้องหาข้อมูลมาป้อนให้ แบบ"ลูกนก"

ควรทำอย่าง"ลูกไก่" ที่แม่เพียงคุ้ยๆดินให้ลูก ซึ่งลูกจะต้องหากินเอง

เอ่อ รู้สึกจะไม่ตรงประเด็นกับกระทู้ที่ตั้งให้นะครับ...

ตอบให้ตรงประเด็นหน่อยก็ดีนะครับ..

#18 ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:34

ขำตรงที่ ถ้าซ้ำใครให้บอกด้วยนี่แหละ
ลาออกไปเลย

หน้าไม่อาย จำเขามาพูดแล้วให้คนอื่นช่วยหา ว่าซ้ำกับใคร

สงสัยแสดงธรรมในพันทิพจนอิ่มกันทั่วกน้าแล้วสิครัช

หน้าไม่อาย จำเขามาพูดแล้วให้คนอื่นช่วยหา..ว่าซ้ำกับใคร..

เอ่อถ้ารู้ก็บอกด้วยละกัน...

ผมว่าผมตั้งกระทู้เอง กระทู้นี้ผมก็ได้ตั้งในพันทิป...ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าสมองคนในพันทิป กับสมองคนในบอร์ดเสรีไทยเป็นยังไง...

แต่อยู่ที่คนตอบนั้นแหละ...ตอบมีอคติหรือเปล่า...

และงง ทำไมคนส่วนใหญ่มักตอบไม่ตรงกับกระทู้ที่ตั้งให้ไว้...

Edited by ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:35.

#19 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:45

พูดถึงไทม์แมชชีน หรือ เรื่องการย้อนเวลา

จำได้ว่า เมื่อปี53 ผมก็เคยคิดเรื่องนี้เล่นๆเหมือนกัน และได้โพสลงในกระทู้การเมืองเว็บหนึ่ง

คือตอนอายุ 17  ผมยังอยู่ที่ตลาดราชวัตร เขตดุสิต กทม. ตอนนั้นเรียนอยู่มัธยมปลาย

ทักษิณ เปิดบริษัทชินวัตรคอมพิวเตอร์ อยู่สี่แยกราชวัตร และยังไม่เล่นการเมือง

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้  ผมจะเสียสละลอบสังหารทักษิณด้วยมีดเล่มเดียว

คือแค่คิดเล่นๆนะครับ ว่า จะเอามีดไปแทงทักษิณที่หน้าบริษัทซัก3แผลแต่ถึงตาย

ประวัติศาตร์ ก็จะสร้างเส้นทางใหม่  ประเทศไทยก็คงไม่เป็นแบบนี้

หนังสือพิมพ์ก็คงลงข่าวหน้าหนึ่งว่า  เด็กวัยรุ่นสติไม่ดีฆ่าเสี่ยคอมพิวเตอร์

ไม่ีมีใครทราบเหตุจูงใจ  ผมก็ไปอยู่บ้านเมตตา

แค่คิดเล่นๆอ่ะครับ แต่ถ้าย้อนเวลาได้ จะทำจริงๆ

การที่ประเทศไทยต้องประสบชาตากรรมเช่นนี้  อาจเป็นลิขิตที่ต้องเป็นไปแบบนั้น

ไม่มีใครเปลี่ยนแปลงได้นอกจากคนในยุคปัจจุบันเท่านั้น

ถ้าทำได้จริงไม่อยากคิดเลย คงไม่มี AIS ชินคอร์ป แอสซี ฮาวคัม  แอมเพิลริช ดาวเทียมไทยคม  ฯลฯ

ปตท คงเป็นรัฐวิสาหกิจ  คงไม่มีหวยบนดิน  ไอ้เหวงนางนกแสกคงเป็นหมอกระจอกๆ ไอ้เต้นคงจะเป็น

แค่ตัวตลกสภาโจ๊ก  ไอ้ตู่คงเป็นแค่นักเคลื่อนไหวรับจ้างโง่ๆตัวหนึ่ง พร้อมพงศ์ แซมคงเป็นพระเอกตกรุ่น

โอ๊ก เอม อิ๊ง คงเป็นคนธรรมดาที่ไม่มีใครสนใจ  นังปูคงเป็นเสมียนในบริษัทเล็กๆ สมชายตู้เย็นคงเป็นแค่

ผู้พิพากษาแก่ๆคนหนึ่งที่ปลดเกษียณอยู่บ้านเหงาๆกับซาละเปาคู่ทุกข์คู่ยาก นี่แค่จินตนาการนะครับ.....

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#20 นีโอ

นีโอ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:30

ถ้าทำได้จริงไม่อยากคิดเลย คงไม่มี AIS ชินคอร์ป แอสซี ฮาวคัม  แอมเพิลริช ดาวเทียมไทยคม  ฯลฯ

ปตท คงเป็นรัฐวิสาหกิจ  คงไม่มีหวยบนดิน  ไอ้เหวงนางนกแสกคงเป็นหมอกระจอกๆ ไอ้เต้นคงจะเป็น

แค่ตัวตลกสภาโจ๊ก  ไอ้ตู่คงเป็นแค่นักเคลื่อนไหวรับจ้างโง่ๆตัวหนึ่ง พร้อมพงศ์ แซมคงเป็นพระเอกตกรุ่น

โอ๊ก เอม อิ๊ง คงเป็นคนธรรมดาที่ไม่มีใครสนใจ  นังปูคงเป็นเสมียนในบริษัทเล็กๆ สมชายตู้เย็นคงเป็นแค่

ผู้พิพากษาแก่ๆคนหนึ่งที่ปลดเกษียณอยู่บ้านเหงาๆกับซาละเปาคู่ทุกข์คู่ยาก นี่แค่จินตนาการนะครับ.....

ครับ คงเปลื่ยนแปลงไปเยอะ อาจไม่มีบอร์ดเสรีไทยด้วยครับ

#21 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:31

คุณคือพระเอกตัวจริงค่ะ

#22 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:38

ลาออกไปเลย

หน้าไม่อาย จำเขามาพูดแล้วให้คนอื่นช่วยหา..ว่าซ้ำกับใคร..

ผมว่าผมตั้งกระทู้เอง กระทู้นี้ผมก็ได้ตั้งในพันทิป...ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าสมองคนในพันทิป กับสมองคนในบอร์ดเสรีไทยเป็นยังไง...

แต่อยู่ที่คนตอบนั้นแหละ...ตอบมีอคติหรือเปล่า...

และงง ทำไมคนส่วนใหญ่มักตอบไม่ตรงกับกระทู้ที่ตั้งให้ไว้...

ตอบให้ตรงประเด็นนะคะ. ทุกยุคที่คุณกล่าวถึง ดิฉันไม่คิดว่าจะมีอะไรเลวร้ายเท่ายุคสามานย์ทุนนิยมทักษิณ. ยุคที่ทําประเทศล่มจมทีละนิดทีละน้อย. ยุคที่ตํารวจไม่เคยปกป้องประชาชนเพราะต้องรับใช้นักการเมืองชั่วๆ ดังนั้นถ้านั่งไทม์แมชชีนได้ ดิฉันจะไปฆ่าทักษิณ ยอมติดคุก ยอมบาปเพื่อประเทศชาติค่ะ ว่าแต่ตรงคําถามป่าวเอ่ย

#23 นีโอ

นีโอ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:10

คุณคือพระเอกตัวจริงค่ะ

มิกล้ารับครับ

#24 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:18

ลาออกไปเลย

ส่วนใหญ่ตอบไป ก็เท่านั้นครับ

เจ้าของกระทู้จะไม่ค่อยอ่าน นอกจากจะจับผิดได้และกลับมาเถียง

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน