Jump to content

- - - - -

แนวทางการเมืองหลังเลือกตั้ง อรรถวิชช์ สุวรรณภักดี VS อ.วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ http://goo.gl/a1NFK3

• Please log in to reply
84 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 freshnews

freshnews

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:59

แนวทางการเมืองหลังเลือกตั้ง อรรถวิชช์ สุวรรณภักดี VS อ.วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ (HD)

http://goo.gl/a1NFK3

#2 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:06

ดูไม่ได้อะครับ :(

#3 บ่าวด้ามขวาน

บ่าวด้ามขวาน

น้องเก่า

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:15

ว๊าย ว๊าย ไทยไม่อดทนแล้วเหรอฮ้า ตัวเอง !!!!  อีตุ๊ดแอ็บแดง

Edited by บ่าวด้ามขวาน, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:21.

ขอสาปแช่งคนที่คิดร้ายต่อประเทศ ขอให้ มัน คนที่มันรัก ญาติพี่น้องวงศ์ตระกูลของมัน จงเสื่อม ย่อยยับ วิบัติ และพบกับความฉิบหาย ตายแล้วขอให้มันเผาไหม้ในนรกอย่าได้ผุดได้เกิดอีก 

#4 > mj <

> mj <

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:16

#5 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:20

*
POPULAR

วีรพัฒน์เห็นหลายรายการแล้วเหมือนจะรู้จริงนะแต่เอาเข้าจริงข้อกฏหมายไม่แม่นและไม่ละเอียดใช้ความเห็นส่วนตัวมากกว่าพอๆกับหนูริ่ง

ดูเอาสนุกๆเหมือนทอคโชว์ได้แต่จะดูแล้วเป็นความรู้คงไม่ได้อะ

#6 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:25

*
POPULAR

อรรถวิชช์นี่ ผมยอมรับตรง ๆ น่ะครับ ว่าเมื่่อก่อนไม่ชอบเลย คิดเลยด้วยซ้ำ แม่งเด็กเส้นป่ะว่ะ

แต่นาน ๆ ไป วันไหน อรรถวิชช์ออกรายการแบบนี้ ผมต้องจ้องอยู่หน้าจอ TV อ่ะครับ

เก่ง เจ๋ง แม่นเนื้อหา อยากให้เป็นหหัวหน้าพรรคแทน ท่านอภิสิทธิ์ ณ ตอนนี้เสียด้วยซ้ำ 
:D  :D  :D

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#7 TypeYourMind

TypeYourMind

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:33

ถ้าฝั่งแดง ยกย่องไอ้เรียนไม่จบ ไอ้ไม่ยอมไปเลือกตั้ง (ไม่ต้องบอกนะว่าใคร) กับไอ้แต๋วนี่ ว่าเป็นระดับเทพ

ผมว่าพวกฝั่งแดงแม่งมีปัญหาทางสมองแล้วแหละ 55555

.. ถ้ากุลีมีสิทธิเท่าบัณฑิต .. บัณฑิตจะลงทุนเรียนกันไปทำไม??? .. ประชาธิปไตยมันว่าด้วยเรื่องเสียงข้างมาก .. ฉะนั้น ประเทศไหนที่เสียงข้างมากไม่มีการศึกษา ประเทศก็ล่ม .. เพราะกุ๊ยซื้อกุ๊ย และกุ๊ยเลือกกุ๊ยแน่นอนครับ

#8 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:35

ถ้าฝั่งแดง ยกย่องไอ้เรียนไม่จบ ไอ้ไม่ยอมไปเลือกตั้ง (ไม่ต้องบอกนะว่าใคร) กับไอ้แต๋วนี่ ว่าเป็นระดับเทพ

ผมว่าพวกฝั่งแดงแม่งมีปัญหาทางสมองแล้วแหละ 55555

ครับ เค้าระดับเทพทางการพูดครับ

ถ้าพูดไม่เก่งไม่สะเทือน คงไม่โดนฝั่งตรงข้ามตามดูถูกขนาดนี้

ปล ทำไมฟังแล้วดูเหมือนมันเล่นหมากรุกกลางรายการเลยวะ

จำไว้นะครับเทคนิคการพูด ปชป ด่าด่าด่าเส็ดแล้วก็บอกทันทีว่าเอาล่ะเรามาคุยเรื่องอื่นกันดีกว่า

ส๊าสสสส

Edited by Vekakav Vkkn, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:49.

โหมด ผ่อนคลาย

#9 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:55

อ้าง 20 ล้านต้องการเลือกตั้ง แต่ไม่เห็นพูดถึงบัตรเสียกับโนโหวตเลย

อ้อ มีเลือกตั้งกลางควันปืนด้วย ย้ำบ่อยด้วย

ก็พวกมรึงนั่นแหละ ยิง ไอ้สลัด

#10 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:21

ทำไมผมฟังเหมือนเค้ายอมรับว่านโยบายพรรคเพื่อไทยห่วย ยิ่งลักแย่ แถมยอมรับว่าเพื่อไทยแพ้อ่ะ นี่เค้ามาซ้ำเติมเพื่อไทยเหรอ :huh:  สุดท้ายวกมานับเสียงรวมโหวตโนบัตรเสียเสียงเค้านะคร้าบบบบบ ฮาดี  :lol:

ปล. บัตรเสียเขียนด่ายิ่งลักก็เยอะ ผมกับเพื่อนออกไปใบนึงโหวตโนกับใบนึงวาดรูปด่า มันก็กล้าหน้าด้านเอาเป็นพวกมัน ฮาดีจัง  :D

#11 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:26

วีรพัฒน์ไม่ได้เป็นอาจารย์ที่ไหนนะครับ

สถาปนาตัวเองว่าเป็นนักกฎหมายอิสระ

แต่ความจริงเป็นที่ปรึกษาด้านกฎหมายให้กับบุคคลในรัฐบาลพรรคเพื่อไทย 

Credit. Teeching 

#12 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:41

เห็นแวว...คงอีกไม่นาน...อนาคตว่าที่หัวหน้าพรรคปชป.

#13 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:45

อรรถวิชช์นี่ ผมยอมรับตรง ๆ น่ะครับ ว่าเมื่่อก่อนไม่ชอบเลย คิดเลยด้วยซ้ำ แม่งเด็กเส้นป่ะว่ะ

แต่นาน ๆ ไป วันไหน อรรถวิชช์ออกรายการแบบนี้ ผมต้องจ้องอยู่หน้าจอ TV อ่ะครับ

เก่ง เจ๋ง แม่นเนื้อหา อยากให้เป็นหหัวหน้าพรรคแทน ท่านอภิสิทธิ์ ณ ตอนนี้เสียด้วยซ้ำ 

เห็นด้วย

#14 applejaa

applejaa

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:51

ก้อเหมือน พวกแดง คุย ๆ อยู่ไม่ว่าเรื่องอะไร ต้องมีเรื่อง อภิสิทธิ์ กะ 91 ศพ แทรก จ๊าดดง่าวว เจง ๆ

"ผมไม่ใช่คุณอภิสิทธ์ ผมไม่เถียงแทน" 555

#15 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:53

*
POPULAR

เห็นด้วย

ไม่เห็นด้วยครับ พูดเก่งจริงครับ ตรรกะดีจริงครับ แต่ไม่เคยเห็นคุณอรรถวิชช์ทำงานบริหารงานเมืองครับต้องรอประสบการณ์มากกว่านี้ครับ

ในขณะอภิสิทธิ์คุณดูว่าเหมือนมีแผลแต่ผมยังเห็นเค้าก็ยังมีจุดยืน ทัศนคติ ที่ใช้ได้ไม่เปลี่ยนแปลง ที่สำคัญประสบการณ์ครับ ผมเข้าใจว่ารอเพียงคุณอภิสิทธิ์ไปพิสูจน์ควาบริสุทธิ์ปี 53 เมื่อผ่านมาได้ก็ควรจะกลับมาครับ

#16 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:03

ผลเลือกตั้งออกมาผิดคาด โดยเฉพาะจำนวนผู้มาใช้สิทธิ

ตอนนี้เลยเห็นสื่อแอ๊บแดงออกมาช่วยกันใหญ่

ดูสอยุด แล้วมาดูจอมขวัญ เปิดมาไทยพีบีเอส

พยายามบอกว่าจำนวนผู้ใช้สิทธิน้อยเพราะอย่างโน้นอย่างนี้ ไม่ค่อยเกี่ยวกับกระแสมวลชน กปปส  ประมาณนั้น

มีการขัดขวางเอย กระแสการเมืองกดดันเอย  ข่าวการเลือกตั้งจะโมฆะเอย  กกต ทำงานไม่ดีเอย

ก่อนเลือกตั้ง มันบอกให้เคารพเสียงประชาชน อย่าคิดว่าประชาชนโง่

พอเลือกตั้งเสร็จ มันพูดเหมือนกับว่าประชาชนไม่มีหัวคิดเองยังไงยังงั้น  ที่ไม่ออกมาเพราะมีสาเหตุอย่างโน้นอย่างนี้.....ไอ่เวรเอ๊ย :ph34r:

#17 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:04

สังเกตว่า ฝั่งควายแดงทุกตัว ไม่ว่าจะออกทีวีร่วมกับฝ่ายตรงข้ามรายการไหน แทนที่มันจะตอบเจาะจงตัวนักการเมืองหรือเรื่องการเมืองอย่างเดียว มันต้องแขวะผู้ร่วมรายการฝ่ายตรงข้ามเสมอ สันดาลเดียวกันกับพวกควายแดงบนบอร์ดลากดำนา

อย่างไอ่หน้าจืดวีรพัดนี่เหมือนกัน ไม่รู้มันใช้ล็อกอินไหนในลากดำนา
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#18 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:05

วีรพัฒน์มันอิสระตรงไหนครับ 555

แก้ให้ปูทุกดอก   แก้เก่งกว่าลูกน้องในพรรคอีกวุ้ย 55

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#19 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:06

เห็นด้วย

ไม่เห็นด้วยครับ พูดเก่งจริงครับ ตรรกะดีจริงครับ แต่ไม่เคยเห็นคุณอรรถวิชช์ทำงานบริหารงานเมืองครับต้องรอประสบการณ์มากกว่านี้ครับ

ในขณะอภิสิทธิ์คุณดูว่าเหมือนมีแผลแต่ผมยังเห็นเค้าก็ยังมีจุดยืน ทัศนคติ ที่ใช้ได้ไม่เปลี่ยนแปลง ที่สำคัญประสบการณ์ครับ ผมเข้าใจว่ารอเพียงคุณอภิสิทธิ์ไปพิสูจน์ควาบริสุทธิ์ปี 53 เมื่อผ่านมาได้ก็ควรจะกลับมาครับ

อภิสิทธิ์จะพิสูจน์ยังไงก็ไร้ประโยชน์ตราบใดที่แกนนำยังเป่าหูใส่เสื้อแดงทุกวันว่าอภิสิทธิ์เป็นคนสั่งยิงประชาชน คนพวกนั้นเห็นศาลและอำนาจตุลาการเป็นศัตรูไปหมดแล้ว

สยามจงเจริญ  :) 

#20 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:30

ครับ เค้าระดับเทพทางการพูดครับ

ถ้าพูดไม่เก่งไม่สะเทือน คงไม่โดนฝั่งตรงข้ามตามดูถูกขนาดนี้

ปล ทำไมฟังแล้วดูเหมือนมันเล่นหมากรุกกลางรายการเลยวะ

จำไว้นะครับเทคนิคการพูด ปชป ด่าด่าด่าเส็ดแล้วก็บอกทันทีว่าเอาล่ะเรามาคุยเรื่องอื่นกันดีกว่า

ส๊าสสสส

เอาแค่เนื้อหาในรายการนี้นะครับ คุณคิดว่าที่ด่ามันเป็นข้อเท็จจริงรึเปล่าล่ะครับ  ถ้าฝ่ายตัวเองชี้แจ้งที่เขาด่าไม่ได้ก็อย่าดิ้นเลยครับ

#21 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:33

ส๊าสสสส

เอาแค่เนื้อหาในรายการนี้นะครับ คุณคิดว่าที่ด่ามันเป็นข้อเท็จจริงรึเปล่าล่ะครับ  ถ้าฝ่ายตัวเองชี้แจ้งที่เขาด่าไม่ได้ก็อย่าดิ้นเลยครับ

ผมจะดิ้นทำไม นอนให้เหยียบเลยจำนำข้าวมันเละเห็นรูปแล้ว

แต่อยากให้ดูลีลาเทคนิคการพูด มาร์คสะเทือน

มันไม่ใช่ประเด็นชี้แจงไม่ได้แต่เค้าไม่ให้ชี้แจงเลยจังหวะต่อเนื่องยาว

คู่นี้ดูแล้วหงุดหงิดกินกันไม่ค่อยลง ค่อนข้างทางจารย์วีรพัดเป๋เล็ก ไม่รู้นะว่าท่านอื่นว่าไง

Edited by Vekakav Vkkn, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:37.

#22 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:43

เห็นด้วย

อภิสิทธิ์จะพิสูจน์ยังไงก็ไร้ประโยชน์ตราบใดที่แกนนำยังเป่าหูใส่เสื้อแดงทุกวันว่าอภิสิทธิ์เป็นคนสั่งยิงประชาชน คนพวกนั้นเห็นศาลและอำนาจตุลาการเป็นศัตรูไปหมดแล้ว

ที่ท่านระบุ ปัญหาคือ แกนนำเสื้อแดง ไม่ใช่ศาลกับอภิสิทธิ์ 

สิ่งที่ควรไปเน้นจริงๆคือ

1. การบิดเบือนจากกลุ่มแกนนำ ซึ่งก็ต้องหาวิธีแก้กัน และลดพวกนี้ไปไม่งั้นจะมีปัญหามากในอนาคต อำนาจตุลาการโดนบั่นทอนจะมีปัญหาต่อไปอนาคตของระบอบประชาธิปไตย

2. ต้องมาดูกระบวนการยุติธรรมเราว่ามีปัญหาจริงหรือไม่ ตามข้อเรียกร้องที่มีเหตุผลผมเน้นนะครับมีเหตุผล 

3. ที่เหลือผู้ถูกกล่าวหาและกระทำผิดเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม 

#23 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:57

*
POPULAR

สิ่งเดียว ที่ผมได้ยินจากปากคนเสื้อแดง และเหมือนกันทุกๆ คน

คือการนิยามมวลชน กปปส คือกำนันสุเทพ

นักวิชาการหน้าตาจิ้มลิ้มนี้ ก้เป็นเช่นนั้น

ตลอดยี่สิบกว่านาที พยายามชี้แต่กำนัน แลพพยายามโยนให้กำนันเป้นผู้ร้ายให้ได้มากที่สุด

มันเป็นการเข้าใจผิดถึง 2 ประเด็นใหญ่ๆ

ประเด็นแรก คือการเอามารตรฐานม็อบทักษิณมาตีความคนอื่น

ม็อบที่ักษิณชี้เป็นชี้ตายได้ (ผมเชื่อว่า ถ้าทักษิณให้กินขี้ ต้องมีมวลชนไม่ต่ำกว่า 10% ยอมกิน)

แต่ไม่ใช่กับม็อบกำนัน 

ประเด็นที่ 2 คือเมื่อเชื่อว่า กำนัน เป็นแก้วตาดวงใจของม็อบแล้ว

การพยายามชี้เป้าและทำลายกำนัน นั่นจะเป็นทางออกที่จะสลายมวลชนได้ดีที่สุด

ซึ่งก็คงจะคิดง่ายเกินไปอีกเช่นเคย

อดีตที่เลวร้ายเท่าที่เราเคยฟังมาเกี่ยวกับกำนัน

รวมถึงการเพียรพยายามขุดคุ้ยอดีตต่างๆ ของกำนันมากมายมาพูด

ดังเช่นเรื่อง สปก เพียงเพื่อลดทอนน้ำหนักกำนัน

ผมพบเห็นประเด็นต่างๆ เหล่านี้เกี่ยวกับกำนันมากมายในทางฝั่งแดง

ส่วนหนึ่ง ผมก็รู้สึกสงสารเขานะ ที่คิดได้แค่นั้น

แต่บางที ผมก็ปล่อยให้เขาเข้าใจไปแบบนั้นแหละ

มันอาจจะง่ายและสะดวกกับมวลชนมากกว่า

ที่คนฝั่งตรงข้าม อยู่กับม็อบนี้มาจะ  3 เดือนแล้ว ยังรู้แค่นี้ คิดได้แค่นี้

เชิญนั่งจิ้มลิ้มแก้มบุ๋มก่นด่ากำนันต่อไปเถอะ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:59

ส๊าสสสส

ถ้าฟังไม่แตก ก็น่าจะถามกันนะครับ

นักวิชาการหน้าตาจิ้มลิ้มแก้มบุ๋ม ลากประเด็นไปโยงเรื่องของอภิสิทธิ์ เรื่องปี 53

อรรถวิทย์ก็ตอบแก้ความรู้ความเข้าใจให้ใหม่ แล้วจึงดังให้กลับมาเข้าประเด็น

ฟังใหม่ได้นะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 Gnaw

Gnaw

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:26

อาจารย์ วีรพัฒน์ เขาบอกว่า กำนันบอกให้ออกมา ผมอยากให้ลองลงมาถามจริงๆดูครับ ชาวนาออกมาเพราะอะไร ประชาชนออกมาเพราะอะไร อย่าพูดว่าคุณสุเทพนำผมมา บางส่วนเขาตอบกันได้ หมดแหละครับ มาเพราะจำนำข้าว หรือเปล่า อยากให้แกลองลงมาถามดู เผื่อแกอาจจะคิดไปเองก็ได้

#26 เคราสองสี

เคราสองสี

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:08

*
POPULAR

ผมดูแล้วชัดเจนเลย

ซ้าย!                                                                                                                  ขวา!

ใช้... ความจริง!                                                                                               ใช้... ความเห็น!

พูด-มี จากการทำงาน มีประสพการณ์จริง                                                            พูด-มี จากความคิดของตน บวก ตำรา                        

อยู่ในบรรยากาศ ซึมซับสารพัดปัญหา?                                                              แค่มองๆ ไม่รู้สึก

รับรู้ความต้องการ-ข้อเรียกร้องของผู้มาชุมนุม                                                      รับรู้ความต้องการของรักษาการ รบ.

ลดจำนวนปชช.ด้วยการขจัดความเดือดร้อนของปชช.                                          ลดจำนวนปชช.ด้วยการให้กำนันประกาศยุติการชุมนุม

เป็นคนที่โดน..มีดบาด (รู้สึกเจ็บ)                                                                       เป็นคนที่เห็น..คนโดนมีดบาด(บอกว่ามันเจ็บ แต่ไม่รู้สึก)

ฯลฯ                                                                                                                   ลฯล                                       

#27 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:05

*
POPULAR

เห็นมาหลายครั้งแล้วว่านักวิชาการพวกนี้ชอบใช้เทคนิคจิกกัดคู่สนทนา เพื่อให้หลงประเด็น
ซึ่งหลายครั้งมันก็ทำให้กลายเป็นการถกเถียงทะเลาะกันนอกประเด็น

อรรถวิชช์ถือว่าค่อนข้างนิ่งในการตอบโต้ เลือกตัดประเด็นถากถาง
แล้วสวนเฉพาะประเด็นสำคัญเนื้อๆ เน้นๆ
เทพเจ้าของเหล่าคนกลางก็เลยพูดรัว พูดเร็ว เสียงสูง
ดูควบคุมอารมณ์ไม่ค่อยได้อย่างที่เห็น
...

#28 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:32

เวทีที่เหมาะกับท่านอาจารย์วีรพัฒน์ที่สุด

คือเกมส์โชว์ปัญญาอ่อน

#29 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:23

วีรพัฒน์ชอบบอกว่าจะเอาเลือกตั้ง ไม่เอาเทือกตั้ง  แต่ไม่เคยเห็นฝ่าย กปปส. แก้คำพูดเหล่านี้สักทีในฟรีทีวี  มันอาจทำไมคนที่ไม่สนใจการเมืองมักจะเชื่อตามที่เสื้อแดงชอบพูดกัน 

#30 TypeYourMind

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:31

ส๊าสสสส

ระดับเทพการทางพูด ???

ที่เน้นแต่คำว่า ออกมาเลือกตั้งกลางดงกระสุนปืน <<< มีทุกหน่วยเลือกตั้งว่างั้นเหอะ 555

ออกมาจะเจอนกหวีดเป่า <<< กลัวอะไรครับ ถ้าคิดว่าตัวเองถูก จะมาอายทำไมเสียงนกหวีด ไอ้พวกที่มันหน้าบางเนี่ย แสดงว่ารู้ใช่มั้ยว่าที่ำทำเนี่ยมันทุเรศ

เทคนิคของ ปชป. คือด่าเสร็จแล้ว ก็คุยเรื่องอื่น  <<< เท่าที่ฟังอรรวิชช์ออกแนวรำคาญนะ ที่ไอ้แต๋วแก้มบุ๋ม เหมือนท่องคำถามคำตอบมาจากบ้าน แล้วตรงไหนคือสิ่งที่อรรวิชช์ทำอย่างที่คุณบอก

คนที่มันยอมรับ ลายจุด หรือนักวิชาการแดงว่า เทพ สงสัยมีปัญหาทางสมองพอๆ กัน ฮ่าๆๆๆๆๆ

.. ถ้ากุลีมีสิทธิเท่าบัณฑิต .. บัณฑิตจะลงทุนเรียนกันไปทำไม??? .. ประชาธิปไตยมันว่าด้วยเรื่องเสียงข้างมาก .. ฉะนั้น ประเทศไหนที่เสียงข้างมากไม่มีการศึกษา ประเทศก็ล่ม .. เพราะกุ๊ยซื้อกุ๊ย และกุ๊ยเลือกกุ๊ยแน่นอนครับ

#31 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:58

...นักวิชาการหน้าตาจิ้มลิ้มแก้มบุ๋ม...

ว้าว..พี่โทนี่ Definition คำนี้ โดนมากเลยฮ่ะ .. เห็นภาพชัดแจ๋วเบย :o  :lol:

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#32 anntracite

anntracite

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:09

อรรถวิชช์เจ๋ง ต่อไปอนาคตไกลแน่ๆ

ไปออกเวทีแบบนีบ่อยๆเป็นการสะสมประการณ์

ยิ่งสอยุดนี่ออกไปเลย 2 รุม 1 ก็ได้ วันหนึ่งเจอ 5 รุม 1 ก็รับมือได้สบาย

ชอบจริงๆหนุ่มหน้าเด้งนี่ :lol:

#33 notcomeng

notcomeng

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:05

ไอ้นักวิชาเกินชอบพูดเองเออเองจังเลย ชอบออกนอกประเด็น พอเจอแย้งก็ไปประเด็นใหม่ เอะอะก็อ้างประชาชนๆ นี่มันตรรกะแดงๆชัดๆ  :lol:  :lol:  :lol:

#34 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:48

อรรถวิชช์นื่งมาก แต่ก็อดเอือมกับการแถของวีรพัฒน์ไม่ได้

หมอนี่โดนบอกว่าหลงประเด็นหลายครั้ง หน้าเจื่อนตลอด แถมยังแถมต่ออย่างใส่อารมณ์ซะงั้น

#35 weerawat

weerawat

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:53

ผมอยากเห็นอนาคตเขาไปถึงขันนั้นนะ แต่คิดว่าไม่น่าจะไปถึง แต่ตอนนี้เห็นเขาเป็นดางรุ่งสุดๆเลยในบรรดานักการเมืองทั้งหมดนะ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

#36 ชาเย็น

ชาเย็น

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:42

อีก 10 ปี หวังว่าจะมีนายกชื่ออรรถวิชช์ มีรมต.ต่างประเทศชื่อจิตรภัสร์ ครับ

#37 TypeYourMind

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:31

เทป 2 หนังฉายม้วนเดิม แต่เป็นม้วนที่อรรถวิชช์รอชูมือ หลังจากต้อนจะจนแต๋วแตก มือไม้กรีดกราย 5555

สรเย้ว อาจชูมือให้ ไอ้แต๋วแก้มแดง

แต่คนที่ชูอรรถวิชช์อย่างน้อยก็ผมคนนึงแหละ

#38 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:23

ส๊าสสสส

ที่เน้นแต่คำว่า ออกมาเลือกตั้งกลางดงกระสุนปืน <<< มีทุกหน่วยเลือกตั้งว่างั้นเหอะ 555

ออกมาจะเจอนกหวีดเป่า <<< กลัวอะไรครับ ถ้าคิดว่าตัวเองถูก จะมาอายทำไมเสียงนกหวีด ไอ้พวกที่มันหน้าบางเนี่ย แสดงว่ารู้ใช่มั้ยว่าที่ำทำเนี่ยมันทุเรศ

เทคนิคของ ปชป. คือด่าเสร็จแล้ว ก็คุยเรื่องอื่น  <<< เท่าที่ฟังอรรวิชช์ออกแนวรำคาญนะ ที่ไอ้แต๋วแก้มบุ๋ม เหมือนท่องคำถามคำตอบมาจากบ้าน แล้วตรงไหนคือสิ่งที่อรรวิชช์ทำอย่างที่คุณบอก

คนที่มันยอมรับ ลายจุด หรือนักวิชาการแดงว่า เทพ สงสัยมีปัญหาทางสมองพอๆ กัน ฮ่าๆๆๆๆๆ

เทปสอง จานวีระพัฒเริ่มลอกวิชา ว่าๆๆๆๆ แล้วเร่งพูดเรื่องอื่นละ 5555

แต่ดันโดนรู้ทัน ทักยิก แต่จารย์ตูไม่สน หลับหูหลับตาพูดต่อ

ส่วน ปชปก็ หึ มีความหมายแต่บอกอะไรไม่ได้ เสียงเป็นล้านๆ

งั้น กปปส ที่ว่ามากันสองล้าน งั้นมีความหมายแต่คงบอกไรไม่ได้แล้วกัน

เข้าเรื่องที่คุณ โคเต้มานะ

งั้นที่ม็อบคุณน้อยลงก็ต้องบอกว่า มาน้อยลงก็คงไม่ใช่เพราะ ระเบิดที่โดนกันเรื่อยๆหรอก

เพราะไม่ได้ลงทั่วม็อบ พูดไรก็ใจเขาใจเรามั่ง

เค้าไม่ได้กลัวอายแค่เป่านกหวีดหรอก เพราะที่ผ่านมามันไม่ได้เป่าเฉย แต่ละเมิดสิทธิกันเป็นว่าเล่น

ผิดตั้งแต่ออกมาก่อกวนการเลือกตั้งแล้ว

รอให้ศาลตัดสินก่อนเถอะว่าเลือกตั้งโมฆะแล้วค่อยมาเป่า

แต่ตอนนี้คนไปขวางก็ทยอยรอหมายแล้วกัน

เฮอะชุมนุมกันจนเพลินเเสดงสิทธิกันเต็มที่

พอเค้าจะมาเลือกตั้งดันกีดกัด

ตลก ที่ดันคิดว่าเป็นสิ่งถูก

สรุปแล้วฝ่ายค้านก็คือฝ่ายค้านไม่ได้คิดจะหาทางออก

จารย์ผมเค้าคงคาดหวังมากเกินไป

ผมห่วงชาวนาครับแต่ใครให้รัฐกู้ขอให้ถอนเงินให้เรียบ  ขรรม

แรกๆด่ารัฐก็โออยู่นะ แต่เรื่องจะไปแห่ถอนเงินเนี่ย เพลียจิต

ขออภัย กปปส ท่านอื่นครับ อัดอั้นมานาน

#39 the Punisher

the Punisher

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:31

เห็นมีแต่ที่นี่ว่าอรรถวิชช์ เก่งแม่นเนื้อหา แต่ที่อื่นหลายเว็ป เค้าว่ามันไปไม่เป็น แถไปเรื่อย โดนสรยุทธฆาตกรเลือดเย็นนำมาเชือด 55555 อย่าพยายามยอพวกตัวเองเลยครับ หัดยอมรับความจริงกันบ้างว่าพวกท่านที่ไปขึ้นเวทีสรยุทธ์ แล้วโดนเชือดเสียมวยเสียสุนัขมากี่คนแล้ว พูดง่ายๆเอาเรื่องจริงมาถกกัน พวกท่านก็ตอบตามความจริงไม่ได้เลยต้องแถตามระเบียบ หลอกได้แต่ตัวเองและพรรคพวกแต่หลอกคนดูทั่วประเทศไม่ได้หรอก

#40 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:42

เห็นมีแต่ที่นี่ว่าอรรถวิชช์ เก่งแม่นเนื้อหา แต่ที่อื่นหลายเว็ป เค้าว่ามันไปไม่เป็น แถไปเรื่อย โดนสรยุทธฆาตกรเลือดเย็นนำมาเชือด 55555 อย่าพยายามยอพวกตัวเองเลยครับ หัดยอมรับความจริงกันบ้างว่าพวกท่านที่ไปขึ้นเวทีสรยุทธ์ แล้วโดนเชือดเสียมวยเสียสุนัขมากี่คนแล้ว พูดง่ายๆเอาเรื่องจริงมาถกกัน พวกท่านก็ตอบตามความจริงไม่ได้เลยต้องแถตามระเบียบ หลอกได้แต่ตัวเองและพรรคพวกแต่หลอกคนดูทั่วประเทศไม่ได้หรอก

ครับ

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#41 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:51

ส๊าสสสส

เทปสอง จานวีระพัฒเริ่มลอกวิชา ว่าๆๆๆๆ แล้วเร่งพูดเรื่องอื่นละ 5555

แต่ดันโดนรู้ทัน ทักยิก แต่จารย์ตูไม่สน หลับหูหลับตาพูดต่อ

ส่วน ปชปก็ หึ มีความหมายแต่บอกอะไรไม่ได้ เสียงเป็นล้านๆ

งั้น กปปส ที่ว่ามากันสองล้าน งั้นมีความหมายแต่คงบอกไรไม่ได้แล้วกัน

งั้นที่ม็อบคุณน้อยลงก็ต้องบอกว่า มาน้อยลงก็คงไม่ใช่เพราะ ระเบิดที่โดนกันเรื่อยๆหรอก

เพราะไม่ได้ลงทั่วม็อบ พูดไรก็ใจเขาใจเรามั่ง

เค้าไม่ได้กลัวอายแค่เป่านกหวีดหรอก เพราะที่ผ่านมามันไม่ได้เป่าเฉย แต่ละเมิดสิทธิกันเป็นว่าเล่น

ผิดตั้งแต่ออกมาก่อกวนการเลือกตั้งแล้ว

รอให้ศาลตัดสินก่อนเถอะว่าเลือกตั้งโมฆะแล้วค่อยมาเป่า

แต่ตอนนี้คนไปขวางก็ทยอยรอหมายแล้วกัน

เฮอะชุมนุมกันจนเพลินเเสดงสิทธิกันเต็มที่

สรุปแล้วฝ่ายค้านก็คือฝ่ายค้านไม่ได้คิดจะหาทางออก

ผมห่วงชาวนาครับแต่ใครให้รัฐกู้ขอให้ถอนเงินให้เรียบ  ขรรม

แรกๆด่ารัฐก็โออยู่นะ แต่เรื่องจะไปแห่ถอนเงินเนี่ย เพลียจิต

ขออภัย กปปส ท่านอื่นครับ อัดอั้นมานาน

ผมแย้งคุณเรื่องเดียว คือเรื่องข้าว

กปปส ไม่ใช่ว่าจะใช้ชาวนาเป็นเครื่องมือทางการเมือง(อย่างน้อยผมก็คิดแบบนั้น)

เพียงแต่ไม่ต้องการให้รัฐบาลนี้มันกู้เงินมากลบขี้ตัวเอง

เพราะผมเชื่อเลยว่า ถ้ากู้มาได้ จ่ายชาวนา เรื่องเงียบแน่นอน

ซึ่งโครงหารบัดซบแบบนี้ ผมคนนึงแหละที่ไม่ยอมให้เงียบไปแบบนี้

แต่ต้องเงียบและจบไปแบบขาวสะอาดเท่านั้น 

และความเป็นจริงแล้วเนี่ยนะครับ คุณไม่สามารถไปบังคับให้ใครเสียสละได้

มันเป็นความชอบธรรมของเค้าเลยครับที่จะถอนเงินที่ตัวเองฝากโดยที่ไม่ต้องอ้างเหตุผลอะไร

ถึงแม้จะแห่กันถอนเงินเพื่อกดดันรัฐบาลก็ตาม มันก็เป็นสิทธิ์ในทรัพย์สินของเค้าครับ

จะมาอ้างจริยธรรมแล้วทำให้ดูแย่ไม่ได้ 

(ผมพูดได้นะ เพราะผมไม่ได้หนุนให้ กปปส ขัดขวางการเลือกตั้ง)

และผมพูดเลย คนที่อ้างเรื่องจริยธรรม อ้างความสงสาร ที่ควรมีแก่ชาวนา แล้วต้องยอมปล่อยให้รัฐบาลกู้เงิน

คุณต้องถามตัวเองด้วยว่า คุณเป็นห่วงชีวิตความเป็นอยู่ของชาวนา หรือเป็นห่วงความมั่นคงรัฐบาล กันแน่

ไม่ต้องตอบผม ตอบใจคุณเอง

Edited by ไทยไม่ทน, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:17.

#42 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:44

เอา 20 ล้านมาเคลมสมอ้างเป็นของตัวเอง ดูถูกผู้ชุมนุม แล้วกระแดะว่าเป็นฝ่ายประชาธิปไตย

ผมว่าไอ้ตุ๊ดนี่โคตรทุเรศ 

It's us against the world

#43 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:20

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#44 TypeYourMind

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:29

ส๊าสสสส

- ผมก็ไม่ได้บอกนะว่าการไปขัดขวางคือสิ่งถูก ผมไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้งตอนนี้ เทปแรกวีรพัฒ มันเน้นแต่ว่าการออกไปเลือกตั้งเหมือนสงครามอยู่ตลอดเวลา เหมือนเทปสองที่มันเน้นแต่จะเอา 20 ล้านเสียงไปทิ้งขยะ ประเด็นผมคิดว่ายังไม่ควรจัดในภาวะบ้านเมืองแบบนี้ พอจัดออกมาผลก็เลยเป็นแบบนี้ การปิดล้อมขัดขวางการเลือกตั้ง ในภาวะปกติใครกันไปจะขัดขวางการเลือกตั้ง ?? สิ่งที่ผมกลัวคือการเลียนแบบจากเสื้อแดง แต่!! มันก็ต้องดูแหละว่าต่อไปเสื้อแดงจะจุดติดอีกหรือเปล่า

- แสดงว่าคุณเห็นด้วยกับโครงการจำนำข้าว ??? เห็นด้วยกับรัฐกู้เงินมาจ่ายชาวนา ??? ทั้ง ๆ ที่โครงการนี้แม่งทุจริตกันจนประเทศจะิิชิบหาย เงินหมดคลัง ฯลฯ ผมก็ห่วงชาวนา และก็ห่วงประเทศ ถ้ายอมให้รัฐฯ กู้เงินไปทำเลว ไปทำอะไรแบบไม่ห่วงอนาคตของประเทศแบบนี้ผมคนนึงก็ไม่ยอมหรอก แม้เงินผมจะไม่มากมาย ผมก็จะไม่ยผม รบ.ถ้าเก่งจริง ไม่โกงจริง ควรจะบริหารโครงการให้มีเงินมาจ่ายชาวนา ไม่ติดเงินชาวนาร่วมครึ่งปีแบบนี้

#45 ornnaka

ornnaka

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:04

โอกาสที่จะกลายเป็นหนี้เสียมันสูงไงคะ เค้าก็กลัวถ้าธนาคารบ่จี๊ก็จะถอนเงินไม่ได้ แล้วนั่นมันเงินเก็บเขาเขาก็ต้องกลัวสิคะ

เงินที่ควรจะให้ชาวนาจริงๆมันควรจะเป็นเงินที่ขายข้าวได้ ไม่ใช่เงินกู้

แล้วเงินที่ควรจะได้จากการขายข้าวหายไปไหน การขายข้าวจีทูจีที่จีนออกมาปฏิเสธอีกว่าไม่ใช่จีทูจี

ถ้าขายข้าวไม่ได้แล้วมีการทุจริตจริง คนที่รับผิดชอบควรเป็นคนทุจริตไม่ใช่คนที่ทำมาหากินสุจริตแล้วเอาเงินไปฝากธนาคาร

จะโครงการอะไร จะเอาเงินไปจ่ายอะไรเราว่าควรดูที่ไปที่มาของเงินด้วยค่ะ

ปล.เรื่องขวางเลือกตั้ง คนที่ไปกปปส.ก็ไม่ได้เห็นด้วยทุกคนค่ะ(จากเพื่อนในเฟสเรา)

#46 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:32

ไอ้นักวิชาเกินชอบพูดเองเออเองจังเลย ชอบออกนอกประเด็น พอเจอแย้งก็ไปประเด็นใหม่ เอะอะก็อ้างประชาชนๆ นี่มันตรรกะแดงๆชัดๆ  :lol:  :lol:  :lol:

วีรพัฒน์ มั่วกฏหมายชิหาย

อรรชวิทย์ พูดถึง ม.68 วรรค 1  ในมุมของการได้มาซึ่งอำนาจโดยมิชอบตามรัฐธรรมนูญ... วีรพัฒน์ แมร่งท่องคาถา ล้มล้างการปกครอง

มันคงอ่านกฏหมาย แค่ครั้งบรรทัด แล้วมานั่งเถียงเป็นวรรคเป็นเวรงี้ คนเสื้อแดงก็เป็นควายหมดอะดิ

:lol: 

#47 สร้างสรรค์

สร้างสรรค์

น้องใหม่

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:56

ดูจบแล้ว เหมือน อ.วีรพัฒน์

- จะพยายามสร้างชุดความคิดว่าคนไม่ออกมาเลือกตั้งเพราะกลัวกระสุนและนกหวีด ซึ่งอันที่จริงมันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น

- ปากบอกว่า "อย่าดูถูกประชาชน" แต่แกกลับดูถูกประชาชนที่ไปม็อบว่าไปเพราะกำนันสุเทพสั่ง กลายเป็นว่าแกห้ามดูถูกประชาชนที่ไปเลือกตั้ง แต่กลับดูถูกประชาชนที่ไปม็อบ ลักลั่นย้อนแย้งจริงๆ

- ประเด็นความรับผิดชอบของนายกฯ ยิ่งลักษณ์ ดันไปเปรียบเทียบนายกอภิสิทธิ์ ซึ่งคนละสถานการณ์และบริบทกันเลย ตอนนั้นสถานการณ์บ้านเมืองไม่สงบ แต่คุณอภิสิทธิ์ต้องตัดสินใจเพื่อให้บ้านเมืองกลับมาสงบ และศาลยังไม่ตัดสินว่าผิดจริง แต่ของคุณยิ่งลักษณ์ บ้านเมืองสงบอยู่ดีๆ กลับไปออก พรบ.นิรโทษฯ และศาล รธน. ตัดสินแล้วว่าการแก้รัฐธรรมนูญ(ที่มา ส.ว. และ มาตรา 190) ผิด ทำให้เป็นชนวนขึ้นมา ยังไม่นับรวมการบริหารงานที่ผิดพลาดในนโยบายหลายๆเรื่อง 

- ประเด็น กปปส. ขัดขวางการเลือกตั้ง อันนี้ผมเห็นด้วยว่าไม่ควรทำครับ

ส่วนคุณอรรถวิชช์ ควบคุมอารมณ์จากการเหน็บ ปชป ได้พอใช้ ตอบโต้ได้ดี มีบางประเด็นที่ออกนอกลู่ไปบ้าง ถ้าเทียบกับตอนไปออกรายการ เถียงให้รู้เรื่่อง เจอ บก.ลายจุด ตอนนั้นคุณอรรถวิชช์ทำได้ดีมากครับ (แต่ก็อย่างว่ารายการสรยุทธ์ เวลาน้อย รีบๆ ล่กๆ จัดรายการเหมือนเสี้ยมให้คนทะเลาะกันมากกว่า)

#48 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:58

คู่นี้สูสี ดูสนุก ไม่เหมือนหลายคู่ก่อนหน้านี้ จัดมวยถูกคู่คนดูถูกใจ เรตติ้งรายการพุ่งกระฉูด

ฟังพูดแล้วผมชอบทั้งคู่ อ.แว่นก็ย้ำในจุดยืนว่า ถ้าการเลือกตั้งเป็นโมฆะ จะไม่เคารพเสียง 20 ล้านของประชาชน (มีผมอยู่ในนั้นด้วย) แต่อันนี้ผมเห็นต่าง เลือกตั้งจะโมฆะหรือไม่ต้องดูเหตุแห่งการกระทำ ไม่ใช่ว่าโมฆะ = ไม่เคารพเสียงประชาชน ผมว่ามันคนละเรื่อง ถ้ามันจะโมฆะผมก็ไปเลือกตั้ง ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะไม่เคารพเสียงของผมตรงไหน ถ้ากระบวนการมันผิด ก็ต้องว่ากันไปตามผิด โมฆะก็ต้องโมฆะสิ

แต่ที่ผมถือว่า อรรถวิทย์ ได้เปรียบนิดเดียวตรงปล่อยคำว่า รัฐบาลเลว ออกอากาศนั่นแหล่ะ มีผลด้านจิตวิทยานะผมว่า สั้นๆ แต่สะท้อนให้ประชาชนเห็นภาพได้ว่า รัฐบาลมันเลว ไม่ถึงกับน็อคฝ่ายตรงข้ามแต่แย๊บให้หน้าหงายเงิบได้เหมือนกัน

ส่วนตัวผมให้คู่นี้ ฝ่ายแดง4.5 ฝ่ายน้ำเงิน 5.5  ;)

#49 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:13

- ผมก็ไม่ได้บอกนะว่าการไปขัดขวางคือสิ่งถูก ผมไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้งตอนนี้ เทปแรกวีรพัฒ มันเน้นแต่ว่าการออกไปเลือกตั้งเหมือนสงครามอยู่ตลอดเวลา เหมือนเทปสองที่มันเน้นแต่จะเอา 20 ล้านเสียงไปทิ้งขยะ ประเด็นผมคิดว่ายังไม่ควรจัดในภาวะบ้านเมืองแบบนี้ พอจัดออกมาผลก็เลยเป็นแบบนี้ การปิดล้อมขัดขวางการเลือกตั้ง ในภาวะปกติใครกันไปจะขัดขวางการเลือกตั้ง ?? สิ่งที่ผมกลัวคือการเลียนแบบจากเสื้อแดง แต่!! มันก็ต้องดูแหละว่าต่อไปเสื้อแดงจะจุดติดอีกหรือเปล่า

- แสดงว่าคุณเห็นด้วยกับโครงการจำนำข้าว ??? เห็นด้วยกับรัฐกู้เงินมาจ่ายชาวนา ??? ทั้ง ๆ ที่โครงการนี้แม่งทุจริตกันจนประเทศจะิิชิบหาย เงินหมดคลัง ฯลฯ ผมก็ห่วงชาวนา และก็ห่วงประเทศ ถ้ายอมให้รัฐฯ กู้เงินไปทำเลว ไปทำอะไรแบบไม่ห่วงอนาคตของประเทศแบบนี้ผมคนนึงก็ไม่ยอมหรอก แม้เงินผมจะไม่มากมาย ผมก็จะไม่ยผม รบ.ถ้าเก่งจริง ไม่โกงจริง ควรจะบริหารโครงการให้มีเงินมาจ่ายชาวนา ไม่ติดเงินชาวนาร่วมครึ่งปีแบบนี้

โอกาสที่จะกลายเป็นหนี้เสียมันสูงไงคะ เค้าก็กลัวถ้าธนาคารบ่จี๊ก็จะถอนเงินไม่ได้ แล้วนั่นมันเงินเก็บเขาเขาก็ต้องกลัวสิคะ

เงินที่ควรจะให้ชาวนาจริงๆมันควรจะเป็นเงินที่ขายข้าวได้ ไม่ใช่เงินกู้

แล้วเงินที่ควรจะได้จากการขายข้าวหายไปไหน การขายข้าวจีทูจีที่จีนออกมาปฏิเสธอีกว่าไม่ใช่จีทูจี

ถ้าขายข้าวไม่ได้แล้วมีการทุจริตจริง คนที่รับผิดชอบควรเป็นคนทุจริตไม่ใช่คนที่ทำมาหากินสุจริตแล้วเอาเงินไปฝากธนาคาร

จะโครงการอะไร จะเอาเงินไปจ่ายอะไรเราว่าควรดูที่ไปที่มาของเงินด้วยค่ะ

ปล.เรื่องขวางเลือกตั้ง คนที่ไปกปปส.ก็ไม่ได้เห็นด้วยทุกคนค่ะ(จากเพื่อนในเฟสเรา)

ผมแย้งคุณเรื่องเดียว คือเรื่องข้าว

กปปส ไม่ใช่ว่าจะใช้ชาวนาเป็นเครื่องมือทางการเมือง(อย่างน้อยผมก็คิดแบบนั้น)

เพียงแต่ไม่ต้องการให้รัฐบาลนี้มันกู้เงินมากลบขี้ตัวเอง

เพราะผมเชื่อเลยว่า ถ้ากู้มาได้ จ่ายชาวนา เรื่องเงียบแน่นอน

ซึ่งโครงหารบัดซบแบบนี้ ผมคนนึงแหละที่ไม่ยอมให้เงียบไปแบบนี้

แต่ต้องเงียบและจบไปแบบขาวสะอาดเท่านั้น 

และความเป็นจริงแล้วเนี่ยนะครับ คุณไม่สามารถไปบังคับให้ใครเสียสละได้

มันเป็นความชอบธรรมของเค้าเลยครับที่จะถอนเงินที่ตัวเองฝากโดยที่ไม่ต้องอ้างเหตุผลอะไร

ถึงแม้จะแห่กันถอนเงินเพื่อกดดันรัฐบาลก็ตาม มันก็เป็นสิทธิ์ในทรัพย์สินของเค้าครับ

จะมาอ้างจริยธรรมแล้วทำให้ดูแย่ไม่ได้ 

(ผมพูดได้นะ เพราะผมไม่ได้หนุนให้ กปปส ขัดขวางการเลือกตั้ง)

และผมพูดเลย คนที่อ้างเรื่องจริยธรรม อ้างความสงสาร ที่ควรมีแก่ชาวนา แล้วต้องยอมปล่อยให้รัฐบาลกู้เงิน

คุณต้องถามตัวเองด้วยว่า คุณเป็นห่วงชีวิตความเป็นอยู่ของชาวนา หรือเป็นห่วงความมั่นคงรัฐบาล กันแน่

ไม่ต้องตอบผม ตอบใจคุณเอง

ผมเห็นด้วยกับจำนำข้าวหรือปล่าว

ผมเห็นด้วยในฐานะที่ต้องการช่วยชาวนา

ก่อนอื่นต้องบอกทั้งสามท่านก่อน ว่าเห็นแก่ชาติ กับ ชาวนาที่เป็นฐานล่างของสังคมไหม

ถ้าไม่ อย่ามา quoted กันนะ เดี๋ยวมันจะคุยไม่รู้เรื่อง

ท่านมีสิทธิหวงแหนเงินของท่านไหม มี

แต่แกนนำไม่มีสิทธิที่จะมาชี้นำให้ถอนเงินพร้อมกัน เด็ดขาด (มันเหมือนเอามีดมาเล่น แล้วผีมันจะผลัก)

ค้างไว้แค่นี้ก่อน

ท่านสุเทพได้ห่วงชาวนาจริงไหม

1 สุเทพ ชาวนาครับมาช่วยหนุนเราแล้วเราจะจ่ายให้เอง

2 สุเทพ แบงค์ไหนให้กู้(เพื่อไปจ่ายชาวนา) เราเหล่ามวลม่วนครื้กครื้น จะเอาเงินออกมาให้เกลี้ยง (ตีความไม่ออกให้ไปอ่านประเด็นเรื่องความชอบธรรมในการแห่ถอนเงิน)

ประเด็นเรื่องเอาเงินคนทำมาหากินสุจริตไปเสี่ยง

บางท่านก็แกล้งไม่รู้ บอกให้ จะเอาไปจ่ายอะไรควรดูที่มาที่ไปของเงินด้วย

ไม่ดีมั้งครับเพราะที่มาร้อยแปด

คุณจะกลัวอะไร กลัวไม่ได้ดอกเท่าที่คิดไว้เหรอ มันได้อยู่แล้ว ธนาคารไม่มีทางที่จะเอาเงินให้กู้จนเงินกำลังตนเองหรอก

หรือเรามาคุยในกรณี ซูเปอร์โอเวอร์ซวย ที่ท่านสุเทพ กำลังขู่ฝ่อๆ

ถ้าธนาคารเจ๊ง แล้วท่านกลัวเงินฝากจะสูญ ผมขอไปเป็นลูกจ้างท่านเลยดีกว่าครับ เพราะท่านจะต้องมีเงินฝากเกิน 50ล้านแน่นอน

ถึงกลัวว่าเงินจะสูญหาย

เพราะเงินฝากของเราท่านทุกคนมีประกันหมดครับ ได้คืนไม่เกิน50ล้าน

แล้วรัฐก็มีสิทธิกู้ด้วย ถึงแม้เงินจำนำข้าวจะไม่ได้คืนเลยสักบาท

รัฐก็เป็นลูกหนี้ทีน่าเชื่อถือที่สุดของประเทศ

ถ้ารัฐ จ่ายหนี้ไม่ได้ บริษัททั้งประเทศจะถูกปรับลดเครดิตลงทันที

ประเด็นเรื่องความชอบธรรมในการแห่ถอนเงิน

ถ้าคุณจะคิดว่าชอบธรรมก็ ตั้งใจอ่านเรื่องต่อไปนี้

a  ให้ b กู้ 100

b  ให้ cกู้ 80

c  ให้ d กู้ 60

นี่คือสมการลูกโซ่ของการสร้างเงินอย่างเข้าใจง่าย

ดังนั้น เงินจาก ร้อยบาท ตั้งต้น กลับกลายเป็น 100+80+60 = 240

เงินฝาก 100 ทำให้เงินเพิ่มเป็น 240 ในระบบ

ดังนั้นการถอนเงิน คือการทำให้เงินจาก 240 เหลือเพียงแค่ 100

แล้วท่านสุเทพก็ชักชวนให้แห่กันมาถอน

แน่นอนจะว่าเป็นสิทธิก็ได้

แต่ผลรับใหญ่หลวงนักซึ่งในเสรีไทยบางท่านก็รู้แล้ว ว่ามันจะเป็นโดมิโน

ถ้าจะทำวิธีนี้ก็อย่ามาบอกอีกเลยครับว่าท่านสุเทพรักประเทศนี้

หรือท่านจะบอกว่าท่านสุเทพแกล้งพูดก็เอาเถอะครับ

แต่ผมขออย่างเดียวอย่าให้ท่านสุเทพ เจ๋งจิงเลยครับขอให้เก่งปลอมๆพอ

ขอให้เป็นแค่การปราศรัย

ทิ้งท้าย

ส่วนเรื่อง ห่วงรัฐ หรือห่วงชาวนา

ถ้าชาวนาจะได้เงิน แล้วรัฐดันได้หน้า

ท่านจะทิ้งชาวนาได้ลงเหรอครับ

แต่ถ้าจะคุยว่า รัฐไม่โกงเหรอ จำนำไม่เจ๊งเหรอ

แต่เอาตามเหตุผล เจ๊งและส่อการโกง ครับ

onion-head-emoticon-75.gifquoted ทีเดียวได้ศัตรูถึงสามคน

#50 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:15

โอย อยากดูอรรถวิทย์มาก ต้องอดทนฟังไอ้นักวิชาการกระเทยกะไอ้สรย้วย. ไม่ได้biasแต่รู้สึกว่าวีรพัฒน์ห่วยพอๆกับบก.ลายจุด มั่ว แถ ตะแบง และใช้อารมณ์ เนี่ยนะขั้นเทพของฟายแดง กระจอกชะมัด

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน