Jump to content

- - - - -

"สิทธิในการใช้ชื่อสถาบันในการประท้วง...เป็นของทุกสี"

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 PATTON

PATTON

ขาประจำ

Posted 4 February 2014 - 02:58

"ชื่อสถาบันเป็นของทุกคนที่เป็นชาวสถาบันครับ....ใครๆ ก็มีสิทธิยกธงการเมืองได้ เรื่องอะไรก็ได้" 
ประเด็นคือ เวลาที่คุณยกธงแล้ว มีใครไปยืนอยู่ข้างหลังธงนั้นกี่คน....พอสังคมเห็นจำนวนเขาจะตัดสินเองครับ ว่ามัน Represent สถาบันได้หรือไม่. 
อีกอย่างคือ ตัวผู้บริหารมหาวิทยาลัยเข้ามาอยู่ใต้ธงนั้นหรือไม่ อันนี้สำคัญมาก จะมาในนามส่วนตัวหรือไม่ ไม่สำคัญ 
แต่ถ้ามา น้ำหนักจะชัดทันที ทั้งหมดนี้ เกิดขึ้นในวันที่พวกเราใส่สีชมพูกันหลายพันคน เดินไปทำเนียบ 
ดังนั้นเชิญเลยครับ ชาวจุฬาฯเสื้อแดง ยกธงของท่านขึ้นมาเลยครับ ...
"นปช. จุฬาฯ"... แล้วเราจะได้รู้กันครับ ว่าจะมีคนมาชุมนุมกับคุณกี่คน 
ให้ผมเดานะ น่าจะมี....3 คนมั้ง....
เอาที่เป็นอาจารย์นะ เจ้าหน้าที่ผมไม่รู้ ผมไม่ขอเดา... 
ชั่วโมงนี้....ผมไม่คิดว่ามีอาจารย์เสื้อแดงคนไหน ที่กล้า ออกมาโบกธง นปช. แล้วเดินขบวนตอนนี้ครับ...กลางมหาวิทยาลัย 
รับรองได้ว่าโดนเป่านกหวีดแน่ๆ เหตุผลก็เป็นทั้งเรื่องความผงาดของ กปปส. 
ความโง่ของยิ่งลักษณ์ ความถ่อยของแกนนำเสื้อแดง ปนๆกัน ผสมกับความทรงจำเผาเมือง แถวสยาม นั่นละครับ Brand มัน "***" ครับ (ใช่เป็น Adjective บรรยายลักษณะ ไม่ใช่คำหยาบ) 
แล้วอีกอย่าง อาจารย์เหล่านี้ มีที่ใหม่ เท่ห์ๆ ให้ยืน.... 
ตอนนี้ อาจารย์จุฬาฯเหล่านี้ ไปเนียน อยู่ใต้แสงเทียน ของอาจารย์ เจษฎาหมดแล้ว เพราะมันเทห์กว่าเยอะ ทิ้ง Brand ถ่อยสถุลย์ไปเลย แถม มีลูกศิษย์แนวโลกสวย ล้อมรอบอีกต่างหาก ดูดีมีสกุล รักสันติค่า... 
แล้วก็จบด้วยเป้าหมายเดียวกันมาเลือกตั้งกันเถอะ.....เวรกรรม แต่รวมๆ....ผมว่าก็ Fair ออก 
อาจารย์เจษฎาก็ใช่ชื่อจุฬาฯ ก็ไม่เห็นมีใครไปด่าแกเลย (อาจจะด่าเรื่องอื่น แต่ไม่ใช่เรื่องนี้) 
เสื้อแดงก็ควรมีสิทธิใช้..... อาจารย์เจษฎา....ผมคงต้องรบกวน อาจารย์ พูด Password เหล่านี้ บ่อยๆ หน่อยว่า มีเสื้อขาวปลอม มาปนกับกับอาจารย์บ้างไหม เดี๋ยวอาจารย์จะแปดเปื้อนนะครับ 
"อีโง่" "ระบอบทักษิณ" "ชินวัตรขายชาติ" "ควายแดง" "แดงถ่อย" ประมาณนี้ละครับ พูดเป็นระยะๆ ระหว่างจุดเทียน เอาสัก Three Times ก็น่าจะโอเค 
ผมเชื่อว่าจะช่วยกรอง ขาวเทียมแดงแท้ ออกจากกลุ่มขั้วที่ 3 ของอาจารย์ ได้นะครับ ส่วนเสื้อแดง Hardcore เชิญเลยครับ ใช่ชื่อสถาบันจุฬาฯของเราไปเลย....ท่านได้สิทธินั้นมาตั้งนานแล้ว.....ท่านก็ชาวจุฬาฯคนหนึ่ง กล้าๆ หน่อยครับ นกหวีดผมพร้อมแล้ว...

ดร.พร วิรุฬห์รักษ์ อาจารย์คณะสถาปัตย์ จุฬาฯ

#2 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

Posted 4 February 2014 - 05:19

สมมติผมท้าต่อยกับเพื่อน ไม่ต้องใช้กรรมการ  มีคนทำเป็นพ่อพระมายืนรอจุดเทียนอยู่ข้าง ๆ โดยไม่รับเชิญ พอผมเพลี่ยงโดนถีบล้มลงกับพื้น มันไม่จุดเทียน แต่พอผมถีบคู่ต่อสู้ล้มลงบ้าง ผมจะถีบต่อมันจุดเทียน แถมในกลุ่มจุดเทียนมันศัตรูผม สันติภาพหมาเย็ดแมร่งมันครับผม

ลบได่ครับ

Edited by Cemeterys, 4 February 2014 - 05:20.

#3 spiritie

spiritie

ขาประจำ

Posted 4 February 2014 - 07:34

ตองเก๊กหน้าหล่อทำเป็นคนดีเวลาใส่เสื้อขาว กว่าเทียนจะหมดเล่มคงเมื่อยหน้ากันแย่ เนอะ

#4 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 February 2014 - 07:39

จุฬาฯแดงแจ๋ก็ไม่น้อยนะครับ

ไอ้เพ้ง อดีตทนายโจรสูงสุด ยันยง อีเจ๊เพ็ญ ฯลฯ

แต่พวกนี้ไม่กล้าใช้ชื่อสถาบันฯ

เพราะขนาดยังไม่ใช้ก็ถูกด่าจนไม่ได้ไปผุดไปเกิดแล้ว

#5 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

Posted 4 February 2014 - 09:55

จารพร ดังมาถึงเสรีไทยแล้ว :lol:  

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users