Jump to content

- - - - -

ข้าวหายห้าแสนสามล้านกิโลกรัม

• Please log in to reply
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:18

เอิ๊กๆๆๆ

อย่าขำหัวข้อนะ ผมจบโรงเรียนเดียวกับนางยกฯนะฮาฟฟ

ประเด็นสำคัญก็คือ

มันหายเหมือนที่ผ่านมาอีกแล้วคือ

ลำใยอบแห้ง ข้าวโพด 

นี่ข้าวสารหาย

มันจะอะไรกันหนักหนา

ทำยังกับของิ้นเล็กๆ

นี่ข้าวสารนะครับ

ไช้สิบล้อเป็นร้อยๆคัน

แต่มันหายไปไหนไม่มีร่องรอย

มูลค่า80กว่าล้านบาท

http://www.thairath....t/region/401040

Edited by arun sound, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:56.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#2 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:37

ข่าวนี้น่าติดตาม

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#3 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:49

หัวข้อเล่นเอา งงๆ เหมือนกัน :D

#4 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:02

กิโลกรัม ครับ

ควายตัวนี้สีขาว

#5 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:02

ข้าวกูอยู่ไหน! 

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#6 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:09

คาดว่าน่าจะกำลังนำไป ปลูกเนื่องจากขายไม่ออก แต่มันคงไม่งอก งานเลยงอก ที่นังยกครับ

#7 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:17

ไม่ได้หาย เพราะข้าวจำนวนนี้ไม่เคยมีอยู่

#8 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:18

ทุกวันนี้ ผมโคตรสงสัยเลยว่าข้าวถุงที่ขายในประเทศเอามาจากไหน แล้วทำไมราคามันขึ้นน้อยมาก

#9 RTASF91

RTASF91

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:19

อำพรางศพ เบี่ยงเบนคดี รึเปล่า

ประมาณว่า ข้าวในคลังมันไม่มีอยู่แล้ว 

แล้วทำให้ดูเหมือนว่า ข้าวหายหลังจากออกจาก อคส. ไปแล้ว

ก็ต้องไปดูเอกสารที่ อคส. บอกว่ามีเอกสารกำกับ ทุกเที่ยวทุกคันที่นำข้าวออกจากคลัง

เรื่องนี้น่าสนใจจริงๆ

พิธีกระทำสัตย์ปฏิญาณตนต่อธงชัยเฉลิมพล  

ทหารทุกนายผ่านพิธีนั้นแล้ว  พึงเพียรปฏิบัติให้ครบตามคำสัตย์ปฏิญาณทุกข้อนั้น

#10 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:26

โอยยยยย ... ทำไมเคราะห์ซ้ำกรรมซัดรัฐบาลหนักขึ้นทุกวันๆ

-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#11 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:27

คงมีโจรแบกใส่หลังไปมั้ง.. 3.5 ล้านกิโลกรัม..  -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#12 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:29

#13 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:29

หายไม่กลัว

กลัวไม่มีข้าวจริงนะซิ มีแต่กระดาษที่เอาไปจำนำ :lol:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#14 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:31

ไม่ได้หาย แต่ล่องหน ^_^

#15 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:34

ต้องบอกว่า   งานนี้จะเป็นคดีที่ใหญ่ที่สุด  ที่มีข้าราชการประจำ  ถูกไล่ออกจากราชการ  มากที่สุด

#16 Redulah

Redulah

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:49

เอ่ออ ข้าวหายไปเกือบปี เพิ่งจะแจ้งความ !!! เพื่อให้ตัวเองดูมีหลักฐานเหรอ???

#17 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:53

ไม่ต้องเป็นห่วง ผมว่า มันก็ไม่ได้หายไปไหนหรอก

สรุปมันก็อยู่ในโกดังของรัฐเหมือนเดิมนั่นแหละหลังจากเวียนเทียนเรียบร้อยแล้ว 

แต่ไม่รู้โกดังไหนบ้างนะ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#18 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:55

ใครใช้ให้ คุณ เข้าไปเ้ช็คสต๊อก? ผมจะฟ้อง

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#19 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:57

มอดกินไปหมดแล้ว

#20 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:58

เป็นยุทธวิธีย่อย ใช้สำหรับโยงต่อสู้คดีจำนำข้าว เบื้องหลังน่าจะถึงขนาดตั้งรูมแก้ปัญหา ตอนนี้ยังไม่อยากมองว่าจะมีใครชิงกระโดลงจากเรือนรก

#21 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:59

อันนี้คอมเม้นท์นึงในเพจ 

(ขอลบชื่อเจ้าของเม้นท์เพื่อเคารพความเป็นส่วนตัว)

เอาจริงป่ะครับ

ผมว่ามันน่าจะมีส่วนเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่ผมรู้มา

คือเมื่อประมานช่วง อาทิตย์ที่แล้ว ผมได้ไปพบลูกค้าท่านนึง

ที่สถานที่ราชการแห่งนึงแถวรัชดา เค้าเป็น หน.คลังพัสดุ

ได้พูดคุยกันเกี่ยวรัฐบาล เค้าเล่าให้ฟังว่า

บ้านเกิดเค้าอยู่อุทัยฯ มีที่ 30 ไร่เอาเข้าโครงการจำนำข้าว เค้าทำนาได้แค่ 10 เกวียน

แต่ที่จำนำเค้าให้เซนต์รับที่ 30 เกวียน ตามอัตราส่วนพื้นที่โฉนด

ที่ดิน เค้าคิด 1 ไร่ = ทำนาได้ 1 เกวียน

แต่ที่ดินที่พี่เค้าใช้ทำนาจริงๆได้แค่ 10 ไร่ส่วนอื่นเป็น เนิน เป็นสวน หรือบ่อน้ำบ้าง

ตอนแรกแม่พี่เค้าโทรมาถามพี่เค้าว่า จะเซนต์ไหม ถึงจะรับเงินได้ แต่รับเงินจริงแค่ 10 เกวียนนะครับ

แถมโดนหักค่าความชื้นเกวียนละ 2-3พันอีก ได้ไม่เต็ม

อีก 20 เกวียนเงินก็ไม่ได้ให้ชาวนานะครับ 20เกวียน คูณ 15,000 =300,000บาทและ

เหอะๆ สุดท้ายพี่เค้าบอกแม่ว่างั้นไม่ต้องเซนต์

พอจบจากวางสายไม่ทันไร แม่พี่เค้าโทรมาอีกที บอกว่ามันรับไปและไม่ต้องเซนต์ด้วย

ผมมานั่งคิดนะครับนี่แค่ 1 รายนะครับ ข้าวก็ไม่ได้ 20 เกวียนเข้าคลังแถม เงินยังถูกเบิก ป่าวๆ 3 แสน

แล้วค่าหักความชื้นอีกไม่รู้ไปเข้ากระเป๋าใคร

ตอนนี้ผมเชื่อเต็ม 100% เลยว่าที่ขาดทุนเป็นหลายแสนล้าน

และยังมีข่าวว่าข้าวหายนี่มันคงไม่ใช่เรื่องที่พูดเกินความจริง

เพราะชาวนามีมีหลายล้านคน คูณต่อคนเข้าไป ก็อ้วกและ

พี่เค้าบอกว่าชาวนาทุกคนจำต้องยอมเข้าโครงการเพราะไปขายที่อื่นได้น้อยไม่คุ้ม

แถมยังมีพวกผู้มีอิทธิพลในพื้นที่ คอยจับจ้องมองอยู่ว่าใคร ยึกๆยักๆ เฮ้อแล้วใครจะกล้าครับ

สงสารพี่น้องชาวนาจังครับถูกใช้เป็นเครื่องมือแถมเอาเปรียบอีก ***สุดๆพวกนี้

เรื่องทั้งหมดนี้ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณได้ลองคุยกับลูกชาวนาหรือชาวนาที่เค้าเจอมากับตัว

คุณจะรู้ว่าความรู้สึกที่เค้าถ่ายทอดมามันจริงหรือหลอกลวง

คนเราดูกันไม่ยากหรอครับใครพูดจริงใครโกหก

ทุกวันนี้ สื่อมันแสดงออกให้เห็นบ่อยๆ

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ

หวังว่าคนไทยเราคงจะไม่ได้เห็นชาวนาไทย กินน้ำพริกจิ้มใบประทวนนะครับ !!!!

#22 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:05

ตอนรับเข้ามามันเป็นข้าวลม พอขาออกมันก็ต้องเป็นข้าวลมสิครับ

#23 spiritie

spiritie

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:07

ก็ไม่รีบขายซะที มันก็เลยระเหิดเป็นไอไปหมดดิ เวรกรรม

#24 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:09

จะเป็นมหากาพย์การโกง ที่ต้องบันทึกใว้ในประวัติศาสตร์

เพื่อเป็นบทเรียนให้ลูกหลานรู้ว่า การเมืองไม่ใช่สิ่งไกลตัว

ถ้าเลือกนักการเมืองเลว เข้าบริหารประเทศ ผลที่เกิดขึ้น ประเทศจะฉิกหายได้ ชนิดที่คาดไม่ถึง

#25 นำ้ใบบัวบก

นำ้ใบบัวบก

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:11

ข้าวกูอยู่ไหน! 

ส่ง จาพนม ไป!!

#26 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:15

ควายแดงได้เวลา  แสดงสีสันของประชาติ๊ปไต้ย กับ สื่ออำมาตย์แล้ว   <_< รีบไปไทยรัฐด่วน

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#27 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:15

ก็ไม่รีบขายซะที มันก็เลยระเหิดเป็นไอไปหมดดิ เวรกรรม

5555  นึกว่าลูกเหม็น   :lol:

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#28 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:18

พอหมาใกล้ตาย...

เห็บหมาก็ต้องหาลู่ทาง  ไม่อยากตายไปพร้อมกับหมา...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#29 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:19

อันนี้คอมเม้นท์นึงในเพจ 

(ขอลบชื่อเจ้าของเม้นท์เพื่อเคารพความเป็นส่วนตัว)

เอาจริงป่ะครับ

ผมว่ามันน่าจะมีส่วนเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่ผมรู้มา

คือเมื่อประมานช่วง อาทิตย์ที่แล้ว ผมได้ไปพบลูกค้าท่านนึง

ที่สถานที่ราชการแห่งนึงแถวรัชดา เค้าเป็น หน.คลังพัสดุ

ได้พูดคุยกันเกี่ยวรัฐบาล เค้าเล่าให้ฟังว่า

บ้านเกิดเค้าอยู่อุทัยฯ มีที่ 30 ไร่เอาเข้าโครงการจำนำข้าว เค้าทำนาได้แค่ 10 เกวียน

แต่ที่จำนำเค้าให้เซนต์รับที่ 30 เกวียน ตามอัตราส่วนพื้นที่โฉนด

ที่ดิน เค้าคิด 1 ไร่ = ทำนาได้ 1 เกวียน

แต่ที่ดินที่พี่เค้าใช้ทำนาจริงๆได้แค่ 10 ไร่ส่วนอื่นเป็น เนิน เป็นสวน หรือบ่อน้ำบ้าง

ตอนแรกแม่พี่เค้าโทรมาถามพี่เค้าว่า จะเซนต์ไหม ถึงจะรับเงินได้ แต่รับเงินจริงแค่ 10 เกวียนนะครับ

แถมโดนหักค่าความชื้นเกวียนละ 2-3พันอีก ได้ไม่เต็ม

อีก 20 เกวียนเงินก็ไม่ได้ให้ชาวนานะครับ 20เกวียน คูณ 15,000 =300,000บาทและ

เหอะๆ สุดท้ายพี่เค้าบอกแม่ว่างั้นไม่ต้องเซนต์

พอจบจากวางสายไม่ทันไร แม่พี่เค้าโทรมาอีกที บอกว่ามันรับไปและไม่ต้องเซนต์ด้วย

ผมมานั่งคิดนะครับนี่แค่ 1 รายนะครับ ข้าวก็ไม่ได้ 20 เกวียนเข้าคลังแถม เงินยังถูกเบิก ป่าวๆ 3 แสน

แล้วค่าหักความชื้นอีกไม่รู้ไปเข้ากระเป๋าใคร

ตอนนี้ผมเชื่อเต็ม 100% เลยว่าที่ขาดทุนเป็นหลายแสนล้าน

และยังมีข่าวว่าข้าวหายนี่มันคงไม่ใช่เรื่องที่พูดเกินความจริง

เพราะชาวนามีมีหลายล้านคน คูณต่อคนเข้าไป ก็อ้วกและ

พี่เค้าบอกว่าชาวนาทุกคนจำต้องยอมเข้าโครงการเพราะไปขายที่อื่นได้น้อยไม่คุ้ม

แถมยังมีพวกผู้มีอิทธิพลในพื้นที่ คอยจับจ้องมองอยู่ว่าใคร ยึกๆยักๆ เฮ้อแล้วใครจะกล้าครับ

สงสารพี่น้องชาวนาจังครับถูกใช้เป็นเครื่องมือแถมเอาเปรียบอีก ***สุดๆพวกนี้

เรื่องทั้งหมดนี้ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณได้ลองคุยกับลูกชาวนาหรือชาวนาที่เค้าเจอมากับตัว

คุณจะรู้ว่าความรู้สึกที่เค้าถ่ายทอดมามันจริงหรือหลอกลวง

คนเราดูกันไม่ยากหรอครับใครพูดจริงใครโกหก

ทุกวันนี้ สื่อมันแสดงออกให้เห็นบ่อยๆ

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ

หวังว่าคนไทยเราคงจะไม่ได้เห็นชาวนาไทย กินน้ำพริกจิ้มใบประทวนนะครับ !!!!

อันนี้แถวๆบ้านผมเขาก็คุยกันแบบนี้แหละ

สงสัยจะจริงอย่างเขาว่าซะแล้ว

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#30 zakai

zakai

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:29

หายบ่อยเกิน

Attached Images

#31 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:55

ชิส์ อำมาตย์ สลิ่มแมลงวาป นี่ ชอบจับผิด หยุมหยิบจริง ๆ

ข้าวหายแค่ 5 แสน 3 ล้านตันเอง ไม่ใช่ 3 ล้าน 5 แสนตันนะ

เห็นไหมว่า แสน กับ ล้าน ตัน อันไหนเยอะกว่า

ชิส์ อำมาตย์ สลิ่มแมลงวาป ชอบใส่ร้าย

ฝากไว้ก่อนเถอะ  :angry:  :angry:  :angry:

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#32 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:09

ต้องบอกว่า   งานนี้จะเป็นคดีที่ใหญ่ที่สุด  ที่มีข้าราชการประจำ  ถูกไล่ออกจากราชการ  มากที่สุด

ประหารเลยไม่ได้เหรอครับ :lol: 

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#33 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:18

กระบวนการยุติธรรมของเรามันทำงานช้า เรื่องจำนำข้าว ผมได้ยินเรื่องข้าวหาย 3 ล้านตันมานานแล้วนะ วราเทพออกมาบอกว่าจะจัดการเรื่องนี้ ก็เงียบหายไป ปปช ก็ไม่ทำงาน ใครมีหน้าทีตรวจสอบเรื่องข้าวหาย จะหวังพึ่งดีเอสไอก็ไม่ได้ เพราะเป็นขี้ข้าหมารับใช้รัฐบาล ชาติล่มไปแล้ว ยังหาตัวคนผิดไม่เจอ ผมดูแล้ว ถ้ารัฐบาลไหนมันโง่ และชั่ว องค์กรอิสระของประเทศ มันก็ง่อยเปลี้ยตามไปด้วย จะโกง และทำหน้ามึน และจะทำไมล่ะ ประเทศไทย เหมือนถอยหลังเข้าคลอง 

#34 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:48

ใครใช้ให้ คุณ เข้าไปเ้ช็คสต๊อก? ผมจะฟ้อง

ด้วยข้อหา  "เปิดเผยความลับทางราชการ"  -_-

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน