Jump to content

- - - - -

สอบถามหน่อยฮะ ดุสิตบุรีนี่เป็นบ้านจัดสรรโครงการใหม่ใช่ไหมครับ แล้วสร้างโดยบริษัทไหนครับ

• Please log in to reply
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:56

สอบถามหน่อยฮะ ดุสิตบุรีนี่เป็นบ้านจัดสรรโครงการใหม่ใช่ไหมครับ แล้วสร้างโดยบริษัทไหนครับ

คือหลังจากได้ฟังคำสั่งสอนของธัมมี่คุง แห่งวัดจานบินนิเวศวรารามแล้ว ผมก็เกิดความสัตว์ทามาก อยากจะทำบุญกับทางวัด

และสนใจจะซื้อที่อยู่ในดุสิตบุรีเตรียมไว้

แต่เอ๊ะ ผมไม่เคยได้ยินชื่อดุสิตบุรีมาก่อน เท่าที่ทราบ ในคำสอนพระพุทธศาสนาก็ไม่เคยมีบัญญัติไว้

สรุปแล้วดุสิตบุรีนี่เป็นโครงการใหม่ใช่ไหมครับ

ไม่ทราบว่ามีบ้านกี่แบบให้เลือก มีคอนโดไหม

แล้วผ่อนกี่ปีครับดอกเบี้ยเท่าไร

แล้วนี่เป็นโครงการของบริษัทไหนครับ land & house หรือเปล่า

รบกวนฝ่ายขายหรือธัมมี่จังมาตอบหน่อยครับ สนใจมากๆ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:53

น่าจะอยู่ในโซน4 ของสวรรค์ชั้นดุสิตครับ
ซื้อตอนนี้ เอาไว้อยู่อาศัยตอนที่ตายไปแล้ว
มีใบจัดสรร ออกโฉนดได้รึเปล่า แบบบ้านเป็นอย่างไร
ต้องติดต่อทางเจ้าของโครงการเจ้าประจำ
ที่เขียนมานั้นน่าจะใช่ครับ
เพราะเค้าทะยอยส่งทีมงานไปดูแลโครงการอย่างต่อเนื่อง

อ้อ
ต้องทำบุญกับทางวัดเยอะๆนะจ๊ะ
ถึงจะมีโอกาสได้อยู่จริง
ม่ายงั้นเสียเงินดาวน์ฟรี

#3 ลมเย็น

ลมเย็น

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:49

แต่งตัวกันแบบนี้ ...มันไม่อายเด็กกันหรือไงเนี่ย..  :rolleyes: 

ประเทศไทย ยังมีที่ ที่ไม่ได้ไปเที่ยวอีกมากมาย..
....เพราะฉะนั้น...รีบไปซะ ก่อนที่พวกมรึงจะไม่กลับมาเหยียบอีก

#4 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:43

*
POPULAR

ดุสิตบุรี นี่ เป็น โครงการเก่า ครับ น้าเย็น ครับ

แต่ เจ้าของ โครงการ ได้ ขยาย โครงการ นี้ ออกไป ครับ...ฟังว่า มี นักการเมืองชั่ว แห่ เข้าไป จับจอง กันเยอะครับ

ไหน นะ ครับ? อ้อ...โครงการนี้ ชื่อ เดิม คือ "นรกนิเวศน์" อย่างไรล่ะครับ น้าเย็น ครับ จำได้ไหมครับ?  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๔ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๖.๔๓ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#5 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:45

ลองไลน์ไปถามสตีฟ จ๊อบส์ดูสิครับ

เห็นว่าแกเพิ่งไปอยู่ไม่นาน

:lol:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#6 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:57

แต่เอ๊ะ ผมไม่เคยได้ยินชื่อดุสิตบุรีมาก่อน เท่าที่ทราบ ในคำสอนพระพุทธศาสนาก็ไม่เคยมีบัญญัติไว้

ขอขยายความนิดเดียว ไม่อยากให้ ก้าวล่วง พระศาสนา ส่วนเรื่องวัด ก็เป็นเรื่องของท่าน
กระทู้นี้ ก็เห็นแล้ว ใน Pantip ห้องศาสนา เหมือนกัน

ถ้าเรียน บาลีเปรียญธรรม ตั้งแต่ ประโยค 1 - 2 แปลธรรมบท (คือ แปล มคธ เป็น ไทย) คำว่า ดุสิตบุรี เป็น คำที่ พระพุทธเจ้า ตรัส สอน โดยยกเหตุการณ์ ที่ พระสารีบุตร สอนชายคนหนึ่ง ให้ยังจิต ตามคำสอน จนบรรลุ โสดาปัตติมรรค แต่ชายคนนี้ เมื่อตามส่ง พระสารีบุตร ก็โดนแม่โค ขวิดตาย แต่ อานิสงส์ก็ทำให้ได้เกิด ใน ..... " ดุสิตบุรี "

จริงๆ ภาษาบาลี จะใช้ " ป ปลา " คือ ดุสิตปุรี

อย่า บาป โดย ไม่จำเป็น เลย ....... ไม่คุ้ม

ชอบเข้ามาอ่าน

เพราะความเห็นของบางคน

ช่างโง่และทุเรศสิ้นดี

#7 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:59

ดุสิตบุรี นี่ เป็น โครงการเก่า ครับ น้าเย็น ครับ

แต่ เจ้าของ โครงการ ได้ ขยาย โครงการ นี้ ออกไป ครับ...ฟังว่า มี นักการเมืองชั่ว แห่ เข้าไป จับจอง กันเยอะครับ

ไหน นะ ครับ? อ้อ...โครงการนี้ ชื่อ เดิม คือ "นรกนิเวศน์" อย่างไรล่ะครับ น้าเย็น ครับ จำได้ไหมครับ?  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๔ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๖.๔๓ นาฬิกา

หลายๆครั้ง ท่านก็ตอบ อิงหลัก อิงธรรม นี่
ทำไม?

#8 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:19

คือมันไม่ใช่ว่า วัดพระธรรมกาย  make คำนี้ มั่วๆ ขึ้นมาเอง

จริงๆแล้ว เป็น คำที่ พระพุทธเจ้า ใช้คำนี้ จริงๆ ในหลายๆ ตอน ของ ธรรมบท ซึ่ง พระภิกษุในพระพุทธศาสนา ต้องใช้เป็น ตำราเรียน ตามกิจที่พระพุทธเจ้า มอบหมาย ซึ่งก็คือ คันถธุระ โดยพระพุทธองค์ ทรง กล่าว ถึง อานิสงส์ ของกรรมดี เมื่อกระทำซึ่ง กาละ (แปลว่า ตาย) ผลแห่งกรรมดี ก็จะให้ไปเกิด ในสวรรค์  ชั้นต่างๆ ซึ่งในที่นี้ หมายถึง สวรรค์ชั้น ดุสิต 

แต่คำที่พระพุทธองค์ใช้ตรัสสอน เป็น คำที่ ไพเราะ เกินกว่า ที่ คนธรรมดา จะ คิดได้
จึงต้องมีวิชาแปล มคธเป็นไทย เพื่อให้เข้าใจทั้งเนื้อความและ ไวยากรณ์

วัดพระธรรมกาย ก็ แค่ เอาคำที่มีอยู่จริงๆ มาใช้ แค่นั้นเอง 

อย่าลากไปให้ไกล จนเกิดบาป เพราะ ความไม่รู้ เพราะความคะนอง เลย

ขอ สักครั้ง

อย่าโกรธกันนะ ก็ตามอ่าน ทั้ง 2 ท่านมาโดยตลอด 

Edited by Kenta, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:20.

#9 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:22

เอ เครือ แสน.....สิ.......หริ......หรือเปล่า ???

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#10 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:27

แบบนี้ ธอส. ให้กู้ป่ะ ???  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#11 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:35

ถ้าสนใจคอนโด แนะนำ Away G. Condo Town ดีกว่าครับ อบอุ่น เพื่อนบ้านเยอะ คนดังทั้งนั้น เสธแดง สมัคร ฯลฯ

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#12 ถ้าเขาไม่รู้ก็สอนให้เขารู้

ถ้าเขาไม่รู้ก็สอนให้เขารู้

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:05

เท่่าที่ทราบ

เจ้าสำนักบอกว่า เป็นครึ่่งทางนิพพาน   แบบว่าชีวิตหวังนิพพานมันยากนะจ๊ะ

เพราะฉะนั้น หวังแบบกลางๆ  ไปแค่ครึ่งทางก็พอ

คุณสมบัติของผู้ัที่อยู่ดุสิตบุรีต้องทำทาน บริจาคมากกกกกกกก 

แบบถอนเงินหมดปิดบัญชีนี่ดีมากนะจ๊ะๆ  

เพราะอดอยากในวันนี้เพื่อปรับผังรวย  แก้ผังจน

"เราทุกคนต้องเร่งสร้างบารมีเพื่อเป็นมหาเศรษฐีกันทุกคน"(มีเสียงดนตรีประกอบด้วยนะ)  

Edited by ถ้าเขาไม่รู้ก็สอนให้เขารู้, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:07.

#13 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:11

*
POPULAR

คือมันไม่ใช่ว่า วัดพระธรรมกาย  make คำนี้ มั่วๆ ขึ้นมาเอง

จริงๆแล้ว เป็น คำที่ พระพุทธเจ้า ใช้คำนี้ จริงๆ ในหลายๆ ตอน ของ ธรรมบท ซึ่ง พระภิกษุในพระพุทธศาสนา ต้องใช้เป็น ตำราเรียน ตามกิจที่พระพุทธเจ้า มอบหมาย ซึ่งก็คือ คันถธุระ โดยพระพุทธองค์ ทรง กล่าว ถึง อานิสงส์ ของกรรมดี เมื่อกระทำซึ่ง กาละ (แปลว่า ตาย) ผลแห่งกรรมดี ก็จะให้ไปเกิด ในสวรรค์  ชั้นต่างๆ ซึ่งในที่นี้ หมายถึง สวรรค์ชั้น ดุสิต 

แต่คำที่พระพุทธองค์ใช้ตรัสสอน เป็น คำที่ ไพเราะ เกินกว่า ที่ คนธรรมดา จะ คิดได้
จึงต้องมีวิชาแปล มคธเป็นไทย เพื่อให้เข้าใจทั้งเนื้อความและ ไวยากรณ์

วัดพระธรรมกาย ก็ แค่ เอาคำที่มีอยู่จริงๆ มาใช้ แค่นั้นเอง 

อย่าลากไปให้ไกล จนเกิดบาป เพราะ ความไม่รู้ เพราะความคะนอง เลย

ขอ สักครั้ง

อย่าโกรธกันนะ ก็ตามอ่าน ทั้ง 2 ท่านมาโดยตลอด 

คิดอยู่นานเหมือนกันว่าควรจะตอบหรือไม่ อาจเป็นเพราะ ไม่อยากเถียงกับใครใคร ใน เรื่อง ที่ เป็น ปัจเจก

เอาเป็นว่า ขออนุญาต อธิบาย ก็ แล้วกันว่า ที่ เขียนไปนั้น ไม่ใช่เรื่อง ของ ความคะนอง เป็นแน่แท้

แต่เป็นเรื่อง ของ การประชด-ประชัน ล้วนล้วน ถามต่อไปว่า ทำไม ตรงนี้ตอบได้ไม่ยากหรอกครับ

เพราะ ความเชื่อ ใน ศาสนาพุทธ ของ ตะนิ่นตาญี คือ การปล่อยวาง ไม่ใช่ ยึดติด...ไอ้นั่น ก็ ของ กู-ไอ้นี่ ก็ ของ กู

แสวงหา-สรรหา ใน วัตถุ มา ยึดไว้ไม่ยอมปล่อย...แสวงหา กันเข้าไปไม่มีหยุด และ ที่ ธรรมกาย บอกให้ ประพฤติ-ปฏิบัติ นั้น คือ

หามาได้แล้วเอามา ซื้อ สรวงสวรรค์ ไป จาก ฉัน...ไม่เข้าใจครับ จะให้ยึดอยู่กับ ตัณหา -อุปทาน ทำไม?

เอาเถอะครับ จะว่า เป็น กุศโลบาย อะไรอย่างไร ก็ได้ ตามสบาย เถอะครับ

แต่ คง ต้องขออนุญาต พูดตรงตรงนะครับ หากเป็นเพียงแค่นี้ ตะนิ่นตาญี คงเฉยเฉย ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากนัก

หากแต่นี่ คนสั่ง-คนสอน นุ่งเหลือง-ห่มเหลือง อัน เป็น เครื่องแบบ ที่ ตะนิ่นตาญี กราบไหว้ อยู่ เสมอเสมอ

บางครั้งจึงมีความรู้สึกหงุดหงิดเป็น ธรรมดา ของ คน ทั่วทั่วไป ที่ ยัง ติด อยู่ ใน โลกียสุข ไม่ได้ แสวง หา ความสุข อันเกิดจากการหลุดพ้น

ไม่เป็นไรหรอกครับ หาก ธรรมกาย นั้น คือ สวรรค์ชั้นฟ้า ตะนิ่นตาญี ก็ ขอ อยู่ ใน โลก ของ สุข-ทุกข์ ต่อไป ไม่ดิ้น-ไม่รน แสวงหา สวรรค์ ชั้นไหนไหน ของ ธรรมกาย เด็ดขาด

ขออยู่ในโลกที่มี สุข และ ทุกข์ อยู่ คู่กันนี้ต่อไป แหละครับ...ที่เขียนมาเสียตั้งเยอะนี่ไม่ได้ คิดจะชวนใครใคร ให้ ประพฤติ หรือ ปฏิบัติตาม หรอกนะครับ

ใครมีความเชื่ออย่างไร ไม่คัดค้าน-ไม่ veto ตามสบายเลยครับ ไม่ว่ากันอยู่แล้ว... :lol: 

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๙.๑๑ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#14 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:34

ขอ สักครั้ง

คิดอยู่นานเหมือนกันว่าควรจะตอบหรือไม่ อาจเป็นเพราะ ไม่อยากเถียงกับใครใคร ใน เรื่อง ที่ เป็น ปัจเจก

เอาเป็นว่า ขออนุญาต อธิบาย ก็ แล้วกันว่า ที่ เขียนไปนั้น ไม่ใช่เรื่อง ของ ความคะนอง เป็นแน่แท้

แต่เป็นเรื่อง ของ การประชด-ประชัน ล้วนล้วน ถามต่อไปว่า ทำไม ตรงนี้ตอบได้ไม่ยากหรอกครับ

เพราะ ความเชื่อ ใน ศาสนาพุทธ ของ ตะนิ่นตาญี คือ การปล่อยวาง ไม่ใช่ ยึดติด...ไอ้นั่น ก็ ของ กู-ไอ้นี่ ก็ ของ กู

แสวงหา-สรรหา ใน วัตถุ มา ยึดไว้ไม่ยอมปล่อย...แสวงหา กันเข้าไปไม่มีหยุด และ ที่ ธรรมกาย บอกให้ ประพฤติ-ปฏิบัติ นั้น คือ

หามาได้แล้วเอามา ซื้อ สรวงสวรรค์ ไป จาก ฉัน...ไม่เข้าใจครับ จะให้ยึดอยู่กับ ตัณหา -อุปทาน ทำไม?

เอาเถอะครับ จะว่า เป็น กุศโลบาย อะไรอย่างไร ก็ได้ ตามสบาย เถอะครับ

แต่ คง ต้องขออนุญาต พูดตรงตรงนะครับ หากเป็นเพียงแค่นี้ ตะนิ่นตาญี คงเฉยเฉย ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากนัก

หากแต่นี่ คนสั่ง-คนสอน นุ่งเหลือง-ห่มเหลือง อัน เป็น เครื่องแบบ ที่ ตะนิ่นตาญี กราบไหว้ อยู่ เสมอเสมอ

บางครั้งจึงมีความรู้สึกหงุดหงิดเป็น ธรรมดา ของ คน ทั่วทั่วไป ที่ ยัง ติด อยู่ ใน โลกียสุข ไม่ได้ แสวง หา ความสุข อันเกิดจากการหลุดพ้น

ไม่เป็นไรหรอกครับ หาก ธรรมกาย นั้น คือ สวรรค์ชั้นฟ้า ตะนิ่นตาญี ก็ ขอ อยู่ ใน โลก ของ สุข-ทุกข์ ต่อไป ไม่ดิ้น-ไม่รน แสวงหา สวรรค์ ชั้นไหนไหน ของ ธรรมกาย เด็ดขาด

ขออยู่ในโลกที่มี สุข และ ทุกข์ อยู่ คู่กันนี้ต่อไป แหละครับ...ที่เขียนมาเสียตั้งเยอะนี่ไม่ได้ คิดจะชวนใครใคร ให้ ประพฤติ หรือ ปฏิบัติตาม หรอกนะครับ

ใครมีความเชื่ออย่างไร ไม่คัดค้าน-ไม่ veto ตามสบายเลยครับ ไม่ว่ากันอยู่แล้ว... :lol: 

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๙.๑๑ นาฬิกา

คือไม่ได้สนใจมุมมองของท่านหรือของใครๆ ที่มีต่อวัดพระธรรมกาย เป็นเรื่องของแต่ละท่าน
แต่ที่จะสื่อคือ คำว่า ดุสิตบุรี เป็นคำที่ พระพุทธเจ้า ตรัสสอน

เพราะต้นเรื่อง คือ เจ้าของกระทู้ ว่า ดุสิตบุรี ไม่มีใน พระพุทธศาสนา ก็พยายามบอกว่า คำนี้เป็นคำของพระพุทธเจ้าที่ตรัสสอน

แต่ถ้าท่านพยายามเข้าใจว่า เป็น คำของวัดพระธรรมกาย ก็คงแล้วแต่ท่าน 

บางที เรา คงคุยกัน คนละเรื่องกระมัง

#15 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:52

ใช่ที่อยู่หน้ารัฐสภารึเปล่าฮะ เห็นชื่อคล้ายๆกัน 555

ปล.ในรูป จขกท.นั่น วัดเสี้ยวลิ้มยี่2 รึเปล่ามี18มนุษย์ทองคำด้วย

Edited by Bot V Mask, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:55.

#16 ไข่ต้ม

ไข่ต้ม

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:06

ลองไลน์ไปถามสตีฟ จ๊อบส์ดูสิครับ

เห็นว่าแกเพิ่งไปอยู่ไม่นาน

:lol:

ชอบเสรีไทย  เพราะงี้แหละ  แต่ละท่านปล่อยมุขซะ  แทบตกเก้าอี้! :lol:  :lol: :lol:  

#17 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:12

ผมคนห่างวัดแต่ไม่ห่างธรรม แต่ก็ชอบใจน้าเย็นเอา cosplay แก๊งค์นี้มาลงบ่อยๆ

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#18 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:11

ขอขยายความนิดเดียว ไม่อยากให้ ก้าวล่วง พระศาสนา ส่วนเรื่องวัด ก็เป็นเรื่องของท่าน
กระทู้นี้ ก็เห็นแล้ว ใน Pantip ห้องศาสนา เหมือนกัน

ถ้าเรียน บาลีเปรียญธรรม ตั้งแต่ ประโยค 1 - 2 แปลธรรมบท (คือ แปล มคธ เป็น ไทย) คำว่า ดุสิตบุรี เป็น คำที่ พระพุทธเจ้า ตรัส สอน โดยยกเหตุการณ์ ที่ พระสารีบุตร สอนชายคนหนึ่ง ให้ยังจิต ตามคำสอน จนบรรลุ โสดาปัตติมรรค แต่ชายคนนี้ เมื่อตามส่ง พระสารีบุตร ก็โดนแม่โค ขวิดตาย แต่ อานิสงส์ก็ทำให้ได้เกิด ใน ..... " ดุสิตบุรี "

จริงๆ ภาษาบาลี จะใช้ " ป ปลา " คือ ดุสิตปุรี

อย่า บาป โดย ไม่จำเป็น เลย ....... ไม่คุ้ม

เหรอครับ... ช่วยอ้างอิงหน่อยได้มั้ยว่า มาจากพระไตรปิฏกเล่มไหน หน้าใด ผมลองค้นหาข้อมูลแล้วไม่พบแม้แต่คำเดียว

http://84000.org/tip...book=1&bookZ=45

ปล. จริงๆ คำว่า บาลี เป็นเพียงแค่คำอ่าน "ปาฬิ" เป็นสำเนียงไทย ทั่วโลกไม่มีใครอ่านแบบนี้ิ มีแต่คนไทยเท่านั้นที่อ่านแบบนี้ และ ดุสิตบุรี หรือ ดุสิตฺปุร ก็ไม่มีอยู่จริง

Edited by ทัชชี่, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:20.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#19 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:22

คุณ Kenta

ไหนครับ

บาลีข้อไหนตอนไหนครับ

ยกมาให้เห็นเป็นธรรมทานหน่อยครับ

อันไหนเป็นคำสอน อันไหนเป็นเรื่องเล่า อันไหนเป็นอะไรคงไม่ต้องแจกแจงนะครับ

อ้างพระพุทธเจ้าเนี่ย...อ้างบาปกรรม อ้างนรก-สวรรค์เนี่ย

ช่วยยกมาหน่อยครับ

อยากรู้ความเห็นท่านจริงๆเลยครับ

ขอบคุณครับ

#20 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:59

ซื้อด้วยแบงค์กงเต็กได้ป่าวเนี่ย :huh:  :o  :o

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#21 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:56

ดุสิตบุรี หรือ ดุสิตฺปุร ก็ไม่มีอยู่จริง

ท่านไปซื้อหนังสือ ธมฺมปทฎฺฐกถา (จตุตฺโถ ภาโค) มาอ่านเสียบ้าง ซึ่งเป็น ตำราเรียน ภาษาบาลี ซึ่งแม่กองบาลีสนามหลวง เอาเนื้อหาในตำรา มาใช้สอบความรู้ ราคาเล่มละ 65 บาทเอง

มันเป็นภาษาบาลี ท่านจะอ่านรู้เรื่องไหม
อยู่หน้า 90 บรรทัดที่ 4 นับจากล่าง

อ้อ ท่านต้องรู้เรื่อง วิภัตติ ด้วย เพราะ แจกเป็น สัตตมีวิภัตติ แปลได้ว่า ( ใน ดุสิตบุรี )

#22 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:15

คุณ Kenta

ไหนครับ

ยกมาให้เห็นเป็นธรรมทานหน่อยครับ

อันไหนเป็นคำสอน อันไหนเป็นเรื่องเล่า อันไหนเป็นอะไรคงไม่ต้องแจกแจงนะครับ

อ้างพระพุทธเจ้าเนี่ย...อ้างบาปกรรม อ้างนรก-สวรรค์เนี่ย

อยากรู้ความเห็นท่านจริงๆเลยครับ

ขอบคุณครับ

สงเคราะห์ท่าน เป็น ธรรมทาน นะครับ

ท่านใช้ Search Engine เป็นนะครับ

ท่านพิมพ์เป็นนะครับ ..... พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิยาย คาถาธรรมบท เล่ม  ๑ ภาค ๒ หน้าที่  ๔๒๒

เป็นเรื่องของ บุรุษผู้ฆ่าซึ่งโจร กับ พระสารีบุตร 

ครั้น พระศาสดา ทรงประทับที่ วัดเวฬุวัน ....  เป็นที่มาของพระคาถา ( แปล เป็น ไทย ) ว่า

หากวาจาแม้ตั้งพัน ไม่ประกอบด้วยบทที่เป็นประโยชน์ไซร้
บทที่เป็นประโยชน์บทเดียว ซึ่งบุคคลฟังแล้วสงบระงับได้ประเสริฐกว่า

#23 Frank

Frank

น้องใหม่

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:51

ผมคิดเอาเองนะครับ

ชั้นดุสิตนี่ ต้องพุทธบิดา พุทธมารดา พระโพธิสัตว์บารมีเต็ม

ถ้าอาศัยทานบารมีอย่างเดียวไปไม่ถึง ยังไงก็ต้องปฏิบัติให้เกิดปัญญาในระดับชั้นนั้น ทาน ศีล ภาวนา ให้เกิดปัญญา ต้องมาครบ

บางครั้งคนเราทำทานถ้าไม่พิจารณาก็อาจได้บุญไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย บางคนทำแล้วได้บาปก็มี

บางคนทำไปแบบงมงาย ใหม่ๆคือไม่ได้บุญ พอปฏิบัติไปควรจะได้ปัญญามาพิจารณา ถ้าเห็นพระเอาปัจจัยไปทำสิ่งที่ไม่ใช่กิจของสงฆ์

เอาไปทำธุระกิจ เอาไปลงทุนต่างๆ เอาไปส่งส่วยผู้มีตำแหน่งสูงกว่าเพื่อยศก็ดี คุ้มครองก็ดี ฯลฯ หากรู้แล้วยังทำทานต่อ ก็จะได้บาปแทน

บางคนประสบความสำเร็จในชีวิตมากกว่าเดิมเพราะบุญเก่ามาให้ผล แต่ไม่รู้เท่าทันก็คิดว่าเป็นเพราะทำบุญกับที่นั่นที่นี่

พระพุทธเจ้าตรัสรู้อริยสัจสี่ สอนให้คนปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้น ไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิด ไม่ใช่เรื่องยากหรือง่าย ไม่ได้สอนให้ศิษย์ไปแวะอยู่ไหนวิมานไหน

เพียงแต่ใครทำได้ถึงไหน ก็จะได้ไปอยู่ในชั้นนั้นๆตามบุญบารมี

การอธิษฐานขอเป็นพระพุทธเจ้า เป็นการสร้างบารมีที่ยิ่งใหญ่เลยต้องใช้เวลานานกว่าจะมีบารมีเต็มแล้วถึงไปรอคิว เป็นการสร้างบารมีเฉพาะตัว ไม่ใช่เรื่องที่คนอื่นจะไปโน้มน้าวให้ใครทำตามหรือต้องทำเหมือนกันจึงจะเข้ากลุ่มได้ หากมีที่นั่นไม่ใช่ที่ปฏิบัติธรรมแล้ว

ส่วนผู้ที่ต้องการใช้เวลาสั้นกว่าก็หลุดพ้นได้ ก็มาแนวสาวกภูมิ ไม่ใช่เรื่องยากหรือง่าย ระดับคนธรรมดาถ้าตั้งใจทำจริงก็หลุดพ้นกันได้ในชาติเดียว หากยังไม่ถึงแต่ดีพอ ก็หลุดจากภพมนุษย์ไปทำต่อข้างบน เลื่อนขั้นอยู่ข้างบน ไม่ต้องมามีสังขารบนโลกมนุษย์อีกจนสำเร็จ

ไม่ว่าจะต้องการแบบไหนก็ไม่จำเป็นต้องทำบุญหมดตัว ต้องพิจารณาว่าทำแบบนั้นแล้วครอบครัวมีความสุขไหม ค่าเทอมลูกพอไหม ต้องถึงกับกู้เงินมาทำ

บุญไหม ถ้าครอบครัวเดือดร้อนเพราะการทำบุญนั้น แสดงว่าที่ทำไปไม่ได้บุญอ่ะ ไม่มีปัญญาในการจัดสรรปันส่วนในการสร้างบารมี แสดงว่าที่ทำมายัง

ไม่ได้มรรค ผล พอที่จะพิจารณา

ถ้าครูบาอาจารย์ท่านให้ทำหมดตัวก็ขอให้ท่านอาจารย์เอาเงินที่รับมานั้นบริจาคออกไปให้หมดเป็นตัวอย่าง ถ้าอาจารย์ยังทำไม่ได้แล้วมาให้ศิษย์ทำก่อน

แล้วท่านจะไปเป็นหัวหน้าอยู่ข้างบนอย่างไรได้ครับ (ขอโทษเหน็บนิดหน่อย จริงๆแล้วผู้ทำบุญอธิษฐานเงินให้ไปทำสิ่งใดพระท่านก็ต้องเอาไปทำสิ่งนั้น

ถ้าเอาไปทำอย่างอื่นที่เขาไม่ได้อนุญาตไว้พระก็ทำบาปอ่ะครับ ตกนรกอย่างเดียว) อีกอย่างการทำบุญกับอลัชชีก็ไม่เป็นบุญอยู่แล้ว

สรุปคำถามของ จขกท เป็นแดนสวรรค์ หรือที่บางคนทึกทักเอาว่าเป็นส่วนหนึ่งที่อยู่ในชั้นดุสิต ที่พระพุทธบิดา พระพุทธมารดา และพระโพธิสัตว์ที่มี

บารมีสูงมากๆ ถึงจะไปอยู่ได้ คนทั่วไปทานบารมีอย่างเดียวให้ทำให้หมดตัวก็ไปไม่ได้ ต้องครบ ทาน ศีล ภาวนา จนเกิดปัญญาในระดับของที่นั่นเขา

ครับและได้อธิษฐานจะช่วยมนุษย์และสัตว์ เขามีคุณสมบัติกำหนดไว้โดยโลกทิพย์ ไม่ใช่เรื่องที่มนุษย์หน้าไหนจะจับจองให้ใครได้

====ที่ผมเขียนมาอาจจะไม่จริงก็ได้ เพราะผมคิดเอาเอง ไปพิจารณากันเอาครับ====

#24 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:16

คุณ Kenta

ไหนครับ

ขอบคุณครับ

สงเคราะห์ท่าน เป็น ธรรมทาน นะครับ

ท่านใช้ Search Engine เป็นนะครับ

ท่านพิมพ์เป็นนะครับ ..... พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิยาย คาถาธรรมบท เล่ม  ๑ ภาค ๒ หน้าที่  ๔๒๒

เป็นเรื่องของ บุรุษผู้ฆ่าซึ่งโจร กับ พระสารีบุตร 

ครั้น พระศาสดา ทรงประทับที่ วัดเวฬุวัน ....  เป็นที่มาของพระคาถา ( แปล เป็น ไทย ) ว่า

หากวาจาแม้ตั้งพัน ไม่ประกอบด้วยบทที่เป็นประโยชน์ไซร้
บทที่เป็นประโยชน์บทเดียว ซึ่งบุคคลฟังแล้วสงบระงับได้ประเสริฐกว่า

ขอบคุณครับท่าน

มีบันทึกไว้ในคำแปล

ก็ถูกต้องตามท่านว่า มีแปลว่า ดุสิตบุรี

ดู "พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิยาย คาถาธรรมบท เล่ม  ๑ ภาค ๒ หน้าที่  ๔๒๒"

นายตัมพทาฐิกะตายไปเกิดในดุสิตบุรี

อุบาสกเป็นคนธาตุทึบ  ถูกพระเถระกล่าวอย่างนั้น มีความสำคัญว่า

"อกุศลไม่มีแก่เรา"    จึงกล่าวว่า   " ท่านผู้เจริญ      ถ้ากระนั้น   ขอท่าน

จงกล่าวธรรมเถิด."   อุบาสกนั้น    เมื่อพระเถระทำอนุโมทนาอยู่ล   มีจิต

มีอารมณ์เป็นหนึ่ง   ฟังธรรมอยู่  ยังขันติเป็นไปโดยอนุโลม ( แก่อริยสัจ )

ภายในแห่งโสดาปัตติมรรค      ให้บังเกิดแล้ว .      แม้พระเถระ     กระทำ

อนุโมทนาแล้วก็หลีกไป.

นางยักษิณีตนหนึ่งมาแล้วด้วยเพศแห่งแม่โคนม    ขวิดที่อกอุบาสก

ผู้ตามส่งพระเถระหน่อยหนึ่งแล้วกลับอยู่ให้ตายแล้ว.      อุบาสกนั้นกระทำ

กาละแล้วก็บังเกิดในดุสิตบุรี.

http://www.tripitaka...k41/401_450.htm

ถามท่านต่อละกัน

เรื่องดุสิตบุรีหน่ะครับ

ดุสิตบุรี แปลไทยว่าอะไรครับ

มีประโยชน์ด้านไหนครับ

ทำอะไรถึงไปได้ครับ

การกล่าวว่าไม่มี ในพระพุทธศาสนาเป็นบาปด้านใดครับ

อยากรู้ความเห็นท่านจริงๆเลย

ขอบคุณครับ

#25 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:48

ท่าน dek-harte 

ดุสิตบุรี แปลไทยว่าอะไรครับ ===> ปัญหาที่มันอยู่นี่ เพราะ แปลไทยเป็นไทยนี่แหละ ความรู้ไม่เสมอกัน ก็ขัดแย้งกัน หรือ สงสัยไปหมด ป่วยการ

มีประโยชน์ด้านไหนครับ ====>  ถ้าในทางการเรียน บาลีไวยากรณ์ เพื่อ เป็นแบบ สำหรับ ความสละสลวย ในการแต่งฉันทลักษณ์

ทำอะไรถึงไปได้ครับ ======> Google 

คงพอได้แล้วมั๊ง 

#26 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:05

ชีวิตหลังความตายเป็นอย่างไร

ดุสิตาเทวภูมิ : ทำไมต้องดุสิตบุรี ตอนที่ 2

มณฑปท้าวสันตดุสิตพุทธมารดา ในสวรรค์ชั้นที่ 4 ดุสิตาเทวภูมิ

หลังจากที่ท่านได้ศึกษาเกี่ยวกับสวรรค์ชั้นดุสิตาเทวภูมิในเบื้องต้นไปแล้วนั้น ต่อไปนี้ท่านจะได้ศึกษาเกี่ยวกับโครงสร้างของวิมาน การอุบิตขึ้น การบริโภคกามของชาวสวรรค์ชั้นนี้ อีกทั้งยังจะได้ทราบว่าทำไมสวรรค์ชั้นดุสิตจึงเป็นศูนย์รวมผู้รู้จากบทความด้านล่าง ดังต่อไปนี้

โครงสร้างของวิมานในสวรรค์ชั้นดุสิตาเทวภูมิ

วิมานจะบังเกิดขึ้นเองเพื่อรอรับเจ้าของวิมาน คือ เทพบุตร เทพธิดาที่จะมาอุบัติ โครงสร้างของวิมานจะเกิดจากการประกอบกุศล ทาน ศีล ภาวนา เมื่อครั้งเป็นมนุษย์ บุญนี้จะไปเป็นส่วนประกอบวิมาน ซึ่งมีอยู่ 3 ส่วนหลัก คือ

ดุสิตาภูมิ เป็นสวรรค์ที่ตั้งกลางนภากาศ มีปราสาทวิมานอยู่ 3 ชนิดด้วยกันคือ
รัตนวิมาน คือวิมานแก้ว สุวรรณวิมานคือวิมานทอง และรชตวิมานคือวิมานเงิน

ส่วนที่ 1 โครงสร้างชั้นล่าง ที่ประกอบขึ้นจากทานบารมีที่สั่งสมไว้ของเจ้าของวิมาน ไม่ได้มีชั้นเดียว แต่ว่ามีหลายชั้น ซ้อนๆ กันสูงขึ้นไป รอยต่อระหว่างชั้น จะกว้างมาก มีลักษณะเป็นทางสี่เหลี่ยม ถ้าสร้างทานมาก เช่น สร้างโบสถ์ วิหาร ศาลาการเปรียญ พระเจดีย์ ส่วนที่ 1 นี้ก็จะกว้างขวางใหญ่โต

ส่วนที่ 2 เป็นโครงสร้างส่วนกลาง ที่ประกอบขึ้นจากศีลบารมีของเจ้าของวิมาน จะมีขนาดเล็กกว่าชั้นล่าง มีลักษณะทรงกลม มีหลายชั้น สูงขึ้นไปเรื่อยๆ

ส่วนที่ 3 เป็นโครงสร้างส่วนบนสุด ที่ประกอบขึ้นด้วยบุญจากการทำภาวนาของเจ้าของวิมาน มีลักษณะเป็นทรงกลม มีหลายชั้น สูงขึ้นไปเรื่อยๆ

ในระหว่างชั้นก็จะมีกำแพงกันอีก ถ้าทำทานมากส่วนฐานล่างก็จะใหญ่โต ถ้ารักษาศีลมากส่วนกลางก็จะใหญ่โต ถ้าทำภาวนามากส่วนบนก็จะใหญ่โต แล้วแต่การกระทำทาน ศีล ภาวนา ของเจ้าของวิมาน เมื่อครั้งเป็นมนุษย์

การอุบัติและการบริโภคกามของชาวสวรรค์ชั้นดุสิต

เทพบุตรสุดหล่อ เทพธิดาสุดสวยมีวัยที่งดงาม มีทิพยสมบัติอันประณีตตามกำลังบุญ

บุคคลเมื่อละโลกแล้ว มีกำลังบุญที่จะได้อุบัติในสวรรค์ชั้นดุสิตแล้ว ก็จะเกิดแบบโอปปาติกะ คือ เกิดแล้วก็เป็นเทพบุตรสุดหล่อ เทพธิดาสุดสวยทันที มีวัยที่งดงาม เทพบุตรอายุอยู่ระหว่าง 18-20 ปี เทพธิดาจะมีอายุอยู่ระหว่าง 16-18 ปี มีทิพยสมบัติอันประณีตกว่าสวรรค์ชั้นยามา เมื่ออุบัติขึ้นแล้ว จะได้รับการต้อนรับจากเทวดาเจ้าหน้าที่ประจำเขต และเหล่าทวยเทพทั้งหลายตามกำลังบุญ โดยเทพปฏิสันถาร มาให้การต้อนรับยังวิมานของตน แล้วก็แนะนำกิจกรรมต่างๆ ที่ต้องทำในเทวโลกนี้ มีการประชุมฟังธรรมในวันพระ เป็นต้น

เมื่อครั้งเป็นมนุษย์เทพบุตรเทพธิดาในสวรรค์ชั้นนี้เป็นพุทธศาสนิกชนผู้เข้าใจเรื่องบุญบาป

เทพบุตรเทพธิดาของสวรรค์ชั้นนี้ แต่ละท่านล้วนมีความงดงาม พร้อมทั้งมีจิตใจที่สูงส่ง และส่วนมากเป็นพุทธศาสนิกชน จึงมีความเข้าใจเรื่องบุญเรื่องบาป และในเรื่องธรรมะดีมาก มีความสนใจในการสมาคมกับบัณฑิตนักปราชญ์ ยินดีในการประพฤติธรรม เพราะมีนักสร้างบารมี และมีพระบรมโพธิสัตว์ ซึ่งเป็นผู้รู้แจ้งในธรรมะอยู่มาก จึงมีการแสดงธรรมกันมิได้ขาด แม้ว่าสวรรค์ชั้นนี้จะเสวยสุขอันเป็นทิพย์ที่มีความประณีตกว่าสวรรค์ชั้นต้น แต่เทพบุตร เทพธิดาก็ไม่ประมาทเหมือนชาวสวรรค์ชั้นอื่นๆ ใน ทุกวันธรรมสวนะ เหล่าทวยเทพจะมาประชุมกัน เพื่อฟังธรรม ทั้งนี้เพราะท้าวสันตดุสิตเป็นผู้ทรงธรรม ที่เป็นพหูสูต ทรงมีอัธยาศัยยินดีในการฟังธรรมและแสดงธรรม

ท้าวสันตดุสิต ท่านมักจะอัญเชิญเทพบุตรผู้มีศักดิ์ใหญ่ ผู้มีภูมิรู้ภูมิธรรมสูง มีปัญญากว้างไกล ให้มาแสดงธรรมในเทวสภาอยู่สม่ำเสมอ

ส่วนเรื่องการบริโภคกามของเหล่าเทพบุตรและเทพธิดาในสวรรค์ชั้นนี้ ไม่มีการเสพเมถุนแบบมนุษย์ ไม่มีน้ำเป็นที่สุดเหมือนมนุษย์ เพียงแค่สัมผัสกอดรัดกันแบบหลวมๆ คล้ายการโอบกอดแบบเพื่อน แต่คิดแบบภรรยาสามี แล้วก็เป็นที่พึงพอใจซึ่งกันและกัน เพราะสวรรค์ชั้นนี้มีสมบัติที่ละเอียด ประณีต ทำให้คลายเรื่องการเสพกามไปได้มาก สวรรค์ชั้นนี้ไม่มีการตั้งครรภ์ ไม่มีการเกิดอย่างมนุษย์ ไม่มีการเกิดแบบชลาพุชะ อัณฑชะ สังเสทชะ มีการเกิดแบบโอปปาติกะอย่างเดียว เช่นเดียวกับสวรรค์ชั้นดาวดึงส์และสวรรค์ชั้นยามา

อายุขัยของสวรรค์ชั้นดุสิต

เทวดาในสวรรค์ชั้นนี้มีวัยที่งดงาม 
เทพบุตรอายุระหว่าง 18-20 ปี เพทธิดาอายุระหว่าง 16 -18 ปี

อายุของชาวสวรรค์ชั้นนี้ มีปรากฏใน วิตถตสูตร1 ว่า

“ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย 400 ปีมนุษย์ เป็นคืนหนึ่งวันหนึ่งของเทวดาชั้นดุสิต 30 ราตรี โดยราตรีนั้นเป็นเดือน หนึ่ง 12 เดือน โดยเดือนนั้นเป็นปีหนึ่ง 4,000 ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นดุสิต”

จากพระสูตรนี้ ทำให้เราทราบอายุของสวรรค์ชั้นนี้ว่า มีอายุ 4,000 ปีทิพย์ อายุของสวรรค์ชั้นนี้ มากกว่าสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาถึง 8 เท่า ถ้านับเป็นอายุมนุษย์ก็เท่ากับ 576 ล้านปีในเมืองมนุษย์

เหตุที่สวรรค์ชั้นดุสิตเป็นศูนย์รวมผู้รู้

ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นแล้วว่า สวรรค์ชั้นดุสิตมีความพิเศษกว่าสวรรค์ชั้นอื่นอยู่หลายประการ หนึ่งในความพิเศษนั้น คือ เป็นที่อยู่ของเหล่าพระบรมโพธิสัตว์ที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคตจำนวนมาก และเหล่าเทพบุตรที่สร้างบารมีเป็นพระสาวกที่จะตามพระบรมโพธิสัตว์ลงมาตรัสรู้ในอนาคต แล้วทำไมพระบรมโพธิสัตว์ หรือบัณฑิตทั้งหลายจึงปรารถนาที่จะได้มาบังเกิดบนสวรรค์ชั้นดุสิต ทั้งที่กำลังบุญของแต่ละท่านนั้นมากมาย ปรารถนาจะมาบังเกิดในสวรรค์ชั้นใดก็ได้ เหตุที่ท่านเลือกสวรรค์ชั้นนี้ มีข้อสังเกตอย่างน้อย 3 ประการ คือ

1. ขนาดอายุทิพย์ของสวรรค์ชั้นดุสิตนี้ ไม่มากเกินไปและไม่น้อยเกินไป พอเหมาะพอดีที่จะเสวยสุข เพราะท่านจะต้องลงมาสร้างบารมีต่อ ถ้านานเกินไปจะทำให้เสียเวลา

สวรรค์ชั้นดุสิตาเป็นที่อยู่ของเหล่าพระบรมโพธิสัตว์ที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคตจำนวนมาก และเหล่าเทพบุตรที่สร้างบารมีเป็นพระสาวกที่จะตามพระบรมโพธิสัตว์ลงมา ตรัสรู้ในอนาคต

2. พระโพธิสัตว์สามารถจุติลงมาได้ตามใจปรารถนา หมายความว่า โดยปกติเทวดามีเหตุแห่งการจุติหลายประการ หมดบุญก็มี หมดอายุขัยก็มี จุติเพราะความโกรธก็มี แต่พระบรมโพธิสัตว์ทั้งหลาย ในสวรรค์ชั้นดุสิตนี้เมื่อจะจุติมาสร้างบารมี หรือจะมาบังเกิดเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็จะนั่งทำสมาธิ(Meditation) อธิษฐานจิต ก็สามารถดับวูบลงมาเกิดได้ เป็นสิ่งที่อยู่เหนือกฎเกณฑ์ธรรมชาติ

3. ได้สนทนาธรรมตามอัธยาศัยของเหล่าบัณฑิตทั้งหลาย เนื่องจากสวรรค์ชั้นนี้ มีแต่บัณฑิต มีแต่พระบรมโพธิสัตว์ที่มีอัธยาศัยคล้ายคลึงกัน ที่จะฝึกฝนตนเองและรื้อสัตว์ขนสัตว์ไปสู่ฝั่งพระนิพพาน เมื่อมาประชุมกัน จะได้สนทนาธรรมกันในเรื่องเหล่านี้ ซึ่งจะนำความปลาบปลื้มใจมาสู่ผู้ที่ได้สนทนา

ดังนั้น ท่านผู้อ่านคงจะเข้าใจแล้วว่า ทำไมเหล่าพระบรมโพธิสัตว์จึงมาอยู่รวมกัน ณ สวรรค์ชั้นดุสิต ซึ่งเป็นความพิเศษยิ่งกว่าสวรรค์ชั้นใด แล้วท่านละอยากไปพักกลางทางที่ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์กันหรือไม่

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#27 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:19

ซื้อที่ไปไม่กลัวซ้ำรอยดอกรึ ญาติโยม

#28 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:01

ใช่ที่อยู่หน้ารัฐสภารึเปล่าฮะ เห็นชื่อคล้ายๆกัน 555

ปล.ในรูป จขกท.นั่น วัดเสี้ยวลิ้มยี่2 รึเปล่ามี18มนุษย์ทองคำด้วย

ผมนับได้ 13 เองนะท่านมดแดงไรเดอร์  :lol:

#29 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:59

ธรรมะไม่ควรถูกบิดเบือน....คำสอนของพระพุทธเจ้า เป็นไปเพื่อความละคลาย เพื่อความหลุดพ้น....การกล่าวคำใดๆ ที่เป็นไปเพื่อความหลุดพ้นล้วนเป็นธรรมะ เป็นแก่นแท้ ไม่ว่าจะแปลอย่างไรก็ตาม(แต่ควรรักษารากฐานของภาษาเดิมสืบต่อไป)   ............ส่วนคำสอนใดที่ไม่เป็นไปเพื่อความหลุดพ้น แต่เป็นไปเพื่อกามสุข  ...อันนั้นยังไม่ใช่แก่นแท้ของพระพุทธศาสนา

พระพุทธเจ้าทรงตรัสเรื่องนรกสวรรค์ เพื่อชี้ทางกุศลกรรม เพื่อสั่งสอนเรื่องวัฏฏะอันน่าเบื่อหน่ายคือการเวียนว่ายไม่รู้จบสิ้น เพื่อให้จิตสงบเป็นกุศล และสำหรับผู้ที่จิตสงบระงับแล้ว พร้อมฟังธรรมะที่สูงขึ้น ในลำดับต่อไป  เพื่อรู้แจ้งสู่ความหลุดพ้นจากกามสุข สู่นิพพาน พ้นวัฎฎะ และดับสูญทั้งปวง....นั่นแหละสุขอย่างยิ่งไม่มีสิ่งใดเจือปน..........

ดังนั้นแก่นธรรมของพระพุทธศาสนา...มิใช่อยู่ที่ดุสิตบุรี...แต่อยู่ทีนิพพานดับสูญ..ขาดสิ้นจากความมีตัวตน..........เพียงแต่บางวัดเอาคำในพระศาสนามาเป็นจุดขาย ก็เท่านั้นเอง มนุษย์ผู้มีปัญญาพึงศึกษาเอาอย่างกว้างขวาง...ว่าอยากได้แบบไหน

#30 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:38

ธรรมะไม่ควรถูกบิดเบือน....คำสอนของพระพุทธเจ้า เป็นไปเพื่อความละคลาย เพื่อความหลุดพ้น....การกล่าวคำใดๆ ที่เป็นไปเพื่อความหลุดพ้นล้วนเป็นธรรมะ เป็นแก่นแท้ ไม่ว่าจะแปลอย่างไรก็ตาม(แต่ควรรักษารากฐานของภาษาเดิมสืบต่อไป)   ............ส่วนคำสอนใดที่ไม่เป็นไปเพื่อความหลุดพ้น แต่เป็นไปเพื่อกามสุข  ...อันนั้นยังไม่ใช่แก่นแท้ของพระพุทธศาสนา

พระพุทธเจ้าทรงตรัสเรื่องนรกสวรรค์ เพื่อชี้ทางกุศลกรรม เพื่อสั่งสอนเรื่องวัฏฏะอันน่าเบื่อหน่ายคือการเวียนว่ายไม่รู้จบสิ้น เพื่อให้จิตสงบเป็นกุศล และสำหรับผู้ที่จิตสงบระงับแล้ว พร้อมฟังธรรมะที่สูงขึ้น ในลำดับต่อไป  เพื่อรู้แจ้งสู่ความหลุดพ้นจากกามสุข สู่นิพพาน พ้นวัฎฎะ และดับสูญทั้งปวง....นั่นแหละสุขอย่างยิ่งไม่มีสิ่งใดเจือปน..........

ดังนั้นแก่นธรรมของพระพุทธศาสนา...มิใช่อยู่ที่ดุสิตบุรี...แต่อยู่ทีนิพพานดับสูญ..ขาดสิ้นจากความมีตัวตน..........เพียงแต่บางวัดเอาคำในพระศาสนามาเป็นจุดขาย ก็เท่านั้นเอง มนุษย์ผู้มีปัญญาพึงศึกษาเอาอย่างกว้างขวาง...ว่าอยากได้แบบไหน

เยี่ยม
แยกแยะได้ดี
นี่สิ น่าคุยด้วย

#31 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:38

มาแล้ว ๆ มีคนไปตาม หาว่าตั้งมู้แล้วเปิดตูดหนี :mellow:

ผมไม่ได้หนีนะ แต่กระทู้มันไม่น่าจะมีไรให้เถียงกันเพราะโดยมากก็มาด่าจานบินกันแทบทุกคน เลยไม่ได้ตาม แล้ว2วันมานี่ต้องไปศิริราช ออกจากบ้านที่บางนา 6.00 ตรวจเสร็จถึงบ้าน 17.00 เพลียมากๆครับ กลับมาก็หลับเลย เพราะโดนหมอตรวจแสกนหัวใจทั้งวัน โดนฉีดยาสารพัด

ดังนั้นใครที่คิดว่าผมตั้งทู้แล้วหนี ผมต้องขอชี้แจงว่า login  yenmanovic  ไม่เคยตั้งทู้แล้วหนีนะครับ ถ้าอยู่หน้าจอมาตอบแน่นอน

ไหน มีไรกัน คุยไรกันอยู่ครับ ใครสรุปทีได้ไหม ตื่นมาเข้าห้องน้ำ เด๋วอีกสักพักจะไปนอนต่อละ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#32 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:59

ดีแล้ว..เอวัง..คริๆ

#33 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:47

พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า เป้าหมายมีสิ่งเดียว  

คือการหลุดพ้นและพระนิพพาน  การไม่เกิดอีกแล้ว

ถ้าบิดพริ้วจากสิ่งนี้  ไม่ถือว่าเป็น  ศาสนาพุทธ  ครับ  

การให้คนรู้สึกเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา  เพื่อหวังให้เงินที่ตัวเองได้มาในชาตินี้  สามารถนำไปใช้ในชาติหน้า

ได้  ยอมรับว่าแนวคิดฉลาดมาก  อย่างนี้คนจนตกนรกอย่างเดียวเลย  คนรวยแม้จะโกงชาติบ้านเมืองเท่าไร

ก็ทำบุญพากันจองพิ้นที่บนสวรรค์จนเต็มหมดแล้ว  แย่จังนะครับ  เกิดเป็นคนจนเนี่ย

มีแฟนธรรมกายมาพูดกับผมหลายท่าน  บอกว่า  การทำบุญแบบหมดทั้งเนื้อทั้งตัวนั้นได้บุญสูงสุด  

ต่างกันนะครับ  

แยกให้ออกระหว่าง   

สละทรัพย์สินของตัวเองทั้งหมด  เพื่อหวังทางหลุดพ้น  

กับ   การสละทรัพย์สินของตัวเองทั้งหมด  เพื่อเอาไปใช้ชาติหน้า

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#34 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:11

คำถาม ?  ท่านทำบุญทำทานเพื่อมุ่งหวังสิ่งใด

ก.ทำเพื่อหวังร่ำรวยขึ้น ตายไปอยู่สวรรค์ชั้นฟ้า

ข.ทำเพื่อมุ่งหวัง แดนนิพพานอันสุขสบาย มีทุกสิ่งที่ปราถนา(ตามความคิดของท่าน)

ค.ทำเพื่อสละสิ่งที่มีเพื่อประโยชน์ต่อผู้รับ และเพื่อฝึกลดกิเลส ลดความยึดติดในทรัพย์สินของตน และความยึดติดอื่นๆ  (ทำเป็นอาจิณจนจิตละคลายกิเลสลงไปตามลำดับ)

คำตอบ....จะตอบอย่างไรก็ไม่ผิด เป็นไปตามความปราถนาของท่าน  แต่ถ้าตอบเฉพาะข้อ ค.  หมายถึงท่านเป็นชาวพุทธอย่างแท้จริงมีปัญญาปฏิบัติลึกซึ้งถึงแก่นธรรม

Edited by galaxy2, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:14.

#35 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:25

ความบิดเบือนของธรรมกายผมมองอยู่ประเด็นเดียวครับ ที่บอกว่าทำมากได้มาก แต่ในเชิงพุทธแล้วจะทำได้มากมันอยู่ที่เจตนาครับ ไม่ได้วัดกันที่ตัวเลข

ยกตัวอย่างเช่น คุณเป็นคนยากจนข้นแค้น กินข้าวได้วันละมื้อ วันหนึ่งขณะที่กำลังจะกินข้าว ก็เห็นพระรูปหนึ่งเดินบิณฑบาตร

ด้วยความศรัทธาเลื่อมใสในกิริยาของพระรูปนั้น ก็เลยถวาย แล้วตัวเองก็ต้องอดกินข้าวไปหนึ่งวัน

กับอีกคนเป็นมหาเศรษฐี หาเงินได้วันละสิบล้านบาท เกิดความศรัทธา อยากไปบริจาควัด ก็เลยบริจาคไปแสนบาท

สิ่งที่อยากจะถามคือ คุณบอกได้ไหมว่าคนไหนได้บุญมากกว่ากัน ผมก็ตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้เป็นผู้หยั่งรู้ขนาดนั้น

เรื่องนี้มันซับซ้อนครับ มันต้องดูเจตนาคนให้ด้วย บางทีให้เพราะอยากมันก็ได้น้อย บางอย่างให้ยาก แต่ถ้าให้ได้ก็เป็นผลใหญ่

โดยคำว่าทานจุดประสงค์มันคือสละความโลภ ความเห็นแก่ตัวออกครับ แต่ถ้าให้เพราะอยาก ให้เพราะโลภอยากได้ปราสาท ได้วิมาน

มันจะเหลือเป็นบุญได้ซักเท่าไหร่เชียว

Edited by kairyuramon, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:42.

#36 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:41

กรรม กดผิด ขออภัยครับ จะแก้ไขกลายเป็นโควตซะงั้น

Edited by kairyuramon, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:42.

#37 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:48

คำถาม ?  ท่านทำบุญทำทานเพื่อมุ่งหวังสิ่งใด

ก.ทำเพื่อหวังร่ำรวยขึ้น ตายไปอยู่สวรรค์ชั้นฟ้า

ข.ทำเพื่อมุ่งหวัง แดนนิพพานอันสุขสบาย มีทุกสิ่งที่ปราถนา(ตามความคิดของท่าน)

ค.ทำเพื่อสละสิ่งที่มีเพื่อประโยชน์ต่อผู้รับ และเพื่อฝึกลดกิเลส ลดความยึดติดในทรัพย์สินของตน และความยึดติดอื่นๆ  (ทำเป็นอาจิณจนจิตละคลายกิเลสลงไปตามลำดับ)

คำตอบ....จะตอบอย่างไรก็ไม่ผิด เป็นไปตามความปราถนาของท่าน  แต่ถ้าตอบเฉพาะข้อ ค.  หมายถึงท่านเป็นชาวพุทธอย่างแท้จริงมีปัญญาปฏิบัติลึกซึ้งถึงแก่นธรรม

เห็นว่าท่านยัง Post ต่อ ก็เลย ขอ (หากท่านไม่ว่าอะไร) เข้ามาเสริมว่า 

การตอบ ข้อ ค นั่นแหละ เป็น กุศล แปลเป็นไทย ว่า = ฉลาด 

นอกจากนี้ ผู้มีปัญญา ทั้งหลาย ที่กระทำ อันเหตุด้วย ข้อ ค ยังได้ชื่อว่า เป็นผู้ที่เข้าถึง ปัจฉิมโอวาท ของพระพุทธองค์ คือ ท่านทั้งหลาย จงยังกิจทั้งปวงอันเป็น
ประโยชน์ของตนและประโยชน์ของผู้อื่นให้บริบูรณ์ (ใช้คำว่า ถึงพร้อม ก็ได้) ด้วยความไม่ประมาทเถิด ( มีคำว่า 1. ประโยชน์ ตน 2. ประโยชน์ ผู้อื่น 3. บริบูรณ์ 4 . ด้วยความไม่ประมาท )  

จริงๆแล้ว การเลือกข้ออื่นๆ ยังเป็นแค่ บุญ ปน บาป กล่าวคือ ยังมีความ อยาก เจืออยู่ ซึ่งเกิดจาก 2 ปัจจัย คือ 1. พระไม่มีความรู้ หรือ มีก็ไม่สอน ( ไม่ใช่ ขี้เกียจนะ แต่มี หลายๆ เหตุ ) หรือ สอนผิดๆถูกๆ และ/หรือ 2. ตัวเองไม่มีความรู้และไม่ศึกษา

เลยเป็นที่มาของ ...................... 
บุญสำเร็จรูป หรือ การซื้อบุญ นั่นเอง  

#38 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:47

เอ้า ผมก็มาแล้ว คนmuj pm ไปตามผมมาน่ะ มีไรก็ถามมาครับ เด๋วจะหาว่าผมโพสแล้วสะบัดตูดหนีอีก มีไรก็ว่ามาครับ

ไหนมันมีเรื่องอะไรที่ต้องให้ผมชี้แจงถึงขนาดด่าผมว่าโพสแล้วหนีเนี่ยครับ รออยู่นะครับ

อ่อ แต่ถ้าเรื่องพระธรรมผมขอไม่เถียงด้วยนะเพราะรู้แค่งูๆปลาๆ

#39 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:51

เชย เขาทำบุญ Online กันแล้ว ไม่มีเงินก้อรูด ทำบุญล่วงหน้าได้ นะจ๊ะ

#40 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:54

Warrawannee Rujiklin Sritongkul
เมื่อครั้งที่ อยู่ นิวซีแลนด์ ก็มีคนไทยที่เป็นนายหน้าพาพระมาเดินสายสวดมนต์ ทำพิธี ตามเมืองต่างๆ ไม่เคยเชื่อ ไม่เคยเสียเงินทำบุญ แม้จะมีคนบอกว่า ทำบุญกับผ้าเหลือง // ก็ ไม่..ไม่มีทาง เพราะเราสอบถาม นายหน้าที่พามา บอกว่าผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนมา จากเมืองไทยชุดละ 3 เดือน คนพวกนี้ แค่ท่องจำบทสวดแล้วออกเดินสาย หากิน

เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย สาขาแวนคูเวอร์ ประเทศแคนาดา โอ้ มายก็อด ^^

Supaowwalax Thongskul
พึ่งพูดเรื่องพระธรรมกายกับลูกน้องเมื่อเช้านี้เอง...พี่ตุ๊ก..ใจตรงกันจริง..555

Tukta Pearce
ให้ข้าวกินกับพวกหัวโล้นนี่ ให้หมากินยังได้บุญกว่าเลย

Supaowwalax Thongskul
แต่ให้ไปหลายครั้งแล้วพี่ ถือว่าทำบุญกับผ้าเหลืองของพระพุทธเจ้าก็แล้วกัน เฮ้อ..ประเทศเราเสื่อมลงทุกวันทุกวันเลย...เน้อ

Ichigo Kung
พระที่นี้ เขาบวชพรรษานึง มี
สึกพักร้อน 10วัน 555

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน