Jump to content

- - - - -

ผมเลวไหม ที่ครึ่งหนึ่งก็สมน้ำหน้าชาวนา อีกครึ่งหนึ่งก็นึกสงสาร

• Please log in to reply
57 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:03

*
POPULAR

สมน้ำหน้าที่ พวกเขาถูกหลอกว่าจะให้จำนำข้าวได้ราคาดี ...ประกอบกับความโลภ โดยไม่สนใจว่ารัฐจะเอาเงินตรงไหนมาให้ได้ ...ก็ชาบูทักสินและพรรคเผาไทย  ลงคะแนนให้อย่างมากมาย  ประมาณว่าพวกมึงไปโกงใครก็ได้แล้วมาให้พวกกรูชาวนา กรูไม่สนว่าพวกนักการเมืองจะไปโกงใครมา ขอให้พวกกรูได้...แล้วในที่สุดผลร้ายมันก็มาตกกับพวกชาวนาเอง

สงสารที่ ต้องดิ้นรนทำมาหากิน และอยากได้อยากมีกับเขาบ้าง จึงเร่งลงทุนมากมายมหาศาล...สุดท้ายแทบขายนาแทบฆ่าตัวตาย

ผมเคยเตือนชาวนาที่พบเจอ เคยบอกว่าต่อไปรัฐจะไม่มีเงินจ่ายนะ ชาวนาคนนั้นบอกว่าไม่มีจ่ายเราก็เลิกทำนา...เพียงสองปีผ่านกลับกลายเป็นว่า ชาวนาเร่งลงทุนมากขึ้นหวังรวย  แต่เงินจมไปกับการลงทุนหมดแล้ว  ของก็ราคาแพงขึ้นทกรายการ..........

เป็นบทเรียนราคาแพง.......ทำไมไม่ยึดหลักเกษตรทฤษฎีไหม่ แบบผสมผสาน และ ปรัชญา เศรษฐกิจพอเพียง ของในหลวง...เกษตรกรที่ยึดปฏิบัติแนวทางนี้ทุกวันนี้สุขสบายดี ไม่ต้องออกมาประท้วงกลางถนน

จะสมน้ำหน้าหรือจะสงสารดี..................เวรกรรมทำกันมาเอง  ....โง่   โลภ  อยากได้ โดยไม่เห็นแก่ระบบสังคมส่วนรวมของประเทศ เลือกบูชาคนโกงโดยหวังว่าจะได้เศษเงินโดยไม่สนคนที่ได้รับผลกระทบอื่นๆ   แล้วเป็นไงล่ะ  ...สาสม..ตาสว่างกันบ้างไหม

Edited by galaxy2, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:06.

#2 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:10

*
POPULAR

เอาทางศาสนาเลยนะครับ

กัมมุนา วัตติโลโก 

กรรมของเขา กรรมของเรา

วิบากที่เขาได้ก็เกิดจากกรรมของเขาเอง

ถ้าเราอยากได้บุญ ก็แผ่ความห่วงใยให้เขาดีกว่า 

ส่วนภาษีของเรา ต้องด่ารัฐบาลเลวที่เอาไปผลาญ

#3 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:12

เมตตา

กรุณา

มุทิตา

อุเบกขา

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#4 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:15

หากชาวนาตาสว่างแยกแยะได้ว่าอันไหนดีหรือถูกต้อง กระผมก้อสงสารและพร้อมให้อภัยและยกโทษเรื่องที่มัวเมาทักกี้ แต่หากได้รับเงินจากค่าข้าวมาแล้วยังชื่นชมว่าเป็นเพราะทักกี้ทำให้ กระผมก้อคงคิดสมน้ำหน้าอย่างเดียวครับ โทษฐานที่โง่ดักดาน

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#5 YuiKung

YuiKung

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:18

ผมคิดชาวนาเขาไม่มีทางเลือกอะไรเลยนะครับ...มันจำเป็นเพราะเป็นสิ่งที่จับต้องได้ได้อะไรก็คว้าไว้ก่อนดีกว่ารอแล้วไม่รู้ว่าจะได้เมื่อไหร่...
ตั้งคำถามว่าทำไมชาวนาทำนาแล้วขาดทุน...การทำนาก็เป็นการทำธุรกิจนะครับมีการลงทุน...คิดเป็นตัวเลขยังได้เลยแปปเดียวก็รู้ละว่าปีนี้กำไรหรือขาดทุน...แต่เขาไม่มีความรู้ตรงนี้ไงครับจึงเป็นเครื่องมือของพวกชอบเอาเปรียบสร้างกระแส
ชาวนาเจ็บครั้งนี้เพราะกระแสโครงการรับจำนำข้าวนี้ละครับ
มีคำถามอีกข้อนึงรัฐบาลรับจำนำแล้วออกใบประทวนมาให้ชาวนา...รับจำนำทั้งๆที่ไม่รู้ยอดรับจำนำข้าวนี้มันแปลกๆนะครับ...แล้วคนตั้งงบโครงการเอาตัวเลขอะไรมาตั้งงบละครับ...คือต้องมีงบโครงก่อนแล้วจึงจะเปิดรับตามจำนวนที่โครงการสามารถรับได้ไม่ดีกว่าหรือ...ผมสงสัยอะนะ

#6 boonterm

boonterm

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:19

บางคนก็ไม่ได้เลือก พท

#7 anchalin

anchalin

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:21

เรื่่องนี้ชาวนาไม่ผิด ผิดที่เรามีรัฐบาลที่ไร้ความรับผิดชอบ  ขาดผู้นำที่มีสามัญสำนึกที่ดี  หลังจากเหตุการณ์ครั้งนี้มันจะเป็นบทเรียนราคาแพงที่ทำให้ชาวไทยเรียนรู้ว่า ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ 

#8 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:22

"หมอก้อง สรวิชญ์" โพสต์ Instagram ทุกวันนี้ผมยังกินข้าว 

" สารภาพตามตรงครับว่าผมเคยมีความเห็นอย่างแรงกล้าว่า...วันนี้ชาวนาต้องได้รับผลกรรมที่เกิดจากสิ่งที่ตัวเองกระทำไป หลายฝ่ายเตือนแล้ว ช่วยทักท้วง ให้สติแล้วว่าอย่าหลงคำหวานคนชั่ว วันนี้สิ่งเหล่านั้นก็เกิดขึ้น ชาวนาควรได้เรียนรู้ ว่าตนหลงเชื่อ หลงเทิดทูนคนใจบาป จนถึงกับหมดตัว ไม่มีจะกิน ไร้อนาคตและลงเอยด้วยการฆ่าตัวตายรายวัน...ผมลืมไปเสียสนิทเลยว่า...ทุกวันนี้ผมยังกินข้าว ข้าวทุกๆเม็ดที่พวกเค้าเสียแรงกาย หยาดเหงื่อปลูกให้ผมกิน ซึ่งแม้แค่เพียงเม็ดเดียวก็เป็นบุญคุณที่ต้องตอบแทน ผมได้สติละครับ ที่จะช่วยเหลือชาวนาบ้างแล้ว ถึงไม่มีทางได้ท้งหมด แค่คนหนึ่งก็ยังดี "

((@Bravo~26))
Credit:http://www.nationcha...tics/378394162/

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#9 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:26

*
POPULAR

ผมไม่สมน้ำหน้าพวกเขานะครับ ผมมองด้วยวิถีปุถุชนคนหาเช้ากินค่ำธรรมดาๆ คนหนึ่งว่า พวกเขาก็มีความชอบธรรมในการไขว่คว้าโอกาสเพิ่มรายได้ของเขา เพราะเขาเชื่อว่าผลิตผลของเขา ราคาดี ขายได้ราคาในตลาดในและนอกประเทศ เพราะเขามีหน้าที่ทำงานในส่วนของเขา เขารู้จักแค่ตลาดท้องถิ่นของเขา เขารู้แค่กลไกเปลือกนอกจากคำลวงของภาครัฐ เขารู้แค่คำจากนโยบายหาเสียงของพรรคที่เขาเลือก เขารู้แค่นั้น ...!

แต่นั่นไม่ใช่ทั้งหมดของกลไกการตลาดที่แท้จริง เขาคิดคำนวณที่ส่วนปลายยอดเท่านั้น ว่าขายไปแล้ว รอรับเงิน-จบ! แต่เหลี่ยมเล่ห์เพทุบายทุจริต พวกเขาก็พอมีในเหลี่ยมของเขา แต่ความคมในเหลี่ยมของเขา มันไม่เท่าความคมและ(หน้า)ด้านเท่าพลพรรคที่เขาเลือกเข้าไปบริหารประเทศ จึงได้เห็น ได้รู้เช่นเห็นชาติ ได้รับทุกข์ จากมีดปักหลัง/ธนูปักหัวเข่าจนล้มทั้งยืน อาการหนักขนาดพวกพ้องร่วมอาชีพทยอยลาโลกไปด้วยระบบทุนนิยมสามานย์ อ่อนแอตายห่าไป ใครจะสน! จากพลพรรคตัวแทนที่เขาไว้วางใจ ...

ต่อข้อถามว่าจะสมน้ำหน้าหรือจะสงสารดี ผมก็อยากจะเสนอความคิดส่วนตัวให้ลองตรองสักนิดว่า "ใจเขาใจเรา" นั้นยังคงหยิบยกเอามาใช้ได้เสมอๆ การอยู่ร่วมกันในสังคมซึ่งเป็นทุกภาคส่วนองคาพยพของโครงสร้างประเทศ ทุกอาชีพก็ล้วนแล้วแต่ช่วยพยุง ประคับประคอง และผลักดันชาติไปในทิศทางต่างๆ ได้ จะดีกว่าหรือไม่ที่ทุกภาคส่วนไม่ทอดทิ้งกัน เยียวยาแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าให้ผ่านไปด้วยกันให้ได้ก่อน แล้วค่อยมาช่วยกันชี้แนะ ชี้นำ ไปในทางที่ถูกต้อง สุจริต เที่ยงธรรม ประชาชนทุกคนอยู่ได้ ชาติก็อยู่ได้ นี่มิดีกว่าหรอกหรือครับ ...

หากเกิดความคิดในแง่ลบ เราก็วาง "อุเบกขา" คือ เพิกเฉยไปเสีย

หากเกิดความเวทนาสงสาร เราก็จัดระเบียบระบบการคิด แล้ววาง "เมตตา กรุณา มุทิตา" คือ หยิบยื่นความช่วยเหลือตามความถูกต้อง ชอบธรรมและสามารถทำได้ไป

ไม่มากก็น้อย ธรรมะจะจัดสรรค์ให้ลงตัวเอง ตามธรรมชาติของสัตว์สังคมที่รู้จัก เรียนรู้และปรับตัวให้เข้ากับสภาพสิ่งแวดล้อมและความเป็นจริงครับ

ขออภัยที่เห็นต่าง

:) :) :) :) :) :) :)

#10 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:28

แหะๆ เราคิดเหมือน จขกท นะ แต่เราไม่ยอมรับว่าตัวเองเลวอ่ะ

เพราะเราไม่เคยโลภ ไม่เคยเห็นแก่ตัว จะเอาแต่ตัวเองรอดโดยยอมให้บ้านเมืองอิ๊บอ๋ายอ่ะ

เห็นกระแสสงสารชาวนาก็เข้าใจนะ ส่วนนึงก็สงสาร แต่อยากบอกว่าก็เพราะชาวนาแหละ

บ้านเมืองถึงเป็นแบบนี้ บางคนดีก็มี แต่มันน้อย

แต่ว่านะ เชื่อมั้ยว่าถ้ารัฐบวมมันจ่ายเงินค่าข้าวได้ เค้าก็เลือกมาอีกแหละ

• LOP likes this

#11 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:28

โกงแล้วแบ่งครับ แต่ตอนนี้ไม่มีจะแบ่งแล้ว :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#12 Alkene

Alkene

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:30

แต่บางคนเค้าก็ยังไม่เข็ดกับการจำนำข้าวอีกน่ะครับ 

ที่นั่งกอดใบประทวนมาหลายเดือนไม่รู้จะสงสารหรืออะไรดี

#13 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:30

เรื่่องนี้ชาวนาไม่ผิด ผิดที่เรามีรัฐบาลที่ไร้ความรับผิดชอบ  ขาดผู้นำที่มีสามัญสำนึกที่ดี  หลังจากเหตุการณ์ครั้งนี้มันจะเป็นบทเรียนราคาแพงที่ทำให้ชาวไทยเรียนรู้ว่า ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ 

ชาวนาผิดไหม...ที่เลือกคนโกงอย่างถล่มทลาย

#14 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:34

เค้าก็ลำบากกว่าเราอยู่แล้ว บางทีเค้าสำนึกได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็อย่าไปซ้ำเติมเค้าดีกว่า

ด่าแต่ไอ้พวกชั่วที่ ชอบไปหลอกเค้าดีกว่า

:D 

#15 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:40

*
POPULAR

ตอบในฐานะที่บ้านภรรยาทำนานะครับ
ผมสะใจมากกว่าสงสารครับ
เพราะที่บ้านภรรยาเองก็ไม่มีใครนำข้าวไปจำนำกับรัดบานเหมือนกันโดยให้เหตุผลว่า มันจะเป็นไปได้อย่างไรที่รัดบานจะซื้อข้าวในราคานี้โดยไม่มีปัญหาอะไรเลย และกระบวนการก็ล่าช้า สู้นำไปขายกับโรงสีซึ่งได้เงินเลยราคาที่ขายให้โรงสีก็ได้กำไรอยู่แล้ว ดีกว่าหวังน้ำบ่อหน้าจากรัดบานแล้วต้องหาเงินมาลงทุนในการปลูกข้าวรอบใหม่

#16 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:43

"กินข้าวคลุกพริกเกลือ ระหว่างประท้วง" :huh: 

http://akecity.blogs.../blog-post.html

#17 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:59

สำหรับผม

บางครั้งก็นึกสงสาร บางครั้งก็นึกสมเพช

สลับกันไป แล้วแต่อารมณ์

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#18 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:03

ถ้าผ่านเรื่องนี้ไปแล้วชาวนาที่บูชาแม๊วซัก 20-30% ตาสว่างผมก็โอเคแล้ว

#19 YuiKung

YuiKung

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:08

ผมเคยมีความคิดว่าทำไมชาวนาไม่ตั้งสหกรณ์ชาวนาขึ้นมาแล้วบริหารกันเองเลยละครับ...คือ...ใครมีความรู้เรื่องอะไรก็มาแชร์กันในกลุ่มอะครับ...เหมือนโอท็อปยังทำได้เลย...ไม่ต้องง้อพวกนายทุนโรงสีอะไรพวกนี้...แค่ศึกษาหาตลาดเพลอๆสงออกนอกด้วยแข่งกะซีพีเลย

#20 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:13

ไม่สงสารและไม่สมนํ้าหน้าค่ะ. กรรมเป็นผลของการกระทํา. ถ้าชาวนาไม่โลภและลองพิเคราะห์ดูดีๆจากเหตุการณ์นี้. ชาวนาน่าจะได้ข้อคิดอะไรที่มากขึ้น แต่สําหรับชาวนาที่ยังติดอยู่กับการรอรับเงินหรือความช่วยเหลือจากรัฐบาลมากกว่าที่จะช่วยตัวเอง คงต้องปล่อยตามสภาพ

#21 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:21

ผมเคยมีความคิดว่าทำไมชาวนาไม่ตั้งสหกรณ์ชาวนาขึ้นมาแล้วบริหารกันเองเลยละครับ...คือ...ใครมีความรู้เรื่องอะไรก็มาแชร์กันในกลุ่มอะครับ...เหมือนโอท็อปยังทำได้เลย...ไม่ต้องง้อพวกนายทุนโรงสีอะไรพวกนี้...แค่ศึกษาหาตลาดเพลอๆสงออกนอกด้วยแข่งกะซีพีเลย

เหมือนจะง่าย แต่ยากครับ เจอนายทุนปุ๋ย เครื่องมือการเกษตร ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ปลัดอำเภอ นายอำเภอ ผู้ว่าฯ ยันสส. เข้าไปสลายทุกที

#22 Binladong

Binladong

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:21

แต่บางคนเค้าก็ยังไม่เข็ดกับการจำนำข้าวอีกน่ะครับ 

ที่นั่งกอดใบประทวนมาหลายเดือนไม่รู้จะสงสารหรืออะไรดี

ถ้าผ่านเรื่องนี้ไปแล้วชาวนาที่บูชาแม๊วซัก 20-30% ตาสว่างผมก็โอเคแล้ว

จากความคิดเห็นบนที่ขีดเส้นใต้ ผมยังมองว่าแสงยังริบหรี่อยู่ เพราะความเห็นผู้นำกลุ่มยังลังเลหรือยังเห็นเป็นเหตุสุดวิสัย และถ้าไม่มีโครงการใดที่ดีไปกว่านี้เขาก็ยังเห็นว่าเป็นโอกาสที่จะได้ ดีกว่าการถูกเอาเปรียบจากนายทุน (ความเห็นส่วนตัวของคนที่ไม่เคยทำนาแต่กินข้าว)

"ถ้า คนในชาติยังไม่สำนึกว่า ความเจริญ ก้าวหน้าในปัจจุบันนี้ เกิดจากบรรพบุรุษช่วยกันสร้างสมเป็นมรดกตกทอดมา และยังขาดความรู้ความสนใจเรื่องของตัวเอง วัฒนธรรมของตนเองและสิ่งที่บรรพชนมอบให้ เท่ากับว่า ความเจริญที่เกิดขึ้นมานั้นจะไม่มั่นคงและถาวร"

พระโอวาท : สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

#23 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:25

คำตอบเรื่องชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นสมเหตุผล  มีผู้ชีนำแล้ว  แต่จะปฏิบัติตามกันหรือไม่ล่ะ  หรืออยากรวยแบบไม่ยั่งยืนภายใต้โกงได้โกงไปขอส่วนแบ่งบ้าง..

คำตอบที่ว่านั่นคือ    เกษตรทฤษฎีใหม่ (เกษตรผสมผสานมิใช่เกษตรเชิงเดี่ยว) และ เศรษฐกิจพอเพียง   ของในหลวงของชาวไทยทุกคน.....แต่รัฐมันสนับสนุนเผยแพร่แค่ไหน หรือเผยแพร่แล้วชาวนาไม่สนใจเอง..อันนี้ลอง คิด วิเคราะห์ ดู

#24 naughty-girl

naughty-girl

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:46

ลึกๆ คือสงสารค่ะ ต้นทุนชีวิตเค้าได้มาไม่เท่าพวกเราจริงๆ

แต่พอฟังข่าวที่ชาวนาจะถวายฎีกาให้ในหลวงช่วย ก็ไม่ค่อยพอใจนิดๆ

ยิ่งไปสัมภาษณ์ชาวนาคนนึงมีพูดว่าชาวนาเป็นเหยื่อของการเมือง หวังพี่งใครไม่ได้ เลยต้องไปหาพระองค์ท่าน

แม่ม.....

#25 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:53

รู้สึกเห็นใจ สงสารมากกว่า ค่ะ

เจงๆถ้าวิเคราะหืกันแล้ว ชาวไร่ชาวนา เค้าแทบจะไม่ค่อยสนใจเรื่องการเมืองหรอกนะคะ

เพราะมันห่างไกลตัวเองมาก วันๆก็ทำมาหากิน หาเช้ากินค่ำ

แล้วอยู่ๆวันหนึ่งมีคนเอาหลักประกันยืนราคาขายมานำเสนอ โดยเฉพาะเป็นรัฐบาล

ที่มีความน่าเชื่อถือมาก..ใครบ้างจะไม่เอาหล่ะค่ะ

แต่เค้าคิดไม่ถึง (แม้แต่ตัวดิฉันเองก็เถอะ).....ว่ารัฐบาลนี่มันแย่กว่าและน่ากลัวกว่า พวกพ่อค้าคนกลางซะอีก...

เพราะพ่อค้าคนกลาง โรงสีอะไรก็แล้วแต่ ยังไงก็ได้เงิน แม้ว่ามันจะถูกเอารัดเอาเปรียบบ้างก็เหอะ

แต่รัฐบาลสิ.....พฤติกรรมเหมือนจะชักดาบ..เอาข้าวไปแล้วไม่จ่ายเงินสักที

ถามความคืบหน้าก็อ้ำๆอึ้งๆ

#26 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:49

ชาวนาก็คือคนที่ประกอบอาชีพ เหมือนๆกับอาชีพอื่น ขายข้าวแกง วินมอเตอร์ไซค์ วิศวกร หมอ ทนายความ

ชาวนาบางคนอยู่ได้ บางคนอยู่ไม่ได้่ ทั้งหมดก็เพราะตัวเขาเอง 

ถ้าผมสงส่ารชาวนา ผมก็คงต้องสงสารนักลงทุนที่ซื้อขายหุ้นขาดทุน สงสารครูที่มีสินเกินตัว สงสารลูกจ้างรายวันที่เงินโอทีไม่ออก และ ฯลฯ

ชาวนาต้องลุกขึ้นมาปฏิวัติตัวเอง เหมือนอีกหลายๆ คนที่ทำได้ คนที่ชี้ทางให้มีไม่น้อยแต่เขาเลือกที่จะอยู่แบบเดิม ทำไงได้ล่ะ

#27 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:02

สมน้ำหน้าล้วนๆ

• tow likes this
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#28 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:10

จะว่าผมเลวก็ได้
แต่ผมไม่สงสารครับ

คนเรา ทำอะไรแล้วก็ต้องรับผลของการกระทำด้วย
คุณเลือกเxี้ยมา คุณก็ต้องรับผลนั้นไป

ผมอยากให้ชาวนาเจ็บกว่านี้อีกซักร้อยเท่าครับ
และเขาจะรู้ซึ้งถึงนรก ด้วยตัวเอง

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#29 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:10

ในระดับปัจเจกชนผมสงสารครับ

ไม่ใช่สงสารธรรมดาครับ   สงสารมากๆ

เพื่อนมนุษย์หิวโหย เดือดร้อน  ผิดหวัง  บางคนถึงขนาดฆ่าตัวตายเซ่นนโยบายชั่วๆแบบนี้

เราไม่เคยเห็นในยุคสมัยใดนะครับ  เป็นเรื่องน่าเศร้ามาก

แต่ในระดับมหภาค  นโยบายนี้เป็นสิ่งที่ชาวนาสนับสนุนเอง

เขาไม่ประเมินความเป็นไปได้  ไม่คำนึงถึงว่ามันจะกระทบกับประเทศขนาดไหน

แน่ล่ะเขาไม่รู้ลึกขนาดนั้น  แต่อย่าลืมนะครับว่าสังคมติงเรื่องนี้อย่างรุนแรงมาตลอด

เด็กเล่นไฟ  คนห้ามไม่ฟัง 

สุดท้ายไฟไหม้บ้านตัวเอง  ต้องร่อนเร่ไร้บ้าน

เด็กน่าสงสารไหมครับ  ก็น่าสงสาร

แต่สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ  ผลเกิดจากเหตุ ปลูกอะไรก็ได้อย่างนั้น

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#30 สัตยวาที

สัตยวาที

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:33

คุณยังปลงไม่ได้เท่านั้น ถ้าปลงได้ ก็จะให้อภัยได้เอง

ขอสาบแช่งคนเลวร้ายทำลายชาติ ให้ไร้สุข มีแต่ทุกข์ ไร้คนรักดูแล อุดมด้วยคนเกลียดชังรังแก

เจ็บป่วย ทรมาน งานการไม่ก้าวหน้า ทำสิ่งใดให้ฉิบหาย วอดวาย อย่าได้พบความสุขใดในทุกชาติภพ

#31 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:12

อย่าไปสมน้ำหน้าชาวนาเลยครับ คนจน เค้าไม่มีโอกาศอย่างเราที่จะได้รับรู้ข่าวสารแบบพวกเรา การศึกษาส่วนใหญ่ก็น้อยกว่า มีใครมาหยิบยื่นอะไรให้เขาก็ต้องคว้าไว้ก่อน พวกเราไม่มีข้อจำกัดแบบเขา จะเอามาตรฐานแบบเราไปคิดแบบนั้นไม่ได้

#32 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:37

ผมสงสารและสมน้ำหน้าชาวนาในเวลาเดียวกัน

สงสารชาวนา ในแง่ของความเป็นมนุษย์เพื่อนร่วมชาติ การถูกเอาเปรียบจากรัฐบาลทรราชย์

สมน้ำหน้าชาวนา ในแง่ที่โลภ เห็นแก่ตัว เลือกรัฐบาลที่ให้ประโยชน์แก่ตนมากกว่า โดยไม่พิจารณาที่มาที่ไปอย่างรอบด้าน

(ส่วนนึงโดนหลอก ข่าวสารที่ถูกปิดหูปิดตา)

ผมมองว่า ชาวนาที่โง่ดักดาน ซ้ำซาก ไม่มองปัญหาให้รอบด้าน รอคอยแต่ผลประโยชน์ ควรจะหมดไปจากยุคนี้ได้แล้วจริงๆ

ชาวนายุคใหม่ ต้องมีภูมิคุ้มกันด้านการเมือง (คล้ายกับชาวสวนยางพารา) รู้จักใช้เทคโนโลยีเพิ่มผลผลิต มีแผนรับมือความเสี่ยงจากภัยธรรมชาติเพื่อไม่ให้ขาดทุนหนัก

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#33 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:48

ผมเลวไหม ที่ครึ่งหนึ่งก็สมน้ำหน้าชาวนา อีกครึ่งหนึ่งก็นึกสงสาร
Started by galaxy2, Today, 10:03

เห็นใจชาวนาไทยที่ไม่รู้เท่าทันทักษิณ นักโทษหนีคุก ยิ่งลักษณ์ และพรรคเพื่อไทย.....!
มิใช่ชาวนาเท่านั้น พวกแรงงานหลงคารม ค่าแรง 300 บาท แรงงานปริญญาตรีใหม่ 15,000 บาท ถูกหลอกมาแล้ว......!

ถ้าชาวนาไม่เลือกพรรคเพื่อไทย จะไม่มีโครงการจำนำข้าวอย่างนี้....
ชาวนาจะไม่เดือดร้อน ไม่ถูกหลอกลวง.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#34 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:32

ไม่สงสารมันคนล่ะส่วนกับสมน้ำหน้านะครับ

ไม่สงสารคือคุณเฉยกับสิ่งนั้น

สมน้ำหน้าคือคุณกำลังเยาะเย้ยกับสิ่งนั้น

ถ้าคุณสมน้ำหน้า กรุณาย้อนไปดูความเป็นมนุษย์ในตัวคุณเอง ว่าเหลือความเป็นสัตว์ที่เรียกตัวเองว่ามนุษย์มากน้อยแค่ไหน

สำหรับตัวผมเองผมเฉยๆ ครับ ผมยังชัดเจนในจุดยืนตัวเองตลอดมาว่า รัฐบาลควรล้มด้วยเสียงที่เลือกเค้ามาเอง และประชาชนที่เลือกเค้าต้องเจ็บด้วยตัวเอง เจ็บด้วยสิ่งที่เค้ากระทำ

ผมไม่สนับสนุน การชุมนุมของเทพเทือก แต่ไม่ก็ไม่เห็นด้วยกับการทำงานหรือสิ่งต่างๆที่รัฐบาลทำเช่นกัน

สำหรับคนบางคน มันต้องเจ็บด้วยตัวเองมันถึงจะจำครับ

ประเทศไทย จะยังคงย่ำอยู่กับที่ ตราบใดที่ ประชาชนคนไทยส่วนใหญ่ยังเห็นแก่ตัวครับ

<_< <_< <_< <_<

Edited by ใจหมาอำมหิต`, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:42.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#35 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:35

#36 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:36

46793_679009085484170_1313172776_n.jpg1486624_678926832159062_660785009_n.jpg1622085_678940902157655_456973264_n.jpg

#37 istyle

istyle

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:36

ที่บ้านไม่ได้เลือกมา แต่ยังได้แสนนึงจากรถคันแรก

ชาวนาเลือกมาแท้ๆ ดันไม่ได้เงิน

#38 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:44

น่าสงสารอยู่นะคับ ... คนไทยด้วยกัน

<_< แต่พอเห็นคะแนนเลือกตั้ง พรรคเผาไทย ยังได้คะแนนอยู่ระหว่าง 8 - 10 ล้านเสียง ...

ความสงสารก้อน้อยลงไปน่ะครับ

#39 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:52

ผมมองว่า พวกเค้า(ชาวนา)เป็นเหยื่อของระบอบทักษิณที่แสวงหาผลประโยชน์บนความทุกข์ของพวกเค้า ซึ่งถ้ามองอีกมุมนึงพวกเค้าก้อเป็นส่วนหนึ่งของประเทศไทศที่มีความสำคัญนะคับ เพราะเปรียบเสมือนกระดูกสันหลังของชาติ เพียงแต่โอกาสได้รับข้อมูลข่าวสารของพวกเค้าด้อยกว่าคนในสังคมเมืองอะคับ จึงง่ายต่อการถูกชักจูงจากผู้นำท้องถิ่น มากกว่าอะคับ ดังนั้นคำว่า สงสารผมคงสงสารในฐานะเพื่อนมนุษย์และความเป็นคนไทยด้วยกัน

#40 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:59

ที่ผมเสียดายจริง ๆ

ตอนหมดสมัยรัฐบาลมาร์ค เรามีสต็อคข้าวอยู่ในโกดังแค่ล้านกว่าตัน

ถ้ามันไม่ทำนโยบายจำนำข้าว ป่านนี้ราคาข้าวไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว

:D 

#41 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:18

ชาวนากับจำนำข้าว มันแนวเดียวกับเพลงอีลุบตุบป่องของไวพนจ์ เพชรสุพรรณ

.บอกแล้ว บ่ฟัง บ่ฟังอย่ามานั่ง ร้องไห้
บ่เชื่อ ฟังไผ พลาดแล้ว ยังไง จึงมานั่ง ตาลอย..

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#42 สร้างสรรค์

สร้างสรรค์

น้องใหม่

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:29

อย่าสมน้ำหน้าเขาเลยครับ เพราะความยากจน ทำให้พวกเขาต้องเอาตัวรอด ชาวนาจำนวนไม่น้อย โดนจับเป็นตัวประกันโดยผู้นำชุมชนและพวกหัวคะแนนเลวๆ ด้วยการขู่ว่าถ้าไม่เลือกเพื่อไทย ก็จะไม่ได้เงินจำนำข้าว ข้อมูลข่าวสารก็เข้าไม่ถึง เห็นใจเขาเถอะครับ ที่มีปัญญาเล่นเน็ตอย่างเราๆ คงยากจะเข้าใจถึงความลำบากยากแค้น

#43 gbuny

gbuny

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:50

ต้องให้หนัก ให้แรง ให้จำ

Thailand...Land of buffaloes

#44 lnw bangkwang

lnw bangkwang

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:04

สมน้ำหน้าพวกกันเองทำไม ชาวนาภาคเหนือ อีสาน ส่วนใหญ่ได้เงินคบถ้วน มีแต่พวกชาวนานกหวีดนั่นแหละ เดือดร้อน

สส เพื่อไทยในพื้นที่มันไม่ทุบหม้อข้าวตัวเองหรอก  009.gif

Edited by lnw bangkwang, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:05.

#45 kalo

kalo

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:08

มีคนบอกว่า ถ้าไม่มีคนบีบ ธ.ก็คงให้กู้ไปแล้ว

อยากรู้ว่าจริ๊งงงง ไอ้คนบีบมันเป็นครัยยย

หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#46 lnw bangkwang

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:13

มีคนบอกว่า ถ้าไม่มีคนบีบ ธ.ก็คงให้กู้ไปแล้ว

อยากรู้ว่าจริ๊งงงง ไอ้คนบีบมันเป็นครัยยย

พณทั่นสานรัฐธรรมนวยไง.. ถ้า ธ ปล่อยกู้ปุ๊บ กปปส ยื่นสานปั๊บ สานตัดสิน รบ.รักษาการ ไม่สามารถกู้ได้ แล้วจะเอาเงินที่ให้ชาวนากับมายังไง 078.gif

#47 tow

tow

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:14

พณทั่นสานรัฐธรรมนวยไง.. ถ้า ธ ปล่อยกู้ปุ๊บ กปปส ยื่นสานปั๊บ สานตัดสิน รบ.รักษาการ ไม่สามารถกู้ได้ แล้วจะเอาเงินที่ให้ชาวนากับมายังไง 078.gif

เงินที่ขายข้าวไง...

#48 lnw bangkwang

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:17

ขายข้าวราคาต่ำกว่าที่รับซื้อจากชาวนา เดวโดนยื่น ปปช สอยอีกดอก 029.gif

#49 kalo

kalo

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:18

ฟังจากอารมณ์คนพูด มันสูงกว่านั้น

หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#50 tow

tow

น้องเก่า

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:21

ขายข้าวราคาต่ำกว่าที่รับซื้อจากชาวนา เดวโดนยื่น ปปช สอยอีกดอก 029.gif

กลัวนัก...งั้นก็ขายข้าวราคาสูงกว่าที่รับซื้อจากชาวนาสิ...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน