Jump to content

- - - - -

เพิ่งจะถูกใจคำพูดสุเทพก็วันนี้

• Please log in to reply
47 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:48

ไม่รู้ว่าเข้ามาอ่านความคิดผม

หรือท่าน วีระแพด ที่เสรีไทยหลายคนชื่นชอบ

ทำให้วันนี้แม่งโคตรพูดเข้าหูเลย

ก่อนอื่นขอเหน็บก่อน ขอระบายประจุด้านลบ ออกก่อน

สาสเอ๊ย ยังวางแผนจะไปปิดโน่นปิดนี่ ให้ไม่มีการจ่ายเงินเดือน ข้าราชการ ซ้ำยังคิดจะเอาข้าราชการมาเป็นพวกอีก

เฮ้อโล่ง

เข้าเรื่อง

ท่านสุเทพบอกขอให้นักวิชาการเร่งมือ หาแนวทางปฏิรูปอย่างเต็มที่ เพราะจะใช้แล้ว

คำพูดที่ชอบมากที่สุดคือ

ขอให้นักวิชาการหาแนวทางให้พร้อม เพื่อที่เราจะได้มีเเนวทางที่จะทำ 1 2 3 ฟิน

เพื่อเข้าไปแล้วจะได้ปฏิรูปทันที <<<<<เอออันนี้แหละรอให้พูดมานาน

เอ้อ อ้ายแส๊ส อย่างนี้แหละที่ควรจะทำ ควรจะพูด

เพราะถ้ามีแนวทางพร้อม ท่านสุเทพจะทำ ก็จะได้ลื่นไหล

และถ้า รัฐแม่งเล่นตัวจะทำเอง ก็จะได้ออกนอกลู่นอกทางได้ยาก

ที่หลังก็หาแนวทางก่อนเลยจะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยขวางการเลือกตั้งให้เป็นขี้ปากยันเหลนบวช

แต่แอบสยองนะกลัวว่าคนของท่านสุเทพจะมาแอบอ่าน

แต่ขอบอกงวดนี้ถูกใจหลาย

ที่สำคัญผมอยากให้ปฏิรูปโดยไม่ฉีก รธน

จะได้มีเวลา วิจารญ์ รธน อย่างไม่ต้องห่วงว่าไม่มี รธน

ไม่ต้องห่วงว่าประเทศจะหยุดนิ่ง

คืออยากมีเวลา วิเคราะห์ รธน ใหม่ อย่างไม่ต้องเร่งรีบ เหมือนครั้งปฏิวัติล่าสุด

แบบรับๆไปก่อน ตูไม่เอาแล้วนะ ตลก อย่างใหญ่คับฟ้า

ว่าแต่เปลี่ยนร่างทรง จากท่านสุเต้พ เป็นคนอื่นได้แมะ

เห็นท่านแล้วเหมือน กปปส เห็นท่าน เหลิมเลย

ข้าพเจ้าค่อนข้างระคายเคืองตา แต่ช่างมันก็ได้หยวนๆ

โหมด ผ่อนคลาย

#2 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:18

ไม่เนียน  -_-

#3 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:42

:) เรื่องจริงนะ

แต่ได้ยินตอนแรกผมตกไจเลยนะ เพราะคิดมาตลอดว่าไม่ได้คิดจะปฏิรูปจริงๆ แค่คิดว่า ปชป จะทำทุกหนทางให้ได้ อำนาจมาเท่านั้น

แต่ผมก็คอยจับผิดตามประสาต่อแหละ <_<

Edited by Vekakav Vkkn, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:43.

#4 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:43

จริงๆ ก่อนหน้านี้ผมก็กะจะตั้งกระทู้ เรื่องหัวข้อปฏิรูปและแนวทางปฏิบัติ ที่อยากชวนชาวเสรีไทยมาเสนอความคิดเห็เป็นข้อๆ แต่บังเอิญมีเรื่องหลักสี่ขึ้นมา เลยต้องไปติดตามเรื่องราว
ถ้าเช่นนั้น ขอเชิญท่านเจ้าของกระทู้ลองเสนอหัวข้อปฏิรูปและแนวทางปฏิบัติก่อนดีไหม
ถ้ายังไม่มีใครตั้งกระทู้ ผมจะมาขอตั้งกระทู้ภายหลัง หากมีเวลา
ในความคิดผม หัวข้อการปฏิรูปน่าจะแยกเป็น 2 ส่วนคือปฏิรูปเพื่อควบคุมการเลือกตั้ง กับปฏิรูปการบริหารประเทศ
การปฏิรูปควรเป็นเรื่องที่ทุกฝ่ายยอมรับได้ทั้งแดง ฟ้า เหลือง เขียว กากี อย่างเช่นป้องกันการซื้อเสียงหรือป้องกันคอรัปชั่น แดงจะไม่เห็นด้วยหรือ

#5 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:44

จริงๆ ก่อนหน้านี้ผมก็กะจะตั้งกระทู้ เรื่องหัวข้อปฏิรูปและแนวทางปฏิบัติ ที่อยากชวนชาวเสรีไทยมาเสนอความคิดเห็เป็นข้อๆ แต่บังเอิญมีเรื่องหลักสี่ขึ้นมา เลยต้องไปติดตามเรื่องราว
ถ้าเช่นนั้น ขอเชิญท่านเจ้าของกระทู้ลองเสนอหัวข้อปฏิรูปและแนวทางปฏิบัติก่อนดีไหม
ถ้ายังไม่มีใครตั้งกระทู้ ผมจะมาขอตั้งกระทู้ภายหลัง หากมีเวลา
ในความคิดผม หัวข้อการปฏิรูปน่าจะแยกเป็น 2 ส่วนคือปฏิรูปเพื่อควบคุมการเลือกตั้ง กับปฏิรูปการบริหารประเทศ
การปฏิรูปควรเป็นเรื่องที่ทุกฝ่ายยอมรับได้ทั้งแดง ฟ้า เหลือง เขียว กากี อย่างเช่นป้องกันการซื้อเสียงหรือป้องกันคอรัปชั่น แดงจะไม่เห็นด้วยหรือ

ตั้งกระทู้ใหม่เลย เดวตามไปใส่ อัดอั้นเยอะ

#6 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:58

ตั้งกระทู้ให้แล้วครับ เชิญใส่ให้เต็มที่

#7 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:13

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#8 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:35

อันนี้ ผมบอกเลย สายแดงบางๆ กับพวก กูไม่รู้จะอยู่ฝั่งไหน กูไม่รู้เรื่องการเมือง จู่ๆ การเมืองก็วิ่งมาหากรู เค้าก็สงสัยว่า แนวทางปฏิรูปเนี่ย เป็นยังไง อยากเห็นพิมเขียว เขาได้ตัดสินใจถูก

ผมเข้าใจฟีลนั้นนะ ว่ามันรู้สึกยังไง จู่ๆ คนที่ไม่เอาทั้งคู่ ย้ำว่ามีจริงๆ เค้าเองก็ยังสนใจการปฏิรูป หรือแม้แต่สายแดงบางๆ ก็ตาม ยิ่งกรณีชาวนาอีก เจอดอกนี้ถึงกับเริ่มมีความสนใจกันมากขึ้น

ขอให้มาเร็วๆ เถอะ

Edited by O2Giant, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:36.

#9 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:04

จริงผมก็อยากเห็นพิมเขียวเหมือนกันนะว่าจะปฏิรูปยังไงไปแนวทางไหนใครจะได้รับผลประโยชน์บ้าง

#10 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:30

หมัดน๊อค เลยล่ะครับ พิมพ์เขียวปฏิรูปเนี่ย

ดี รัดกุมอย่างเดียวไม่ได้

ต้องถ่ายทอดให้เข้าใจได้ง่ายๆด้วย

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#11 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:34

*
POPULAR

ผมไม่รู้ว่าคุณปาเกียวจะระแวง กปปส.อะไรนักหนา

กำลังของ กปปส.มาจากจำนวนผู้ชุมนุม  ถ้าเขากระสันอำนาจยังไงคนก็หายหดอยู่แล้วครับ

พวกดาราต่างๆที่เขาไปเล่นให้คนดูกันฟรีๆ  ถ้าไม่เอาด้วยเริ่มถอนตัว  ม๊อบก็แป้กชัวร์

คนที่ไปชุมนุมเขาไม่ได้ไปให้กำนันเป็นนายกเสียหน่อยนี่ครับ

กำนันบอกวางมือทางการเมืองเขาถึงไป 

กลับกัน ทางแกนนำเสื้อแดงเคยพูดไหมล่ะครับ

ตู่ เต้น เหวง เคยประกาศไหมว่าไม่ต้องการตำแหน่งทางการเมือง

ไม่มีเลย  ฝั่งแดงแย่งลำดับปาร์ตี้ลิสต์กันด้วยซ้ำ

เจตนารมณ์มันต่างกันขนาดนี้คุณกลับระแวงเกี่ยงงอนคนที่ลั่นวาจา

แต่คุณกลับรับฝั่งเสื้อแดงได้  บางทีคุณไม่แปลกใจตัวเองบ้างหรือครับ?

ผมไม่ค่อยเข้าใจวิธีคิดของเสื้อแดงคุณภาพนะ  ผมว่ามันลักลั่นย้อนแย้งยังไงชอบกล 55

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#12 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:50

:) เรื่องจริงนะ

แต่ได้ยินตอนแรกผมตกไจเลยนะ เพราะคิดมาตลอดว่าไม่ได้คิดจะปฏิรูปจริงๆ แค่คิดว่า ปชป จะทำทุกหนทางให้ได้ อำนาจมาเท่านั้น

แต่ผมก็คอยจับผิดตามประสาต่อแหละ <_<

เห็นคุณเขียนแล้วนึถึงคำว่า"กาลเวลาพิสูจน์คน"เลยแฮะ

คนๆนึงได้พิสูจน์ตัวเองไปแล้ว(แม้ว)  ต่อไปก็เป็นเวลาพิสูจน์ตัวเองของลุงกำนัน(รักษาคำพูด)และเหล่ามวลมหาประชาชน(ความอดทนและอุดมการณ์)แล้วหล่ะ

#13 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:51

ผมนึกว่า ถูกใจตรงคำว่า ก-ร-ะ-จ-อ-ก  :lol:

ปล. ตอนที่ผมพูดถึงนกกระจอกเนี่ย ผมยังไม่ได้อ่านย่อหน้าสุดท้ายของท่านจขกท.นะ พอมาอ่านเจอทีหลัง ยิ่งขำใหญ่ :D

Edited by temp, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:00.

ควายตัวนี้สีขาว

#14 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:51

ผมไม่รู้ว่าคุณปาเกียวจะระแวง กปปส.อะไรนักหนา

กำลังของ กปปส.มาจากจำนวนผู้ชุมนุม  ถ้าเขากระสันอำนาจยังไงคนก็หายหดอยู่แล้วครับ

พวกดาราต่างๆที่เขาไปเล่นให้คนดูกันฟรีๆ  ถ้าไม่เอาด้วยเริ่มถอนตัว  ม๊อบก็แป้กชัวร์

คนที่ไปชุมนุมเขาไม่ได้ไปให้กำนันเป็นนายกเสียหน่อยนี่ครับ

กำนันบอกวางมือทางการเมืองเขาถึงไป 

กลับกัน ทางแกนนำเสื้อแดงเคยพูดไหมล่ะครับ

ตู่ เต้น เหวง เคยประกาศไหมว่าไม่ต้องการตำแหน่งทางการเมือง

ไม่มีเลย  ฝั่งแดงแย่งลำดับปาร์ตี้ลิสต์กันด้วยซ้ำ

เจตนารมณ์มันต่างกันขนาดนี้คุณกลับระแวงเกี่ยงงอนคนที่ลั่นวาจา

แต่คุณกลับรับฝั่งเสื้อแดงได้  บางทีคุณไม่แปลกใจตัวเองบ้างหรือครับ?

ผมไม่ค่อยเข้าใจวิธีคิดของเสื้อแดงคุณภาพนะ  ผมว่ามันลักลั่นย้อนแย้งยังไงชอบกล 55

เหตุผลง่ายๆ คือธาตุเดียวกันเข้ากันได้ง่ายกว่า

ต่างธาตุต่างความคิด ถึงพยายามยังไงมันก็ยาก

จะหาเหตุข้ออ้างสารพัด การรับรู้วิเคราะห์ข้อมูลก็คนละมิติ

#15 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:27

ผมถูกใจ กระจอก  กับ  กุ้ง แค่นั้น

#16 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:27

เหตุผลง่ายๆ คือธาตุเดียวกันเข้ากันได้ง่ายกว่า

ต่างธาตุต่างความคิด ถึงพยายามยังไงมันก็ยาก

จะหาเหตุข้ออ้างสารพัด การรับรู้วิเคราะห์ข้อมูลก็คนละมิติ

แหม่ ก็ท่านรักท่านชอบ ปชป นี่ครับ

ปชป ที่ผมรับรู้มา มีแต่ใส่ร้ายป้ายสีหน้าด้านหน้าทน เสาก็ตั้งตะหง่าน เรื่องเสาท่านสุเมพพูดว่าไงรู้ปะ "ก็ช่างแม่มมันเด๊ะสร้างไม่เสร็จเอง" เอี้ยยย

ผมเห็นแต่พวกท่านต่างหากที่ไว้ใจเกินไป หรือจะเถียง  พิมพ์เขียวยังไม่ชัดก็ไปเยิ้วๆ กันแล้ว

ขนาด แรกๆ รบ ยังไม่มีพิมพ์เขียว เหมือนๆกันกับท่านสุเตพตอนแรก  พวกท่านยังไม่เอาเลย เอียงกันหมดทุกคนแหละ

อีกอย่างจะมาด้วยระบบอื่นที่ไม่ใช่การเลือกตั้ง ท่านๆ น่ะแปลกมากๆ ที่ไว้ใจ ต่อให้แม้วทำแบบ สุเต้ปผมก็ไม่ไว้ใจหรอก

ระวังจะเจอตั๋งโต๊ะ ของจิง ไม่ใช่กลายๆ แบบแม้วที่ว่ากัน

ช่วงนี้ภาษาอาจระคายเคืองตาสงสัยไปอ่านยัยมานีมากไปหน่อย :angry:

Edited by Vekakav Vkkn, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:43.

#17 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:49

ไม่ต้องห่วงว่าประเทศจะหยุดนิ่ง หยุดนิ่งยังไง มโนน้ำแตกอีกแระ

แบบรับๆไปก่อน ตูไม่เอาแล้วนะ ตลก อย่างใหญ่คับฟ้า มวยแดงกับน้ำเงินต่อยกัน คุณไม่ให้กรรการตัดสินเพราะใหญ่คับฟ้า แล้วจะเอาใครตัดสินให้ถูกใจปาเกียวล่ะ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#18 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:56

พวกปากบอกอยากเห็นพิมพ์เขียว ก่อนการเลือกตั้ง ส่วนใหญ่ตอแหลทั้งนั้น

หวอรูมมันออกโพยไม่ได้ เพราะทุกอย่างมัน ลับ ลวง พลาง นี่แหละ กำนันสุเทพเลยถือแต้มต่อมาตลอด

ปรับรูปแบบการเดินหมากได้ทั้งกระดาน แล้วดันพลิกแพลงใช้ได้ตรงกับจริตคนไทยเป็นที่สุด เหมือนลิขิตฟ้ายังไงยังงั้น(อย่า ส.โยงสถาบัน)

ปสก.จากการชุมนุม พธม. ๑๙๓ วัน เป็นตัวอย่างที่ดี/ที่เสีย ที่กำนันสุเทพสามารถเก็บมาเป็นบทเรียนแล้วประยุกต์ใช้ได้

กำนันสุเทพเดินเกมฉลาดมาตลอด อันนี้ขอชื่นชมเป็นการส่วนตัว จากปสก.อันน้อยนิดทางการเมืองจากทุกสี ทุกค่าย

ทุกอย่างกำเป็นความลับ แม้แต่พวกเดียวกันเองยังไม่ยอมแพล่มให้หลุดออกมาในที่สาธารณะ ถ้าเวลายังไม่ถึงพร้อม

การเดินเกมแบบนี้ ได้ทั้งระยาวและระยะสั้น ฝ่ายตรงข้ามอ่านเกมไม่ออก ต้องลุกลี้ลุกลนแก้เกมรายวัน รายสถานการณ์

พวกหมาชนไพร่แดงอาจรู้หรือยังไม่รู้ ว่ากำลังเดินตามเกมที่ กปปส. กำหนดไว้แล้วทั้งนั้น พวกลิเบอร์เล่ามันถึงได้เห่าหอนกันขรม

ดึงสถาบันลงมายำกันยกใหญ่ เพราะมันรู้ตัวว่าโอกาสสุดท้ายที่จะดิ้นแล้ว อย่างน้อยๆ ขอเกาะโหนให้ตกตายตามกัน "แต่ไม่ผลิดอกออกผล"

โพยมันเลยออกแบบมัวๆ นัวๆ แม้กระทั่งกล้าปลอมเอกสาร!!! อีปูว์ ยิ่งเละ มันไปไม่รอดแล้ว อย่างที่กำนันสุเทพบอกนั่นแหละ

"รูกำลังจะแห้งตาย" ตอนนี้มันมีอะไร มันยึดคว้าไว้หมด ดูอาการไอ้แม้วก็รู้ เริ่มรวบเบี้ยมาไว้ในมือ กันพลาด กันทรยศ กันข่าวรั่ว

ถ้ายังคิดว่า อยากให้ประเทศมีประชาธิปไตย ต้องล้มกระดานลัทธิคอมมิวนิสต์แดงทิ้งไปได้แล้ว มันหมดยุคแล้ว

คำเตือนสุดท้ายจากเนวิน :: "มันจบแล้วครับนาย!!!!!!!"

ปล. คำว่า "กำนันสุเทพ" ผมหมายรวมถึง ทีมงาน ทีมกปปส. ทุกท่าน เรียกให้สั้น เรียกให้กระชับ จับต้องได้ก็เท่านั้นเอง ...ฮ่าๆ

#19 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:24

ไม่ต้องห่วงว่าประเทศจะหยุดนิ่ง หยุดนิ่งยังไง มโนน้ำแตกอีกแระ

แบบรับๆไปก่อน ตูไม่เอาแล้วนะ ตลก อย่างใหญ่คับฟ้า มวยแดงกับน้ำเงินต่อยกัน คุณไม่ให้กรรการตัดสินเพราะใหญ่คับฟ้า แล้วจะเอาใครตัดสินให้ถูกใจปาเกียวล่ะ

ใหญ่คับฟ้ามันไม่ใช่เพราะ ตลก อย่างเดียวหรอกครับ

คุยกันให้ลึกนิดนึงก็ต้องว่าถึง ม68 อัพเกรด ตลก ซะบิ๊กบู้ม อย่าทำเป็นมองไม่เห็นเลยครับ

ยึดสถานที่ราชการ แต่ ไม่ได้ยึดแล้ว รบ ยุบสภาแล้วไม่ผิดแล้ว<<<<<เจริญพร

แม้วมีคนเชียร์เยอะจะให้ตัดสินว่าผิดได้อย่างไร<<<<เจริญพร

คดียุบพรรค ยกฟ้องเพราะ คดีหมดอายุความ<<<<<เจริญพร อ้าวอันนี้ กกต ผิด <<<ยังไงก็เจริญพร

มาเพิ่มเติม ถ้าไม่หยุดนิ่งก็แปลว่า รบ ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งสามารถ ใช้ภาษีได้อย่างอิสระเลยหรอครับ

ขอความรู้หน่อยสั้นๆ ก็ได้ พรรคหลัก บูลสกายมีแต่ด่าเรยไม่ค่อยชอบดูละ

Edited by Vekakav Vkkn, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:39.

#20 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:31

พวกปากบอกอยากเห็นพิมพ์เขียว ก่อนการเลือกตั้ง ส่วนใหญ่ตอแหลทั้งนั้น

หวอรูมมันออกโพยไม่ได้ เพราะทุกอย่างมัน ลับ ลวง พลาง นี่แหละ กำนันสุเทพเลยถือแต้มต่อมาตลอด

ปรับรูปแบบการเดินหมากได้ทั้งกระดาน แล้วดันพลิกแพลงใช้ได้ตรงกับจริตคนไทยเป็นที่สุด เหมือนลิขิตฟ้ายังไงยังงั้น(อย่า ส.โยงสถาบัน)

ปสก.จากการชุมนุม พธม. ๑๙๓ วัน เป็นตัวอย่างที่ดี/ที่เสีย ที่กำนันสุเทพสามารถเก็บมาเป็นบทเรียนแล้วประยุกต์ใช้ได้

กำนันสุเทพเดินเกมฉลาดมาตลอด อันนี้ขอชื่นชมเป็นการส่วนตัว จากปสก.อันน้อยนิดทางการเมืองจากทุกสี ทุกค่าย

ทุกอย่างกำเป็นความลับ แม้แต่พวกเดียวกันเองยังไม่ยอมแพล่มให้หลุดออกมาในที่สาธารณะ ถ้าเวลายังไม่ถึงพร้อม

การเดินเกมแบบนี้ ได้ทั้งระยาวและระยะสั้น ฝ่ายตรงข้ามอ่านเกมไม่ออก ต้องลุกลี้ลุกลนแก้เกมรายวัน รายสถานการณ์

พวกหมาชนไพร่แดงอาจรู้หรือยังไม่รู้ ว่ากำลังเดินตามเกมที่ กปปส. กำหนดไว้แล้วทั้งนั้น พวกลิเบอร์เล่ามันถึงได้เห่าหอนกันขรม

ดึงสถาบันลงมายำกันยกใหญ่ เพราะมันรู้ตัวว่าโอกาสสุดท้ายที่จะดิ้นแล้ว อย่างน้อยๆ ขอเกาะโหนให้ตกตายตามกัน "แต่ไม่ผลิดอกออกผล"

โพยมันเลยออกแบบมัวๆ นัวๆ แม้กระทั่งกล้าปลอมเอกสาร!!! อีปูว์ ยิ่งเละ มันไปไม่รอดแล้ว อย่างที่กำนันสุเทพบอกนั่นแหละ

"รูกำลังจะแห้งตาย" ตอนนี้มันมีอะไร มันยึดคว้าไว้หมด ดูอาการไอ้แม้วก็รู้ เริ่มรวบเบี้ยมาไว้ในมือ กันพลาด กันทรยศ กันข่าวรั่ว

ถ้ายังคิดว่า อยากให้ประเทศมีประชาธิปไตย ต้องล้มกระดานลัทธิคอมมิวนิสต์แดงทิ้งไปได้แล้ว มันหมดยุคแล้ว

คำเตือนสุดท้ายจากเนวิน :: "มันจบแล้วครับนาย!!!!!!!"

ปล. คำว่า "กำนันสุเทพ" ผมหมายรวมถึง ทีมงาน ทีมกปปส. ทุกท่าน เรียกให้สั้น เรียกให้กระชับ จับต้องได้ก็เท่านั้นเอง ...ฮ่าๆ

ก็ปฏิรูปให้มันจริงเถอะไม่เกมแย่งอำนาจ เขี่ยแม้วอย่างเดียว

ผมก็แค่ชอบแม้ว ไม่ได้เป็นขี้ข้า ที่จะไม่มองหลักการ

ที่ว่าถึงดีใจที่ท่านเต้ฟพูด เรื่องนี้ สามสี่วิ ก็ได้แต่หวังว่าไม่ใช่พูดเพื่อซื้อเวลาแล้วกัน

แม้วสองแม้วสามมันจ่อรอเกิดอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้คิดจะทำเพื่อประเทศชาติ

#21 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:38

ช่างน่าขบขัน ที่ยังมีคนคิดว่าเป็นเกมแย่งอำนาจระหว่าง

ไอ้แม้ว กับ ปชป. หรือ ไอ้แม้ว กับ อำมาตย์

นี่แหละที่ผมกล้าเขียนได้เต็มนิ้ว ด่าได้เต็มข้อ "พวกเอ็งมันติดหล่มความคิดอันคับแคบ" จีนไปเหยียบดวงจันทร์แล้วนะครับ

เสร็จศึกนี้เมื่อไร หาก ปชป. หรือ อำมาตย์แท้ เถลิงอำนาจ ผมยอมให้โดนแบน เลิกคุยการเมืองเลย

แต่ถ้าเป็น อำมาตย์อุปโลกน์ ของชาวหมาชนคนไพร่แดง ผมไม่ยอมรับนะเคิ๊ฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

B) B) B) B) B) B) B)

ปล. ไอ้แม้ว 2 3 4 ไม่กลัวสักนิด ทุนนิยมสามานย์ มันสู้ สัจธรรมอันเที่ยงแท้ ไม่ได้ร๊อก

Edited by kritz, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:39.

#22 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:38

แหม่ ก็ท่านรักท่านชอบ ปชป นี่ครับ

ปชป ที่ผมรับรู้มา มีแต่ใส่ร้ายป้ายสีหน้าด้านหน้าทน เสาก็ตั้งตะหง่าน เรื่องเสาท่านสุเมพพูดว่าไงรู้ปะ "ก็ช่างแม่มมันเด๊ะสร้างไม่เสร็จเอง" เอี้ยยย

ผมเห็นแต่พวกท่านต่างหากที่ไว้ใจเกินไป หรือจะเถียง  พิมพ์เขียวยังไม่ชัดก็ไปเยิ้วๆ กันแล้ว

ขนาด แรกๆ รบ ยังไม่มีพิมพ์เขียว เหมือนๆกันกับท่านสุเตพตอนแรก  พวกท่านยังไม่เอาเลย เอียงกันหมดทุกคนแหละ

อีกอย่างจะมาด้วยระบบอื่นที่ไม่ใช่การเลือกตั้ง ท่านๆ น่ะแปลกมากๆ ที่ไว้ใจ ต่อให้แม้วทำแบบ สุเต้ปผมก็ไม่ไว้ใจหรอก

ระวังจะเจอตั๋งโต๊ะ ของจิง ไม่ใช่กลายๆ แบบแม้วที่ว่ากัน

ช่วงนี้ภาษาอาจระคายเคืองตาสงสัยไปอ่านยัยมานีมากไปหน่อย :angry:

เลิกแอ๊ป กระปริบกระปรอย ได้ปล่อยเต็มที่

แล้วรู้สึกโล่งใช่มั้ย ;)

#23 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:17

มาเพิ่มเติม ถ้าไม่หยุดนิ่งก็แปลว่า รบ ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งสามารถ ใช้ภาษีได้อย่างอิสระเลยหรอครับ แปลว่ารัฐบาลจากการเลือกตั้งเท่านั้นที่จะใช้ภาษีแล้วประเทศพัฒนา เช่น โครงการจำนำข้าว

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#24 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:17

ช่างน่าขบขัน ที่ยังมีคนคิดว่าเป็นเกมแย่งอำนาจระหว่าง

ไอ้แม้ว กับ ปชป. หรือ ไอ้แม้ว กับ อำมาตย์

นี่แหละที่ผมกล้าเขียนได้เต็มนิ้ว ด่าได้เต็มข้อ "พวกเอ็งมันติดหล่มความคิดอันคับแคบ" จีนไปเหยียบดวงจันทร์แล้วนะครับ

เสร็จศึกนี้เมื่อไร หาก ปชป. หรือ อำมาตย์แท้ เถลิงอำนาจ ผมยอมให้โดนแบน เลิกคุยการเมืองเลย

แต่ถ้าเป็น อำมาตย์อุปโลกน์ ของชาวหมาชนคนไพร่แดง ผมไม่ยอมรับนะเคิ๊ฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

ปล. ไอ้แม้ว 2 3 4 ไม่กลัวสักนิด ทุนนิยมสามานย์ มันสู้ สัจธรรมอันเที่ยงแท้ ไม่ได้ร๊อก

อ่าห์ เรื่องอำมาตย์ ไม่ขอคุยดีกว่านะเคิ้ฟ

ยังไงก็ขอให้ ปชป อย่าหักหลัง ปชช แล้วกันนะเคิ้ฟ

ไอแบบ ปฏิวัติมี GTสองย้อย ไม่เอาแล้วนะเคิ้ฟ

เสาๆ เสิ้วๆ ก็ขออย่างให้เกิดขึ้นอีก ปชปมา เสาผุดจากดินเป็นว่าเล่น

แต่ถ้าคิดปฏิรูปจริงแนวทางชัด คนรับผิดมี

ยังไงผมก็หนุน  แต่พูดก็พูดเถอะ

ท่านว่าท่านสุเต้พจะเอาอำนาจมาก่อน หรือ ตกผลึกวิธีการปฏิรูปให้เสร็จก่อนล่ะ(ซึ่งเป็นใจความการปฏิรูป) ;)

ยังไงซะก็ขอให้ใช้โอกาศที่จำนำข้าวเละ ให้คุ้มๆล่ะ

เพราะถ้า พท มีนโยบายหมัดเด็ดมาใหม่เห็นที จะได้อำนาจลำบาก

ข้อคิดเรื่องการปฏิรูป

เรื่อง ปฏิรูปเด็ก

เด็กเมื่อต้องเข้าโรงเรียนครั้งแรก ก็เปรียบเหมือนการปฏิรูปตัวเด็ก

อ.ท่านนึงบอกว่าสมัยก่อนรับเด็กทีเดียวในช่วงเวลาจำกัด ทำให้เด็กทั้งหมดเข้ามาปรับตัวพร้อมกัน ทำให้ โรงเรียนสมัยนั้นวุ่นวายมาก

แต่ตอนนี้เลือกที่จะเปิดรับทั้งปี ทำให้เด็กทยอยเข้ามา ทยอยปฏิรูปเด็กทีละคน ทำให้ไม่เกิดความวุ่นวายมาก

เด็กเก่าก็จะเป็นรุ่นพี่ที่คอยดูแลเด็กใหม่ที่งอแง

ก็ฝากไว้เป็นขอคิดของการปฏิรูปรวดเดียวด้วยนะครัช

เห็นว่ากันจังว่าคิดตื้นๆ นี้ก็พยายามลึกให้แล้วนะ ไม่รู้จะลึกเกินไปปล่าว

ระเบิดแห่งการปฏิรูปลูกโตมันรออยู่ หากไม่มีพิมพ์เขียวที่แน่นอน

และด้วยตัวพรรคที่มีเสาในครอบครองเยอะสุด ก็ขอความชัดเจนเยอะนิสนึง

#25 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:20

มาเพิ่มเติม ถ้าไม่หยุดนิ่งก็แปลว่า รบ ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งสามารถ ใช้ภาษีได้อย่างอิสระเลยหรอครับ แปลว่ารัฐบาลจากการเลือกตั้งเท่านั้นที่จะใช้ภาษีแล้วประเทศพัฒนา เช่น โครงการจำนำข้าว

อย่างน้อยก็มีการตรวจสอบแน่นอน

แต่ท่านก็เลือกที่จะเลี่ยงตอบนะครับขอถามใหม่

รบ ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งสามารถ ใช้ภาษีได้อย่างอิสระเลยหรอครับ

#26 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:40

อ่าห์ เรื่องอำมาตย์ ไม่ขอคุยดีกว่านะเคิ้ฟ

ยังไงก็ขอให้ ปชป อย่าหักหลัง ปชช แล้วกันนะเคิ้ฟ

ไอแบบ ปฏิวัติมี GTสองย้อย ไม่เอาแล้วนะเคิ้ฟ

เสาๆ เสิ้วๆ ก็ขออย่างให้เกิดขึ้นอีก ปชปมา เสาผุดจากดินเป็นว่าเล่น

แต่ถ้าคิดปฏิรูปจริงแนวทางชัด คนรับผิดมี

ยังไงผมก็หนุน  แต่พูดก็พูดเถอะ

ท่านว่าท่านสุเต้พจะเอาอำนาจมาก่อน หรือ ตกผลึกวิธีการปฏิรูปให้เสร็จก่อนล่ะ(ซึ่งเป็นใจความการปฏิรูป) ;)

ยังไงซะก็ขอให้ใช้โอกาศที่จำนำข้าวเละ ให้คุ้มๆล่ะ

เพราะถ้า พท มีนโยบายหมัดเด็ดมาใหม่เห็นที จะได้อำนาจลำบาก

ข้อคิดเรื่องการปฏิรูป

เรื่อง ปฏิรูปเด็ก

เด็กเมื่อต้องเข้าโรงเรียนครั้งแรก ก็เปรียบเหมือนการปฏิรูปตัวเด็ก

อ.ท่านนึงบอกว่าสมัยก่อนรับเด็กทีเดียวในช่วงเวลาจำกัด ทำให้เด็กทั้งหมดเข้ามาปรับตัวพร้อมกัน ทำให้ โรงเรียนสมัยนั้นวุ่นวายมาก

แต่ตอนนี้เลือกที่จะเปิดรับทั้งปี ทำให้เด็กทยอยเข้ามา ทยอยปฏิรูปเด็กทีละคน ทำให้ไม่เกิดความวุ่นวายมาก

เด็กเก่าก็จะเป็นรุ่นพี่ที่คอยดูแลเด็กใหม่ที่งอแง

ก็ฝากไว้เป็นขอคิดของการปฏิรูปรวดเดียวด้วยนะครัช

เห็นว่ากันจังว่าคิดตื้นๆ นี้ก็พยายามลึกให้แล้วนะ ไม่รู้จะลึกเกินไปปล่าว

ระเบิดแห่งการปฏิรูปลูกโตมันรออยู่ หากไม่มีพิมพ์เขียวที่แน่นอน

และด้วยตัวพรรคที่มีเสาในครอบครองเยอะสุด ก็ขอความชัดเจนเยอะนิสนึง

ย่อมต้องเอาอำนาจมาก่อน ส่วนเรื่องพิมพ์เขียว มิต้องให้เหล่าท่านต้องกังวลดอก อยู่นิ่งๆ อย่าเผาบ้านเผาเมืองเป็นพอ

ส่วนไอ้จะมองไกลไปถึงนโยบายประชานิยม หมัดเด็ดอะไรนั่น คงต้องหลังปฏิรูปโน่น ใครจะมาแก่งแย่ง ชิงเมืองกัน ก็ว่ากันไปตามครรลอง

ผมทะลึ่งคิดแทนผู้ชุมนุมกปปส.ก็แล้วกัน ว่า "มิได้แคร์" ถ้านโยบายมันอยู่ในกรอบ พรรคการเมืองรับผิดชอบจริง อย่าได้กลัว

แต่ก็ว่าก็ว่าเถอะ เสื้อแดงอย่างท่านยอม แต่เทพเจ้าแม้ว ไม่ยอมนี่สิ ถ้ายอมแล้วจะเหลืออาร๊ายยย แม้แต่น้องใบเตยก็อาจเมินเอาได้นะเอ้อ ...กร๊ากกกส์

B)

Vekakav Vkkn::

แต่ท่านก็เลือกที่จะเลี่ยงตอบนะครับขอถามใหม่

รบ ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งสามารถ ใช้ภาษีได้อย่างอิสระเลยหรอครับ

------------------------------------------------------

เลิกคุยเห๊อะ เรื่องการเลือกตั้งไรนั่น ไม่อายชาวโลก ก็อายตัวเองบ้าง

Edited by kritz, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:43.

#27 คลำปม

คลำปม

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:41

ผมชอบโต้กระทู้กับคุณปาเกียวก็ตรงนี้แหละครับ

ผมว่าคุณตรงไปตรงมาต่อความรู้สึกดี  แลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยแล้วสบายใจครับ

ผมเลยอยากสารภาพว่าเรื่องพิมพ์เขียวของการปฏิรูปอะไรนั่น

จริงๆแล้วคนที่ไปชุมนุมเขาไม่ได้สนใจหรอกครับ

ที่ออกมาชุมนุมเขามาไล่ยิ่งลักษณ์ ไล่ระบอบทักษิณเป็นหลัก

เหมือนที่เสื้อแดงอ้างประชาธิปไตยในการออกมาชุมนุมแหละครับ 

ที่จริงก็เป็นการออกมาทวงอำนาจให้ทักษิณเท่านั้นเอง

สุเทพน่ะไม่ได้เป็นคนที่พวกเราไว้ใจอะไรเลย 

ถ้ากำนันแกไม่ลั่นวาจาว่าจะเลิกการเมืองหลังจากนี้ม๊อบก็จุดไม่ติด

ก่อนหน้านี้ 2-3 เดือนมีใครสนใจชื่อสุเทพบ้างล่ะครับ

การที่ฝ่ายเสื้อแดงโจมตีสุเทพว่าไม่ดียังโง้นยังงี้ผมถึงขำ  มันไม่ใช่ประเด็นที่เราให้น้ำหนักเลย

ถ้าไม่เป็นสุเทพ  เป็นจำลอง หรือแป๊ะลิ้มก็ยังได้ครับ  ถ้าจูนกับผู้ชุมนุมติด

ต่อให้ชูวิทย์ก็ยังได้ด้วยซ้ำ

เพียงแต่ว่าหลังผู้ชุมนุมใช้งานแกนนำม๊อบเสร็จแล้ว  ก็จะหมดสภาพทางการเมืองไป

(แป๊ะลิ้มเขาไม่เข้าใจตรงนี้   ดันไปตั้งพรรคการเมืองรองรับมวลชนเลยเสียคนไปเลย)

คุณเห็นไหมล่ะครับว่าการชุมนุมของฝั่งต้านทักษิณมันมีคุณลักษณะพิเศษ

กำนันรวมคนได้ก็เพราะเขาเข้าใจตรงนี้  ถ้าวันข้างหน้าเขาหลงไปว่าเขามีอำนาจคุณคอยดูก็แล้วกัน

แต่ตราบใดที่กำนันยังไม่หลุดกรอบ  พวกเราก็ใช้งานแกเต็มที่แหละครับ 

กำนันสู้ๆๆ!

สู้เข้าไป อย่าได้ท้อ 55

Edited by คลำปม, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:39.

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#28 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:48

เลิกแอ๊ป กระปริบกระปรอย ได้ปล่อยเต็มที่

แล้วรู้สึกโล่งใช่มั้ย ;)

:lol:  :lol:  :lol: 

ไม่ได้รู้สึกอายเลยจริง ๆ

ไปกล่าวหาเค้าเป็นพรรคชอบป้ายสี..

พูดขึ้นมาลอย ๆ  แบบนี้ไม่เรียกว่าป้ายสีเลยน๊ะ

Edited by 55555, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:49.

#29 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:53

ไปกล่าวหาเค้าเป็นพรรคชอบป้ายสี..

พูดขึ้นมาลอย ๆ  แบบนี้ไม่เรียกว่าป้ายสีเลยน๊ะ

พรรค ปชป     สำหรับผม เป็นพรรคที่มีเทคนิคการพูดแพรวพราวครับ

สองแง่สองง่าม พท ไม่ทักก็เสียผลประโยชน์ ทักก็หาว่าใส่ร้าย

อันนี้มีคลิป แต่น่าจะหาให้ท่านไม่ได้

#30 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:05

มาแล้วเจอแฮะ

เริ่ม 12:56

ประเด็นเรื่องนายกไม่มาลงคะแนน 3 วาระเรื่อง สองล้านๆ

เป็นการเล่นคำให้คนอื่นที่ไม่รู้ คิดว่า นายกไม่มาลงคะแนน

พรบ สองล้านๆ

ถ้าไม่ท้วงคนอื่นก็เข้าใจผิด

แต่ก็ปชป ก็วางหมากคำพูดไว้สำหรับการกล่าวหานี้แล้ว

แต่ความจริงแล้วนายกลงให้ไม่ได้เพราะมันเป็นกฎ

ปชป เล่นคำพูดเก่ง เรื่องเดียวที่ต้องยอมครับ

Edited by Vekakav Vkkn, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:06.

#31 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:05

พรรค ปชป     สำหรับผม เป็นพรรคที่มีเทคนิคการพูดแพรวพราวครับ

สองแง่สองง่าม พท ไม่ทักก็เสียผลประโยชน์ ทักก็หาว่าใส่ร้าย

อันนี้มีคลิป แต่น่าจะหาให้ท่านไม่ได้

เวลาจะกล่าวหาใคร ไม่ต้องใช้หลักฐานดอกรึ

หรือ แบบนี้ไม่เรียกว่าป้ายสี

:D

#32 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:11

ประเด็นเรื่องนายกไม่มาลงคะแนน 3 วาระเรื่อง สองล้านๆ

เป็นการเล่นคำให้คนอื่นที่ไม่รู้ คิดว่า นายกไม่มาลงคะแนน

แต่ก็ปชป ก็วางหมากคำพูดไว้สำหรับการกล่าวหานี้แล้ว

แต่ความจริงแล้วนายกลงให้ไม่ได้เพราะมันเป็นกฎ

ปชป เล่นคำพูดเก่ง เรื่องเดียวที่ต้องยอมครับ

จากเรื่องป้ายสี เปลี่ยนเป็นเรื่องเล่นคำพูดแระ

เขียนแบบนี้ไม่ได้เล่นคำพูดเลยน๊ะเนี่ย

#33 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:22

จากเรื่องป้ายสี เปลี่ยนเป็นเรื่องเล่นคำพูดแระ

เขียนแบบนี้ไม่ได้เล่นคำพูดเลยน๊ะเนี่ย

^_^ จะให้เอามาหมด เห็นทีจะเหนื่อย

#34 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:25

^_^ จะให้เอามาหมด เห็นทีจะเหนื่อย

เหนื่อยหรือไม่มี...

กรณีคลิ๊ป เค้ากำลังอภิปรายเรื่องอีปูโง่ไม่ยอมมาสภา

เค้าหมายถึงขนาดวันลงคะแนน พรบ.ที่อ้างว่าสำคัญนักหนา มันก็ยังไม่มา  

ผมไม่เห็นจะมีอะไรตรงไหน..มีแต่ ไอ้คนค้านนั่นแหละเล่นคำหาเรื่องป่วนการอภิปรายของเค้า

:lol: 

#35 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:29

เหนื่อยหรือไม่มี...

กรณีคลิ๊ป เค้ากำลังอภิปรายเรื่องอีปูโง่ไม่ยอมมาสภา

เค้าหมายถึงขนาดวันลงคะแนน พรบ.ที่อ้างว่าสำคัญนักหนา มันก็ยังไม่มา  

ผมไม่เห็นจะมีอะไรตรงไหน..มีแต่ ไอ้คนค้านนั่นแหละเล่นคำหาเรื่องป่วนการอภิปรายของเค้า

:lol: 

งั้นเห็นทีท่านจะมีแต่ ปชป ในหัว ไอ้ทีเอามาให้ดูนั่นก็ ป้ายสีนะ
 เพียงแต่มันจบเร็วเท่านั้น

ผมก็ไม่ได้อะไรมากหรอกที่ดูตอนแรก ก็ได้แต่ขำว่าเอาหมดทุกเม็ด

แต่หลังๆมีวาทะกรรมอีกแล้วนี่    ...สำคัญแต่่บอกอะไรไม่ได้..  ตายห่า จะบอกว่าไม่สำคัญแต่กลัวกระแสตีกลับ สุดท้ายโดยพฤตินัย ก็ไม่ได้เห็นความสำคัญอยู่ดี

#36 คลำปม

คลำปม

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:01

ปชป.มันชอบโวหารสำบัดสำนวนตีกินอยู่แล้วครับ

เป็นบุคลิกของพรรคนี้เลย  ผมก็ไม่ชอบ

แต่การที่มันเวิ่นเว้อ น่ารำคาญมันไม่ได้เสียหายอะไรกับประเทศนักหนาเลยนะครับ  มันแค่ทำให้รำคาญ

ต่างจากเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนของทักษิณราวฟ้ากับเหว

ส่วนเรื่องด่ากินเปล่าผมว่ามีด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย

เพื่อไทยไม่น้อยหน้าหรอกครับเรื่องนี้

ทว่ารวมๆแล้วถ้าโต้กันในสภาเพื่อไทยเป็นรอง ปชป.ทุกประตูครับ

ไม่ใช่ว่า ปชป.มันพูดเก่งกว่าหรืออะไร  

(ตู่ เต้น สุนัย สส.แพร่อีกคนชื่ออะไรตอนนี้นึกไม่ออก ก็โคตรหลอกด่าตีกินเก่งเหลือเกิน)

แต่พอโต้กันก๊อกสอง เพื่อไทยจนแต้มทุกที

อย่างที่ยิ่งลักษณ์เคยถูกอภิปรายเรื่องแก้ไขระเบียบของคนที่จะมาเป็นประธานบอร์ดรัฐวิสาหกิจหรือไงนี่แหละ

ที่ยิ่งลักษณ์แก้ให้คนที่เคยถูกจำคุกหรือต้องโทษมาเป็นได้

ยิ่งลักษณ์ก็แก้ด้วยการบอกว่าเรื่องนี้ชงมาแล้วจากรัฐบาลอภิสิทธิ์  เธอมารับช่วงต่อเท่านั้นเอง

อ่านรายละเอียดมาเป็นฉากๆ  กองเชียร์เพื่อไทยเฮครับ

แต่พออภิสิทธิ์ลุกขึ้นมาสวนว่าเธอทำไมไม่อ่านตรงเนื้อหาที่ถูกแก้ไขด้วยล่ะ น๊อคเลยครับ

สลบกลางอากาศ  เนี่ย  จุดแบบนี้เพื่อไทยเจอประจำ

ไม่ใช่ว่า ปชป.มันเก่งกว่า

ทว่าเพื่อไทยมันทำเรื่องที่ซุกงำไม่อยากให้ใครรู้มากกว่า มันไม่โปร่งใส  พอสวนกันขึ้นมาเพื่อไทยก็สะดุด

แต่พอยกมือยังไงเพื่อไทยก็ชนะครับ  ปัญหาแบบนี้มันก็เลยสะสม

คือโต้แพ้ในสภาแต่ยกมือยังไงก็ชนะ

ความย่ามใจมันก็เลยหนักข้อขึ้นทุกที

มาตรา 190 พรบ.นิรโทษ หรือแก้ไขที่มา สว. เพื่อไทยเขาถึงเดินหน้าโดยไม่สนใจเสียงฝ่ายค้านเลยไงครับ

คือมันแพ้ในหลักการและเหตุผลแต่ยกมือชนะมาทุกทีจนชินชา  ก็เลยคิดว่าทำได้ทุกเรื่อง

จึงเป็นที่มาของวิกฤตทางการเมืองทุกวันนี้

ผมพิมพ์ยาวนะครับแต่ก็อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคุณจริงๆ

ตรงไหนผมเข้าใจผิดคุณก็ช่วยแก้ไขให้ผม  หรือมีแง่มุมอื่นก็ลองว่ามา

ผมไม่อยากให้เราคุยกันแบบน้ำเต็มแก้วครับ  ตั้งแต่คุยมาผมว่าคุณเป็นเสื้อแดงคุณภาพนะ

หวังว่าคงไม่ QC ล่ะครับ  ผิดหวังตายเลย

Edited by คลำปม, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:03.

#37 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:24

ปชป.มันชอบโวหารสำบัดสำนวนตีกินอยู่แล้วครับ

เป็นบุคลิกของพรรคนี้เลย  ผมก็ไม่ชอบ

แต่การที่มันเวิ่นเว้อ น่ารำคาญมันไม่ได้เสียหายอะไรกับประเทศนักหนาเลยนะครับ  มันแค่ทำให้รำคาญ

ต่างจากเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนของทักษิณราวฟ้ากับเหว

ส่วนเรื่องด่ากินเปล่าผมว่ามีด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย

เพื่อไทยไม่น้อยหน้าหรอกครับเรื่องนี้

ทว่ารวมๆแล้วถ้าโต้กันในสภาเพื่อไทยเป็นรอง ปชป.ทุกประตูครับ

ไม่ใช่ว่า ปชป.มันพูดเก่งกว่าหรืออะไร  

(ตู่ เต้น สุนัย สส.แพร่อีกคนชื่ออะไรตอนนี้นึกไม่ออก ก็โคตรหลอกด่าตีกินเก่งเหลือเกิน)

แต่พอโต้กันก๊อกสอง เพื่อไทยจนแต้มทุกที

อย่างที่ยิ่งลักษณ์เคยถูกอภิปรายเรื่องแก้ไขระเบียบของคนที่จะมาเป็นประธานบอร์ดรัฐวิสาหกิจหรือไงนี่แหละ

ที่ยิ่งลักษณ์แก้ให้คนที่เคยถูกจำคุกหรือต้องโทษมาเป็นได้

ยิ่งลักษณ์ก็แก้ด้วยการบอกว่าเรื่องนี้ชงมาแล้วจากรัฐบาลอภิสิทธิ์  เธอมารับช่วงต่อเท่านั้นเอง

อ่านรายละเอียดมาเป็นฉากๆ  กองเชียร์เพื่อไทยเฮครับ

แต่พออภิสิทธิ์ลุกขึ้นมาสวนว่าเธอทำไมไม่อ่านตรงเนื้อหาที่ถูกแก้ไขด้วยล่ะ น๊อคเลยครับ

สลบกลางอากาศ  เนี่ย  จุดแบบนี้เพื่อไทยเจอประจำ

ไม่ใช่ว่า ปชป.มันเก่งกว่า

ทว่าเพื่อไทยมันทำเรื่องที่ซุกงำไม่อยากให้ใครรู้มากกว่า มันไม่โปร่งใส  พอสวนกันขึ้นมาเพื่อไทยก็สะดุด

แต่พอยกมือยังไงเพื่อไทยก็ชนะครับ  ปัญหาแบบนี้มันก็เลยสะสม

คือโต้แพ้ในสภาแต่ยกมือยังไงก็ชนะ

ความย่ามใจมันก็เลยหนักข้อขึ้นทุกที

มาตรา 190 พรบ.นิรโทษ หรือแก้ไขที่มา สว. เพื่อไทยเขาถึงเดินหน้าโดยไม่สนใจเสียงฝ่ายค้านเลยไงครับ

คือมันแพ้ในหลักการและเหตุผลแต่ยกมือชนะมาทุกทีจนชินชา  ก็เลยคิดว่าทำได้ทุกเรื่อง

จึงเป็นที่มาของวิกฤตทางการเมืองทุกวันนี้

ผมพิมพ์ยาวนะครับแต่ก็อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคุณจริงๆ

ตรงไหนผมเข้าใจผิดคุณก็ช่วยแก้ไขให้ผม  หรือมีแง่มุมอื่นก็ลองว่ามา

ผมไม่อยากให้เราคุยกันแบบน้ำเต็มแก้วครับ  ตั้งแต่คุยมาผมว่าคุณเป็นเสื้อแดงคุณภาพนะ

หวังว่าคงไม่ QC ล่ะครับ  ผิดหวังตายเลย

โธ่เอ๊ยท่าน กำลังต้อนคนนั้นอยู่เลย ปกติผมโดนท่านนั้นต้อนตลอด5555

หมดกัน

ท่านอย่าชมมากเลยช่วงนี้เริ่มจะหมดมุขละ

ท่องอยู่แต่สามสิบบาท กับ การเลือกตั้ง

ท่านไม่มีอันไหนเข้าใจผิดเลยครับ

แต่ เรื่องนึงมั้ง

190 มันก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะที่ รบ ทำ

เพราะมันทำให้การงานไวดี

แต่ท่านจะระแวง ก็คงเหมือนที่ผมระแวงว่า ปชป เอ๊ย กปปส  จะได้อำนาจมากเกินไปล่ะครับ

ผมน่ะรู้ทันแม้วแล้ว ที่ชอบก็แค่ใจ แต่เอาเข้าจิงที่ ท่านแม้วทำมันก็เหลืออดหลายอย่าง

มีแต่พวกท่านน่ะแหละครับ รู้ทัน แม้ว แต่รู้ไม่ทันท่านสุเต้พ

แต่สำหรับท่านน่าจะพอทันท่านสุเต้พบ้างมั้ง

ทั่นน่าจะอ่านความเห็นทั้งเกรียนและไม่เกรียนของผมมาบ้าง

ผมไม่เคยคิดว่า แม้วทำถูกหมดหรอก ชมก็แค่ สามสิบบาท

แต่ท่านสุเต้พ จะมาแบมือขออำนาจน่ะ มันไม่ง่ายหรอก

ที่มาก็ไม่บริสุทธิ์แล้ว มาจากม็อบ(ประชาชนเสี่ยงหนึ่ง)ดันขึ้นมา

แล้วจะมาอยู่ในอำนาจทำอะไรกับภาษีก็ได้

แต่ตอนนี้เริ่มมีพัฒนาการแล้ว ว่าจะทำพิมพ์เขียวให้ชัด

ท่านเอ๊ยผลการเลือกตั้งครั้งล่าสุดก็บอกแล้วว่าเค้าไม่เอาแม้วกันเยอะ(ไม่รู้ชั่วคราวหรือถาวรนะ)

ทำพิมพ์เขียวให้ดี มีการยึดโยงประชาชน

เข้าไปปั๊บทำปุ๊ป มันจะยากอะไร

ไอ้ที่ยากก็คือให้ผมทำใจให้ไอคนไม่รู้ว่าจะทำอะไรเลย ไปนั่งในสภาอำนาจเต็มเนี่ยทำใจยากกว่า

ไม่รู้พวกท่านทำใจได้ไง

หรือท่านมีเหตุผลที่ดีในการให้อำนาจโดยไม่มีวิธีการปฏิรูปแน่นอน

ขอให้เฉลยแก่ผมผู้จนปัญญา ในการโควเต้ครั้งต่อไป

วิธีตรวจสอบความคิดท่านเองนะ

ท่านลองเอาวิธีที่ท่านสุเต้บจะทำมาแทนลงด้วยแม้วทำ ถ้าวิธีนั้นท่านยอมรับ

วิธีนั้นจะเป็นวิธีที่คนทุกภาคส่วนยอมรับเช่นกัน

ปล เพิ่มเติม ไอ้วิธีสำนวนการพูดก็มีคนบอกว่าควรโดนปฏิรูปด้วยนะ ของ ปชป

มันทำไห้พวกตัวเองถูกใจได้แค่นั้น รังแต่สร้างความรังเกียจ ในฝ่ายตรงข้ามจนเข้าไม่ถึงนโยบายหรือใจความ

Edited by Vekakav Vkkn, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:28.

#38 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:34

ท่านก็เลือกที่จะเลี่ยงตอบนะครับขอถามใหม่

มวยแดงกับน้ำเงินต่อยกัน คุณไม่ให้กรรการตัดสินเพราะใหญ่คับฟ้า แล้วจะเอาใครตัดสินให้ถูกใจปาเกียวล่ะ

#39 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:51

ท่านก็เลือกที่จะเลี่ยงตอบนะครับขอถามใหม่

มวยแดงกับน้ำเงินต่อยกัน คุณไม่ให้กรรการตัดสินเพราะใหญ่คับฟ้า แล้วจะเอาใครตัดสินให้ถูกใจปาเกียวล่ะ

งั้นผมไม่หวังคำตอบจากท่านละ แต่ผมจะตอบให้แล้วกัน

ตลก ที่มีประสิทธิภาพ และกฏหมายที่ชัดเจนกว่านี้ครับ

เวทีที่กรรมการ ไม่มีขอบเขตแน่ชัดมีแต่ความวุ่นวายครับ

สิ่งที่คุณให้เลือกมันไม่มีคำตอบแนบมาด้วย

ตลก ที่มีโอกาศจะเข้าข้างทักกี้ก็ได้ เข้าข้าง สุเมพก็

ท่านคิดว่าเวทีนี้จะเพื่อปวงชนเหรอครับ

มันก็แค่ใครซื้อมือ ตลก ได้มากกว่ากันเท่านั้น

กรรมการควรมีขอบเขตแน่ชัด ให้ผู้เล่นรู้จนเลี้ยงลูกล้อกับเส้นได้

ไม่ใช่ เล่นกลางสนามแล้ว กรรมการยังตามมาตีเส้นใหม่เพื่อบอกว่า พท อยู่นอกเส้น

เห็นทีจะต้องระวังเรื่องเส้นมากกว่าสนใจบริหารบ้านเมืองแล้วกระมัง

#40 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:56

งั้นผมไม่หวังคำตอบจากท่านละ แต่ผมจะตอบให้แล้วกัน

ตลก ที่มีประสิทธิภาพ และกฏหมายที่ชัดเจนกว่านี้ครับ

เวทีที่กรรมการ ไม่มีขอบเขตแน่ชัดมีแต่ความวุ่นวายครับ

สิ่งที่คุณให้เลือกมันไม่มีคำตอบแนบมาด้วย

ตลก ที่มีโอกาศจะเข้าข้างทักกี้ก็ได้ เข้าข้าง สุเมพก็

ท่านคิดว่าเวทีนี้จะเพื่อปวงชนเหรอครับ

มันก็แค่ใครซื้อมือ ตลก ได้มากกว่ากันเท่านั้น

กรรมการควรมีขอบเขตแน่ชัด ให้ผู้เล่นรู้จนเลี้ยงลูกล้อกับเส้นได้

ไม่ใช่ เล่นกลางสนามแล้ว กรรมการยังตามมาตีเส้นใหม่เพื่อบอกว่า พท อยู่นอกเส้น

เห็นทีจะต้องระวังเรื่องเส้นมากกว่าสนใจบริหารบ้านเมืองแล้วกระมัง

ผมถึงถามปาเกียวว่าแล้วจะเอาใครตัดสินให้ถูกใจปาเกียวล่ะ

#41 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:09

ผมถึงถามปาเกียวว่าแล้วจะเอาใครตัดสินให้ถูกใจปาเกียวล่ะ

ท่านไม่เข้าใจหรือไม่อยากเข้าใจกัน

มันก็ต้องตลกนั่นแหละ หรือแล้วแต่ว่าจะสร้างหน่วยงานไหนขึ้นมา

งั้นพูดง่ายๆเลยนะควรจะเป็น ตลก เวอร์ชั่นใหม่ กับ ม68 ที่มีขอบเขตแน่นอน

ระหว่างสิทธิ กับ อำนาจหน้าที่

เอ่อแล้วมีใครสงสัยแบบท่านนี้บ้างไหมผมจะได้อธิบายทีเดียวยาวๆ หากท่านนี้ไม่เข้าใจอีก

#42 คลำปม

คลำปม

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:10

แหม.. ผมเห็นคุณปาเกียวกับคุณ 555 55 กำลังจะเข้าโหมดเฉ่งกันเองผมก็มาเสลือกไว้หน่อยซิครับ

ผมอยากให้กระทู้นี้ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันจริงๆนี่นา

กระทู้เถียงกันมีเต็มบอร์ดแล้ว 

ไว้ไปไล่อัดกันกระทู้อื่นต่อจะดีไหมครับ (ผมขอโทษคุณ55555 ด้วยครับ)  เก็บกระทู้นี้ไว้คุยกันยาวๆ

เรื่อง 190 มันก็มีดีเรื่องฉับไวคล่องตัวนะครับ

แต่ในการบริหารประเทศผมว่าความโปร่งใส ไม่ทุจริต สำคัญกว่า

แน่ล่ะมันต้องมีเรื่องที่เสียประโยชน์ไม่น้อยกับการตัดสินใจที่ล่าช้า

ทว่าถ้าไม่โปร่งใส  เกิดคนไม่ดีเข้ามากุมอำนาจน่ะวายป่วงเลยครับ

ผมอยากให้คุณปาเกียวลองนึกถึงประเทศไทยเป็นเรือลำใหญ่มากๆนะครับ

เราทุกคนอยู่บนเรือ  รัฐบาลคือกัปตัน

เรือลำใหญ่ขนาดนี้มันคล่องแคล่วฉับไวไม่ได้หรอกครับ

ไม่ใช่เจอปลากระหย่อมนึงแล้วจะออกนอกเส้นทางไปไล่ตาม  มันไม่คุ้ม

มันไม่ใช่หน้าที่ของรัฐบาลที่จะหาประโยชน์ หน้าที่หลักของรัฐบาลคือรักษาประโยชน์

คือรัฐบาลมีหน้าที่ defence ครับไม่ใช่ attack

(ยกตัวอย่างเช่น ธนาคารแห่งประเทศไทยมีหน้าที่ปกป้องค่าเงินบาท  ไม่ใช่ไปโจมตีค่าเงินของใคร)

สิ่งที่จะทำให้ประชาชนมั่นใจในรัฐบาลก็คือมีเป้าหมายที่ชัดเจน  แน่นอนมั่นคง แล้วเดินไปตามเส้นทางนั้น

ซึ่งสิ่งที่ทักษิณเป็นไม่ใช่รัฐบาลแบบนั้นครับ  

ด้วยความเป็นนักธรุกิจมา  ล้มเหลวหลายครั้ง

เขาจึงฝังใจกับการหาประโยชน์มหึมาให้คุ้มค่ากับที่สูญเสียไป  เขาจึงชอบเป็นฝ่ายรุกทุ่มเดิมพันก้อนโต

ทักษิณจึงเป็นรัฐบาลที่ดีไม่ได้ครับ

(ต่อให้ไม่มีเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน  ไม่มีเรื่องทุจริต  ทักษิณก็จะล้มเหลวในตำแหน่งนายกฯอยู่ดี)

ถามว่าทักษิณมีความเก่งไหม  ผมก็ต้องตอบว่ามี (อยู่บ้าง)

แต่ความเก่งนั้นไม่ได้ตรงกับที่ต้องการในตำแหน่งนายกฯหรือการบริหารประเทศครับ

ดังนั้นผมมองว่าเขาเป็นของมีตำหนิ  ใช้การไม่ได้

น้ำหนักในการแสดงความคิดเห็นทางการเมืองของผมทั้งหมด

เลยทุ่มเทมาที่ ต้องกำจัดทักษิณออกจากระบบการเมืองไทย

จนผมอาจละเลยความสำคัญระดับรองๆลงไป

ซึ่งตรงนี้ผมหวังว่าคุณจะเป็นกระจกสะท้อนความบกพร่องของผมบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ส่วนเรื่องสุเทพที่คุณกังวลแต่ผมไม่

เพราะผมรู้ว่าสุเทพทำอะไรไม่ได้เลยครับ  ถ้าทำได้ปฏิวัติประชาชนสำเร็จไปแล้ว

ทำไมไม่สำเร็จล่ะ  ก็เพราะสุเทพไม่มีอำนาจและไม่มีวันมีไงครับ

เวลาคุณมองม๊อบคุณอย่ามองใกล้ชิดหรือห่างมากนัก

คุณต้องมองอย่างที่มันเป็นโดยตัดความรู้สึกออก

มวลมหาประชาชนคืออะไร  ก็คือคนกลุ่มนึงเท่านั้นเอง

เสียงดังหน่อยก็เพราะตอนแรกออกมากันเป็นล้าน  เยอะมาก

แต่ตอนนี้ก็ลดน้อยลง  เพราะรู้ว่ามันเป็นเรื่องยืดเยื้อแล้ว  ใครไม่อึดก็ถอยกันออกไป

คิดดูสิครับตอนคนพีคสุดยังปฏิวัติประชาชนไม่สำเร็จ 

ตอนนี้คนลดลง  สิ่งที่เรียกร้องไปจะเกิดขึ้นได้จริงหรือครับถ้ารัฐบาลไม่ยอมถอย

(ซึ่งผมดูยังไงรัฐบาลก็ไม่ถอย)

พิมพ์เขียวอะไรที่จะเกิดขึ้นหลังจากนี้ก็คือข้อเรียกร้องที่ตกตะกอนลงแล้วเท่านั้นเอง  ไม่น่าจะมีอะไรใหม่ๆ

ดังนั้นเรื่องสภาประชาชนจะเข้าไปมีอำนาจในสภาอย่างไรนี่ผมไม่อธิบาย  เพราะผมมองไม่เห็นทางเป็นไปได้

และต่อให้รัฐบาลยอมถอยจริง 

สภาประชาชนก็มีหน้าที่แค่รวบรวมข้อเสนอมาให้ประชาชนได้ลงประชามติเท่านั้น

สภาประชาชนไม่มีอำนาจทางกฎหมายใดๆเลยครับเพราะรัฐธรรมนูญไม่ได้รองรับ  แล้วก็ไม่มีรัฐสภาให้แก้ด้วย

จะมีอำนาจได้ก็ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ  ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ครับเพราะเลยช่วงเวลานั้นไปแล้ว

(ตอนพีคสุดน่ะถ้าทหารออกมาทำได้  แต่ก็จะนองเลือดท่วมแผ่นดินกันภายหลัง  ผมว่าอย่างนี้ดีกว่า)

ดังนั้นที่คุณถามดังๆว่า

เหตุผลที่ดีในการให้อำนาจโดยไม่มีวิธีการปฏิรูปแน่นอน

นี้ตกไปนะครับ  เพราะมันไม่เกิด

และจะว่าไปแล้วถ้าจะมีเหตุผล

มันก็คงเป็นเหตุผลที่เลวพอๆกับการให้อำนาจรัฐบาลนี้ที่แฝงมาในรูปของการเลือกตั้งเหมือนกัน

มันเป็นปฏิกิริยาของกันและกันเท่านั้นแหละครับ

ทักษิณยำยีระบอบการเมืองไทยมายาวนาน

สะสมถึงจุดนึงคนก็เลยออกมารวมตัวกันเท่านั้นเอง 

#43 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:15

เอ้านี่วิจาาาาาน ศาลที่น่าจะเข้ากับจริตท่านที่สุด

นาทีที่ 54:40 อันนี้ก่อนปฏิวัตินะ แต่เพื่อเข้ากับจริตท่านเรื่องศาน ตะแคง

#44 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:47

ข้อเสียของ 190

ก็อันนี้แหละครับ

ผมสรุปให้นะจะได้ไม่เสียเวลา

นาซ่าจะขอใช้ อู่ตะเภาเพื่อ ประโยชน์การวิจัยที่สำคัญ

แต่ ปชป ก็ขู่ฝ่อๆ ว่าจะฟ้อง 190

ส่วนอันนี้ท่านอภิจิด เอาให้ท่านถ่วงดุลความคิดท่าน

http://www.youtube.com/watch?v=PMCwQSZgx2Q

ประเด็นคืออยากชี้ให้เห็นข้อเสีย 190

เหตุผลที่ดีในการให้อำนาจโดยไม่มีวิธีการปฏิรูปแน่นอน

นี้ตกไปนะครับ  เพราะมันไม่เกิด

และจะว่าไปแล้วถ้าจะมีเหตุผล

มันก็คงเป็นเหตุผลที่เลวพอๆกับการให้อำนาจรัฐบาลนี้ที่แฝงมาในรูปของการเลือกตั้งเหมือนกัน

มันเป็นปฏิกิริยาของกันและกันเท่านั้นแหละครับ

ทักษิณยำยีระบอบการเมืองไทยมายาวนาน

สะสมถึงจุดนึงคนก็เลยออกมารวมตัวกันเท่านั้นเอง 

พูดถึงทักกี้ไม่ใช่เหตุผลครับมันไม่ได้สื่อถึงทางออก

เช่น ก็เขาฆ่าเพื่อนผม ผมเลยฆ่าเค้า

อย่างนี้ไม่ใช่ทางออกครับ มันแค่สะใจ

กปปส อ้างแต่ทักกี้ มันก็แค่ทำให้ มวลชน ตัวเองเหนียวแน่น

แต่ ก็ทำให้ แดง เหนียวเข้าไปอีก

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าท่านสุเมพเสียดายมวลชนครับ

คิดว่ามามากขนาดนี้นะจะต่อยอดไรได้บ้าง

เลยทำทุกอย่างๆ เร่งรีบ

ไม่ได้มี พิมพ์เขียว ดีดี เลย ในตอนแรก

ช่องโหว่สำคัญ

แถมลดความชอบธรรมด้วยการขวางการเลือกตั้ง

ทุกอย่างมันมั่วไม่เป็นระบบซํกอย่าง มีดีก็แต่มวลชนเยอะ

ขึ้นเวทีก็ด่าๆๆๆๆๆๆ

ก็นะ น้อยคนที่จะก้าวผ่านคำด่าเสียดแทงใจแล้วฟังเหตุผลได้

คุณรู้ป่าวว่าผมดูบลูสกายลำบากมาก

เพราะคนที่บ้านลำคาญและโมโห ทุกครั้งที่ผมเปิดเวลาอยากดูสด

และขอให้ผมปิดทุกครั้ง

ส่วนแดงที่ด่า เค้าไม่จำเป็นต้องมีมวลชนเพิ่มแล้วเค้าจึงด่าได้สบาย

แต่ท่านเมพที่มวลชนยังน้อย จะมาใช้วิธีแบบแดงเห็นทีแดงจะไปหายาก(ซึ่งจำเป็นอย่างมากต่อชัยชนะ)

ผมก็ไม่เห็นทางที่จะ ชนะง่ายๆนะ

แต่ กปปส ตกผลึก เป็นข้อกฏหมายแล้วยื่นต่อนายก ก็ดีนะ

ง่ายดีไม่วุ่นวายด้วย

ทยอยๆ ปฏิรูป จะได้ปรับตัวได้ทัน

Edited by Vekakav Vkkn, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:53.

#45 คลำปม

คลำปม

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:57

นาซ่าจะขอใช้ อู่ตะเภาเพื่อ ประโยชน์การวิจัยที่สำคัญ

แต่ ปชป ก็ขู่ฝ่อๆ ว่าจะฟ้อง 190

ส่วนอันนี้ท่านอภิจิด เอาให้ท่านถ่วงดุลความคิดท่าน

http://www.youtube.com/watch?v=PMCwQSZgx2Q

ประเด็นคืออยากชี้ให้เห็นข้อเสีย 190

ผมแถมให้อีกคลิปครับ (เน้นดูครึ่งหลังนะ)

http://www.youtube.c...h?v=3hArkikZARg

ที่จริงผมไม่คิดว่าคุณปาเกียวจะเอาเรื่องนาซ่านี่มายกเป็นตุ๊กตาเลยครับ

เพราะตัวอย่างนี้มันค่อนข้างชัดว่าสุดท้าย ครม.ก็เบรคเอง

การประสานงานก็แย่  ไม่ได้สอบถามจีนก่อนจนต้องล้มเลิก 

เหมือนทำงานไม่เป็นครับ  เรื่องมาตรา 190 ปลายเหตุมาก  มันเป็นการขู่ของ ปชป.เท่านั้น

ถ้ารัฐบาลเคลียร์ในสิ่งที่ตัวเองทำมันไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้ว

พูดถึงทักกี้ไม่ใช่เหตุผลครับมันไม่ได้สื่อถึงทางออก

ทักษิณเป็นเหตุผลสำคัญที่สุดเลยครับ

เช่น ก็เขาฆ่าเพื่อนผม ผมเลยฆ่าเค้า

อย่างนี้ไม่ใช่ทางออกครับ มันแค่สะใจ

ถ้าเป็นการล้างแค้นส่วนตัวกันผมเห็นด้วยครับว่าได้แค่ความสะใจ

แต่นี่เป็นเรื่องที่อดีตนายกฯคนนึงหนีคดีไปเชิดน้องสาวตัวเองกลับมาเป็นนายกฯ

มันผิดทั้งกฎหมายและจริยธรรมครับ 

พอมาถึงเรื่องนิรโทษกรรม+ความล้มเหลวในการบริหารงาน 

มันก็ถึงจุดที่คนส่วนนึงรับไม่ได้อีกต่อไป

กปปส อ้างแต่ทักกี้ มันก็แค่ทำให้ มวลชน ตัวเองเหนียวแน่น

แต่ ก็ทำให้ แดง เหนียวเข้าไปอีก

ก็อย่างที่ผมบอกไปแล้วครับว่ามันเป็นปฏิกิริยาต่อกัน  แดงเหนียวแน่นอยู่แล้วครับ

ผมไม่เคยคาดหวังว่าแดงจะเปลี่ยนใจเท่าไหร่  ผมว่ายาก

ผมหวังสวิงโหวตมากกว่า

แล้วในช่วงแรกเริ่มของ กปปส.ก็ต้องหาจุดร่วมกันให้ชัดๆ  ต้องทำให้ความรู้สึกมันแน่นเหนียวก่อน

ก็เดินรอยเดียวกับที่เสื้อแดงเคยทำได้ผลมาแหละครับ 

แต่ด้วยเหตุผลที่หนักแน่นถูกต้องชัดเจนกว่า  ผมเชื่อว่ากลุ่มสวิงโหวตที่มีความรู้ทางการเมืองไม่มากนัก

จะพัฒนามาจนเป็นฝ่ายต้านทักษิณได้ในอนาคตครับ

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าท่านสุเมพเสียดายมวลชนครับ

อย่าใช้คำว่าเสียดายมวลชนเลยครับ

ผมว่าสุเทพฉวยจังหวะที่มวลชนจุดติดแล้วดีกว่า

เป็นผมๆก็ฉวยครับ  จะล้มทักษิณได้ก็โอกาสนี้แหละ

คิดว่ามามากขนาดนี้นะจะต่อยอดไรได้บ้าง

ไม่ได้มี พิมพ์เขียว ดีดี เลย ในตอนแรก

จริงครับ  แต่อย่างที่ผมบอกว่าพิมพ์เขียวมันก็ไม่ได้สำคัญเลยในตอนนั้น

จุดประเด็นไล่ระบอบทักษิณผู้คนก็หลั่งไหลมามากมาย

ช่วงนั้นแค่วางแผนการชุมนุม  ตั้งเวทีชัตดาวน์ผมว่าก็อ้วกแล้ว 

เอาเวลาที่ไหนไปคิดพิมพ์เขียวครับ  คิดประโยคปฏิรูปก่อนเลือกตั้งขึ้นมาได้นี่ผมว่าก็สุดยอดแล้ว

แถมลดความชอบธรรมด้วยการขวางการเลือกตั้ง

ทุกอย่างมันมั่วไม่เป็นระบบซํกอย่าง มีดีก็แต่มวลชนเยอะ

ตรงนี้เราคิดไม่ตรงกันครับ

ผมว่าการเลือกตั้งนี้มันไม่ชอบธรรมแต่แรกอยู่แล้ว

ถ้าปล่อยให้เกิดขึ้นแล้วได้รัฐบาลที่มาทำเรื่องมิชอบ

(เช่นจำนำข้าวต่อ   หาเรื่อง ตลก.และปฏิเสธคำวินิจฉัย  อาจไม่ยอมรับ ปปช.อีกด้วยซ้ำ)

ผมว่าประเทศจะเสียหายมหาศาล

ก็นะ น้อยคนที่จะก้าวผ่านคำด่าเสียดแทงใจแล้วฟังเหตุผลได้

ด่าเอาใจมวลชนครับ  เสื้อแดงทำหนักกว่านี้เยอะ

คุณต้องเคยฟังตู่พูดโกหกมาไม่รู้เท่าไหร่ 

ทั้งเรื่องกระสุนพระราชทาน ทหารจะปฏิวัติยังโง้นยังงี้

บนเวที กปปส.มันก็ต้องมีบ้างแหละครับ  อย่าเอามาเป็นอารมณ์

คุณรู้ป่าวว่าผมดูบลูสกายลำบากมาก

เพราะคนที่บ้านลำคาญและโมโห ทุกครั้งที่ผมเปิดเวลาอยากดูสด

ผมไม่ดูด้วยซ้ำครับ  ผมดูใน Youtube เอา นานๆครั้ง

ที่บ้านไม่ชอบเราก็อย่าไปดูสิครับ   ความสุขสงบของครอบครัวสำคัญกว่าการเมืองนะผมว่า

ถ้าภรรยาผมเป็นเสื้อแดง  รับรองว่าผมจะมีทางเลือก2 ทาง คือไม่เลิกกับเธอผมก็เลิกต้านทักษิณ

ผมไม่ชอบทำอะไรครึ่งๆกลางๆครับ  ถ้าอยู่กันแล้วไม่มีความสุขมันก็เสียเวลา

ถ้าที่บ้านคุณไม่ชอบบูลสกาย ไม่ชอบ กปปส.  คุณก็อย่าไปสนใจสิครับ

แดงอยู่แล้วก็น่าจะเข้ากันได้ดี  คุณก็แดงไปแบบนี้แหละครับแต่ขอให้มีเหตุมีผลหลุดออกจากพันธนาการของทักษิณ

อยากแลกเปลี่ยนหรือติดตามข่าวสารทางการเมืองก็แวะมาที่นี่

แบบนี้ดีไหมครับ  ไม่รู้นะแต่ผมทำแบบนี้

คือผมไม่ดูบูลสกาย  ดูคลิปบ้างนานๆครั้ง  แต่อ่านข่าวเยอะหน่อย ไปม๊อบบ้างสัปดาห์ละครั้ง (ไม่ได้ไปมาครึ่งเดือนแล้ว)

ผมทำเท่านี้แหละ

ส่วนแดงที่ด่า เค้าไม่จำเป็นต้องมีมวลชนเพิ่มแล้วเค้าจึงด่าได้สบาย

ไม่จริงหรอกครับ

ใครก็ต้องการมวลชนเพิ่มทั้งนั้น  การด่าเป็นการฝังความเกลียดชังให้มวลชนของตัวเองครับ

ผมถึงไม่ดูบูลสกายไงครับ  ผมไม่อยากให้ใครมาฝังความเกลียดชังให้ผมอีก  ยังไงผมก็เกลียดทักษิณพออยู่แล้ว 55

แต่ท่านเมพที่มวลชนยังน้อย จะมาใช้วิธีแบบแดงเห็นทีแดงจะไปหายาก(ซึ่งจำเป็นอย่างมากต่อชัยชนะ)

แล้วแต่วาสนาครับ

ถ้ามันไปได้แค่นั้นก็แค่นั้น

ผมก็ไม่เห็นทางที่จะ ชนะง่ายๆนะ

ยากมากครับผมรู้

แต่ฝั่งยิ่งลักษณ์ดูจะอยู่ต่อได้ยากกว่า

แต่ กปปส ตกผลึก เป็นข้อกฏหมายแล้วยื่นต่อนายก ก็ดีนะ

ยื่นไปเขาก็โยนทิ้ง

ทยอยๆ ปฏิรูป จะได้ปรับตัวได้ทัน

ผมอยากให้ปฏิรูปกติกาเลือกตั้ง  และระเบียบการบริหารงานก่อน

จะได้เลือกตั้งใหม่โดยเร็ว

หลังจากนั้นค่อยว่ากันในรายละเอียด

ถ้าจะเอาแค่เดโมดีๆผมว่าในเสรีไทยนี่เพียบเลย

แต่ที่เลอะๆหรือเว่อร์ๆก็มีนะครับ (ดีของเราอาจเป็นแย่ของคนอื่นก็ได้)

ยาวเลยครับพอดีคืนนี้ดูคลิปกำนันบนเวที 55

#46 ornnaka

ornnaka

น้องเก่า

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:37

ถ้าปชป.หักหลังประชาชน เราอาจจะได้เห็นสุดยอดม๊อบในตำนานม๊อบแดงม๊อบเหลืองสามัคคีสัมพันธ์ก็ได้นะคะ 5555

เพราะเท่าที่คุยกับเพื่อนเสื้อเหลืองมา พธม.แท้ๆนี่เกลียดปชป.มหาศาลค่ะ

#47 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:37

ผมแถมให้อีกคลิปครับ (เน้นดูครึ่งหลังนะ)

http://www.youtube.c...h?v=3hArkikZARg

ที่จริงผมไม่คิดว่าคุณปาเกียวจะเอาเรื่องนาซ่านี่มายกเป็นตุ๊กตาเลยครับ

เพราะตัวอย่างนี้มันค่อนข้างชัดว่าสุดท้าย ครม.ก็เบรคเอง

การประสานงานก็แย่  ไม่ได้สอบถามจีนก่อนจนต้องล้มเลิก 

เหมือนทำงานไม่เป็นครับ  เรื่องมาตรา 190 ปลายเหตุมาก  มันเป็นการขู่ของ ปชป.เท่านั้น

ถ้ารัฐบาลเคลียร์ในสิ่งที่ตัวเองทำมันไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้ว

ทักษิณเป็นเหตุผลสำคัญที่สุดเลยครับ

ถ้าเป็นการล้างแค้นส่วนตัวกันผมเห็นด้วยครับว่าได้แค่ความสะใจ

แต่นี่เป็นเรื่องที่อดีตนายกฯคนนึงหนีคดีไปเชิดน้องสาวตัวเองกลับมาเป็นนายกฯ

มันผิดทั้งกฎหมายและจริยธรรมครับ 

พอมาถึงเรื่องนิรโทษกรรม+ความล้มเหลวในการบริหารงาน 

มันก็ถึงจุดที่คนส่วนนึงรับไม่ได้อีกต่อไป

ก็อย่างที่ผมบอกไปแล้วครับว่ามันเป็นปฏิกิริยาต่อกัน  แดงเหนียวแน่นอยู่แล้วครับ

ผมไม่เคยคาดหวังว่าแดงจะเปลี่ยนใจเท่าไหร่  ผมว่ายาก

ผมหวังสวิงโหวตมากกว่า

แล้วในช่วงแรกเริ่มของ กปปส.ก็ต้องหาจุดร่วมกันให้ชัดๆ  ต้องทำให้ความรู้สึกมันแน่นเหนียวก่อน

ก็เดินรอยเดียวกับที่เสื้อแดงเคยทำได้ผลมาแหละครับ 

แต่ด้วยเหตุผลที่หนักแน่นถูกต้องชัดเจนกว่า  ผมเชื่อว่ากลุ่มสวิงโหวตที่มีความรู้ทางการเมืองไม่มากนัก

จะพัฒนามาจนเป็นฝ่ายต้านทักษิณได้ในอนาคตครับ

อย่าใช้คำว่าเสียดายมวลชนเลยครับ

ผมว่าสุเทพฉวยจังหวะที่มวลชนจุดติดแล้วดีกว่า

เป็นผมๆก็ฉวยครับ  จะล้มทักษิณได้ก็โอกาสนี้แหละ

จริงครับ  แต่อย่างที่ผมบอกว่าพิมพ์เขียวมันก็ไม่ได้สำคัญเลยในตอนนั้น

จุดประเด็นไล่ระบอบทักษิณผู้คนก็หลั่งไหลมามากมาย

ช่วงนั้นแค่วางแผนการชุมนุม  ตั้งเวทีชัตดาวน์ผมว่าก็อ้วกแล้ว 

เอาเวลาที่ไหนไปคิดพิมพ์เขียวครับ  คิดประโยคปฏิรูปก่อนเลือกตั้งขึ้นมาได้นี่ผมว่าก็สุดยอดแล้ว

ตรงนี้เราคิดไม่ตรงกันครับ

ผมว่าการเลือกตั้งนี้มันไม่ชอบธรรมแต่แรกอยู่แล้ว

ถ้าปล่อยให้เกิดขึ้นแล้วได้รัฐบาลที่มาทำเรื่องมิชอบ

(เช่นจำนำข้าวต่อ   หาเรื่อง ตลก.และปฏิเสธคำวินิจฉัย  อาจไม่ยอมรับ ปปช.อีกด้วยซ้ำ)

ผมว่าประเทศจะเสียหายมหาศาล

ด่าเอาใจมวลชนครับ  เสื้อแดงทำหนักกว่านี้เยอะ

คุณต้องเคยฟังตู่พูดโกหกมาไม่รู้เท่าไหร่ 

ทั้งเรื่องกระสุนพระราชทาน ทหารจะปฏิวัติยังโง้นยังงี้

บนเวที กปปส.มันก็ต้องมีบ้างแหละครับ  อย่าเอามาเป็นอารมณ์

ผมไม่ดูด้วยซ้ำครับ  ผมดูใน Youtube เอา นานๆครั้ง

ที่บ้านไม่ชอบเราก็อย่าไปดูสิครับ   ความสุขสงบของครอบครัวสำคัญกว่าการเมืองนะผมว่า

ถ้าภรรยาผมเป็นเสื้อแดง  รับรองว่าผมจะมีทางเลือก2 ทาง คือไม่เลิกกับเธอผมก็เลิกต้านทักษิณ

ผมไม่ชอบทำอะไรครึ่งๆกลางๆครับ  ถ้าอยู่กันแล้วไม่มีความสุขมันก็เสียเวลา

ถ้าที่บ้านคุณไม่ชอบบูลสกาย ไม่ชอบ กปปส.  คุณก็อย่าไปสนใจสิครับ

แดงอยู่แล้วก็น่าจะเข้ากันได้ดี  คุณก็แดงไปแบบนี้แหละครับแต่ขอให้มีเหตุมีผลหลุดออกจากพันธนาการของทักษิณ

อยากแลกเปลี่ยนหรือติดตามข่าวสารทางการเมืองก็แวะมาที่นี่

แบบนี้ดีไหมครับ  ไม่รู้นะแต่ผมทำแบบนี้

คือผมไม่ดูบูลสกาย  ดูคลิปบ้างนานๆครั้ง  แต่อ่านข่าวเยอะหน่อย ไปม๊อบบ้างสัปดาห์ละครั้ง (ไม่ได้ไปมาครึ่งเดือนแล้ว)

ผมทำเท่านี้แหละ

ไม่จริงหรอกครับ

ใครก็ต้องการมวลชนเพิ่มทั้งนั้น  การด่าเป็นการฝังความเกลียดชังให้มวลชนของตัวเองครับ

ผมถึงไม่ดูบูลสกายไงครับ  ผมไม่อยากให้ใครมาฝังความเกลียดชังให้ผมอีก  ยังไงผมก็เกลียดทักษิณพออยู่แล้ว 55

แล้วแต่วาสนาครับ

ถ้ามันไปได้แค่นั้นก็แค่นั้น

ยากมากครับผมรู้

แต่ฝั่งยิ่งลักษณ์ดูจะอยู่ต่อได้ยากกว่า

ยื่นไปเขาก็โยนทิ้ง

ผมอยากให้ปฏิรูปกติกาเลือกตั้ง  และระเบียบการบริหารงานก่อน

จะได้เลือกตั้งใหม่โดยเร็ว

หลังจากนั้นค่อยว่ากันในรายละเอียด

ถ้าจะเอาแค่เดโมดีๆผมว่าในเสรีไทยนี่เพียบเลย

แต่ที่เลอะๆหรือเว่อร์ๆก็มีนะครับ (ดีของเราอาจเป็นแย่ของคนอื่นก็ได้)

ยาวเลยครับพอดีคืนนี้ดูคลิปกำนันบนเวที 55

190 รบ ไม่คิดว่าจะเข้า 190 ถ้าเข้า 190งานวิจัยหลายชิ้นจะเข้า190อีกเยอะแล้วทำให้งานวิจัยล่าช้าจนเละเยอะมาก

และไม่อยากเอาเข้าสภาเพื่อเป็นบรรทัดฐานงานวิจัยอื่นๆ

อีกอย่าง ปชป เคยเซ็นผ่านหลักการนาซ่าไปแล้วด้วย เลยไม่คิดว่าจะมีปัญหาอีก

แต่ที่ท่านระแวงก็เป็นเหตุผลหลักเหมือนกันว่ามันโกงได้ง่าย(แต่ผลไม่แน่ใจว่า มือเยอะกว่าก็ผ่านอยู่ดีหรือปล่าว)

แต่190ก็ขวาง งานวิจัยเหมือนกัน

คิดว่าตอนจบน่าจะคง 190ไว้แต่เป็นเวอร์ชั่นอื่น

ส่วนการเลือกตั้ง ศาลยังไม่บอกว่าไม่ชอบธรรมในทาง กม ก็ยังชอบธรรมอยู่ครับ

การปฏิรูปเสนอเป็น กม เถอะครับทกอย่างถ้ามันเป็นรวดเดียวไม่ได้ ก็ทยอยๆ

เพราะคนเริ่มมาสนใจก็เพราะการปฏิรูป

ไม่ไหวแล้วง่วง

#48 คลำปม

คลำปม

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:51

190 รบ ไม่คิดว่าจะเข้า 190 ถ้าเข้า 190งานวิจัยหลายชิ้นจะเข้า190อีกเยอะแล้วทำให้งานวิจัยล่าช้าจนเละเยอะมาก

ความร่วมมือทางวิชาการไม่เข้ามาตรา 190 อยู่แล้วครับ

แต่กรณีนาซ่ามันมีการใช้สนามบิสำรวจภูมิประเทศกว้างขวางมาก

และไม่อยากเอาเข้าสภาเพื่อเป็นบรรทัดฐานงานวิจัยอื่นๆ

อีกอย่าง ปชป เคยเซ็นผ่านหลักการนาซ่าไปแล้วด้วย เลยไม่คิดว่าจะมีปัญหาอีก

ตอนเซ็นเป็นแค่ความร่วมมือทางวิชาการครับ  ไม่ได้มีการขอใช้สนามบิน

แต่ที่ท่านระแวงก็เป็นเหตุผลหลักเหมือนกันว่ามันโกงได้ง่าย(แต่ผลไม่แน่ใจว่า มือเยอะกว่าก็ผ่านอยู่ดีหรือปล่าว)

แต่190ก็ขวาง งานวิจัยเหมือนกัน

มือเยอะผ่านได้ก็จริง

แต่มันก็ต้องผ่านการอภิปรายในสภา

(อย่างนิรโทษกรรมไงครับ ผ่านสภาได้แต่ปิดกั้นการอภิปรายจนต้องมาสิ้นสภาพเพราะมวลชนนอกสภา)

ถ้าเรื่องที่มันเกิดความเสียหายหรือแอบไปสมคบตกลงลับๆกันมันก็ทำไม่ได้ไงครับ

คิดว่าตอนจบน่าจะคง 190ไว้แต่เป็นเวอร์ชั่นอื่น

ส่วนการเลือกตั้ง ศาลยังไม่บอกว่าไม่ชอบธรรมในทาง กม ก็ยังชอบธรรมอยู่ครับ

การปฏิรูปเสนอเป็น กม เถอะครับทกอย่างถ้ามันเป็นรวดเดียวไม่ได้ ก็ทยอยๆ

เพราะคนเริ่มมาสนใจก็เพราะการปฏิรูป

ไม่ไหวแล้วง่วง

4-5 บรรทัดท้ายๆผมยังไม่มีความคิดเห็นครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน