Jump to content

- - - - -

บวร ยสินทร ท้าดีเบต หงอกเจียม

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 > mj <

> mj <

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:59

*
POPULAR

Boworn Yasintorn

จดหมายเปิดผนึกถึงคุณ สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล

เรียน คุณ สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล
นานมาแล้วที่ผมไม่มีโอกาสเขียนบันทึกถึงคุณ เพราะเคยคิดว่า พูดไปก็ไร้ประโยชน์ การโต้ตอบระหว่างเราเมื่อครั้งที่คุณยังไม่รู้ว่าผมเป็นคนรุ่น ๑๔ ตุลา ๑๖ รุ่นพี่คุณ จนเป็นวิวาทะไปทั่วเฟสบุ๊คและเสรีไทยเว็บบอร์ด ผมถือว่าจบไปแล้ว ครั้งสุดท้ายถ้าจำไม่ผิด ผมได้คอมเม้นท์คุณ คราวที่คุณวิพากษ์กรณีฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ทรงประทานสัมภาษณ์ในรายการของวู้ดดี้
มาวันนี้ ผมได้รับทั้งข้อความและข่าวสารเกี่ยวกับงานเขียนของคุณเมื่อ เร็ว ๆนี้ ที่ดูจะมีเจตนาเรียกร้องความสนใจในฐานะนักต่อต้านสถานะของสถาบันพระมหา กษัตริย์ ผู้ติดตามงานของผมหลายคนต่อว่าที่ผมเพิกเฉย บางคนชวนผมไปแจ้งความเอาผิด บางคนขอให้ผมนำประท้วงธรรมศาสตร์ และก็มีบางคนบอกว่า น่าจะต้องสั่งสอนคุณเสียที แต่ด้วยวิธีการอย่างไรผมคงไม่พูด เพราะอาจถูกคุณอ้างเป็นพยานหากเกิดเหตุการณ์นั้นจริง ๆ
ผมกับคุณไม่เคยมีโอกาสเจอกันแบบตัวเป็น ๆ ทั้งที่ครั้งหนึ่งนักศึกษาธรรมศาสตร์พยายามจัด “ดีเบต” ระหว่างเรา ๒ คน ซึ่งผมก็ได้ตอบรับไป แต่คุณอ้างว่าไม่ว่าง แต่ก็หวังว่า วันหนึ่งผมคงมีโอกาส ได้เจอคุณแบบตัวเป็น ๆ นะครับ
จากการเขียนวิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์โดยตรง หรือด้วยวิธีการแดกดันเจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ นับเป็นการกระทำที่ถือว่า “เป็นนักฉวยโอกาสและไม่เป็นสุภาพบุรุษ”
ที่ว่าคุณเป็นนักฉวยโอกาส เพราะรู้ว่า แม้จะมีกฎหมายอาญามาตรา ๑๑๒ คุ้มครองมิให้บุคคลหมิ่นประมาทองค์พระมหากษัตริย์ พระราชินี องค์รัชทายาท แต่พระเจ้าอยู่หัวก็มีเมตตาเคยมีพระราชดำรัสว่า ไม่ควรไปเอาความใคร เพราะสุดท้ายก็ต้องทรงพระราชทานอภัยโทษให้ทุกครั้งไป ซึ่งแทนที่คุณจะรู้สำนึก กลับใช้เป็นโอกาสสร้างความเป็น “ฮีโร่” กับบรรดาสาวกลูกศิษย์ กล่าวร้ายสถาบันทั้งที่รู้ในพระเมตตาและโดยอาศัยเสื้อคลุมนักวิชาการเข้า กำบังตัว นอกจากนี้ คุณก็รู้ว่า เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ ไม่ได้รับการคุ้มครอง “โดยตรง” จากมาตรา ๑๑๒ การที่คุณพูดให้ร้ายสถาบันเพื่อสร้างชื่อเสียง และให้ดูเป็นความกล้าหาญนั้น ทั้งที่รู้ว่าสถาบันจะไม่ลงมาเกี่ยวข้องด้วยหรือโดยอาศัยช่องว่างทางกฎหมาย จึงเป็นการฉวยโอกาสและไม่เป็นสภาพบุรุษ ครับ
สำหรับข้อเขียนของคุณนั้น ผมไม่อยากตอบโต้ในเวลานี้ให้เสียเวลา เพราะพูดไปก็เหมือนสีซอให้ควายฟัง เพราะคุณก็คงใช้วิภาษวิธีโต้เถียงไปเรื่อย ๆ แบบคนมีเวลาว่างนั่งเม้าท์ได้ทั้งวัน เอาเป็นว่า ทุกประเด็นที่คุณพูดนั้น เป็นเรื่องที่โต้ตอบได้ทั้งสิ้น เพียงแต่จะยอมเสียเวลาลงมาโต้ไหมเท่านั้น เอาแบบนี้ ถ้าคุณพร้อม “ผมท้าให้มาดีเบตตัวต่อตัว” ในเรื่องสถาบัน และอย่าได้อ้างว่า “ต้องยกเลิก มาตรา ๑๑๒ ก่อน” เพราะจะไม่มีการบันทึกเสียงหรือวีดีโอไปใช้อ้างอิง เอาที่ธรรมศาสตร์ถิ่นของคุณก็ได้ ผมจะยอมเสียเวลาให้สักวันหนึ่ง โดยเอาพิธีกรคนกลางที่เห็นชอบร่วมกันเป็นผู้ดำเนินการ
ที่เขียนมานี้ ต้องการให้คนที่ติดตามงานผมรู้ว่า ผมไม่สนใจที่จะใช้กฎหมายอาญามาตรา ๑๑๒ จัดการกับคุณเพราะอะไร และต้องการบอกว่า ผมไม่ได้เพิกเฉย แต่ผมมองคุณเหมือนคนโรคจิตคนหนึ่งที่น่าสมเพช อัปลักษณ์ทั้งกาย วาจา ใจ เป็นคนมีปมด้อย ต้องการสร้างปมเด่นมาชดเชย ทั้งยังหลงตัวเองว่า ไม่มีใครเก่งเท่า
สุดท้ายนี้ ผมขอเตือนแบบคนรู้จักว่า คุณหยุดบ้าได้แล้ว เพราะไม่เป็นผลดีต่อส่วนรวมแต่อย่างใด เท่าที่รู้คุณไม่เคยทำความดีอะไรให้กับแผ่นดินเลย จึงหวังว่า การหยุดบ้าของคุณต่อจากนี้ไป จะเป็นความดีชิ้นแรกที่เห็นเป็นรูปธรรม ครับ

บวร ยสินทร
๗ กพ ๕๗

https://www.facebook...&type=1

ครั้งที่แล้วไอ้หงอกไม่กล้าดีเบต ครั้งนี้มันจะกล้ามั้ย ต้องคอยติดตามชม

#2 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:27

ร้อยนึง เอาขี้หมาก้อนเดียว

ไอ้หงอกไม่กล้าแน่นอน และจะมีข้อแก้ตัวว่า พูดไม่ได้ น้ำท่วมปาก :D

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#3 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:39

อัลติหงอกเจียม

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#4 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:45

อัลติหงอกเจียม

ยังมีท่าปลดปล่อยบังไค "ยกเลิก112ซิครับ แล้วผมจะเล่าให้ฟัง"

• -3- likes this

ควายตัวนี้สีขาว

#5 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:50

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#6 YuiKung

YuiKung

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:13

ผมสงสัยจังเลยใครให้ความรู้ได้บ้าง
1. ทำไมถึงอยากเอ่ยถึงพูดถึงสถาบันให้คนทั้งโลกรู้ ถ้าเอ่ยถึงทั้งโลกรู้แล้วจะยังไงต่อ
2. ทำไมต้องเอาเรื่องในอดีตมาพูดซึ่งไม่รู้ว่าจริง หรือ ไม่ จะบอกว่าดูตามบันทึกของสมัยนั้นใครเขียนก็ไม่รู้ เชื่อถือได้รึเปล่า ถ้าคุณเกิดละรึกชาติได้ก็ว่าไปอย่าง
3. อยากเปรียบเทียบเวลาเขาขุดเจอไดโนเสายังเจอซากนะเอามาต่อกันเป็นโครงกระดูกให้เห็นว่าลักษณะโครงสร้างเป็นแบบนี้ แต่ ที่ยังไม่รู้ คือ ลักษณะภายนอก ผิวหนัง หน้าตา เขาได้แต่สันนิฐานเท่านั้นเอง
4. คุณศึกษามาเยอะผมเข้าใจเลยอยากถ่ายทอดในสิ่งที่คุณศึกษามาให้ทั้งโลกนี้รู้ว่าสิ่งที่คุณคิดเป็นเรื่องจริง แล้วคุณเอาอะไรมาเป็นหลักฐาน ที่เป็นวัตถุพยาน หรือ บุคลพยาน ได้ว่าสิ่งที่คุณศึกษามาเป็นความจริงทั้งหมด
5. กุเพลีย

#7 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:48

ถ้าท้ายิงกับไอ้หงอก

1 มันจะกล้าไหม

2 จะผิดกฎหมายต้องโทษกี่ปี (กี่ปีก็คิดว่าคุ้มว่ะ ไม่น่าจะเป็นคำถาม)

#8 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:16

ทั้งความคิดและหน้าตาชักจะห่างไกลผู้ไกลคนเข้าไปทุกทีแล้วไอ้คนนี้

#9 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:12

ผมว่าสมศักดิ์ไม่กล้า

ยังไงมันก็ไม่กล้า

ถ้ามันกล้าผมยอมให้ด่าทักษิณเลย

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#10 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:59

เอาอีกละ ประเด็นคือ "ไม่ควรไปให้ความสำคัญกับสมหงอกมาก" เดี๋ยวสมหงอกก็ออกมาปฏิเสธเหมือนเดิม โดยอ้างว่าคุณบวรมือคนละชั้น การดีเบตกับคุณบวรไม่ได้ประโยน์อะไร ถ้าจะดีเบตขอคนที่มีความสำคัญกว่านี้ อาจจะเป็นคนของพว.หรือคนของรบ. แล้วก็กลายเป็นว่าไปยกระดับให้สมหงอกมันซะเปล่าๆ

จริงๆที่สมหงอกมันมีทุกวันนี้ก็เพราะหลายคนไปให้ความสำคัญกับมันมาก สื่อก็ช่วยกันลงข่าว (โดยเฉพาะสื่อแดง) คือถ้าไม่ใช่สื่อแดงนะ ผมไม่เห็นด้วยกับการให้ความสำคัญกับสมหงอก อย่างการเชิญไปออกรายการ ไปสัมภาษณ์เนี่ยไม่ควรทำ ถ้าไม่มีใครให้ความสำคัญกับสมหงอกนะ ปล่อยๆให้มันเห่าไปไม่ต้องไปสนใจนะ ป่านนี้มันก็ไม่มีใครรู้จัก เป็นได้แค่ไอ้กากโนเนมคนนึง

#11 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:01

แค่มันเดินออกจาก มธ โอกาสตายมันก็สูงแล้วครับ

#12 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:11

บ่องตง  เสรีภาพทุกตารางนิ้วใน มธ  นี่ผมไม่ค่อยชอบเลยนะ  รู้สึกว่ามันมากไป

#13 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:16

สงสัยว่าไอ้หงอกเคยดีเบตกับใครแบบตัวต่อตัวบ้างไหม ไม่ใช่แค่เห่าใน FB แล้วมีสาวกมาอวย

#14 อิอิ

อิอิ

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:32

แดงไบเล่(บวร) ออกมาท้าดวล เปี๊ยก วิสุทธิ์กษัตริย์(หงอกเจียม) แล้วล่ะครับ ใครของจริงของปลอม คิดเอาครับ อิอิอิ 

#15 sixking

sixking

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:42

อย่าไปเดือดดาลกับหงอกเจียมเลยครับ คนๆนี้ไม่จำเป็นที่เราต้องลดตัวไปสนใจเขาเลยเพราะทุกวันนี้เขาก็กำลังรับผลกรรมที่เขาก่ออยู่แล้ว ผลกรรมที่ว่านั้นคืออะไร... ก็คือ ความทุกข์ ที่ต้องทนอยู่บนแผ่นดินที่คนรักในหลวง... เขาไม่มีวันเปลี่ยนคนไทยส่วนใหญ่ให้เกลียดในหลวงได้เหมือนที่เขาเป็นนั่นเท่ากับเขาต้องทนทุกข์กับการนั่งดูข่าวสองทุ่ม ทนทุกข์กับการเดินออกไปนอกบ้านแล้วเห็นพระบรมฉายาลักษณ์ ทนทุกข์กับการไม่กล้าเข้าโรงหนังเพราะไม่อยากได้ยินเพลงสรรเสริญพระบารมี ทนทุกข์ทุกครั้งที่ได้ยินเสียงคำว่าทรงพระเจริญดั่งผีได้ยินเสียงสวดมนต์ การที่มีสาวกคอยชาบูๆเขาอยู่ทุกข์วันคงเป็นเหมือนยาแก้ปวดที่เขาต้องเสพอยู่ทุกวันนั่นทำให้ เขายังคงเขียนบทความเหน็บแนมสถาบันเรื่อยๆเพื่อบรรเทาความเจ็บปวดด้วยคำอวยของเหล่าสาวกที่แต่ละคนก็รู้เรื่องแค่หางอึ่ง เขาต้องเป็นโรคเสพติดเฟสบุ๊คโดยลืมแม้กระทั่งภาระหน้าที่ของอ.ที่ต้องให้ความรู้ศินย์

สำหรับผมคำยกยอปอปั้นที่เขาได้รับจากสาวกนั้น ล้วนโกหกทั้งเพ

-หากเขาเป็นคนฉลาดอย่างที่ได้รับการอวย... การที่ทำให้ตัวเองกลายเป็นศูนย์รวมของคำสาปแช่งและถูกเกลียดชังจากสังคมนั้นคือนิสัยของคนฉลาดจริงหรือ

-หากเขาตาสว่างอย่างที่ได้รับการอวย... ทำไมบทความของเขาบางแห่งจึงจงใจบิดเบือนความจริงอย่างเห็นได้ชัด ทำไมข้อกล่าวหาสถาบันต่างๆนานาที่เขาอ้างขึ้นจึงปราศจากหลักฐานใดๆเลย

-หากเขามีความรับผิดชอบต่อสังคมจริง... ทำไมเหตุการณ์ตอนหกตุลาเขาจึงโยนความผิดทั้งหมดให้สถาบันทั้งๆที่สถาบันเองก็ไม่ใช่คนสั่งสลายแต่เป็นรัฐบาล ตรงกันข้าม เขาที่เป็นแกนนำที่ไม่ยอมฟังคำเตือนจากรุ่นพี่จนนำไปสู่ความสูญเสียกลับไม่มีสักครั้งที่แสดงความรับผิดชอบกลับโยนความผิดไปให้สิ่งที่ตัวเองต้องการจะต่อต้าน นำความตายของ นศ ในครานั้นมาเป็นเครื่องมือให้ตัวเอง

-หากเขารักประเทศไทยจริงดั่งคำที่ตัวเองอวดอ้าง... การสร้างความแตกแยกให้คนไทยนั่นคือความรักที่เขาแสดงออกมาหรือไร ไม่ต้องมาอ้างว่าต้องการทำให้ประเทศน่าอยู่ขึ้นเพราะแม้แต่เด็กอนุบาลก็รู้ว่าสิ่งที่เขากำลังทำนั้นล้วนชี้นำไปสู่การใช้ความรุนแรงต่อกัน...หากเขายังไม่รู้ว่าพิษสงของความแตกแยกมันรุนแรงแค่ไหนบอกให้เขาลงมาแถวบ้านผม...บ้านผมอยู่ จ.ปัตตานี...แล้วเขาจะรู้ว่าความแตกแยกนั่นน่ากลัวขนาดกลืนชีวิตคนได้เป็นร้อยเป็นพันเลย

#16 sixking

sixking

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:45

สงสัยว่าไอ้หงอกเคยดีเบตกับใครแบบตัวต่อตัวบ้างไหม ไม่ใช่แค่เห่าใน FB แล้วมีสาวกมาอวย

เคยครับ นั่นคือ ศ.สิวรักษ์ แต่เท่าที่ฟังดูก็สู้ไม่ได้และที่สำคัญคือ สิวรักษ์เองก็มีแนวคิดคล้ายๆกับหงอกต่างกันตรงการต้องการให้มีอยู่ของสถาบันกษัตริย์เท่านั้น ดั่งนั้นจะเรียกว่าการดีเบตก็คงพูดได้ไม่เต็มปากเพราะทั้งสองต้านกันแค่บางเรื่องเท่านั้น ส่วนเรื่องที่เรียกได้ว่าเป็นหัวใจกลับอวยกัน 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน