Jump to content

- - - - -

คู่มือบ่งบอกตัวตนสมศักดิ์เจียม

• Please log in to reply
4 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Ultramate

Ultramate

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:44

...ผมชื่อว่า : สมศักดิ์ เจียมฯ หรือใครเค้าเรียกผมว่า “หงอก” บางคนเรียกผมว่า “กอลลัมสมศักดิ์” เพระผมคลั่งวิจารณ์สถาบัน เป็นแผ่นเสียงตกร่อง เหมือนกอลลัมที่เรียกร้องหาแหวนว่า “ของรักของข้า”

...ผมทำงาน :เป็นอาจารย์ภาควิชาประวัติศาสตร์ คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ 

...ผมใฝ่ฝัน : อยากเป็นอธิการบดีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ หรือถ้าได้รัฐมนตรีประจำกระทรวงศึกษาธิการก็ดีครับ

...ผมยึดมั่นในหลักการ/อุดมการณ์ : ยึดมั่นหลักการต้องเป็นตำราต่างประเทศเท่านั้น จนหลาย ๆ คนมักมองผมว่าเป็นนักวิชาการ “ทาสตะวันตก”

…โรคประจำตัวของผม : ผมมีอาการทางจิตที่เรียกว่าเรียกว่า Oedipus Complex ตามที่มีการอธิบาย ในทฤษฎีจิตวิเคราะห์ คือกลุ่มของความคิดและความรู้สึก ที่ต้องการครอบครองบิดามารดา ในเพศตรงกันข้าม และตัดพ่อแม่ ในเพศเดียวกันออกไป จากความสัมพันธ์ เด็กผู้ชายไม่ชอบพ่อ แต่รักแม่ของตนอย่างมาก และเด็กผู้หญิงไม่ชอบแม่ แต่รักพ่อของตนเองอย่างมาก พฤติกรรมนี้จะเกิดขึ้น ในช่วงที่เรียกว่า Oedipal phase อันเป็นช่วง ของการพัฒนาบุคลิกภาพ ช่วงวัยประมาณ 3-5 ปี และในบางลักษณะ ระยะ Oedipal จะแสดงออกให้เห็นได้ก่อนหน้านั้น หากไม่มีการแก้ไขได้สำเร็จ เสียตั้งแต่ระยะแรกๆ จะกลายเป็น สิ่งที่ฝัง ในบุคลิกภาพของคน กลายเป็นความป่วยทางจิต (neurosis) 

...สิ่งที่ชอบ : วิจารณ์สถาบันฯ ไม่ว่าจะทำอะไร ผมขออย่างเดียวเท่านั่นละครับคือ ขอให้ผมได้วิจารณ์สถาบัน โดยผมเห็นว่าไอ้พวกนักการเมืองที่คอร์รัปชั่นโกงกิน มันก็มีอยู่ทั้งนั้นแหละ ประเทศอื่นก็มี จะโกงกินอย่างไรประเทศก็เจริญครับ / ที่สำคัญผมอยากบอกว่าผมชอบมากเลยรู้ไหมเล่น facebook นี่ละจนบางทีผมก็ใช้เวลาราชการ ที่ต้องวิจัยสอนสั่งนักศึกษา มาโพสต์ข้อความเหน็บสถาบันซะหน่อย

...อุปนิสัยของผม : ผมเป็นคนขี้อิจฉาครับไม่สนหรอกครับว่าคนนั้นเป็นคนเสื้อแดง หรือคนเสื้อเหลือง เกษียร เตชะพีระ ก็เจอผมวิจารณ์มาแล้ว หรือแม้แต่ใครที่ทำตัวโดดเด่นหรือดัง ผมไม่สนผมจะวิจารณ์ ประชาชนจะได้รู้เสียทีว่าผมเก่งแค่ไหน

...สิ่งเหล่านี้คือคู่มือ บ่งบอกตัวตนของผมครับเผื่อใครอยากเลี้ยงผม จะได้เข้าใจ และเอาอกเอาใจผมถูก เข้าใจ เก๊าท์บ้างนะตัวเอง

...ที่มา อาการป่วยทางจิตของผมhttps://www.facebook...&type=3

#2 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:49

ว่าแต่จะเลี้ยงไว้ทําอะไรคะ ยังมองไม่เห็นประโยชน์อันใดเลย. เฝ้าบ้านก็ไม่ได้. ทําเป็นแต่ส่งเสียงน่ารําคาญ ทําลูกชิ้นก็ไม่ได้เพราะเหนียวเกินไป

#3 Suleesav

Suleesav

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:04

ต้นไม้พิษ...ไม่รู้ว่าได้สร้างผลไม้พิษให้ประเทศชาติมากน้อยแล้วเท่าไหร่ :wacko:

#4 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:06

มีปัญหาทางจิตอยากเด่นอยากดังคล้ายๆ ด๊อกฯกำมะลอเลย  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#5 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:34

ต้นไม้พิษ...ไม่รู้ว่าได้สร้างผลไม้พิษให้ประเทศชาติมากน้อยแล้วเท่าไหร่ :wacko:

มีพิษน่ะคงใช่

แต่ ต้นไม้เหรอครับ พ้มนึกว่าแค่พืชกาฝาก  :( 

ควายตัวนี้สีขาว

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน