Jump to content

- - - - -

ขรก.สยองขวัญ'ปู'เล็งทุบกบข.หนีตายเอาเงินจ่ายค่าข้าวชาวนา

• Please log in to reply
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:39

*
POPULAR

8 ก.พ.57 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า รัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร รักษาการนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ได้เปลี่ยนแปลงแผนการกู้เงินจากธนาคารพาณิชย์ เนื่องจากเสี่ยงที่จะขัดรัฐธรรมนูญมาตรา 181 โดยมีรายงานล่าสุดว่า รัฐบาลเตรียมที่จะใช้เงิน กองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ หรือ กบข. มาดำเนินการจ่ายค่าจำนำข้าวให้แก่ชาวนาที่ยังคงติดค้างอยู่

รายงานระบุว่า กบข. มีสินทรัพย์อยู่ในขณะนี้ประมาณ 6 แสนล้านบาท ซึ่งเป็นเงินสะสมของข้าราชการไว้เลี้ยงตัวในช่วงแก่ชรา หรือทุพพลภาพ และในเงินส่วนนี้ ผู้บริหาร กบข. ซึ่งมีปลัดกระทรวงการคลังเป็นประธาน กรรมการ กบข.ประกอบด้วย อธิบดีกรมบัญชีกลาง เลขาธิการสำนักงาน กพ. ผู้อำนวยการสำนักงบประมาณ เป็นต้น สามารถนำไปใช้ลงทุนแบบเสี่ยงได้ในอัตราไม่เกิน 30% หรือ ราว 1.8 แสนล้านบาท

สำหรับการลงทุนของ กบข.ในปัจจุบันพบว่า เมื่อเดือน พ.ย.56 กบข.นำเงินกองทุนไปลงทุนในด้านต่างๆ จำนวนทั้งสิ้น 1.48 แสนล้านบาท โดยเป็นการลงทุนในตราสารหนี้ 2.69 แสนล้านบาท ตราสารหนี้โลก 4.7 หมื่นล้านบาท ตราสารทุนไทย 7.2 หมื่นล้านบาท อสังหาริมทรัพย์ไทย 1.7 หมื่ล้านบาท อสังหาริมทรัพย์โลก 5.2 พันล้านบาท โครงสร้างพื้นฐานโลก 2.6 พันล้านบาท สินค้าโภคภัณฑ์ 3.4 พันล้านบาท Thai Private Equity 5.9 พันล้านบาท และ Global Private Equity 555 ล้านบาท

รายงานระบุว่า กรรมการ กบข. ว่า มีตัวแทนข้าราชการพลเรือน ข้าราชการฝ่ายตุลาการ ข้าราชการฝ่ายอัยการ ข้าราชการพลเรือในสถาบันอุดมศึกษา เป็นต้น

อย่างไรก็ดี ได้มีการเผยแพร่ข่าวสารนี้ในหมู่ข้าราชการแล้ว ซึ่งคาดว่าจะต้องได้รับการต่อต้านจากกลุ่มข้าราชการอย่างแน่นอน เนื่องจากก่อนหน้านี้ กบข.เคยมีปัญหาในการนำเงินไปลงทุนด้านเสี่ยงมาแล้วครั้งหนึ่ง

http://www.naewna.com/politic/89604

รัฐบาลถังแตก โกงกินจนไม่มีเงินให้ชาวนา

ทำไมไม่ขายข้าว เอาเงินไปใช้ชาวนา.. ไปยุ่งเกี่ยว ไปบังคับคนอื่นทำไม!!??

เครดิตไม่เหลือแล้ว ไม่มีใครไว้ใจคุณแล้ว :(

Edited by ดอกปีบ, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:29.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#2 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:43

*
POPULAR

6 แสนล้าน มีให้ดิฉันถลุงเล่นอีกแล้วคร่าาาา

เพิ่มเติม ส่วนตัวไม่ขัดถ้าจะใช้ กบข เพราะเป็นเงินข้าราชการ ข้าราชการเค้าต้องดูแลผลประโยชน์ตัวเอง ถ้าข้าราชการยอมก็ต้องปล่อยเค้า เรื่องของเค้า ถ้าข้าราชการไม่ยอมก็ต้องออกมาเคลื่อนไหวกันเอง อย่าให้ต้องถึงมือ กปปส.นะ หัดแสดงออกเองบ้าง หัดมีปากมีเสียงเสียบ้าง เรื่อง กบข ส่วนตัวผมไม่อยากให้ กปปส.ยุ่ง เพราะอยากให้ข้าราชการมีปฏิกิริยาบ้าง เพราะมันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ของเขาโดยตรง ถ้าตัวเองไม่ดูแลจะคอยหวังพึ่งให้คนอื่นดูแลให้ทั้งชาติก็ไม่ไหวมั้ง หรือพวกท่านว่าไง

Edited by oneclick999, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:15.

#3 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:47

กบข. นี่น่ะครับ จะบอกว่า

หักเต็มทุกเดือน

แล้วเอาไปลงทุน

ผลประกอบการถ้าไม่ติดลบก็กำไรก็ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน

ดอกผลแทบไม่มี มีแต่ขาดทุน

ก่อนหน้านี้ก็มีเรื่องที่ ขรก. ครู ออกมาประท้วงเรื่อง กบข. บริหารขาดทุน จะฟ้อง ให้ยกเลิกแล้วคืนเงินลงทุนที่หักไปคืน แล้วจ่ายชดเชยผลกำไรที่ควรได้ด้วยนะ

นี่ยังจะเอาของเขาไปอีกหรือ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#4 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:56

เฮือกสุดท้าย ก่อนหมดลมหายใจ

#5 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:58

ยังไงก็ให้กู้ไปไม่ได้ครับ ถ้าจะสร้างเงื่อนไขให้ชาวนาไม่พอใจ ก็ต้องยอม

แต่ความเป็นจริงคือ ต้องขายข้าวเท่านั้น แล้วต้องกดดันให้ขายให้ได้ด้วย
ฝากกำนันไปคิดเลย

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#6 DZM

DZM

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:05

*
POPULAR

ไชโย! มึงรีบเลยนะไปเอาเงินกบข จะได้ช่วยให้เหล่าช้าราชการตัดสินใจที่จะออกมาเร็วขึ้น แล้วอย่าลืมจองตั๋วเครื่องบินนะอีดอก

#7 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:06

คงได้หรอกนะ

ราชการจะยอมให้ไหมล่ะ ว่าแต่คนอื่นเอาแต่กู้ นี่มันจนยุบสภาแล้วตั้งนาน ยังวิ่งหากู้เงินไม่จบสิ้น

ตลก :lol:

Edited by เสือยิ้มยาก, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:16.

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#8 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:09

ราชการนี้ขี้เหนียวสุดๆ ทำเป็นเล่นไป ลองเอาสิ แล้วจะได้รู้จักฤทธิ์ข้าราชการ

#9 DZM

DZM

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:16

เห็นไอ้ปลัดขิกออกทีวีบอกว่ามีแผนเด็ดกูก็นึกว่าอะไร อย่าเก่งแต่เห่านะมึงรีบๆเลยกูรออยู่!

#10 Binladong

Binladong

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:26

อย่ามายุ่งกับเงินของกู เดี๋ยวมึงก็ตัดเป็น  หนี้เสีย  อีก อีดอก

"ถ้า คนในชาติยังไม่สำนึกว่า ความเจริญ ก้าวหน้าในปัจจุบันนี้ เกิดจากบรรพบุรุษช่วยกันสร้างสมเป็นมรดกตกทอดมา และยังขาดความรู้ความสนใจเรื่องของตัวเอง วัฒนธรรมของตนเองและสิ่งที่บรรพชนมอบให้ เท่ากับว่า ความเจริญที่เกิดขึ้นมานั้นจะไม่มั่นคงและถาวร"

พระโอวาท : สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

#11 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:44

พูดตามตรง  ผมว่าได้นะครับวิธีนี้

(ที่ผมคิดไว้ก็ราวๆนี้)

แต่รัฐบาลต้องยกเลิกโครงการจำนำข้าวก่อน

แล้วให้ กบข.ซื้อใบประทวนต่อจากชาวนาโดยตรง  รัฐบาลรักษาการณ์จะเข้าไปยุ่งไม่ได้

ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นรัฐบาลต้องรับผิดชอบ 

(ซึ่งตรงนี้เป็นภาระผูกพัน  รัฐบาลไปวัดดวงกับ กกต. และศาลกันอีกที)

กบข.ต้องโขกดอกให้หนักๆหน่อยครับ มันมีความเสี่ยง

แต่ผมไม่อยากให้รีบออกทางนี้เลยนะ

เพราะว่ารัฐบาลจะดื้อไม่ยอมยกเลิกโครงการ  ความฉิบหายจะยังตามมาไม่สิ้นสุด

ปล : มันยังมีอีก 2-3 วิธีในการแก้ไขปัญหานี้ (ถ้าวิธีนี้ติดขัด)

เดี๋ยวผมว่ารัฐบาลก็คงทยอยคิดออกตามๆมาแหละครับ

ว่าแต่รัฐบาลนี่มันโง่จังนะครับ  ไอ้เราคนธรรมดาๆยังคิดออกก่อนตั้งนาน

(ใบ้ว่าตรงจุดที่รัฐบาลติดเงินประกันสังคมอยู่ 70,000 ล้าน  ตรงนั้นก็เอามาเล่นแร่แปรธาตุได้ครับ)

Edited by คลำปม, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:48.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#12 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:19

ดีครับนาย ได้ครับท่าน คิดได้ฉลาดสุดๆเลยครับ ฐานเสียงข้าราชการยังไงจำนวนก็น้อยกว่าชาวนา ต้องเอาชาวนาไว้ก่อนครับ ข้าราชการมันพวกกปปส ไม่ต้องไปเอาใจมัน  -_-

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#13 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:19

http://www.naewna.com/politic/89604
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#14 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:59

พ่อของแฟนกินบำนาญอยู่  แดงจ๋าด้วย ทำไงละทีนี้ เต็มๆฮ่ะ ทีนี้ตาสว่างแน่ หึหึ

#15 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:21

ขรก เตรียมตัวประท้วงถ้ามันยุ่งกับเงิน กบข หยุดงานกันไปเลย

#16 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:25

ได้ข่าวว่า  รัฐติดค้างเงินจ่ายสมทบ ประกันสังคม กบข. เบี้ยเลี้ยงข้าราชการพลเรือน ทหาร ตำรวจ หมอ พยาบาล ครูชนบท

เงินไม่จ่ายเข้า แล้วดันจะมาล้วงเอาเงิน กบข.  ออกไปใช้อีก  นี่มันกะสร้างหนี้สิน  ไว้ให้รัฐบาลใหม่เข้ามาเก็บกวาดขยะ เก็บอุจจาระ ปัสสาวะ แทนใช่มั๊ย

Edited by Bayonet, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:25.

#17 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:32

ถ้าจะเอาไปจริง  รบ.นี้ก็คงต้องเปิดศึกกับ สมาชิก กบข.อีกพวก

#18 nattapat_a

nattapat_a

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:34

เรียกแขกอีกละ

#19 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:35

ไอ่รัฐบวยนี่ ทำเองแล้วหาทางออกไม่ได้  วันๆคิดแต่จะ กู้  กู้  กู้

บอกไว้ก่อนนะ ...ข้าราชการไม่มีเงินให้กู้หรอกเหว่ย  มีแต่กล้วย พวกเ มิ งจาเอาไหม

#20 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:38

ถ้า กบข ยอมให้ ก็เตรียมหาเงินก้อนใหญ่มาคืนสมาชิกที่จะลาออกในเดือนต่อไปเลย 

#21 ant

ant

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:39

ลองดูสิ...... "จะตามเหยียมม้าม" มัน

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#22 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:43

ปี 2011 กบข.ก็ส่อแวว "แย่" ในการเอาเงินเก็บข้าราชการก้อนนี้ไปลงทุนในสหรัฐ

โดยรวมแล้วไม่ได้กำไรเท่าที่ควรจะเป็น  แถมรัฐบาลยังเป็นหนี้เงินอุดหนุนในส่วนของรัฐอีก

นี่ยังจะไปทำให้กองทุนนี้มีโอกาสเสี่ยงต่อการทำผิดกฎหมายอีกหรือ แย่จัง

http://www.prachacha...pid=00&catid=00

ขรก.สะอื้น! กบข.ส่อขาดทุนหุ้นสหรัฐ ผู้ถือหน่วย9กองทุนต่างประเทศอ่วม เงินลงทุนหายวับ 

updated: 11 ส.ค. 2554 เวลา 14:09:00 น.
ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#23 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:52

จริงๆ ข้าราชการสามารถ เลือกแผนการลงทุน ใน กบข ว่า ต้องการการลงทุนที่มีความเสี่ยง มากน้อยเพียงใด

แผนการลงทุนไหนที่เหมาะสมกับตัวเอง

https://www.gpf.or.t...general/mic.pdf

แต่ส่วนใหญ่จะไม่ทราบ หรือละเลย

และนั่นเปิดโอกาส ให้ กบข นำเงินออมของข้าราชการนั้นๆไปลงทุนแบบใดก็ได้

#24 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:55

เดี๋ยวพอไปไม่ได้

ซักวัน มันต้องกลับไปคิดถึงกองทุน วายุภักษ์ เชื่อผมดิ

เกิดเป็นชาวนานี่ลำบากเน๊อะ

จะเป็นเจ้าหนี้เค้าทั้งที(ครั้งเดียวในชีวิต)ต้องภาวนาให้ลูกหนี้กู้คนอื่นมาจ่ายหนี้ตัวเอง

:( 

Edited by 55555, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:56.

#25 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:56

จากใจข้าราชการคนหนึ่ง

เจ็ดเข้     :o 

#26 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:57

ถ้ารัฐบาลอีดอกมันทำจริง ๆ นะ ขอหัวเราะล่วงหน้า

5 5 55 5 55 555 5 5 5 55 5 

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:00.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#27 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:10

ผมเชียร์เต็มที่

เจ๊ปูเอาเงินมาหมุนเลยยฮับ ^^

#28 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:47

พูดตามตรง  ผมว่าได้นะครับวิธีนี้

(ที่ผมคิดไว้ก็ราวๆนี้)

แต่รัฐบาลต้องยกเลิกโครงการจำนำข้าวก่อน

แล้วให้ กบข.ซื้อใบประทวนต่อจากชาวนาโดยตรง  รัฐบาลรักษาการณ์จะเข้าไปยุ่งไม่ได้

ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นรัฐบาลต้องรับผิดชอบ 

(ซึ่งตรงนี้เป็นภาระผูกพัน  รัฐบาลไปวัดดวงกับ กกต. และศาลกันอีกที)

กบข.ต้องโขกดอกให้หนักๆหน่อยครับ มันมีความเสี่ยง

แต่ผมไม่อยากให้รีบออกทางนี้เลยนะ

เพราะว่ารัฐบาลจะดื้อไม่ยอมยกเลิกโครงการ  ความฉิบหายจะยังตามมาไม่สิ้นสุด

ปล : มันยังมีอีก 2-3 วิธีในการแก้ไขปัญหานี้ (ถ้าวิธีนี้ติดขัด)

เดี๋ยวผมว่ารัฐบาลก็คงทยอยคิดออกตามๆมาแหละครับ

ว่าแต่รัฐบาลนี่มันโง่จังนะครับ  ไอ้เราคนธรรมดาๆยังคิดออกก่อนตั้งนาน

(ใบ้ว่าตรงจุดที่รัฐบาลติดเงินประกันสังคมอยู่ 70,000 ล้าน  ตรงนั้นก็เอามาเล่นแร่แปรธาตุได้ครับ)

ความหวังดีของคุณคลำปม ผมเข้าใจครับ แต่ผมว่าเป็นไปไม่ได้

1. รัฐบาลจะต้องเจ้ากี้เจ้าการจัดการเรื่องนี้แน่นอน

2. ผู้บริหารกองทุน มันก็เหมือนบอร์ดที่รัฐตั้งมา ลูกหม้อรัฐบาลทั้งนั้น

3 กบข. คือ กองทุนบำเหน็จบำนาญ ข้าราชการ เป็นเงินก้อนสุดท้ายที่เขาจะได้รับ ต้องอยู่เกษียณ early ก่อนไม่ได้อะไรนะครับ และเงินที่ได้ก็ไม่ได้ตามที่โม้ไว้ว่าจะได้ด้วย (บอก 10 ได้ 3 )

4. กองทุน กบข. ร้อยวันพันชาติไม่เคยได้กำไรพอจะเรียกว่าได้กำไรจริงๆ ถ้าไม่ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ก็ขาดทุน แค่นี้มันก็แย่พอแล้ว ขรก. เขาไม่ยอมแน่

5. จะนำเงินไปใช้กับโครงการไหนไม่ว่า ดันเป็นโครงการจำนำข้าว เท่ากับว่า เอาเงินที่มีอยู่น้อยนิด ไปเททิ้งให้รัฐบาลรอดไปวันๆ 

6. รัฐบาลไม่มีทางเอาเงินมาใช้คืน เพราะไม่มีเงิน และเพราะเป็น ขรก. โขกหัว เหยียบหน้าได้ตามสะดวก กุไม่จ่ายเมิงมีอะไรไม๊ จะฟ้องเหรอ เดี๋ยวเจอผิดวินัยไล่ออกนะ

7. แล้วถ้าสุดท้าย หวยออกแบบนี้ ใครจะช่วย ขรก. ครับ ชาวนาจะมาดูดำดูดี ขรก. บ้างไหม?

8. สุดท้ายนี้ต้องบอกว่า ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้น พนันกันได้ ร้อยเอาบาทเดียว รัฐบาลนี้ ไม่รับผิดชอบครับ

โดยเฉพาะ ครู ในโรงเรียนห่างไกล เขาเสียสละมาก สุดท้ายเงินจะเกษียณของเขา ที่มันก็กระจิดริดเมือเทียบกับ รัฐวิสาหกิจ หรือ บริษัท ที่เขาจะต้องใช้ไปจนตาย

เพราะ ขรก. ส่วนใหญ่ ก็ไม่มีที่ทำกิน ไม่มีที่นา ไม่มีที่ดินเยอะๆ หรอก มีบ้านหลังนึง มีรถคันนึงก็เก่งมากแล้ว เขาจะกินอะไรครับ?

ถ้าจะหวยออกแนวนี้ ธนาคารปล่อยกู้ดีกว่ามั้ยครับ? อย่างน้อย ธนาคารก็มีพาวเวอร์กว่า มีแบงค์ชาติ มีศักยภาพมากกว่าที่จะทวงหนี้รัฐบาล?

ปล. นี่ยังไม่นับว่าถ้ามันงบไม่มีจริงๆ ขรก. อาจะได้เงินเดือน เงิน กบข. ตกเบิกด้วยนะครับ

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#29 Blade Vanguard

Blade Vanguard

น้องใหม่

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:16

เอาเลยครับ ผมยุให้ทำเลย ทีนี้คนไล่รัฐบาลจะได้ครบขาเสียที

#30 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:25

ความหวังดีของคุณคลำปม ผมเข้าใจครับ แต่ผมว่าเป็นไปไม่ได้

1. รัฐบาลจะต้องเจ้ากี้เจ้าการจัดการเรื่องนี้แน่นอน

ถ้ารัฐบาลมาเจ้ากี้เจ้าการมันก็จบครับ

เพราะผมเสนอแล้วว่าต้องให้ กบข.ซื่อใบประทวนกับชาวนาโดยตรง

รัฐบาลทำได้แค่เป็นคนกลางและรับรองเรื่องการจ่ายดอกเบี้ย

2. ผู้บริหารกองทุน มันก็เหมือนบอร์ดที่รัฐตั้งมา ลูกหม้อรัฐบาลทั้งนั้น

ดูจากผลงานแล้วบางปีห่วยมากครับ  แต่บางปีก็โอเค

(ปี 51 กับ 54 ติดลบซะ)

http://www.gpf.or.th...ual/Gpf2555.pdf

3 กบข. คือ กองทุนบำเหน็จบำนาญ ข้าราชการ เป็นเงินก้อนสุดท้ายที่เขาจะได้รับ ต้องอยู่เกษียณ early ก่อนไม่ได้อะไรนะครับ และเงินที่ได้ก็ไม่ได้ตามที่โม้ไว้ว่าจะได้ด้วย (บอก 10 ได้ 3 )

ทราบอยู่ครับ

4. กองทุน กบข. ร้อยวันพันชาติไม่เคยได้กำไรพอจะเรียกว่าได้กำไรจริงๆ ถ้าไม่ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ก็ขาดทุน แค่นี้มันก็แย่พอแล้ว ขรก. เขาไม่ยอมแน่

5. จะนำเงินไปใช้กับโครงการไหนไม่ว่า ดันเป็นโครงการจำนำข้าว เท่ากับว่า เอาเงินที่มีอยู่น้อยนิด ไปเททิ้งให้รัฐบาลรอดไปวันๆ 

ซื้อใบประทวนไม่เสี่ยงหรอกครับถ้ารัฐบาลยุติโครงการ

ไม่ว้่ารัฐบาลไหนเข้ามาก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว  ได้ดอกเบี้ยด้วย  ช่วยชาติด้วย

ผมอยากให้ดอกเบี้ยหรือประโยชน์ตกอยู่กับ กบข. ดีกว่าไปให้ธนาคารพาณิชย์

(ย้ำว่าต้องยุติโครงการ)

6. รัฐบาลไม่มีทางเอาเงินมาใช้คืน เพราะไม่มีเงิน และเพราะเป็น ขรก. โขกหัว เหยียบหน้าได้ตามสะดวก กุไม่จ่ายเมิงมีอะไรไม๊ จะฟ้องเหรอ เดี๋ยวเจอผิดวินัยไล่ออกนะ

มีสิครับ  รัฐบาลมีเงินคืนแน่ถ้ายุติโครงการ

งบประมาณของประเทศเราปีนึงกว่า 2 ล้าน 5 แสนล้านบาทครับ

เงินน่ะเยอะ รัฐบาลถึงเอามาอีลุยฉุยแฉกกับการจำนำข้าวได้ปีนึงเจ็ดแปดแสนล้านบาทไงครับ

ถ้ายุติโครงการ  หันไปประกันราคาใช้เงินปีละแสนล้าน

เงินแสนกว่าล้านนี่เรื่องขี้ผงเลย  ทำรถไฟฟ้าความเร็วสูงไม่ต้องกู้เงินด้วยอีกต่างหาก

(ที่มาร์คพยายามบอกว่าไม่ต้องกู้  ทำได้ด้วยงบประมาณปรกติไงครับ  กู้ก็นิดหน่อย)

7. แล้วถ้าสุดท้าย หวยออกแบบนี้ ใครจะช่วย ขรก. ครับ ชาวนาจะมาดูดำดูดี ขรก. บ้างไหม?

หวยไม่ออกหรอกครับ  เพราะผมว่ารัฐบาลเขาไม่ยอมยุติโครงการง่ายๆ

แต่ถ้าเป็นจังหวะที่ กบข.และข้าราชการจะรวมตัวกันต่อรองเพื่อประเทศชาติได้

ผมว่ามันจะสวยงามมากเลยนะครับ

8. สุดท้ายนี้ต้องบอกว่า ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้น พนันกันได้ ร้อยเอาบาทเดียว รัฐบาลนี้ ไม่รับผิดชอบครับ

ไม่รับผิดชอบก็ไม่ต้องคุยสิครับ

รัฐบาลเขาเข้าตาจนแล้ว  พลังต่อรองอยู่ที่ข้าราชการและ กบข.

ต้องรวมตัวกันไว้  คิดชุดการเจรจาครับถ้ารัฐบาลเขามาขอจริงๆ

โดยเฉพาะ ครู ในโรงเรียนห่างไกล เขาเสียสละมาก สุดท้ายเงินจะเกษียณของเขา ที่มันก็กระจิดริดเมือเทียบกับ รัฐวิสาหกิจ หรือ บริษัท ที่เขาจะต้องใช้ไปจนตาย

เพราะ ขรก. ส่วนใหญ่ ก็ไม่มีที่ทำกิน ไม่มีที่นา ไม่มีที่ดินเยอะๆ หรอก มีบ้านหลังนึง มีรถคันนึงก็เก่งมากแล้ว เขาจะกินอะไรครับ?

ถ้าจะหวยออกแนวนี้ ธนาคารปล่อยกู้ดีกว่ามั้ยครับ? อย่างน้อย ธนาคารก็มีพาวเวอร์กว่า มีแบงค์ชาติ มีศักยภาพมากกว่าที่จะทวงหนี้รัฐบาล?

ถ้าเงินที่ต้องจ่ายเป็นเรื่องถูกกฎหมายผมว่าไม่ต้องทวงหรอกครับ  ยังไงก็ได้

ที่ผมห่วงคือเกิด กกต.ฟันเปรี้ยงออกมาว่าภาระดอกเบี้ยเป็นงบผูกพัน  ผิดกฎหมายทำไม่ได้นี่ซวยเลยครับ

กบข.อาจได้แค่เงินต้นคืน  ซึ่งตรงนี้เป็นความเสี่ยง

ปล. นี่ยังไม่นับว่าถ้ามันงบไม่มีจริงๆ ขรก. อาจะได้เงินเดือน เงิน กบข. ตกเบิกด้วยนะครับ

คงเข้าใจเจตนาของผมมากขึ้นอีกหน่อยนะครับ

ผมขอยืนยันว่าผมอยู่ข้างข้าราชการและเคยเป็นอดีตข้าราชการ (ลาออกมานานนมแล้ว)

แต่ก็ยังแวดล้อมด้วยญาติและเพื่อนฝูงที่ยังรับราชการอยู่

คงขอชี้แจงเท่านี้แหละครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#31 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:27

อีกรายที่ต้องระวัง คือ "กองทุนประกันสังคม"

ซึ่งมีเม็ดเงินลงทุนมนพอร์ต การลงทุน 1.1 ล้านล้านบาท

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#32 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:28

อีกอัน ก็กองสลาก

ซึ่งมีรายได้ต่อเดือน นับพันล้านบาท

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#33 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:31

มาเล่นกับเงินข้าราชการแบบนี้

รับรองว่าได้ชัตดาวน์ทั้งประเทศแน่นอน ไม่ใช่แค่กรุงเทพฯ แล้วละครับ

จากประสบการณ์โดยตรง เคยเป็นข้าราชการมาก่อน

เงินก้อนตรงนี้คือเงินก้อนสุดท้ายของชีวิต ใครมาแตะต้องรับรองสู้ตายจนเลือดตากระเด็นแน่นอน

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#34 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:56

เล่นไพ่หมดเค้าหมดทุน เสรือกไปยืมเงินเจ้ามือมาเล่นต่อแทนที่จะเลิกกลับบ้านไป....เรือหายตั้งแต่คิดแล้ว

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#35 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:01

เอาเลยครับ ถ้า รบ อยากโดนข้าราชการกระทืบตายคาตีน ก้อเชิญเลยครับ

เอาง่าย ๆ แค่เฉพาะ ข่าราชการกระทรวงต่าง ๆ แค่นี้ มันกีี่คนแล้วครับ

ไหนจะ ข้าราชการบำนาณ อีก ยิ่งข้างราชการตามส่วนจังหวัด อำเภออีก

บ่องตง อยากลองก้อเอาครับ ผมหนับหนุน

แต่กรุณา อย่าหนีออกนอกประเทศกันนะฮับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:01.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#36 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:01

อ่านแล้วของขึ้นจริงๆ

#37 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:03

ไชโย! มึงรีบเลยนะไปเอาเงินกบข จะได้ช่วยให้เหล่าช้าราชการตัดสินใจที่จะออกมาเร็วขึ้น แล้วอย่าลืมจองตั๋วเครื่องบินนะอีดอก

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

555

#38 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:22

แผนเด็ดที่นางปลิงอุปไว้ถ้าไม่ได้จากกบข. คือ สนง.สลากกินแบ่งรัฐบาล และ สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ <<< อย่าขำ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#39 anntracite

anntracite

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:33

เห็นหาเงินกู้ขนาดนี้ สงสัยจริงๆนะ ทำไมไม่ขายข้าว :huh:

อยากรู้ในโกดังมีอะไร

#40 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:37

เห็นหาเงินกู้ขนาดนี้ สงสัยจริงๆนะ ทำไมไม่ขายข้าว :huh:

ผมก็คิดเหมือนกันครับ ในโกดังน่าจะไม่มีข้าวอยู่ในนั้นหรือมี แต่ปริมาณไม่มาก หรือไม่ก็ข้าวมีปัญหาจนเอาไปทำอะไรไม่ได้แล้วมั้งครับ ผมเดาเอานะ

#41 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:37

แ๊๊๊๊อ๊..............รัฐบาลจ๊นจน ไม่มีใครอยากคบด้วยแล้วอ่ะ......... หันไปคุยกับใครที่ไหนมีแต่เรื่องยืมเงิน.....แหวะ!!!!!

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#42 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:39

แนะนำให้ไปขอยืม "คนดี" ครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#43 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:41

ผมก็คิดเหมือนกันครับ ในโกดังน่าจะไม่มีข้าวอยู่ในนั้นหรือมี แต่ปริมาณไม่มาก หรือไม่ก็ข้าวมีปัญหาจนเอาไปทำอะไรไม่ได้แล้วมั้งครับ ผมเดาเอานะ

นั่นสิคะ

ไม่ข้าวล่องหน หายไปโดยกำลังหาแพะอยู่ แบ๊ะๆๆๆ

ก็ข้าวเน่า ข้าวปลอมปน เชื้อราขึ้น เป็นแน่แท้

Edited by aiwen^mei, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:42.

#44 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:18

จริงๆ ข้าราชการสามารถ เลือกแผนการลงทุน ใน กบข ว่า ต้องการการลงทุนที่มีความเสี่ยง มากน้อยเพียงใด

แผนการลงทุนไหนที่เหมาะสมกับตัวเอง

https://www.gpf.or.t...general/mic.pdf

แต่ส่วนใหญ่จะไม่ทราบ หรือละเลย

และนั่นเปิดโอกาส ให้ กบข นำเงินออมของข้าราชการนั้นๆไปลงทุนแบบใดก็ได้

เท่าที่ทราบ เพิ่งมาเริ่มมีไม่กี่ปีนี้เองล่ะครับ อย่างมากไม่เกิน 3 - 5 ปีอ่ะ

เนื่องจากถูกร้องเรียนมาก และทำแบบรัฐวิสาหกิจ ที่สามารถให้เลือกรูปแบบการลงทุนได้

ไม่แปลกที่ ขรก. เก่าๆ จะไม่รู้ เมื่อไม่รู้ ก้ไม่ได้บอกกัน คนใหม่ๆ ก็พลอยไม่ทราบตามไป ยกเว้นคนทีี่สนใจ จึงจะไปทราบด้วยการหาข้อมูล

#45 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:22

เอาเลยครัช  ขอสนับสนุนเต็มที่  งานนี้ กปปส. เห็นด้วยกับโต้งครัช :rolleyes: :lol:

#46 ซัวซไดย

ซัวซไดย

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:23

กปปส เตรียมช่วยชาวนา ด้วยการปิด กบข ยุข้าราชการ อารยะขัดขืน ไม่ให้จ่ายเงินช่วยชาวนา ทั้งที่ปล่อยกู้ ได้กำไรจากดอกเบี้ย มหาศาล เข้ากองทุน

#47 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:28

ให้ชาวนาไปรูดบัตร Capital OK  รัฐบาลไปกู้ UOB 

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#48 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:33

กปปส เตรียมช่วยชาวนา ด้วยการปิด กบข ยุข้าราชการ อารยะขัดขืน ไม่ให้จ่ายเงินช่วยชาวนา ทั้งที่ปล่อยกู้ ได้กำไรจากดอกเบี้ย มหาศาล เข้ากองทุน

แล้วรัฐบาลเอาเงินรายได้จากตรงไหนมาจ่ายดอกเหรอครับ ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#49 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:42

กำลังหลงประเด็นรึป่าวครับ

ชาวนาปลูกข้าวขาย ---> รัดทะบาลรับซื้อ ---> รัดทะบาลเอาข้าวไปขายต่อเอาเงินมาให้ชาวนา ---> จบเรื่อง แค่นี้เองครับ 

แต่ตอนนี้  ---> รัดทะบาลกู้กรุงไทย ---> รัดทะบาลกู้ทหารไทย ---> ตอนนี้มาจะเอาเงิน กบข อีก

แล้วทำไมไม่ขายข้าวของชาวนาที่เอามาครับ  แล้วเอาเงินไปให้เขา อย่าหลงประเด็นนะครับ เรื่องมันจะยาว

#50 ซัวซไดย

ซัวซไดย

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:45

กำลังหลงประเด็นรึป่าวครับ

ชาวนาปลูกข้าวขาย ---> รัดทะบาลรับซื้อ ---> รัดทะบาลเอาข้าวไปขายต่อเอาเงินมาให้ชาวนา ---> จบเรื่อง แค่นี้เองครับ 

แต่ตอนนี้  ---> รัดทะบาลกู้กรุงไทย ---> รัดทะบาลกู้ทหารไทย ---> ตอนนี้มาจะเอาเงิน กบข อีก

แล้วทำไมไม่ขายข้าวของชาวนาที่เอามาครับ  แล้วเอาเงินไปให้เขา อย่าหลงประเด็นนะครับ เรื่องมันจะยาว

ขายข้าวมันขายได้ง่ายๆเลยหรือ มันมีขั้นตอนอีกเยอะ กว่าจะได้เงินมาเป็นเดือนๆ แล้ว ชาวนาเขาจะรอหรือ เรื่องกู้ธนาคารมันเป็นขั้นตอนปกติ แต่ที่เขาไม่ปล่อย เพราะรัฐบาลรักษาการ ถ้าปล่อยไป มีคนไปยื่นศาลรธน จะทำยังไง ก็ต้องไปหาแหล่งทุนอื่น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน