Jump to content

- - - - -

ดร.ปิยสวัสดิ์ ขึ้นเวทีปทุมวัน ทำให้พี่น้องที่ต้องการปฏิรูปพลังงานไม่พอใจ

• Please log in to reply
178 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:33

ตอนนี้ทางแดงเปิดหน้าตักสู้หมดตัวแล้วนะครับ

หยุดก่อนได้มั้ย

#102 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:50

ลองแนะนำไปทางโน้นดูมั้ยครับ

ถ้าจะสังเกตุเฟสบุคของเสื้อเหลืองหลายๆ คนเวลานี้
มีแต่กรณีเคลือบแคลงกำนัน
อ่านปานเทพดูก็ได้นะครับ
นั่นน่ะ ผู้นำทางจิตวิญญาณของหลายๆ คนเชียวล่ะ

คำติติงด่าว่าของผมหรือบางท่าน
มันผ่ายผอมไปกว่าน้ำหนักของชุดความคิดที่แพร่กระจายของพวกเขามากมายนัก

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#103 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:15

เรื่องข้าวกำลังพีค ดันยกเอาเรื่องพลังงานมาจุดตอนนี้เพื่ออะไร

เรื่องพลังงานมันไม่ใช่สิ่งสาระสำคัญในสงครามตอนนี้ เหมือนกับปฏิรูปตำรวจ ใครๆก็อยากให้ปฏิรูป แต่มันยังทำไม่ได้ตอนนี้ ต้องล้มระบอบทักษิณก่อน

ควรทำตามสเต็ปขั้นตอน อย่ามาชักใบให้เรือเสียหรือเบี่ยงเบนความสำคัญ

ทำการใหญ่อย่ามาหยุมหยิม

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#104 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:04

เรื่องพลังงาน คือ ปัจจัยหลักของต้นทุนในการดํารงชีวิตถ้าลดราคาพลังงานได้ คนไทยทุกคนทั้งคน รวย ชั้น กลางคนจนพ่อค้าอาชีพต้นทุนในการดํารงชีวิตจะถูกลง ถ้าเน้นเรื่องลดค่าครองชีพได้จะรวมใจคนไทยให้มากขึ้นได้

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#105 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:09

เรื่องพลังงาน คือ ปัจจัยหลักของต้นทุนในการดํารงชีวิตถ้าลดราคาพลังงานได้ คนไทยทุกคนทั้งคน รวย ชั้น กลางคนจนพ่อค้าอาชีพต้นทุนในการดํารงชีวิตจะถูกลง ถ้าเน้นเรื่องลดค่าครองชีพได้จะรวมใจคนไทยให้มากขึ้นได้

เค้ากำลังประจัญบานกันแล้วกับข้าศึก

คุณอย่ามาแกล้งปวดขี้ตอนนี้ได้มั้ย

#106 phat21

phat21

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:11

ทุกวันนี้ชาวนามีต้นทุนในการทํานาสูงถ้าเราเสนอลดราคาพลังงานเพื่อช่วยลดต้นทุนชาวนาได้เราจะได้แนวร่วมชาวนาผมขอให้คนที่รัก ปชปเปิดใจเสียมัง่ไม่ใช่เสนอไรก็ด่าสาดเสียเทเสียทั้งๆที่มาเสนอด้วยความหวังดีกลับมองแบบไม่เห็นความดีมืดบอดเสียอย่างงั้น

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#107 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:33

JJ สาธร.jpg

โรงเรียน ของ JJ สาธร.JPG

อะไรๆ ก็ปชป. ขนาดนศ.รามรวมตัวกันประท้วงเสื้อแดงมาใช้สนามกีฬา ก็โยนให้เป็นม็อบปชป. มาจากเจเจ สาธรทั้งนั้น เอเซียอาบแดดก็เอาไปพูดต่อ แล้วยังลามไป ช่อง 11 ว่ากปปส.เป็นม็อบปชป.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#108 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:53

แหม กระทู้นี้ เด็กอ่อนโผล่หัวมาได้เน๊าะ

เห็นพล่ามยุให้คนนั้นคนนี้ บุกยึก ปตท. ปิดบ้านนางยก  ปิดนู้น นี่ นั่น  มาตลอด

พอบอกให้ประกาศตัวมาเลย ว่าจะออกมานำหน้า นัดเจอที่ไหน เมื่อไหร่  เท่านั้นแหละ  หูตก หางตก ครางงี๊ด ๆ หางจุกตูด หายจ้อยไปเลย

พอเรื่องซา นึกว่าคนลืม  ก็ค่อยย่องมาใหม่อีกแหละ    เป็นแบบนี้ทุกที ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งแล้ว

อย่าทำตัวเหมือนหมา ที่พอคนเผลอเดินคล้อยหลังไปแป๊บเดียว ก็วิ่งไปงับน่อง เสร็จแล้วแจ้นไปมุดหลบใต้ถุนอีก

บอกตามตรงว่า  รำคาญ และ รังเกียจ พวกประเภทนี้จริง ๆ

#109 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:09

กปปส ก็แค่ขี้ข้ากลุ่มทุนเก่า(อำมาต) มาไล่ กลุ่มทุนไหม่(ระบอบทักษิณ) แล้วเอาธงชาติ สถาบันมาฟอกตัว  ผลประโยชน์ล้วนๆ ดีแต่ว่าคนอื่นเขา 

ขี้ข้ากลุ่มทุนเก่า หมายถึง  พวกนี้หรือครับ

ผมจะบอกอะไรให้นะ  สำหรับไอ้พวกที่เคยพล่ามเรื่อง  "เสียงส่วนใหญ่ของประเทศ"

ถ้ามีการทำประชามติว่าต้องการให้ปฏิรูปก่อนเลือกตั้งหรือไม่  แล้วให้สิทธิเด็กที่อายุ 12 ปี ขึ้นไป  ได้มีสิทธิตัดสินใจ มีสิทธิเรียกร้องหา บ้านเมืองและสังคมที่ดี (เพราะเป็นบ้านเมืองของพวกเขาเช่นกัน)  อย่างที่ชอบอ้างกันว่า 1 ชีวิต  1 คน  1 สิทธิ  ......ได้ล่ะก็

รับรองพวกที่เคยพล่าม ๆ ๆ ๆ  ว่าเป็นเสียงส่วนใหญ่  จะไม่กล้าพล่ามอีกเลยตลอดชีวิต

Edited by Bayonet, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:51.

#110 กรกช

กรกช

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:32

1 เมษายน ดีเซลขึ้นราคา 10 บาท

http://www.mcot.net/...6e#.UvnEuW--qHh

ครม.เห็นชอบ งดเก็บภาษีน้ำมันดีเซล ถึงวันที่ 31 มี.ค.57 

เท่ากับในวันที่ 1 เมษายน น้ำมันดีเซลจะเก็บภาษีน้ำมัน และจะทำให้ดีเซลขึ้นราคาถึงลิตรละประมาณ 10 บาท 

เพราะอัตราภาษีตามพระราชกำหนดอยู่ที่ 10 บาทต่อลิตร

ความฉิบหายมาเยือนคนไทยอีกแล้ว

#111 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:57

ถึงผมไม่พอใจกับการปลุกปั่นของเอ่เอ๊ทีวีและสนธิ แต่ผมก็ไม่โอเคเหมือนกันนะครับ กับการเอาปิยสวัสดิ์มาขึ้นเวทีแล้วพูดเกี่ยวเรื่องพลังงานด้วย
บอกตรงๆ ถ้าจะเล่นประเด็นใด ไม่ควรเลยครับที่จะเอาคนที่มีส่วนได้กับประเด็นนั้นมาเล่นด้วย มันดูไม่จริงใจครับ.

'vee' พอใจกับดร.สมเกียรติ อ่อนวิมลขึ้นเวทีเวลานี้ไหม ?

ดร.สมเกียรติเคยทำงานกับดร.ทักษิณ...

ดังนั้นจึงรู้ใส้ รู้พุง.....

ท่านทูตกษิต เคยเป็นทูตในประเทศที่ ดร.ทักษิณไป...

ทำทั้งงานราษฎร์ งานหลวง ใช้หน้าที่ตำแหน่งในรัฐบาลทำงานราษฏร์....

คุณ.....ฯลฯ

น่าจะพิจารณาว่าคุณปิยะสวัสดิ์ให้ข้อมูลเป็นความจริงหรือหลอกลวงมากกว่า.....!

Edited by ปุถุชน, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:59.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#112 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:17

การที่จะปฏิรูปตำรวจ ปฏิรูปพลังงาน หรือปฏิรูปการศึกษา หรือจะอะไรต่อมิอะไรในอนาคต

มีนต้องมีอยู่แล้วล่ะครับ ถ้าการปฏิรูปการเมืองไปได้สำเร็จ

คิดง่ายๆ ว่า ถ้าเรายังไล่รัฐบาลนี้ไม่สำเร็จ

ผมถามพี่กรกชกับ phat ว่า เราจะสามารถทำอะไรได้มั๊ยล่ะครับ

ทุกวันนี้ ไล่กันขนาดคนออกมาเป็นล้านๆ มันยังนั่งเป็นหนูไม่รู้อยู่เลย

อะไรควรเป็นอันดับหนึ่งของวิธีการทั้งหมดล่ะครับ

หรือพี่คิดว่า จู่ๆ เราจะสามารถข้ามขั้นตอนไปปฏิรูปพลังงานได้เลย

ทั้งที่รัฐบาลเพื่อไทยกำลังบริหารประเทศ บอสใหญ่ของปตท ยังบินไปกราบไข่ไอ้แม้วถึงประเทศของมัน

ไว้ถ้ามีคณะรัฐบาลปฏิรูปแล้วไม่ทำ ถึงตอนนั้น พี่จะออกมาทวงหรือออกมาไล่

พี่ก็คงทำได้ หรือถ้าตอนนั้นได้เริ่มทำไป ก็คงไม่นานไปกว่าให้บนเวทีพูดถึงเรื่องพลังงานตั้งแต่ตอนนี้หรอก

ผมไม่ได้บอกให้พี่อดทนนะครับ แต่ผมแค่ชี้ให้ดูว่ามันควรทำอะไรก่อนหลัง

สำหรับ phat

การที่เอ็งจะโดนด่าสาดเสียเทเสียตามที่เอ็งว่า

เพราะเอ็งพูดว่า เอ็งนำมาพูดด้วยความหวังดี

ในขณะที่เอ็งไม่เคยฟังใครไง

พี่รู้ ตอนนี้เวทีฝั่งเหลืองกำลังพูดถึงเรื่องนี้

และเอ็งก็รีบคาบมาปล่อยทันที โดยไม่ฟังใครอื่นอีก

ถ้าเอ็งไม่คิดฟังใคร 

ก็คงไม่มีใครอยากฟังเอ็งหรอกว่ะ เชื่อพี่เถอะ

ถ้าเอ็งรักสนธิ ปานเทพ มากจริงๆ

พี่คิดว่า เอ็งอย่าเอาชื่อเสียงของเขามาทำลายเสียที่นี่เลย

ตอนนี้ พี่เกลียดสนธิ ปานเทพ

กว่าครึ่ง มาจากสิ่งที่เอ็งเอามาปล่อยนี่แหละ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#113 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:31

เอกณัฐ พร้อมพันธุ์(ขิง) กำลังแถลงเกี่ยวกับพลังงาน ปตท.จากเวทีปทุมวัน...

ผมฟังผ่าน Blue Sky .....

บอกว่าพรุ่งนี้ กปปส.จะจัดสัมนาเกี่ยวกับการปฏิรูปพลังงาน ปตท. ฯลฯ

โดยเชิญวิทยากรมีความรู้มาชี้แจง ประมาณ 30 คน....

phate ติดตามฟังนะ.....

อย่ารังเกียจว่าจะฟังจาก Blue Sky ....

มิฉนั้นบอกสนธิ ปานเทพ ลูกชายสนธิ สั่ง astv ถ่ายทอด...

เอกณัฐออกตัวว่า.....

นี่เป็นครั้งแรก จะมีการเสวนาอีกหลายครั้ง...

จนกว่าจะลงตัวหลักการปฏิรูปพลังงาน

Edited by ปุถุชน, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:32.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#114 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:50

ตกลงแฟนคลับปชป.ในเสรไทยกับแฟนคลับพธม.จะเปิดศึกกัน ณ ขณะนี้จิงๆหรอคับ ทั้งๆที่ศึกใหญ่ยังอยู่ตรงหน้าอะคับ ส่วนตัวผมมองว่าการโค่นล้มระบอบทักษิณกะปฎิรูปประเทศไทยต้องมาก่อนนะคับ เมื่อมีจุดมุ่งหมายอันเดียวกันแม้จะคิดต่างกันบ้าง แต่เมื่อยามประเทศชาติมีภัยที่ใหญ่หลวงกว่า เราไม่ควรที่จะปรองดองกันไว้ก่อนรึคับ เท่าที่ผมอ่านๆเสรีไทยที่ผ่านๆมา ผมเห็นว่าทุกคนส่วนใหญ่นั้นมีเจตนารมณ์ที่ทำเพื่อชาติเพื่อบ้านเพื่อเมืองกันไม่ใช่หรอกคับ การที่มาโจมตี เยาะเย้ย ถากถางกันเองในเวลานี้ ผมว่ายังไม่สมควรนะคับ เพราะการจะโค่นล้มระบอบที่มีอำนาจถึงขนาดครอบงำประเทศไทยขณะนี้ ต้องร่วมแรงร่วมใจกันไม่ใช่รึคับ ผมขอโทษนะคับที่อาจกล่าวพากพิงรึแสดงความคิดที่ดูไม่สมควรด้วยนะคับ อย่างที่มีกระทู้ว่า กปปส.ไม่ควรให้ชาวนามาร่วมนี่ ผมว่ามันไม่ถูกต้องในความคิดผมอะคับเพราะเรื่องของประเทศชาติเป็นเรื่องของชาวไทยทุกคน แม้เค้าจะมีจุดมุ่งหมายแตกต่างไปบ้างแต่ถ้าชาวนาที่เค้าออกมาประท้วงก้อเพราะเค้าเริ่มเห็นว่ารัฐบาลไม่ดีใช่มั๊ยคับแสดงว่าเค้าเริ่มรู้สึกตื่นตัวและเห็นถึงความไม่ถูกต้องของรัฐบาลใช่มั๊ยคับ ทำไมเราไม่ใช่โอกาสนี้ให้ความรู้ ข้อมูล ข้อเท็จจริงที่พวกเค้าไม่เคยรู้ละคับเพื่อสร้างแนวร่วมเข้าไว้ เมื่อฝ่ายตรงข้ามมีวิกฤตย่อมเป็นโอกาสของฝ่ายเราไม่ใช่หรอคับ อีกทั้ง ชาวนาและปชป.และพธม.และปชช.แฟนคลับทั้งหลายและที่ไม่ใช่ รึแม้แต่คนเสื้อแดงที่เริ่มตาสว่างทั้งหลายก้อเป็นชาวไทยเหมือนกันไม่ใช่หรอคับดังนั้นการเปิดรับฟังระหว่างคนไทยด้วยกันก้อเป็นสิ่งหนึ่งที่เราเรียกว่าปชต.ไม่ใช่หรอคับ แม้ฟังไม่เข้าหูบ้างเราก้อไม่เห็นจำเป็นต้องทะเละกันเลยนี่คับแต่การเปิดใจรับฟังความเห็นของอีกฝ่ายนั่นก้อเป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้เราเกิดการพัฒนาทางความคิดและความรู้ไม่ใช่รึคับ และเมื่อประชานชนรวมตัวกันเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันแล้ว การใหญ่ใดๆรวมถึงการปฎิรูปประเทศจึงจะสามารถทำให้สำเร็จได้ใช่มั๊ยคับ ดั่งที่เราเรียกว่ามวลมหาประชาชนไงคับ ประเทศชาติเราจะดีขึ้นมาได้ก้อเพราะคนไทยอย่างพวกเราพวกท่านทั้งหลายนะคับ

ผมมั่นใจว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ไม่ได้เป็นแฟนคลับ ปชป ถ้าต่อไป ปชป ทำอะไรผิด พวกเราก็จะค้าน ถ้าทำเลวๆแบบไอ้แม๊วเราก็พร้อมจะไล่ ไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์แบบสาวกแดงครับ

เรื่องด่าสาวกไอ้แป๊ะ ถ้าท่านติดตามข่าวและเข้ามาอ่านเวปนี้มานานจะเห็นได้เลยว่าปกติก็ไม่มีใครไปด่าพวกมันหรอก ไม่อยากจะพูดถึงกันด้วยซ้ำ มีแต่ไอ้แป๊ะและลิ่วล้อที่หาเรื่องเริ่มด่าทุกที

อยากจะบอกว่าการหลับหูหลับตาคิดแค่ว่าจุดหมายเดียวกัน อย่าเพิ่งทะเลาะกันเองน่ะ มันคงใช้กับเรื่องนี้ลำบาก เพราะจริงๆแล้วที่ไอ้แป๊ะและสมุนออกมาเห่าแต่ละครั้งมันสร้างความรู้สึก

ไม่ดีให้กับคนกลุ่มอื่นที่ไม่ใช่สาวกมันด้วยซ้ำครับ
ก้ออย่างที่บอกละคับ การเปิดใจรับฟังข้อมูลมันเป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าเป็นข้อมูลที่ผิดพลาด เราก้อช่วยแนะช่วยเตือนกันได้นิคับ แต่หากมีคำพูดคำจาที่อาจทำให้รู้สึกไม่ดี แต่เราไม่จำเป็นต้อง พูดจาไม่ดีกลับไปนิคับ โดยเฉพาะการที่ลงเรือลำเดียวกันแล้วก่อนที่จะไปถึงฝั่งที่เรียกว่าการปฎิรูปประเทศและการโค่นล้มระบอบทักษิณ การรับฟังเพื่อนๆในเรือลำเดียวกันก้อสำคัญนะคับ ถ้าฟังไม่เข้าหูเราจาอดทนกันสักนิดไม่ได้เชียวรึคับ ผมว่าหากเราโต้ตอบกันไปกันมามันจากลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวนะคับ ดังนั้น หากเราใช้สติ รับฟังศึกษาเมื่อถึงฝั่งเราแล้วอาจจะพบวิธีพูดทำความเข้าใจซึ่งกันและกันที่ดีกว่ามาถากถางกันใช่มั๊ยคับ ไหนๆ เราก้อมีปฎิธานและเจตนารมณ์เดียวกันและลงเรือลำเดียวกันแล้วจามาทะเลาะกัน ให้ชี้ข้าทักษิณใช้เป็นโอกาสจมเรือเรารึคับ อนึ่งนะคับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพลังงานเลยคับแต่ถ้าเพื่อนๆ ที่ถกเถียงกันเรื่องพลังงานหากได้บทสรุปที่จะปฎิรูปพลังงานได้ก้อดีนะคับ ผมไม่หวังถึงขนาดที่ราคาน้ำมันจาถูกลงมาน่าใจหาย เพียงแค่ทรัพยากรของประเทศไทยนั้นทำให้เกิดประโยชน์ต่อปชช.คนไทยมากที่สุด รึอาจจะเก็บภาษีผลประโยชน์เข้ามาเป็นงบประมาณของประเทศไทยอย่างมีประสิทธิภาพมากที่สุดไม่รั่วไหลตกสู้นักการเมืองที่ไม่ดีรึต่างชาติ แค่นี้ผมก้อรู้สึกโอเคละคับ

#115 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:26

ตกลงแฟนคลับปชป.ในเสรไทยกับแฟนคลับพธม.จะเปิดศึกกัน ณ ขณะนี้จิงๆหรอคับ ทั้งๆที่ศึกใหญ่ยังอยู่ตรงหน้าอะคับ ส่วนตัวผมมองว่าการโค่นล้มระบอบทักษิณกะปฎิรูปประเทศไทยต้องมาก่อนนะคับ เมื่อมีจุดมุ่งหมายอันเดียวกันแม้จะคิดต่างกันบ้าง แต่เมื่อยามประเทศชาติมีภัยที่ใหญ่หลวงกว่า เราไม่ควรที่จะปรองดองกันไว้ก่อนรึคับ เท่าที่ผมอ่านๆเสรีไทยที่ผ่านๆมา ผมเห็นว่าทุกคนส่วนใหญ่นั้นมีเจตนารมณ์ที่ทำเพื่อชาติเพื่อบ้านเพื่อเมืองกันไม่ใช่หรอกคับ การที่มาโจมตี เยาะเย้ย ถากถางกันเองในเวลานี้ ผมว่ายังไม่สมควรนะคับ เพราะการจะโค่นล้มระบอบที่มีอำนาจถึงขนาดครอบงำประเทศไทยขณะนี้ ต้องร่วมแรงร่วมใจกันไม่ใช่รึคับ ผมขอโทษนะคับที่อาจกล่าวพากพิงรึแสดงความคิดที่ดูไม่สมควรด้วยนะคับ อย่างที่มีกระทู้ว่า กปปส.ไม่ควรให้ชาวนามาร่วมนี่ ผมว่ามันไม่ถูกต้องในความคิดผมอะคับเพราะเรื่องของประเทศชาติเป็นเรื่องของชาวไทยทุกคน แม้เค้าจะมีจุดมุ่งหมายแตกต่างไปบ้างแต่ถ้าชาวนาที่เค้าออกมาประท้วงก้อเพราะเค้าเริ่มเห็นว่ารัฐบาลไม่ดีใช่มั๊ยคับแสดงว่าเค้าเริ่มรู้สึกตื่นตัวและเห็นถึงความไม่ถูกต้องของรัฐบาลใช่มั๊ยคับ ทำไมเราไม่ใช่โอกาสนี้ให้ความรู้ ข้อมูล ข้อเท็จจริงที่พวกเค้าไม่เคยรู้ละคับเพื่อสร้างแนวร่วมเข้าไว้ เมื่อฝ่ายตรงข้ามมีวิกฤตย่อมเป็นโอกาสของฝ่ายเราไม่ใช่หรอคับ อีกทั้ง ชาวนาและปชป.และพธม.และปชช.แฟนคลับทั้งหลายและที่ไม่ใช่ รึแม้แต่คนเสื้อแดงที่เริ่มตาสว่างทั้งหลายก้อเป็นชาวไทยเหมือนกันไม่ใช่หรอคับดังนั้นการเปิดรับฟังระหว่างคนไทยด้วยกันก้อเป็นสิ่งหนึ่งที่เราเรียกว่าปชต.ไม่ใช่หรอคับ แม้ฟังไม่เข้าหูบ้างเราก้อไม่เห็นจำเป็นต้องทะเละกันเลยนี่คับแต่การเปิดใจรับฟังความเห็นของอีกฝ่ายนั่นก้อเป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้เราเกิดการพัฒนาทางความคิดและความรู้ไม่ใช่รึคับ และเมื่อประชานชนรวมตัวกันเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันแล้ว การใหญ่ใดๆรวมถึงการปฎิรูปประเทศจึงจะสามารถทำให้สำเร็จได้ใช่มั๊ยคับ ดั่งที่เราเรียกว่ามวลมหาประชาชนไงคับ ประเทศชาติเราจะดีขึ้นมาได้ก้อเพราะคนไทยอย่างพวกเราพวกท่านทั้งหลายนะคับ

ผมมั่นใจว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ไม่ได้เป็นแฟนคลับ ปชป ถ้าต่อไป ปชป ทำอะไรผิด พวกเราก็จะค้าน ถ้าทำเลวๆแบบไอ้แม๊วเราก็พร้อมจะไล่ ไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์แบบสาวกแดงครับ

เรื่องด่าสาวกไอ้แป๊ะ ถ้าท่านติดตามข่าวและเข้ามาอ่านเวปนี้มานานจะเห็นได้เลยว่าปกติก็ไม่มีใครไปด่าพวกมันหรอก ไม่อยากจะพูดถึงกันด้วยซ้ำ มีแต่ไอ้แป๊ะและลิ่วล้อที่หาเรื่องเริ่มด่าทุกที

อยากจะบอกว่าการหลับหูหลับตาคิดแค่ว่าจุดหมายเดียวกัน อย่าเพิ่งทะเลาะกันเองน่ะ มันคงใช้กับเรื่องนี้ลำบาก เพราะจริงๆแล้วที่ไอ้แป๊ะและสมุนออกมาเห่าแต่ละครั้งมันสร้างความรู้สึก

ไม่ดีให้กับคนกลุ่มอื่นที่ไม่ใช่สาวกมันด้วยซ้ำครับ
ก้ออย่างที่บอกละคับ การเปิดใจรับฟังข้อมูลมันเป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าเป็นข้อมูลที่ผิดพลาด เราก้อช่วยแนะช่วยเตือนกันได้นิคับ แต่หากมีคำพูดคำจาที่อาจทำให้รู้สึกไม่ดี แต่เราไม่จำเป็นต้อง พูดจาไม่ดีกลับไปนิคับ โดยเฉพาะการที่ลงเรือลำเดียวกันแล้วก่อนที่จะไปถึงฝั่งที่เรียกว่าการปฎิรูปประเทศและการโค่นล้มระบอบทักษิณ การรับฟังเพื่อนๆในเรือลำเดียวกันก้อสำคัญนะคับ ถ้าฟังไม่เข้าหูเราจาอดทนกันสักนิดไม่ได้เชียวรึคับ ผมว่าหากเราโต้ตอบกันไปกันมามันจากลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวนะคับ ดังนั้น หากเราใช้สติ รับฟังศึกษาเมื่อถึงฝั่งเราแล้วอาจจะพบวิธีพูดทำความเข้าใจซึ่งกันและกันที่ดีกว่ามาถากถางกันใช่มั๊ยคับ ไหนๆ เราก้อมีปฎิธานและเจตนารมณ์เดียวกันและลงเรือลำเดียวกันแล้วจามาทะเลาะกัน ให้ชี้ข้าทักษิณใช้เป็นโอกาสจมเรือเรารึคับ อนึ่งนะคับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพลังงานเลยคับแต่ถ้าเพื่อนๆ ที่ถกเถียงกันเรื่องพลังงานหากได้บทสรุปที่จะปฎิรูปพลังงานได้ก้อดีนะคับ ผมไม่หวังถึงขนาดที่ราคาน้ำมันจาถูกลงมาน่าใจหาย เพียงแค่ทรัพยากรของประเทศไทยนั้นทำให้เกิดประโยชน์ต่อปชช.คนไทยมากที่สุด รึอาจจะเก็บภาษีผลประโยชน์เข้ามาเป็นงบประมาณของประเทศไทยอย่างมีประสิทธิภาพมากที่สุดไม่รั่วไหลตกสู้นักการเมืองที่ไม่ดีรึต่างชาติ แค่นี้ผมก้อรู้สึกโอเคละคับ

ถ้างั้นคุณช่วยไปเตือนพวกไอ้แป๊ะและสาวกให้ผมดูหน่อยครับ ผมก็อยากจะรู้ว่าพวกมันจะฟังคุณใหม อย่าโลกสวยเกินไปครับ ถึงไม่มีใครด่ากลับไป พวกนี้มันก็ด่าไม่เลิกอยู่ดี

ผมท้าคุณเลยก็ได้ ต่อให้หลังจากนี้ในบอร์ดนี้ไม่มีใครไปว่าพวกมัน พวกมันก็ยังด่า กปปส เรื่อยๆอยู่ดี แล้วถ้าได้ด่าข้างเดียว ทีนี้ก็ยิ่งใส่สีตีไข่กันสนุกใหญ่แหละครับ ไม่เชื่อ

คุณลองเข้าไปอ่านความเห็นของคนพวกนี้ในเวป manager ดูได้เลยว่ามันเพ้อเจ้อกันไปถึงขึ้นใหนแล้ว แล้วผมมั่นใจว่าคนพวกนั้นส่วนใหญ่ไม่ได้มาอ่านบอร์ดนี้หรอก ดังนั้น

ความเห็นผมและคนอื่นที่ด่าไอ้แป๊ะคงไม่มีผลอะไรเพราะพวกมันไม่ได้อ่านอยู่แล้ว คุณจะได้เห็นว่าในโลกแห่งความเป็นจริงมันจะทำได้อย่างที่คุณพูดหรือเปล่า

แล้วประเด็นเรื่องพลังงานมันไม่ใช่ว่าไม่รับฟังเรื่องปฏิรูปพลังงาน แต่เราต้องการทำเรื่องใหญ่ให้สำเร็จก่อนไม่ใช่หลับหูหลับตาเปิดหัวข้อไปเรื่อย แล้วถ้าสำเร็จเรื่องอื่นๆก็จะตามมาเอง

ผมเองก็มีสิ่งที่อยากเห็นการปฏิรูปเหมือนกัน แต่พลังงานไม่ใช่อันดับแรกๆของผม ถึงเวลาถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากเจาะลงไปส่วนนั้นๆเหมือนกัน แต่ผมรู้ว่าตอนนี้อะไรควรทำที่สุด

#116 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:52

ถ้างั้นคุณช่วยไปเตือนพวกไอ้แป๊ะและสาวกให้ผมดูหน่อยครับ ผมก็อยากจะรู้ว่าพวกมันจะฟังคุณใหม อย่าโลกสวยเกินไปครับ ถึงไม่มีใครด่ากลับไป พวกนี้มันก็ด่าไม่เลิกอยู่ดี

ผมท้าคุณเลยก็ได้ ต่อให้หลังจากนี้ในบอร์ดนี้ไม่มีใครไปว่าพวกมัน พวกมันก็ยังด่า กปปส เรื่อยๆอยู่ดี แล้วถ้าได้ด่าข้างเดียว ทีนี้ก็ยิ่งใส่สีตีไข่กันสนุกใหญ่แหละครับ ไม่เชื่อ

คุณลองเข้าไปอ่านความเห็นของคนพวกนี้ในเวป manager ดูได้เลยว่ามันเพ้อเจ้อกันไปถึงขึ้นใหนแล้ว แล้วผมมั่นใจว่าคนพวกนั้นส่วนใหญ่ไม่ได้มาอ่านบอร์ดนี้หรอก ดังนั้น

ความเห็นผมและคนอื่นที่ด่าไอ้แป๊ะคงไม่มีผลอะไรเพราะพวกมันไม่ได้อ่านอยู่แล้ว คุณจะได้เห็นว่าในโลกแห่งความเป็นจริงมันจะทำได้อย่างที่คุณพูดหรือเปล่า

แล้วประเด็นเรื่องพลังงานมันไม่ใช่ว่าไม่รับฟังเรื่องปฏิรูปพลังงาน แต่เราต้องการทำเรื่องใหญ่ให้สำเร็จก่อนไม่ใช่หลับหูหลับตาเปิดหัวข้อไปเรื่อย แล้วถ้าสำเร็จเรื่องอื่นๆก็จะตามมาเอง

ผมเองก็มีสิ่งที่อยากเห็นการปฏิรูปเหมือนกัน แต่พลังงานไม่ใช่อันดับแรกๆของผม ถึงเวลาถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากเจาะลงไปส่วนนั้นๆเหมือนกัน แต่ผมรู้ว่าตอนนี้อะไรควรทำที่สุด
ข้อความที่ผมพิมไปแล้วนั้น ถ้าหากทำให้คุณกาฟิวขุ่นเคืองต้องขอโทษด้วยนะคับ แต่ที่ผมพิมข้อความดังกล่าวนี้ ผมมีตั้งใจจะสื่อไปถึงทั้งสองฝ่ายให้เลิกโต้เถียงทะเลาะเบาะแว้งกันนะคับและผมไม่มีเจตนาว่ากล่าวใครโดยเฉพาะเจาะจงนะคับ โดยส่วนตัวผมเองนั้นไม่มีสิทธิไปบังคับใครให้หยุดการกระทำรึการแสดงความคิดเห็นอะคับ แต่เพียงอยากให้ทั้งสองฝ่ายลดการใช้คำที่เสียดสีอีกฝ่ายอะคับและผมกลัวว่าจะเป็นช่องทางให้ฝ่ายขี้ข้าทักษัณมาเป็นช่องโจมตีให้เกิดความแตกแยกอะคับ ถ้าเป็นไปได้ผมแค่อยากให้ลดความระแวงสงสัยกันไปก่อนได้มั๊ยคับ และที่ผมดูว่าทั้งสองฝั่งมีสิ่งคล้ายๆกันคือทุกคนมีพ่อหลวงคนเดียวกันและทุกคนต่างรักพระองค์ท่านและรักประเทศชาติเหมือนๆกันอะคับ อะไรที่ถกเถียงกันด้วยเหตุผลและข้อมูลกันได้ก้อค่อยๆคุยกันนะคับ แต่ตอนนี้ภัยใหญ่ของชาติจากตระกูลทรราชและบริวาณยังอยู่ เราควรจะสามัคคีกันไว้ไม่ใช่รึคับ

Edited by jayjj, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:48.

#117 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:19

พรุ่งนี้  12 กพ 2557

10 - 17 น

กปปส จะจัด เวทีสัมมนา เรื่องพลังงาน ที่หอศิลป์กรุงเทพฯ

ข้าง เวที กปปส ปทุมวัน

มีทั้งฝ่ายต้องการปฏิรูปพลังงาน และ ฝ่ายเครือข่าย ปตท

ต้องติดตามดูว่า จะออกมายังไง

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#118 phat21

phat21

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:34

10 - 17 น

กปปส จะจัด เวทีสัมมนา เรื่องพลังงาน ที่หอศิลป์กรุงเทพฯ

มีทั้งฝ่ายต้องการปฏิรูปพลังงาน และ ฝ่ายเครือข่าย ปตท

ทําต้องเอาเครือข่าย ปตทมาทํ่าไมจัดแบบเวทีดีเบต ครับถามหน่อย ครับ คนที่เถียงแทน กํานันสุเทพทั้งหลาย

#119 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:38

สาวกส้วมบางตัวดอดเข้ามาในบอร์ดนี้

แล้วลากเอาทู้ในนี้ไปด่าสาดเสียเทเสียที่เวบส้วม(ที่ไม่ใช่เมเนเจอร์)

โดนกันไปหลายคน  คนละหลายดอก

และให้แปลกใจที่สาวกส้วมตัวนั้น

วันนี้กลับมาโผล่ที่นี่พร้อมกับมาดใหม่

ด่าแป๊ะกะลูกชายแป๊ะแทนซะงั้น :D

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#120 phat21

phat21

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:40

การที่จะปฏิรูปตำรวจ ปฏิรูปพลังงาน หรือปฏิรูปการศึกษา หรือจะอะไรต่อมิอะไรในอนาคต

มีนต้องมีอยู่แล้วล่ะครับ ถ้าการปฏิรูปการเมืองไปได้สำเร็จ

คิดง่ายๆ ว่า ถ้าเรายังไล่รัฐบาลนี้ไม่สำเร็จ

ผมถามพี่กรกชกับ phat ว่า เราจะสามารถทำอะไรได้มั๊ยล่ะครับ

ทุกวันนี้ ไล่กันขนาดคนออกมาเป็นล้านๆ มันยังนั่งเป็นหนูไม่รู้อยู่เลย

อะไรควรเป็นอันดับหนึ่งของวิธีการทั้งหมดล่ะครับ

หรือพี่คิดว่า จู่ๆ เราจะสามารถข้ามขั้นตอนไปปฏิรูปพลังงานได้เลย

ทั้งที่รัฐบาลเพื่อไทยกำลังบริหารประเทศ บอสใหญ่ของปตท ยังบินไปกราบไข่ไอ้แม้วถึงประเทศของมัน

เรื่องไหนจะช่วยให้ต้นทุนในการดํารงชีวิตถูกลง ดึงมวลชนได้ง่าย   และจี้จุดท่อนําเลี้ยงระบอบแม้วได้สมควรจะเอามาพุดก่อนพร้อมๆกับการปฏิรุปอื่นๆพร้อมกันทีปฏิรุปหลายเรื่องพุดได้ 5เรื่องพร้อมกันเลยจะพูดก็พุดให้ครบ  

ไว้ถ้ามีคณะรัฐบาลปฏิรูปแล้วไม่ทำ ถึงตอนนั้น พี่จะออกมาทวงหรือออกมาไล่

พี่ก็คงทำได้ หรือถ้าตอนนั้นได้เริ่มทำไป ก็คงไม่นานไปกว่าให้บนเวทีพูดถึงเรื่องพลังงานตั้งแต่ตอนนี้หรอก

ขอให้ไล่จริงเถอะครับ ถ้าไม่ปฏิรุปพลังงานต่อให้ชนะถ้าไม่ปฏิรุปตราบใดแม้วยังแอบถือหุ้นในปตทมันก็ยังมีทุนมาก่อความไ่ม่สงบในไทยได้เรื่อยๆ

ผมไม่ได้บอกให้พี่อดทนนะครับ แต่ผมแค่ชี้ให้ดูว่ามันควรทำอะไรก่อนหลัง

สำหรับ phat

การที่เอ็งจะโดนด่าสาดเสียเทเสียตามที่เอ็งว่า

เพราะเอ็งพูดว่า เอ็งนำมาพูดด้วยความหวังดี

พี่รู้ ตอนนี้เวทีฝั่งเหลืองกำลังพูดถึงเรื่องนี้

และเอ็งก็รีบคาบมาปล่อยทันที โดยไม่ฟังใครอื่นอีก

ก็คงไม่มีใครอยากฟังเอ็งหรอกว่ะ เชื่อพี่เถอะ

ถ้าเอ็งรักสนธิ ปานเทพ มากจริงๆ

พี่คิดว่า เอ็งอย่าเอาชื่อเสียงของเขามาทำลายเสียที่นี่เลย

กว่าครึ่ง มาจากสิ่งที่เอ็งเอามาปล่อยนี่แหละ

ถ้าอภิสิทธิ์หรือ ปชปดีจริงควรจะรับฟังข้อเสนอหรือข้อเรียกร้องด้วยความหวังดีมั่งทําดีก็ชมทําไม่ดีก็ด่ามันก็มีแค่นั้น

#121 phat21

phat21

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:42

สาวกส้วมบางตัวดอดเข้ามาในบอร์ดนี้

แล้วลากเอาทู้ในนี้ไปด่าสาดเสียเทเสียที่เวบส้วม(ที่ไม่ใช่เมเนเจอร์)

และให้แปลกใจที่สาวกส้วมตัวนั้น

วันนี้กลับมาโผล่ที่นี่พร้อมกับมาดใหม่

ด่าแป๊ะกะลูกชายแป๊ะแทนซะงั้น :D

อะไรที่เกี่ยวกับ ปตทปฏิรุปพลังงานคนที่รัก ปชปออกมาด่าสาดเสียเทเสียผลัดวันประกันพรุ่งเลี่ยงจะพูดเรื่องปฏิรุปพลังงานจังนะครับ เขาพูดเพื่อให้ชนะได้ง่าย เขาพูดว่าปตทคือกล่องดวงใจไอ้แม้ว ก็ไม่เชื่อกลับมาด่าพันธมิตรเสียนี่เห็นแบบนี้แล้วผมจะมีความหวังจะชนะไอ้แม้วอีกหรือ

#122 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:43

10 - 17 น

ทําต้องเอาเครือข่าย ปตทมาทํ่าไมจัดแบบเวทีดีเบต ครับถามหน่อย ครับ คนที่เถียงแทน กํานันสุเทพทั้งหลาย

ลายเซนต์ของคุณ มันสื่อถึงอะไร  ผมไม่เข้าใจ

#123 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:44

อะไรที่เกี่ยวกับ ปตทปฏิรุปพลังงานคนที่รัก ปชปออกมาด่าสาดเสียเทเสียผลัดวันประกันพรุ่งเลี่ยงจะพูดเรื่องปฏิรุปพลังงานจังนะครับ เขาพูดเพื่อให้ชนะได้ง่าย เขาพูดว่าปตทคือกล่องดวงใจไอ้แม้ว ก็ไม่เชื่อกลับมาด่าพันธมิตรเสียนี่เห็นแบบนี้แล้วผมจะมีความหวังจะชนะไอ้แม้วอีกหรือ

พล่ามอะไรฟระ ไม่ได้หมายถึงแพร่ดเฟร้ย :D

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#124 phat21

phat21

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:47

ถ้า ปชปไม่ปฏิรุปตํารวจ ไม่กระจายอํานาจ  ไม่ปราบโกงอย่างที่สุเทพว่าผมก็ด่าได้เหมือนกันนะครับจบ สุเทพพูดครบเรื่องปฏิรูปแต่ปฏิรูปพลังงานควรจะพูดเพราะมันคือหัวใจหลักไอ้แม้ว

#125 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:48

เอ็งไปเห่าหอนที่ความเห็นคนอื่นเลยไป เคยบอกแล้วไงว่าไว้เอ็งแสดงให้เห็นว่าไม่ใช่ดีแต่เกรียนอยู่หน้าจอเมื่อใหร่ค่อยมาคุยกัน

#126 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:53

จะบอกให้นะครับ เหลืองบางคนไม่ได้ศรัทธา สนธิ ลิ้ม นะครับ เค้าศรัทธาจำลอง

และมองเห็น การทำงานของสีฟ้า  ก็เลยชอบสีฟ้าไง

แบบผมนี้มีหลายอยู่นะครับ

#127 phat21

phat21

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:55

กรุณาทําให้ได้จริง เถอะถ้าอยากให้ผมศรัทธาสีฟ้าเนี่ย

#128 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:00

ผมเห็นลายเซนต์คุณ ผมรับไม่ได้

อย่างแดง รูปอวตาร์ หรือ ลายเซนต์ ก็บอกอยู่แล้วว่ามันเป็นแดง

แล้วคุณเป็นอะไรไม่ชัดเจนเลย

#129 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:01

กรุณาทําให้ได้จริง เถอะถ้าอยากให้ผมศรัทธาสีฟ้าเนี่ย

:D ถ้าไม่อยากล่ะ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#130 grandmaster

grandmaster

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:14

สิ่งที่ทักษิณหวงที่สุดก็คือพลังงาน   เพราะเป็นสิ่งที่ทำกำไรให้ตัวเองได้มากมายมหาศาล  ภายใต้ความโง่ของเสื้อแดงที่

ยังงมงายเลือกพรรคนี้อยู่   ทักษิณมีทุกวันนี้ได้เพราะเงิน  ถ้าทักษิณไม่มีเงินมันก็หมดอำนาจ  ก็ไม่ต้องปฏิรูปอะไรแล้วเพราะมันพังด้วยตัวของมันเอง

การซื้อเสียง  รัฐตำรวจ  ที่มันยังมีอยู่ก็เพราะเงินของทักษิณ  การที่ทักษิณเอาคนของตัวเองไปนั่งกระทรวงการคลัง  แล้ว
ยังเอาคนของตัวเองนั่ง่เป็นบอร์ด ปตท  ทำเงินให้ทักกี้ได้มหาศาล  ชกไข่ทีเดียวก็ร่วงแล้ว  
ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าใครจะมาเป็นนายกคนต่อไป  อย่าให้ใครมาสวมตอต่อจากทักษิณได้เด็ดขาด  ไม่ว่าใครหรือกลุ่มการเมืองไหนทั้งนั้น

#131 กรกช

กรกช

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:24

พูดเรื่องอื่นๆโจมตีรัฐบาลได้ แล้วการพูดเรื่องพลังงานมันจะเสียหายตรงไหน ? ก็ทำควบคู่กับเรื่องอื่นได้นี่

และมันมีแต่จะทำให้ได้ประโยชน์ จะมีคนสนับสนุนเพิ่มอีกมาก เพราะเรื่องพลังงาน มีผลกระทบกับคนทั้งประเทศ

แต่แค่จะพูดยังไม่อยากจะพูด แล้วมันจะไปปฏิรูปจริงได้ยังไง ? เป็นใครก็ต้องคิด 

อะไรไม่ว่า พอจะพูด ก็ดันไปเอาคนประวัติไม่ดีเรื่องพลังงานขึ้นมาพูด 

แถมไปบังคับนักวิชาการบางคนที่จะมาพูด ให้พูดในเชิงประโยชน์ทางการเมือง

อย่างนี้ต้องตำหนิ กปปส. ไม่ใช่มาตำหนิคนที่ทักท้วง 

#132 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:32

คณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน (กบง.)

ตามคําสั่งคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ ที่ 4/2545 เรื่องแต่งตั้ง คณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน กําหนดให้คณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงานประกอบด้วย
(1) ประธานกรรมการ ได้แก่ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน
(2) กรรมการ ได้แก่ ปลัดกระทรวงพลั งงาน ปลัดกระทรวงคมนาคม ปลัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ปลัดกระทรวงพาณิชย์ ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม เลขาธิการคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ เลขาธิการคณะกรรมการกฤษฎีกา ผู้อํานวยการสํานักงานเศรษฐกิจการคลัง โดยมีผู้อำ นวยการสํานักงานนโยบายและแผนพลังงานเป็น กรรมการและเลขานุการ

ขอบเขตอํานาจหน้าที่ของคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน
คําสั่งคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ ที่ 4/2545 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน ลงวันที่ 19 ธันวาคม 2545 กําหนดอํานาจหน้าที่ของคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงานไว้ดังนี้

(1) เสนอแนะนโยบาย แผนการบริหารและพัฒนา และมาตรการด้านพลังงาน
(2) เสนอความเห็นเกี่ยวกับแผนงานและโครงการทางด้านพลังงานของหน่วยงาน รวมทั้งเสนอความเห็นเกี่ยวกับการจัดลําดับความสําคัญของแผนงานและโครงการดังกล่าวด้วย
(3) กําหนดราคาและอัตราเงินกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงตามกรอบและแนวทางที่คณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ มอบหมาย รวมทั้งปฏิบัติงานอื่นตามที่นายกรัฐมนตรีมอบหมายในการบริหารกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง และตามกฎหมายว่าด้วยการแก้ไขและป้องกันภาวะการณ์ขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง
(4) เสนอแนะนโยบายและมาตรการทางด้านราคาพลังงาน และกํากับการเปลี่ยนแปลงของอัตราค่าไฟฟ้าตามสูตรการปรับอัตราค่าไฟฟ้าโดยอัตโนมัติ
(5) พิจารณาและเสนอความเห็นต่อคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ เกี่ยวกับพระราชกฤษฎีกา กฎกระทรวง และ มาตรการอื่นๆ ที่จะออกตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน
(6) ขอให้กระทรวง ทบวง กรม ราชการส่วนท้องถิ่ น รัฐวิสาหกิจ หรื อบุคคลใดๆ เสนอรายละเอี ยดทางวิชาการ การเงิน สถิติ และเรื่องต่างๆ ที่จําเป็นที่เกี่ยวข้องกับนโยบาย แผนการบริหารและพัฒนาพลังงานของประเทศได้
(7) ปฏิบัติงานอื่นๆ ตามที่คณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติหรือประธานคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ มอบหมาย
(8) แต่งตั้งคณะอนุกรรมการช่วยปฏิบัติงานในหน้าที่ตามความจําเป็น

http://www.eppo.go.t...o/kbg/list.html

คุณอิฐบูรณ์บอกว่า กบง.เป็นผู้กำหนดราคาน้ำมัน ทำให้เกิดการผูกขาดราคาน้ำมัน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#133 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:33

เออ คุณphat21คับ ผมเห็นด้วยนะคับว่าประเทศไทยยังสามารถดีขึ้นเจริญขึ้นได้หากมีการปฎิรูปประเทศไทยได้ และในหลายๆด้านรวมทั้งด้านพลังงานอะคับ แต่การจะปฎิรูปในแต่ละด้าน และกระทำพร้อมๆกันนั้น มันสามารถทำได้นะคับ แต่การเปลี่ยนแปลงบางอย่างอาจต้องใช้เวลาใช้ข้อมูลใช้ความเชี่ยวชาญของคนในชาตินั้นๆ ใช่มั๊ยคับ แต่ก่อนที่เราจะก้าวไปถึงจุดที่เรียกว่าการปฎิรูปประเทศ เรายังต้องผ่านอุปสรรคที่เรียกว่าระบอบทักษิณใช่มั๊ยคับ ดังนั้นการแสดงความคิดเห็นต่อการปฎิรูปนั้นเป็นสิ่งที่ดีนะคับ แต่ผมขอร้องหน่อยนะคับคือ การแสดงความเห็นหรือการนำข้อมูลมาเสนอและแลกเปลี่ยนความคิดต่อเพื่อนๆในเสรีไทย เราอาจใช้ถ้อยคำแบบถ่อยทีถ่อยอาศัยกันได้และสามารถสร้างบรรยายกาศที่ดีในการพูดคุยกันได้นะคับ เพราะอย่างน้อยผมก้อเห็นว่าการที่คุณphat21สื่อออกมาก้อเพื่อผลประโยชน์ของทุกคนในชาติและมุมมองคุณเห็นว่าปตท.เป็นส่วนหนึ่งของระบบทักษิณใช่มั๊ย ดังนั้น เราไม่ควรมีการโต้ตอบในเชิงทะเลาะกันในขณะที่ทุกๆคนในที่นี้ก้อมีส่วนในการต่อสู้กับระบอบทักษิณไม่ทางใดก้อทางหนึ่งใช่มั๊ยคับ อนึ่ง การปฎิรูปในด้านต่างๆ ควรจะมีการศึกษาข้อมูลความเป็นไปได้โดยละเอียดว่าจะทำยังไงเพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติจริงๆ เพราะการปฎิรูปประเทศนั่นไม่อาจกระทำได้โดยคนๆ เดียว (ถ้าเป็นสัก10ปี ที่ผ่านมาคำว่า ปฎิรูปประเทศไทยเพื่อคนไทย นี่เป็นเพียงดั่งความฝันของผมที่ไม่อาจกล้าฝันถึงเลยทีเดียวคับ)

#134 grandmaster

grandmaster

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:45

พูดตรง  ๆ  นะถ้ารัฐบาลเฉพาะกาลชุดใหม่ที่กำลังจะเกิดขึ้น  ไม่มีปฏิกิริยาอะไรเกี่ยวกับเรื่องพลังงาน

ไม่ยอมทำให้มันเป็นของปวงชนชาวไทยอย่างแท้จริง  

หรือแม้กระทั่งรัฐบาลชุดไหนก็แล้วแต่  มาสวมตอในเรื่องนี้  ผมก็จะออกไปไล่มันแบบเดียวกับไล่อีโง่นี่แหละ  

#135 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:49

ไอ้หน้าขนอ่อนยังขึ้นไม่ครบแบบ phat  คงไม่มีใครสนหรอกมั๊งว่าอยากจะให้มาศรัทธา   แค่คิดยังขยักแขยงเลยถ้าจะต้องร่วมสังฆกรรมกับคนประเภทนี้

สรุปว่า  ถ้ามวลชน กปปส จะขาดซึ่ง phat  แป๊ะลิ้ม จิตอนาถ(า) ปานผี และ ประพาล  ไปไม่กี่ตัว  น่าจะทำให้แนวร่วมเกิดความสามัคคีเพิ่มมากขึ้นด้วยซ้ำ  :lol:

ที่ไม่ต้องมีพวกมาคอยขัดแข้งขัดขา ชักใบให้เรือเสีย กวนน้ำให้ขุ่น มือไม่พายเอาตีนราน้ำ บ่อนทำลายให้เกิดความแตกแยก เพราะอิจฉา ริษยา

และจะดีมากที่ phat จะไสหัวกลับภู แล้วไปนอนรอแด๊กน้ำเหลวลิ้มในรูตลอดชาตินี้ยันชาติหน้าไปเลย

เพราะบางทีการที่จะเดินไปสู่่จุดเป้าหมายที่ต้องการได้นั้น  ก็จำเป็นต้องขจัด เหลือบ ริ้น ไร  เห็บ หมัด  ที่คอยกัดกินสูบเลือดเนื้อออกไปซะบ้าง  -_-

แล้วแนะนำว่าให้ตามข่าว กปปส. บ้างนะ เพราะเค้าประกาศตั้งแต่เมื่อวานแล้วว่า  จะมีจัดให้พูดเรื่องปฎิรูปพลังงานตั้งแต่วันพุธที่ 12 ก.พ. เป็นต้นไปเป็นระยะ

ไม่ใช่เเอาแต่แด๊กน้ำเหลวลิ้ม แล้วก็มาพล่าม พล่าม พล่าม โดยไม่ได้แหกตาดู แหกหูฟัง เลยว่า กปปส. เค้ามีกำหนดการว่าไงบ้าง

อย่าเอาแต่พล่ามตามที่ไอ้ลิ้ม ยุแยงตะแคงรั่ว  ท่าเดียว แบบนี้เค้าเรียกว่า  หลับหูหลับตาพล่าม

Edited by Bayonet, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:44.

#136 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:11

เรื่องไหนจะช่วยให้ต้นทุนในการดํารงชีวิตถูกลง ดึงมวลชนได้ง่าย   และจี้จุดท่อนําเลี้ยงระบอบแม้วได้สมควรจะเอามาพุดก่อนพร้อมๆกับการปฏิรุปอื่นๆพร้อมกันทีปฏิรุปหลายเรื่องพุดได้ 5เรื่องพร้อมกันเลยจะพูดก็พุดให้ครบ  

ขอให้ไล่จริงเถอะครับ ถ้าไม่ปฏิรุปพลังงานต่อให้ชนะถ้าไม่ปฏิรุปตราบใดแม้วยังแอบถือหุ้นในปตทมันก็ยังมีทุนมาก่อความไ่ม่สงบในไทยได้เรื่อยๆ

สำหรับ phat

ถ้าอภิสิทธิ์หรือ ปชปดีจริงควรจะรับฟังข้อเสนอหรือข้อเรียกร้องด้วยความหวังดีมั่งทําดีก็ชมทําไม่ดีก็ด่ามันก็มีแค่นั้น

กลัวอ่านไม่เห็น

เรื่องไหนจะช่วยให้ต้นทุนในการดํารงชีวิตถูกลง ดึงมวลชนได้ง่าย   และจี้จุดท่อนําเลี้ยงระบอบแม้วได้สมควรจะเอามาพุดก่อนพร้อมๆกับการปฏิรุปอื่นๆพร้อมกันทีปฏิรุปหลายเรื่องพุดได้ 5เรื่องพร้อมกันเลยจะพูดก็พุดให้ครบ”

ถาม phat ว่า การปฏิรูปพลังงาน มันช่วยให้ต้นทุนการดำรงชีพถูกลงก็จริง

แต่ถ้ายังจัดการกับรัฐบาลไม่ได้

เราจะจัดการกับ ปตท อย่างไร เราจะทำอย่างไรให้ ปตท ลดราคามาให้ถูกใจมวลชน

ทุกวันนี้ เรายังทำอะไรได้มั๊ยครับ

คิดคำตอบให้ที หาทางให้ดูหน่อย ว่าทำยังไง

ขอนะ เอาที่มันเป็นรูปธรรม ตามที่เอ็งไปฟังมาขยายในนี้น่ะ

เค้าบอกเอ็งมารึปล่าว ว่าต้องทำยังไง

หรือว่างๆ เอ็งไปเข้าที่ชุมนุม

หาใครซักคน ตาแก่ ยายแก่ เด็กนักเรียน วัยรุ่น ใครก็ได้

ว่าเห็นพิษภัยที่ ปตท ทำไว้กับชาติมั๊ย

อยากให้ปฏิรูปมัย อยากให้ราคาน้ำมันถูกลงมั๊ย

ถ้าเค้าตอบว่าไม่สน พี่จะยอมกราบเอ็ง

ขอเสียทีเถอะ

อย่าแค่เหมาว่าคำพูด ความเห็นใดๆที่เอ็งชอบคาบมาลง

มันจะต้องถูกต้องอยู่คนเดียวเสมอไปหน่อยเลย

ฟังคนอื่นเค้าบ้าง

หลายคนเค้าให้เหตุผลมาร้อยแปด

คุณ bangkaa พี่กรกช เค้ายังยอมฟัง เค้ายังพยายามทำความเข้าใจ

อย่าเอาแต่มุทะลุว่าแกนนำข้าฉลาดบรรลือโลกอยู่คนเดียว

ใครคิดต่างแกนนำ ต้องเลว ต้องโง่ ต้องสนับสนุนคนชั่วไปหมด

เกมนี้ สนธิปานเทพไม่ได้เป็นผู้เดินเกมนะครับ

จำได้มั๊ย ว่าสนธิพูดอย่างไร เพื่อให้กำนันออกมานำ

#137 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:28

ตามคาด แป๊ะชั่วก็ยังทำแต่เรื่องเลวทรามของมัน

นี่ข้ามศพคุณสุทินมาเล่นเลย...ระยำเหมือนทักษิณนั่นแหละ

ถ้าไม่ใช่เรื่องนี้ เดี๋ยวก็มีเขาพระวิหารมาอยู่ดี

ชุดความคิดทั้งนั้น ทำแบบเดียวกับที่ทักษิณพยายามทำตลอด

แป๊ะมันน่าจะชั่วกว่าเสียด้วยซ้ำเพราะมันเป็นอีแอบ

ก็ดี...จะได้จบๆไป เสียที

อยากบอกทุกคนที่มุ่งหมายว่าจะล้มทักษิณและบริวาร เพื่อปฏิรูปประเทศไทยทุกคน

ท่านต้องหายใจเข้าลึกๆ กำมือให้แน่น เงยหน้าเอาไว้...เพราะมันไม่ง่าย

ไม้สองของทักษิณที่ผมคิดไว้นานแล้วกำลังมา และไม้นี้จะหนักเพราะมันจะหักเราจากข้างใน (ไม่ใช่เรื่องพลังงาน)

หลังจากโค่นทักษิณจนอ่วมไปแล้ว

ตอนนี้ต้องโค่นแป๊ะลิ้มด้วย...จะว่ายังไงดี

ดีใจหรือเซ็งดี ผมว่าน่าดีใจนะเพราะมันจะได้สะดวกไม่สะดุดในวันข้างหน้า

เวลาเรากำจัดขยะ เราก็อยากทำให้มันเสร็จๆไปให้หมด ไอ้ที่ซุกๆไว้ก็เอาออกมาให้มันหมด

และแปีะชั่วมันก็แอบอยู่นานแล้ว มันรับใช้ไอ้เหลี่ยมมานานแล้ว...

อยากให้แยกนะ มันมีนักวิชาการที่เชื่อหมดใจว่าเรามีน้ำมันมาก

และมีอีกพวกที่เชื่อหมดใจเช่นกันว่า เราไม่ได้มีน้ำมันขนาดนั้น

และประเด็น งงๆ ยุ่งๆ แบบนี้แหละที่ชุดความคิดจะทำงานได้ดี เหมือนกรณีเขาพระวิหารไง

ใครๆก็อยากจะรักชาติ และการด่าคนอื่นว่าโกงชาติมันขายได้ และมันเป็นตราบาปที่แก้ตัวยาก

ซึ่งแทนที่จะคุยกันเปิดอก ทุกคนแบกันซึ่งๆหน้า ออกมาพูดพร้อมกันประชุมกัน

ฝ่ายแป๊ะจะไม่ทำอย่างนั้น มันจะตอด จะด่า จะแคะ ปั้นเรื่อง เติมเรื่อง พูดไม่หมด...ทุกวิธีที่มันชั่ว มันจะทำ

และมันจะทำ "ลับหลัง"

เริ่มเห็นมั้ยว่าทำไมแปีะชั่ว กระโดดงับเรื่องนี้ทันที

วิธีแก้ง่ายนิดเดียวครับ เอาชนะความชั่วและความมืด ด้วยความสว่างและความจริง

ประกาศ ประกาศ ประกาศ ทำอะไรประกาศออกไป แจ้งให้ทราบ ทำเรื่องนี้อย่างเปิดเผยทันที

ทำเรื่องนี้แบบชัดเจน หาผู้ที่ได้รับการยอมรับ (แบบไม่ต้องสนใจฝั่งแป๊ะชั่วเลย) ออกมาดำเนินการเรื่องนี้

แล้วก็ทำคู่ขนานพอประมาณ แล้วพักไว้...ได้เลย

ให้นึกไว้เสมอครับว่า คนที่สนใจแป๊ะลิ้มมันมีเหลือน้อยลงทุกวัน ก็เหมือนเสื้อแดงนั่นแหละ

สิ่งที่ท่านต้องทำคือรักษาสิ่งที่มีและทำคนกลางๆให้มาฝ่ายเรา...ซึ่งง่าย

เพราะคนกลางๆ เขากำลังหาชุดข้อมูลที่เขายึดได้มั่นใจได้ ถ้ามีความจริงให้เขา เขาก็พอใจและสามารถพักเรื่องนี้ไว้ได้

ลองติดต่อ สว.รสนา ดูก็ได้ว่าเขามีชุดข้อมูลที่กลางพอมั้ย เที่ยงตรงจริงมั้ย แล้วตั้งประเด็นไว้ก็พอแล้ว (เหมือนที่จะปฏิรูปตำรวจแน่ๆ)

หลังจากนั้นก็ตีทักษิณต่อได้ เสียเวลาวันสองวันก็พอ แบบที่ผู้ใหญ่กำลังจะทำนั่นแหละ (อาจมากกว่าอีกหน่อยก็ดูเอาละกันครับ)

ลองอ่านข้อความข้างล่างดูครับ

https://www.facebook...haleeporn.gusum

"ขอพูดบ้าง... ฟังคนอื่นพูดมา 2 วันแล้วจนชักไม่มั่นใจว่าเราเป็นผู้เล่นเป็นคนที่อยู่ในเหตุการณ์วงแตกก่อนปฏิรูปพลังงานที่เวทีปทุมวันหรือเปล่า?ดูเหมือนแต่ละท่านจะหยั่งรู้เหตุการณ์มากที่เดียว แต่แปลกที่ไม่มีใครรู้ว่าในวงนั้นดร.รักไทยพูดอะไรวงถึงแตกและคนที่เอามาปูดทำไมไม่เอาคำพูดนั้นมาพูดหรือกลัวว่าถ้าเอามาพูดแล้วจะหาเรื่องเล่นงาน กปปส.ต่อไม่ได้
วันนั้นดิฉันอัญชลีพร กุสุมภ์ คุณหมอระวี มาศฉมาดล ดร.รักไทย บูรพ์ภาคและคุณปิยสวัสดิ์ อัมระนันท์ เตรียมจะขึ้นเวที ไม่มีใครสนใจว่าใครคิดอะไร ทุกคนพร้อมจะพูดตามที่ตนเองมีข้อมูล มีความคิด มีความเห็น จะแง่มุมไหนก็พร้อมจะพูดกันทุกคนเพราะอยากเห็นการปฏิรูปพลังงานที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติต่อคนไทยจริงๆ
เรื่องมันเกิดขึ้นเพราะดิฉันลงรายละเอียดว่าจะปฏิรูปอย่างไรบนพื้นฐานอะไร คุณหมอระวีบอกว่ามาเริ่มกันที่ 5 ข้อที่คนไทยยังไม่รู้ก่อนดีกว่า เท่าที่จำได้คือแค่ข้อ 1 วงก็แตกแล้วคุณหมอบอกว่าประเทศไทยมีน้ำมันจำนวนมากอยู่ใต้ดินน่าจะประมาณ 60% ของที่ใช้อยู่ ดร.รักไทยสวนทันทีว่าไม่จริงอ้างถึงข้อมูลล่าสุดที่ไปประชุมที่โอเปคเมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมา พร้อมบรรยายถึงน้ำมันใต้ดินในไทยว่าเป็นเพียง"กระเปาะ"ไม่ได้เป็น"แอ่ง "ไม่ได้มีจำนวนมากอย่างที่ว่า เป็นการพูดแบบเร็วๆอย่าให้ดิฉันลงรายละเอียดนะคะว่าเขาพูดอะไรกัน ...แต่ก็เป็นไปด้วยความเคารพ ดิฉันรู้ในทันทีว่าแบบนีิ้ขบวนการประชาชนเละแน่จะเกิดความสับสนไม่เป็นผลดีเลย ดิฉันเป็นคนไปคุยกับคุณสาธิต วงค์หนองเตยถึงปัญหาว่าประชาชนจะสับสนมากแล้วจะไม่จบไม่มีข้อสรุปด้วย แต่คุณสาธิตยังพยายามให้ขึ้นเวทีด้วยกันบอกว่าเอาเฉพาะที่เหมือนกันออกมาพูดก่อนได้มั้ยที่ไม่ตรงกันเคลียร์กันแล้วค่อยพูดวันหลัง ดิฉันจำไม่ได้ว่าใครพูดแต่มีเสียงดังขึ้นว่า "มันไม่ตรงกันสักเรื่อง แต่ผมไม่มีปัญหานะผมเป็นนักวิชาการจะให้ผมพูดไม่จริงไม่ได้...พูดได้ผมจะพูดอย่างนี้แหละครับ"
ด้วยความรักและเคารพขบวนการประชาชนที่กำลังเข้มแข็งเราจะไม่หักและทำลายกันเพื่อให้ศัตรูได้เปรียบ"เรา"ขอย้ำว่า"เรา"จึงตัดสินใจว่าคุยกันให้ยอมรับข้อมูลพื้นฐานกันก่อนค่อยเดินไปด้วยกัน เรืื่องก็มีเท่านี้ คุณปิยะสวัสดิ์พูดอยู่คำเดียวว่า"ยังไงก็ได้ครับ"ถูกหาว่าล้มโต๊ะ คุณสาธิตพยายามให้ขึ้นเวทีถูกหาว่ากีดกัน ดร.รักไทยมีข้อมูลไม่ตรงกับคุณหมอระวีกลับถูกตีความตรงกันข้าม
โลกมันโหดร้ายนะพี่น้อง น่าเห็นใจพี่น้องจริงๆ"

ขอบคุณครับ

#138 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:48

10 - 17 น

ผมอาจจะมองต่างไปบ้างนะ...

ผมกลับเห็นว่า เป็นการดีด้วยซ้ำ ที่มี คนในเครือ ปตท มาร่วมด้วย...

คือ อย่างเวทีเสวนา สัมมนา อะไรเนี่ย มันเป็นการระดมข้อมูล ความคิด ความเห็น การสร้างโอกาสในการร่วมมือ
การเชิญหลายๆฝ่ายมาด้วยมันก็ดีนะ จะได้เปิดหน้าชกกันไปเลย หากมีใครมาแบบมั่วๆ

แล้วการปฏิรูปพลังงาน หรือ การปฏิรูป ปตท น่ะ
หากไม่อาศัยความร่วมมือของ คนในของ ปตท เลย  มันก็ทำไม่ได้หรอกนะ

ส่วนกรณี ที่ทางเราจะปราศรัย รณรงค์ให้ปฏิรูปพลังงานน่ะ

ค่อยไปขึ้นเวทีปราศรัยว่ากันเองกับมวลชน อีกทีก็ได้................

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#139 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:54

แต่ ก็ต้องขอ บอกตรงๆ เช่นกันว่า...........

หาก กปปส เจตนา จะให้มีการปฏิรูปพลังงาน จริงๆ

กำนันสุเทพ จะต้องเอาประเด็นนี้ มาพูดบนเวที เป็นจริงเป็นจัง

ถึงจะเชื่อได้ว่า คิดจะทำจริงๆ

เพราะหากเทียบกันแล้ว... ประเด็นเรื่องพลังงาน สนธิ ลิ้มทองกุล ในฐานะแกนนำพันธมิตรฯ (ในอดีตที่ผ่านมา)
ได้เอามาปราศรัยเป็นเรื่องหลัก หลายต่อหลายครั้ง.....................

ตรงนี้ จึงเป็นความต่างกันอยู่ ในเรื่องจุดยืนของแกนนำ และทิศทางการนำ

#140 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:00

ใจจริง ผมก็อยากได้ร่างพิมพ์เขียวการปฏิรูปมาซะทีเหมือนกันนะ

อยากรู้ว่า ในนั้นจะมีเนื้อหาอย่างไร

อาจเป็นเพียงแค่เป้าหมายก่อนก็ได้ ว่าจะทำอะไรบ้าง

อย่างน้อยมันก็เป้นเหมือนการขีดทางเดินเอาไว้ล่วงหน้า

ส่วนวิธีการ จะทำอย่างไร ใช้เครื่องมืออะไร ก็ค่อยช่วยกันคิด ช่วยกันหารือ

มันจะได้เป้นเป้าหมายให้มวลชน

เพื่อกำหนดเส้นเดิน และการจับตามอง

รวมถึงการนำเสนอ ที่อาจเกิดขึ้นได้จากทุกๆ คน ทุกๆ ส่วน

เรื่องพวกนี้ จะหวังน้ำบ่อหน้าอย่างเดียวก้ไม่ใช่ที่

เพียงแต่ ยันจะเป้นเพียงแค่แนวทาง ไม่ใช่ข้อปฏิบัติ

จนกว่าจะสามารถขับรัฐบาลนี้และตั้งรัฐบาลใหม่

ผมเชื่อ ว่าคงมีการพูดถึงกันไปบ้างแล้ว เพียงแต่ยังไม่ทราบทั่วถึง

หรือยังไม่หมดข้อสรุป จึงเกิดคำถามไปจนถึงความหวาดระแวง

เพียงแต่ อย่างที่ผมบอก

อย่างไรเสีย แม้ว่าแนวทางเหล่านั้นจะดีเลิศปานใด

แต่มันจะไม่สามารถเกิดขึ้นได้ หากไม่มีอำนาจที่จะทำ ไม่อยู่ในหน้าที่ที่จะทำ

ดังนั้น สิ่งรก คือการต้องจัดการคนที่จะขวางทางการเกิดขึ้นได้จริงนี้เสียก่อน

จึงจะเริ่มทำได้

พูดย้ำ พูดซ้ำไปก็เท่านั้น หากยังไม่สามารถเข้าไปทำได้

เราก้ได้แค่รับรู้ความเลวร้ายของระบอบเดิม

เหมือนที่แชร์เรื่องน้ำมัน เรื่องตำรวจ เรื่องการฉ้อโกงกันว่อนเนต

แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นได้

#141 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:05

เรารู้ว่า ไทยใช้น้ำมันแพงกว่าเพื่อนบ้าน

เรารู้ว่า ไทยมีแหล่งน้ำมันเป้นจำนวนมาก และแหล่วงก็าซเพียงพอต่อการใช้งานในประเทศ

เรารุ้ว่า กำไรต่อปีของ ปตท เป็นแสนล้าน

เรารู้ว่า หัวหน้าใหญ่ของ ปตท บินไปกราบไข่ไอ้แม้ว

ผมเชื่อว่า ผู้ชุมนุมทุกคนก็รู้

สนธิพูดมาเป็นเรื่องหลัก หลายต่อหลายครั้ง

แล้วทำอะไรได้ครับ

สนธิแก้ไขอะไรได้ ลดราคาน้ำมันได้มั๊ย

เรียกร้องให้ ปตท ลดกำไรมาเพื่อประชาชนได้มั๊ย

จนกว่าสนธิ หรือคนที่คิดคล้ายสนธิ จะได้มีอำนาจในการบริหารจัดการ

ใช่มั๊ยครับ

#142 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:11

การชุมนุมของมวลมหาประชาชน จึงไม่รีรอที่จะทวงถามและกดดันให้มีการปฏิรูประบบพลังงานในทุกด้าน โดยกรอบการปฏิรูปพลังงานเบื้องต้น ที่ “สภาปฏิรูปพลังงาน” เสนอมีทั้งหมด 9 ข้อ คือ

1.หยุดให้สัมปทานปิโตรเลียม ครั้งที่ 21

2.ให้มีการปฏิรูปราคาก๊าซฯและน้ำมันทุกชนิดให้สะท้อนต้นทุนจริง แทนการอ้างอิงราคาก๊าซ น้ำมัน ตามราคาตลาดโลก

3.ให้ยกเลิกมติครม.ที่ปรับขึ้นราคาก๊าซฯ โดยหยุดขึ้นราคาก๊าซฯ และลดราคาน้ำมันเบนซินและแก๊สโซฮอลล์ลงทุนที่ 5-10 บาท/ลิตร

4.จัดตั้งคณะกรรมการปฏิรูปพลังงานแห่งชาติ ขึ้นตรงต่อนายกรัฐมนตรี โดยมีสัดส่วนของภาคประชาชนกึ่งหนึ่งของคณะกรรมการทั้งหมดเพื่อจัดทำนโยบายและแผนการปฏิรูปพลังงานของประเทศในทุกด้านให้เป็นธรรม และแก้ไข พ.ร.บ.ปิโตรเลียมให้สัดส่วนสัมปทานมากกว่า 80% ให้ประชาชนในพื้นที่ร่วมตรวจสอบปริมาณการขุดเจาะ การบริหารจัดการ แบะการใช้ประโยชน์จากทรัพยากรธรรมชาติ ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา 85,67,66(4) และ 78

5.หยุดเอาเงินกองทุนน้ำมันไปชดเชยให้ปตท.และโรงกลั่นเนื่องจากเป็นต้นทุนเทียมและเป็นการค้ากำไรเกินควร

6.ยกเลิกพ.ร.บ.คุณสมบัติมาตรฐานสำหรับกรรมการและพนักงานรัฐวิสาหกิจ พ.ศ. 2518 และแก้ไข พ.ศ. 2550 ฉบับ 5, 6 ที่อนุญาตให้ข้าราชการกระทรวงพลังงานไปเป็นบอร์ดหรือผู้บริหาร ปตท. และบริษัทลูก

7.ยกเลิกการผูกขาดซื้อ ขาย ก๊าซ น้ำมัน โดยบริษัท ปตท.

8.ยกเลิกการผูกขาดขายไฟฟ้าโดย กฟผ.

9.สร้างกองทุนสวัสดิการประชาชนจากปิโตรเลียม เพื่อให้การศึกษาเยาวชนถึงปริญญาตรีฟรีสวัสดิการแก่คนยากจน แก้ไขปัญหาหนี้สินนอกระบบ

ภายใต้กรอบการปฏิรูปพลังงานข้างต้น คณะกรรมการประชาชนเพื่อการเปลี่ยนแปลงประเทศไทยให้เป็นประชาธิปไตยที่สมบูรณ์อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข (กปปส.) กองทัพประชาชนฯ และตัวแทนจากสภาปฏิรูปพลังงาน ได้ออกแถลงการณ์และยื่นหนังสือข้อเรียกร้องต่อกระทรวงพลังงานเมื่อวันที่ 16 ธ.ค. ที่ผ่านมา ให้ตั้งคณะกรรมการปฏิรูปพลังงานแห่งชาติ ขึ้นตรงต่อนายกรัฐมนตรี โดยมีสัดส่วนของภาคประชาชนกึ่งหนึ่งของจำนวนคณะกรรมการทั้งหมด เพื่อจัดทำนโยบายและแผนการปฏิรูปพลังงานของประเทศไทยในทุกด้านให้เป็นธรรม

นอกจากนั้น ยังขอให้ลดราคาน้ำมันเบนซินลง 10 บาทต่อลิตร และแก๊สโซฮอล์ 5 บาทต่อลิตร ขอให้รัฐบาลหยุดการขึ้นราคาและน้ำมัน ขอให้รัฐบาลยกเลิกมติ ครม.ที่ให้อ้างอิงราคาก๊าซและน้ำมันตามราคาตลาดโลกโดยเปลี่ยนมาใช้ราคาที่สะท้อนต้นทุนจริง และมีกรรมการสามฝ่ายเป็นผู้พิจารณาราคาเหมือนค่าโดยสารรถยนต์ และขอให้หยุดเลือกปฏิบัติโดยให้ภาคปิโตเคมีจ่ายเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ ในอัตราเดียวกับอุตสาหกรรมอื่นอีก 12 บาทต่อกก. และให้แก้ไข พ.ร.บ.ปิโตรเลียม ฯลฯ

ขณะเดียวกัน ยังมีข้อเสนอแนวทางการปฏิรูประบบพลังงานของประเทศไทยที่แชร์กันในเครือข่ายรณรงค์ปฏิรูปพลังงานผ่านหัวหอกคนสำคัญ อาทิ หม่อมหลวงกรกสิวัฒน์ เกษมศรี อนุกรรมาธิการเสริมสร้างธรรมาภิบาลด้านพลังงาน วุฒิสภา และนักวิชาการอิสระ, อิฐบูรณ์ อ้นวงศา จากมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค อีกด้วย โดยมีข้อเสนอ คือ

1. ยกเลิกกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง เนื่องจากเป็นการจัดเก็บเงินจากประชาชนและใช้จ่ายเงินที่ไม่ผ่านการตรวจสอบของระบบรัฐสภา มีการใช้ผิดวัตถุประสงค์ และไม่มีความจำเป็นแล้วในสถานการณ์ปัจจุบัน ซึ่งจะทำให้ราคาน้ำมันเชื้อเพลิงมีความเป็นธรรมต่อประชาชนมากขึ้น

2. ยกเลิก พ.ร.บ.ปิโตรเลียม พ.ศ.2514 และออกกฎหมายปิโตรเลียมฉบับใหม่เปลี่ยนระบบการให้สิทธิการสำรวจและผลิตปิโตรเลียมจากระบบสัมปทานเป็นระบบแบ่งปันผลผลิต

2.1 ในกฎหมายปิโตรเลียมฉบับใหม่ให้มีการจัดตั้งบริษัทปิโตรเลียมแห่งชาติขึ้น เป็นองค์กรของรัฐจะนำมาขายหรือกระจายหุ้นเปลี่ยนแปลงเป็นเอกชนไม่ได้ ให้มีอำนาจหน้าที่ในการให้สิทธิสำรวจและผลิตปิโตรเลียมแทนกระทรวงพลังงาน (ไม่ใช่ ปตท. เพราะถูกแปรรูปเป็นเอกชนไปแล้ว)

2.2 ให้รัฐโดยบริษัทปิโตรเลียมแห่งชาติเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในปิโตรเลียมทั้งหมดของประเทศทั้งใต้ดินและที่ขุดขึ้นมาได้ รวมทั้งเป็นเจ้าของระบบท่อส่งก๊าซธรรมชาติและโรงแยกก๊าซธรรมชาติในส่วนที่เคยเป็นของรัฐแล้วถูก ปตท. ถือครองแทน

2.3 เอกชนที่ได้สิทธิเข้าดำเนินการสำรวจและผลิตปิโตรเลียมอยู่ในฐานะผู้รับจ้างมิใช่ผู้รับสัมปทาน จะได้รับค่าตอบแทนจากรัฐเป็นปิโตรเลียมที่ผลิตได้ ในสัดส่วนที่เหมาะสมเป็นธรรมภายใต้การควบคุมของรัฐ

3. ให้พัฒนากฎหมายการแข่งขันทางการค้า เพื่อป้องกันการผูกขาดตัดตอนทั้งทางตรงทางอ้อม โดยคุมสัดส่วนการถือครองหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ของ ปตท. และบริษัทในเครือ ไม่ให้เกิน 30%

4. แก้ไข พ.ร.บ.คณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ พ.ศ.2535 ให้มีสัดส่วนของนักวิชาการที่มาจากการสรรหาของประชาชน และตัวแทนประชาชนเกินกึ่งหนึ่ง เพื่อให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการกำหนดทิศทางการพัฒนาพลังงานของประเทศมากขึ้น

5. ให้ออกกฎหมายพัฒนาพลังงานหมุนเวียน ที่มีหลักการสนับสนุนให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการผลิตพลังงานหมุนเวียนทุกรูปแบบ สามารถขายเข้าระบบไฟฟ้าได้ก่อนพลังงานกลุ่มฟอสซิล โดยไม่มีการจำกัดปริมาณ เป็นสัญญาระยะยาว เพื่อปรับทิศทางการใช้พลังงานหลักของประเทศเป็นพลังงานหมุนเวียนในท้ายที่สุด

อย่างไรก็ตาม ประเด็นร้อนเร่งด่วนในเวลานี้คือ การให้สัมปทานน้ำมันที่กระทรวงพลังงานกำลังดำเนินการ ซึ่งนางสาวรสนา โตสิตระกูล ส.ว.กรุงเทพฯ ได้ออกแถลงการณ์ปรามให้กระทรวงพลังงาน “หยุดลักไก่ให้สัมปทานน้ำมันช่วงวิกฤติของบ้านเมือง” โดยแฉว่า กรมเชื้อเพลิงธรรมชาติ กระทรวงพลังงานอาศัยช่วงชุลมุนทางการเมืองของประชาชนเตรียมเสนอบอร์ดปิโตรเลียมให้เปิดสัมปทานรอบที่ 21 ในช่วงขึ้นปีใหม่ 2557 โดยไม่ยอมปรับปรุงกฎหมายว่าด้วยส่วนแบ่งผลผลิตเพื่อให้ประเทศชาติและประชาชนได้รับส่วนแบ่งที่เป็นธรรมก่อนจะเปิดสัมปทานรอบใหม่

ระบบสัมปทานปิโตรเลียมที่ประเทศใช้อยู่ตามกฎหมายปิโตรเลียม พ.ศ 2514 มีการแก้ไขส่วนแบ่งรายได้ในปี 2532 เพียงครั้งเดียวโดยเปลี่ยนแปลงค่าภาคหลวงจาก 12.5% เป็นการเก็บแบบขั้นบันได 5-15% ซึ่งในขณะนั้นราคาน้ำมันดิบมีราคาประมาณ 18 เหรียญต่อบาร์เรล แต่ปัจจุบันราคาน้ำมันดิบมีราคา 100-120 เหรียญต่อบาร์เรล แต่กรมเชื้อเพลิงธรรมชาติยังยืนยันว่าระบบที่ใช้อยู่เป็นส่วนแบ่งที่เหมาะสมแล้ว ในขณะที่ประเทศเพื่อนบ้านของเรา ทั้งพม่า กัมพูชา มาเลเซีย และอินโดนีเซีย ล้วนเปลี่ยนมาใช้ระบบการแบ่งปันผลผลิต (Production หรือ Profit Sharing) แทนระบบสัมปทาน (Concession) ทั้ง 2 ระบบต่างกันที่เรื่อง “กรรมสิทธิ์” ปิโตรเลียมว่าเป็นของรัฐหรือเอกชน

1) ระบบสัมปทาน กรรมสิทธิ์เป็นของเอกชน เมื่อเอกชนรายใดได้รับสัมปทานปิโตรเลียมจากรัฐบาล กรรมสิทธิ์ปิโตรเลียมที่ขุดได้ จะตกเป็นของเอกชนทั้งหมด และเอกชนจ่ายผลตอบแทนให้รัฐบาลเป็นส่วนน้อย เมื่อเอกชนเป็นเจ้าของผลผลิตปิโตรเลียม ตามกฎหมายปิโตรเลียม 2514 จึงสามารถส่งออกปิโตรเลียมที่ตนเองขุดได้ในประเทศไทยเท่าไหร่ก็ได้ และเวลาขายให้คนไทยก็ขายในราคาเท่ากับนำเข้าจากต่างประเทศ

2) ระบบแบ่งปันผลผลิต กรรมสิทธิ์ปิโตรเลียมเป็นของรัฐ เอกชนเป็นเจ้าของเฉพาะส่วนแบ่งที่ได้รับ เอกชนหักค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะแล้ว ส่วนที่เหลือคือกำไรที่ต้องนำมาแบ่งกัน และรัฐบาลทุกประเทศจะได้ส่วนแบ่งมากกว่าเอกชน อินโดนีเซีย จะได้ส่วนแบ่งที่รวมภาษีแล้ว 85% ในส่วนผลผลิตที่หักค่าใช้จ่ายการขุดเจาะแล้ว และเอกชนได้ส่วนแบ่ง 15% และในส่วนแบ่งปิโตรเลียม 15% นั้น เอกชนต้องขายคืนให้รัฐจำนวน 25% ในราคาลด 25% จากราคาตลาดโลก พม่าได้ค่าภาคหลวง10% และหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเอาส่วนแบ่งกำไรอีก 50-80% และภาษีอีก 30% ส่วนกัมพูชา ได้ค่าภาคหลวง 12.5% และได้ส่วนแบ่งกำไรอีก 40-60% และภาษีอีก 30% ส่วนประเทศไทยได้ค่าภาคหลวง 5-15% และภาษีเงินได้ 50% ไม่มีส่วนแบ่งผลผลิตหรือกำไร ได้ผลประโยชน์ตอบแทนพิเศษอีกเล็กน้อย

ระบบของประเทศอินโดนีเซียเป็นต้นแบบการจัดการส่วนแบ่งรายได้จากทรัพยากรปิโตรเลียมที่ประเทศเพื่อนบ้านรอบๆ ประเทศไทยนำไปใช้ ยกเว้นประเทศไทยยังคงยืนหยัดจะใช้ระบบเดิมที่ใช้มาเป็นเวลา 42 ปี ซึ่งเป็นระบบของยุคล่าอาณานิคม ที่เจ้าอาณานิคมได้ทรัพยากรทั้งหมดไปเป็นกรรมสิทธิ และจ่ายเงินตอบแทนเพียงเล็กน้อยให้ประเทศเจ้าของทรัพยากร

ระบบแบ่งปันผลผลิต กรรมสิทธิ์ปิโตรเลียมเป็นของประเทศและประชาชน ถ้ารัฐบาลขายประชาชนในราคาถูก ประชาชนได้ประโยชน์ ระบบเศรษฐกิจมีศักยภาพในการแข่งขัน แต่ถ้ารัฐบาลขายราคาสูง รัฐบาลจะได้รายได้เพื่อเป็นงบประมาณในการพัฒนาประเทศ โดยไม่ต้องกู้ หรือกู้น้อยลง ไม่เป็นภาระกับประชาชนแต่ระบบสัมปทานของไทย เอกชนได้กำไรสูง ประชาชนต้องใช้ราคาก๊าซและน้ำมันแพง โดยรัฐได้ส่วนแบ่งรายได้ที่ไม่เป็นธรรม แต่กระทรวงพลังงานยืนหยัดไม่ยอมเปลี่ยนแปลงระบบเพื่อให้ประเทศ และประชาชนได้ประโยชน์จากส่วนแบ่งปิโตรเลียมที่เป็นทรัพยากรของประเทศก่อนที่จะเปิดสัมปทานรอบใหม่ รอบที่ 21 และยังจะอาศัยช่วงประชาชนชุลมุนเปิดสัมปทานภายในปลายปี 2556 ต่อช่วงต้นปี 2557

ส.ว.รสนา ได้เรียกร้องให้กระทรวงพลังงานหยุดการดำเนินการใดๆ จนกว่าจะมีการปฏิรูประบบการให้สิทธิสำรวจและผลิตปิโตรเลียมเป็นระบบแบ่งปันผลผลิตตามเจตนารมณ์ของประชาชนที่คัดค้านการเปิดสัมปทานรอบ 21 ตลอดระยะเวลา 2 ปีที่ผ่านมา ที่ทำให้กระทรวงพลังงานต้องเลื่อนการเปิดสัมปทานรอบ 21 ออกไปจากที่กำหนดไว้เดิมในเดือนมิถุนายน 2554 และให้หยุดฉ้อฉลใช้วิกฤตของบ้านเมืองเป็นโอกาสในการดำเนินการเพื่อประโยชน์ของเอกชนมากกว่าประเทศชาติและประชาชน บัดนี้ประชาชนจำนวนมหาศาลได้ตื่นตัวขึ้นมาปกป้องผลประโยชน์ปิโตรเลียมของพวกเขา และเฝ้าจับตากลุ่มธุรกิจการเมือง กับข้าราชการที่ฉ้อฉลไม่ให้ฉวยโอกาสปล้นชิงทรัพยากรของประชาชนอีกต่อไป

พอเจอไม้นี้เข้า กรมเชื้อเพลิงธรรมชาติ ออกมาชี้แจงโต้ตอบแถลงการณ์ของ ส.ว.รสนา โดยยืนยันเตรียมเปิดสัมปทานปิโตรเลียมรอบที่ 21 แม้จะอยู่ในช่วงรัฐบาลรักษาการณ์ เพราะถือเป็นไปตามแผนงานปกติ คาดว่าจะออกประกาศเชิญชวนให้เอกชนเข้ายื่นขอสัมปทานช่วงมิถุนายน 2557 และการให้สิทธิสำรวจและผลิตปิโตรเลียม จะใช้ระบบสัมปทานต่อไปไม่เปลี่ยนแปลง แม้จะมีเสียงเรียกร้องให้เปลี่ยนเป็นระบบแบ่งปันผลผลิตก็ตาม โดยอ้างว่าจะเป็นระบบสัมปทานหรือระบบแบ่งปันผลผลิตกรรมสิทธิ์ปิโตรเลียมไม่ได้มีความแตกต่างกัน และอธิบายเป็นคุ้งเป็นแควว่า ระบบผลตอบแทนที่ได้รับจากการให้สัมปทานนั้นดีเลิศอยู่แล้ว <--- หมอระวีพา กปปส. บุกเข้าพบ ให้เจ้าหน้าที่ เซ็นรับว่า จะหยุดดำเนินการใดๆเพื่อการให้สัมปทาน ไปเรียบร้อยแล้ว

ช่างเป็นท่าทียืนหยัดหนักแน่นในการรักษาผลประโยชน์ของบริษัทเอกชนผู้รับสัมปทานเสียยิ่งกว่าผลประโยชน์ของประเทศชาติและประชาชน โดยไม่นำพาว่าประเทศอื่นทั่วโลกแม้แต่เพื่อนบ้านที่ไทยอวดตัวว่าเหนือกว่าอย่างกัมพูชา พม่า ก็ยังชาญฉลาดและมีสติปัญญามากกว่าไทยในการแบ่งปันผลประโยชน์จากทรัพยากรของชาติที่ประชาชนทุกคนเป็นเจ้าของ

Edited by Stargate-1, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:26.

#143 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:13

โดยปกติประเทศต่างๆจะพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อให้เข้าถึงแหล่งพลังงานเพื่อที่ประเทศตนเองจะได้มีต้นทุนด้านพลังงานต่ำ ทำให้เอกชนมีต้นทุนในการผลิต การดำเนินการต่ำ และสามารถแข่งในตลาดโลกได้ จีน ญี่ปุ่น สหรัฐเขาก็ทำกันแบบนี้ แต่ของไทย เมื่อปตท. ครองส่วนแบ่งตลาดเกินร้อยละ 40 ทางเศรษฐศาสตร์ถือว่าเข้าข่ายการผูกขาด ซึ่งมันทำให้ราคาน้ำมันที่จำหน่ายในไทยไม่ใช่ราคาที่เหมาะสมและเอื้ออำนวยต่อการครองชีพ การขนส่ง และการผลิต.

แน่นอนครับว่าผมเป็นอีกเสียงที่สนับสนุนให้มีการปฎิรูปเรื่องนี้อย่างจริงจัง แต่ไม่ใช่ตอนนี้

การรบที่ยืดเยื้อ เราจะเอาชนะได้ก็ต่อเมื่อมีความอดทน ไม่ท้อถอยต่ออุปสรรค และไม่แตกแยกกันเอง

คิดต่างเป็นเรื่องปกติ แต่คิดต่างแล้วแตกแยก ผมอยากถามกลับไอ้คนพวกนี้ให้กลับไปคิดดีๆ ว่าที่จริงแล้ว เรากำลังตกหลุมที่ฝ่ายตรงข้ามพยายามหาช่องยุแยงให้แตกแยกเพื่ออ่อนกำลังลงไปไหม

ถ้าคิดไม่ได้ แนะให้ร้องเพลงแปลง ที่ผมเห็นผ่านตาในเฟซบุ๊คไปพลางละกันเผื่อคิดได้

"เสี้ยมเข้าไป อย่าได้ถอย

พวกแม้วคอยเอาใจช่วยอยู่...."

ผมรอการปฎิรูปด้านความมั่นคงทางพลังงานหลังเสร็จศึกได้ แต่ผมรอไม่ได้ที่จะให้ประเทศนี้พังต่อไปเพราะระบอบแม้วยังพยายามยื้ออยู่ในอำนาจปกครอง และกระทำสิ่งเลวๆทุกเมื่อเชื่อวัน

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#144 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:30

อยากจะตั้งข้อสังเกตุว่าแป๊ะและสาวก เหมือนพวกแดงและำตำรวจ

แดงและตำรวจ ทำอะไรเรา ไม่มีใครโวยวาย  เหมือนแป๊ะและสาวก ตอดเล็กตอดน้อยมาตลอด แต่ทุกคนต้องอดทนไม่ตอบโต้

ถ้าทนไม่ไหว ออกมาตอบเมื่อไหร่ เป็นต้องโดนข้อหา ทันที

เอาไอ้รักษาการชุดนี้ออกก่อนได้มั้ย  แล้วจะทำอะไรก็ทำไป

10403293_1426562117609834_23021669286491

#145 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:28

หวังว่าวันนี้ที่เวทีสัมนาปฏิรูปพลังงานที่หอศิลป์  phat21  จะโผล่มาฟังข้อมูลจริง ๆ  

ไม่ใช่เอาแต่ไปอมน้ำเหลวแป๊ะลิ้มแล้วมาพล่าม พล่าม พล่าม น่ารำคาญเหมือนเดิม  นะ

#146 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:18

ทำลาย ศรัทธามวลมหาประชาชน หรือ ศรัทธาใครกันแน่ครับ คุณต้องแยกแยะให้ถูกต้องก่อน

หรือคุณกำลังจะบอกว่า การที่มวลชนออกมาเคลื่อนไหว เป้าหมาย คือ เรียกร้องให้มีการปฏิรูปปตท.?!?!?!

ส่วนอียิ่งเละแลขี้ข้า ช่างหัวมัน!!! ต้องตีปตท.ให้แตกย่อยยับก่อนตีรบ.เถื่อนรักษาการ?

คุณจะเอาอำนาจอะไรไปตีปตท.และคณะผู้บริหาร หรือเข้าไปล้วงลูก ควักไส้ออกมาตีแผ่ ในเมื่อรบ.ถือหุ้นใหญ่ แถมมันโลดแล่นในตลาดหลักทรัพย์

ถ้าตั้งแง่ มัวแต่เอาเงี่ยงเข้าทิ่มแทงกันแบบนี้ เข้าใจว่าคงดูทีวีคนละช่อง เป้าหมายคนละเรื่องกันเสียแล้ว สมใจ ASTV เขาล่ะ?!?!?!

ปล. อย่าคิดว่าผมโปรฯ ปชป.นะขอบอก ผมว่าคนเก่าๆ ที่นี่ ที่เคยผ่านตาความเห็นผมมาก่อน จะรู้เลย ผมด่าปชป.เช็ดเม็ดเหมือนกัน

#147 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:19

โดยปกติประเทศต่างๆจะพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อให้เข้าถึงแหล่งพลังงานเพื่อที่ประเทศตนเองจะได้มีต้นทุนด้านพลังงานต่ำ ทำให้เอกชนมีต้นทุนในการผลิต การดำเนินการต่ำ และสามารถแข่งในตลาดโลกได้ จีน ญี่ปุ่น สหรัฐเขาก็ทำกันแบบนี้ แต่ของไทย เมื่อปตท. ครองส่วนแบ่งตลาดเกินร้อยละ 40 ทางเศรษฐศาสตร์ถือว่าเข้าข่ายการผูกขาด ซึ่งมันทำให้ราคาน้ำมันที่จำหน่ายในไทยไม่ใช่ราคาที่เหมาะสมและเอื้ออำนวยต่อการครองชีพ การขนส่ง และการผลิต.

แน่นอนครับว่าผมเป็นอีกเสียงที่สนับสนุนให้มีการปฎิรูปเรื่องนี้อย่างจริงจัง แต่ไม่ใช่ตอนนี้

การรบที่ยืดเยื้อ เราจะเอาชนะได้ก็ต่อเมื่อมีความอดทน ไม่ท้อถอยต่ออุปสรรค และไม่แตกแยกกันเอง

คิดต่างเป็นเรื่องปกติ แต่คิดต่างแล้วแตกแยก ผมอยากถามกลับไอ้คนพวกนี้ให้กลับไปคิดดีๆ ว่าที่จริงแล้ว เรากำลังตกหลุมที่ฝ่ายตรงข้ามพยายามหาช่องยุแยงให้แตกแยกเพื่ออ่อนกำลังลงไปไหม

ถ้าคิดไม่ได้ แนะให้ร้องเพลงแปลง ที่ผมเห็นผ่านตาในเฟซบุ๊คไปพลางละกันเผื่อคิดได้

"เสี้ยมเข้าไป อย่าได้ถอย

พวกแม้วคอยเอาใจช่วยอยู่...."

ผมรอการปฎิรูปด้านความมั่นคงทางพลังงานหลังเสร็จศึกได้ แต่ผมรอไม่ได้ที่จะให้ประเทศนี้พังต่อไปเพราะระบอบแม้วยังพยายามยื้ออยู่ในอำนาจปกครอง และกระทำสิ่งเลวๆทุกเมื่อเชื่อวัน

#148 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:23

หวังว่าวันนี้ที่เวทีสัมนาปฏิรูปพลังงานที่หอศิลป์  phat21  จะโผล่มาฟังข้อมูลจริง ๆ  

ไม่ใช่เอาแต่ไปอมน้ำเหลวแป๊ะลิ้มแล้วมาพล่าม พล่าม พล่าม น่ารำคาญเหมือนเดิม  นะ

คิดว่าไม่ไป....!

พวกนี้มีเงื่อนไขว่า ต้องพูดปฏิรูปพลังงาน ล้ม ปตท. บนเวทีปทุมวัน ถ่ายทอดสดออก Blue Sky เท่านั้น ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#149 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:56

การสัมนาวันนี้ น่าจะเป็นการหาข้อมูลให้ตรงกันเพื่อกำหนดแนวทางปฏิรูปมากกว่า

เพราะไม่มีการเปิดให้เข้าไปฟังการสัมนา

แต่ดูแล้วน่าจะมีปัญหา เพราะอีกฝ่ายหนึ่งดูเหมือนไม่ค่อยพอใจเท่าใดนัก แค่ในวง 

สัมนาก็น่าจะมีปัญหาแล้ว

เวที กปปส ไม่รู้ว่าให้ใครเป็นผู้ดำเนินการเรื่องนี้ ทำไมไม่พูดให้เข้าใจกันก่อนว่าจะ

สัมนารูปแบบอย่างไร มาออกข่าวสัมนาแล้วไม่ให้คนอื่นเข้าไปฟัง แล้วจะมาออกข่าว

ไปเพื่ออะไร คุณไม่รู้แบล็คกราวน์ของแต่ละคนเลยหรือไร ว่าเขามีทัศนคติอย่างไรกับ

เรื่องน้ำมัน เรื่องพรรคประชาธิปัตย์ หรือแม้แต่คนที่เคยเกี่ยวข้องกับองค์กรพลังงาน

ถ้าเรื่องแค่นี้ยังทำให้เขาเอาไปด่า เอาไปนินทาเป็นฉาก ๆ ว่ามี สส ปชป อยู่เบื้องหลัง

ไม่อยากให้มีการปฏิรูปเพราะมีผลประโยชน์เรื่องน้ำมันอยู่ จะจัดสัมนาไปหาอะไร หรือ

ต้องการทำเพื่อเอาใจคนบางกลุ่มเท่านั้น ถ้าอยากทำเพื่อเอาใจคนบางกลุ่ม อย่าไปเสีย

เวลาสัมนาเลย ไปขุดคุ้ยหาไอ้ สส ปชป ที่ถูกอ้างว่ามีผลประโยชน์เกี่ยวกับพลังงานแล้ว

เอามา แฉ บนเวทีดีกว่า เพราะคุณอ้างอยู่แล้วว่าเวทีนี้ไม่เกี่ยวกับพรรคการเมือง ก็ขุดออกมา

แฉเลย เรื่องมันจะได้จบ และเดินหน้าไล่รัฐบาลต่อไป

#150 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:15

เห็นด้วยบางส่วน  สำหรับผม ผมไม่เห็นด้วย ว่า ต้องลอยตัวทั้งหมด ในราคาตลาดโลก
สำหรับผม ราคาแก๊ส ควรเป็นราคา เฉลี่ย สัดส่วน การนำเข้ากับต้นทุนการผลิต ในประเทศ และทุกภาคส่วน สำควรได้ใช้ในราคาเดียวกัน 
ไม่ใช่ผลักให้ ปิโตรเคมี ไปเป็นราคาตลาดโลก
และที่สำคัญ ภาคขนส่ง ก็ไมควร จะได้ใช้แก๊ส ราคา ถูกด้วย  
เราอุ้ม พลักงานแก๊ส มาจนเคยตัว จนไม่ดูข้อเท็จจริง  ทั้้งสองฝ่าย เล่น Half Truth ตลอด

ซี3 ซี4 เหมาะไปทำปิโตรเคมี แล้วทำไมไม่แยก ซี4 ออกมาจาก แอลพีจี
ทำไมถึงไม่นำเข้าแอลพีจี แต่นำเข้าซี3 ซี4 แทน ลองฟังคลิปนี้แล้วกัน แล้วจะถึงบางอ้อว่าปตท.มันเจ้าเล่ห์อย่างนี้นี่เอง 

โรงแยกแก๊ซธรรมชาติโรงที่ 6 สร้างขึ้นมาเพื่อแยก C2 (อีเทน) ออกไปโดยเฉพาะ แล้วส่งตรงเข้าสายการผลิตบ.ลูกของปตท.เลย แต่ปตท.มันเหลี่ยมจัด ยังขอนำเข้า C3 กับ C4 หวังเอามาเข้าสายการผลิตได้เลย เหมือน C2 โดยไม่ต้องมาเข้าขบวนการแยกอีกให้เสียเงิน ทั้งเป็นการเลี่ยงภาษีด้วย แถมยังไปขอเงินชดเชยการนำเข้าแก๊สแอลพีจีอีก ทั้งๆที่ปริมาณการนำเข้า C3 และ C4 ไม่ตรงกับที่จะนำมาผสมกันให้ได้แอลพีจีเสียด้วย ทางกรรมาธิการสว.เขาสงสัย

สน อาสา 21 02 56 เบรค2 นาทีที่ 11:20
http://www.youtube.c...gQb0OZ0-uyWrVVw

เหตุที่แก๊สมีปริมาณไม่พอในประเทศ เพราะมีการลักลอบส่งออก LPG เป็นจำนวนมาก ทางพิธีกรยังบอกว่า มีคนบอกว่ามีการลักลอบส่งออกจริง แต่ไม่มีหลักฐาน ในที่สุดก็พบจนได้ และจะนำเรื่องนี้เข้าสู่กรรมาธิการพลังงาน ตามในเบรค 3

ต้นทุนแก๊สธรรมชาติราคากก.ละ 6.63 บาท บวกค่าแยกแก๊ส กก.ละ 2 บาท รวมแล้วต้นทุนแก็สLPG กก.ละ 8.63 บาท

อยากถามปตท. ว่านำเข้า โพรเพน (C3) กับ บิวเทน (C4) แยกกัน ในจำนวนเท่าๆกัน ใช่ไหม ไม่ได้นำเข้า แอลพีจี โดยตรง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน