Jump to content

- - - - -

บก.ลายจุด จับมือ ป้าเช็ง ระดมทุนซื้อข้าวจากรัฐบาล

• Please log in to reply
58 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:21

นำเสนอข่าวโดยทีมงาน Sanook.com

(10 ก.พ.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายสมบัติ บุญงามอนงค์ หรือ บก.ลายจุด โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว ผุดไอเดียระดมทุนไปซื้อข้าวจากรัฐบาลมาขายให้ประชาชนทั่วไป โดยเงินก้อนแรกที่จะนำมาทำทุน ได้จาก นางศรวรรณ ศิริสุนทรินท์ หรือ ป้าเช็ง เจ้าของธุรกิจน้ำหมักชีวภาพ ซึ่งได้ลงสมัคร ส.ส.แบบบัญชีรายชื่อ พรรคพัฒนาคุณภาพชีวิต

"ป้าเช็งให้เลขาโทรมาบอกว่าซื้อไอเดียผม เรื่องที่จะระดมทุนไปซื้อข้าวจากรัฐบาลมาขายให้ประชาชนช่วยกันเอาไปเก็บคนละ 20 ถุง เงินก้อนแรกป้าเช็งรับเป็นเจ้ามือให้เอาเงินไปซื้อมาก่อน ทำโครงการเสร็จค่อยเอาไปคืนแก ทีแรกแกเสนอมา 10 ล้าน ผมตกใจ บอกว่าเอาสัก 1-2 ล้านมาหมุนซื้อข้าวก็พอ"

โดยแนวคิดของนายสมบัติคือ ระดมทุนซื้อข้าวถุง 1 คันรถหกล้อ แล้วนำมาจำหน่ายในเครือข่ายและพื้นที่ของตนเอง ขายกันแบบไม่เอากำไร เพื่อระบายข้าวออกจากสต็อก เอาเงินไปหมุนเวียนช่วยชาวนา โดยทำให้เป็นโมเดลหน่วยละ 1 จังหวัด

"ข้าวไทยช่วยไทย

จันทร์นี้ผมนัด ผอ องค์การคลังสินค้า กระทรวงพานิชย์ พูดคุยเรื่องประชาชนจะขอซื้อข้าวในสต๊อกของรัฐบาล ผมคงไม่ทำใหญ่เพราะเกินตัว แต่จะทำเป็นโมเดลเพื่อให้ท่านที่มีกำลังช่วยกันทำ ไอเดียผมคือ ระดมทุนให้ได้ประมาณ 1-2 ล้านบาท ซื้อข้าวถุง 1 คันรถหกล้อ แล้วนำมาจำหน่ายในเครือข่ายและพื้นที่ของตนเอง ผมอยากเห็นโมเดลแบบนี้ทำโดยกลุ่มประชาชนกลุ่มต่าง ๆ ตั้งเต้นท์หรือหน่วยจำหน่ายข้าว รับไปกลุ่มละ 1 คันรถหกล้อ หมดแล้วก็ค่อยสั่งใหม่ ขายกันแบบไม่เอากำไร และมีวัตถุประสงค์ชัดเจนคือ ระบายข้าวออกจากสต๊อกแล้วเอาเงินไปหมุนเวียนเพื่อช่วยชาวนา

กรุงเทพควรมีเจ้าภาพในทุกเขต ตั้งเป็นเต้นท์ถาวรสัก 1 เดือน
และทุกจังหวัดควรมีอย่างน้อย 1 หน่วย 
ใครที่คิดว่าตนเองมีศักยภาพ เตรียมตัวสื่อสารกับเครือข่ายของตนเองไว้ 
ผมจะประสานงานและสร้างโมเดลให้สำเร็จก่อน จากนั้นก็จะอธิบายวิธีการที่แต่ละกลุ่มจะประสานตรงไปที่องค์การคลังสินค้าด้วยตนเอง โดยไม่ต้องมาผ่านผม

นี่เป็นแนวคิดแบบแกนนอนอีกรูปธรรมหนึ่ง"

เครดิต : www.sanook.com

ลุงกำนัน ก็ เจือก 

บก ลายจุด ก็ เจือก

ป้าเชง ก็ เจือก

มีแต่คนเจือก ไอ่ที่เป็นหน้าที่ไม่เคยทำ ไม่ระอายใจมั๊งหรือไง

แต่ก็ขอบคุณนะ ถ้ามันทำแล้วทำให้ ชาวนา คลายทุกข์ไปได้ส่วนหนึ่ง

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:42.

#2 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:24

..... ทำได้ก็ดี... เพราะนี่คือ ความอัปยศ...

ของรัฐฯเถื่อน. ที่หนีความ รับผิดชอบไม่ได้

#3 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:26

ยังไงฝากอัพเดทโครงการนี้ด้วยนะครับ อยากรู้ว่าสุดท้ายจะเป็นยังไง

#4 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:29

นำเสนอข่าวโดยทีมงาน Sanook.com

(10 ก.พ.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายสมบัติ บุญงามอนงค์ หรือ บก.ลายจุด โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว ผุดไอเดียระดมทุนไปซื้อข้าวจากรัฐบาลมาขายให้ประชาชนทั่วไป โดยเงินก้อนแรกที่จะนำมาทำทุน ได้จาก นางศรวรรณ ศิริสุนทรินท์ หรือ ป้าเช็ง เจ้าของธุรกิจน้ำหมักชีวภาพ ซึ่งได้ลงสมัคร ส.ส.แบบบัญชีรายชื่อ พรรคพัฒนาคุณภาพชีวิต

"ป้าเช็งให้เลขาโทรมาบอกว่าซื้อไอเดียผม เรื่องที่จะระดมทุนไปซื้อข้าวจากรัฐบาลมาขายให้ประชาชนช่วยกันเอาไปเก็บคนละ 20 ถุง เงินก้อนแรกป้าเช็งรับเป็นเจ้ามือให้เอาเงินไปซื้อมาก่อน ทำโครงการเสร็จค่อยเอาไปคืนแก ทีแรกแกเสนอมา 10 ล้าน ผมตกใจ บอกว่าเอาสัก 1-2 ล้านมาหมุนซื้อข้าวก็พอ"

โดยแนวคิดของนายสมบัติคือ ระดมทุนซื้อข้าวถุง 1 คันรถหกล้อ แล้วนำมาจำหน่ายในเครือข่ายและพื้นที่ของตนเอง ขายกันแบบไม่เอากำไร เพื่อระบายข้าวออกจากสต็อก เอาเงินไปหมุนเวียนช่วยชาวนา โดยทำให้เป็นโมเดลหน่วยละ 1 จังหวัด

"ข้าวไทยช่วยไทย

จันทร์นี้ผมนัด ผอ องค์การคลังสินค้า กระทรวงพานิชย์ พูดคุยเรื่องประชาชนจะขอซื้อข้าวในสต๊อกของรัฐบาล ผมคงไม่ทำใหญ่เพราะเกินตัว แต่จะทำเป็นโมเดลเพื่อให้ท่านที่มีกำลังช่วยกันทำ ไอเดียผมคือ ระดมทุนให้ได้ประมาณ 1-2 ล้านบาท ซื้อข้าวถุง 1 คันรถหกล้อ แล้วนำมาจำหน่ายในเครือข่ายและพื้นที่ของตนเอง ผมอยากเห็นโมเดลแบบนี้ทำโดยกลุ่มประชาชนกลุ่มต่าง ๆ ตั้งเต้นท์หรือหน่วยจำหน่ายข้าว รับไปกลุ่มละ 1 คันรถหกล้อ หมดแล้วก็ค่อยสั่งใหม่ ขายกันแบบไม่เอากำไร และมีวัตถุประสงค์ชัดเจนคือ ระบายข้าวออกจากสต๊อกแล้วเอาเงินไปหมุนเวียนเพื่อช่วยชาวนา

กรุงเทพควรมีเจ้าภาพในทุกเขต ตั้งเป็นเต้นท์ถาวรสัก 1 เดือน
และทุกจังหวัดควรมีอย่างน้อย 1 หน่วย 
ใครที่คิดว่าตนเองมีศักยภาพ เตรียมตัวสื่อสารกับเครือข่ายของตนเองไว้ 
ผมจะประสานงานและสร้างโมเดลให้สำเร็จก่อน จากนั้นก็จะอธิบายวิธีการที่แต่ละกลุ่มจะประสานตรงไปที่องค์การคลังสินค้าด้วยตนเอง โดยไม่ต้องมาผ่านผม

นี่เป็นแนวคิดแบบแกนนอนอีกรูปธรรมหนึ่ง"

เครดิต : www.sanook.com

มีแต่คนเจือก ไอ่ที่เป็นหน้าที่ไม่เคยทำ ไม่ระอายใจมั๊งหรือไง

แต่ก็ขอบคุณนะ ถ้ามันทำแล้วทำให้ ชาวนา คลายทุกข์ไปได้ส่วนหนึ่ง

ไปยุ่งกะเงินอีป้าเช็งเซ็งลี้...ระวังจะเป็นนิติภูมิ2นะแจ๊ะ  -_- 

#5 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:32

รัฐบาลมีคนมากกว่า บก.ลายหมาอีก ยังทำไม่ได้ แล้วไอ้เบื๊อกนี้คิดว่าเป็นเทวดาหรือ จะทำหักหน้ารัฐบาลได้...มีความสำคัญอะไร เก่งกาจมาจากไหน..หรือ สรยุทธ ยกหางเลยเข้าใจผิด

Edited by galaxy2, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:32.

#6 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:35

*
POPULAR

ดีครับ ให้ป้าเช็งแกซื้อข้าวเน่าไปทำน้ำหมัก แล้วเอาไปให้เฉลิมกับลิ่วล้อเผาไทยล้างตา

เผื่อจะได้ตาสว่าง เลิกเห็นผิดเป็นชอบสักที :D

#7 konba555

konba555

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:36

...รอบแรก...ไม่เยอะ...รอบสอง...เยอะๆๆนะ...

...น้ำหมัก...เพื่อ...ประชาธิปไตย...

...น้ำหมัก...ทำตาบอด...ไม่ผิด...คนทำ...มาจากเลือกตั้ง...ถ้าไม่พอใจน้ำหมัก...ครั้งหน้าอย่าเลือก.... :D

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:38

เอาเลยครับ ผมสนับสนุนเต็มที่เลย

ถ้าป้าเช็ง แกสามารถเอาข้าวไปทำน้ำหมักได้ก้อเอาเลยครับ

สบาย เลยครับ ผมละอยากเห็นจริง ๆ ว่า จะได้เท่าไหร่กัน

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:54

ผมว่า ไอ้จุด จะเข้าไปหาแดรรกกับจำนำข้าวมากกว่า ไม่ได้เข้าไปช่วยหรอก ใช้วิธีนี้เพื่อหาโอกาส

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:56

อย่างอีป้าเช็ง ที่หาแดรกกับการหลอกลวงชาวบ้าน จนคนเค้าตาบอด คนประเภทนี้ มองหาโอกาสที่จะโกงอยู่แล้ว

#11 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:16

ถ้ายัยเช็งลงทุนจริง สนับสนุนเต็มที่เลย

อย่าดีแต่ปากกันนะเว้ย

จะรอโห่ฮิ้วภายใน 1 เดือน

#12 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:23

ไอ้ฟายนี่มันรู้ไม๊ว่าข้าวเป็นแสนๆตัน มันมากแค่ไหน

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#13 spectator

spectator

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:27

สรยุทธอ่านข่าวนี้จบ ยังวิจารณ์เลยว่าข้าวมันเยอะมหาศาลนะ

ช่วยซื้อกินซื้อเก็บกันเองจะช่วยได้สักแค่ไหน 

#14 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:30

*
POPULAR

โอว

ใช้เงินแค่ 1 ล้าน แก้ปัญหาเงิน 130,000 ล้านได้

ระดับนี้ ทักษิณต้องกราบ

ยิ่งลักษณ์ต้องคลานมาหา

เย้

#15 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:33

เหอ เหอ

ขอให้ลายจุดทำให้ได้นะ จะเอาใจช่วย 

ชาวนาเค้าร้องดังๆว่าให้เปิดโกดังออกมาดูสต็อกข้าว มั่งล่ะ

ขอข้าวคืนไปขายเอง มั่งล่ะ

ขอให้ รัฐบาลเปิดขายข้าวกับเอกชนทั่วไป มั่งล่ะ

รัฐบาลรับปากส่งเดช แต่ไม่เคยทำ

รัฐบาลกลัวการเปิดเผยสต็อกข้าวที่สุด

กลัวหนองเน่าจากการทุจริตรับจำนำจะทะลักออกมาท่วมบ้านท่วมเมือง

#16 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:35

ลายจุดคงไม่รู้ว่าเงิน 130000 ล้านบาทมันมากขนาดไหน

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#17 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:38

วันก่อนเคยได้ยิน ข้าวไพร่ ............  ขายแข่งกับข้าวเจ้า .......

..

แต่ก็โอนะ ช่วยซื้อข้าวมาตุนที่บ้านไว้หน่อย ... สักคนละตันสองตัน

สำหรับคุณลายจุด ซื้อนำร่องก่อนสัก 10 ตันนะครับ

-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#18 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:40

ผมว่า ไอ้จุด จะเข้าไปหาแดรรกกับจำนำข้าวมากกว่า ไม่ได้เข้าไปช่วยหรอก ใช้วิธีนี้เพื่อหาโอกาส

ผมลืมนึกถึงเรื่องไอ้เวรนี่ตอนช่วยน้ำท่วมไปเลยนะเนี่ย

#19 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:41

ซื้อสักกระสอบมาเก็บไว้กินในครัว มันยังบ่นกันอุบเลย มาด่าผมโง่อีก ซื้อมาทำไมตั้งเป็นกระสอบ ...ฮ่าๆ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#20 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:52

ดีๆนับหนุนซื้อมาเยอะๆเลย ขายบ้านขายที่มาซื้อยิ่งดี น้ำใจงามจริงๆ....ให้ลายด่างมันออกเงินด้วยนะอย่าดีแต่เห่าไปวันๆ

#21 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:52

ถ้ามีข้าว 17 ล้านตัน

หารด้วยจำนวนผู้มีสิทธิ 43 ล้านคน

ได้ข้าวเปลือกไปกองอยู่ที่บ้านคนละ 395 กก. เอง

บ้านไหนมีผู้มีสิทธิ์เยอะหน่อย ก็รับไปเยอะหน่อย

จะได้ล้างสต๊อกกันไปเลย ฮ่าๆๆ

We love fender.

#22 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:58

ให้ไอ้เหลี่ยมช่วยซื้อไว้ครึ่งหนึ่ง อเมริกามหามิตรอีกครึ่งหนึ่งก็จบแล้ว

#23 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:59

ดีครับ ให้ป้าเช็งแกซื้อข้าวเน่าไปทำน้ำหมัก แล้วเอาไปให้เฉลิมกับลิ่วล้อเผาไทยล้างตา

เผื่อจะได้ตาสว่าง เลิกเห็นผิดเป็นชอบสักที :D

หลังจากที่ป้าเช็งโดน กระทรวงสาสุข เล่นงานไปสักพักใหญ่

เดี๊ยวนี้ป้าเช้ง แกเปลี่ยนจากเดิมที่เน้นทำน้ำหมัก แล้วเอากระบวนการหมักมาทำเป็นปุ๋ยชีวภาพ แทนแล้วครับ

การรับซื้อข้าวมาทำปุ๋ยหมัก เป็นสิ่งที่ต้องติดตามกันต่อไป

Edited by Maratiraj_, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:06.

#24 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:59

หารด้วยจำนวนผู้มีสิทธิ 43 ล้านคน

ได้ข้าวเปลือกไปกองอยู่ที่บ้านคนละ 395 กก. เอง

บ้านไหนมีผู้มีสิทธิ์เยอะหน่อย ก็รับไปเยอะหน่อย

ไม่ต้องห่วงครับ ยังไงก็มีฝูงมอดช่วยกินอยู่  แค่ 395 กก. ซัก 2-3 เดือนก็หมดแล้ว ถือว่าได้ช่วยชาวนาครับ

#25 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:08

แต่ว่า  ตูไม่ค่อยกล้ากิน

#26 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:16

ผมเห็นด้วยที่จะคิดช่วยคนละไม้คนละมือ แต่วิธีการของคุณมันไม่ต่างอะไรจาก ธงฟ้า เลยนะ สมมุติถ้าทำได้เยอะจริงๆ เนี้ย มันจะส่งผลกระทบกับผู้กระกอบการค้าข้าวถุงโดยตรง และผู้ค้าข้าวรายย่อยตามตลาด แล้ววิธีแบบนี้ 6 เดือนก็คงไม่หมด ไม่ใช่ว่าผมจะติไปซะทุกอย่างที่พวกเสื้อแดงทำหรอกนะ

ถ้าจะเอาตรรกะนี้ ผมว่าคุณใช้พรรคพวกเสื้อแดงที่เป็นข้าราชการ ประสานไปขอความร่วมมือกับพวกธุรกิจที่้เกี่ยวกับอาหาร เช่น โรงแรม หรือไรพวกนี้อ่ะ ให้รับซื้อข้าวสารโดยตรงจากโรงสีได้ไหม เพราะธุรกิจพวกนี้ใช้ข้าววันหนึ่งเยอะ และถ้าทำได้ทั้งประเทศมันจะใช้วันละหลายตันเชียว ผมเคยทำงานในธุรกิจโรงแรมมาก่อนผมรู้ว่ามันใช้ข้าวเยอะ ผมไม่รู้นะว่าโรงสีมันจะขายข้าวโดยตรงให้ผู้ประกอบการหรือเปล่า แค่ช่วยคิดอ่ะนะ

#27 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:17

ไม่เหมือนกันนะครับ ที่คุณสุเทพเดินหาเงินได้วันแรก 9 ล้านเอามาช่วยชาวนา มันไม่ใช่การแก้ปัญหาให้ชาวนาหรอกนะครับ มันเป็นแค่การช่วยเหลือ

กปปส.ไม่ใช่องค์กรการกุศลนะครับ จะได้คอยระดมทุนให้ผู้ยากไร้ เรื่องทวงเงินชาวนาก็ต้องทำเอง เป็นเรื่องของชาวนา เรื่องการหาเงินมาจ่ายก็เป็นหน้าที่ของรบ.

แต่ตอนนี้ม็อบชาวนาลำบาก ไม่มีทุน มาตัวเปล่า กปปส.ก็เลยระดมทุนให้เอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายแค่นั้นเอง ไม่ใช่ว่าคุณสุเทพจะระดมเงินมาจ่ายค่าข้าวให้ชาวนา มันไม่ใช่ครับ

Edited by Moo3storey, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:20.

#28 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:19

ผมว่ามันเดจาวู  เหมือนตอนเอาเรื่อมาดันน้ำในเจ้าพระยาอย่างไรชอบกล

คือรัฐบาลติดเงินชาวนาแสนกว่าล้านนะครับไม่ใช่หลักพันล้าน

เอาเงิน 10 ล้านมาขายข้าวต่อให้หมดไป 10 รอบก็ยังได้แค่ร้อยล้าน

ใครอยากช่วยซื้อช่วยขายหรือกักตุนอะไรก็เอาเถอะครับ  แต่ผมว่ามันไม่ใช่คำตอบแน่ๆ

ซื้อขายวนไปวนมาอาจกลายเป็นชาวนาไม่ได้อะไรเลย  ทว่าคนขายอิ่มหมีพีมัน

ใครจะเอามุกช่วยชาวนามาใช้ตอนนี้ก็ขอให้ทำอะไรโปร่งใสหน่อยก็แล้วกันนะครับ

ชาวนาเขาใจเสียอยู่แล้ว  อย่าหาเรื่องให้เขาเสียใจซ้ำเติมซะล่ะ

Edited by คลำปม, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:20.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#29 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:27

พวกเสื้อแดงในห้อง 'ลากดำนา' รักชาวนา ยอมกินข้าวแพงตั้งแต่เริ่มโครงการใหม่ๆ

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#30 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:32

พวกเสื้อแดงในห้อง 'ลากดำนา' รักชาวนา ยอมกินข้าวแพงตั้งแต่เริ่มโครงการใหม่ๆ

ได้กินข้าวแพงขึ้นตามค่าครองชีพสมใจครับ... ส่วนชาวนาก็ลืมตาอ้าปากค้างเลย ไม่ได้เงินมาเกือบ 6 เดือน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#31 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:34

ผมช่วยคำนวณ นะครับ

ความเป็นไปได้ ว่าโครงการแบบนี้ จะได้เงินเท่าไหร่

คนปกติ กินข้าว ต่อเดือน นะครับ

อันนี้ วัดจากบ้านผมเอง กินทั้งหมด 4 คน

ข้าว 15 กิโลกรัม กิน ประมาณ 20 วัน

ตกต่อคน เท่ากับ 1 คน ต่อ 1 เดือน อยู่ที่ 5.63 กิโลกรัม

ราคาข้าวถุง แบบ ราคากันเอง

ประมาณ 80-100 บาท ผมคิดเฉลี่ยที่ 90 บาท

คิดเป็นเงินที่ได้ จาก 1 คน ต่อ 1 เดือน 5.63 x 90 / 5= 101.34 บาท

ประชากร ทั้งประเทศ มี 64 ล้านคน

แต่เอาเข้าจริง คิดว่า คงชิงตลาด ไปได้ มากที่สุด ครึ่งหนึ่ง

ประมาณ 32 ล้านคน ก็เอา 32 x 101.34 = 3,242.88 ล้านบาท

อันนี้ ถือว่า ประเมินไว้ สูงสุด นะครับ

แต่ต้องมี องค์ประกอบ ด้วย คือ

คุณภาพข้าว ต้องได้ตามเกรด อย่างน้อย ท้องตลาด

ประชากร ที่ซื้อข้าว ต้องกินข้าว สม่ำเสมอ อย่างน้อย

1-2 มื้อทุกวัน

ถ้าทำได้แบบนี้ ไม่ต้องให้รัฐบาลช่วย ก็จะใช้เวลาทั้งหมด

130,000 / 3,242.88 = 40 เดือน โดยประมาณ

หมายเหตุ คุณภาพข้าว ใน 40 เดือน นี้ ต้องไม่ตกลง ด้วยนะครับ

ปล ผมคิดว่า คนคิดโครงการ นี้ ไม่รู้ใครนะ

เจียะป้า บ่อสื่อ คิดได้ไง เก็บข้าวให้คนกิน

ข้ามปี ข้ามชาติ แบบนี้

Edited by ทรงธรรม, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:37.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#32 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:43

ข้าวที่เก็บในสต๊อกได้นาน ๆ นั้น จะต้องตากให้แห้งสนิท เพราะข้าวมีความชื้น หรือนึ่งก่อน ไม่เช่นนั้นจะเน่า

แต่ปัจจุบันข้าวในสต๊อกของรัฐบาลนั้น ไม่ได้ตากให้แห้งสนิท เก็บใส่กระสอบไว้ ไม่นานข้าวก็เน่า

บางสต๊อกเก็บไว้ในโกดังที่ไม่ได้มาตรฐาน ข้าวก็เสีย

บางโกดังข้าวหาย ก็แก้เกี้ยวว่า หายตอนขนย้าย

การนำข้าวพวกนี้มาทำข้าวถุง จะเก็บได้ไม่นาน ข้าวจะเหลือง เน่า เกิดมอดได้ง่าย

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#33 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:46

'หม้อ' ช่วยชาติ  http://pantip.com/topic/30678391

ขายข้าว แถม 'หม้อ'  http://webboard.seri...าขายแถมหม้อให้/

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#34 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:47

ไม่ครับ ผม no vote เอาผมไปเป็นตัวหารไม่ได้

หน้าไหนไปเลือกตั้งก็เอาไปแล้วกัน  -_-

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#35 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:54

เป็นเรื่องเพ้อเจ้อ ที่ บก.ลายจุด ตั้งใจสร้างมูลค่าเพิ่มให้ตัวเอง

หลังจากเสียหมา กรณีอุตส่าห์สร้างภาพพจน์ "วีรบุรุษประชาธิปไตย แต่ไม่ไปเลือกตั้ง..."

555++   :D  :D  :D

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#36 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:02

ผมช่วยคำนวณ นะครับ

ความเป็นไปได้ ว่าโครงการแบบนี้ จะได้เงินเท่าไหร่

คนปกติ กินข้าว ต่อเดือน นะครับ

อันนี้ วัดจากบ้านผมเอง กินทั้งหมด 4 คน

ข้าว 15 กิโลกรัม กิน ประมาณ 20 วัน

ตกต่อคน เท่ากับ 1 คน ต่อ 1 เดือน อยู่ที่ 5.63 กิโลกรัม

ราคาข้าวถุง แบบ ราคากันเอง

ประมาณ 80-100 บาท ผมคิดเฉลี่ยที่ 90 บาท

คิดเป็นเงินที่ได้ จาก 1 คน ต่อ 1 เดือน 5.63 x 90 / 5= 101.34 บาท

ประชากร ทั้งประเทศ มี 64 ล้านคน

แต่เอาเข้าจริง คิดว่า คงชิงตลาด ไปได้ มากที่สุด ครึ่งหนึ่ง

ประมาณ 32 ล้านคน ก็เอา 32 x 101.34 = 3,242.88 ล้านบาท

อันนี้ ถือว่า ประเมินไว้ สูงสุด นะครับ

แต่ต้องมี องค์ประกอบ ด้วย คือ

คุณภาพข้าว ต้องได้ตามเกรด อย่างน้อย ท้องตลาด

ประชากร ที่ซื้อข้าว ต้องกินข้าว สม่ำเสมอ อย่างน้อย

1-2 มื้อทุกวัน

ถ้าทำได้แบบนี้ ไม่ต้องให้รัฐบาลช่วย ก็จะใช้เวลาทั้งหมด

130,000 / 3,242.88 = 40 เดือน โดยประมาณ

หมายเหตุ คุณภาพข้าว ใน 40 เดือน นี้ ต้องไม่ตกลง ด้วยนะครับ

ปล ผมคิดว่า คนคิดโครงการ นี้ ไม่รู้ใครนะ

เจียะป้า บ่อสื่อ คิดได้ไง เก็บข้าวให้คนกิน

ข้ามปี ข้ามชาติ แบบนี้

ปริมาณบริโภคข้าวในประเทศอยู่ประมาณ7ล้านตันต่อปีครับ กทม.91-92กก.ต่อปี  ตจว.97-98กก.ต่อปี เเต่คนไทยไม่กินเข้าเน่านะครับ

หนูหริ่งเเละสาวกไม่น่าจะช่วยได้เยอะเพราะบริโภคเเมคโดนัลด์เป็นอาหารหลัก

#37 Suleesav

Suleesav

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:02

หนับหนุนความคิดที่สุดบรรเจิดจร้า  ไม่เจ๋งจริง คิดไม่ได้นะเนี่ย แบบเนี้ย  จะ ง่ายกว่ามั้ยชาวนาจะได้ไม่รอเงิน นานถึงชาติหน้า ตอนบ่ายๆ หรืออาจตายไปซะก่อน ให้ ป้าเซ็ง ขายสมบัติที่มีทั้งหมดหรือระดมทุนให้ได้เลยทั้ง 130,000 ล้านบาท รับโอนข้าวมาขายแทนรัฐบาลเลย :ph34r:

#38 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:15

จริงๆพวกมีเงินก็ซื้อข้าวได้นะ เกวียนจะหมื่นเองราคาข้าวสารนะ โลละ 10 บาทข้าวหอมในตลาดยังโลละ 30-40 บาท :lol:

#39 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:39

น้ำเน่า ป้าเช้ง สงสัยจะขายดี

#40 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:15

พวกกินหญ้า หันมากินข้าวแทนสิ จะได้ช่วยลดสต็อคที่ขายไม่ออกในโกดัง 

#41 สัตยวาที

สัตยวาที

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:36

:huh:   เอาเถอะนะ ลายจุดยังคิดจะทำอะไรมั่ง รัฐบานตะไทของนางบรรลัยปู นี่สิ ทำอะไรมั่งฟระ 

ขอสาบแช่งคนเลวร้ายทำลายชาติ ให้ไร้สุข มีแต่ทุกข์ ไร้คนรักดูแล อุดมด้วยคนเกลียดชังรังแก

เจ็บป่วย ทรมาน งานการไม่ก้าวหน้า ทำสิ่งใดให้ฉิบหาย วอดวาย อย่าได้พบความสุขใดในทุกชาติภพ

#42 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:52

ให้ชาว รากดำนา ซื้อคนละสองสามเกวียนได้เลย สมาชิกเขาเยอะ :blink:

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#43 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:03

ดีๆนับหนุนซื้อมาเยอะๆเลย ขายบ้านขายที่มาซื้อยิ่งดี น้ำใจงามจริงๆ....ให้ลายด่างมันออกเงินด้วยนะอย่าดีแต่เห่าไปวันๆ

ทำให้นึกถึงหลวงพี่นะจ๊ะเลย มีบ้ายขายบ้าน มีรถขาย มาทำบุญกันเยอะๆ 555

#44 แม่ลูกหนึ่ง

แม่ลูกหนึ่ง

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:12

แต่ว่า  ตูไม่ค่อยกล้ากิน

ได้ข่าวประมาณสารพิษที่ใช้รมข้าวจะเยอะน่ะท่าน ระวังตัวไว้ก็ดี

#45 แม่ลูกหนึ่ง

แม่ลูกหนึ่ง

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:14

ไม่เหมือนกันนะครับ ที่คุณสุเทพเดินหาเงินได้วันแรก 9 ล้านเอามาช่วยชาวนา มันไม่ใช่การแก้ปัญหาให้ชาวนาหรอกนะครับ มันเป็นแค่การช่วยเหลือ

กปปส.ไม่ใช่องค์กรการกุศลนะครับ จะได้คอยระดมทุนให้ผู้ยากไร้ เรื่องทวงเงินชาวนาก็ต้องทำเอง เป็นเรื่องของชาวนา เรื่องการหาเงินมาจ่ายก็เป็นหน้าที่ของรบ.

แต่ตอนนี้ม็อบชาวนาลำบาก ไม่มีทุน มาตัวเปล่า กปปส.ก็เลยระดมทุนให้เอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายแค่นั้นเอง ไม่ใช่ว่าคุณสุเทพจะระดมเงินมาจ่ายค่าข้าวให้ชาวนา มันไม่ใช่ครับ

เงิน 130,000 ล้านบาท สงสัยกำนันต้องเดินรอบโลกแล้วแหละ กว่าจะได้ 

#46 แม่ลูกหนึ่ง

แม่ลูกหนึ่ง

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:23

ไม่เห็นต้องคิดวิธีแก้เลยค่ะ ชาวนาที่ออกมาประท้วงเป็นชาวนาส่วนน้อย บ้างก็เป็นสิ่งเทียมชาวนา คนเดือดร้อนแค่นิดเดียว don't worry ค่ะ 

#47 adsinta

adsinta

น้องใหม่

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:28

ไม่ต้องห่วงครับ ยังไงก็มีฝูงมอดช่วยกินอยู่  แค่ 395 กก. ซัก 2-3 เดือนก็หมดแล้ว ถือว่าได้ช่วยชาวนาครับ

บ้านผมมี 4 คนมีสิทธิเลือกตั้ง 4x395=  1580 กก.

แม่บ้านบอกที่บ้านหุงข้าวเดือนประมาณเกือบ 5 กก (1580/5/12) ผมก็ใช้เวลากินทั้งหมด 26 ปีกว่า...โอแม่เจ้า

:rolleyes:  :rolleyes:  :rolleyes:

#48 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:36

สงสัยจะเอาข้าวไปหมักน้ำขยะให้ไอ้ลายจุดแดก

#49 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:48

gf

ค๊าบบ กำนัน ไม่ได้หาเงินมาจ่ายค่าข้าว แต่หาเงินมาให้ดำเนินคดี !!!! อันเนี้ยเข้าใจค๊าบ

แต่ประเด็น !!! คือ คนไม่มีหน้าที่ ดิ้นรน ช่วย

แต่ไอ่คนมีหน้าที่ กลับเฉย โป้ยปัญหา 

#50 น้องโรส

น้องโรส

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:55

"ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญ ไรมาพบกัน"

Edited by น้องโรส, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:55.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน