Jump to content

- - - - -

มนุษย์จะไม่หันไปทำกระทำชั่วถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา....?

• Please log in to reply
31 replies to this topic

#1 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 10 February 2014 - 15:10

*
POPULAR

มนุษย์จะไม่หันไปทำกระทำชั่วถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา

มนุษย์มักตกเป็นเหยื่อของความอ่อนแดในตน ความต้องการทางร่างกายและจิตใจ

และสภาพแวดล้มทางเศรษฐกิจที่รัดตัวซึ่งเขาต้องทนทุกข์

และบ่อยครั้งที่ผลักดันให้คนเรากระทำฃั่วได้....คาลิล ยิบราน

ทักษิณ นักโทษหนีคุก และ ยิ่งลักษณ์ นายกฯที่จิตใจอำมหิตต่อชาวนา เป็นอย่างที่ คาลิล ยิบราน คิดไหม ?

ทักษิณได้ให้สัมภาษณ์กับ ทอม เพลตว่า หากเขามีโอกาสกลับมา เขาจะประพฤติ ทำอย่างเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง สู้กับอำมาตย์และสถาบันชั้นสูงไม่เปลี่ยนแปลง...

ปล.ขอแก้ไข "ขั่ว"เป็น"ชั่ว"....ฮา

Edited by ปุถุชน, 10 February 2014 - 16:49.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#2 akincana

akincana

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:16

มนุษย์จะไม่หันไปทำกระทำฃั่วถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา

มนุษย์มักตกเป็นเหยื่อของความอ่อนแดในตน ความต้องการทางร่างกายและจิตใจ

และสภาพแวดล้มทางเศรษฐกิจที่รัดตัวซึ่งเขาต้องทนทุกข์

และบ่อยครั้งที่ผลักดันให้คนเรากระทำฃั่วได้....คาลิล ยิบราน

ทักษิณ นักโทษหนีคุก และ ยิ่งลักษณ์ นายกฯที่จิตใจอำมหิตต่อชาวนา เป็นอย่างที่ คาลิล ยิบราน คิดไหม ?

ทักษิณได้ให้สัมภาษณ์กับ ทอม เพลตว่า หากเขามีโอกาสกลับมา เขาจะประพฤติ ทำอย่างเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง สู้กับอำมาตย์และสถาบันชั้นสูงไม่เปลี่ยนแปลง...

คาลิลพูดก็ถูกอยู่  แต่ผมเคยอ่านอัคคัญญสูตร...ในนั้นเล่าถึงคนทำชั่วเพราะโลภครับ ไม่ได้ถูกสิ่งแวดล้อมบังคับ

#3 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

Posted 10 February 2014 - 15:19

คนพวกนี้น่าจะเป็นพวกมิจฉาทิฐิ มากกว่าครับ คือ เป็นพวกเห็นผิด ไม่เคยคิดเลยว่าสิ่งที่ตนเองทำนั้นคือความชั่ว เหมือนทำเรื่องพวกนี้จนเป็นกิจวัตรประจำวันไปแล้ว

Edited by Bot V Mask, 10 February 2014 - 15:19.

#4 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:19

ผมเห็นด้วย คาลิล ยิบราน ผมเคยทำความชั่วเพราะสภาพการใช้ชีวิตประจำวันบังคับ ผมไม่ได้อยากทำ แต่ต้องทำเมื่อมีทางให้เลือกแค่ 2 ทางคือ ทำก็รอด ไม่ทำก็อดตาย (มีใครเกิดมาแล้วไม่เคยทำชั่วมากบ้าง น้อยบ้าง บ้าง?) 

แต่สำหรับทักษิณ ผมว่ามันคนละประเด็น กับการถูกบีบคั้นจนต้องทำความชั่ว กรณีนี้มันเป็นความโลภ ความไม่รู้จักพอ และความเลวโดยสันดาร

#5 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:25

การทำความชั่วมีเหตุ 4 อย่างนี่ครับ

1 ทำชั่วโดยสันดาน

2 ทำชั่วเพราะความโง่เขลา

3 ทำชั่วเพราะสิ่งแวดล้อม

4 ทำชั่วเพราะความจำเป็น

#6 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:26

คาริล ยิบราลว่าไว้ก็ถูกส่วนหนึ่ง แต่นั่นใช้ได้กับคนที่มีพื้นฐานจิตใจดีที่ถ้าเลือกได้เขาจะไม่ทำชั่ว

แต่กับคนบางพวกที่พื้นฐานจิตใจชั่วต่อให้ไม่มีอะไรมาบีบบังคับก็ยังสามารถคิดชั่วทำชั่วได้ตลอด

เพราะมันอยู่ในสัน-ดาน

อย่างกลุ่มคนที่ลุงปุกล่าวถึงในหัวกระทู้นั่นก็จัดอยู่ในกลุ่มชั่วโดยสัน-ดานครับ  -_-

#7 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:31

http://th.wikipedia....ทดลองของมิลแกรม

มิลแกรมสรุปใจความงานทดลองของเขาในบทความ "The Perils of Obedience" (ภยันตรายของความเชื่อฟัง) ใน พ.ศ. 2517 ไว้ดังนี้

ผมทดสอบดูว่า ผู้คนปกติจะยอมทำร้ายร่างกายผู้อื่นมากแค่ใหน เมื่อถูกผู้วิจัยสั่ง ผู้ร่วมการทดลองอยู่ในสถานะการเช่นนี้ที่ต้องชั่งใจว่าจะเชื่อฟังผู้มีอำนาจ หรือว่าจะใช้ความสำนึกผิดชอบชั่วดี ผลปรากฏว่า ถึงแม้จะได้ยินเสียงโหยหวนของผู้เคราะห์ร้ายอยู่เต็มหู สุดท้ายแล้วผู้ร่วมการทดลองก็ยังเชื่อฟังคำสั่ง นี่เป็นปรากฏการณ์สำคัญที่เราควรจะเข้าใจ ว่าทำไมคนถึงเชื่อฟังผู้มีอำนาจขนาดนั้น
ผู้คนทั่วไป แค่ทำงานตามความรับผิดชอบปกติ โดยไม่ได้มีจิตรคิดร้ายอะไร สามารถทำสิ่งที่เลวร้ายมหันต์ได้ ยิ่งไปกว่านั้น ถึงแม้เมื่อเขาจะรู้ว่านี่เป็นการกระทำที่ไม่ดี คนส่วนใหญ่ไม่มีวิจารณญาณที่กล้าแข็งพอที่จะขัดขืนคำสั่งของผู้มีอำนาจ

20px-Cquote2.svg.pngMilgram, Stanley. (1974)[4]

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#8 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 10 February 2014 - 15:36

ผมว่าทักษิณ ชินวัตร ชั่วในกมลสันดานนะครับ หาใช่สภาพแวดล้อมพาไปไม่

#9 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 10 February 2014 - 15:38

การทำชั่ว เพราะ แรงบีบคั้น

มันก็ทำให้ ถลำลึกได้

ผมว่า ทักษิณ มีส่วน ถลำลึก

เพราะกำลังถูกจับได้ ว่าทำผิด

เพื่อปกป้องตัวเอง เลยต้องทำผิด

ซ้ำ พยายามกลบเกลื่อน ซื้อคนตัดสิน

ให้มากที่สุด

ส่วน เบื้องต้น ของการทำผิด

ผมเชื่อว่า มาจาก ความโลภ และความเคยชิน

ความโลภ ผมเชื่อว่า มีทุกคน มีมากมีน้อย

แล้ว ความเคยชิน ที่ทำผิด แล้วไม่ต้องรับ

เพราะเหมือน ๆ ว่า ถ้าทำผิด

แต่ทำตามขั้นตอน ที่คนทำผิด แล้วรอด

เคยทำมา ก็ไม่ต้องรับผิด

ผมว่า พวกเรา บางคน เอง

ก็เคยประสบเหตุ แบบนี้

และหลายคน เลือกจะทำผิด

ให้ตนเอง ได้มี ในสิ่งที่ตนเอง อยากได้

แต่เผอิญว่า ทักษิณ เป็นคนฉลาด

รู้ช่องทาง และ สบโอกาส มากกว่า

คนอื่น ก็เลย ทำผิดได้มากกว่า

บางที ไม่ใช่ เพราะ นักการเมือง

คนอื่น ไม่เลวเท่า ทักษิณ

แต่เพราะ ไม่ฉลาด และไม่ สบโอกาส

ได้เท่า ทักษิณ มากกว่า

ผมเชื่อว่า คนฉลาด และ เลวนั้น

อันตราย กว่า คนโง่ และ เลว หลายเท่าตัว

เปรียบไป ก็เหมือน นักเวทย์

ที่ถลำลึก กับมนต์ดำ ยิ่งตนเอง

ฉลาด เรียนรู้ มันได้มากเท่าใด

ก็ยิ่งนำมันมาทำความเสียหาย ให้ผู้คน

ได้มากเท่านั้น

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#10 temp

temp

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:49

จนแต้ม ต่อสิ่งแวดล้อมในใจตัวเอง มั๊งครับ

ไอ้กิเลสที่ห้อมล้อมจิตเดิมแท้อยู่นั่นน่ะ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม? http://www.gotoknow.org/posts/400456

Edited by temp, 10 February 2014 - 16:43.

ควายตัวนี้สีขาว

#11 akincana

akincana

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 15:52

ถ้าใครบอกว่า ทักสินทำชั่วเพราะถูกบีบบังคับ ท่านก็กล้าหาญชาญชัยผิดมนุษย์

#12 @klangjaimuang

@klangjaimuang

น้องเก่า

Posted 10 February 2014 - 15:56

มนุษย์ จะไม่หันไปทำกระทำชั่ว ถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา

มนุษย์ มักตกเป็นเหยื่อของความอ่อนแอในตน ความต้องการทางร่างกายและจิตใจ

มนุษย์และสภาพแวดล้มทางเศรษฐกิจที่รัดตัวซึ่งเขาต้องทนทุกข์

และบ่อยครั้งที่ผลักดันให้คนเรากระทำชั่วได้....คาลิล ยิบราน

ทำชั่วได้ โดยไม่ต้องมีเหตุจำเป็นอะไรมาบังคับ งั้นแสดงว่า ไม่ใช่มนุษย์ :lol:  :lol:

#13 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 10 February 2014 - 15:58

การทำความชั่วมีเหตุ 4 อย่างนี่ครับ

1 ทำชั่วโดยสันดาน

2 ทำชั่วเพราะความโง่เขลา

3 ทำชั่วเพราะสิ่งแวดล้อม

4 ทำชั่วเพราะความจำเป็น

ทักษิณ น่าจะอยู่ในข้อ 1. ซึ่งเกินเยียวยา ต้องยิงทิ้งสถานเดียว

เพราะฉะนั้น ที่ลุงปุยกมาว่า คนจะทำชั่วเพราะจนแต้ม จึงไม่ใช่ทักษิณ แม้มันไม่จนแต้ม มันก็ทำชั่ว มันรวยอยู่แล้วแต่ต้องการรวยยิ่งๆขึ้นไปโดยวิธีการที่ฉ้อฉล :lol:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#14 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 10 February 2014 - 15:58

การทำชั่ว เพราะ แรงบีบคั้น

มันก็ทำให้ ถลำลึกได้

ผมว่า ทักษิณ มีส่วน ถลำลึก

เพราะกำลังถูกจับได้ ว่าทำผิด

เพื่อปกป้องตัวเอง เลยต้องทำผิด

ซ้ำ พยายามกลบเกลื่อน ซื้อคนตัดสิน

ให้มากที่สุด

ส่วน เบื้องต้น ของการทำผิด

ผมเชื่อว่า มาจาก ความโลภ และความเคยชิน

ความโลภ ผมเชื่อว่า มีทุกคน มีมากมีน้อย

แล้ว ความเคยชิน ที่ทำผิด แล้วไม่ต้องรับ

เพราะเหมือน ๆ ว่า ถ้าทำผิด

แต่ทำตามขั้นตอน ที่คนทำผิด แล้วรอด

เคยทำมา ก็ไม่ต้องรับผิด

ผมว่า พวกเรา บางคน เอง

ก็เคยประสบเหตุ แบบนี้

และหลายคน เลือกจะทำผิด

ให้ตนเอง ได้มี ในสิ่งที่ตนเอง อยากได้

แต่เผอิญว่า ทักษิณ เป็นคนฉลาด

รู้ช่องทาง และ สบโอกาส มากกว่า

คนอื่น ก็เลย ทำผิดได้มากกว่า

บางที ไม่ใช่ เพราะ นักการเมือง

คนอื่น ไม่เลวเท่า ทักษิณ

แต่เพราะ ไม่ฉลาด และไม่ สบโอกาส

ได้เท่า ทักษิณ มากกว่า

ผมเชื่อว่า คนฉลาด และ เลวนั้น

อันตราย กว่า คนโง่ และ เลว หลายเท่าตัว

เปรียบไป ก็เหมือน นักเวทย์

ที่ถลำลึก กับมนต์ดำ ยิ่งตนเอง

ฉลาด เรียนรู้ มันได้มากเท่าใด

ก็ยิ่งนำมันมาทำความเสียหาย ให้ผู้คน

ได้มากเท่านั้น

ทักษิณทำชั่ว ทุจริตตั้งแต่ได้สัปทานเครือข่ายมือถือ..........!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#15 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 16:04

ท่าน ปุ แก้ไขคำหน่อย เผื่อวันหลัง ค้นหาคำในกลูเกิล อาจจะหาไม่เจอ

มนุษย์จะไม่หันไปทำกระทำฃั่วถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา....?

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#16 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 10 February 2014 - 16:05

ท่าน ปุ แก้ไขคำหน่อย เผื่อวันหลัง ค้นหาคำในกลูเกิล อาจจะหาไม่เจอ

มนุษย์จะไม่หันไปทำกระทำฃั่วถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา....?

:lol: :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#17 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 10 February 2014 - 16:49

มนุษย์จะไม่หันไปทำกระทำชั่วถ้าไม่จนแต้มต่อสภาพแวดล้อมที่มาบีบบังคับเขา....?

:lol: :lol: :lol:

ขอบคุณครับ.....

เกือบลืมวิธีแก้ไขกระทู้.....!

#18 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 17:37

ทฤษฎีนี้ใช้ไม่ได้กับ ทักกี้และสมุน  และ***หางแดงทั้งหลาย  แต่ควรใช้กับ  เสียงส่วนใหญ่ของประเทศไทย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 10 February 2014 - 23:18

หลายคนที่มีมโนธรรมในใจแข็งกล้า แม้ถูกความจำเป็นบังคับ ก็ไม่อาจทำชั่วได้ครับ

มโนธรรมของเขาไม่อนุญาตให้ทำ

แต่คนที่ชั่วโดยโง่เขลา(เห็นผิด) หรือชั่วโดยสันดาน

แม้ไม่มีเหตุจำเป็นบังคับ ก็สามารถทำชั่วได้ทันที

ยังมีคนอีกประเภท ที่มีความสุขความพอใจที่ได้ทำชั่วเช่นนั้น

เหตุผลที่คนเหล่านั้นเคยสารภาพให้ผมฟังโดยตรง มีทั้ง...

"ทำ เพราะรู้ว่าตัวเองทำได้" คือ แค่รู้ว่า "ฉันทำได้ ไม่มีใครรู้ทันฉัน หรือขัดขืนฉัน" มันก็ทำแล้วครับ

อีกเหตุผลหนึ่งที่ผมฟังแล้วหลอนมาก คือ

"มีความสุขที่ได้ทำ" เช่น เอาเปรียบคนอื่นได้ โกงได้ ข่มขืนได้ แย่งชิงของรักได้...แล้วจะมีความสุข เกิดความสนุกที่ได้ทำชั่ว

ทักษิณและพรรคพวก ผมเชื่อว่าเป็นคนแบบที่คุณอภิสิทธิ์เคยกล่าวไว้ครับ

คือไม่ใช่คนวิกลจริต(psychotic) แต่เป็นคนจิตวิปริต(psychopath)

พวกไซโคแพธ เอากฎกติกามนุษย์ปกติมาตอบการกระทำและความคิดของมันไม่ได้ครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 10 February 2014 - 23:20.

gladiator 1.jpg

#20 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 23:25

ธรรมชาติของของมนุษย์คือ ทำได้ทุกอย่างเพื่อให้ตนเองอยู่รอดครับ

ส่วนพวกที่ยอมตายเพื่อรักษาความดี(หรืออาจะจะเป้นนามธรรมอื่นๆที่จับต้องไม่ได้) คนพวกนี้มันผ่านกระบวนการอะไรอย่างมา จนสามารถทำสิ่งที่ฝืนธรรมชาติของมนุษย์ได้

Edited by Maratiraj_, 10 February 2014 - 23:27.

#21 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 23:30

ธรรมชาติของของมนุษย์คือ ทำได้ทุกอย่างเพื่อให้ตนเองอยู่รอดครับ

ส่วนพวกที่ยอมตายเพื่อรักษาความดี(หรืออาจะจะเป้นนามธรรมอื่นๆที่จับต้องไม่ได้) คนพวกนี้มันผ่านกระบวนการอะไรอย่างมา จนสามารถทำสิ่งที่ฝืนธรรมชาติของมนุษย์ได้

คุณไม่มีความรักหรือครับ

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 10 February 2014 - 23:35

หลักของขงจื๊อ หลักของหลายศาสนา และหลักกฎหมายในหลายๆประเทศ ตั้งอยู่บนพื้นฐานเดียวกัน

คือเชื่อว่าพื้นฐานดั้งเดิมของมนุษย์คือความดีงามครับ

เช่น หลักพุทธจะมีเรื่อง "จตเดิมแท้ของมนุษย์คือ จิตประภัสสร" และคริสต์จะเชื่อเรื่อง "จิตดั้งเดิมของมนุษย์มาจาก Holy Spirit"

การเชื่อว่า พื้นฐานมนุษย์ชั่วมาแต่กำเนิด จึงต้องมีการบังคับข่มขู่หรือลงโทษ จึงทำความดีได้

เป็นหลักของลัทธิหรู่ในจีน กับ หลักแมคเคียวเวลรี่  เท่านั้นเองครับ

#23 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 23:47

ตอบตรงๆนะ สิ่งนี้ผมไม่ได้มีตั่งแต่ต้น

แต่เพิ่งมามี ตอนที่ประสบการณ์ชีวิตของผม มันเริ่มทำให้ผมมีสิ่งนี้ในภายหลัง

ผมดูวิปลาศหรือเปล่าเนี่ย

Edited by Maratiraj_, 10 February 2014 - 23:48.

#24 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 23:50

หลักของขงจื๊อ หลักของหลายศาสนา และหลักกฎหมายในหลายๆประเทศ ตั้งอยู่บนพื้นฐานเดียวกัน

คือเชื่อว่าพื้นฐานดั้งเดิมของมนุษย์คือความดีงามครับ

เช่น หลักพุทธจะมีเรื่อง "จตเดิมแท้ของมนุษย์คือ จิตประภัสสร" และคริสต์จะเชื่อเรื่อง "จิตดั้งเดิมของมนุษย์มาจาก Holy Spirit"

การเชื่อว่า พื้นฐานมนุษย์ชั่วมาแต่กำเนิด จึงต้องมีการบังคับข่มขู่หรือลงโทษ จึงทำความดีได้

เป็นหลักของลัทธิหรู่ในจีน กับ หลักแมคเคียวเวลรี่  เท่านั้นเองครับ

ตอบตรงๆ ผมเชื่อแบบนั้น ผมคงดูเหมือนคนมองโลกในแง่ร้ายในสายคุณสินะ

Edited by Maratiraj_, 10 February 2014 - 23:51.

#25 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 10 February 2014 - 23:56

ตอบตรงๆนะ สิ่งนี้ผมไม่ได้มีตั่งแต่ต้น

แต่เพิ่งมามี ตอนที่ประสบการณ์ชีวิตของผม มันเริ่มทำให้ผมมีสิ่งนี้ในภายหลัง

ครับ  ความรักในเบื้องต้น ก่อเกิดทุกศาสนานะครับ

ยกเว้นบางลัทธิ

ความรัก เบื้องต้น รักตัวเอง ใช่ถูก

คุณรัก ลูกคุณมั้ย รักมากกว่าตัวเองมั้ย

คุณรัก พ่อแม่มั้ย รักมากกว่าตัวเองมั้ย

อันนี้เป็นเหตุผลขั้นแรกเองนะครับ

ยังมี สอง สาม และ สี ถ้าคุณไม่เข้าใจตรงนี้ ผมไม่อธิบายต่อครับ

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 11 February 2014 - 00:02

ไม่หรอกครับ

คนเรามักตอบคำถามจาก

1. ความรู้สั่งสมมา  ซึ่งแม้ตนไม่ได้ประสบโดยตรง แต่ศึกษาหาความรู้มามากและกว้างขวาง

2. ประสบการณ์ส่วนตัว  ซึ่งอาจไม่ตรงกับความรู้หรือความจริงโดยทั่วไป

เช่น คนไทยมักชอบพูดติดปากว่า พ่อแม่รักลูกทุกคน

ไอ้คนที่ซวย เจอพ่อแม่ลำเอียงรักลูกไม่เท่ากันก็จะเถียงขาดใจ ก็จะตอบแบบข้อ 2 ว่า ไม่จริง พ่อแม่ไม่มีทางรักลูกเท่ากันหรอก

หรือ พ่อแม่ทุกคนรักลูก  

ไอ้คนที่ซวยเจอพ่อแม่เฮงซวย ทอดทิ้งหรือทารุณกรรมซ้ำซาก ก็จะตอบแบบข้อ 2 ว่า ไม่จริง พ่อแม่มันไม่รักลูกหรอก

ถามว่าตอบแบบนี้ผิดไหม ไม่ผิดครับ เพราะประสบการณ์เขาเจอมาแบบนี้

แต่ถามว่าผิดความจริงไหม ผิดความจริงครับ  เพราะเขาเอาประสบการณ์ตนเองวัดทุกสรรพสิ่งในโลก ซึ่งไม่ใช่

ตอบตามสัจธรรมความจริง ต้องใช้ข้อ 1-2 ผนวกกัน

กลับไปตัวอย่างเดิม

คนไทยมักชอบพูดติดปากว่า พ่อแม่รักลูกทุกคน

ตอบแบบสัจธรรม ต้องเป็น  พ่อแม่จำนวนมากรักลูกทุกคนเท่ากัน  แต่ไม่ใช่พ่อแม่ทุกคน

หรือ พ่อแม่ทุกคนรักลูก  

ตอบแบบสัจธรรม ต้องเป็น  พ่อแม่จำนวนมากรักลูกยิ่งกว่าชีวิต  แต่พ่อแม่หลายคนก็ไม่มีความสามารถที่จะรักลูกได้ เพราะมัวแต่รักตัวเอง

ผมเจอปัญหาพ่อแม่ไม่รักลูกมาโดยตรง  และก็ประจักษ์กับตัวเองรวมทั้งชีวิตเพื่อนคนอื่นๆด้วยหลายคนว่า

มีเด็กมากมายเกิดมาเจอพ่อแม่ที่ไม่มีความรักห่วงใยในตัวลูกเลย ห่วงแต่ตัวเองเท่านั้น ถ้าให้ลูกเข้าคุกเพื่อตัวเองรอด ก็ทำได้ (นี่พูดจริงๆ)

แต่ผมก็ไม่เคยเชื่อว่า พ่อแม่ไม่รักลูก 

เพราะผมประจักษ์แก่ตาตัวเองเช่นกันว่าพ่อแม่ของเพื่อนผมหลายๆคน รักลูกยิ่งกว่าชีวิตตนเอง

เราไม่สา่มารถเอาประสบการณ์ตนเองวัดสรรพสิ่งทั้งหลายในโลกได้จริงๆครับ  

#27 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 11 February 2014 - 00:08

คุณต้องใช้ตัวคุณวัดครับ

ไม่ใช่ใช้คนอื่นวัด

#28 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 11 February 2014 - 00:32

ครับ  ความรักในเบื้องต้น ก่อเกิดทุกศาสนานะครับ

ความรัก เบื้องต้น รักตัวเอง ใช่ถูก

คุณรัก ลูกคุณมั้ย รักมากกว่าตัวเองมั้ย

คุณรัก พ่อแม่มั้ย รักมากกว่าตัวเองมั้ย

อันนี้เป็นเหตุผลขั้นแรกเองนะครับ

ยังมี สอง สาม และ สี ถ้าคุณไม่เข้าใจตรงนี้ ผมไม่อธิบายต่อครับ

- รักแต่เพิ่งมารับรู้สิ่งนี้ด้วยตนเองได้ ตอนที่ผมอายุมากแล้ว แต่อาจเป้นอายุของวัยเด็กสำหรับคุณ

ตอนแรกผมไม่เชื่อตำรา ศิลธรรม จรรยา ที่โรงเรียนสอนด้วยซ้ำ แต่จะลองเอาสิ่งนั้นไปปฏิบัติด้วยตนเอง เพื่อดูผลตอบสนองด้วยตนเอง ว่าข้อไหนสามารถใช้ได้จริงในทางปฏิบัติ แล้วถึงจะเริ่มเชื่อ

- ผมไม่มีลูก มีแต่น้องหมาToyที่พ่อและแม่เลี้ยง มาผมรู้สึกรักมันเหมือนสมาชิกในครอบครัว รู้สึกมีความสุขที่เห็นมันทำหน้าตาบ่องแบ๊ววิ่งไปวิ่งมาอยู่ในบ้าน รายจ่ายสำหรับการดูแลน้องหมาก็เยอะเอาการ ทั้งที่มันไม่สามารถทำประโยชนอะไรให้กับบ้านและครอบครัวได้เลย

ผมพร้อมจะรับฟัง 2 3 4 ต่อแล้วละ

Edited by Maratiraj_, 11 February 2014 - 00:33.

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 11 February 2014 - 00:37

แม้วมันทำชั่ว เพราะมันขี้งกครับ ในอดีตเคยจน โดนเมียด่าทำอะไรก็เจ๊ง ก้าวขึ้นมาได้ ต้องใช้เงินซื้อ เมื่อได้อย่างที่ต้องการแล้ว ก็ต้องถอนทุนคืน มันเป็นความคิดของโคตรเหง้าตระกูลนี้ ทั้งผัวทั้งเมีย 

นายเสนาะกล่าว และว่า ตนเคยพูดและเตือนกับคุณหญิงอ้อว่า “น้อง ถ้ามันได้มาอีกแสนล้าน เอาไปทำไม” เขาพากันตอบว่า “ก็รู้ แต่ในเมือเล่นการเมืองมันต้องควักเงิน ก็ต้องถือว่าเป็นธุรกิจ” เคยเตือนหนักๆ ถึงขั้นว่า “ในอนาคต ถ้ามันจะเดือนร้อนหนักๆ คือคนเป็นหัวนะ” เขาก็ตอบอย่างไม่สะทกสะท้านว่า “ ก็รู้ ถ้าพี่ทักษิณจะลง ต้องให้พรรคไทยรักไทยมีอำนาจอย่างน้อยสองสมัยถึงจะปลอดภัย”

#30 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 11 February 2014 - 00:38

ไม่หรอกครับ

คนเรามักตอบคำถามจาก

1. ความรู้สั่งสมมา  ซึ่งแม้ตนไม่ได้ประสบโดยตรง แต่ศึกษาหาความรู้มามากและกว้างขวาง

2. ประสบการณ์ส่วนตัว  ซึ่งอาจไม่ตรงกับความรู้หรือความจริงโดยทั่วไป

เช่น คนไทยมักชอบพูดติดปากว่า พ่อแม่รักลูกทุกคน

ไอ้คนที่ซวย เจอพ่อแม่ลำเอียงรักลูกไม่เท่ากันก็จะเถียงขาดใจ ก็จะตอบแบบข้อ 2 ว่า ไม่จริง พ่อแม่ไม่มีทางรักลูกเท่ากันหรอก

หรือ พ่อแม่ทุกคนรักลูก  

ไอ้คนที่ซวยเจอพ่อแม่เฮงซวย ทอดทิ้งหรือทารุณกรรมซ้ำซาก ก็จะตอบแบบข้อ 2 ว่า ไม่จริง พ่อแม่มันไม่รักลูกหรอก

ถามว่าตอบแบบนี้ผิดไหม ไม่ผิดครับ เพราะประสบการณ์เขาเจอมาแบบนี้

แต่ถามว่าผิดความจริงไหม ผิดความจริงครับ  เพราะเขาเอาประสบการณ์ตนเองวัดทุกสรรพสิ่งในโลก ซึ่งไม่ใช่

ตอบตามสัจธรรมความจริง ต้องใช้ข้อ 1-2 ผนวกกัน

กลับไปตัวอย่างเดิม

คนไทยมักชอบพูดติดปากว่า พ่อแม่รักลูกทุกคน

ตอบแบบสัจธรรม ต้องเป็น  พ่อแม่จำนวนมากรักลูกทุกคนเท่ากัน  แต่ไม่ใช่พ่อแม่ทุกคน

หรือ พ่อแม่ทุกคนรักลูก  

ตอบแบบสัจธรรม ต้องเป็น  พ่อแม่จำนวนมากรักลูกยิ่งกว่าชีวิต  แต่พ่อแม่หลายคนก็ไม่มีความสามารถที่จะรักลูกได้ เพราะมัวแต่รักตัวเอง

ผมเจอปัญหาพ่อแม่ไม่รักลูกมาโดยตรง  และก็ประจักษ์กับตัวเองรวมทั้งชีวิตเพื่อนคนอื่นๆด้วยหลายคนว่า

มีเด็กมากมายเกิดมาเจอพ่อแม่ที่ไม่มีความรักห่วงใยในตัวลูกเลย ห่วงแต่ตัวเองเท่านั้น ถ้าให้ลูกเข้าคุกเพื่อตัวเองรอด ก็ทำได้ (นี่พูดจริงๆ)

แต่ผมก็ไม่เคยเชื่อว่า พ่อแม่ไม่รักลูก 

เพราะผมประจักษ์แก่ตาตัวเองเช่นกันว่าพ่อแม่ของเพื่อนผมหลายๆคน รักลูกยิ่งกว่าชีวิตตนเอง

เราไม่สา่มารถเอาประสบการณ์ตนเองวัดสรรพสิ่งทั้งหลายในโลกได้จริงๆครับ  

ผมคงโชคไม่ดี ที่ได้รับรู้ความจริงตามทฤษฏี สัมผัสด้วยตนเอง ได้ช้ากว่าคนอื่น

Edited by Maratiraj_, 11 February 2014 - 00:39.

#31 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 11 February 2014 - 00:44

- รักแต่เพิ่งมารับรู้สิ่งนี้ด้วยตนเองได้ ตอนที่ผมอายุมากแล้ว แต่อาจเป้นอายุของวัยเด็กสำหรับคุณ

ตอนแรกผมไม่เชื่อตำรา ศิลธรรม จรรยา ที่โรงเรียนสอนด้วยซ้ำ แต่จะลองเอาสิ่งนั้นไปปฏิบัติด้วยตนเอง เพื่อดูผลตอบสนองด้วยตนเอง ว่าข้อไหนสามารถใช้ได้จริงในทางปฏิบัติ แล้วถึงจะเริ่มเชื่อ

- ผมไม่มีลูก มีแต่น้องหมาToyที่พ่อและแม่เลี้ยง มาผมรู้สึกรักมันเหมือนสมาชิกในครอบครัว รู้สึกมีความสุขที่เห็นมันทำหน้าตาบ่องแบ๊ววิ่งไปวิ่งมาอยู่ในบ้าน รายจ่ายสำหรับการดูแลน้องหมาก็เยอะเอาการ ทั้งที่มันไม่สามารถทำประโยชนอะไรให้กับบ้านและครอบครัวได้เลย

ผมพร้อมจะรับฟัง 2 3 4 ต่อแล้วละ

หมด ละครับ คำอธิบาย

หาอ่านใน หนังสือตามเน็ตมีครับ ชื่อหนังสือ คู่มือมนุษย์ ของท่านพุทธทาส นะครับ

#32 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 11 February 2014 - 00:47

หมด ละครับ คำอธิบาย

หาอ่านใน หนังสือตามเน็ตมีครับ ชื่อหนังสือ คู่มือมนุษย์ ของท่านพุทธทาส นะครับ

ขอบคุณครับ ผมจะลองไปหาอ่านดู

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users