Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าเย็นนี้

• Please log in to reply
4 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:55

ถ้าเรานึกถึงศุนย์ศิลปาชีพ ถามว่า

ท่านจะนีกถึงที่ไหน??

หลายคนนึกถึงศูนย์ศิลปาชีพบางไทร

ที่นี่ คุณเดินเข้าไปมือเปล่าๆ 

แม้ในหัวคุณไม่มีอาชีพอะไรเลย

ที่นี้่ จะมีอาชีพให้คุณเอาออกไปพร้อมที่จะเลี้ยงชีวิตคุณและ

ครอบครัวคุณได้

ศูนย์ศิลปาชีพบางไทร ตั้งขึ้นมาเพื่อ ช่วยเหลือประชาชน

ฝึกฝนฝีมือ สร้างงาน ให้สามารถเลี้ยงชีวิต เลี้ยงครอบครัวได้

ทำให้สังคมอยู่อย่างเป็นสุข

แนวคิดนี้เป็นของพระราชินีของเรานี่แหละ

และเมื่อมีผลผลิดออกมาจากงานที่ฝึก

พระราชินีก็จะทรงรับซื้อเอาไว้เอง

เรียกว่า ครบวงจรการทำมาหากินกันเลยทีเดียว

ไม่มีอาชีพ ไม่มีงานทำ ทำงานไม่เป็น มาที่นี่ที่เดียว จบ

มีที่ทำงาน ทำแล้วมีที่ขายด้วย

นี่คือเรื่องจริงที่สัมผัสได้

เอาละ

ต่อไปนี้เป็นเรื่องสมมุตินะครับ

ทุกอย่างเป็นเรื่องสมมุติ

ถ้าใครคิดว่าเป็นเรื่องจริง ผมจะฟ้อง

ผม มีเพื่อนอยู่คนนึง เป็นตำรวจ ยศนายพัน

เขาเล่าให้ผมฟังนะครับ

คือเขาย้ายไปอยู่ที่ขอนแก่นครับ

และที่นี่ ก็มีศูนย์ศิลปาชีพเหมือนกัน

แต่ที่นี้ ไฟไหม้ไปหลายครั้ง

และตอนนี้ ศุนย์ก็ไม่สามารถเปิดไช้งานได้

เนื่องจากไฟไหม้

เพราะอะไร ไฟจึงชอบไหม้ที่นี่???

หรือไฟที่นี่ ไม่อยากให้คนที่นี่ มีวิชาทำมาหากิน

ไม่อยากให้คนที่นี่ มีความรู้ สามารถเลี้ยงตัวได้

ไม่อยากให้ที่นี่ มีสังคมที่ดี???

ใครอยู่ขอนแก่นช่วยตรวจสอบทีว่าเรื่องนี้

เป็นเรื่องจริงหรือเป็นเพียงเรื่องสมมุติ???

ฝากแอดมินหรือมอด ดูแลกระทู้นี้ด้วยนะครับ

หากสมควรอย่างไร ท่านตัดสินใจได้เลย

ขอบคณครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:35

ระดับศูนย์ ที่อยู่ในพระบรมราชินูปถัมภ์มีอยู่ 10 แห่ง(อ้างอิงจากวิกิ) ไม่มีจังหวัดขอนแก่น

นอกนั้นเป็นโครงการระดับหมู่บ้านประมาณ 200 โครงการกระจายกันไปทั่วประเทศ

Edited by phoosana, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:37.

We love fender.

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:43

แล้ว อุดร ละ ครับ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:34

ระดับศูนย์ ที่อยู่ในพระบรมราชินูปถัมภ์มีอยู่ 10 แห่ง(อ้างอิงจากวิกิ) ไม่มีจังหวัดขอนแก่น

นอกนั้นเป็นโครงการระดับหมู่บ้านประมาณ 200 โครงการกระจายกันไปทั่วประเทศ

เดี๋ยวเจอตัว ผมะลองถามเขาอีกที

ผมอาจจะลืมไปหรือจำคลาดเคลื่อนไป

เขาเล่าให้ผมฟังเมื่อประมาณปี48ครับ

ตอนนั้น ผมไปติดตั้งจานเอเอสทีวีให้ที่บ้านเขา

ผมไปติดตั้งเวลาประมาณห้าทุ่มแล้วละ ติดกลางคืนเลย

เพราะรุ่งขึ้น ผมจะเข้าไปชุมนุมตอนเช้า

ระหว่างที่ติดตั้ง เขาก็เล่าให้ฟังครับ

เดี๋ยวเจอตัว จะกลับมาเล่าอีกรอบว่า จังหวัดไหนแน่

บ้านเขาอยู่ห่างบ้านผมแค่กิโลดียวเอง

แต่ไม่ค่อยเจอตัว เจอแต่เมีย

เพราะเขาทำงานจังหวัดไหนไม่รู้เหมือนกันในตอนนี้

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#5 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:43

เรื่องศูนย์ฝึกอาชีพของรัฐบาล

ของจังหวัดไหนก็ตาม

ลองโทรไปเถอะครับ

ถูกตัดงบจนหมด เพราะเอาไปผลาญกับนโยบายประชานิยม

นักการเมืองให้ปลา พระราชาให้เบ็ด(ให้วิชาทำมาหากิน) ของจริง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน