Jump to content

- - - - -

อยากทราบคดีที่ชาวนาฟ้องรัฐบาลปู คดีน่าจะมีผลแบบใหน ถ้ารัฐบาลใหม่จ่ายเงินให้ชาวนา

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:28

คือถ้ามีรัฐบาลใหม่แล้วจ่ายเงินให้กับชาวนา ก็ถือว่ารัฐบาลได้จ่ายให้ชาวนาแล้ว รัฐบาลปูยังโดนคดีอยู่หรือไม่ ผู้รู้ช่วยแจ้งแถลงไขหน่อยค่ะ

คือไม่รู้เรื่องกฏหมายนะคะ

Edited by PHOENiiX, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:34.

#2 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:32

เท่าที่อ่านข่าวมาเหมือนสภาทนายความจะดำเนินการให้แก่ชาวนาด้านคดีความโดยการฟ้องรัฐบาลยิ่งลักเป็นคดีฉ้อโกงอะคับและน่าจะเป็นกรณีความผิดนั่นสำเร็จแล้ว แม้ชาวนาจะได้รับเงินในภายหลังก้อตาม หากไม่มีการยอมความหรือหากฟ้องคดีฉ้อโกงประชาชน สภาทนายผู้รับมอบอำนาจก้อยังมีสิทธิดำเนินคดีอาญาในศาลต่อรัฐบาลยิ่งลักต่อไปอะคับ ส่วนคดีทุจริตคอรัปชั่นหรือคดีที่รัฐบาลยิ่งลักทำความเสียหายต่อประเทศชาติหรือกระทำความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ นั้นปปช.เป็นผู้ดำเนินการโดยอัยการสูงสุดเป็นผู้ฟ้องรึอัยการไม่ฟ้องโดยอ้างหลักฐานไม่เพียงพอ ก้อตั้งคณะกรรมการร่วมกันระหว่างปปช.กับอัยการแล้วหาข้อยุติ หากหาข้อยุติไม่ได้ ปชช.ก้อมีอำนาจฟ้องคดีเองคับ ในส่วนคดีของปปช.นั้นแม้ชาวนาจะได้รับเงินแล้วอำนาจฟ้องของปปช.ก้อไม่ระงับไปคับ

#3 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:44

เป็นเจ้าหน้าที่รัฐ ต้องส่งให้ ปปช. อิอิ

ส้วนอภิสิทธิ์ไม่ได้เป็นเจ้าหน้ารัฐเลยไม่ต้องส่ง ปปช. ฟ้องศาลได้เลย

ฮ่าๆๆ

We love fender.

#4 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:53

เท่าที่ผมทราบในทางกฎหมาย ยังไงต้อง ส่ง ปปช ก่อนอยู่ดีครับ

เพราะมันเกี่ยวกับ นักการเมืองโดยตรง แต่ความผิดมันสำเร็จแล้ว

ถ้าถามว่า รบ ใหม่ที่เข้ามาจ่ายค่าจำนำข้าว ต่อจาก รบ ยิ่งลักษณ์ มาจะผิดไหม

อันนี้ผมมองว่า ไม่ผิดนะ ในเมือมันเป็นภาระผูกพันธ์ ต่อจาก รบ ยิ่งลักษณ์

มันผิดตั้งแต่แรก อยู่แล้ว

คล้าย ๆ กะ รถดับเพลิง อ่ะ ที่ อภิรักษ์ไม่มีควาผิด 

ประมาณนี้ นะครับ ตามความเห็นของผม

ปล. ผมเดาเอาครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#5 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:58

เท่าที่ผมทราบในทางกฎหมาย ยังไงต้อง ส่ง ปปช ก่อนอยู่ดีครับ

เพราะมันเกี่ยวกับ นักการเมืองโดยตรง แต่ความผิดมันสำเร็จแล้ว

ถ้าถามว่า รบ ใหม่ที่เข้ามาจ่ายค่าจำนำข้าว ต่อจาก รบ ยิ่งลักษณ์ มาจะผิดไหม

อันนี้ผมมองว่า ไม่ผิดนะ ในเมือมันเป็นภาระผูกพันธ์ ต่อจาก รบ ยิ่งลักษณ์

คล้าย ๆ กะ รถดับเพลิง อ่ะ ที่ อภิรักษ์ไม่มีควาผิด 

ประมาณนี้ นะครับ ตามความเห็นของผม

เรื่องรัฐบาลใหม่จ่ายให้ชาวนาอันนั้นไม่ผิดเข้าใจค่ะ

ที่สงสัยคือความผิดรัฐบาลเก่า ที่โดนชาวนาฟ้องร้องยังอยู่หรือเปล่า

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:01

เรื่องรัฐบาลใหม่จ่ายให้ชาวนาอันนั้นไม่ผิดเข้าใจค่ะ

ที่สงสัยคือความผิดรัฐบาลเก่า ที่โดนชาวนาฟ้องร้องยังอยู่หรือเปล่า

ยังอยู่ครับ จนกว่าคดีจะหมดอายุความครับ

อยู่ที่ ปปช แล้วละครับ ว่าจะทำงานไปถึงชาติหน้าเลยหรือเปล่า

เท่านั้นเองจริง ๆ ครับ

ปล. ผมก้อมั่วอีกรอบแล้วครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:21

ชาวนาได้เงินคืนแน่ ถ้ามีรัฐบาลใหม่ที่ไม่ใช่ รัฐบาลชุดเดิมหรือพรรคเดิม

ถึงยังไงรัฐบาลที่มีคุณธรรม ต้องช่วยชาวนาวันยันคํ่าไม่ต้องห่วงว่าชาวนาจะไม่ได้เงิน

ห่วงแต่ว่าพวกห่ามันคาเก้าอี้อยู่นี่หล่ะ ปัญหาคับอก เพราะรัฐบาลใหม่ก็จะเข้ามาแก้ปัญหาไม่ทันการ

ชาวนาจะแห้งตายเอาเสียก่อนเท่านั้น  ;)

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#8 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:40

นึกขึ้นมาอย่างนึงครับ ขอเฉออกนอกเรื่องนิดนึึง

เข้าใจว่า เขาจะฟ้องเป็นคดีอาญาฉ้อโกง แล้วพ่วงคำขอในส่วนแพ่งติดไปด้วย ซึ่งผมว่าคดีอาญานี่ฟ้องต้องรัดกุมมาก(เท่าที่ผมเคยเห็นมานิดนึง) โดยเฉพาะเรื่องการนำสืบเจตนาที่จำเลยน่าจะพอหาวิธีแถไปได้

ผมว่า ถ้าฟ้องแพ่งน่าจะชนะได้ง่าย&เร็วกว่า เำพราะมีเอกสารสัญญาชัดเจนอยู่แล้ว เนื้อเรื่องข้อเท็จจริงก็ค่อนข้างชัดเจน และอิงตามนโยบายที่รัฐบาลประกาศเป็นการทั่วไป

แต่ เหมือนจะเห็นหลวงปู่บอกซักตอนนึง ประมาณว่า ค่าธรรมเนียมศาลเยอะมาก 2%ของมูลฟ้อง(แปลว่าพูดถึงคดีแพ่ง) หลายรายก็เป็นเงินเยอะเป็นร้อยล้านพันล้าน กำนันเดินเชียงใหม่ก็ยังไม่พอ ถ้าขอฟ้องแบบอนาถาก็ต้องใช้เวลาไต่สวนเพิ่มอีก

เลยนึกถึง"คดีผู้บริโภค" รู้สึกว่าจะไม่ต้องเสียค่าศาล และผู้ฟ้องได้เปรียบในข้อสันนิษฐาน&ภาระการพิสูจน์อยู่หลายข้อ

ขอเรียนถามว่ากรณีโครงการจำนำข้าวเนี่ยมันเป็นคดีผู้บริโภคได้ไหม? ธุรกรรมเข้าข่ายไหม? ต้องใช้กับ"ผู้ประกอบธุรกิจ"เท่านั้นไหม? (แต่ที่จริงรัฐก็ทำตัวเป้นผู้ประกอบการซะเองเลยนะ เรื่องข้าวเนี่ย)

Edited by temp, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:04.

ควายตัวนี้สีขาว

#9 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:56

เท่าที่อ่านข่าวมาเหมือนสภาทนายความจะดำเนินการให้แก่ชาวนาด้านคดีความโดยการฟ้องรัฐบาลยิ่งลักเป็นคดีฉ้อโกงอะคับและน่าจะเป็นกรณีความผิดนั่นสำเร็จแล้ว แม้ชาวนาจะได้รับเงินในภายหลังก้อตาม หากไม่มีการยอมความหรือหากฟ้องคดีฉ้อโกงประชาชน สภาทนายผู้รับมอบอำนาจก้อยังมีสิทธิดำเนินคดีอาญาในศาลต่อรัฐบาลยิ่งลักต่อไปอะคับ ส่วนคดีทุจริตคอรัปชั่นหรือคดีที่รัฐบาลยิ่งลักทำความเสียหายต่อประเทศชาติหรือกระทำความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ นั้นปปช.เป็นผู้ดำเนินการโดยอัยการสูงสุดเป็นผู้ฟ้องรึอัยการไม่ฟ้องโดยอ้างหลักฐานไม่เพียงพอ ก้อตั้งคณะกรรมการร่วมกันระหว่างปปช.กับอัยการแล้วหาข้อยุติ หากหาข้อยุติไม่ได้ ปชช.ก้อมีอำนาจฟ้องคดีเองคับ ในส่วนคดีของปปช.นั้นแม้ชาวนาจะได้รับเงินแล้วอำนาจฟ้องของปปช.ก้อไม่ระงับไปคับ

ขอบคุณมากค่ะ :)

#10 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:14

ที่ชาวนาฟ้องผ่านสภาทนายความเป็นคดีอาญา+แพ่ง

รัฐบาลใหม่เข้ามาจ่ายเงินให้ชาวนา  ถือเป็นการเข้ารับชดใช้ทางแพ่ง

ส่วนคดีอาญาเป็นความรับผิดชอบเฉพาะตัวบุคคล ใครทำใครรับผิดชอบไป แม้พ้นตำแหน่ง เกษียณอายุไปแล้วก็ต้องมาขึ้นโรงขึ้นศาล

#11 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:43

นึกขึ้นมาอย่างนึงครับ ขอเฉออกนอกเรื่องนิดนึึง

เข้าใจว่า เขาจะฟ้องเป็นคดีอาญาฉ้อโกง แล้วพ่วงคำขอในส่วนแพ่งติดไปด้วย ซึ่งผมว่าคดีอาญานี่ฟ้องต้องรัดกุมมาก(เท่าที่ผมเคยเห็นมานิดนึง) โดยเฉพาะเรื่องการนำสืบเจตนาที่จำเลยน่าจะพอหาวิธีแถไปได้

ผมว่า ถ้าฟ้องแพ่งน่าจะชนะได้ง่าย&เร็วกว่า เำพราะมีเอกสารสัญญาชัดเจนอยู่แล้ว เนื้อเรื่องข้อเท็จจริงก็ค่อนข้างชัดเจน และอิงตามนโยบายที่รัฐบาลประกาศเป็นการทั่วไป

แต่ เหมือนจะเห็นหลวงปู่บอกซักตอนนึง ประมาณว่า ค่าธรรมเนียมศาลเยอะมาก 2%ของมูลฟ้อง(แปลว่าพูดถึงคดีแพ่ง) หลายรายก็เป็นเงินเยอะเป็นร้อยล้านพันล้าน กำนันเดินเชียงใหม่ก็ยังไม่พอ ถ้าขอฟ้องแบบอนาถาก็ต้องใช้เวลาไต่สวนเพิ่มอีก

เลยนึกถึง"คดีผู้บริโภค" รู้สึกว่าจะไม่ต้องเสียค่าศาล และผู้ฟ้องได้เปรียบในข้อสันนิษฐาน&ภาระการพิสูจน์อยู่หลายข้อ

ขอเรียนถามว่ากรณีโครงการจำนำข้าวเนี่ยมันเป็นคดีผู้บริโภคได้ไหม? ธุรกรรมเข้าข่ายไหม? ต้องใช้กับ"ผู้ประกอบธุรกิจ"เท่านั้นไหม? (แต่ที่จริงรัฐก็ทำตัวเป้นผู้ประกอบการซะเองเลยนะ เรื่องข้าวเนี่ย)

คับคดีผู้บริโภคนั้นได้รับการยกเว้นไม่ต้องเสียค่าฤชาธรรมเนียมในศาล คดีผู้บริโภคนั้นเป็นคดีระหว่างผู้ประกอบการกับผู้บริโภค ผู้ประกอบการหมายความว่าผู้ประกอบธุรกิจตามกฎหมายว่าด้วยการคุ้มครองผู้บริโภคและให้รวมถึงผู้ประกอบการที่ฝที่ต้องรับผิดกรณีสินค้าที่ไม่ปลอดภัย แต่รัฐบาลรักษาการนั้นผมว่าไม่ใช่ผู้ประกอบการอะคับเพราะรัฐบาลรักษาการทำโครงการจำนำจากนโนบายที่ให้สัญญากับปชช.ไว้ มิได้จัดตั้งมาเพื่อหาผลกำไรจากการจำนำข้าวอย่างเดียว จึงไม่น่าเป็นคดีผู้บริโภคอะคับ ส่วนคดีที่สภาทนายความดำเนินการให้แก่ชาวนานั้น คดีอาญามี ป.วิ.อ.มาตรา43 เป็นคดีแพ่งเกี่ยวเนื่องคดีอาญาอยู่แล้วเพียงแต่ในกรณีราษฎรเป็นผู้ฟ้องมิใช่อัยการนั่นต้องเสียงค่าฤชาธรรมเนียมศาลอะคับเว้นแต่อัยการเป็นผู้ฟ้องคดีดังกล่างด้วยชาวนาจึงจะใช้ป.วิ.อ.มาตรา44/1 เพื่อขอยกเว้นค่าฤชาธรรมเนียมศาลได้(ผมว่าวิธีนี้อย่าดีฝ่าคับเพราะอัยการที่ดีๆนั้นมีอยู่อะคับ แต่คีดที่ฟ้องรัฐบาลระบอบทักษิณนี่...มีงานเข้าอะคับ และถ้าอัยการฝ่ายแดงมารับเรื่องคดีของสภาทนายก้อจะเสียกระบวนควาทไปด้วยอะคับ) แต่ถึงชาวนาไม่ฟ้องคดีแพ่งก้อตามเมื่อมีรัฐบาลชุดใหม่ขึ้นมาก้อได้เงินคืนอยู่ดีอะคับ และเร็วกว่ากระบวนการยุติธรรมทางศาลแน่นอนอะคับเพราะฝ่ายรัฐบาล รษก.คงยื้อถึงชั้นฎีกา ดังนั้น วิธีช่วยชาวนาให้ได้เงินมาเร็วที่สุดคือยิ่งลักลาออกแล้วจัดตั้งรัฐบาลคนกลางอะคับ

#12 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:44

ขอบคุณมากค่ะ :)
ยินดีคับ

#13 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:45

ความผิดสำเร็จเกิดขึ้นแล้ว

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน