Jump to content

* * * * * 1 votes

ลองอ่านดูค่ะ "ชาวนา รัฐบาล และผู้เสียภาษี ใครน่าสงสารกว่ากัน"

• Please log in to reply
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Ape

Ape

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:15

*
POPULAR

#2 idecon

idecon

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:07

อุดหนุนกันเข้าไป
Shipหายกันเป็นหมื่นเป็นแสนล้าน
ทั้งประกัน ทั้งจำนำ
ชาวนาก็ยังยากจนเหมือนเดิม
  • Ape likes this

#3 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:44

ฟังว่ายอดเงินพุ่งไปถึง 7แสนล้าน ...ไม่รวม1.3แสนล้าน ที่ชาวนาออกมาทวง

ทั้งหมดเพื่อมาช่วยชาวนาประมาณ 10ล้านครอบครัว

ชาวนาน่าจะรวยแล้วนา ...

นางโตมรยังยืนยันที่จะทำโครงการต่อ ... จะให้ชาวนารวยเท่าเจ๊ ด. เลยรึ? ...

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#4 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:50

*
POPULAR

เอาจริงๆผมก็ไม่ค่อยอินกับไอ้ที่เค้าพูดกัน เรื่องความทุกข์ของชาวนาสักเท่าไหร่นะ
เพราะคนใกล้ตัวก็มีทำนา และแม้วันนี้ก็ยังคงเห็นดีเห็นงามกับนโยบายนี้อยู่ เพราะเค้าได้เงินแล้ว
เคยนั่งคุย ถามเค้ารู้มั้ยว่ามีโกง คำตอบที่ได้คือ รู้ และรู้มากกว่าชาวนาคนอื่นด้วย ช่องทางไหน อะไร รู้หมด
เล่าให้ผมฟังหมด เราถามเค้าต่อ ทั้งๆที่รู้เนี้ยนะ เค้าตอบกลับเรามาอย่างนึง ทำเราเงียบ ไปไม่เป็นเลย
คือ ก็ได้ตัง ไม่เอาก็โง่สิ เป็นอันว่าจบคำถาม

ผมนั่งสรุปของผมเองคนเดียว ที่กระแสมันเป็นอยู่ตอนนี้ เพราะเราทุกคน ล้วนหลงใจอ่อนไปกับวาทกรรม
แม้โดยรู้ตัว หรือไม่รู้ตัว เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ตาม นั้นคือ คำที่ว่า ให้ชาวนาเถอะค่ะ...

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#5 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:33

โครงการที่ต้องกู้เงินมาใช้...

มันคือโครงการที่ล้มเหลว..

ก็แค่นั้น...

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#6 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:30

ผมรู้จักชาวนาดีๆอยู่ครอบครัวนึง

แต่แปลกมากเลยครับที่เขาไม่ได้ประโยชน์จากโครงการณ์จำนำข้าว

คือปลูกข้าวกินเองเหลือขายก็ไม่มากจนต้องขนข้าวไปต่อคิวรับใบประทวนกับคนอื่นเขา

ฐานะก็ไม่จนไม่รวยนะครับเขาปลูกหลายอย่างเลยไม่ลำบาก

(แต่ตอนน้ำท่วมเขาเสียหายเยอะเหมือนกัน  ไม่งั้นเขาคงซื้อกระบะใหม่ๆได้คันนึงเสียที  อันนี้เจ้าตัวบอก)

ส่วนชาวนาที่ได้ประโยชน์จากการจำนำข้าวที่ผมเจอนี่เป็นอีกแบบเลยครับ

(แต่ไม่ได้รู้จักสนิทสนมนะครับ  แค่ได้เจอมา)

เจอในงานแต่งลูกน้อง  เมาเสียงดังโชว์บัตรชาวนาด้วย

กินเหล้าเก่ง เล่นการพนันเกือบทุกชนิด ลูกหลานมากมาย

ผมก็ยังแปลกใจอยู่ที่เขาเลี้ยงมาจนเติบโตได้แบบบางคนก็มีคุณภาพเหมือนกัน

ทว่าสรุปแล้วเขาก็หนี้สินมากครับ  ตีไก่ทีนึงก็หลักพัน  แพ้มากกว่าชนะ

ชนะทีก็ฉลองที  ผลาญเงินที่ลูกๆส่งมาให้ทุกเดือน

ถ้าถามว่าผมสงสารชาวนาแบบนี้ไหม ก็ตอบยากครับ

คือที่จริงเขาน่าสงสาร  แต่เขาทำตัวได้ไม่น่าสงสารอย่างมาก

ผมไม่รู้ว่าชาวนาไทยส่วนใหญ่เป็นยังไงเพราะผมไม่ได้สัมผัสกับชีวิตของเขามากพอ

ทว่าเท่าที่ถามภรรยาเขาทำเอาผมอึ้งครับ

เธอตอบว่าก็เป็นอย่างนี้กันทั้งหมู่บ้าน  ฟังแล้วสลดใจและหวังว่ามันคงไม่จริง

Edited by คลำปม, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:31.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:39

<_<  ชาวนากับงูเห่า... กระพ๊มคนนึงล่ะที่บอกทุกคนที่เอ่ยถึงเรื่องนี้เสมอๆ... มันนั่นแหละ... งูเห่า!!!  แต่ที่เห รี้ยกว่านั้นคืองูเห่ากับเห รี้ยแดรกเงินกู!!!

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 bend

bend

น้องเก่า

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:12

สมัยเด็ก ผมได้ยินผู้ใหญ่พูดเสมอ อาชีพทำนา เป็นอาชีพต้องสาป หมายถึง ทำเท่าไรก็ไมเคยได้ดี แต่ผมชอบคลุกคลีกับชาวนา ด้วยสมัยนั้น ชนบทมีแต่น้ำใจใสซื่อ รู้จักแบ่งปัน แม้นหลายๆครอบครัวจะทำตัวให้เหมือนคนเมือง

พอวัยรุ่น ผมยิ่งติดใจ ชาวนา เพราะ หมักเหล้าได้อร่อย อิบอาย ไม่ว่าจะเป็นเหล้าขาว อุ กะแช่ 

แล้วได้มีโอกาสเข้ามาเรียนในเมืองหลวง ยิ่งทำให้คิดถึง ชาวนา คิดถึงหลายๆอย่างๆ

จนปัจุบัน เสียดายมากกับ ภูมิปัญญาชาวบ้าน

ที่ผมรู้ นิสัยที่เปลี่ยนแปลงของชาวนา ส่วนหนึ่งมาพ่อค้าคนกลาง โรงสี การเอาเปรียบด้วยวิธีต่างๆ

เมื่อ โครงการพระราชดำริหลายๆโครงการ ที่มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้เกษตรกร อยู่ได้ด้วยตนเองโดยพึ่งพาปัจจัยภายนอกน้อยลง

แต่การตอบสนองไม่ดีเท่าที่ควร นั้นเป็นเพราะนิสัย ชาวนา ?? ถามผม ผมจะตอบว่าไม่ใช่

ความยากจนของชาวนา เป็นปัญหามาช้านาน และนานมากๆ  ผมเชื่อว่าวิธีแก้ไขมี และมีอยู่แล้ว ขอแต่ผู้มีหน้าที่ปฎิบัติ หน้าที่ประสานงาน

ปฎิบัติให้เต็มที่  ไม่ใช่ ปากว่าตาขยิบ เช่น กระเป๋าซ้ายเงินหลวง กระเป๋าขวาเงินราษฏร์  ซึ่งแบบนี้ บอกตรงๆผมเห็นมา

เยอะ และบอกได้เลย ไม่เคยชอบขี้หน้า ไอ้สางห่า พวกนี้เลย   

Edited by bend, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:13.

#9 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:25

*
POPULAR

ที่เจอด้วยตัวเอง

นโยบายประชานิยมประเภทให้กู้ยืมทุกอย่าง (ชาวนาที่ได้พูดคุยด้วย) เห็นดีเห็นงามหมด

ตัวอย่าง กองทุนหมู่บ้านละล้าน...ได้ยินกะหูตัวเอง  

"ข่อยก็จะกู้คือกัน  บ่มีคืนก็บ่เป็นหยัง จักหน่อยหลวงก็ยกหนี้ให้"

ผมเลยสงสารตัวเองมากกว่าครับ...ภาษีเลี่ยงไม่ได้แม้แต่บาทเดียว จ่ายช้าก็ถูกปรับอีก

#10 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:44

ที่เจอด้วยตัวเอง
นโยบายประชานิยมประเภทให้กู้ยืมทุกอย่าง (ชาวนาที่ได้พูดคุยด้วย) เห็นดีเห็นงามหมด
ตัวอย่าง กองทุนหมู่บ้านละล้าน...ได้ยินกะหูตัวเอง  
"ข่อยก็จะกู้คือกัน  บ่มีคืนก็บ่เป็นหยัง จักหน่อยหลวงก็ยกหนี้ให้"

ผมเลยสงสารตัวเองมากกว่าครับ...ภาษีเลี่ยงไม่ได้แม้แต่บาทเดียว จ่ายช้าก็ถูกปรับอีก

ใช่ค่ะ เกลียดที่สุดเลยไอ้ประชานิยมเนี่ย นักการเมืองมันไม่ได้เอาเงินมันมาจ่ายเองซักกะหน่อย. เงินมันก็มาจากภาษีประชาชนทั้งนั้น แต่ที่น่าเจ็บใจที่สุดคือ ทําไม้ทําไมคนยังเลือกที่จะไปเชื่อพวกมันอีก. แล้วก็ไอ้ค่านิยมกู้ๆๆๆไม่มีก็กู้แม่มเข้าไป. เกลียดมากสส์ ขอสาปส่งไปไกลๆเลย

#11 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:05

ทักสินเป็นผู้หยิบยื่นเงินกู้ให้...สร้างแนวทางดำเนินชีวิตที่เห็นแก่ตัวให้ชาวนา....ซึ่งชาวนาเองก็ไม่มีสติหรือภูมิคุ้มกันมากพอ  อยากได้อยากมีแบบคนอื่นเขาเหมือนกัน...ในที่สุดก็ต่างอุ้มสมกัน คนได้คือรัฐบาล+ชาวนา+พ่อค้าข้าว+โรงสีข้าว+พ่อค้าแม่ขาย  แต่คนชิหายคือผู้เสียภาษีและประเทศชาติในอนาคต...หนี้ท่วมชาติเมื่อไหร่ตาอาจจะสว่างขึ้นบ้าง..หรืออาจคิดกันว่าโกงไม่ว่าขอให้ได้บ้างไว้ก่อน แต่ลืมไปว่า พวกมรึงกำลังสร้างหนี้มหาศาลให้รุ่นลูกหลานได้มา กร่นด่า เพราะใช้หนี้แทนพวกมรึง....สัส

อยากกดไลท์ให้ กระทู้นี้ทั้งหมดเลย....

Edited by galaxy2, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:06.

#12 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:50

ถ้าจะมีใครเรียกชาวนาว่างูเห่า >> รัฐบาลคงเป็นโคตรงูเห่าสินะ  -_-

Edited by Huligan, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:50.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#13 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:27

จำนำข้าว ทักษิณคิด เพื่อไทยทำ นำโดยปู

จำนำข้าว ชาวนาชอบ ได้เงินมากกว่าประกัน

จำนำข้าว ประชานิยม จนชนะเลือกตั้ง คนลืมเผาเมือง

จำนำข้าว ทุจริตมาก นกม.ได้เงิน แบ่งกับพ่อค้า

จำนำข้าว เริ่มฝืด ขายไม่ได้ เน่าคาโกดัง มีค่าจัดการ

จำนำข้าว เจ๊ง เร่งกู้ ไม่มีแบงค์กล้าปล่อย โทษ กปปส.

ส่วนนึงชาวนา ต้องยอมรับว่า ผิดที่เลือกมาก่อน แล้วจดจำไว้ 

หันมาทำนาแบบเกษตรพอเพียง ไม่รวยแต่ไม่อด ไม่ต้องพึ่งพา ประชานิยม

#14 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:53

มันน่าเบือเวลาที่มีคนมาบอกว่ารู้นิสัยชาวนา  รู้นิสัยตำรวจ ทุกคน  ดีนะที่ไม่บอกว่ารุ้จักนิสัยวิศวกรทุกคนด้วย  ปัญหาที่มีมีๆถ้าจะเเก้ไขกันมันก็พอมีทาง เเต่บางคนเลือกสร้างปัญหาเพิ่มเเทน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน