Jump to content

- - - - -

ถามเรื่องเปลี่ยนแปลงการปกครอง

กากลีโดนแบนแล้วแบนอีก

• Please log in to reply
114 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:35

เวลาคุณจะไปสอบเข้ามหาวิทยาลัย คุณรู้ตัวหรือไม่ว่าพร้อมหรือไม่พร้อม?

เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน พ.ศ.2475 นั้น คนไทยจึงเริ่มได้ยินชื่อแปลกใหม่จากชื่อไทยเดิม คือ ตาสี ตาสา ยายมา ยายมี อีแดง ไอ้ดำ เป็นต้น เมื่อปลดพระเจ้าอยู่หัวลงเป็นเพียงกษัตริย์อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญครั้งนั้น คนไทยเข้าใจว่า"รัฐธรรมนูญก็คือชื่อของลูกชายพระยาพหลพลพยุหเสนา (พจน์ พหลโยธิน) ซึ่งเป็นหัวหน้าคณะราษฎรผู้คุมกำลังในการปฏิวัติ" และเข้าใจตามที่คณะราษฎรประกาศคือว่า บุตรชายพระยาพหลคนนี้จะเป็นบุตรดีเป็นอภิชาตบุตร จะนำความสงบสุขร่มเย็นและเจริญรุ่งเรืองมาสู่เมืองสยาม

อ่านข้างบนแล้วคุณคิดว่าคนสยามสมัยนั้นพร้อมหรือไม่?

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#52 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:42

*
POPULAR

ผมก็ไม่รู้ครับ  ผมรู้แต่  ที่ ร.7 ทรงตรัสไว้  ว่าประชาชนยังไม่พร้อม  มันเป็นเรื่องจริง  จบป่ะ

และมันก็ไม่พร้อมจริงๆ  ชาวบ้านตอนนั้นยังไม่รู้เลย  ประชาธิปไตยคืออะไร? 

คณะราษฎ์ก็ไม่พร้อม  ผู้มีอำนาจในขณะนั้น  ก็เอาประชาธิปไตยมาใช้อย่างไม่ถูกต้อง  

ปฎิวัติ  รัฐประหาร  แย่งชิงอำนาจกันเป็นว่าเล่น  แม้แต่นักการเมืองสาย ปรีดี  ยังไม่วาย

เข้าไปสู่วังวนอุบาตว์นี้เลย  และเวลาก็ผ่านไป  ชาวบ้านอาจเข้าใจมากขึ้นหน่อย  แต่ยังไม่ถึงแก่นอยู่ดี  

รู้แค่ว่า  เลือกตั้ง  แค่นั้น  แค่นั้นจริงๆ  และก็ใช้ประชาธิปไตยกันมาผิดๆ จนถึงทุกวันนี้

นักวิชาการหัวปรีัดี  แก้ปัญหาอะไรเรื่องประชาธิปไตยไทยได้  ได้แต่ท่องเลือกตั้ง  เลือกตั้ง

แต่ทำห่าเหวอะไรเพื่อแก้ปัญหาไม่ได้เลย  ยิ่งทำยิ่งนอกลู่นอกทาง  กลายเป็นขี้ข้าทรราชขี้โกงไปเสียฉิบ

เรื่องข้อสงสัยว่า  ร.7  อ้างเพื่อไม่ยอมมอบอำนาจให้ประชาชนนั้น  ผมไม่ทราบว่าท่านคิดยังไง  

หวงอำนาจหรือเปล่าว?  หรือ  เพราะทรงคิดว่าประเทศยังไม่พร้อมจริงๆ  กันแน่?

แต่ไม่ว่ายังไง  ท่านก็ทรงยอม  มอบอำนาจให้โดยดี  โดยไม่ยอมให้มีการนองเลือดเกิดขึ้น

ซ้ำยังปรามพวกข้าราชบริพาร  สั่งให้สมานฉันท์  ร่วมมือสร้างประชาธิปไตยไทย  กับคณะราษฎ์อีกด้วย

มันก็แสดงถึงหลายๆสิ่งนะ  ว่าท่านจริงใจ  และเห็นประเทศสำคัญกว่าอำนาจของตัวเองจริงๆ

แม้ท่านอาจจะไม่ค่อยเต็มใจนักก็ตาม

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#53 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:53

พร้อมไม่พร้อม สามารถดูตัวอย่างได้จาก พณ.นายกรักษาการ หย่อนบัตรเลือกผู้แทนที่ผ่านมา หุ หุ หุ

งั้น
คอ-นก-รีต
ประเทศซิดนีย์
พฤศจิกาคม
ที่คำนี้ออกมาจากปากนายกได้ เป็นผลจากการประชาธิปไตยที่ไม่พร้อมใช่ปะครับ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: ^_^ :blink: :P

ก็ไม่ทั้งหมดซะทีเดียว อาจมีidiot ปนอยู่บ้าง
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#54 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:21

ขอโทษนะครับ..ผมไม่เหลืองไม่แดงแต่อยากทราบว่า ทำไมที่หัวกระทู้ถึงมีคำว่า ไอ้กากลี ด้วยครับไม่เข้าใจเลย

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#55 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:38

ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่า ทุกวันนี้เสื้อแดง เข้าใจคำว่า ประชาธิปไตย ดีหรือยัง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#56 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:41

ขออภัย กากลี ได้ยอดแล้ว

สองหน้ากระทู้

#57 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:45

ถามง่ายๆก็ได้  ที่ทำปฏิวัติตอน 2475 น่ะ ได้ทำประชามติแล้วรึยัง ถึงมาอ้างว่าคนส่วนใหญ่อยากให้เปลี่ยนแปลงการปกครอง <_<

ถ้าได้คำตอบว่ายัง หมายความว่าต้องรอแบบนี้ต่อไปหรอครับ

เคยมีคนบอกว่าประชาไม่พร้อม ก็เอาประชาธิปไตยไปเหอะ เดี๋ยวคนก็ปรับตัวได้เองแล้วตอนนั้นก็พร้อมเอง

คิดว่าไงครับกับคำพูดนี้

คำถาม?>>>แล้วไอ้สัตว์พหลฯมันทำปฏิวัติรอบสองทำไม? ทั้งที่สภาจากการเลือกตั้งก็มีแล้ว(หลังจากปฏิวัติรอบแรก)...

ก็แค่ส่วนนึงในสภาไม่เห็นด้วยกับนโยบายพวกมัน เท่านั้นเอง แล้วมันก็มองว่ากลุ่มที่ไม่เห็นด้วยกับมัน"ถอยหลังเข้าคลอง"

แค่สิทธิในความเชื่อของแต่ละบุคคล พวกมรึงก็ไม่เคารพกันแล้ว! ปรัชญาประชาธิปไตยเลยน่ะนั้น!

แต่พวกของไอ้สัตว์พหลฯ(รวมทั้งปรีดีด้วยมั้ง?)คิดแค่ว่าประชาธิปไตยต้อง"ขุดรากของเก่า" เหมือนพวกเห่อหมอย

แต่สันดารอำนาจนิยมแบบเผด็จการไม่มีผิดเพี้ยน(หมายถึงเหตุการณ์ในตอนนั้น)

*แต่ใช่ว่าปรีดีจะแย่ไปหมดในสายตาผมนะ >>ที่ผมว่าดีก็มี เช่นเรื่องขบวนการเสรีไทย  -_- 

Edited by Huligan, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:33.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#58 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:49

นี่ถ้าผมไม่ตั้งกระทู้นี้ ผมคงไม่รู้ไปจนตายว่าพระยาพหล ปรีดี มีอีกด้านที่ชั่ว

ขออภัยครับ คือตอนเรียนผมก็ถูกสอนมาแบบนี้ ว่าพระยาพหล กับ ปรีดี เป็นผู้มีคุณต่อชาติ
ไม่คิดว่าตั้งกระทู้นี้แล้วได้ความรู้เพิ่มเติมจากที่ไม่มีใจตำราเรียน

#59 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:00

อีกอย่างที่อยากจะรู้คือ จอมพลแปลก กับ ปรีดี แย่งชิงอำนาจกันจนเกิดคดีปลงพระชนม์ ร.8 นี่ก็ยังค้างคาเหมือนกัน ที่ต้องการความกระจ่าง

ปล.ถ้าหมิ่นเหม่ จะลบไปก็ได้นะครับ

*** เห็นคุณ fnehj มา like ผม อยากจะบอกว่าผมอ่านบทความของไอ้เจียมเหมือนกันนะครับ แต่ของมันโคตรมั่วติ้งต่าง ตั้งสมมติฐานอคติมากๆ ถ้าบรรยากาศตอนนั้นผมบอกตรงๆ ผมเห็นแต่พวกคณะราษฎรนี้แหละที่ได้อำนาจทั้งทางทหาร และ นิติรัฐ ยิ่งใหญ่คับฟ้ามาก ประเด็นของผมคือ สงสัยพวกคณะราษฎรเนี่ยแหละ

Edited by SINANJU, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:08.

#60 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:02

นี่ถ้าผมไม่ตั้งกระทู้นี้ ผมคงไม่รู้ไปจนตายว่าพระยาพหล ปรีดี มีอีกด้านที่ชั่ว

ขออภัยครับ คือตอนเรียนผมก็ถูกสอนมาแบบนี้ ว่าพระยาพหล กับ ปรีดี เป็นผู้มีคุณต่อชาติ
ไม่คิดว่าตั้งกระทู้นี้แล้วได้ความรู้เพิ่มเติมจากที่ไม่มีใจตำราเรียน

ปรีดีไม่ใช้คนเลวขนาดทักษิณนะครับ เพียงแต่ตอนปฎิวัติเขายอมรับเองว่าความรู้เกี่ยวกับนิสัยคนไทยยังน้อย เอาแต่ทฤษฏีมาใช้

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#61 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:08

ปรีดีไม่ใช้คนเลวขนาดทักษิณนะครับ เพียงแต่ตอนปฎิวัติเขายอมรับเองว่าความรู้เกี่ยวกับนิสัยคนไทยยังน้อย เอาแต่ทฤษฏีมาใช้

เขาทำในสิ่งที่ 'เขาคิดว่า' มันจะดีสำหรับประเทศไทย

ซึ่งต่างจากทักษิณและพวกพ้อง ที่จะโกยประโยชน์เข้าตัวเอง โดยอาศัยการเลือกตั้งเป็นฉากบังหน้า

ตอนนี้เราก็ได้ส่วนหนึ่งของประชาธิปไตยมาแล้ว คือการถ่ายโอนอำนาจเด็จขาดของกษัตริย์ และอำมาตย์ มายังคนอีกกลุ่ม คือนายทุนนักเลือกตั้ง ตอนนี้ก็ต้องสู้กันต่อว่า อำนาจของนายทุนนักเลือกตั้งจะกลับมาที่ประชาชนตามที่นายปรีดี หวังไว้ในตอนนั้นหรือไม่

#62 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:13

ถ้าจะเอาไอ้เหลี่ยมเป็นตัวเทียบเคียงล่ะก็...แปลก/สฤษดิ์/ถนอม/สุจินดา ก็เป็นคนดีเหมือนกันครับ อิอิ  :D 

เหมือนเรายืนบนเขาเอเวอเรสต์ อินทนนท์ก็เป็นของต่ำต้อยไปเลย

เหมือนเราเอากรดไนตริกเข้มข้นเป็นตัวทำละลาย กรดน้ำส้มหรือแม้แต่กรดกำมะถันย่อมกลายเป็น"ด่าง"ไปหมดเช่นกัน

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#63 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:24

ผมว่าไอ้พวกนิติรั่วก็เลวใกล้ๆทักษิณล่ะ...ทำไมมันจะไม่รู้ว่าทักกี้ทำเรื่องบัดซบไว้แค่ไหน?

แต่พยายามเสแสร้งไม่รู้ไม่เห็น อ้างทฤษฎีตะพึดตะพือ อ้างความเท่าเทียม Blaๆๆ...เพื่อเรียกร้องความสนใจไปวันๆ

ถ้าให้แขวะศาล แขวะ ปชป.ล่ะถนัดนัก...แต่พอมีม็อบชาวนาเดือดร้อนมาจริงๆแหม้งช่วยอะไรได้มั้ย?

#64 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:49

ไม่รู้จิงป่าว เขาว่าตอนที่ ป. มีอำนาจมาก ร.7 ถึงกับมีพระราชโองการว่าถ้า ป.ยังมีอำนาจ อย่านำพระบรมอัฐิกลับ เรื่องนี้เป็นยังไงครับ วอนผู้รู้เล่าหน่อย

แล้วได้ยินว่าตอนที่ ป. มีอำนาจ วังของเจ้านายถูกยึดไปหมด เป็นเรื่องจิงรึป่าว ตอนเรียนเรื่องเกี่ยวกับ ป. ไม่เคยได้ยิน อ.สอนเรื่องนี้อะคับ

#65 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:15

ไม่รู้จิงป่าว เขาว่าตอนที่ ป. มีอำนาจมาก ร.7 ถึงกับมีพระราชโองการว่าถ้า ป.ยังมีอำนาจ อย่านำพระบรมอัฐิกลับ เรื่องนี้เป็นยังไงครับ วอนผู้รู้เล่าหน่อย
แล้วได้ยินว่าตอนที่ ป. มีอำนาจ วังของเจ้านายถูกยึดไปหมด เป็นเรื่องจิงรึป่าว ตอนเรียนเรื่องเกี่ยวกับ ป. ไม่เคยได้ยิน อ.สอนเรื่องนี้อะคับ

เคยอ่านเจอในหนังสือสิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็นของมจ.พูนพิศมัย ดิศกุลครับ

Edited by JSN, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:23.

#66 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:23

http://adaylife.word...ตถเลขา-ร-7-ทรง/

#67 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:27

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เปนพวกเสื้อแดง แต่คำถามนี้คาใจผมนานแล้ว

ที่ว่าคณะราษฎรชิงสุกก่อนห่าม ผมเชื่อแบบนั้น รู้ว่าประชาชนยังไม่พร้อม ทั้ง ร.7 และ คณะราษฎรก็รู้ดีว่ายังไม่พร้อม

ผมสงสัยว่าต้องรอนานแค่ไหนถึงจะพร้อมคับ ถ้าบอกว่าอีกสัก50ปีถึงพร้อมไม่ต้องรออีก50ปีเลยหรอคับ

ไม่มีเอี้ยอะไรเล๊ยย แค่โดนตัดเงินเดือนแค่นั้นเอง เลยหาเรื่องรัฐประหาร

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#68 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:35

แต่ก็แปลกใจนะ ทำไมต้องกลัวที่ยอมรับว่าตัวเองเป็นควายแดงด้วย งง ??

ไม่ภูมิใจในเสื้อทุยทูเดย์กันแล้วหรือ โฮะๆ

เดี๋ยวนี้การสนใจเรื่องประชาธิปไตย ใครสนใจเขาก็หาว่าเป็นควายแดงหน่ะครับ

พอดีผมไม่ได้เป็นควายแดง แต่สนใจเรื่องประชาธิปไตย

แล้วทำไมผมต้องยอมรับอะ ในเมื่อไม่ได้เป็นควายแดง

ที่เอ็งเป็นควายแดงแน่นอน ก็เพราะว่า....

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เปนพวกเสื้อแดง

เพราะพวกควายแดงมักชอบออกตัวว่าเป็น คนกางสัด ๆ แบบนี้ ทุกที   มุกไม่พัฒนาเลย :lol:

#69 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:45

ก็นั่นสิ คนที่ความคิดมันแคบก็แบบนี้แหละ เห็นใครที่สนใจประชาธิปไตยก็บอกว่าเป็นเสื้อแดง
ใครที่คิดไม่เหมือนตนเองก็เป็นเสื้อแดง ก็คิดกันได้แค่นี้แหละ มุกก็ซ้ำซากเหมือนเดิม

#70 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:45

แต่ก็คนประเภทเดียวกัน  กรูถูกที่สุด  ทุกคนต้องฟังกรู  ต้องล้างระบอบเก่าที่เป็นอุปสรรคให้หมด  รู้ไม่รอบ   บ้าตำรา  ดันทุรัง  รู้ว่าผิดไปจากตำราแต่ก็ไม่ยอมปรับทฤษฎี   แต่อย่างไรก็ตาม  ผมก็เชื่อว่า  ปรีดี  ยังเป็นคนดีกว่าทักษิณมาก  เพราะเค้ามีจุดประสงค์เพื่อชาติ  เพื่อประชาชนอย่างแท้จริง  แค่หลงคิดผิดไปบ้าง  และก็รู้ตัวเองในท้ายที่สุด  นอกจากนี้ยังทำคุณงามควาามดีไว้ไม่น้อย

Edited by annykun, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:47.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#71 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:47

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เปนพวกเสื้อแดง แต่คำถามนี้คาใจผมนานแล้ว

ที่ว่าคณะราษฎรชิงสุกก่อนห่าม ผมเชื่อแบบนั้น รู้ว่าประชาชนยังไม่พร้อม ทั้ง ร.7 และ คณะราษฎรก็รู้ดีว่ายังไม่พร้อม

ผมสงสัยว่าต้องรอนานแค่ไหนถึงจะพร้อมคับ ถ้าบอกว่าอีกสัก50ปีถึงพร้อมไม่ต้องรออีก50ปีเลยหรอคับ

ไม่มีเอี้ยอะไรเล๊ยย แค่โดนตัดเงินเดือนแค่นั้นเอง เลยหาเรื่องรัฐประหาร

ตอนเีรียน อ.บอกว่าข้าราชการโดนลดเงิน เนื่องจาก ร.7 ทีพระราชประสงค์ที่ลดค่าใช้จ่ายในราชสำนัด ก็แค่ลดเงินบางส่วน

#72 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:50

แต่ก็แปลกใจนะ ทำไมต้องกลัวที่ยอมรับว่าตัวเองเป็นควายแดงด้วย งง ??

ไม่ภูมิใจในเสื้อทุยทูเดย์กันแล้วหรือ โฮะๆ

เดี๋ยวนี้การสนใจเรื่องประชาธิปไตย ใครสนใจเขาก็หาว่าเป็นควายแดงหน่ะครับ

พอดีผมไม่ได้เป็นควายแดง แต่สนใจเรื่องประชาธิปไตย

แล้วทำไมผมต้องยอมรับอะ ในเมื่อไม่ได้เป็นควายแดง

ที่เอ็งเป็นควายแดงแน่นอน ก็เพราะว่า....

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เปนพวกเสื้อแดง

เพราะพวกควายแดงมักชอบออกตัวว่าเป็น คนกางสัด ๆ แบบนี้ ทุกที   มุกไม่พัฒนาเลย :lol:

ก็ความคิดแบบนี้ ผมว่าเป็นมุกที่ใช้ซ้ำซาก มุกไม่พัฒนา มุกแป๊ก คืออยากเห็นความเห็นที่ถูกใจตนเอง

ใครที่คิดไม่เหมือนตนเอง คือพวกเสื้อแดง คิดง่ายๆแบบไม่ต้องใช้สติปัญญา

#73 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:35

ตอนเีรียน อ.บอกว่าข้าราชการโดนลดเงิน เนื่องจาก ร.7 ทีพระราชประสงค์ที่ลดค่าใช้จ่ายในราชสำนัด ก็แค่ลดเงินบางส่วน

ไม่ใช้เฉพาะข้าราชการที่โดนลด มีพวกที่โดนลดเยอะกว่าอีก แล้วหฌไม่พอใจ

ก็เปิดบ้านให้กลุ่มผู้ก่อการเหล่านี้แหละไปประชุม สุดท้ายเค้าไม่ให้ความคำคัญกับตัวเองก็โกรธ

ก็หาเรื่องจะเอาระบออเก่ากลับเพราะเอาเข้าจริงตัวเองหมดอำนาจหมดความสำคัญไปเลย

การนั้น มีคนยุให้ ในหลวงรัชกาลที่ 7 ท่านสู้ ท่านทรงเป็นคนอ่อน ก็เลยยอมกลัวประชาชนของท่าน

เสียเลือดเสียเนื้อ ท่านเลยนิวัติ พระนคร คนที่แข็ง ก็โดนเค้าำไล่ไปให้พ้นขอบขันธสีมา

มีหนังสือให้อ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้เยอะ แต่เล่มทีอ่านแล้ว Bias น้อยที่สุด ก็เล่มที่คุณ JSN (ขออภัยที่เอ่ยนาม ท่านได้กรุณาบอกใว้)

อ่านเยอะๆ โตขึ้นจะได้ไม่เป็นเหมือน พอล คุง (ขออภัยที่เอ่ยอีกนาม )

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#74 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:38

นี่เลย แบบนี้เลย

รีเฟรชกระทู้ถี่ ตอบ reply รัว ๆ 

แล้วยังมีพวกอกหัก ริษยา อาฆาต  มาช่วยยกหาง

นี่มันพฤติกรรม ฝูงควายแดง  ชัด ๆ  :lol: 

#75 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:58

เอามาให้อ่านกันในนี้เลยดีกว่าครับ 

ลายพระราชหัตถเลขา (จดหมาย) ในพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเ จ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7 ทรงมีถึงคณะราษฏรและรัฐบาล ในขณะนั้น โดยท้ายทีสุดทรงประกาศสละร าชสมบัติของพระองค์

page1.jpg?w=595

page2.jpg?w=595

page3.jpg?w=595

page4.jpg?w=595

page5.jpg?w=595

page6.jpg?w=595

http://adaylife.word...ตถเลขา-ร-7-ทรง/

#76 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:21

เป็นเสื้อแดงมันน่าอายตรงไหนครับ  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#77 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:27

รีเฟรชกระทู้ถี่ ตอบ reply รัว ๆ 

แล้วยังมีพวกอกหัก ริษยา อาฆาต  มาช่วยยกหาง

นี่มันพฤติกรรม ฝูงควายแดง  ชัด ๆ  :lol:

ปกติผมไม่ชอบการบอกว่าคนนั้นคนนี้เป็นเสื้อแดง คนนี้เป็นเสื้อเหลื่อง สลิ่ม พันธมิตร เพราะถือว่าเป็นเรื่องส่วนตัว

งั้นผมจะได้บอกว่าคุณเป็นพวกขี้ข้าสลิ่ม ขอยืมคำพูดที่พวกเสื้อแดงมาพูดบ้าง ในเมื่อจะยัดเยียดให้ผมเป็นเสื้อแดงให้ได้ ผมก็ขอเชื่อว่าคุณคือพวกขี้ข้าสลิ่มอะ

#78 cyberbob39

cyberbob39

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:30

ปกติผมไม่ชอบการบอกว่าคนนั้นคนนี้เป็นเสื้อแดง คนนี้เป็นเสื้อเหลื่อง สลิ่ม พันธมิตร เพราะถือว่าเป็นเรื่องส่วนตัว

งั้นผมจะได้บอกว่าคุณเป็นพวกขี้ข้าสลิ่ม ขอยืมคำพูดที่พวกเสื้อแดงมาพูดบ้าง ในเมื่อจะยัดเยียดให้ผมเป็นเสื้อแดงให้ได้ ผมก็ขอเชื่อว่าคุณคือพวกขี้ข้าสลิ่มอะ

สู้เค้าน้อง อย่าได้ยอม ผมโดนมาก่อน 555

คิดต่าง ไม่ใช้ว่าจะเป็นแดงทุกคน

#79 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:40

บางคนมันไม่ยอมรับอะ ว่าคนมันมีหลากหลายทางความคิดได้ คนที่ชอบระบอบประชาธิปไตยไม่จำเป็นต้องเป็นเสื้อแดงอะ

ประชาธิปไตยมีแบบเดียว แล้วผิดตรงไหนที่ชอบประชาธิปไตย

กปปส. ก็ยืนยันว่าต้องการระบอบประชาธิปไตย แล้วการที่ผมบอกว่าไม่ใช่เสื้อแดง ทำไมต้องมายัดเยียดให้ผมเป็นเสื้อแดงให้ได้ล่ะ? มีหลักฐานไหมที่บอกว่าเป็นเสื้อแดง?

ที่บอกว่าพฤติกรรมแบบนี้คือพฤติกรรมควายแดง
ผมก็บอกได้เหมือนกันว่าพฤติกรรมแบบนี้ที่คิดว่าคนอื่นเขาเป็นควาย คือพวกควายเหลือง

ที่ผมพูด เพราะคุณพูดถึงผมก่อน คุณพยายาจะให้ผมเป็นเสื้อแดงให้ได้ ทั้งที่ผมบอกชัดเจนว่าผมไม่ใช่เสื้อแดง

เรื่องไม่พร้อม ผมว่าประชาชนไม่พร้อม ถ้าพร้อมก็แปลกแล้ว

แต่ผมไม่ได้คิดถึงขนาดว่าประชาชนเป็นควาย เพราะอย่าลืมว่าตอนนั้นหนังสือพิมพ์ก็แพร่หลายแล้ว ชาวบ้านรับรู้ข้อมูลข่าวสาร

ผมมองว่าชาวบ้านพร้อมแค่ 70% ผู้ชายสมัยนั้นก็อ่านหนังสือออกแล้ว

การที่คนไม่พร้อม ไม่ได้หมายความว่าเป็นควายนิ

ถ้าผมเป็นควายแดง คุณที่บอกว่าผมเป็นควายแดงก็เป็น"คนเลี้ยงควายแดง"

เพราะชินกับควาย อยู่ล้อมรอบควาย เติมโตกับควาย ถึงมองว่าคนอื่นที่ไม่เหมือนตนเองคือ"ควาย"

เพราะคนเลี้ยงควายกับควายก็มีค่าไม่ต่างกันมาก แค่สูงกว่านิดหน่อย คนเลี้ยงควายก็พูดได้ กินอาหารอย่างอื่นได้ ชีวิตเห็นแต่ทุ่งนาและฝูงควายและนกบนหลังควาย

แต่ควายเลือกกินไม่ได้ พูดไม่ได้
สิ่งที่คนเลี้ยงควาย กับ ควาย มีเหมือนกันคือมันเห็นสิ่งรอบตัวอย่างเดียวกันหมด เห็นแต่ทุ่งนา คุ้นเคยกับกลิ่นโคลนสาบควาย

ขอพูดเยอะครับ พอดีผมไม่ชอบที่อยู่ๆมีใครมาบอกว่าผมเป็นควายแดง เป็นเสื้อแดง

เพราะผมเองยังไม่เคยมองคนอื่นว่าเขาเป็นสีนั้นสีนี้ โดยที่เขายังไม่บอกว่าตัวเองอยู่ฝ่ายไหน ผมก็ไม่ไปตัดสินเพราะผมไม่สามารถรู้ได้

:D :D :D :D

#80 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:45

ผมรักทั้งพระมหากษัตริย์และรักประชาธิปไตย ผมรักทั้งสองอย่างไม่ได้หรอครับ?

ผมผิดหรอที่รักสองอย่างเหมือนกัน รักทั้งในหลวงและระบอบประชาธิปไตย

ที่ผ่านมาผมไม่เคยไปร่วมชุมนุมทางการเมืองใดๆ เพื่อนเสื้อแดงผมมีรอบตัว แต่ผมไม่เคยเรียกเพื่อนผมว่าควายแดง

เพื่อนผมที่เชียร์ กปปส. ก็มีเยอะ ผมไม่เคยเรียกจิกกัดเขาว่าเป็นพวกสลิ่มหรือเสื้อเหลือง เพราะผมถือว่าตราบใดที่เขาไม่ประกาศชัดเจนว่าสีอะไรผมจะไม่เรียกเขา

แล้วเลือกตั้งที่ผ่านมา ผมกาช่องไม่ลงคะแนนครับ

#81 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:53

ไม่ใช้เฉพาะข้าราชการที่โดนลด มีพวกที่โดนลดเยอะกว่าอีก แล้วหฌไม่พอใจ

ก็เปิดบ้านให้กลุ่มผู้ก่อการเหล่านี้แหละไปประชุม สุดท้ายเค้าไม่ให้ความคำคัญกับตัวเองก็โกรธ

ก็หาเรื่องจะเอาระบออเก่ากลับเพราะเอาเข้าจริงตัวเองหมดอำนาจหมดความสำคัญไปเลย

การนั้น มีคนยุให้ ในหลวงรัชกาลที่ 7 ท่านสู้ ท่านทรงเป็นคนอ่อน ก็เลยยอมกลัวประชาชนของท่าน

เสียเลือดเสียเนื้อ ท่านเลยนิวัติ พระนคร คนที่แข็ง ก็โดนเค้าำไล่ไปให้พ้นขอบขันธสีมา

มีหนังสือให้อ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้เยอะ แต่เล่มทีอ่านแล้ว Bias น้อยที่สุด ก็เล่มที่คุณ JSN (ขออภัยที่เอ่ยนาม ท่านได้กรุณาบอกใว้)

อ่านเยอะๆ โตขึ้นจะได้ไม่เป็นเหมือน พอล คุง (ขออภัยที่เอ่ยอีกนาม )

ถ้าเป็นเรื่อง สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น เคยอ่านผ่านๆ เห็นจุดไข่ปลาเยอะเลยไม่อยากอ่านต่อ

#82 SKV24

SKV24

น้องเก่า

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:30

ถ้าล้มระบอบทักษิณไม่ได้ ก็แสดงว่าคนไทยยังไม่พร้อมที่จะมีการปกครองระบอบประชาธิปไตยครับ...

การพยายามออก พรบ นิรโทษกรรมแบบลักหลับ การจัดสรรงบประมาณไปลงแต่เขตหรือภาคที่สนับสนุนพรรคเพื่อไทย การปล่อยให้พวกเสื้อแดงลอบฆ่าและทำร้ายประชาชนที่ออกมาประท้วงแล้วตำรวจไม่สามารถจับกุมใครได้ การปล่อยให้มีการฉ้อราษฎรบังหลวงอย่างกว้างขวาง การปล่อยให้มีการยิงระเบิดข่มขู่ ใส่ศาล ใส่พรรคการเมืองฝ่ายตรงข้าม การปล่อยให้คนๆเดียวที่อยู่ต่างประเทศ คุมพรรค คุมรัฐบาล คุมข้าราชการ...ล้วนเป็นการกระทำที่เป็นปรปักษ์ กับการปกครองระบอบประชาธิปไตยทั้งนั้น...

#83 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:10

เฮ้ย ๆ ๆ   ตอบก็เว้นหายใจบ้าง

ตอบ วันนี้, 11:40
ตอบ วันนี้, 11:45
ตอบ วันนี้, 11:53

ตกลง id เดียว  เล่นหลายคนเลยใช่มั๊ย  :lol:

#84 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:19

สำหรับผม คุณปรีดี ท่านก็ไม่ได้ถึงกับเป็นคนที่เลวร้าย

แต่ ... ก็ไม่ได้เป็นคนที่ดีถึงขนาดที่ยกย่องกันในทุกวันนี้  <_<

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#85 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:38

มาถึง ป.พิบูลย์สงคราม มั่่ง...คนนี้ข้อดีที่เหนือกว่าแม้ว ที่เห็นได้ชัดในประวัติศาสตร์ คือ เขามีความพยายามเอาเขาพระวิหารคืนให้ได้ ครับ

แต่แม้วทำตรงข้าม  -_-

#86 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:44

สมัยนั้นมันเเค่นักเรียนนอกอยากตามก้นฝรั่งครับ ไม่ได้เกี่ยวกับความเดือดร้อนหรือธรรมชาติความพร้อมของคนในชาติ อำนาจก็เลยเเค่เปลี่ยนมือจากกลุ่มหนึ่งมาอีกกลุ่มหนึ่ง เป็นปชธตเเบบพิกลพิการ...

ต้องปีนี้ครับ "ปฏิวัติประชาชนของจริง" ชาวนาเดือดร้อนจริง บุกมาถึงกทม เหมือนตอน ปฏิวัติฝรั่งเศษที่ปชชเดือดร้อนจริง จนต้องออกมาลากพระเจ้าหลุยส์ออกไป...วันนี้ถึงคราวต้องลากเจ้ามูลเมืองออกไปเเล้วครับ

#87 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:23

เฮ้ย ๆ ๆ   ตอบก็เว้นหายใจบ้าง

ตอบ วันนี้, 11:40
ตอบ วันนี้, 11:45
ตอบ วันนี้, 11:53

ตกลง id เดียว  เล่นหลายคนเลยใช่มั๊ย  :lol:

ผมมีไอดีอันเดียวครับ ผมท้าให้ผู้ดูแลโชว์ไอพีเลยก็ได้ครับ

ว่าผมมีไอดีอันเดียว

#88 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:28

เอามาให้อ่านกันในนี้เลยดีกว่าครับ 

ลายพระราชหัตถเลขา (จดหมาย) ในพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเ จ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7 ทรงมีถึงคณะราษฏรและรัฐบาล ในขณะนั้น โดยท้ายทีสุดทรงประกาศสละร าชสมบัติของพระองค์
page1.jpg?w=595
page2.jpg?w=595
page3.jpg?w=595
page4.jpg?w=595
page5.jpg?w=595
page6.jpg?w=595

ขอบคุณครับ
ผมอ่านแล้ว เชิงตัดพ้อมากกว่าครับ
เข้าใจความเจ็บปวดของท่าน

#89 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:30

ถ้าเป็นเรื่อง สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น เคยอ่านผ่านๆ เห็นจุดไข่ปลาเยอะเลยไม่อยากอ่านต่อ
แนะนำให้ทนๆอ่านเถอะครับ

Edited by JSN, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:31.

#90 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:03

วันก่อนเพื่อนผมส่งลิงค์อันนึง เป็นพระราชหัตถเลขา ทำให้ผมพอทราบว่าคณะราษฎรทำอะไรไปบ้าง

.........พวกเขา "รักชาติ" เขาก็หาอำนาจใส่ตัว หาเงินเข้ากระเป๋า ส่วนฉันนั้นถ้า "รักชาติ" ต้องปล่อยอำนาจให้หมด ต้องยอมเปน slave และต้องยอมลดรายได้ และมีเงินเท่าไรก็ต้องให้เขาหมด ดูมันเปน square deal เลยไม่ไหวจริงๆ เมื่อแย่งอำนาจเอาไปแล้วก็ควรไปรักษาเอาไว้ให้ได้  ทำไมต้องมาคอยร้องให้เราช่วยบังคับให้คนไทยเปนบ่าว ฉันฉุนเหลือเกิน อยากเล่นบ้าอะไรต่างๆจัง แต่ยังกลัวนิดหน่อยว่าพวกเจ้าจะถูกเชือดคอหมดเท่านั้นเอง แต่การที่คนจะทน sacrifice อะไรต่างๆนั้นมันมี limit พอ ถ้าข่มขี่กันนัก ก็เห็นจะต้องเล่นบ้าเอาจริงสักที เวลานี้ฉันไม่สบาย อีกหน่อยก็ตายเปนแน่ ฉันผอมเหลือแต่กระดูก น้ำหนักลดตั้ง ๔ kilo และนอนไม่หลับกินไม่ได้เลย..........

เพื่อนผมส่งลิงค์นี้ ทำให้ผมนึกถึงโพสต์นี้ทันทีครับ

#91 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:06

ผมได้อ่านสิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็นแล้วครับ อ่านมาอีกรอบ ยืมเพื่อนมาอ่าน เป็นภาค2475 ชื่อเต็มๆคือ สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น ภาคเปลี่ยนแปลงการปกครอง ส่วนเล่มจบไม่เคยอ่าน

มีกล่าวถึงว่ามีคนมารายงานว่ามีการพูดของของคนกลุ่มนึง ว่าจะทำปืนลั่นใส่เวลาที่ไฟดับในขณะพระองค์อยู่ในเรือพระที่นั่ง แล้วภายหลังพระองค์ก็ไม่ได้โดยสารเพราะว่าพระองค์ไม่สบาย

แล้วหน้าท้ายๆมีกล่าวถึงพระบรมราชโองการห้ามนำพระบรมอัฐิกลับไทย ตราบที่............ยังมีอำนาจ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าหมายถึงปรีดีหรือ ป.(ได้ยินคนบอกว่าหมายถึง ป.)

#92 SeraphUriel

SeraphUriel

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:45

ถ้าจะรอให้ประชาชนพร้อม ก็ต้องรอจนปฏิวัตประชาชน ถึงตอนนั้นก็ไม่เหลือสถาบันแน่นอน ผมยืนยันว่าสถาบันโชคดีที่มีปรีดีอยู่ การปฏิวัติ 2475 ย้ายความรับผิดชอบจากสถาบันไปที่รัฐบาลคณะราษฎร สถาบันยังธำรงสถานะทางประเพณีไว้ได้เกือบสมบูรณ์

ประเทศญี่ปุ่นกับอังกฤษ มีการปฏิวัติประชาชนไหมครับ? หรือคุณมองว่าสถาบันเราเหมือนราชวงศ์บูร์บง ต้องปฏิวัติประชาชนเท่านั้น

การที่เกิดปฏิวัติประชาชน สาเหตุสำคัญๆ คือความยากจน ประชาชนอดอยาก ถูกขุนนาง ผู้มีอำนาจรัฐกดขี่ข่มเหง --- (สิ่งที่คล้ายๆ กันก็คือสถานการณ์ในขณะนี้นี่แหละค่ะ)

แต่ประเทศไทยนับแต่เริ่มพระราชวงศ์จักรี ประชาชนไม่เคยลำบากถึงขั้นนั้น (เรื่องถูกขุนนาง เจ้าที่ดินเอารัดเอาเปรียบก็คงมีบ้างตามประสา แต่โดยรวมพระมหากษัตริย์ยังทรงปกครองให้ประชาชนอยู่ดีมีสุข)

เพราะฉะนั้น โอกาสจะเกิดปฏิวัติล้มล้างสถาบัน ดิฉันคิดว่าเป็นไปไม่ได้เลยค่ะ ถ้าไม่มีผู้ที่ยุแยง

ซึ่งคนกลุ่มที่ยุแยงให้โค่นล้มนี้มักเป็นชนชั้นกลาง หรือแม้แต่ชนชั้นสูงเอง ที่ไม่ได้เดือดร้อนจากการใช้ชีวิตสักนิด แต่หัวหมอเพราะเรียนเยอะ

และใช้คำว่าประชาธิปไตยเป็นเครื่องมือในการแสวงหาอำนาจให้ตัวเอง โดยใช้ประชาชนเป็นเครื่องมือ

#93 fnehj

fnehj

น้องใหม่

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:38

ช่วงนี้ผมเดินทางไปหอสมุดแห่งชาติ ผมทราบข้อมูลล่าสุดว่าเมื่อต้น ร.7 เศรษฐกิจมันแย่มาก แล้วจากที่ผมอ่านจากหอสมุดแห่งชาติ ผมเข้าใจแบบนี้และสรุปสั้นๆว่าการเปลี่ยนแปลงการปกครอง2475 คณะราษฎรมองว่าระบอบสมบูรณาญาสิทธิราช ไม่เหมาะกับสภาพเศรษฐกิจในสมัย ร.7

เมื่อ ร.7 ครองราชย์ พระองค์ก็พยายามลดค่าใช้จ่ายในราชสำนักมากมาย เอาข้าราชการมากมายออก ลดเงินบางอย่างของข้าราชการบางคน ยกเลิกกิจกรรมบางอย่างที่ใช้เงินราชสำนักมากมาย ผมไม่ทราบว่าที่พระองค์ทำเพราะว่าเศรษฐกิจไม่ดีรึเปล่า แต่จากการที่พระองค์ทรงลดค่าใช้จ่ายทำให้พอเดาได้ว่าช่วงนั้นเศรษฐกินมันแย่มาก

ที่ผมพูดมาผมไม่ได้มองว่าคณะราษฎรมันดีหรือประเสริฐผมแค่จะเล่าข้อมูลจากหอสมุดแห่งชาติที่ผมไปมาเมื่อวันก่อน และสรุปว่าสิ่งที่คณะราษฎรทำ มาจากสภาวะเศรษฐกิจในสมัยนั้น แล้วสภาพเศรษฐกินมันกดดัน ทำให้พวก7คนรู้สึกว่าการรอให้พร้อม คือการรออย่างไม่มีกำหนด

เช่น รอให้คนทั้งประเทศมีการศึกษา ซึ่งไม่รู้ว่าต้องรออีกกี่ปี เพราะในทางจิตวิทยาการที่รอให้พร้อมโดยไม่รู้ว่าต้องนานแค่ไหน ทำให้รู้สึกว่ามันช้ามาก

และผมทราบข้อมูลล่าสุดมาว่าเรื่องประชาธิปไตย ร.5 ทรงเตรียมให้ ร.6 จัดการเรื่องประชาธิปไตย แต่สมัย ร.6 พระองค์ก็ยังมองว่าประชาธิปไตยต้องทดลองก่อน แล้วทดลองมาจนถึงพระองค์สวรรคต พอ ร.7 ครองราชย์ ก็เริ่มร่างรัฐธรรมนูญเมื่อต้นปี2475 โดยมีเจ้านายพระองค์นึง ซึ่งใน"สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น ของ ม.จ.พูนพิศมัย" บอกว่าเป็นเจ้านายที่ดูแล ร.7 แล้วเป็นคนที่ขู่จะยึดอำนาจหากไม่ร่างรัฐธรรมนูญ ขีดเส้นตายว่าต้องร่างให้เสร็จภายในวันที่ 1 กรกฎาคม 2475(ผมเดาว่าเจ้านายพระองค์นั้นคือ พระองค์เจ้าบวรเดช)

#94 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:57

ถ้าเอ็งขับรถไม่เป็น เอ็งจะเรียนขับรถก่อน หรืออ้างเสรีภาพว่า"กูมีสิทธิขับรถทันที"

#95 playoff

playoff

น้องใหม่

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:11

จริง ๆ ร.7  พระองค์ท่านพร้อมตลอดครับ  แต่ประเด็นคือ  พวกเจ้าขุนมูลนายขุนนางในรั้วในวังนี่แหละ  ไม่อยากให้เปลี่ยนเพราะเปลี่ยนแล้วพวกเขาหมดอำนาจ

#96 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:44

ถ้าเอ็งขับรถไม่เป็น เอ็งจะเรียนขับรถก่อน หรืออ้างเสรีภาพว่า"กูมีสิทธิขับรถทันที"

บางคนเลือกที่จะ "ซื้อใบขับขี่" โดยไม่ต้องสอบและขับรถไม่เป็น ครับ

Edited by DarkSwan, 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:46.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#97 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:53

ถ้าจะรอให้ประชาชนพร้อม ก็ต้องรอจนปฏิวัตประชาชน ถึงตอนนั้นก็ไม่เหลือสถาบันแน่นอน ผมยืนยันว่าสถาบันโชคดีที่มีปรีดีอยู่ การปฏิวัติ 2475 ย้ายความรับผิดชอบจากสถาบันไปที่รัฐบาลคณะราษฎร สถาบันยังธำรงสถานะทางประเพณีไว้ได้เกือบสมบูรณ์

ประเทศญี่ปุ่นกับอังกฤษ มีการปฏิวัติประชาชนไหมครับ? หรือคุณมองว่าสถาบันเราเหมือนราชวงศ์บูร์บง ต้องปฏิวัติประชาชนเท่านั้น

การที่เกิดปฏิวัติประชาชน สาเหตุสำคัญๆ คือความยากจน ประชาชนอดอยาก ถูกขุนนาง ผู้มีอำนาจรัฐกดขี่ข่มเหง --- (สิ่งที่คล้ายๆ กันก็คือสถานการณ์ในขณะนี้นี่แหละค่ะ)

แต่ประเทศไทยนับแต่เริ่มพระราชวงศ์จักรี ประชาชนไม่เคยลำบากถึงขั้นนั้น (เรื่องถูกขุนนาง เจ้าที่ดินเอารัดเอาเปรียบก็คงมีบ้างตามประสา แต่โดยรวมพระมหากษัตริย์ยังทรงปกครองให้ประชาชนอยู่ดีมีสุข)

เพราะฉะนั้น โอกาสจะเกิดปฏิวัติล้มล้างสถาบัน ดิฉันคิดว่าเป็นไปไม่ได้เลยค่ะ ถ้าไม่มีผู้ที่ยุแยง

ซึ่งคนกลุ่มที่ยุแยงให้โค่นล้มนี้มักเป็นชนชั้นกลาง หรือแม้แต่ชนชั้นสูงเอง ที่ไม่ได้เดือดร้อนจากการใช้ชีวิตสักนิด แต่หัวหมอเพราะเรียนเยอะ

และใช้คำว่าประชาธิปไตยเป็นเครื่องมือในการแสวงหาอำนาจให้ตัวเอง โดยใช้ประชาชนเป็นเครื่องมือ

ไม่ทราบสิครับ ว่าประวัติศาสตร์ที่เขียนเอาไว้มันจะเป็นจริงตามที่บันทึกไว้หรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ ประชาชนยากจน โดนเอารัดเอาเปรียบ ถูกกดขี่ข่มเหงจากขุนนาง

มันเป็นสูตรสำเร็จ สำหรับใช้อ้างเพิื่อปลุกระดมมวลชนขึ้นมาเพื่อเป็นกบฏแย่งอำนาจ หยิบยกมาใช้อ้างเพื่อแย่งชิงอำนาจ เสมอ

ประเทศไหน ยุคไหน จะเป็นใครก็ไม่ต่างกัน

แล้วส่วนใหญ่ไอ้พวกที่เป็นผู้นำการกบฏ พอชนะแล้ว มันก็ไม่ได้ดีไปกว่าผู้ปกครองคนก่อนเลย แค่อยากมีอำนาจเท่านั้นเอง

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#98 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:54

จริง ๆ ร.7 พระองค์ท่านพร้อมตลอดครับ แต่ประเด็นคือ พวกเจ้าขุนมูลนายขุนนางในรั้วในวังนี่แหละ ไม่อยากให้เปลี่ยนเพราะเปลี่ยนแล้วพวกเขาหมดอำนาจ

ผมว่ามึงมโนไปเอง ไม่มีเจ้าแม้แต่องค์เดียวออกมาจับอาวุธต่อต้าน ทุกพระองค์ยอมตามใจคณะราษฏร์หมด

ที่คณะราษฏร์ตายหรือลี้ภัยไปต่างแดนก็มาจากการขัดแย้งกันเองทั้งนั้น

ดูอย่างพระยาทรงฯแกนนำสำคัญผู้วางแผนวันเปลี่ยนแปลงการปกครอง รายนั้นไปตกยากอยู่เขมรจนตาย

Edited by แม้ว ถั่วต้ม, 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:57.

#99 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:18

ไม่เกี่ยวกับจ้าวขุนมูลนายหรอก อย่ามั่ว
จริง ๆ ร.7 พระองค์ท่านพร้อมตลอดครับ แต่ประเด็นคือ พวกเจ้าขุนมูลนายขุนนางในรั้วในวังนี่แหละ ไม่อยากให้เปลี่ยนเพราะเปลี่ยนแล้วพวกเขาหมดอำนาจ

จริงๆแล้ว ประชาชนยังไม่พร้อมครับ ร.6 เคยทดลองมาก่อนครับ มันเป็นจุดเริ่มต้นเท่านั้น
ตอนนั้นเศรษฐกิจตกต่ำสุดขีดครับ เลยมีคนหาเหตุได้ สาเหตุอีกอย่างคือ พวกปฏิวัติอยากได้อำนาจ สังเกตนะครับ หลายคนได้เป็นจอมพล

Edited by JSN, 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:22.

#100 ศรีกรุง

ศรีกรุง

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:27

ตอบ จขกท. ถึงวันนี้ก็ยังไม่พร้อม เพราะว่า .. "เงินไม่มา กาไม่เป็น"

...

ขี้แพ้ แก้ตัว

คนดีชอบแก้ไข  คน..ไร ชอบแก้ตัว

ขี้แพ้ ชวนตี

รำไม่ดี โทษปี่ โทษกลอง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน