Jump to content

- - - - -

จากเหตุการณ์ เมื่อวานและที่หลักสี่ คิดว่า.วิธีสันติ อหิงสา ยังใช้ได้ผลหรือไม่

• Please log in to reply
24 replies to this topic

#1 Gohell

Gohell

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 09:19

ถ้าที่หลักสี่ และ เมื่อวานที่ถนนราชดำเนิน ..

ถ้าไม่มีมือที่มองไม่เห็นใช้ อาวุธ เข้ามาช่วย

มวลชน ที่มือเปล่า อหิงสา สันติ และ สวดมนต์...คงโดนทำร้ายมากมาย แกนนำคงโดนจับเกือบหมด เวทีต่างต่างคงถูกสลายหมด

ผมว่านะ สันติ อหิงสา ใช้กับคนอำมหิต  จิตใจต่ำไม่ได้หรอกครับ...

#2 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 19 February 2014 - 09:26

ก็ยังใช้ได้นะครับ เป็นอย่างที่เราเป็นอยู่ทุกวันในอดีต ปัจจุบันและอนาคต คือ สิ่งที่คุ้มครองเราได้มากที่สุดแล้ว

รุนแรง ก็ตายเยอะ ฝ่ายตรงข้ามมีความชอบธรรม

อ่อนแรง ก็โดนสลาย ฝ่ายตรงข้ามใช้กำลังบีบบังคับ

ไม่แรงไม่อ่อน-สบายๆ แต่เหนียวแน่น ผมว่าก็บันเทิงเริงใจดีนะ

ฝ่ายตรงข้ามจะบีบ เราก็หนีบ

ฝ่ายตรงข้ามรุนแรง เราก็สงบนิ่ง

ส่วนมือที่ 4 หรือนักรบป๊อปคอร์นจะ ปกป้อง-ป้องปราม-ล้อมปราบ มันไม่ใช่หน้าที่ของผู้ชุมนุมที่จะไปค้นหาข้อเท็จจริง

เป็นหน้าที่ของหมาต๋า ที่มันต้องพิสูจน์ ทำคดี ส่งฟ้อง เอาผิด ถ้ามันทำกันได้น่ะนะ ...ฮ่าๆ

#3 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 19 February 2014 - 09:37

ผมเป็นห่วงเรื่องนี้มาก บอกตรงๆ ว่าผมกลัวว่าทั้งป๊อปคอร์นและระเบิดเมื่อวาน จะทำให้การชุมนุมหมดความชอบธรรม

จำอย่างตอนเสื้อแดงได้มั้ยครับ พอมีชายชุดดำเท่านั้นแหละ กระแสตกวูบ แล้วก็ตายกันอีกมากมาย แกนนำต้องคิดเรื่องนี้ให้ดีๆ

ความเห็นส่วนตัวผมนั้น ต้องกำจัดออกไปให้หมด ไม่มองเรื่องคนที่เอาอาวุธมาสู้เป็นเรื่องดี เพราะมันจะเป็นจุดเริ่มต้นของหายนะของการชุมนุมในระยะยาว

ปล. เรื่องการตอบโต้ตำรวจด้วยอาวุธเมื่อวานนั้น ผมเองก็ไม่ทราบนะครับว่าใครทำ แต่ภาพที่ออกมานั้น ดูเหมือนมาช่วยฝั่งผู้ชุมนุม และมันทำให้ภาพออกมาว่ามีกองกำลังติดอาวุธแฝงตัวอยู่ ซึ่งอันตรายกับพี่น้องประชาชนมากๆในระยะยาว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#4 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 09:42

วันนี้น่าจะเห็นผล เพราะศาลแพ่งจะมีคำตัดสินเรื่อง พรก นี่ครับ

#5 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 19 February 2014 - 09:42

ได้ผลเวลาขึ้นศาลครับ

ขณะที่ศาลพิเคราะห์คำ ร้องแล้ว เห็นว่า ศาลมีคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวไปแล้วเมื่อวันที่ 31 ม.ค.ที่ผ่านมา ดังนั้นหากมีการกระทำฝ่าฝืนคำสั่งคุ้มครองตามที่โจทก์อ้าง จำเลยทั้งสามย่อมต้องรับผิดชอบตามกฎหมาย ตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ฯ มาตรา 17 กรณีจึงไม่จำเป็นต้องสอบถามข้อเท็จจริงอีก

ภายหลังนายทวีศักดิ์ ณ ตะกั่วทุ่ง หัวหน้าทีมทนายความ กล่าวว่า แม้ศาลจะไม่ได้ให้ไต่สวนพยานและไม่ได้มีคำสั่งชัดเจนให้จำเลยทั้งสามหยุดการ กระทำดังกล่าว แต่ศาลได้ระบุไว้แล้วว่าหากกระทำการที่เกินกว่าเหตุย่อมต้องรับผิดชอบตาม กฎหมาย พ.ร.ก.ฉุกเฉินฯ ม.17 ดังนั้นหากเรารวบรวมข้อเท็จจริงได้ว่า เจ้าหน้าที่ปฏิบัติไม่เป็นธรรม และเกินกว่าเหตุ ก็สามารถที่จะรวบรวมหลักฐานฟ้องเจ้าหน้าที่ได้ในภายหลัง ส่วนการฟ้องคดีหลักที่ขอให้ศาลมีคำพิพากษาเพิกถอนประกาศ พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ฯ ที่เราเห็นว่านายกฯกับพวกดำเนินการโดยมิชอบด้วยกฎหมายนั้น ต้องรอฟังคำพิพากษาในวันพรุ่งนี้ ( 19 ก.พ.) เวลา 15.00 น.

http://www.bangkokbi...งรับผิดชอบ.html

Edited by Solid Snake, 19 February 2014 - 09:44.

#6 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 19 February 2014 - 09:47

อยากให้เจ้าของกระทู้นึกถึงช่วงการสลายชุมนุมของเสื้อแดงในช่วงท้ายๆ คือวันที่ 14 - 19 พฤษภาคม

จำได้มั้ยครับ ว่าแทบไม่มีใครสนใจเลย บอกตรงๆว่าผมเองก็ไม่เห็นใจ ไม่สงสาร เพราะพวกเค้าก็รู้อยู่ว่ามีกองกำลังติดอาวุธแฝงตัวอยู่ แล้วก็ยังต่อสู้กับเจ้าหน้าที่รัฐ สุดท้ายก็ได้บาดเจ็บล้มตายกันอีกมากมาย แล้วก็พ่ายแพ้อย่างย่อยยับ

ผมไม่อยากให้การชุมนุมครั้งนี้เป็นแบบคราวเสื้อแดงครับ ผมเองก็ยังคิดไม่ออกว่าต้องทำอย่างไรให้ผู้ชุมนุที่ปราศจากอาวุธนั้นปลอดภัยจากพวกชั่ว แต่การตอบโต้ด้วยความรุนแรงนั้นเข้าทางพวกมันครับ และเกรงว่า ถ้าถึงจุดหนึ่ง พวกมันอาจเอาอาวุธมาใช้อย่างไม่ต้องกังวล และเราจะยิ่งสูญเสียมากกว่านี้ครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#7 Ender

Ender

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 09:54

ถ้าคิดจะใช้ยุทธศาสตร์ สันติอหิงสาแล้ว การชุมนุมของประชาชน ถ้ามีอาวุธ ไม่ว่าจะรู้เห็นหรือไม่ ก็หมดความชอบธรรมครับ  

แต่ ถ้าจะใช้ยุทธศาสตร์ สงครามกองโจร หรือ สงครามกลางเมือง ไม่มีอาวุธก็หมดความชอบธรรมเช่นเดียวกัน  

กำนันมาทางนี้ ก็ต้องไปทางนี้ต่อไป เปลี่ยนไม่ได้ครับ  ฝ่ายกองช่วย แบบเราๆ ต้องให้กำลังใจครับ ผมเชื่อว่า ฝ่าย กำนัน

ทราบจุดนี้ดีแล้วก็ไม่อย่ากให้เกิดเพราะจะเป็นจุดอ่อนเวลาขึ้นศาล ไม่เชื่อ ดูวันนี้ได้ครับ ว่า รัฐบาลจะเอาเรื่อง ระเบิดมาเล่นหรือไม่

• Gop likes this

#8 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 09:55

ยังใช้ได้อยู่เสมอครับ อย่างหลงทางตามการกระทำที่ยั่วยุเด็ดขาดครับ

มิเช่นนั้นจะเข้าทางโจร ทุกวันนี้ที่เขาไม่กล้าบู่มบ่ามสลาย เพราะเราสันติ อหิงสา

ตามระบอบประชาธิปไตยครับ ส่วนพนักงานขายข้าวโพดคั่ว เขาจะแจก เขาจะขาย

นั่นสุดแล้วแต่เขาครับ เราไม่เข้าไปมีส่วนข้องเกี่ยวก็เป็นพอครับ

(ถึงแม้ในใจอยากมีเอี่ยว :D )

#9 -โต-

-โต-

น้องเก่า

Posted 19 February 2014 - 10:05

ก็เพราะเราสันติ อหิงสา จึงมีคนมาช่วยไงครับ

หลายฝ่ายเค้าทนไม่ได้ที่เราถูกกระทำ เค้าก็ต้องช่วย สาเหตุมาจากการที่เรา สันติ อหิงสา ปราศจากอาวุธ

ถ้าสันติ อหิงสา แล้วถูกล้อมปราบ ถูกฆ่า โดยไม่มีคนช่วย มันจะไปชนะได้ยังไงล่ะครับ

#10 charlie24

charlie24

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 11:00

มาถึงนี้แล้ว ทนหน้าด้านไม่ไหวแล้วครับ ช่างมัน LET IT BE

ดีกว่ายอมให้พวกขี้ข้ามาฆ่าคนรายวัน

#11 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 11:50

อีกอย่างนะครับ ถ้าเราใช้อาวุธขึ้นมา ฝ่ายเราจะมีการสูญเสียที่มากกว่านี้อีกหลายเท่า

เพราะฝ่ายเรา คือประชาชนตาดำๆ ไม่รู้จักยุธวิที หรือรู้จักแต่ไม่ชำนาญ อาจจะเป็นการแลกที่เสียมากกว่าได้ครับ

ฉะนั้น ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเด็กขายป๊อบคอนไปดีกว่าครับ (มาเร็ว แจกเร็ว ไปเร็ว)

ตอนนี้ทั่วโลกกำลังจับตามองดูอยู่ ซึ่งเท่าที่อ่านข่าวดู ยังไม่มีใครออกมาประณามหรือออกมาต่อต้านกปปสเลยครับ

มีแต่ลิ่วล้อเท่านั้น กับไอ่นกตะกรุม ไปร้องขอให้ต่างชาติมาช่วยมันประณาม กปปส แต่ไม่มีใครเล่นด้วย

#12 little_rascal

little_rascal

น้องใหม่

Posted 19 February 2014 - 12:50

ก็เพราะเราสันติ อหิงสา จึงมีคนมาช่วยไงครับ

หลายฝ่ายเค้าทนไม่ได้ที่เราถูกกระทำ เค้าก็ต้องช่วย สาเหตุมาจากการที่เรา สันติ อหิงสา ปราศจากอาวุธ

ถ้าสันติ อหิงสา แล้วถูกล้อมปราบ ถูกฆ่า โดยไม่มีคนช่วย มันจะไปชนะได้ยังไงล่ะครับ

ใช่แล้วค่ะ และพี่นักรบป๊อปคอร์นเวลาออกมาก็ชัดเจนว่าเข้ามาเพื่อช่วยเหลือประชาชนที่ติดอยู่ในสถานการณ์อันตรายที่มีการใช้อาวุธร้ายแรง แกเลยต้องคั่วข้าวโพดไปแจกอ้ะนะ พี่เค้าก็ไม่ได้แจกสุ่มสี่สุ่มห้านะ เค้าก็เลือกเสิร์ฟเหมือนกัน พอหอมปากหอมคอ (พี่นักรบแกอาจจะถนัดเรื่องทำข้าวโพดคั่วแต่คงทำไม่ค่อยอร่อยเท่าไหร่ เพราะมีกลิ่นไหม้ เลยไม่ค่อยมีใครนิยมเนอะ ใครได้ลองรับไปทานดูเหมือนจะจำจนตาย เหมือนคำโฆษณาที่ข้าถุง) เมื่อเสร็จภารกิจก็จบ ไม่ได้ทำเหมือนกองกำลังไม่ทราบฝ่ายปี53

#13 สัตยวาที

สัตยวาที

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 12:51

ได้ผลในสากล  กับรัฐบาลชั่วปกปิดข่าว  และใส่ร้ายป้ายสีผู้ชุมนุม  จะเสียแค่กับคนที่ไม่เสพข่าวให้ครบ

ในภาพลักษณ์ถ้ามีสื่อต่างชาติเข้ามาทำข่าว  และเผยแพร่ความจริงแบบเมื่อวาน  อหิงสา  สันติวิธี  เป็นวิธีที่ดีที่สุด  

ขอสาบแช่งคนเลวร้ายทำลายชาติ ให้ไร้สุข มีแต่ทุกข์ ไร้คนรักดูแล อุดมด้วยคนเกลียดชังรังแก

เจ็บป่วย ทรมาน งานการไม่ก้าวหน้า ทำสิ่งใดให้ฉิบหาย วอดวาย อย่าได้พบความสุขใดในทุกชาติภพ

#14 Gohell

Gohell

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 13:08

อยากถามคนที่ ไม่เห็นด้วยกับมีคนมาช่วยพวกเรา....ว่า

ถ้าไม่มีใครมาช่วยเราเลย

ณ เวลานี้ แกนนำยังเหลืออยู่กี่คน เวทียังเหลืออยู่กี่แห่ง ความเชื่อมั่นมวลชนยังเหลืออยู่อีกหรือไม่

#15 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 13:18

กปปส ขอบคุณป็อปคอร์น ก็เหมือนเสื้อแดงขอบคุณชุดดำ สุเทพต้องประกาศให้ชัดว่าไม่เอาความรุนแรง ขอบคุณที่ช่วย แต่คราวหน้าไม่ต้อง ผมคิดว่าการตอบโต้จะยิ่งทำให้ฝ่ายรัฐใช้ความรุนแรงมากขึ้น สู้นั่งสวดมนต์แล้วให้เขาจับไปดีกว่า

#16 Manners

Manners

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 13:27

คนเล่นตามกติกา อาจเสียเปรียบ แต่ก็เป็นสิ่งที่ควรกระทำครับ 

#17 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 19 February 2014 - 13:30

ถ้าที่หลักสี่ และ เมื่อวานที่ถนนราชดำเนิน ..

ถ้าไม่มีมือที่มองไม่เห็นใช้ อาวุธ เข้ามาช่วย

มวลชน ที่มือเปล่า อหิงสา สันติ และ สวดมนต์...คงโดนทำร้ายมากมาย แกนนำคงโดนจับเกือบหมด เวทีต่างต่างคงถูกสลายหมด

ผมว่านะ สันติ อหิงสา ใช้กับคนอำมหิต  จิตใจต่ำไม่ได้หรอกครับ...

หากยึดแนวอหิสาตามที่กำนันสุเทพ หลวงปู่พุทธอิสระ ท่านโพธิรักษ์ อาจารย์สมเกียรติ และมหามวลชน กปปส. ต้องอดทน ต้องยอมรับความสูญเสียจากพวกทักษิณ นักโทษหนีคุก ยิ่งลักษณ์ นายกฯหญิงอำมหิต รัฐบาลขั้นต่ำ และตำรวจทมิฬ.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#18 temp

temp

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 16:27

กปปส ขอบคุณป็อปคอร์น ก็เหมือนเสื้อแดงขอบคุณชุดดำ สุเทพต้องประกาศให้ชัดว่าไม่เอาความรุนแรง ขอบคุณที่ช่วย แต่คราวหน้าไม่ต้อง ผมคิดว่าการตอบโต้จะยิ่งทำให้ฝ่ายรัฐใช้ความรุนแรงมากขึ้น สู้นั่งสวดมนต์แล้วให้เขาจับไปดีกว่า

มันจับไปทุบ เอาตรีนเหยียบ น่ะซิครับ  :angry: 

ควายตัวนี้สีขาว

#19 gass

gass

ขาประจำ

Posted 19 February 2014 - 16:47

รู้ป่าวครับ ว่า ตำรวจตาย 1 ผู้ชุมนุมตาย4

แปลกๆเนอะทำไมตำรวจตายน้อยจัง

#20 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

Posted 20 February 2014 - 04:26

อหิงสาไม่ไหวแหะ เอาอหิงสวนไปก่อน

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#21 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

Posted 20 February 2014 - 04:36

ผมมองว่าเราควรจะหลีกเลี่ยงสถานการณ์ที่จะเหนี่ยวนำให้มีนักรบป๊อปคอร์นออกมาช่วยฝ่ายผู้ชุมนุม

ผมมองว่าสิ่งเหล่านี้เราหลีกเลี่ยงได้ แทนที่จะเอาความชอบธรรมไปแลกแบบสองครั้งที่ผ่านมา(เหตุการณ์ที่หลักสี่ กับ การปราบปรามผู้ชุมนุมเมื่อวาน)

คือผมคิดว่า กปปส เองไม่ควรจะออกไปขวางการยืดทำเนียบคืนของรัฐบาล แล้วก็แนวร่วมอื่นๆควรจะถอยมารวมกับกปปส แล้วค่อยกลับไปยึดคืน

สมมติรัฐบาลเข้ามาแล้วจะทำไม ถ้าเรากลับไปล้อมอีก เดี๋ยวมันก็ต้องคืนให้เราอีกแหละ

Edited by P2onTheGo, 20 February 2014 - 04:39.

สยามจงเจริญ  :) 

#22 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

Posted 20 February 2014 - 04:37

ต้องยึดหลักการนี้ไว้ครับ ไม่งั้นตายฟรีเพราะจะถูกยัดข้อหาหนักแล้วเขาจะยิงเราได้

แต่เราต้องระวังตัวมากขึ้น และขอให้มีป็อบคอร์นตอบโต้ให้หนัก ไม่ต้องปรามกันแล้ว จัดให้หนักๆ จนตะกวดไม่กล้าใช้ความรุนแรงอีก :D

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#23 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 20 February 2014 - 05:03

ส่วนตัวทางไหนก็ได้ แต่อย่าให้มันมาเอาชีวิตพวกเราไปอีก แนวคิดเราต่างกัน พอมีเหตุเราจะพุ่งเป้าไปที่ตัวใหญ่ แต่พวกมันไม่เลือก ทำเพราะความสะใจเท่านั้น ตีจนนอนกองกับพื้นแล้าเอาตีนเหยียบหน้า

เพราะสุดท้ายผู้ชนะคือผู้ถูกต้อง แต่อย่าคิดไปประหารเขาดีที่สุด แต่ย่อมป้องกันตัวได้ด้วยสิ่งที่เท่าเทียม
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#24 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 20 February 2014 - 05:12

ใช้ของดี เมื่อยามจำเป็นต้องใช้ก็พอครับ ไม่งั้นมันไม่ขลัง และของจะย้อนเข้าตัวครับ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#25 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

Posted 20 February 2014 - 05:27

ยิงสวน ยิงจริง ยิงขู่ ยิงปราม นั้นและเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ไม่งั้นคนเลวฆ่าคนดีมันไม่ถูกต้อง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users